ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องโฮมเธียเตอร์โดนนำ้ท่วมเต็มฯต้องการคนออกแบบขอคำแนะนำจากสมาชิกด้วยครับ  (อ่าน 2742 ครั้ง)

ออฟไลน์ ekvin

:cry2ผมก็เป็นอีกคนที่โดนภัยจากน้องนำ้ ผมอยู่แถวสมาคมชาวปักษ์ใต้ถนนกาณจนาภิเษกนำ้ท่วมสูงสุดเกือบ1.30เมตร นำ้เขาห้องโฮมเธียเตอร์ที่อยู่ชั้นใต้ดินเต็มฯ
ตอนนี้นำ้เริ่มลงแล้วและกำลังสูบนำ้ออกคิดว่าไม่น่าเกินกลางเดือนทุกอย่างคงเข้าที่ โชคยังดีที่ขนเครื่องและลำโพงไปไว้ที่สูงเลยไม่ต้องเปลี่ยนsystem
ไหนฯก็ต้องซ้อมแซมเลยคิดว่าจะเริ่มตั้งแต่ออกแบบระบบเสียงใหม่และห้องทั้งหมด จึ่งอยากรบก่วนสมาชิกช่วยแนะนำผู้ออกแบบด้วยครับ

ออฟไลน์ enjoycom

ผมเห็นในนิตยสารเครื่องเสียง มีหลายที่เลยครับที่รับทำ แต่ไม่ทราบราคาเป็นยังไงครับ
ลองติดต่อสอบถามไปดูครับ มีให้เลือกใช้บริการหลายที่เลยครับ

ออฟไลน์ PCT

ผมว่าพี่เริ่มจากหาห้องใหม่ให้อยู่ชั้นสองเลยดีกว่าครับ เอาไว้ห้องเดิมผมเสียว ๆ ว่าปีหน้าจะโดนอีกหรือปล่าว
(ขนาดปี 2011 ยังขนาดนี้ ปีหน้า 2012 ตามหนังนี่ถึงขั้นโลกแตกเลยนะครับ ย้ายขึ้นบนก่อนดีกว่า)

ส่วนทำห้องนี่ลองเข้าไปดูในห้องโฮมเป็นแนวทางก่อนก็ได้ครับ มีห้อง หมอ Nop ห้องพี่ Dan116 ห้องพี่ใหญ่ Champ143
กำลังทำอยู่ รอให้รุ่นใหญ่พิสูจน์ก่อน แล้วค่อยทำตาม ปลอดภัยที่สุดครับ

ขอบคุณครับสำหรับทุกคำแนะนำ c)

ออฟไลน์ Nocturne

มี Interior ที่ทำห้องผมอยากแนะนำ แต่ตอนนี้เขาติดงานต่างจังหวัดอยู่ถึงต้นเดือนหน้าเลยครับ (ไม่รู้ว่าจะรอไหวรึเปล่า)

จริงๆ อยู่ใกล้ผมนิดเดียว ถ้าอยากจะให้ช่วยดูให้ในเบื้องต้น ก็ยินดีนะครับ หลายๆ ตาช่วยกันดูเผื่อจะแนะอะไรได้บ้าง 084-715-9876 Nick (ไม่มีค่าบริการ หรือค่าใช้จ่ายอะไรนะครับ เห็นว่าบ้านใกล้เรือนเคียง ประสบภัยมาเหมือนกันครับ)

^_^

ขอบคุณมากครับคุณ Noctume เดียวผมจะโทรไปปรึกษาครับ

ออฟไลน์ patat

ขอบคุณสำหรับเบอร์โทรศัพท์เหมือนกันครับ  ต้องทำห้องใหม่เหมือนกัน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ merrexkable

สิ่งสำคัญที่อยากให้ทำไว้เลยคือ สับ breaker และถอดปลั๊กผนังออกมาทั้งหมด เพื่อให้ความชื้นใน box และ ท่อระบายออกมานะครับ
จากนั้นให้ ใช้ spray contact cleaner มาฉีดในหน้า contact ปลั๊กผนังให้ oxide ออกให้หมดนะครับแล้วจึงใส่กลับเข้าไป

ส่วนสายลำโพง surround ด้านที่แช่น้ำ ถ้าเป็นไปได้ให้ตัดเข้ามาประมาณ 5 ซม. แล้วปลอกสายใหม่นะครับ เพราะ  oxide ที่ไปแทรกอยู่ใน strain ของสายทองแดงนี่ล่ะ ตัวดีนักเลยครับ :nono :nono

:) :)

EXPERIENCE  THE  DIFFERENCE
 "Better price for Better sound"

ออฟไลน์ นายสาม

ทราบข่าวน้ำท่วมแล้วใจหาย

ตอนนี้กำลังทำความสะอาดห้องที่โดนนำ้ท่วม ขนาดสับคัดเอาท์แล้วยังมีปัญหาเรื่องไฟขอให้ทุกคนที่มีปัญหาอย่างผมให้ความสำคัญกับเรื่องไฟมากๆเป็นไปได้สายไฟที่แช้นำ้นานให้เปลี่ยนดีกว่า
โอกาสที่ไฟจะลัดวงจรสูงมาก

ออฟไลน์ Nocturne

@ (คุณ)ekvin เหมือนเราจะนัดหมายกันวันนี้ช่วงก่อนเที่ยง แต่ผมไม่สามารถโทรเข้าไปที่เบอร์มือถือของคุณได้เลยนะครับ ลองโทรไปตั้งแต่ช่วง 10:30 จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่สามารถติดต่อได้(อาการเหมือนไม่เปิดเครื่องครับ) แล้วไม่ได้ถามเส้นทาง สถานที่ไว้ก่อนด้วย เลยไม่สามารถเดินทางเข้าไปหาได้ครับ (สงสัยคงต้องโทรนัดหมายเวลาใหม่อีกครั้งแล้วล่ะครับ)

ขออภัยในความไม่สะดวกมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

:(