ผู้เขียน หัวข้อ: @เชียงใหม่ ห้องน้องใหม่มือสมัครเล่น ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ^_^  (อ่าน 184028 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมอเอก

ออฟไลน์ harts

โห กระบี่มือหนึ่งไปเองเลย สุดๆ

ในที่สุดพี่อั้มก็ได้ห้องใหม่ซักที 55+

ฉะนั้นห้องนี้คงต้องสุดๆ ละครับ

ยินดีด้วยครับบบบบ ไว้ว่างๆ จะไปเที่ยวนะครับคุณพี่   c) c)

ออฟไลน์ m5boy

ของเข้ามารวมกันทำให้ห้องขนาด 5x7 m. ดูเล็กไปเลยคับ
ทำไงดีหว่า???

ต้องวางแผนการฟอร์มทีมโดยโค้ชอู้นะคับ ทีมงานตั้งใจฟังกันมาก 555 ขำๆนะคับ

ทีมงานเดโค่ช่วยกันยกเจ้า JVC RS67 ขึ้นแท่นน้องใหม่คับ

เหมือนติดตั้งบนอวกาศเลยนะคับ แต่ละคนกำลังล่องลอย 555

แถมท่อดับเพลิงมาให้ด้วย 555

อีกกล่องครับ กองทัพหน้า เพื่อนพระเอกงานนี้เลยคับ

เปิดกล่องมาดูกันคับ มีล้ออีกแล้ว มันคือรถบังคับวิทยุ... หรือมันคืออัลไล 555

มาต่อภาพวันที่สองกันครับ ดูจากภาพคนยก สามคนช่วยกันยังดูออกว่าหนักจริงๆ

หายไปหลายวันเลย เพราะติดงานยุ่งจริงๆคับ
ตอนนี้ระบบใหม่ผมติดตั้งเสร็จเรียบร้อยหมดแล้วครับ
จากการทดลองฟังตั้งแต่วันแรกถึงวันนี้ ผมรู้สึกพอใจมากๆคับ
เป็นชุดแบบที่ผมต้องการเลยครับ ตอบโจทย์ผมครบทุกข้อ
ไม่ใช่ชุดเก่าไม่ดีนะคับ ส่วนหนึ่งอาจจะเพราะผมแก้ไขระบบห้องมาใหม่ด้วยมั้งคับ
ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ (คิดมานานแล้ว) อยากแชร์เป็นประสปการณ์ให้พี่ๆเพื่อนๆนะคับ
      ถ้าห้องฟังท่านใดมีปัญหาอยู่ ผมแนะนำให้แก้ไขปรับปรุงระบบอะคูสติกก่อนนะคับ
      เพราะถึงเราจะเปลี่ยนเครื่องไปอีกแพงแค่ไหนก็คงช่วยอะไรไม่ได้มากเพราะปัญหาจากตัวห้องสำคัญมากๆ
      ผมเคยคิดนะคับ งบค่ารื้อสร้างห้องใหม่พอๆกับเราซื้อเครื่องเล่นดีๆมาเลย ซื้อเครื่องใหม่เข้ามามันง่ายคับ
      แค่ยกเข้ามาวางแล้วต่อใช้งานเลย แต่เครื่องที่ยกเข้ามาแล้วแก้ปัญหาห้องให้หายไปนี่มันไม่มีขายอ่ะสิ
      รื้อทำห้องใหม่นี่มันงานช้างจริงๆนะคับ ก่อนหน้านี้คิดไม่ตกจริงๆ ไหนจะต้องแพ็คของทั้งหมดเข้ากล่อง
      หาที่เก็บของแบบปลอดภัย กว่าจะทำห้องใหม่ก็ต้องรื้อโครงสร้างห้องเก่า บลา บลา บลา …..
      สุดท้ายคิดว่าจะอัพระบบที่ใหญ่ขึ้นถ้าไม่แก้ปัญหาเดิมก็คงจะไม่มีประโยชน์อะไร
      จ่ายไปร้อยคุณภาพที่ได้มาจะถึงห้าสิบรึป่าวก็ไม่รู้ 555
      แต่วันนี้ถึงได้กล้าพูดเต็มปากแล้วคับว่าแก้ไขห้องแล้วมันดีขึ้นมากจริงๆคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤษภาคม, 2014, 11:08:23 PM โดย m5boy »

