ผู้เขียน หัวข้อ: @เชียงใหม่ ห้องน้องใหม่มือสมัครเล่น ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ^_^  (อ่าน 183807 ครั้ง)

ออฟไลน์ HugJung

• *
คนแป้ก่แวะมาผ่เหมือนกัน ..ห้องนี้มีมืออาชีพชัดๆ อลังการงานสร้างแต้ๆเลยครับ
 :o O0

ออฟไลน์ Arch

• **
คนละปูนแวะมาผ่อ :clap :clap :clap

ออฟไลน์ Saitosan

• Superstar...
โอ้โห........ สุดๆ อีกแล้วคร้าบบ  Y] O0 O0

ออฟไลน์ m5boy

ส่วนกล่องเล็กอีก 4 กล่อง มาดูกันเลยคับ

Dark Field Gen3 หรือ DF - SS อุปกรณ์รองสายลำโพงรุ่นล่าสุด ตัวนี้เองบอกเลยผมสั่งมาแบบยังไม่เคยเห็นของจริง (2 รุ่นแรกสั่งมาแบบไม่เคยเห็นเหมือนกัน
 2 รุ่นแรกค่อนข้างผิดหวังกับวัสดุที่แพงเกินค่าตัวไปหน่อย)
2 รุ่นแรกบรรจุมาภายในกล่องมี 12 ชิ้น  แต่รุ่นใหม่นี้ 1 กล่องมีแค่ 3 ชิ้น ซึ่งราคาก็แตกต่างจากรุ่นก่อนๆแบบพอสมควรเลย

แกะมาดูของจริงค่อนข้างประทับใจกว่ารุ่นก่อนๆนี้มากพอสมควร ยกดูมีน้ำหนักใช้ได้ ด้านล่างปิดทึบ ลองเขย่าดูภายในบรรจุวัสดุคล้ายๆทราย ส่วนด้านบนมีแถบยางสำหรับรองสายลำโพง
พลิกดูด้านล่างมีช่องสำหรับติดปุ่มยางรอง 4  จุด ซึ่งแถมมาในกล่อง

ดูหล่อกว่าตัวก่อนๆเยอะเลย

วางรองสายจริงประมาณนี้คับ  ;) like

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม, 2015, 09:38:43 PM โดย m5boy »

มาแกะกล่องดูพร้อมกันนะคับ มีอะไรมาบ้าง

Shunyata เจ้าประจำคับ 555

คราวนี้ Packaging ทำมาดีกว่าเดิมเยอะครับ สไตล์กระเป๋า James Bond เลย
รุ่นก่อนๆเหมือนกล่องพิซซ่า ไม่ใช่รุ่นก่อนไม่สวยนะครับ แต่กล่อง วัสดุมันต่างกันหน้ามือ หลังมือเลยทีเดียว 555

เปิดกล่องมามีถุงกำมะหยี่สกรีนโลโก้สำหนับใส่สายแถมมาด้วย

จับตัวได้แล้วคับงูสายพันธุ์ใหม่ ขนาดตัวภายนอกขนาดพอๆกับรุ่น Anaconda ที่ผมมีอยู่เลยคับ

วัสดุทำใช้ทำหัวก็สวยมากๆ พลาสติกทำลายคล้ายๆเคฟล่า ระบุรุ่น Shunyata ZTron Sigma เป็นปลอกโลหะคาดรัดอยู่ตรงกลาง

ส่วนฝั่งตรงข้ามก็ปั๊มคำว่า Analog ระบุประเภทของการใช้งาน ซึ่งผมจะนำมาเปลี่ยนแทน Anaconda ที่ต่ออยู่กับ Pre Amp 2 CH ของ Boulder

ส่วนอีกเส้น Digital เหมาะกับเครื่องเล่น Digital ซึ่งผมตั้งใจจะเอามาเปลี่ยนแทน Python ซึ่งผมตั้งใจจะเอามาเปลี่ยนแทนเครื่องเล่น CD Esoteric K01

วันพฤหัสที่ผ่านมาได้รับของเข้ามาเพิ่มอีกนิดหน่อยคับ

สุดยอดๆๆๆๆๆ ครับห้องนี้  0)] 0)] 0)] O0 O0 O0 d_d :drunk

ค่อยๆขยับทีละนิดคับพี่ไซ  d_d

สุดยอดๆๆๆๆๆ ครับห้องนี้  0)] 0)] 0)] O0 O0 O0 d_d :drunk

สวัสดีปีใหม่ครับทุกท่าน
ขอให้รวยๆ เฮงๆ กันถ้วนหน้าค้าบ  :drunk

เริ่มอัพกันตั้งแต่ปีใหม่เลย สำหรับของชิ้นนี้ จริงๆแล้วไม่ได้อยู่ในแพลน
แต่ดูๆไปแล้วอยากเสริมเข้าไปในระบบคับ

