ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญเพื่อน ๆ ทุกท่านร่วมงาน "กัด" ลำโพง 126  (อ่าน 327429 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr. Tube

• Admin
  • Super Star.
Re: ขอเชิญเพื่อน ๆ ทุกท่านร่วมงาน "กัด" ลำโพง 126
« ตอบกลับ #290 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2005, 12:01:28 PM »
อ้างถึง
ยึนยันว่าจำได้เหมือนกันครับ ว่า รุ่น F2007C ราคาจะถูกกว่า F2007 นิดหน่อย แต่ไม่ทราบข้อแตกต่างครับ

F-2007 มี Pri Inductance ~25H ส่วน F-2007C ~37H ครับ
F-2007 ตอบสนองด้านสูงได้ 60kHz ส่วน F-2007C ได้ประมาณ 80kHz ครับ อันนี้ตามที่ Tamura ประกาศนะครับ ผมยังไม่เคยฟัง F-2007C เลยไม่ทราบเรื่องเสียงว่าจะต่างกับ F-2007 แค่ไหน เมื่อก่อน F-2007C ถูกกว่านิดหน่อย ซัก 6,000-7,000Y แต่ตอนนี้เป็นแพงกว่า 20,000Y ซะแร๊วววว...� :o

อ้างถึง
คุณ Mr.Tube เคยลองตัวนี้หรือเปล่าครับ
http://www.icl.co.jp/audio/english/RW20.htm

ยังไม่เคยลองฟังครับ แต่สนใจอยู่เหมือนกัน ใครจะอาสาเป็น 'หนู' บ้างครับ� ;D

อ้างถึง
ถ้าจะต้องจ่าย 1000 USD++/Pair สำหรับ Tamura ผมดูว่ามันยังน่ากลัวเหลือขนาด

I have some suggestion. Pay as much as you can for iron, especially OPT. Because you can't replace it forever while changing the small component, such as R/C, is a plus for dIYer and you can do it anytime.

ผมเคยได้รับคำแนะนำทำนองนี้จากนัก DIY คนหนึ่งที่เขียนบทความลง SP แต่จำไม่ได้ว่าใคร (คิดว่าน่าจะ Thomas Mayer, Germany ครับ) ผมว่าเป็นข้อคิดที่น่าสนใจมากในมุมของ DIYer นะครับ เพราะ OPT และหม้อแปลงอื่นๆ จะติดอยู่กับแท่นไปนานแสนนาน คุณจะไม่มีโอกาสเปลี่ยนมันอีกจนกว่าจะสร้างแอมป์ใหม่ ในขณะที่การเปลี่ยน R ตัวหนึ่งแค่บัดกรี 4 ครั้งเท่านั้นเอง และคุณจะเปลี่ยนมันเมื่อไหร่ก็ได้� :whistling

หรือไม่ก็ Idea คุณ Praditchya คือแยกเป็น Portable OPT ไปเลย ไม่ติด OPT บนแท่นและซื้อรุ่นที่เลือก Tab ใช้งานได้หลายแบบ (ของแกเป็น F-7003 5k/0-4-8-16 ครับ) แบบนี้ลงทุนครั้งเดียว แต่ใช้ได้กับทุกแอมป์ครับ Just Plug'nPlay� :yahoo

ออฟไลน์ สิงห์

• Super Star
  • *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
Re: ขอเชิญเพื่อน ๆ ทุกท่านร่วมงาน "กัด" ลำโพง 126
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2005, 11:24:42 AM »
ผมจะอ่านไม่ได้ทุกครั้งที่ คลิกปุ่ม อ้างถึง�
ไม่ทราบต้อง set อย่างไรครับ

ของผมก็ยังเป็นอยู่ครับ   แต่เป็นเฉพาะตอนที่ Insert Quote  ขณะที่เข้าหน้า Reply อย่างเช่นตอนนี้ครับ

¼Á¨ÐÍèÒ¹äÁèä´é·Ø¡¤ÃÑ駷Õè ¤ÅÔ¡»ØèÁ ÍéÒ§¶Ö§�
äÁè·ÃÒºµéͧ set ÍÂèÒ§ääÃѺ
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #288 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2005, 11:19:01 AM »
เห็นแผ่นสะสมของแต่ละท่านแล้วผมอายเลยครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธันวาคม, 2005, 11:28:36 AM โดย ดาวเหนือ »
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ paganini

• Vinyl Mania
  • **
    • My Favorites Web
« ตอบกลับ #287 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2005, 10:31:22 AM »
แผ่น DAVE BRUBECK QUARTET - TIME OUT มันมีแบบธรรมดา กับแผ่น 180 gram หรือเปล่าครับ หรืออัลบั้มนี้มีแต่ 180 Gram ครับ...�

ของผมเป็น 180 g แต่ของคุณปอ เป็น original สรุปว่ามีทั้ง 2 เวอร์ชั่นละครับ ใครดีกว่าใครไม่ทราบ แต่แพงทั้งคู่แน่ๆ� :'(

แล้วในไทยราคาใหม่ยังไม่แกะ ( หรือมือสองสภาพดีๆ ) ทั้ง 2 แบบ ประมาณเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณ คุณ Dekwat ครับ� :headphone

Dave Brubeck ชุด Time Out แผ่น ReIssue มีออกมาหลายแผ่นนะครับ แผ่นธรรมดาราคาจะถูกหน่อยน่าจะเป็นของ OJC หรือเปล่าไม่แน่ใจแต่รหัสของแผ่นนี้คือ ACOL 8192 ราคาในเมืองไทยประมาณ 800-900 บาท
ดีขึ้นมาหน่อยเป็นแผ่น 180 g รหัส ACOL 8192H ผมไม่แน่ใจว่าเบอร์นี้มีขายในเมืองไทยหรือเปล่า อาจจะมีที่ร้านแถวเยาฮัน

และตัวสุท้ายแผ่น 200 g รหัส ACCS 8192Q แผ่นนี้น่าจะมีขายแน่นอนครับ ร้านแถวโซโก้ แผ่น 200 g ราคาจะสูงกว่าแผ่น 180 g ครับ

สำหรับแผ่น 180 g กับ 200 g ต่างกันไหม ต่างกัน แต่น้อยมากครับ ถ้าเครื่องเล่นแผ่นเสียงดี ๆ จะเห็นความแตกต่างชัดเจน แต่ถ้าระดับกลางลงล่าง ๆ อย่างผม เสียงแทบไม่แตกต่างกันเท่าไหร่

แต่ถ้าให้สุด ๆ ต้องเป็นแผ่นสปีด 45 ครับรับรองว่าเสียงดีสุดยอดเลย ข้อเสียคือเมืองไทยไม่มีขาย ส่วนเวลาเล่นจะต้องคอยเปลี่ยนแผ่นบ่อย ๆ เพราะหน้านึงจะมีแค่เพลงเดียวหรือสองเพลงครับ ถ้าใครได้ฟังเพลงจากสปีด 45 แล้วไม่อยากกลับไปฟังแผ่นสปีด 33 เลยครับ ต่อให้เป็นแผ่น 200 G ก็เถอะ