รอติดตามด้วยคน อยากเห็นห้องที่ใช้ DATASAT แบบเต็มสูบมานานแระ

ว่าแต่ชอบ Iron Man 1:1 มาก ตัวเท่าไหร่อ่ะครับ เจ๋งผุดๆ  c)

iron Man ถ้าสนใจจริงถามราคามาหลังไมค์ได้เลยนะคับ

ปูเสื่อรอครับ  สุดยอดๆ

:D :D :D

จะเริ่มทยอยลงเพิ่มนะค้าบ  d_d

ว๊าวว ยินดีกับห้องใหม่ ชุดใหม่ สุดยอดจริงๆครับ น่าไปฟังจริงๆครับห้องน้องอั้ม  Y] Y] O0 O0 O0
รอชมถ่ายทอดสดคร้าบบบ  :victory :victory

ขอบคุณคร้าบบบบพี่ไซ.... แต่ละชิ้นก็จากแรงเชียร์ของพี่อ่ะครับ
ชุดนี้ผมแฮปปี้มากคับพี่  O0

จองตั๋วเครื่องไปเที่ยวเลยครับบบ
มาFlight ไหนคับ เดี๋ยวไปรับ 555

:headphone Keep Walking การเดินทางครั้งใหม่น่าสนใจมาก  :headphone

:headphone d_d d_d :headphone

สุดยอดครับ O0

ต้องขอขอบคุณคำแนะนำดีๆจากพี่ประยูนด้วยค้าบ :notworthy

ติดตามดูการถ่ายทอดสดอยู่ตลอดเลยครับ เพราะแต่ละตัว  :cold :cold :cold

ต้องห้องคุณหมอเอกสิคับ ของจริงเลย  O0

ออฟไลน์ MAXXX77

• *
รอติดตามด้วยคน อยากเห็นห้องที่ใช้ DATASAT แบบเต็มสูบมานานแระ

ว่าแต่ชอบ Iron Man 1:1 มาก ตัวเท่าไหร่อ่ะครับ เจ๋งผุดๆ  c)

ออฟไลน์ nuummie

ปูเสื่อรอครับ  สุดยอดๆ

:D :D :D

ออฟไลน์ Saitosan

• Superstar...
ว๊าวว ยินดีกับห้องใหม่ ชุดใหม่ สุดยอดจริงๆครับ น่าไปฟังจริงๆครับห้องน้องอั้ม  Y] Y] O0 O0 O0
รอชมถ่ายทอดสดคร้าบบบ  :victory :victory

ออฟไลน์ harts

จองตั๋วเครื่องไปเที่ยวเลยครับบบ

ออฟไลน์ yai-united

:headphone Keep Walking การเดินทางครั้งใหม่น่าสนใจมาก  :headphone

ออฟไลน์ suthep

• *
โอวววววว
 :o :o :o

ออฟไลน์ prayoon

• **
สุดยอดครับ O0

ติดตามดูการถ่ายทอดสดอยู่ตลอดเลยครับ เพราะแต่ละตัว  :cold :cold :cold

หัว Robot ที่จะมาร้องเพลงให้ผมฟัง ยังอยู่ในซีลพลาสติก แว๊บๆ หล่อเอาการ  O0

น้องตั้มควบคุมและประสานงานการติดตั้งตลอดเวลาอย่างไม่คลาดสายตาเลยทีเดียว

ปล.ต้องขอขอบคุณน้องตั้ม (ร้าน CM HIFI ตัวแทนประจำภาคเหนือที่พึ่งได้รับการแต่งตั้งจาก Deco อย่างเป็นทางการ)มากครับที่คอยประสานงานให้ตั้งแต่ต้นคับ
     ไม่ว่าจะเรื่องเสกลห้องที่ต้องคำนวนจากคอมพิวเตอร์จาก Deco2000 ตลอดจนห้องเสร็จสิ้นคับ

