ผู้เขียน หัวข้อ: AV Receiver กับ ลำโพง ต้องเข้ากัน จริงหรือไม่จริงยังไง ช่วยอธิบายได้มั๊ยครับ  (อ่าน 6888 ครั้ง)

ออฟไลน์ t8club

AV Receiver กับ ลำโพง ต้องเข้ากัน จริงหรือไม่จริงยังไง ช่วยอธิบายได้มั๊ยครับ

พอดีมือใหม่มากนะครับ จะเริ่มเล่น แต่ยัง งงๆ  :D

เห็นคนขาบเชียร์จังเลยครับ ว่าให้ซื้อเป็นชุด Receiver+ลำโพง

เช่น Onkyo + Polk Audio

Denon + JBL

อะไรประมาณนี้นะครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
ตาม spec. ของลำโพงจำเป็นต้องให้ match กับ avr อันนี้จำเป็นครับ แต่การจับคู่ระหว่าง AVR กับ ลำโพง ที่ต่างยี่ห้อกันไป ก็จะให้เสียงที่ต่างกันไปด้วย ตรงนี้ต้องดูความชอบของผู้ใช้เป็นหลักครับ ว่า จะไปชอบที่การจับคู่ระหว่างยี่ห้ออะไร ดังนั้นจึงต้องไปฟังให้หลากหลายก่อนที่จะตัดสินใจซื้อครับ

ออฟไลน์ Monmon

คำว่าเข้ากัน แปลได้หลายความหมายหนะครับ เอาตามที่ผมเข้าใจว่าถามยังงี้ละกัน

คำถามน่าจะเป็นว่า ความเข้ากันเรื่องเสียง
ก็จำเป็นครับ เพราะหากเรานำเอาบุคลิคของ avr + ลำโพงไปทางเดียวกัน
บางที เสียงมันจะเด่นเกินไป ให้ avr + ลำโพง มันชดเชยกันบ้างเป็นคู่กันจะให้เสียงที่ดีกว่า

ยกตัวอย่าง หากใช้ harman เสียงจะหนัก พลังเยอะ หากเอาลำโพงเสียงออกไปทางหนัก หนา ก็จะเน้นไปเพลงร็อค โดยจะฟังแจสไม่เพราะ เพราะมันไม่หนัก (งงไหมเนี่ย  :D)
หรือหากใช้ onkyo (ผมว่าเสียงบางนะ อาจจะรุ่นเล็ก) แล้วเอาลำโพงเสียงบางเกินไป ก็จะเหมือนเบสไม่มี อะไรแบบนี้หนะครับ
avr ยี่ห้อเดียวกัน แต่ต่างรุ่น หรือลำโพงยี่ห้อเดียวกัน ต่าง series ก็ให้เสียงที่ต่างกันแล้วครับ  ของพวกนี้ ต้องลองเยอะๆ นะครับ   Y]

ยังมีอีกมากมายเช่น สายลำโพง อุปกรณ์ เครื่องเล่น ต่างๆ สายไฟ  เยอะแยะมากมายครับ ต้องค่อยๆ ศึกษา ค่อยๆ เล่นไปหนะครับ
ไม่มีใครจบได้ในชุดเดียวแน่ๆ นอกจากไปจัดพวกชุด home ไปเลย ง่ายๆ 5.1 แต่ได้ตามราคาครับ เดี๋ยวนี้ถูกมากๆ หมื่นต้น ได้ 3D แล้ว
แต่หากมาเทียบเสียง เทียบกันไม่ได้แน่ๆ ครับ

ออฟไลน์ nuummie

Onkyo + Polk Audio = CMG

Denon + JBL = MAHAJAK

เสียงเข้ากันหรือเปล่าไม่แน่ใจ  แต่เงินเข้ากระเป๋าตัวแทนเดียวกันแน่ๆครับ....ขำๆนะครับ