มาแกะกล่องกันดู Shunyata อีกแล้ว

เปิดมามีสายมาด้วย แต่ต้องสั่งเพิ่มต่างหากนะคับ แบรนด์นี้ไม่มีแถม 555

ตัวเครื่องของ Typhon ใช้บอดี้ตัวเดียวกันกับของ Triton เลย ในเมื่อทาง Shunyata ออกแบบมาเพื่อใช้คู้กันแล้วผมมั่นใจว่าสิ่งที่ได้ต้องดีกว่าเดิม

ยกขึ้นแท่นรวมพล มีการปรับย้ายตำแหน่งจากเดิมบางตัวคับ เนื่องจากชั้นวางแน่นเอี๊ยดแล้วจริงๆ

ภาพถ่ายอาจจะไม่ชัดมากเพราะถ่ายจากมือถือ iphone คับ

จริงๆตอนนี้ก็อุปกรณ์ครบหมดแล้วนะคับ แต่ด้วยความอยากลองตัวใหม่ๆจึงทำให้พรุ่งนี้จะมีของตามมาอีก 3 รายการแล้วจะมาอัพเดทนะคร้าบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มกราคม, 2015, 07:46:06 PM โดย m5boy »

ไม่เห็นติดตั้งลำโพงรองรับระบบdolby atmosบ้าง

สำหรับ Dolby Atmos ที่กำลังจะมา ทาง Datasat แจ้งมาว่าเค้าใช้วิธีการทำ mapping ตำแหน่งลำโพงกับการติดตั้งของ Auro 3D ดังนั้นผมไม่จำเป็นต้องติดตั้งลำโพงเพิ่มแล้วคับ

งามมากๆครับห้องนี้ ถ้าไปฟังนี่ กลับมาหูเสียแน่ๆเลย ยินดีด้วยคร้าบบ  O0 O0 :headphone :headphone d_d d_d
ขอบคุณค้าบพี่ไซ ผมยังตามพี่ไซไปเรื่อยๆคับ  ;D

ตั้งแต่ผมเล่นเว็บมา ห้องนี้สุดติ่งครับ

อยากเข้าไปลองฟังเสียงสักครั้งหนึ่งในชีวิตจริงๆครับ
ซึ่งผมไม่เคยมีความรู้สึกอย่างงี้มาก่อนเลย บอกตรงๆ

O0 O0 O0

ด้วยความยินดีเลยคับคุณ Wolverine  :headphone

ยินดีด้วยครับคุณอั้ม ตอนนี้ทั้งกำลังหลักกำลังเสริมมาครบพร้อมหน้า ทุกอย่างลงตัวแล้ว อย่างนี้ต้องฉลอง เย้ เย้
 d_d :drunk d_d :drunk d_d :drunk
วันไหนได้แวะไปเชียงใหม่ต้องขออนุญาตไปสัมผัสบ้างนะครับ
 O0

คุณหมอเอกมีโอกาสมาเมื่อไหร่ ผมต้อนรับเต็มที่เลยคับ  d_d

ออฟไลน์ Sound Soft

ไม่เห็นติดตั้งลำโพงรองรับระบบdolby atmosบ้าง

งามมากๆครับห้องนี้ ถ้าไปฟังนี่ กลับมาหูเสียแน่ๆเลย ยินดีด้วยคร้าบบ  O0 O0 :headphone :headphone d_d d_d

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
ตั้งแต่ผมเล่นเว็บมา ห้องนี้สุดติ่งครับ

อยากเข้าไปลองฟังเสียงสักครั้งหนึ่งในชีวิตจริงๆครับ
ซึ่งผมไม่เคยมีความรู้สึกอย่างงี้มาก่อนเลย บอกตรงๆ

O0 O0 O0
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ หมอเอก

ยินดีด้วยครับคุณอั้ม ตอนนี้ทั้งกำลังหลักกำลังเสริมมาครบพร้อมหน้า ทุกอย่างลงตัวแล้ว อย่างนี้ต้องฉลอง เย้ เย้
 d_d :drunk d_d :drunk d_d :drunk
วันไหนได้แวะไปเชียงใหม่ต้องขออนุญาตไปสัมผัสบ้างนะครับ
 O0