ห้องผมต้องปรับเสียงด้วยแผ่น custom made acoustic by deco2000 ทั้งหมด 24 แผ่นด้านบนฝ้าเพดาน และแผ่น RPG ด้านข้างอีก 6 แผ่น
เริ่มจากทีมช่างเริ่มยิงเลเซอร์เพื่อวัดระยะติดตั้งแบบไม่ให้คลาดเคลื่อนแม้แต่มิลเดียวเลย

เปลี่ยนบรรยากาศมาดูเรื่องของระบบอะคูสติกกันบ้างคับ
มีของเล่นใหม่ Arte บอกกันว่าช่วยกระจายเสียงทำให้เวทีด้านหลังมีมิติที่ใหญ่มากขึ้น ห้องผมต้องใช้ทั้งหมด 3 ชิ้น

Slide ออกมาดูกันหน่อย
แพ็คกิ้งมาดีมากครับ ลำโพงติดล้อด้วย ;D

เปิดฝากล่องมาดูกันสักกะหน่อย

เอ๊ะ!!! แล้วที่ไอ้กล่องใหญ่ๆนั้นมันคืออัลไล???

มาดูกันครับ สำหรับกองทัพที่มากันชุดแรก
JVC RS67
Boulder Pre101
Datasat RS20i
Datasat RA 7300 7CH
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม, 2014, 07:42:10 PM โดย m5boy »

ออฟไลน์ akeshipping

• Super Star
  • *

เริ่มวันแรกคับ ทีมงาน Deco2000 เดินทางมา2คันรถ
บอกว่าขนมาไม่หมด บางส่วนต้องส่งตามมาทาง Cargo อีกที

รอชมครับ สุดๆแน่คราวนี้ :clap :clap :clap

เริ่มวันแรกคับ ทีมงาน Deco2000 เดินทางมา2คันรถ
บอกว่าขนมาไม่หมด บางส่วนต้องส่งตามมาทาง Cargo อีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม, 2014, 04:49:51 PM โดย m5boy »

เสียดายตัวนี้ 1:1 ก็ต้องหาที่ตั้งใหม่ให้มันซะแร้ว

เอามาฝาก  ตั้งห้องผมก้ได้ ที่เหลือเยอะ ;D
ไม่รู้ คุณ จำผมได้หรือเปล่า ผมเคยโทรไปคุย ปรึกษาเรื่อง model Iron man ตัวใหญ่ 1:2 ในตู้โชว์ของคุณ        ตอนนั้น 1:1 ของคุณยังไม่มา
จำได้คับคุณ barber000777 นานมาพอสมควรเลยนะคับ
เดี๋ยวถ้าไม่มีที่วางจริงๆรบกวนฝากมารับไปด้วยนะค้าบ อิอิ

รอชั้นวางมาเกือบปี.  ใกล้แล้ว. ยินดีด้วยกะห้องใหม่ ครับ ขอให้เบสดีกว่าเก่านะครับปล. รอชั้นเดี่ยงมารอง karan เช่นกัน
ขอบคุณครับคุณหมอ ผมก็ยังลุ้นๆอยู่คับ 555
ส่วนชั้นวางคุณโก้บอกว่าน่าจะได้ปลายเดือนนี้คับ
ยังไงเอาใจช่วยเช่นคันค้าบ  :victory

ออฟไลน์ barber000777

เสียดายตัวนี้ 1:1 ก็ต้องหาที่ตั้งใหม่ให้มันซะแร้ว

เอามาฝาก  ตั้งห้องผมก้ได้ ที่เหลือเยอะ ;D
ไม่รู้ คุณ จำผมได้หรือเปล่า ผมเคยโทรไปคุย ปรึกษาเรื่อง model Iron man ตัวใหญ่ 1:2 ในตู้โชว์ของคุณ        ตอนนั้น 1:1 ของคุณยังไม่มา
ห้องพักหรู ราคาถูก สุโขทัย
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.646154802093849.1073741828.633793116663351&type=1

Uploaded with ImageShack.us[/

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
รอชั้นวางมาเกือบปี.  ใกล้แล้ว. ยินดีด้วยกะห้องใหม่ ครับ ขอให้เบสดีกว่าเก่านะครับปล. รอชั้นเดี่ยงมารอง karan เช่นกัน