พี่วัฒน์ตาดีมากครับ แผ่นนี้ของผมเป็นแผ่น original columbia 6 eyes สภาพแผ่นตอนได้มาค่อนข้างโทรมและมีปัญหา ต้องเอามาประคบประหงมจนพอฟังได้ครับ แผ่นนี้ผมยังไม่มีเวลาลอกกาวเลย เสียงกอบแกบเยอะ แต่ผมว่าเสียงดีเลยล่ะ ส่วนใหญ่แผ่น columbia 6 eyes มีคุณภาพดีมากๆ ครับ ใครมีแผ่นตรานี้เก็บได้เลย ทั้งคลาสสิกทั้งแจ๊ส ผมว่าดีกว่า RCA Shaded Dog บางตัวเสียอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธันวาคม, 2005, 11:28:30 AM โดย paganini »
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

ออฟไลน์ xthaix

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #286 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2005, 09:53:11 AM »
แผ่น DAVE BRUBECK QUARTET - TIME OUT มันมีแบบธรรมดา กับแผ่น 180 gram หรือเปล่าครับ หรืออัลบั้มนี้มีแต่ 180 Gram ครับ...�

ของผมเป็น 180 g แต่ของคุณปอ เป็น original สรุปว่ามีทั้ง 2 เวอร์ชั่นละครับ ใครดีกว่าใครไม่ทราบ แต่แพงทั้งคู่แน่ๆ� :'(

แล้วในไทยราคาใหม่ยังไม่แกะ ( หรือมือสองสภาพดีๆ ) ทั้ง 2 แบบ ประมาณเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณ คุณ Dekwat ครับ  :headphone

ออฟไลน์ Dekwat

« ตอบกลับ #285 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2005, 09:25:00 AM »
แผ่น DAVE BRUBECK QUARTET - TIME OUT มันมีแบบธรรมดา กับแผ่น 180 gram หรือเปล่าครับ หรืออัลบั้มนี้มีแต่ 180 Gram ครับ... 

ของผมเป็น 180 g แต่ของคุณปอ เป็น original สรุปว่ามีทั้ง 2 เวอร์ชั่นละครับ ใครดีกว่าใครไม่ทราบ แต่แพงทั้งคู่แน่ๆ  :'(

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #284 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2005, 09:12:42 AM »
ยินดีต้อนรับคุณพินิจครับ� (ใครๆก็เรียกพี่ผมน่าจะแอบเรียกด้วยคน)

ถ้าคุณต้อมเอามานะถูกหักคอแน่แลยครับ...ขอบอก

แบบนี้ผมไม่กล้าไปเจอคุณดาวเหนือแล้วละครับ� ไม่งั้นคอผมหักแน่เลย� (ยั่วอีกนิดครับ _แผ่น EMI -1979)

แผ่น EMI -1979 นี่ใช่ The Wall ไหมครับ เสียงมันดีกว่า... PINK FLOYD THE WALL 2 LP ON 1979 COLUMBIA RECORDS หรือเปล่าครับ

อ้อ อีกเรื่องครับ เห็นคุณ TOM เล่นมานานแล้วเลยอยากขอความรู้หน่อยครับ
แผ่น DAVE BRUBECK QUARTET - TIME OUT มันมีแบบธรรมดา กับแผ่น 180 gram หรือเปล่าครับ หรืออัลบั้มนี้มีแต่ 180 Gram ครับ...  :headphone

ออฟไลน์ masterAT

• Admin
  • ส่งกำลังใจ
« ตอบกลับ #283 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2005, 08:40:50 AM »
ผมจะอ่านไม่ได้ทุกครั้งที่ คลิกปุ่ม อ้างถึง 
ไม่ทราบต้อง set อย่างไรครับ
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

« ตอบกลับ #282 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2005, 08:27:33 AM »
My first time in here! ¡è͹Í×è¹ã´¢Í¢Íº¤Ø³ Web Master ·Õèŧ·ÐàºÕ¹ãËéà»ç¹·ÕèàÃÕºÃéͤÃѺ áÅТ͢ͺ¤Ø³·èÒ¹à¨éҢͧºéÒ¹áÅÐà¾×èÍ¹æ ·ÕèãËé¡Òõé͹ÃѺà»ç¹ÍÂèÒ§´Õã¹Çѹ¹Ñ鹤ÃѺ dd

Çѹ¹Ñé¹¼Á»ÃзѺã¨ËéͧªÑ鹺¹ÁÒ¡¤ÃѺ à»ç¹àÊÕ§ Style ·ÕèµÃ§¡Ñº Taste ¼ÁàÅÂÅФÃѺ ÂÒ¡·ÃÒºÃÒÂÅÐàÍÕ´ÁÒ¡æ ¢Í§ªÔé¹ÊèǹẺᨧ¼Ùé¼ÅÔ´¼Å§Ò¹ áÁéáµèµÑǵÙéÅÓ⾧àŨÐä´éËÃ×ÍäÁè¤ÃѺ?

ยินดีด้วยครับพี่  c)

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #281 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2005, 08:13:27 AM »
  :clap ขอบคุณ Mr. Tube มากครับสำหรับข้อมูลที่สุดของ Japan/OPT จะว่าไป Tamura เสียงที่ได้ออกมาน่าสนใจมาก ตอนที่คนประกอบแอมป์ให้ผมไปลองนั่งฟังที่ Well Audio ขนาดแอมป์ที่เค้าประกอบเป็นหลอด 2A3 ของ Sovtex ธรรมดาๆแท้ๆ เสียงกลางและแหลมที่ออกมายังเนียนหูดีมากก ไม่มีอาการหยาบแตกตอนโหนเสียงเหมือนที่ผมเคยทำ 2A3 ยี่ห้อนี้เลย :'( :'( หลังๆมานี่ที่ผมได้ลองฟังมาหลายๆ Brand ทั้งไทย-เทศ มันทำให้ผมยอมรับเลยครับว่า OPT ดีๆมีผลต่อเสียงโดยรวมมาก สำคัญที1 มากกว่าอุปกรณ์ใดๆเลย แต่โดยความเห็นส่วนตัว Budget ที่จะเอื่อมถึงคงจะได้แค่ Tango ครับ ถ้าจะต้องจ่าย 1000 USD++/Pair สำหรับ Tamura ผมดูว่ามันยังน่ากลัวเหลือขนาด  :drive1
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ TOM

• Less is More
« ตอบกลับ #280 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 11:09:49 PM »
ยินดีต้อนรับคุณพินิจครับ  (ใครๆก็เรียกพี่ผมน่าจะแอบเรียกด้วยคน)

ถ้าคุณต้อมเอามานะถูกหักคอแน่แลยครับ...ขอบอก

แบบนี้ผมไม่กล้าไปเจอคุณดาวเหนือแล้วละครับ  ไม่งั้นคอผมหักแน่เลย  (ยั่วอีกนิดครับ _แผ่น EMI -1979)
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

ออฟไลน์ Jamie

• ฟังด้วยหู รับรู้ด้วยใจ
  • *
  • จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ และคนรู้ใจ
    • TDA CLUB
« ตอบกลับ #279 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 10:32:13 PM »
สวัสดีครับพี่พินิจ....ยินดีต้อนรับครับ� dd
ชอบเสียงชุดข้างบนเหรอครับ... แหมผมได้ฟังน้อยไปหน่อย ไปหลงเสียง OB ซ่ะ เลยไม่ได้ขึ้นไปฟังรอบสองอ่ะครับ...� :headphone

