ผู้เขียน หัวข้อ: หา AV Receiver ให้ Energy XL  (อ่าน 2515 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
หา AV Receiver ให้ Energy XL
« เมื่อ: 01 ธันวาคม, 2005, 09:38:44 PM »
มีลำโพง  energy xl (250,150 และ center) อยู่แล้วครับ   จะหา av receiver  ตัวใหม่ แทนตัวเก่าครับ (ตัวเก่าเป็น onkyo TxSR501) ไม่ทราบว่า  yamaha 750 ขึ้นไป หรือรหัสใหม่ที่ลงท้ายด้วย 7 จะไปกันได้หรือเปล่าครับ หรือจะเป็นยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ จะได้ลองไปฟัง  ผมใช้สายลำโพงเป็น jentech sky 2.0 & 4.0 และสาย  coaxial เป็น supra trico  รบกวนเพื่อนๆหน่อยครับ
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
Re: หา AV Receiver ให้ Energy XL
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ธันวาคม, 2005, 09:53:46 PM »
ได้ยินมาว่า energy นี่ต้อง Harman เลยครับ เดี๋ยวรอเพ่กรอบมาคอนเฟิร์มดีกว่าครับ :)
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
Re: หา AV Receiver ให้ Energy XL
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ธันวาคม, 2005, 11:56:29 PM »
ได้ยินมาว่า energy นี่ต้อง Harman เลยครับ เดี๋ยวรอเพ่กรอบมาคอนเฟิร์มดีกว่าครับ :)

ผมใช้ Energy กับ Harman อ่ะคับบบบ  ::)

รุ่นปัจจุบันสำหรับ XL Series เล่นสัก AVR 230 ก็ใช้ได้ดีแล้วครับ  :)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ธันวาคม, 2005, 11:39:56 AM »
ขอบคุณคุณตั้งไข่ และ คุณกอลฟ์ครับ เพื่อเป็นแนวทางนะครับ ถ้าจับกับยามาฮ่าอย่างที่ถามไป  แนวเสียงจะเป็นยังไงครับ

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ tch

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2005, 03:38:21 PM »
ถ้าจับ energy กับ harman สิ่งที่ได้คือเสียงมีมวลอิ่มแ่น่นดีครับ สนามเสียงโดยรวมจะไปในทางโอบรัดเข้าหาผู้ฟัง ฟังเพลงคอนเสริต์ได้จังหวะจะโคนดีดูหนังจะได้ความหนักแน่นในน้ำเสียงไม่เน้นกลางแหลมแต่จะได้ความอวบอิ่มในน้ำเสียงฟังไม่เครียด  แต่ถ้าจับกับยามาฮ่าขอแนะนำให้เป็นรุ่น 2400 ขึ้นไปครับ เสียงจะอิ่มแน่นขึ้นแต่ไม่หนักเท่าharman แต่ได้บรรยากาศที่เปิดกว่า การแพนเสียงที่โฉบเฉี่ยวกว่ากันและมิติดีมาก ผมว่าถ้าดูหนังนะเลือกยามาฮ่าดีกว่าแต่ต้องเป็นรุ่นใหญ่ๆนะครับถึงดี มันจะขับลำโพงได้เต็มที่กว่า ส่วน harman ได้กำลังสำรองดีกว่า  ตอบตามความรู้สึกที่ได้ฟังมานะครับถ้าดูหนังมากหน่อยยามาฮ่ามันส์กว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ vr

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2005, 12:34:47 AM »
มายกมือว่า HK อีกคนครับ ^-^