ผู้เขียน หัวข้อ: ...................เชื่อมอลูมิเนียม.....................  (อ่าน 6208 ครั้ง)

ออฟไลน์ stuart66

...................เชื่อมอลูมิเนียม.....................
« เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2011, 01:24:40 PM »
ท่านใดรับเชื่อมอลูมิเนียมบ้างครับ หรือพอจะแนะนำใด้บ้างครับ
ชิ้นงานประมาญนี้ครับ
..........................................................................
http://www.htg2.net/index.php/topic,22932.msg251370.html#msg251370

ออฟไลน์ เหลาFC

Re: ...................เชื่อมอลูมิเนียม.....................
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2011, 01:45:57 PM »
พวกร้าน ซ่อมล้อเเม๊ก อะครับน้า  เเต่งานจะไม่สวยจะมีนูนๆขึ้นมาตรงเเผลรอยเชื่อมครับผม  :-X  ส่วนร้านซ่อมหม้อน้ำจะเป้นอีกวิธีหนึ่งครับ เด๋วรอน้าท่านอื่นมาเพิ่มต่อ  d_d

Re: ...................เชื่อมอลูมิเนียม.....................
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2011, 01:54:56 PM »
ร้านซ่อมหม้อน้ำสามารถทำใด้ใช่ไหมครับ จะใด้ลองไปถามดู
..........................................................................
http://www.htg2.net/index.php/topic,22932.msg251370.html#msg251370

ออฟไลน์ เหลาFC

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2011, 02:19:54 PM »
ลองไปคุยที่ร้านเลยก็ได้ครับ ไม่เสียหายอะไร  :secret  ปกติ หม้อน้ำมันจะบางๆอันนี้ไม่เเน่ใจเหมือนกันว่าร้านใช้วิธีอะไร  K]เด๋วรอน้าท่านอื่นมาเพิ่มเติมนะครับ ข้อมูลผมไม่เเน่นครับ :P

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2011, 03:41:25 PM »
ส่วนใหญ่ร้านซ่อมหม้อน้ำเขาจะเชื่อมแก๊ส เชื่อมอลูมิเนียมมันจะเป็นการเชื่อมอาร์กอนร้านที่เขาทำพวกประตูอัลลอยด์ลองสอบถามดูครับ

ออฟไลน์ นายป้อ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2011, 04:42:55 PM »
เชื่อมอลูมิเนียมต้องใช้ลวดเชื่อมเฉพาะ และต้องให้ความร้อนก่อนเสมอ พอเชื่อมแล้วผิวมันจะถูกพอกด้วยลวดเชื่อมแทน ลองถามร้านที่ซ่อมฝาสูบ พอเชื่อมแล้วให้เขาปาดผิวที่นูนๆออกไปด้วยก็ได้ครับ แต่ถ้าชิ้นงานเล็กๆลองหาทางดามโดยหาแผ่นอลูมิเีนียมมาเจาะรูยึดน๊อตตัวเล็กๆเข้าไปก็ดีครับ เพราะการเชื่อมใช้ความร้อนสูง ชิ้นงานอาจบิดเบียวเสียรูปได้ครับ

ออฟไลน์ magneto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2011, 10:05:33 PM »
ร้านช่างดี
55 ซอยรองเมือง 5 ถนนรองเมือง แขวงรองเมือง เขตปทุมวัน กรุงเทพมหานคร 10330

โทรศัพท์ : 02-2143026

ผมไปเชื่อมคอจักรยาน(อะลู)มา 2 ครั้งแล้วครับ :)

ออฟไลน์ WeldingMan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2011, 11:05:40 PM »
ท่านใดรับเชื่อมอลูมิเนียมบ้างครับ หรือพอจะแนะนำใด้บ้างครับ
ชิ้นงานประมาญนี้ครับ

มันเป็นชิ้นส่วนของอะไรครับ
ผมอยากให้ท่านตรวจสอบให้แน่ว่ามันคือ อลูมิเนียม หรือ แม็กนีเซียมครับ เพราะ ถ้าทราบว่าเป็นวัสดุอะไรจะได้ใช้ลวดเชื่อมเติมให้ถูกครับ
ผมแนะนำท่านครับ แม็กนีเซียมกับอลูมิเนียม จะเหมือนกันมากโดยเฉพราะแม็กผสมอลูมิเนียมถ้าอลูมิเนียมมีส่วนผสมมากกว่า 70 % สามารถใช้ลวดเติมที่เป็นอลูมิเนียมได้ครับ(ยังพอเข้ากันได้เวลาเชื่อม)
แต่ถ้ามีส่วนผสมที่เป็นแม็กนีเซียมมากจะไม่สามารถใช้ลวดเติมอลูมิเนียมได้เพราะมันจะไม่เป็นเนื้อเดียวกันครับต้องใช้ลวดเติมที่เป็นแม็กนีเซียมครับ(ลวดแม็กหาซื้อยากกว่าลวดอลูครับ)
แต่ถ้าชิ้นงานท่านเป็นอลูมิเนียมผมเชื่อมให้ได้ครับ(ผมสอนงานเชื่อมอลูมิเนียมให้กับช่างเชื่อมที่ไปทำงานให้โรงงานทำจักรยาน merida ที่ใต้หวัน 3 รุ่นแล้วครับน่าจะพอเชื่อมให้ได้ครับ )ท่านอยู่แถวไหนครับ ผมอยู่นิคมบางพลี อ.บางเสาธง จ.สมุทรปราการ ครับ
ข้อมูลติดต่อครับ;
http://www.htg2.net/index.php?topic=16772.msg512077#msg512077

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • 086 7332905
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ธันวาคม, 2011, 06:54:09 PM »
เคยเห็นเขาเจียร์ให้เป็นร่องแล้วเชื่อมจะได้ไม่ต้องเจียให้เสียรความแข็งแรงของรอยเชื่อม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2011, 05:14:18 PM »
ความคืบหน้าครับ ตอนแรกโทรไปปรึกษาขอคำแนะนำจากพี่WeldingMan และพี่อาสาซ่อมให้ กะว่าวันสองวันจะส่งพัสดุไป พอดีเมื่อตอนกลางวันเพื่อนที่เล่นรถเก่ามาหาคุยกันไปคุยกันมาเขาก็พาไปหาช่างประจำของเขาเรียบร้อยเลยครับทีนี้ ขอขอบคุณพี่ทุกท่านที่แนะนำและพี่WeldingManที่อาสาซ่อมให้ครับ

ออฟไลน์ ช่างหรั่งโรงต้ม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2011, 05:25:07 PM »
 สุดยอดเลยครับหน้าจะเป็น เฮดเชวร์กระมังครับ.........ผมจองครับแฮ้ๆว่าไงครับคุณ stuart66 อยากได้ๆ 0)] 0)] :cry2