ฟัง ob จนหูจาเสียแล้วเนี่ย ฟังคนเดียวเหง้าเหงา :black_eye
จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ กับคนรู้ใจ(ไม่ใช่ รู้ทัน)

www.thaidiyaudio.net

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ nonoแต่ไม่ต้องโชว์

ออฟไลน์ Jood

• An unlimited learning is DIY.
  • We just do it.
« ตอบกลับ #278 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 08:56:53 PM »
My first time in here! ก่อนอื่นใดขอขอบคุณ Web Master ที่ลงทะเบียนให้เป็นที่เรียบร้อยครับ และขอขอบคุณท่านเจ้าของบ้านและเพื่อนๆ ที่ให้การต้อนรับเป็นอย่างดีในวันนั้นครับ dd

วันนั้นผมประทับใจห้องชั้นบนมากครับ เป็นเสียง Style ที่ตรงกับ Taste ผมเลยละครับ ยากทราบรายละเอียดมากๆ ของชิ้นส่วนแบบแจงผู้ผลิดผลงาน แม้แต่ตัวตู้ลำโพงเลยจะได้หรือไม่ครับ?
Welcome K.PJ from Thaiavclub krub... c) :clap
ศึกษา ฝึกฝน เพื่อความมัน กับสิ่งที่ชอบทำ..

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
« ตอบกลับ #277 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 05:59:47 PM »
อ้างถึง
ข่าวไม่ยืนยันแต่น่าเชื่อถือที่ผมได้จากเพื่อนที่ HK คือประมาณต้นปี 2007 Tamura จะยกเลิกการผลิต Audio Transformer ครับ �

:yahoo วู้ ผมกำลังต่อ 300B push pull ใช้ F783 อยู่ อย่างนี้เก็บไว้ก่อนแล้วค่อยเอามาขายที่หลังดีกว่า

แฮะๆ คงไม่หรอกครับ �:)จะเอาไว้เป็น reference สำหรับแอมป์ตัวอื่นๆ

• Admin
« ตอบกลับ #276 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 05:42:53 PM »
อ้างถึง
ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะเป็น F-2007C ไม่แน่ใจ

ขอบคุณครับ F-2007C เป็นรุ่นพิเศษของ F-2007 อีกทีครับ พิเศษนี่คือผลิตตาม Spec ของร้านค้าร้านหนึ่งในญี่ปุ่นครับ มีค่า Primary Inductance สูงกว่า F-2007 ธรรมดาและตอบสนองความถี่ได้สูงกว่าครับ

ยึนยันว่าจำได้เหมือนกันครับ ว่า รุ่น F2007C ราคาจะถูกกว่า F2007 นิดหน่อย แต่ไม่ทราบข้อแตกต่างครับ

ลองดูที่นี่ครับ แต่ข้อมูลคงไม่ได้ update นานแล้วครับ
http://www.geocities.co.jp/Milkyway/4256/se-trans.htm

คุณ Mr.Tube เคยลองตัวนี้หรือเปล่าครับ

http://www.icl.co.jp/audio/english/RW20.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม, 2005, 05:46:30 PM โดย masterat »
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

• Admin
« ตอบกลับ #275 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 05:22:12 PM »
อ้างถึง
อยากให้คุณ Mr.Tube เล่าเป็นวิทยาทานหน่อยครับว่า แต่ละรุ่นมันมี History ย่อๆต่างกันยังไงอ่ะครับ? F-5xxxx/F-7xxx/F-2xxx/F-xxx ดูเผินๆแล้ว

ด้วยความยินดีครับ แต่ผมไม่ทราบประวัติการพัฒนาครับ คือพอผมเริ่มศึกษาเรื่องหม้อแปลง Output Tamura ก็ผลิต F-5000 Series ออกมาแล้ว และก็ยังเป็น Highest Series ของเค้าจนทุกวันนี้ครับ นั่นก็ประมาณ 8-9 ปีแล้วครับ

เท่าที่ทราบคือจากระดับ F-XXX (เช่น F-475) ซึ่งเป็นรุ่นพื้นฐานของ Tamura เพิ่มระดับขึ้นมาเป็นรุ่น F-2000 Series ซึ่งเป็นรุ่น Hi-fi ของเค้าแล้ว ใช้เหล็ก Silicon เป็นแกน ต่อมาก็เป็น F-7000 Series ซึ่งเปลี่ยนแกนเป็น Permalloy (~38% Nickel) F-7000 Series เป็นรุ่นที่จะคุ้มมากถ้าจะซื้อตอนนี้ เพราะว่าราคาแทบจะไม่เปลี่ยนแปลงเลยเทียบกับเมื่อ 4-5 ปีก่อนครับ (หมายถึงที่ EIFL นะครับ มันอยู่ที่ 400USD มาหลายปีแล้ว) ในขณะที่ F-2000 ขึ้นมาจน Lot หลังสุดเมื่อ 2-3 ปีก่อนแพงกว่า F-7000 ไปแล้วครับ ส่วน F-5000 Series เป็นรุ่นสูงสุดของ Tamura ครับ แกนเป็น Amorphous Material ตอบสนองความถี่สูงได้มากกว่ารุ่นอื่นๆ ครับ

เมื่อหลายปีก่อน คุณ Rattakarn ที่เขียน Batman ใน YB2002 เคยเล่าให้ผมฟังว่าคนญี่ปุ่นจะชอบ F-2000 Series มากกว่า F-7000 Series ทั้งๆ ที่เป็น Series ที่ต่ำกว่า พอ F-2000 Series เริ่มขาดตลาด ของ Lot ใหม่ที่ออกมาก็ราคาสูงกว่า F-7000 เลยครับ อันที่จริงตามหลักการตลาดแล้ว เค้าน่าจะขึ้นราคา F-7000 ไปด้วย เพื่อรักษาระดับของสินค้าเอาไว้ แต่ที่ไม่ขึ้นตาม ผมก็เดาว่า F-7000 ลำพังราคาขนาดนี้ก็น่าจะขายไม่ค่อยดีอยู่แล้ว ทุกวันนี้ก็เลยเหลือ Stock เก่าอยู่ที่ราคาเดิมครับ

อ้างถึง
Tango /Hashimoto ถ้าซื้อที่ Japan ราคาน่าจะเบากว่า แต่เสียงจะด้วยหรือเปล่าครับ??

