ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดอยากทดสอบภาพ 4K เชิญได้เลยครับ  (อ่าน 16642 ครั้ง)

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • Total likes: 0
    • Sanguan Electric
ท่านใดอยากทดสอบภาพ 4K เชิญได้เลยครับ
« เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2011, 07:58:11 PM »
ขออภัยที่มาตั้งกระทู้นอกหมวด Hi-Def นะครับ แต่อยากให้ทุกท่านได้ลองเทสดู

ผมได้ไฟล์นี้มาจากเวปไฮเดฟแห่งนึงของใต้หวัน (www.hd.com.tw) เป็นไฟล์ความคมชัดระดับ 4K แท้ๆ กว่าจะโหลดมาได้ แทบรากเลือด ทั้งๆ ที่ไฟล์แค่ 150 MB (ท่านอื่นอาจจะโหลดได้เก่งกว่าผม อิอิ)

ไฟล์นี้เป็นคลิปสั้นๆ ยาวประมาณ 46 วินาที ข้อมูลของไฟล์ดังนี้ครับ

Video: MPEG4 Video (H264) 3840x2160 29.97fps
Audio: AAC 48000Hz stereo 317Kbps
VBR 2 Pass Bitrate: 40mbps

จากเวปต้นทาง จะมีไฟล์ที่มีบิทเรท 3 อย่างให้เลือก คือ 20 / 40 / 60 mbps แต่ผมเอามาแค่ไฟล์เดียวคือ 40 mbps เนื่องด้วยเหตุผลด้านบน คือโหลดไม่ค่อยมา

คลิปนี้ถ่ายทำที่ Regent Palace Restaurant
ผู้กำกับ: Lu Yuan
ตากล้อง: Fan Shengxiang
นักแสดงหญิง: Linan An
กล้องที่ใช้: RED EPIC-M (ไม่รู้คืออะไร ไม่เคยได้ยินเหมือนกันครับ)
เลนส์: ZEISS (MP camera) master prime
ต้นฉบับถ่ายกันที่ 5K (5120x2700) แล้วมาแปลงเหลือ 4K ครับ
เอื้อเฟื้ออุปกรณ์จาก Chi Mei Optoelectronics (ถ้าผมจำไม่ผิด จอ LCD ของโตชิบา ใช้ Panel จากเจ้านี้ครับ)

สิ่งที่ต้องการ
1. คอมพิวเตอร์แรงๆ หน่อย
2. PotPlayer เวอร์ชั่นล่าสุด โหลดได้จาก http://codecpack.co/download/PotPlayer.html
3. ถ้ามีปัญหาลองปิด DXVA (ทั้งจาก software และ Hardware)

ภาพตัวอย่าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธันวาคม, 2011, 10:24:37 PM โดย tsainont (FilmJunkie) »
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

Re: ท่านใดอยากทดสอบภาพ 4K เชิญได้เลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2011, 08:03:07 PM »
ภาพตัวอย่างจะไม่ชัดมากนะครับ เพราะต้องลดขนาดลงมาเพื่อให้เล็กกว่า 100kb (ข้อกำหนดในการตั้งกระทู้) แต่บอกได้ว่า ของจริงกริ๊บมากครับ รายละเอียดเพียบ ไอ้ 1080p ที่เราได้ดูนี่สู้ไม่ได้เลยครับ เมื่อดูแล้วจะมีความรู้สึกเหมือนดู DVD แล้วก็มาดู 720p เมื่อ 6-7 ปีก่อนยังไงยังงั้นเลย

สเปคที่ผมใช้คือ

Core2Quad Q9550
Ram 4GB
HIS HD6670
Win 7 64bit

สเปคขนาดนี้ ไฟล์ 40mbps กระตุกช่วงกลางๆ ครับ แรกๆ CPU จะวิ่งที่ประมาณ 60-70% พอช่วงกลางก็กระโดดไปเกือบ 100% จนกระตุก แล้วก็ค่อยๆ ลดลงมาถึงประมาณ 70% ครับ ผมยังไม่ลองเปิดเสียงพร้อมกันไปด้วย ไม่รู้ว่า ภาพกับเสียง sync กันได้นานแค่ไหน
ตามที่อ่านในเวปใต้หวัน สเปคที่เล่นได้ลื่นทั้ง 3 บิทเรทก็หนีไม่พ้น i7 ครับ อิอิ