ชั้นวางเครื่องเสียงด้านข้างพร้อมรอรับชุดเครื่องเสียงชุดใหม่แล้วค้าบ
เปลี่ยนใหม่อีกเกือบทั้งระบบเลย ไม่ใช่ว่าผมไม่ชอบชุดเดิมนะคับ
จริงๆชุดเดิมก็ดีมากๆแล้วสำหรับผม แต่ด้วยกิเลสที่อยากอัพรุ่นใหม่ๆตามกระแส
เลยต้องขอจัดของใหม่กันบ้างนะค้าบ อิอิ

ชั้นวาง รอนานมว๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก  :doh

ยังไม่ได้ชั้นเดี่ยว เหมือนกันครับ  :cry2 :cry2 :cry2

จายเยนค้าบคุณเอก... เดี๋ยวปลายเดือนนี้ก็คงได้แล้วคับ

คุณอั้มกลับมาคราวนี้ รับรองสุดยอดกว่าเดิมแน่นอน ได้ยินแว่วๆว่าจัดเต็มสูบแบบ Auro3D เลย เยี่ยมเลยจะรอติดตามนะครับ
 O0 O0 O0 O0
ของผมก็ยังคงเป็นชุดกลางๆอยู่หน่ะคับ
แต่ยังไงก็ต้องขอขอบคุณคุณหมอเอกสำหรับคำแนะนำดีๆที่มีให้ผมมาตลอดนะคับ  :notworthy
ผมยังคงกลับมาติดตามห้องคุณหมอเช่นกันนะคับ  :clap O0

ชั้นวางเครื่องเสียงด้านข้างพร้อมรอรับชุดเครื่องเสียงชุดใหม่แล้วค้าบ
เปลี่ยนใหม่อีกเกือบทั้งระบบเลย ไม่ใช่ว่าผมไม่ชอบชุดเดิมนะคับ
จริงๆชุดเดิมก็ดีมากๆแล้วสำหรับผม แต่ด้วยกิเลสที่อยากอัพรุ่นใหม่ๆตามกระแส
เลยต้องขอจัดของใหม่กันบ้างนะค้าบ อิอิ

ชั้นวาง รอนานมว๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก  :doh

ไม่นานมากนะครับคุณ moo แค่ปีกว่าๆเองคับ 555 2f

เยี่ยมครับ  กลับมาเล่นเครื่องเสียงใหม่ c)     like
ห้องเก่าของเดิมของคุณสวยมากครับ  ผมชอบมาก  รวมทั้งเครื่องเสียงและโมเดล :clap

ขอบคุณคับคุณ barber000777
ตอนนี้ก็เริ่มนับหนึ่งใหม่ ผมก็กำลังลุ้นอยู่เหมือนกันคับว่าห้องที่ทำใหม่แล้วเสียงจะออกมาเป็นยังไงบ้างคับ  d_d

คุณอั้มกลับมาคราวนี้ รับรองสุดยอดกว่าเดิมแน่นอน ได้ยินแว่วๆว่าจัดเต็มสูบแบบ Auro3D เลย เยี่ยมเลยจะรอติดตามนะครับ
 O0 O0 O0 O0

ออฟไลน์ akeshipping

• Super Star
  • *

ยังไม่ได้ชั้นเดี่ยว เหมือนกันครับ  :cry2 :cry2 :cry2

ออฟไลน์ barber000777

เยี่ยมครับ  กลับมาเล่นเครื่องเสียงใหม่ c)     like
ห้องเก่าของเดิมของคุณสวยมากครับ  ผมชอบมาก  รวมทั้งเครื่องเสียงและโมเดล :clap
ห้องพักหรู ราคาถูก สุโขทัย
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.646154802093849.1073741828.633793116663351&type=1

Uploaded with ImageShack.us[/

ออฟไลน์ moo.htg

เมื่อวานได้ชั้นวางเดี่ยวจากคุณโก้ IAV มาเสริมทัพอีก 2 ชุด
งานสวยและเนี๊ยบแบบสุดๆคับ ขอชื่นชมเลย  O0
ตั้งใจจะเอามาวาง Power Amp 2 CH กับ Power Amp Surround คับ
ที่ผ่านมาสองตัวนี้นอนพื้นมานาน  :victory