ผมยังไม่เคยฟังของ Hashimoto ปัจจุบัน แต่สำหรับ Tango แล้ว ในกลุ่มที่วัสดุเดียวกัน เสียงที่ได้ก็อยู่ระดับเดียวกันด้วยครับ ต่างกันที่ Style ซึ่งคุณ DIY Man คงพอทราบอยู่แล้ว ผมจึงคิดว่าในภาวะที่ Tamura กำลังปรับราคาขึ้นอย่างนี้ อีกไม่นาน Tango / Hashimoto ก็คงจะปรับด้วย� แต่ช่วงนี้ยังไม่ได้ข่าวว่าปรับราคาขึ้นครับ ก็น่าจะเป็นการลงทุนที่คุ้มกว่า Tamura ครับ� :wiggle :whistling

• Admin
« ตอบกลับ #274 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 04:27:13 PM »
อ้างถึง
ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะเป็น F-2007C ไม่แน่ใจ

ขอบคุณครับ F-2007C เป็นรุ่นพิเศษของ F-2007 อีกทีครับ พิเศษนี่คือผลิตตาม Spec ของร้านค้าร้านหนึ่งในญี่ปุ่นครับ มีค่า Primary Inductance สูงกว่า F-2007 ธรรมดาและตอบสนองความถี่ได้สูงกว่าครับ

อ้างถึง
แถมยังให้เหตุผลที่แพงขึ้นว่า ที่ Japan ปรับราคาขึ้น มีการผลิตน้อยลง

นี่ถ้าไม่ได้ข้อมูลจากคุณ DIY Man ผมก็ยังไม่รู้ว่าเปลี่ยนราคาแล้วครับ เมื่อ 2 เดือนก่อน F-2007C ยังอยู่แค่ 33,000Y เอง ผม Check กับเพื่อนที่โน่นแล้ว ตอนนี้ 63,000Y แล้วครับ ขึ้นราคาจริงๆ ตามที่เค้าบอกครับ แต่ F-2007 ยังเป็น Stock เก่านะครับ ยังอยู่แค่ 43,000Y ครับ

อ้างถึง
และไม่รู้ว่าอนาคต Tamura จะปิดตัว Section นี้ลงเมื่อใด???

ข่าวไม่ยืนยันแต่น่าเชื่อถือที่ผมได้จากเพื่อนที่ HK คือประมาณต้นปี 2007 Tamura จะยกเลิกการผลิต Audio Transformer ครับ �:crybaby

อ้างถึง
คือ Tamura ของคุณ Mr. Tube ถ้าคิดอยากจะปล่อยราคาเท่าเดิมที่ซื้อมา หรือเพิ่มความเก่าค่า Burn-In อีกนิดหน่อย ผมขอจองคิวเบอร์ #1 นะครับ

คุณ DIY Man พูดเป็นคนที่ 5 แล้วครับ �:nono �:D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ธันวาคม, 2005, 04:37:15 PM โดย Mr. Tube »

ออฟไลน์ BAY

• *
« ตอบกลับ #273 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 04:04:10 PM »
ยินดีต้อนรับครับพี่พินิจ c) :kicking :wiggle :yahoo

« ตอบกลับ #272 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 03:43:05 PM »
สวัสดีครับพี่พินิจ....ยินดีต้อนรับครับ  dd
ชอบเสียงชุดข้างบนเหรอครับ... แหมผมได้ฟังน้อยไปหน่อย ไปหลงเสียง OB ซ่ะ เลยไม่ได้ขึ้นไปฟังรอบสองอ่ะครับ...  :headphone

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #271 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 03:37:33 PM »
 :clap :clap ยินดีต้อนรับคุณ Pinij อีกท่านนึงครับ เอ...คุณ Pinij นี่ท่านเดียวกับที่สร้าง Topic ได้ยาวเป็นตำนานของ ThaiAV หรือเปล่าครับ???
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #270 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 02:47:09 PM »
สวัสดีครับพี่พินิจ ยินดีต้อนรับครับ  c)

ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

• **
« ตอบกลับ #269 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 02:23:48 PM »
ยินดีต้อนรับครับพี่พินิจ :)

Posted by: PINIJ
อ้างถึง
วันนั้นผมประทับใจห้องชั้นบนมากครับ เป็นเสียง Style ที่ตรงกับ Taste ผมเลยละครับ ยากทราบรายละเอียดมากๆ ของชิ้นส่วนแบบแจงผู้ผลิดผลงาน แม้แต่ตัวตู้ลำโพงเลยจะได้หรือไม่ครับ?

ห้องข้างบนนั้นตัวแอมป์ที่ฟังเป็นของคุรครินทร์ LN Audio ครับ ส่วนลำโพงนั้นเป็น Fostex 126E ต่อด้วยตัวตู้แบบ 103 ผลิตตามคู่มือของ Fostex ซึ่งคุณไทเป็นฝ่ายจัดการให้ผมทุกอย่าง ส่วนด้านในตู้ไวริ่งด้วยสายลำโพงคาดาสครับ ตรงด้านในช่องลำพงยัดด้วยใยแก้วสีขาวตรงด้านที่เจาะลำโพง แต่ยัดไม่ได้แน่นทั้งหมดนะครับ

ดูรายละเอียดทั้งหมดที่ Link ด้านล่างครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=7342.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม, 2005, 05:53:41 PM โดย paganini »
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

ออฟไลน์ tubeman

• tubeman
« ตอบกลับ #268 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 02:22:37 PM »
 c)เอ้า..พี่..ยินดีต้อนรับครับ... :clap :) :)
ข้อมูลติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=45068.0

tubemanth@yahoo.com

tubeman  ครับผม..ไม่ใช่  mr.tubeman

ออฟไลน์ PINIJ

• **
  • vinyLPhile
    • PhooPheemKoff
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 01:38:36 PM »
My first time in here! ก่อนอื่นใดขอขอบคุณ Web Master ที่ลงทะเบียนให้เป็นที่เรียบร้อยครับ และขอขอบคุณท่านเจ้าของบ้านและเพื่อนๆ ที่ให้การต้อนรับเป็นอย่างดีในวันนั้นครับ dd

ข้อมูลส่วนตัว  http://phoopheem.multiply.com/ Thai Arabica Peaberry Coffee  กำลังพยายามปรับปรุงการคั่วกาแฟให้อร่อยที่สุดสำหรับตัวเองอยู่
MyFacebook  https://www.facebook.com/pinij.parnichwatra

ออฟไลน์ tubeman

• tubeman
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 01:34:27 PM »
� � � จะบอกว่า LL1660 ราคาน่าสนครับ :o เทียบแล้วมันแพงกว่า Silver PIO Cap อีกนิดเดียวเอง ;D ;D

:clapแฮะ แฮ่...คุณ DIYman นี่ใจเดียวกับผมเลย..กำลังเล็งๆ LL1660 อยู่เหมือนกันครับ..ส่วน LL1671,LL1677 ผมมีแล้วครับ..ต้องยอมรับว่า Landahl ใช้คุ้มค่ามาก..เลือกต่อได้หลายแบบจริงๆ.. :yahooแล้วเสียงดีด้วยครับ.. Y]
ข้อมูลติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=45068.0

tubemanth@yahoo.com

tubeman  ครับผม..ไม่ใช่  mr.tubeman

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #265 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 01:30:28 PM »
เสียดายจังเลยครับที่ไม่ได้ไปร่วม จัดอีกงานหน้าชวนด้วยนะครับ จะเอาแผ่นเสียงนี้ไปฟัง (ยั่วๆ.....คุณดาวเหนือ� เห็นว่าชอบอันดับหนึ่ง)

ถ้าคุณต้อมเอามานะถูกหักคอแน่แลยครับ...ขอบอก ^-^
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• **
« ตอบกลับ #264 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 12:39:57 PM »
รบกวนถามคุณ DIY Man ว่าเป็นรุ่นอะไรครับ เบอร์อะไรครับ? ขอบคุณล่วงหน้าครับ