ให้ดีลองไปร้านปิยะนัสที่มีหลายยี่ห้อให้ลอง  ดูว่าเราชอบแบบไหน  แต่ซื้อเป็นโปรโมชั่นเซ็ทตามที่ตัวแทนจัดจะได้ราคาดีกว่าแยกซื้อต่างตัวแทนที่ไม่มีโปรโมชั่นร่วมครับ

:D :D :D

ออฟไลน์ WITS

ถ้าห้องไม่ใหญ่ เล่นวางหิ้ง ลำโพง ความไวสูง สัก 89หรือ90-92 ดีบีอัฟ ไว้ก่อน
เน้นซับดีดี(สัก 3หมื่นอัฟ) จะเสริมเสียงทุกด้านได้อย่างดีเลยครับ  เรื่องเเนวเสียง
ต้องดูว่าตัวท่านเอง ชอบดูหนัง กบฟังเพลง เป็นสัดส่วนเท่าไหร่
การเลือกแนวเสียงลำโพง กับเเอมป์ ก็เลือกง่ายขึ้นครับ หูตัวเอง
ฟังแล้วชอบ ก็จบ บางคนชอบนุ่มนวล เพื่อเวลาฟังเพลง บางคนชอบคมชัด ดูหนังมันๆ
คือ ต้องทราบแนวเสียงที่ต้องการ (ของท่าน) ก่อนครับ แล้วไปฟังตามร้าน
ที่ พี่ๆ หลายๆ ท่านบอกไว้ครับ

ขอบคุณมาเลยครับ พอตามทันอยู่ครับกับคำอธิบาย  ;D แล้วเราจะเลือกแนวเสียง avr กับลำโพงยังไงครับ

มี เวบแนะนำ หรือ ที่ลองฟังเสียงได้ที่ไหนบ้าง ไปฟังตามห้างก็จะให้ซื้อพวก จัดเซ็ตอย่างเดียวเลย  :nonono

ตอนนี้ผมมีลำโพง 5.1 ของ sansui(ถอดมาจากชุดโฮมสมัยก่อนจะมีHDMI) อยู่นะครับ คิดว่าจะลองซื้อ avr มาใช้ดู ถ้าโดนใจก็กะจะเปลี่ยนลำโพง

หรือเอาลำโพงเราไป ลองฟังที่ร้านได้มั๊ยครับ มัยจะเวอร์ไปมั๊ยครับ  2f

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
หรือเอาลำโพงเราไป ลองฟังที่ร้านได้มั๊ยครับ มัยจะเวอร์ไปมั๊ยครับ  2f

ไม่เวอร์หรอกครับ ถ้าไม่ลำบากเรา สมัยก่อนพี่ชายผมเค๊าจะซื้อ int. amp. เค๊ายังแบกลำโพงไปเลยครับ

ถ้าเราอยากรู้แนวเสียงก็ต้องไปขอฟังตามร้านต่างๆน่ะครับ พกแผ่นแนวที่เราชอบไปด้วย เวลาฟังจะได้รู้ว่า มันได้เสียงออกมาตรงใจเราหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ akiras

อย่าลืมเรื่องระบบสายที่เราใช้อยู่นะครับถ้าไม่ลำบากพกไปด้วย

ผมว่าเห็นความแตกต่างพอสมควรเลยครับ

ออฟไลน์ Monmon

ขอบคุณมาเลยครับ พอตามทันอยู่ครับกับคำอธิบาย  ;D แล้วเราจะเลือกแนวเสียง avr กับลำโพงยังไงครับ

มี เวบแนะนำ หรือ ที่ลองฟังเสียงได้ที่ไหนบ้าง ไปฟังตามห้างก็จะให้ซื้อพวก จัดเซ็ตอย่างเดียวเลย  :nonono

ตอนนี้ผมมีลำโพง 5.1 ของ sansui(ถอดมาจากชุดโฮมสมัยก่อนจะมีHDMI) อยู่นะครับ คิดว่าจะลองซื้อ avr มาใช้ดู ถ้าโดนใจก็กะจะเปลี่ยนลำโพง