เพื่อหลีกเลี่ยงเก้าอี้หน้าบังเก้าอี้ชุดหลัง ผมเลยทำเสต็ป (แบบถอดประกอบได้ ไม่ทำ build in แล้ว ป้องกันปัณหาภายหลัง)
ยกระดับความสูงขึ้นมาอีก 20 cm. คับ  แถวหลังดูสบายตาเลยทีเดียว  d_d

ตอนไปเลือกเก้าอี้ที่ห้างตั้งใจสั่งรุ่นเดิม หนังแบบเดิมเลย จะได้เข้ากันกับชุดเดิม
แต่พนง.บอกว่าหนังรุ่นนี้เดิมมีทำแค่ 2 สี สีที่ผมเคยซื้อไปทำสีฟอกย้อมหนังยาก พึ่งเลิกผลิตสีนี้ไปไม่นาน  :D
ไม่รู้ว่าผมไม่ได้ไปดูนานแล็วแค่ไหน พึ่งรู้ว่าเดี๋ยวนี้ Lazy Boy ก็ทำเก้าอี้แบบปรับเอนด้วยไฟฟ้าออกมาแล้ว
เพิ่มเงินอีกไม่เยอะมาก จัดรุ่นใหม่มาเลยดีกว่า ปรับง่ายดี  O0

เดิมในห้องมีโซฟา Lazy Boy แค่ 3 ที่นั่ง
เวลาเพื่อนๆพี่ๆมา นั่งกันไม่พอ ต้องเก้าอี้เสริมคับ
เลยตัดสินใจเพิ่มเก้าอี้เดี่ยวมาอีก 3 ตัว
วันเสาร์ที่ผ่านมาทีมงานก็จัดส่งมาถึงบ้านคับ

หลังจากใช้เวลาในการทำไปเกือบ 2 เดือน คราวนี้ค่อยๆทำไปแบบไม่รีบเร่งคับ ช่างมีลาหยุดกันบ้าง 555
ลืมบอกไปคับ ผมยังคงชอบหน้าตาห้องแบบเดิมคับ เลยทำใหม่ให้ออกมาเหมือนเดิม แต่ตัดประเด็นข้อห้ามต่างๆออกไปคับ
จริงๆบางจุดก็อยากทำเพื่อความสวยงาม แต่ก็ไม่กล้าเสี่ยงแล้วจริงๆ 55

หลังจากกรุปิดด้วยไม้ หน้าตาห้องเริ่มเป็นรูปเป็นร่างมากขึ้น  :wiggle

ใส่ให้แน่นทุกจุดคับก่อนที่จะปิดผนังด้วยไม้อัด 10mm. อีก 2 ชั้น

แผ่น Cylence ขนาด 10 cm. สั่งมาเตรียมเพิ่ม เพราะของเดิมใช้ได้ประมาณครึ่งห้อง

ส่วนผนังด้านข้างผมใช้ไม้เนื้อแข็งขนาดไม้หน้า 3 เหมือนกันคับ ตีโครงคร่าวขนาด 60x 60 cm. โดยมีไม้ประกบรอยต่อทุกจุดเช่นกันคับ

ฝ้าคราวนี้ทำใหม่ให้หนาขึ้นโดยใช้ฝ้าของ SCG 12mm. ประกบกัน 2 ชั้นคับ

บางจุดที่นักเล่นเครื่องเสียงซีเรียสมาก และไม่อยากให้มีอยู่ในห้องเลย
ไม่ว่าจะเป็น ตู้โชว์กระจก (ตู้สะสมโมเดลด้านหลังห้อง) , ฝ้าหลุม ,เสต็ปเวทีใต้จอภาพ
สิ่งเหล่านี้ผมตัดใจตัดทิ้งหมดคับ เริ่มกันใหม่

เริ่มจากโครงฝ้าไม้หน้า 3 โครงคร่าว 45 x 45 cm. โดยมีไม้ประกบอีกชั้นตรงข้อต่อทุกจุดคับ