� � � � K)ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะเป็น F-2007C ไม่แน่ใจ ลืมถ่ายรูปมาให้สมาชิกดู แต่คงน่าจะใช่ เห็นเฮียเค้าบอก (at Well-Audio) ราคาเดิมใน Web ที่ลงไว้ (ประมาณ 1600/Pair.) ขายต่ออีกไม่ได้แล้ว ของ Lot ใหม่ที่เข้ามาราคาปรับถีบสูงขึ้นไปเป็น 1,800 s$/pair :o แถมยังให้เหตุผลที่แพงขึ้นว่า ที่ Japan ปรับราคาขึ้น มีการผลิตน้อยลง ทำให้หายากขึ้นเหมือน Vintage และไม่รู้ว่าอนาคต Tamura จะปิดตัว Section นี้ลงเมื่อใด??? � �
 � � � �สิ่งที่....แย่แล้ว :cry2..คือ....ผมยังเก็บตังค์ได้ไม่พอข้างเลย มันทยอยปรับราคาอีกแล้ว คือ Tamura ของคุณ Mr. Tube ถ้าคิดอยากจะปล่อยราคาเท่าเดิมที่ซื้อมา หรือเพิ่มความเก่าค่า Burn-In อีกนิดหน่อย ผมขอจองคิวเบอร์ #1 นะครับ �c) แต่คงไม่ปล่อยแน่...5555
 � � � �ผมมีคำถามครับ อยากให้คุณ Mr.Tube เล่าเป็นวิทยาทานหน่อยครับว่า แต่ละรุ่นมันมี History ย่อๆต่างกันยังไงอ่ะครับ? F-5xxxx/F-7xxx/F-2xxx/F-xxx ดูเผินๆแล้ว Tango /Hashimoto ถ้าซื้อที่ Japan ราคาน่าจะเบากว่า แต่เสียงจะด้วยหรือเปล่าครับ??
� � � � �
� � � � �ส่วน Attached Image ด้านล่างเป็น ของ IST ก็ดูน่าสนใจนะ สมาชิกท่านใดที่เบื่อๆ C Coupling แล้ว ก็น่าลองไปซื้อมาเล่นดูนะครับ จะบอกว่า LL1660 ราคาน่าสนครับ :o เทียบแล้วมันแพงกว่า Silver PIO Cap อีกนิดเดียวเอง ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม, 2005, 01:26:21 PM โดย DIY Man. »

ออฟไลน์ DIY C

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #263 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 12:33:01 PM »
� � � � � � � � � � :secret แวะไปทักทายคุณป้าแกเฉยๆแหละครับ แทบจะไม่ได้อะไรกลับมาเลยครับ เห็น Lowther รุ่นเล็กๆแล้ว ราคาก็น่าสนใจครับ แต่ผมก็นั่งฟังอยู่นานลอง Test หลาย Album ที่ผมค้นเคย เลยตัดใจยังไม่เอา ไว้ครั้งหน้าดีกว่า เพราะ FE206 ของผมเองก็ยังฟังมันได้ไม่เต็มที่เลย Lowther มันเด่นแค่ที่เสียงใสจริงๆครับ แต่เสียกลางฟังดูบางมาก คล้ายๆกับที่ผมเคยได้ลองฟัง Lowther เป็นส่วนใหญ่ ที่เด่นอีกอย่างคือเสียงแหลมของ Lowther แทบไม่น่าเชื่อว่าจะมาจากลำโพงกรวยกระดาษ แบบนี้เลย จริงๆไปคราวนี้ ผมอยากจะได้ Tamura จากร้านข้างๆมากกว่าเห็นราคาใหม่ Up ไปอีกแล้ว ราคาเบาหวิวครับ รุ่นเล็กๆ คู่นึงแทบจะเกินครึ่งแสนบาทไทย (1,800 s$++)
� � � � � � � � � � �ผมบังเอิญได้พบและได้คุยกับเพื่อนนัก DIY ชาว Singapore อยู่หลายท่านครับ ส่วนใหญ่พวกเขาชอบเสียงของ 2A3 มีกลุ่มคน DIY หลอดที่นี่เล่นกันเยอะ มีท่านนึงเคยลงทุนนั่งเครื่องมาควานหา 2A3 RCA ที่บ้านนหม้อบ้านเรา ผมบอกว่าไม่ต้องมาหาหรอก ถ้ามีมันคงหมดไปนานแย้ว c) ไม่ถึงมือพวกคุณหรอก 0)
อะไรจะโหดขนานนั้นเลย ไม่ลอง ของ Hasimoto หรือ ลองเทียบราคากับ Hasimoto หรือยังครับ

• Admin
« ตอบกลับ #262 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 11:13:31 AM »
อ้างถึง
รุ่นเล็กๆ คู่นึงแทบจะเกินครึ่งแสนบาทไทย (1,800 s$++)

รบกวนถามคุณ DIY Man ว่าเป็นรุ่นอะไรครับ เบอร์อะไรครับ? ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ;)

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #261 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 10:36:42 AM »
ว่าจะถามคุณอำพลว่าไปลงทุนที่ สิงคโปร์หรือครับ (แซวเล่นนะครับ)
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

• **
« ตอบกลับ #260 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 10:10:02 AM »
                    :secret แวะไปทักทายคุณป้าแกเฉยๆแหละครับ แทบจะไม่ได้อะไรกลับมาเลยครับ เห็น Lowther รุ่นเล็กๆแล้ว ราคาก็น่าสนใจครับ แต่ผมก็นั่งฟังอยู่นานลอง Test หลาย Album ที่ผมค้นเคย เลยตัดใจยังไม่เอา ไว้ครั้งหน้าดีกว่า เพราะ FE206 ของผมเองก็ยังฟังมันได้ไม่เต็มที่เลย Lowther มันเด่นแค่ที่เสียงใสจริงๆครับ แต่เสียกลางฟังดูบางมาก คล้ายๆกับที่ผมเคยได้ลองฟัง Lowther เป็นส่วนใหญ่ ที่เด่นอีกอย่างคือเสียงแหลมของ Lowther แทบไม่น่าเชื่อว่าจะมาจากลำโพงกรวยกระดาษ แบบนี้เลย จริงๆไปคราวนี้ ผมอยากจะได้ Tamura จากร้านข้างๆมากกว่าเห็นราคาใหม่ Up ไปอีกแล้ว ราคาเบาหวิวครับ รุ่นเล็กๆ คู่นึงแทบจะเกินครึ่งแสนบาทไทย (1,800 s$++)
                     ผมบังเอิญได้พบและได้คุยกับเพื่อนนัก DIY ชาว Singapore อยู่หลายท่านครับ ส่วนใหญ่พวกเขาชอบเสียงของ 2A3 มีกลุ่มคน DIY หลอดที่นี่เล่นกันเยอะ มีท่านนึงเคยลงทุนนั่งเครื่องมาควานหา 2A3 RCA ที่บ้านนหม้อบ้านเรา ผมบอกว่าไม่ต้องมาหาหรอก ถ้ามีมันคงหมดไปนานแย้ว c) ไม่ถึงมือพวกคุณหรอก 0)

ออฟไลน์ BAY

• *
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 09:41:33 AM »
น่าอิจฉาท่าน  DIY MAN ถ่ายรูปคู่กับสาวน้อย...เอ๊ย ...สาวเหลือน้อย แห่งร้าง MARTIN..ที่สิงค์โปร์ ไม่ทราบว่าไปสอย  LOWTHER.............มาบ้างรึเปล่าครับ 8) :kicking :wiggle