หลังจากติดตั้ง ผมอยากบอกว่าของจริงงานสวยเนี๊ยบดูอลังการมากคับ
แต่ภาพอาจดูไม่ชัดมากคับเพราะผมถ่ายจากกล้องมือถือแบบง่ายๆคับและแสงในห้องค่อนข้างน้อยคับ

ภาพหลังจากแกะสติ๊กเกอร์ออก เงาแว๊บบบบ  :)

หลังจากติดตั้งเสร็จแล้วทุกอย่าง ก็มีการปรับเซ็ทอัพระบบ Auro 3D 13.2 โดยคุณอู้จาก Deco 2000 คับ
ทุกอย่างลงตัวและผมแฮปปี้กับชุดนี้มากครับ
สุดท้ายนี้ต้องขอขอบคุณทีมงานจาก CM Hifi และ Deco2000 มากครับ  d_d

มาดูกันเลยคับแบบไม่ต้องเสียเวลา
จิ๊กซอตัวสุดท้ายก็คือชุดนี้คับ
4 กล่องใหญ่เรียงแถวเดินหน้าเตรียมพร้อมเข้าประจำการในห้องคับ

เปิดดูข้างในแพ็คมาดีเยี่ยมมากครับ มาตรฐาน Wilson หายห่วงคับ

Wilson Alida ชุด Surround กองหลังสำหรับ Side Surround และ Back Surround

น้องตั้มจาก Chiangmai Hifi มาควบคุมการติดตั้งด้วยตัวเองแบบละเอียดทุกเม็ดคับ

แผ่นสำหรับวัดระยะการติดตั้งแนบมาพร้อมในกล่องวัสดุเป็นอลูมิเนียมอย่างดีคุ้มราคาค่าตัวมาก  O0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน, 2014, 10:52:08 PM โดย m5boy »

สวัสดีค้าบทุกท่าน
หลังจากที่ผมไม่ได้อัพเดทมาสักพักเนื่องจากงานยุ่งๆเหมือนเดิม
ตอนนี่จิ๊กซอชิ้นสุดท้ายของ system ผมก็มาครบเรียบร้อยแล้วคับ
หลังจากรอรุ่นใหม่ว่าจะเปิดตัวเมื่อไหร่  :help

ก่อนอื่นขอแอบแทรกของเล่นคั่นเวลาช่วงก่อนสักนิดนึงนะคับ

ชุดนี้มาต่อรองรับกับระบบฟังเพลงของ Ayre QB9 โดยเฉพาะคับ

สุดยอดครับ

ขอบคุณคับคุณ Sound Soft d_d

สวยมากครับ ห้องนี้อัพเดททีไร มีตกใจทุกทีครับ   0)] 0)] O0 O0
เบิร์นให้ได้ 400 ชั่วโมงอัพ รับรองว่าสุดๆ ครับ   :headphone d_d

ขอบคุณอีกครั้งครับพี่ไซ
ตอนนี้ก็เกือบๆ 400 แล้วคับ  :victory

ยิ่งใหญ่....อลังการ...เจง เจง ครับคุณอั้ม รอติดตามผลอยู่นะครับ
 c) c) c) c) c)

ขอบคุณคับคุณหมอ
ยังรอคุณหมอเอกมาช่วยแนะนำนะค้าบ   :)

ออฟไลน์ Sound Soft

สุดยอดครับ

สวยมากครับ ห้องนี้อัพเดททีไร มีตกใจทุกทีครับ   0)] 0)] O0 O0
เบิร์นให้ได้ 400 ชั่วโมงอัพ รับรองว่าสุดๆ ครับ   :headphone d_d

ออฟไลน์ หมอเอก

ยิ่งใหญ่....อลังการ...เจง เจง ครับคุณอั้ม รอติดตามผลอยู่นะครับ
 c) c) c) c) c)

Oracle 1.3 HR เทียบกับ 3.3 ขนาดต่างกันมาก เกินกว่าเท่าตัวเลยทีเดียว

หลังจากจัดวางแล้วก็ประมาณนี้คับ

สำหรับเสียง เบื้องต้นเลยคับ เสียงเวที่ใหญ่อลังกาลมาก

Image  และ sound stage ดีขึ้นกว่าเดิมพอสมควรเลย
โดยรวมถือว่าประทับใจมากคับ แต่ตอนนี้ขอให็เบิร์นได้ที่ซักระยะนึงก่อน
ยังไงจะกลับมารายงานผลอีกทีคับ

หลังจากที่ไม่ได้อัพเดทมานานเพราะงานยุ่งพอสมควร
ช่วงเดือนก่อนคุณบอลส่งสายลำโพงที่สั่งไว้นานกว่า 3 เดือนมาคับ

กล่องใหญ่มากเลย

เปิดดูกันในกล่องมีอัลไล...