ยังไงเอาไปลองดูกันครับ

http://www.zshare.net/download/975805858ef58519/

http://www.mediafire.com/?76qcanc4yf6jzyi
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม, 2011, 08:30:59 AM โดย tsainont (FilmJunkie) »
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
Re: ท่านใดอยากทดสอบภาพ 4K เชิญได้เลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2011, 09:06:25 PM »
ขนาดูภาพตัวอย่าง ยังคมกริบเลย  :clap

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• Superstar...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2011, 10:03:40 PM »
อ่านท่านป๊อบว่าแล้ว  จะเลิกซื้อ blu-ray ดีไหมเนี่ย  รอฟอร์แมทใหม่ 4K ไปเรย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2011, 10:23:42 PM »
คงอีกนานมั้งครับพี่หมอ เอาไฟล์ไปดูเล่นๆ ก่อนดีกว่า อิอิ

ท่านใดพอทราบที่ฝากไฟล์ใหญ่ๆ ได้ (150 MB) รบกวนแจ้งด้วยครับ โหลดขึ้น free host 2 รอบ เดี้ยงตอนใกล้เสร็จทุกที

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2011, 10:42:25 PM »
คงอีกนานมั้งครับพี่หมอ เอาไฟล์ไปดูเล่นๆ ก่อนดีกว่า อิอิ

ท่านใดพอทราบที่ฝากไฟล์ใหญ่ๆ ได้ (150 MB) รบกวนแจ้งด้วยครับ โหลดขึ้น free host 2 รอบ เดี้ยงตอนใกล้เสร็จทุกที

filesonic  ไม่ก็ hotfile  ครับ ฝากได้
DIY ไม่มีคำว่าเป็นไปไม่ได้

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2011, 12:06:51 AM »
พรุ่งนี้มาใส่ลิ๊งค์ให้ละกันครับ คืนนี้ท่าจะไม่เสร็จ

ออฟไลน์ RAK

• Super Star
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2011, 02:59:25 AM »
อาจารย์ป๊อป ไว้ไปขอมาลองดูหน่อยจ้า O0

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2011, 08:30:33 AM »
ใส่ลิ๊งค์ไว้ให้ด้านบนแล้วครับ  ;D

เมื่อกี้ลองแบบเปิดเสียงไปด้วย เสียงไม่มีปัญหา ไม่มีสะดุดติดขัด ถึงแม้ภาพจะกระตุกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม, 2011, 08:35:30 AM โดย tsainont (FilmJunkie) »

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2011, 08:36:07 AM »
เอาจออะไรทดสอบที่ระดับนั้นเหรอครับ 

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2011, 09:30:32 AM »
ถ้าทดสอบกันแบบบ้านๆ ก็จอคอมพ์ Full HD ธรรมดานี่แหละครับ แต่ดูแล้วรู้ครับว่า มันมี detail ในตัวภาพเพิ่มขึ้นอีกเยอะครับ

อีกอย่างก็เป็นการทดสอบว่า เราพร้อมหรือยังสำหรับ 4K สำหรับผมยังไม่ไหวครับ ขนาด 40mbps ยังกระตุก เหมือน Pentium 4 เล่น 1080p สมัยก่อนเลย อิอิ

เีสี่ยหมีลองดูครับ ไฟล์ 150mb ดูกันเพลินๆ สาวน่ารัก อิอิ

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2011, 11:39:39 AM »
ขอบคุณ  ท่าน ป๊อป มากคับ   โอ้  ว่าแต่ว่ามันจะชัดไปไหนกันนี่   อนาคต ชัดจนเหมือนตัวจิงแน่เลย     แแบบว่าดู หนัง  ซูฉี เล่น  เหมือน  ซูฉี มานอนในห้องด้วยแน่เลยอ่ะ  อิอิ

ออฟไลน์ icando

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2011, 11:48:22 AM »
ขอบคุณครับ  O0

ออฟไลน์ 1080p

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2011, 11:55:43 AM »
THANK YOU :o

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2011, 12:02:38 PM »
PowerDVD กับ MPC-HC ก็เล่นได้นะครับ แต่ต้องเวอร์ชั่นใหม่ๆ หน่อย แล้วสเปคที่ซัพพอร์ตสำหรับสองโปรแกรมนี้ ก็คงต่างไปจาก potplayer ครับ