• **
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 09:35:13 AM »
ที่แท้คุณอำพลไปสิงคโปร์นี่เอง แฮะ ๆ ท่าทางน่าจะได้ของดีติดไม้ติดมือกลับมาไม่มากก็น้อย

ในงานตอนเย็นผมไม่ได้เตรียมอาหารเอาไว้ เพราะคิดว่าจะได้ไปกินกันที่ร้าน บางท่านอาจจะแบกท้องเอาไว้ คราวหน้าจะเตรียมการให้ดีกว่านี้ครับ

• **
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 09:13:34 AM »
� � � � � � � � � � � � � � �0)งานออกมายอดเยี่ยมมากครับ บรรยากาศดูแล้วสุดแสนจะอบอุ่นเหมือนเคย ยังเสียดาย K]ในครั้งนี้ที่ผมไม่สามารถมีโอกาสได้ไปร่วมงาน dd แว่วๆว่า OB เสียงจ๊าบจนได้เป็นพระเอกเลย มาแรงสุดๆ กระแสเชี่ยว ในท้ายปีนี้� :headphone ผมคงต้องหาโอกาสไปฟังแบบจริงจังให้ได้ซักครั้งนึงแล้ว... ;D
� � � � � � � � � � � � � � � �อย่างนี้� O0 คงต้องขอขอบคุณผู้ดำเนินการจัดงานทุกๆท่านครับ ครั้งน่ารับรองผมไม่ยอมที่จะพลาดอีกแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม, 2005, 03:52:27 PM โดย DIY Man. »

• *
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 09:03:47 AM »
เพื่อนผมคนหนึ่งมันเคยมาฟังแผ่นนี้ในห้องผม เปิดกับแอมป์หลอด สุดท้ายทนไม่ไหว ต้องไปถอย turn มาเล่น เพราะกลับไปฟัง CD แล้วรับไม่ได้ครับ� :clap

นั่นแหละครับ  สิ่งที่ผมกลัวที่สุด   ;D

สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

• Admin
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 07:37:12 AM »
แผ่นนี้ผมก็มีครับพี่สิงห์ สภาพกรอบแกรบใช้ได้เหมือนกัน แต่ไม่ถึงกับโดนแทะ  :drunk

ลองดูที่ปกซ้ายมือสุด ตรง keyboard ดีๆสิครับ จะเห็นว่าเขาก็ใช้แอมป์หลอดเป็นแอมป์ keyboard ด้วยนะ ดังนั้นไม่ต้องห่วงว่าจะไม่เข้ากับหลอดครับ ตรงกันข้าม เพื่อนผมคนหนึ่งมันเคยมาฟังแผ่นนี้ในห้องผม เปิดกับแอมป์หลอด สุดท้ายทนไม่ไหว ต้องไปถอย turn มาเล่น เพราะกลับไปฟัง CD แล้วรับไม่ได้ครับ  :clap
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

• *
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 07:02:03 AM »

โอ้โห....... มี สิงห์ไวนิล ซุ่มอยู่เพียบเลย
อย่างนี้ต้องไปหามาซักเครื่อง มีแผ่นที่พี่สิงห์ฝากไว้แผ่นเดียวเอง
 (( (( (( :victory
แผ่นระนาดบรรเลง สำหรับนางรำซะด้วย :victory

ยังจำได้ว่าเสียงระนาดคมบาดหัวใจ  เหมือนได้ยินจากรางระนาดสด ๆ เลยครับ

แต่อยากฟังชุดนี้จัง   ระลึกถึงวัยหนุ่ม  เสียดายเก็บไม่ค่อยดี  ซองเลยโดนแทะไปซะหน่อย  ผมยังคิดถึงแนวนี้อีกหลายแผ่นที่หายไปตอนย้ายบ้านนานมาแล้ว  :'(  :'(   แต่ว่ามันคงไม่ค่อยเข้ากับแอมป์หลอดซักเท่าไหร่มังครับ

ออฟไลน์ Jamie

• ฟังด้วยหู รับรู้ด้วยใจ
  • *
  • จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ และคนรู้ใจ
    • TDA CLUB
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 10:33:16 PM »

โอ้โห....... มี สิงห์ไวนิล ซุ่มอยู่เพียบเลย
อย่างนี้ต้องไปหามาซักเครื่อง มีแผ่นที่พี่สิงห์ฝากไว้แผ่นเดียวเอง
 (( (( (( :victory
แผ่นระนาดบรรเลง สำหรับนางรำซะด้วย :victory
จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ กับคนรู้ใจ(ไม่ใช่ รู้ทัน)

www.thaidiyaudio.net

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ nonoแต่ไม่ต้องโชว์

ออฟไลน์ PokkyMan

• *
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 10:26:35 PM »

(( (( ((

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 10:08:10 PM »
และแผ่นนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 10:06:14 PM »
เสียดายจังเลยครับที่ไม่ได้ไปร่วม จัดอีกงานหน้าชวนด้วยนะครับ จะเอาแผ่นเสียงนี้ไปฟัง (ยั่วๆ.....คุณดาวเหนือ  เห็นว่าชอบอันดับหนึ่ง)

• *
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 09:25:38 PM »

อยากทราบแนวเสียงของ E280F ครับว่าเป็นยังไง ใกล้เคียงหลอดเบอร์ไหน

:nono :nono :secret :secret :secret

ออฟไลน์ BAY

• *
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 06:28:52 PM »
    งานนี้ต้องขอบคุณแม่งาน คุณ ปอ (paganini) มากครับที่ต้อนรับสมาชิกกันอย่างอบอุ่นและเป็นกันเอง งานนี้ได้ฟังแอมป์และปรีของคุณ LN AUDIO ลำโพง FOSTEX 103 และ 126 ผ่านTURNTABLE THOREN เสียงดีมากครับ O0
    แอมป์สุดจ๊าบของพี่นิกร และคุณPangpond 2A3B ที่เสียงยังติดหูผมอยู่เลยครับ ขาดไม่ได้ก็ลำโพง O/B ของผู้พัน PokkyMan และพี่ DIY C แค่นี้กลับบ้านด้วยความสุขที่ได้รับแล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 05:43:59 PM »
อ้างถึง
คุณป๊อกเอาหลอด 7722/E280F มาฝาก1 คู่ เห็นแล้วงามหยดย้อยมากครับ ไม่รู้เอามาทำปรีแอมป์ได้หรือเปล่า

ทำได้ครับแต่เสียงจะถูกใจหรือไม่เท่านั้นครับ

คุณDIYMan เคยทำปรีหลอด E180F ครับ....(โดยร่วมๆเสียงของ E280F จะดีกว่า E180F หน่อยนะครับ)

อยากทราบแนวเสียงของ E280F ครับว่าเป็นยังไง ใกล้เคียงหลอดเบอร์ไหน

ออฟไลน์ KVA

• *
  • Do It Yourself if you can!
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 04:13:39 PM »
สำหรับผู้ที่สนใจเรื่อง opamp Class A ที่ใช้ทำ preamp ลอง click ดูที่ link นี้นะครับ

http://tangentsoft.net/audio/opamp-bias.html

ตัวที่ผมใช้ใน preamp เป็น OP627 ส่วน current source ที่ใช้เป็น Supertex LND150 สามตัวขนานกัน ตัว step up transformer ที่ใช้คือ Sowter 9062 ครับ