มีมา 3 กล่องแพ็คมาอย่างดี

ภายในกันกระแทกมาอย่างดีคับ

สวยงามมากครับ กระเปาะมันใหญ่ และอลังกาลมากเลย  O0 Oracle 1.3 HR  d_d

เห็นว่าใช้ Mac ฟังเพลง
ลองหา Hard disk external แบบ 2.5" USB3.0 มาลองฟังเพลง เทียบกันตัวที่ใช้อยู่นะครับ
จากที่ผมเล่นมา ผมว่าเสียงดีกว่าแบบ Harddisk ลูกใหญ่ 3.5 นิ้ว + Docking
และในบรรดา Hard disk external แบบ 2.5" USB3.0 ที่ผมมีอยู่ 4 ลูก ตัวที่ดีที่สุดจะเป็น ของ WD เคสอลูมิเนียม
ซึ่งในไทยไม่มีขาย ผมได้มาจาก Japan ที่ตึก Yodobashi ครับ

ขอบคุณคับคุณ Wolverine  เดี๋ยวผมจะลองดูนะคับ

ออฟไลน์ Wolverine

• *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
เห็นว่าใช้ Mac ฟังเพลง
ลองหา Hard disk external แบบ 2.5" USB3.0 มาลองฟังเพลง เทียบกันตัวที่ใช้อยู่นะครับ
จากที่ผมเล่นมา ผมว่าเสียงดีกว่าแบบ Harddisk ลูกใหญ่ 3.5 นิ้ว + Docking
และในบรรดา Hard disk external แบบ 2.5" USB3.0 ที่ผมมีอยู่ 4 ลูก ตัวที่ดีที่สุดจะเป็น ของ WD เคสอลูมิเนียม
ซึ่งในไทยไม่มีขาย ผมได้มาจาก Japan ที่ตึก Yodobashi ครับ

ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ห้องนี้เหลือแต่เบิร์น กะ setup รับรองได้เลยว่าประสิทธิภาพอยู่ในระดับต้นๆของประเทศแน่นอนครับ  Y] Y] O0 O0 O0
โอ้ว ขอให้เสียงดีแค่ครึ่งของห้องพี่ไซก็พอแล้วค้าบ  O0

ห้องนี้เหลือแต่เบิร์น กะ setup รับรองได้เลยว่าประสิทธิภาพอยู่ในระดับต้นๆของประเทศแน่นอนครับ  Y] Y] O0 O0 O0

อั๋ยหยา....... ห้องนี้ขยับมันส์จริงๆครับ  :clap :clap O0 O0 d_d d_d :drunk

ส่วนอีกกล่องนึงแกะมาชมกันคับ

กองทัพงูมาอีกแล้ว 4 กล่อง

เปิดชมกันเลยคับว่ามีสายอะไรกันบ้าง Anaconda 2 , Cobra 1 , Alpha Digital 1

จับหัวไว้ก่อนกันโดนฉก อิอิ เส้นนี้ท้าย 20A เพราะต้องใช้ต่อกับ TRITON

ส่วน Cobra 30a เส้นนี้ต้องสั่งเข้าหัวท้ายพิเศษเลย เพื่อมาต่อกับ Power Amp Boulder
ซึ่งจริงๆแล้วเส้นนี้ควรจะต้องเป็นAnacondaคับ ตอนแรก Order เป็น Anaconda ไป แต่ทาง Shunyata
แจ้งกลับมาว่าไม่สามารถทำได้ เลยต้องเปลี่ยนมาเป็นเส้นนี้แทน

พอหอมปากหอมคอเท่านี้ก่อนนะคับ แล้วเดี๋ยวมีอะไรมาใหม่จะมาอัพเดทให้อีกทีนะคับ  :victory

