ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำการเดินสายไฟรั่ว กระดิ่ง  (อ่าน 4350 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zaakareen

• Freshy
ช่วยแนะนำการเดินสายไฟรั่ว กระดิ่ง
« เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2011, 02:16:28 PM »
ช่วยตรวจด้วย นำท่วมบ้านไฟหัวเสา กระดิ่งช็ดต เบรกเกอร์ตัด ผมเลยรีบรื้อตอนที่ดินยังชื้นๆ อยู่ แต่ไม่ได้ไล่สายไว้ ตอนนี้เลยงง ผมวัดสายแล้ว เป็นแบบนี้

.     .     .     .              .    .     .    .        .   .
   1    2    3    4             5   6   7    8       9  10

เส้นที่ 1-2 Neutral
เส้นที่ 3 S/W ไฟหัวเสารั้ว
เส้นที่ 4 Line
เส้นที่ 5-6 7-8 เข้าหลอดไฟหัวเสา 2 หลอดอนุกรม
เส้นที่ 9-10 S/W กระดิ่ง

ผมใช้กึ๋นที่มีอยู่ลงไล่สายบนกระกาษไว้แล้ว แต่ยังไม่แน่ใจ ขอรบกวนสมาชิกช่วยแนะนำ