น่าสนใจครับคุณ LN Audio ขอเวลาศึกษาซักระยะ ถึงเวลาสร้างจริงคงต้องรบกวนปรึกษาคุณ LN Audio ครับ

ออฟไลน์ KVA

• *
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 04:09:22 PM »
  ต้องขอขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับคุณ Paganini เจ้าภาพที่เอื้อเฟื้อสถานที่ คุณ LN Audio ที่ยก Amp + Pre เสียงดีๆ มาให้ฟัง พี่ Nikorn ที่ยกเครื่อง Test หลอด พร้อมอุปกรณ์และลำโพงมาให้น้องๆฟังกัน คุณ PokkyMan และคุณ DIY C ที่ยก OB มา และเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกๆท่าน รวมทั้งคุณ K.PJ เพื่อนจาก ThaiAV ที่มาร่วมงานครั้งนี้ครับ

ออฟไลน์ KVA

• *
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 04:00:09 PM »
 ต้องขอขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับคุณ

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 03:53:43 PM »
สำหรับผู้ที่สนใจเรื่อง opamp Class A ที่ใช้ทำ preamp ลอง click ดูที่ link นี้นะครับ

http://tangentsoft.net/audio/opamp-bias.html

ตัวที่ผมใช้ใน preamp เป็น OP627 ส่วน current source ที่ใช้เป็น Supertex LND150 สามตัวขนานกัน ตัว step up transformer ที่ใช้คือ Sowter 9062 ครับ

ออฟไลน์ KVA

• *
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 03:36:55 PM »
กลับมารายงานต่อครับ หลังจากฟัง OB ได้ซักระยะจนเริ่มเย็น แต่ละท่านก็รับดีกรีกันไปพอสมควร �:drunk ก็เริ่มประเคนสารพัดหลอด สารพัดเบอร์ และสารพัดยี่ห้อ ลงไปในเครื่อง Test หลอดของพี่ Nikorn สลับกันไป หวังรุมให้อยู่หมัด �:black_eye แต่ขอโทษ เครื่องพี่ท่านรับได้หมดทุกกระบวนท่า แถมพี่ท่านยังโชว์การปรับไฟ แต่ง bias ได้อีกสารพัด Function ข่มพวกเรากลับอีกต่างหาก ยอมครับยอม :giveup หลอดที่เปลี่ยนลงไปเริ่มจาก VT25 A Sylvania ของคุณ PokkyMan ฟังได้ซักพัก ผมเลยเกทับยัด 801 A Hytron gold grid ลงไปแทน คู่นี้แลกกันคนละหมัด ซัดกันคนละดอก (( �เสียงดีทั้งคู่ ต่างกันเล็กน้อยด้านบุคคลิก กำลังซัดกันเพลินๆพี่ Nikorn ทนไม่ไหวในฐานะรุ่นใหญ่เห็นเราซัดกัน เริ่มคันหัวใจ � :nono พี่ท่านเลยเกทับประเคนมา 4 เบอร์รวด 45,46,47 แถมด้วย 300 B ผมกับคุณ PokkyMan เลยได้แค่นั่งมองตากันปริบๆ �:shutup ซักพักแผน 2 เริ่มผุดขึ้นมาในสมอง เลยหันไปกระซิบปรึกษาคุณดาวเหนือ �:secret ซึ่งเป็นกองเชียร์ �:kicking ผมเลยย่องไปงัด 6A3 RCA เข้ามาเสียบแทน กะว่า Shot นี้คงซัดพี่ท่านจนอยู่หมัด �:yahoo ที่ไหนได้ นั่งฟังกันเพลินๆพี่ Nikorn ( อีกแล้ว) กลับมาพร้อม VT-52 ในมือ เสียบลงเครื่องเกทับผมอีกดอก
ผมเลยต้องมานั่งทำตาปริบๆรอบสอง :o �ยอมแล้วคร้า...บ..บ �:giveup

« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 03:13:41 PM »
อ้างถึง
คุณป๊อกเอาหลอด 7722/E280F มาฝาก1 คู่ เห็นแล้วงามหยดย้อยมากครับ ไม่รู้เอามาทำปรีแอมป์ได้หรือเปล่า

ทำได้ครับแต่เสียงจะถูกใจหรือไม่เท่านั้นครับ

คุณDIYMan เคยทำปรีหลอด E180F ครับ....(โดยร่วมๆเสียงของ E280F จะดีกว่า E180F หน่อยนะครับ)

« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 02:53:04 PM »
อิ อิ วานคุณ Paganini ฟัง DTS 5.1 CD Audio ด้วยนาครับ... อยากทราบความคิดเห็น  :whistling
ผมมีอีก 2-3 แผ่น เป็น Brother in Arms กับ DarkSide of The Moon
ส่วน The Wall มันดันเป็น 5.1 ที่เอามาจากหนังเขาอ่ะครับ...ไม่ค่อยชอบ  :headphone

ออฟไลน์ KVA

• *
« ตอบกลับ #239 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 02:41:03 PM »
 �ก่อนอื่นต้องขอกล่าวขอบคุณ คุณ Paganini ท่านเจ้าภาพที่เอื้อเฟื้อสถานที่และให้การต้อนรับเป็นอย่างดี �O0 บรรยากาศโดยรวมดำเนินไปอย่างเรียบง่ายเป็นกันเองแถมด้วยเสียงแซวเหน็บกันป็นระยะๆ สร้างความครื้นเครงเรียกเสียงหัวเราะได้ตลอดเวลา โดยเฉพาะคุณ PokkyMan ยิงมุกเหน็บพี่ Nikorn แต่ละดอก เล่นเอาพี่ Nikorn หัวเราะชอบใจจนแก้มแทบปริ �;D
ผมไปถึงประมาณบ่าย 3 โมงเย็นก็ดิ่งขึ้นห้องชั้นบน พบพี่ Nikorn ,คุณ Paganini, DIY มด , เฮีย Pangpond , คุณ PokkyMan และสมาชิกท่านอื่นๆ รวมทั้งคุณ LN Audio เจ้าของแอมป์ 801A SE ที่กำลังร้องเพลงให้เพื่อนๆนั่งฟังกันอย่างใจจดใจจ่อ ผมได้ยินน้ำเสียงของแอมป์ตัวนี้แล้วยอมรับครับว่าเป็นแอมป์ที่ให้ Dynamic ของเสียงที่ดีมากๆตัวนึง โดยเฉพาะเครื่องดนตรีประเภทเครื่องสาย นั่งฟังเพลินๆก็ได้ยินเสียงเพลงจากชั้นล่างดังขึ้นมาก็เป็นอันได้ย้ายตัวเองลงมายังชั้นล่าง พบกับตัวต้นเหตุคือเครื่อง Test หลอดตัวเก่งของพี่ Nikorn เสียบหลอด EL34 กำลังบรรเลงเพลงผ่าน Fostex Sigma ของแก ฟังได้สักระยะก็มีเสียงเรียกร้องให้เอา OB มาโชว์เสียง ก็เป็นอันได้เปลี่ยนลำโพงเป็น OB ช่วงนี้ทุกคนก็มารวมกันอยู่ที่ชั้นล่างเพื่อรอฟัง OB เสียงแรกที่ได้ยินเล่นเอาคุณ PokkyMan ยิ้มแก้มปริกับผลงานที่ออกมา น้ำเสียงที่ออกมาไม่ธรรมดาจริงๆเมื่อเทียบกับรูปร่างหน้าตาที่เรียบง่ายของมัน ฟังได้ซักระยะก็มีเสียงของคุณ PokkyMan แซวพี่ Nikorn ว่า " ถึงพี่จะยกลำโพงของพี่มา แต่สุดท้ายแล้วเค้าก็ต้องมาฟังของผม " เล่นเอาทุกคนฮากันตรึม �;D ;D ;D