ส่วนชุดนี้หมาดๆเลย เมื่อวานนี้เองคับ น้องตั้มนำของที่สั่งไว้กว่าสองเดือนมาส่งคับ 2 กล่องใหญ่ๆเลยคับ

มาดูกันคับว่ากล่องแรกมันคืออะไร

สติ๊กเกอร์ติดคาดกล่องบอกมาว่ามันคือ Shunyata

55 กล่อง 2ชั้น บอกต่อว่า HYDRA

เห้นคู่มือคงพอเดากันได้คับ

แพ็คกันกระแทกมาอย่างดีมากคับ

HYDRA TRITON คับ หน้าตาหล่อเหลาเอาการ (ภาพไม่ค่อยชัดนะคับ ถ่ายจากมือถ์อ)

มาชมช่องเสียบด้านหลังกันบ้างคับ

TRITON ตัวนี้ตั้งใจนำมาเปลี่ยนแทน Magnet IRG2000 คับ

วันนี้ขอมาอัพเดทต่อนะคับ
วันเสาร์ที่ผ่านมาน้องตั้มจาก Chiangmai Hifi ส่งกล่องของเล่นใหม่มาให้อีกแล้วคับ

แต่ Mac Mini จัดมาเองนะคับ  :)

ก่อนหน้านี้ 2-3 ปีก่อนผมเคยฟังเพลง Digital ผ่าน Dac มาบ้างนิดหน่อย แต่ผมยังรู้สึกไม่ประทับใจเลย
รู้สึกว่าเสียงไม่ต่างจากการฟังจากในคอมฯเลย อีกเหตุผลนึงคือผมรู้สึกการซื้อไฟล์เพลงมันเป็นการเก็บไว้ใน
HDD ซึ่งผมมีความชอบในการเก็บสะสมแผ่น CD มากกว่า มีแผ่น ปก กล่อง น่าสะสม มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันมากกว่า ;D
ล่าสุดช่วงเดือนที่ผ่านมาด้วยความอยากลอง Ayre QB9 ซึ่งเห็นจากสื่อต่างๆ จึงได้วานน้องตั้มให้ช่วยหาเครื่องเดโม่มาให้ลองหน่อย
พอได้ลองรู้สึกว่าเพลงดิจิตอลตอนนี้มันพัฒนาไปไกลจากเดิมมาก รู้สึกชอบและประทับใจ QB9 ตัวนี้มากๆคับ คุณภาพที่ได้เมื่อเทียบกับ
ราคาค่าตัวผมคิดว่ามันคุ้มมากๆ และไม่ต้องทำให้คิดมากในการตัดสินใจสั่งซื้อเลยคับ ถ้าหากตัวนี้ราคาแพงขึ้นไปอีก2-3 เท่า อาจต้องทำให้คิดตัดสินใจสักพัก
เพราะตัวเลือกสำหรับ Dac ตอนนี้มืเยอะมากเลย ซึ่งก่อนที่ผมจะได้ลอง QB9 ผมก็มีโอกาสได้ลอง Dac ของอีกแบรนด์นึงซึ่งราคาถูกกว่าเกือบครึ่งนึง
ผมบอกได้เลย ผมไม่รู้สึกตื่นเต้นหรืออยากทำให้ผมอยากเล่นไฟล์เพลงดิจิตอลเลยสักนิด ซึ่งแตกต่างจากความรู้สึกจากการได้ลอง QB9 โดยสิ้นเชิง
ดังนั้น QB9 กับ Mac Mini ชุดนี้ผมเลยจัดเป็นชุดเริ่มต้นเข้าสู่การเริ่มเล่นเพลงดิจิตอลของผม ลองศึกษาดู ถ้าชอบก็ไปต่อแล้วค่อยขยับไป Dac รุ่นใหญ่ขึ้น  :showoff

ง่ายๆคับ Mac Mini ต่อกับ QB9 โดยใช้สาย Firewire800 ของ Nordorst Heimdall 2 และสายUSB ในการต่อเชื่อมDocking HDD คับ
ที่เลือกใช้ Mac Mini เพราะผมรู้สึกว่าสะดวกดี ไม่ต้องใช้พื้นที่มากในการวางเครื่อง Mac Mini เป็นกล่องเล็กๆ ไม่ต้องมีจอภาพมาวางด้านข้างให้แสงกวนสายตา
ทุกอย่างก็คอนโทรลผ่านท่าง Ipad ง่ายและสะดวกมากคับ สำหหรับระบบนี้พี่ๆหลายๆท่านอาจจะเล่นมานานแล้ว แต่สำหรับผมพึ่งได้ลองเองคับ ไม่ว่ากันนะคับ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม, 2014, 02:18:39 AM โดย m5boy »