อีกวิธีก็เอาไปเล่นกับพวกเครื่องเล่น HD (HD Box) แต่ไม่แน่ใจว่า ยี่ห้อไหน รุ่นไหน เล่นได้นะครับ ที่ได้ยินคร่าวๆ จากเวปใต้หวันว่า Dune Base ไม่รอดครับ

ออฟไลน์ mcca

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2011, 12:11:20 PM »
ขอบคุณมากครับ ท่านป๊อป

ออฟไลน์ knot_m3

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2011, 02:42:27 PM »
ขอบคุณมากครับ

เมื่อกี๊ลองเล่นดูกับ MacBook Pro ตัว Core i7 2.7GHz Ram 4GB ผ่าน QuickTime Player ดูแล้วยังมีกระตุกเลยครับ แต่รายละเอียดสุดยอดเลยครับ  O0

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2011, 02:52:17 PM »
ขอบคุณมากครับ

เมื่อกี๊ลองเล่นดูกับ MacBook Pro ตัว Core i7 2.7GHz Ram 4GB ผ่าน QuickTime Player ดูแล้วยังมีกระตุกเลยครับ แต่รายละเอียดสุดยอดเลยครับ  O0

ตัว Quicktime น่าจะกิน resource เยอะครับ ถึงไม่ค่อยเห็นใครเอา QT มาเล่นหนัง (ยกเว้นหนังตัวอย่างที่มาจากเวป apple ซึ่งเป็น .mov)

ถ้า Macbook Pro ลง windows 7 ไว้ ลอง potplayer ตามที่ลงลิ๊งค์ไว้ให้ดูครับ น่าจะลื่นกว่า QT

ตามรายงานจากใต้หวัน เครื่องที่ใช้ i7 เล่นไฟล์ 60mbps สบายๆ ครับ

ท่านอื่นที่ได้ลองแล้ว รบกวนรายงานผลพร้อมสเปคเครื่องด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bank1981

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2011, 09:44:09 AM »
PowerDVD กับ MPC-HC ก็เล่นได้นะครับ แต่ต้องเวอร์ชั่นใหม่ๆ หน่อย แล้วสเปคที่ซัพพอร์ตสำหรับสองโปรแกรมนี้ ก็คงต่างไปจาก potplayer ครับ

อีกวิธีก็เอาไปเล่นกับพวกเครื่องเล่น HD (HD Box) แต่ไม่แน่ใจว่า ยี่ห้อไหน รุ่นไหน เล่นได้นะครับ ที่ได้ยินคร่าวๆ จากเวปใต้หวันว่า Dune Base ไม่รอดครับ

Dune Base เคยลองแล้วครับ ไม่รอดครับ มีแต่เสียง ภาพค้างครับ

ออฟไลน์ Joe

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2011, 01:33:04 PM »
 :clap เครื่องต้องแรงจริงครับ ไม่งั้นกลายเป็นสโลว์โมชั่นและกระตุก แต่ภาพสุดยอดครับ  O0

ออฟไลน์ สรร

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2011, 09:14:19 AM »
ดีครับ มีอะไรใหม่ๆมาบอกกันที่หน้าบอร์ด บอร์ดจะได้ไม่เงียบเหงา ส่วนเว็บที่สามารถฝากไฟล์ได้จำนวนมาก ก็เห็นที่นิยมกันมีของ filesonic ,  fileserve
ขอบคุณ  ท่าน ป๊อป มากคับ   โอ้  ว่าแต่ว่ามันจะชัดไปไหนกันนี่   อนาคต ชัดจนเหมือนตัวจิงแน่เลย     แแบบว่าดู หนัง  ซูฉี เล่น  เหมือน  ซูฉี มานอนในห้องด้วยแน่เลยอ่ะ  อิอิ
...ป้าอูฐอยากเห็น ซูฉี ทุกซอก ทุกมุมเลยอะป่าวครับ... :secret

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2011, 11:42:08 AM »
ทาง JVC ส่งแผ่น 4K ,มาให้ฉายโชว์กับเครื่อง  projecor  JVC rs65  ท่านที่สนใจแวะมาชมได้ที่ Clef Audio  Amarin ชั้น-3/20

