ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง แผ่นDVD-R ที่ MBK ครับ  (อ่าน 3168 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
ถามเรื่อง แผ่นDVD-R ที่ MBK ครับ
« เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2004, 03:03:37 PM »
อยากทราบว่า แผ่นหนังต่างประเทศDVD-R ที่ขายอยู่ที่ร้าน ในMBK คุณภาพของภาพและเสียง เป็นยังไงบ้างครับ และสามารถเก็บไว้ได้นานกี่ปีครับ

CAT
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ JTR

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
  • Total likes: 0
Re: ถามเรื่อง แผ่นDVD-R ที่ MBK ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2004, 09:28:12 PM »
         คงไม่แตกต่างไปจากแผ่นดีวีดีอาร์ที่ write ขายกันอยู่โดยทั่วๆหรอกครับ เอาเป็นว่าขอตอบจากประสบการณ์ที่เคย write แผ่นดีวีดีมาหลากหลายยี่ห้อ  อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ความคมชัดของทั้งภาพและเสียงขึ้นอยู่กับมาสเตอร์ที่ใช้ครับ รวมทั้งขั้นตอนในการทำ Authoringของดีวีดีแผ่นนั้นด้วย ว่า endcode มาดีหรือไม่เพียงไร  ถ้า endcode มาแบบสุกเอาเผากิน เอาเร็วเข้าว่า ภาพจะออกมาไม่ค่อยจะดีนัก ออกแนวฟิล์มนัวร์ไปเลย คือออกมาเป็นโทนมืดๆ เหมือนอย่างที่บางท่านอาจจะเคยเจอในแผ่น copy บางเรื่อง  และบางทีก็เกี่ยวเนื่องมาจากแผ่นที่ใช้ write ด้วยนะครับ  ซึ่งส่วนมากจะเป็นแผ่นที่มีราคาถูก ซึ่งโรงงานที่ผลิตแผ่นดีวีดีจะลดคุณภาพวัตถุดิบที่ใช้ในการผลิตลง ทำให้เมื่อซื้อมา write แผ่นดีวีดีขาย หรือจ่ายแจก จะเจอปัญหาแผ่น write ไม่ตลอดรอดฝั่ง เสียแทบจะครึ่งต่อครึ่ง หรือเมื่อ write ได้หมดทั้งแผ่น ก็จะเจอปัญหาอายุการเก็บรักษาที่ไม่ยืนยาว อันเป็นผลมาจากโรงงานผู้ผลิตลดคุณภาพของน้ำยาที่เคลือบชั้นของผิวแผ่นลง เพื่อขายให้ได้ราคาถูก  ส่วนแผ่นที่ write ขายที่ MBK เป็นอย่างไรนั้น คงต้องสอบถามจากผู้ขายหรือไม่ก็ซื้อมาลองดูละครับ
ยังคง Anti  ปลาพะยูนแถวเจริญนครซอย 10 เหมียนเดิมเฟ๊ย !!