เยี่ยมสุด ๆ ... ทุกอุปกรณ์เลยครับ  O0 0)]
ขอบคุณค้าบ  d_d

พี่อั้มจัดเต็มมมม
ของรกเต็มห้องใช่มั้ยคับ 555

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
เยี่ยมสุด ๆ ... ทุกอุปกรณ์เลยครับ  O0 0)]

ออฟไลน์ harts

พี่อั้มจัดเต็มมมม

เก่าไปใหม่มามันเป็นสัจธรรมจริงๆคับ 55
เส้นเดิมผมเป็น Magnum M3
ส่วนเสียงเปลี่ยนแล้วเป็นอย่างไร ผมขอรอสายอีกชุดนึงให้ครบเซ็ท แล้วจะมารายงานผลนะคับ
คาดว่าของน่าจะมาสัปดาห์นี้แล้วคับ  d_d

สัปดาห์ก่อนได้รับของมาอีกแล้วหนึ่งกล่อง แต่ไม่มีเวลามาอัพเดทเลย เพราะงานยุ่งมากๆคับ
ลองแกะกล่องดูกันนะคับ

555 กล่องคุ้นๆ น่าจะเดากันไม่ยากเลย สั่งของไป รอผลิตเกือบ2 เดือน นานมากๆ

ชมกันต่อไปว่ามันคือสายอะไรของ MIT

อิอิ  บางคนบอกเดาได้ไม่ยากเลยใช่มั้ยคับ มันคือสาย XLR ของ MIT Oracle V1.3 ความยาว 9 เมตร ค้าบ :)
เส้นนี้ผมนำมาเปลี่ยนแทนเส้นเดิมคับ ซึ่งใช้ต่อระหว่าง Pre กับ Power Amp 2 CH คับ  :headphone

พี่ครับเปิดขายบัตรเข้าชมไหมครับ

แรงสุดๆอ่ะ....ยินดีด้วยนะครับพี่ :clap c) :clap c) :clap c) c) c) c)

ของน้องย่องอ่ะ VIP ซื้อทามมายยยย
ว่าแต่สัก 2,000฿ แพงไปป่าว  2f
555 ล้อเล่นคร้าบ

ออฟไลน์ ย่องมาฟัง

พี่ครับเปิดขายบัตรเข้าชมไหมครับ

แรงสุดๆอ่ะ....ยินดีด้วยนะครับพี่ :clap c) :clap c) :clap c) c) c) c)

ขอแถมของเล่นอีกนิดหน่อยคับ
น้องตั้มแกบอกว่าspike shoe ของแถมที่มากับลำโพง Wilson มันเล็กไปหน่อย
ไหนๆก็เป็นคนทักมาแระ เลยให้แกเป็นธุระจัดหาให้เลย

เป็นของ TAOC ครับ ชื่อรุ่น Super Insulator

เปิดดูด้านในงานสวย เนี๊ยบใช้ได้เลย  O0

เทียบกับตัวเดิม ขนาดต่างกันเยอะเลย

ลองจัดวางดู เหมือนได้รองเท้าใหม่ หล่อใช้ได้
ส่วนเรื่องเสียงดีขึ้นรึป่าวหรืออย่างไร ตอนนี้ยังไม่สามารถบอกได้คับ
คงต้องขอเซ็ทอัพลำโพงให้ลงตัวก่อน แล้วจะมารายงานผลนะคับ

มีงูเล็กตามมาด้วย

หลังจากเริ่มเลี้ยงงูมาได้สักพักนึงเริ่มติดใจแล้วคับ
เห็นspec ตัวนี้ Alpha Digital เหมาะกับพวกเครื่องเล่น Digital เลยจัดมาเสียบตูด Bluray Denon A1 ซะเลย

ไหนๆคืนนี้ดูบอลนอนดึกแล้ว ขอโอกาสอัพเดทอีกนิดหน่อยนะคับ

เมื่อวานนี้น้องตั้มจากเชียงใหม่ไฮไฟนำกล่องใหญ่มาส่งอีกแร้ว มันคืออะไรอีกนะ

555แกะกระดาษห่อดู.... อ้าว… มันคือ Datasat RA7300 นี่นา มีอยู่แล้วแล้วจะเอามาทำไมอีก แกะกล่องดูข้างในต่อดีกว่า