• **
« ตอบกลับ #238 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 01:17:44 PM »
ได้พบคุณครินคร์ (เขียนถูกไหมหว่า) แห่ง LN Audio ครั้งแรก ตอนแรกจินตนาการว่าอายุน่าจะเบียดกับพี่นิกร  8) แฮะ ๆ อย่าว่ากันนะครับ ที่ไหนได้หนุ่มคมเข้มเลยครับ ฟังแอมป์ของตุณครินทร์แล้วต้องร้องครวญว่าอย่าเอากลับ อย่าเอากลับ ฝากเอาไว้ที่นี่ก็ได้   :headphone

« ตอบกลับ #237 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 01:01:51 PM »
อ้างถึง
งานวันเสาร์มันมากครับ ผมมัวแต่อยู่ด้านบนจนอดฟังหลอด 45 แต่ตอนเย็นมาได้ฟัง หลอด 46 กับ 47 เทียบกันแบบจะ ๆ ฟันธงยากเหลือเกินว่าจะชอบหลอดไหน 46 นิ่มนวลเหมือนสาวงามที่เรียบร้อยอ่อนโยน ส่วน 47 สาวรุ่นที่สดใสร่าเริง ต้องยอมรับว่าแอมป์พี่นิกรทำให้ได้เชยชมสาวงามหลายบุคลิก

อิ อิ ใครไม่ได้ไปงานนี้น่าเสียดายครับ... แต่  :secret
งานหน้าพี่นิกรมีทีเด็ดครับ.... จองบัตรกันได้ตั้งแต่บัดนี้เล้ย....  :o
ที่ว่าทีเด็ดคงไม่ใช่แอมป์สารพัดหลอดอ่ะครับ แต่เป็น.... :shutup  0)  c)....
เหอะ เหอะ ....เชิญสอบถามพี่นิกรเองครับ โปรแกรมหน้า มีทีเด็ดเจงๆ...... 0) 0) 0)

ออฟไลน์ DIY C

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 11:43:06 AM »
ขอบคุณ ท่านเจ้าชองบ้านด้วยครับ ได้ฟัง 2A3B ของพี่นิกร แล้ว  อืม...................เข้าหู

• Admin
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 11:31:58 AM »
ยอดเยี่ยมไปเลยครับ O0 งานนี้ได้ประสบการณ์ในการฟังจากลำโพงหลายๆคู่ กับแอมป์หลายๆตัว แทบเรียกได้ว่ากลับบ้านไปฟังของชุดของตัวเอง รู้สึกแปลกๆไปเลย �:D

ต้องขอขอบคุณทุกๆท่านด้วยครับ ที่ทำให้มีงานนี้เกิดขึ้น และที่สำคัญคือเจ้าบ้าน ผู้เสียสละเวลา และสถานที่ แถมยังอุตส่าห์ไปหาข้าวหาปลามาให้ทานกันอีก �:bowdown

• *
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 11:27:31 AM »
ซื้อมาดองไว้ตั้งนานเกือบ 6 เดือน กว่าจะคิดได้ก็ตอนปลายปีแนะ
Diyman ได้ยินคงอยากทำมั่ง เห็นตอนนี้ยังอยู่ในตู้ธรรมดา เพิ่งลองฟังไปได้ 2 วันเอง เสียงคงยังไม่ 100 %
ตอนนี้ฝากเบิร์นอยู่ที่ร้านกาแฟของ Jamie ใครอยากลองฟังก็ติดต่อกันเองครับ ฟังกับ EL84 รู้สึกเบสมันหายๆไป

:o :o :o

• Admin
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 10:57:03 AM »
ต้องยอมรับครับว่า FE206 ให้ผลตอบสนองได้ดีมากๆครับ  สมตัวคุ้มค่าจริงๆ

และต้องขอขอบคุณ paganini ที่ต้อนรับขับสู้ ด้วยความอบอุ่น สดวกสบาย เป็นกันเอง มากๆครับ

• **
« ตอบกลับ #232 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 10:25:06 AM »
Posted on: Yesterday at 06:25:13 PMPosted by: Jamie
อ้างถึง
ถึงคุณเจ้าของบ้าน
เห็นช้างแดง(กล้วยไม้กะลังออกดอกสองกอแหน่ะ อิจฉาจัง

ช่วงนี้กล้วยไม้ที่บ้านกำลังออกดอกเลยครับ มีหลายต้นที่ First Time ด้วยครับ หลังจากลุ้นมานานหลายปี 555 นึกว่ามือคนปลูกจะร้อนเสียแล้วต้นไม้ตายหมด  K]

งานวันเสาร์มันมากครับ ผมมัวแต่อยู่ด้านบนจนอดฟังหลอด 45 แต่ตอนเย็นมาได้ฟัง หลอด 46 กับ 47 เทียบกันแบบจะ ๆ ฟันธงยากเหลือเกินว่าจะชอบหลอดไหน 46 นิ่มนวลเหมือนสาวงามที่เรียบร้อยอ่อนโยน ส่วน 47 สาวรุ่นที่สดใสร่าเริง ต้องยอมรับว่าแอมป์พี่นิกรทำให้ได้เชยชมสาวงามหลายบุคลิก

ที่น่าทึ่งคือ 206อี อยากฟังที่มันอยู่ในห้องว่าจะเป็นยังไง...

ส่วนโบนัสของงานนี้คือผมเพิ่งได้ฟังเสียง Vactec(เขียนถูกไหมหว่า) ทั้งรุ่นแรก และรุ่นฟลุ๊ต อันเป็นตำนาน (ของพีสมาน) ในแบบที่ยังไม่ได้โมใด ๆ ในเครื่องเลย สมกับที่เป้นแอมป์ในตำนานจริง ๆ เพราะถ้าเทียบราคาค่าตัวของมันแล้ว ผมว่าเป็นแอมป์ที่ถูกมาก แต่คุณภาพไม่ถูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม, 2005, 10:27:19 AM โดย paganini »

« ตอบกลับ #231 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 08:19:40 AM »
âË....»ëÁ¡ëÍÂÒ¡´éÒ¹Ðà¹ÕêÂÐ.... Dark Side of The Moon.... 0)

Ẻ¹ÕéÇÒ¹¤Ø³ Jamies ´Ùá¼è¹ãËéºéÒ§ÊÔ¤ÃѺ à´ÕëÂÇ PM 件ÒÁ¹Ò¤ÃѺ.... c)

ผมก็เหมือนกัน อยากให้หาให้มั่งจัง เดี๋ยวรบกวนทาง PM นะครับ  O0