ผมว่า ลำโพงชุดโฮม มันไม่เหมาะกับ avr หรอกนะครับ (ความเห็นผมนะ) เสียงมันจะไม่สามารถสื่อออกมาได้อย่างที่ควรจะเป็นหนะครับ
เดี๋ยวนี้ ลำโพงเริ่มต้น คู่นึงไม่แพงครับ เริ่มคู่หน้าก่อน ก็ยังดีนะ แล้วเอาลำโพงโฮม เป็น center กับ surround ไปก่อน ผมก็เริ่มแบบนี้แหละครับ
อย่างผม เริ่มต้น wharfedale ผมว่าไม่แพง ตอนนี้ hifi ยังลดอยู่ เห็น diamond 9.1 หรือ 9.2 เริ่มที่ 5-6000 บาทเอง
หรือ mordaunt short carnival ผมเคยเห็น mrz มาลดเหลือ 4000 ประมาณนี้

ส่วน avr กับลำโพง หาอ่านใน web ก่อนครับ ให้รู้แนวในระดับนึง แล้วไปลองฟัง เราจะได้รู้ถึงสิ่งที่เราจะไปฟังก่อน เหมือนทำการบ้านไปก่อน จะได้เข้าใจมากขึ้นครับ

อ่านเยอะๆ ครับ อ่านเยอะๆ  web นี้ก็ได้ มีคนเล่น home เยอะแยะ ดูห้อง HT room ก็ได้ครับ หรืออ่านตาม web เพื่อนบ้านก็เยอะแยะครับ
ผมอ่านที่ thaidvd เยอะมาก ก็เรียนรู้จากหลายๆ ที่ ไปลองหลายๆ ที่  ก็ค่อยๆ สะสมครับ อีกหน่อย เราก็จะค่อยๆ ฟังเป็น ฟังออก

แล้วเราก็จะเริ่มเสียเงินเยอะครับ 5555   ;D

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
คำว่าเครื่องเสียงไม่เข้ากันนั้นแทบไม่มี

มีแต่ไม่เข้ากับตัวเรามากกว่า

และที่สำคัญยิ่งรู้มากเครื่องเสียงยิ่งไม่เข้ากันครับ

เอาที่เราชอบเอาให้ดีที่สุดเท่าที่ตังเราจะจ่ายได้มากที่สุดครับ

AV Reciever YAMAHA เล่นกับลำโพง YAMAHA คิดว่าเข้ากันไหมครับ ถ้ามีใครบอกว่าไม่เข้า แล้วทำไม่ยังเห็นคนซื้อไปใช้อยู่

นี่แหละครับคำว่าเข้ากันกับตัวเรา ตัวผมเองฟังลำโพง YAM ยังไงมันก็ไม่เข้ากัน เสียงโครตแสบหู แต่คนที่ซื้อไปเล่นไม่เคยบ่นว่าไม่เข้ากันเลย

การจับคู่ของลำโพงและเครื่องในแต่ละบริษัทนั้นส่วนใหญ่จะอิงกับสินค้าที่ตัวเองขาย ฉนั้นไม่จำเป็นต้องเป็นไปตามที่เขาจัดครับ

จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

อ่านแล้วเหมือนว่าต้องเสียเงินเยอะเลย  ;D

ขอบคุณอีกมีครับ จริงๆกะว่าจะค่อยซื้อเติมไปจนครบ  ;D กลัวงบบานนะครับ เลยตั้งใจจะซื้อทีละอย่าง

จะลองเข้าไปดูใน thaidvd นะครับ  :) แล้งชุดลำโพงมันมีราคาแบบนั้นด้วยหรอครับ

เคยไปดูมีแต่แพงๆ  :D แต่ถ้า 5-6000 ก็น่าสนครับ ยังไงต้องไปลองหาฟังก่อน  :)