สรุป มันถูกต้องแล้วคับ DATASAT RA7300 วางซ้อนกันหล่อมากๆ
แต่ไม่ได้แค่เอามาวางสวยๆนะคับ อย่างที่บอกคับ ระบบของผม Auro 3D 13.2
ต้องใช้ power 13CH คู่หน้าใช้จาก Boulder 2CH ยังต้องการอีก 11CH แต่ทาง Datasat เค้าทำแต่ 2CH กับ 7CH ผมเลยต้องจัด 7CH มา 2ตัว
เหลือ 3CH ที่ไม่ได้ใช้ ทำไงได้คับ :headphone

ขอมาอัพเดทกันอีกนิดนึงคับ
ช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมาทาง Deco ได้ส่งอะคูสติกที่เป็นแบบ custom made มาติดเพิ่มเติม
เนื่องจากที่เคยเล่าให้ฟังกันครั้งก่อนว่ามีเสียงเบสบางย่านเกินมาหลังติดตั้ง
ทาง Deco เลยกลับไปทำการบ้านกันมาเพิ่มเติม
แผ่นอะคูสติกทีความหนา 2 ขนาด ส่งมาทั้งหมดถึง 18 ชิ้น ติดด้านข้างจอซ้ายขวาจะหนาเป็นพิเศษถึง 4 นิ้ว
ส่วนผนังด้านข้างจอก็จะหนาประมาณ 3 นิ้ว ซึ่งก็ถือว่าไม่น้อยเลยทีเดียว
ถ้าเทียบกับ RPG ที่ติดผนังด้านช้างไปครั้งก่อนแล้วหนา 2 นิ้ว
มาชมหน้าตากันคับ

ส่วนภาพนี้ก็เป็นภาพผนังเดิมก่อนการติดตั้งคับ

ภาพหลังติดตั้งเสร็จคับ การติดตั้งครั้งนี้ติดตั้งโดยทีมงานของ Chiangmai Hifi คับ

ภาพโดยรวมด้านหน้าหลังติดตั้งคับ
จะเห็นว่าอะคูสติดพยายามทำสีและลายให้ใกล้เคียงผนังห้องเดิมคับ

ส่วนเสียงก็ต้องมาดูกันต่อหลังภาพเซ็ทลำโดงกันใหม่คับ
บอกได้เลยหลังติดตั้งไปครั้งนี้ เสียงเปลี่ยนไปพอสมควรเลยคับ

ลำโพง wilson ปรับหน้าตรงอย่างนั้นเสียงดีเหรอครับ

555คุณเล็กช่างสังเกตจริงๆเลย สมแล้วที่เป็นกูรู อิอิ
พอดีวันที่เซ็ทอัพมีเสียงเบสย่านหนึ่งมันเกินครับ เลยตั้งปรับแบบนี้เพื่อแก้ไปก่อน
ทางเดโค่เลยต้องทำอะคูสติกเพิ่มมาแก้หน่ะคับ
แต่เดี๋ยวคุณอู้แกจะช่วยมาปรับเซ็ทอีกทีนึง ส่วนระยะลำโพงเห็นว่าจะต้องดึงห่างออกมาจากระยะ
ผนังอีกพอสมควรนะคับ

ติดตามดูต่อไป    :starwars

พยายามอัพเดทเรื่อยๆคับ  :victory

สุดยอดมาก ๆ เลยครับ ระบบ Auro 3D แห่งแรกของ เวป htg ...  :clap  O0

ขอบคุณคับ ว่าแต่ตอนนี้โปรแกรมยังไม่มาเลย  :cry2

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • *
ช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมาทาง Deco ได้ส่งอะคูสติกที่เป็นแบบ custom made มาติดเพิ่มเติม
เนื่องจากที่เคยเล่าให้ฟังกันครั้งก่อนว่ามีเสียงเบสบางย่านเกินมาหลังติดตั้ง
ทาง Deco เลยกลับไปทำการบ้านกันมาเพิ่มเติม
แผ่นอะคูสติกทีความหนา 2 ขนาด ส่งมาทั้งหมดถึง 18 ชิ้น ติดด้านข้างจอซ้ายขวาจะหนาเป็นพิเศษถึง 4 นิ้ว
ส่วนผนังด้านข้างจอก็จะหนาประมาณ 3 นิ้ว ซึ่งก็ถือว่าไม่น้อยเลยทีเดียว
ถ้าเทียบกับ RPG ที่ติดผนังด้านช้างไปครั้งก่อนแล้วหนา 2 นิ้ว

