ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้nad 320 cd521i ลําโพง ar2052 เบสไม่กระชับเลย  (อ่าน 7087 ครั้ง)

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
Re: ใช้nad 320 cd521i ลําโพง ar2052 เบสไม่กระชับเลย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2004, 03:22:22 PM »
เหตุการณ์นี้เหมือนจะเคยเจอเมื่อ  20 ปีก่อน
    ตอนนั้น ผมเล่น NAD 3020 กับ AR 18 เป็นลำโพง 2 ทาง ออกแนวทื่ว่าเบสมากลายละเอียดน้อย
ลืมบอกตอนนั้นเล่นแผ่นเสียง ของTectnic แต่ขณะนั้นเป็นชุดที่หนังสือหรือทางต่างประเทศว่าok เราเลยต้องปรับหูไปหาเครื่องเพราะผมยังเพิ่งเริ่มเข้าวงการต้องเล่นตามท่านๆๆ....
    มาถึงวิธีแก้ไข
     1กรณี ไม่ขายเครื่องทิ้งให้ไปทำการ โม 320 ที่จะได้ผลคือเปลี่ยนcap และสายไฟเป็นocc iecก็หามาเปลี่ยนซะชุบทองจะโรเดียมก็แล้วแต่ชอบ  ต้องไร้ด้วยตะกั่วเงินwbt  ทั้งวงจร เพิ่มตัวเก้บประจุไฟซักเท่าตัวคือของเดิมมีเท่าไรx2  เปลี่ยนขั่วลำโพงเป็น cadas จบ
     2ถ้าต้องการเปลี่ยนเครื่องให้เปลี่ยนลำโพงดีกว่าหาพวกเสียงใสๆกินกำลังไม่มาก..ผมเห็นว่า320 ดีอยู่520iก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ นายป่วน

• สมาชิกรุ่น Classic
Re: ใช้nad 320 cd521i ลําโพง ar2052 เบสไม่กระชับเลย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2004, 08:15:42 AM »
เปลี่ยนเป็น scan ดีไม๊กั๊บ..อิอิ :) ;D

ออฟไลน์ JBC

• สมาชิกรุ่น Classic ....
  • JBC
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2004, 09:45:49 AM »
ผมก็มี AR รุ่นนี้อยู่คู่นึง บุคคลิกมันเป็นอย่างนั้นเลยครับ เบสส์เหลือเชื่อเมื่อเทียบกับตู้ ส่วนรายละเอียดกลางแหลม ดูเหมือนจะน้อยไปสักหน่อย เหมาะกับคอเบสส์โดยเฉพาะ เพลงป๊อบ ร็อค คือคู่รักของเค้า ดูหนัง action ก็มันส์ หรือเอาเพลงที่บันทึกมาไม่ดีมาเปิด ก็จะกลบเกลื่อน ทำให้ฟังดีขึ้น (เล่นกับ hk)

ลองหาตำแหน่งวางลำโพงใหม่ วางบนขาที่แข็งแรง ห่างผนังขึ้นอีก โทอินสักนิด เชิดหน้าขึ้นเล็กน้อย ว่างให้ห่างกันอีกหน่อย จะลดความหนาของเบสส์ และทำให้กลางแหลมชัดเจนขึ้นมาครับ อย่าลืมให้ทวีตเตอร์อยู่ในระดับหูเชียวนะ เส้นสายต่าง ๆ ก็มีส่วนสำคัญ อย่าไปเลือกพวกที่ให้เสียงนุ่ม ๆ แล้วกัน

แต่ถ้าอยากเปลี่ยนลำโพงจริง ๆ ลองไปที่โคไนซ์ เปรียบเทียบกับ psb ดูนะครับ เพราะอยู่ที่เดียวกัน เปรียบเทียบได้ง่าย แต่ psb ก็ไม่ถึงกับสดเปิดโปร่งนะครับ แต่ก็ใสกว่า AR หรือจะลอง NHT ดูด้วยก็ได้ว่าแอมป์ไหวมั้ย ส่วนยี่ห้ออื่น ก็คงต้องตระเวณฟัง หรืออาจต้องแบกแอมป์ไปลองด้วย พวกทวีตเตอร์โลหะ จะใสกว่าโดมผ้าครับ แต่บางท่านอาจฟังว่าจัดจ้าน หรือแข็งเกินไป

:crazy

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2004, 09:24:40 AM »
เสียงช้า อืดมาก เสียงนุ่มเกินไป หย่อนไปครับ  เนื้อเสียงอิ่มเกิน ไม่ใส ไม่โปร่ง
=> ลักษณะเฉพาะของ AR เลยครับ ... แต่แบบนี้บางท่านก็บอกว่าดูหนังมันส์ดีครับ

แนวที่ชอบทั้ง C1 และ 2B น่าจะให้ได้ครับ (ทั้งสองตัวเคยฟังผ่านๆ ไม่เคยเอามาเล่นครับ)

ถ้าคิดเปลี่ยน CD ... แนวนี้ Rotel ก็น่าสนครับ  8)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
ใช้nad 320 cd521i ลําโพง ar2052 เบสไม่กระชับเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2004, 06:08:59 AM »
เสียงช้า อืดมาก เสียงนุ่มเกินไป หย่อนไปครับ� เนื้อเสียงอิ่มเกิน ไม่ใส ไม่โปร่ง� �เเต่พอใช้dvd lgราคา2900กลับให้เสียงที่กระชับ เร็วดี โปร่งขึ้น(คงเป็นเพราะเสียงdvdมันไม่อิ่ม นุ่ม เหมือนเเนด ออกไปทางจัดจ้าน)� คงมีส่วนที่นุ่มทั้ง3อันคือ ลําโพง ซีดี เเอม� นุ่มทั้ง3ตัว� เลยทําให้ฟังเเล้วหลับทุกที

ช่วยเเนะนําลําโพงที่ให้เสียง เร็ว กระชับ สด นําหนักเสียงดี ใส โปร่ง ไม่อับทึบ� ราคซักไม่เกิน15,000

เเนวที่ชอบป๊อบ เพลงตลาดทั่วไป ร๊อค  เเจ๊ซมันๆๆ ฟิวชั่นเเจ๊ซ  ไม่ฟังเพลงช้าอ้อยอิ่งครับ

ที่ดูไว้ก็มี energy c-1     monitor bronze2b  ไม่ทราบว่าเเนวเสียง2ตัวนี้เป็นยังงัยเหมาะกับเเนดหรือไม่ครับ หรือมีตัวไหนช่วยเเนะนําเพิ่มเติมด้วยครับ

มือใหม่ ครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธันวาคม, 2004, 06:11:11 AM โดย Help !!! »
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...