ผู้เขียน หัวข้อ: การเก็บสายต่างๆในเครื่อง ควรตีเกลียว หรือถักเปียไหมครับ  (อ่าน 4787 ครั้ง)

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
ขอบคุณครับพี่จำรัส กับคุณ Jay ;D

ตีเกลียวกับถักเปียนี่นับเป็น ตัดกันมั๊ยครับ
อย่างสายฝั่ง pri / sec ของหม้อแปลงทอรอยด์ (เกนโคลน)
กับของ I/V หลอด จะถักเปีย ตีเกลียว หรือปล่อยขนานกันดีครับ
 ???

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
เดินสายสวยมาก(มัดรวมกันเป็นระเบียบ)ต้องคำนึงถึงว่าสายนั้นทำหน้าที่อะไรครับมัดรวบกันหมดอาจฮัมพอรื้อแก้ยิ่งเละ...ท่านที่ทำแอมป์สมัยก่อนมีคำพูดว่าเดินให้สวยได้แต่ฮัมนะ ;D เพราะฉนั้นต้องแยกสายก่อนมัดรวบเช่นสายจุดใส้หลอดต้องแยกออกไปห้ามนำสายอื่นเข้ารวบด้วย..สายสัญญาณต้องแยกออกจากพวกเช่นกันถ้ายาวมากต้องใช้สายชีลครับ
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

ออฟไลน์ Jamrat

• The power of love is love
  • DIY Keep us alive
ผมคิดว่า สายสัญญาณอันเดียวกันที่มีสัญญาณขาไป และ กลับ คงสามารถตีเกลียวกันได้ไม่มีปัํญหา  หรือสายที่ให้สัญญาณที่มีขนาด (แรงดัน และ กระแส) ใกล้เคียงกัน ก็สามารถมัดรวมกันไปด้วยกันได้ แต่ถ้าสายสัญญาณที่มีการส่งสัญญาณเล็ก ไปเจอสายที่มีการส่งสัญญาณใหญ่ๆ เช่น สายไฟ 220 V หรือสายไฟที่ส่งกำลังไปมอเตอร์ เป็นต้น ไม่ควรจะมัดรวมกัน หรือ เดินขนานกัน ควรเดินตัดกันครับ  ;D
ความรัก มีมากมาย ให้เท่าไร ก็ไม่รู้จัก หมด
ความรู้ มีมากมาย อ่านยังไง ก็ไม่จบ

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
สายไฟ สายสัญญาณ สายลำโพง ที่เดินภายในเครื่องหรือลำโพง
ระหว่างมัดรวมกันให้ขนานกันไป กับถักหรือตีเกลียวควรทำแบบไหนครับ

;D