ออฟไลน์ ยศ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2011, 01:06:16 PM »
ทาง JVC ส่งแผ่น 4K ,มาให้ฉายโชว์กับเครื่อง  projecor  JVC rs65  ท่านที่สนใจแวะมาชมได้ที่ Clef Audio  Amarin ชั้น-3/20
ไปเยี่ยมชมมาแระครับเมื่อวาน ภาพสูดดยอดดเลยครับพี่กัม

ออฟไลน์ KTK

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2011, 10:45:08 PM »
ขนาดตอนนี้ดู 2k ยัง เหมือนเข้าไปนั่งใกล้การถ่ายทำพอสมควร ถ้า 4k สงสัย เหมือนยืนดูเค้าถ่ายทำแน่เลย  c)

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2011, 09:43:48 AM »
ใช่ท่านเหมือนมันอยู่หน้าเรา คล้ายเรามองออกไปจากหน้าต่างบ้านเราเลยที่เดียวครับ   :o 

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 12 ตุลาคม, 2012, 09:07:24 AM »
Animation แบบ 4K ตัวใหม่ จริงๆ แล้วไม่ใหม่ แต่เมื่อก่อนมีแต่แบบ 1080p ตัว 4K เพิ่งปล่อยให้โหลดเมื่อประมาณกลางปีที่แล้ว ผมก็ไม่รู้ พอดีเพื่อนบอกมาเมื่อคืนก็เลยโหลดมาดู ตอนแรกหาลิ๊งค์ไม่ได้ ก็หาโหลดตามเวปบิทนอก ไฟล์ขนาดประมาณ 5.1 GB ความยาวเกือบ 15 นาที ความละเอียด 4096x1744 pixels 44 Mbps 24fps เป็น Animation ที่ทำโดยสตูดิโอของรัสเซีย (ผมเข้าใจว่างั้นนะครับ)

แต่ลิ๊งค์ที่ให้โหลดในเวปของเค้าเอง (เพิ่งเจอเมื่อกี้นี้เองครับ อิอิ) ขนาดไฟล์แค่ 4.2GB ไม่รู้ว่าต่างกันยังไง ถ้าอยากรู้ไปโหลดกันเลยครับที่ http://download.blender.org/durian/movies/ (ใช้คอมพ์เล่นนะจ๊ะ)

คิดว่าทั้งคู่คงเป็นแค่เพียง Trailer เท่านั้น เห็นในเวปพูดๆ กันว่า ตัวเต็มขนาดใหญ่ึถึง 650GB กันเลยเชียว

รูปตัวอย่างครับ (ต้นฉบับขนาด 29MB ลดลงมาเหลือ 15% ของต้นฉบับครับ)

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
    • .
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 12 ตุลาคม, 2012, 09:25:07 AM »
ขนาดไฟล์ 650 gb. นี่   hdd 2 tb. ใส่หนังได้ 3 เรื่องเอง ...แม่เจ้า
แล้ว 8k ที่มันกำลังจะตามอีกหล่ะ  สงสัย วันหน้า hdd.2 tb. 1 ลูก ต่อหนัง 1 เรื่อง
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ archy

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 12 ตุลาคม, 2012, 10:00:58 AM »
น่าทึ่งแฮะ
แต่อยากรู้จัง ว่าตอนที่มีข่าว 1080p ออกมาใหม่ๆ
แผ่นหนังก็ยังไม่ออก จนมันเริ่มออก blu ray ขายนี่นานมั้ย
4k ผมว่าอย่างน้อยๆ ก็ 5-6 ปีละมั้ง กว่าจะออกแผ่น
แล้วกว่าราคาจะเป็นปกติ(ทีวีก็ด้วย 555) คงสัก 10 ปี

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 12 ตุลาคม, 2012, 12:06:13 PM »
เมื่อกี้ลองเปิดดูแล้วครับ ผมว่า ภาพโดยรวมยังสู้ไฟล์อาหารด้านบนสุดไม่ได้ บางฉากรายละเอียดดีมาก บางฉากก็ดูเป็นปื้นๆ ไปหน่อย

หนังก็เหมือนเป็นหนังสั้น (คล้ายๆ การ์ตูนสั้นของ Pixar) ผมเลยไม่แน่ใจว่า ตัว 650GB มันมีอะไรดีกว่า