ส่วนภาพนี้ก็เป็นภาพผนังเดิมก่อนการติดตั้งคับ

ภาพหลังติดตั้งเสร็จคับ การติดตั้งครั้งนี้ติดตั้งโดยทีมงานของ Chiangmai Hifi คับ

ภาพโดยรวมด้านหน้าหลังติดตั้งคับ
จะเห็นว่าอะคูสติดพยายามทำสีและลายให้ใกล้เคียงผนังห้องเดิมคับ

ส่วนเสียงก็ต้องมาดูกันต่อหลังภาพเซ็ทลำโดงกันใหม่คับ
บอกได้เลยหลังติดตั้งไปครั้งนี้ เสียงเปลี่ยนไปพอสมควรเลยคับ

ลำโพง wilson ปรับหน้าตรงอย่างนั้นเสียงดีเหรอครับ
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ barber000777

ติดตามดูต่อไป    :starwars
ห้องพักหรู ราคาถูก สุโขทัย
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.646154802093849.1073741828.633793116663351&type=1

Uploaded with ImageShack.us[/

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
สุดยอดมาก ๆ เลยครับ ระบบ Auro 3D แห่งแรกของ เวป htg ...  :clap  O0

ภาพทีมงานของ Save Audio ขณะทำการติดตั้งคับ

ตอนนี้ก็เหลือแค่ Power 7 CH ของ Datasat อีกตัวนึง และหัวใจสำคัญอีกประการคือ Program Auro 3D ที่รอกำหนดเปิดตัวจากเมืองนอก
ยังไงจะมาอัพเดทให้อีกทีนะคร้าบ  :victory

สายลำโพงก็สั่งมาเตรียมพร้อมคับ เลือกใช้ของ MIT เหมือนเดิม แต่เป็นเบอร์เล็กลงมาจากเดิมอีกนิดนึงคับ 12/2

รุ่งขึ้นวันต่อมา ทีมงานจาก Save Audio ก็เดินทางมาถึงเชียงใหม่พร้อมกล่อง 6 กล่อง  ;D

ขอแกะดูหน้าตาของในกล่องหน่อยคับ

เปิดมาเจอซองคู่มือครบครันพร้อมถุงมือสำหรับยกเคลื่อนย้ายในการติดตั้ง

ลำโพงห่ออยู่ในถุงผ้าอีกทีเพื่อป้องกันริ้วรอย หน้าตาประมาณนี้คับ MK S150 THX
บางคนอาจสงสัยว่าผมจะเพิ่มลำโพงทำไมอีกตั้ง 6 ตัว ทั้งงๆที่ผมมี 7.2 CH อยู่แล้ว
อย่างที่บอกแหละคับ ผมแพลนทำเป็น Auro 3D 13.2 CH คับ จริงๆในใจตอนแรกก็อยากเลือกติดตั้งลำโพงให้เป็น Wilson ทั้งหมด
แต่ด้วยข้อจำกัดของพื้นที่ติดตั้งและตำแหน่งการติดทำให้ต้องเลือกลำโพงที่มีขนาดเล็กลงมา
ตัวอย่างเช่นตำแหน่งของ Front Center High มีพื้นที่ติดตั้งบนขอบจอเหลือไม่ถึง 30 cm.
ส่วนลำโพงอีกตัวที่อยู่บนศีรษะ หรือ Voice of God ถ้าใช้ลำโพงทรงของ Wilson ก็เกรงว่าจะไม่แมทช์กัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม, 2014, 10:49:43 AM โดย m5boy »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม, 2014, 02:41:31 AM โดย m5boy »

5980 สวยเด่น พอๆกับชุดเครื่องเสียงเลยครับ

ขอบคุณคับคุณ goldlaitun  ว่าแต่มองข้ามช็อตกันเลยนะคับ 555 d_d

อ ลั ง ฝุ ด ๆ  O0   O0    O0

ขอบคุณคับคุณ moo.htg  d_d

ออฟไลน์ moo.htg

5980 สวยเด่น พอๆกับชุดเครื่องเสียงเลยครับ

ขอบคุณคับคุณ goldlaitun  ว่าแต่มองข้ามช็อตกันเลยนะคับ 555 d_d

อ ลั ง ฝุ ด ๆ  O0   O0    O0

[/quote]