ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่น Blueray เสียได้ไหมครับ  (อ่าน 2246 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuummie

แผ่น Blueray เสียได้ไหมครับ
« เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2011, 12:50:12 AM »
แผ่น David Foster Hitman 1 อยู่ดีๆอ่านไม่ได้ทั้งใน Dune Max กับ OPPO 93 เพื่อนๆเคยเจอแผ่นเสียไหมครับ ลองเล่นแผ่นอื่นใน 2 เครื่องนี้ก็ปกติดี

down firmware ก็ไม่หายครับ  :cry2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม, 2011, 12:58:10 AM โดย nuummie »

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
  • Total likes: 0
Re: แผ่น Blueray เสียได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2011, 03:07:41 AM »
แผ่น David Foster Hitman 1 อยู่ดีๆอ่านไม่ได้ทั้งใน Dune Max กับ OPPO 93 เพื่อนๆเคยเจอแผ่นเสียไหมครับ ลองเล่นแผ่นอื่นใน 2 เครื่องนี้ก็ปกติดี

down firmware ก็ไม่หายครับ  :cry2
ดูบ่อยใช่ไหมครับถ้าใช่ ผมก็มีอาการแบบนี้เหมือนกัน แผ่น DVE BD ปีนี้เสียไปสองแผ่นครับ(ใช้ปรับเสียงทุกวัน) ยังงงๆอยู่ว่ามันเสียได้ด้วยเหรอเนี่ย
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

b3344

• บุคคลทั่วไป
Re: แผ่น Blueray เสียได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2011, 05:52:31 AM »
ผมเจอว่าแผ่น zone A สั่มาเมื่อสี่ห้าปีก่อน เก็บไว้ในห้องอาจจะร้อนหน่อย ผลคือเสียทั้ง lot เลย แผ่นดูปกติ แต่ไม่อ่านสักแผ่น ประมาณ​30 กว่าแผ่นครับ 

ออฟไลน์ WITS

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2011, 07:58:42 AM »
เคยเจอแผ่น ดีวีดีคอนเสรืท เลดีไออาน่า แผ่นใหม่เอี่ยมแกะกล่องไม่ยอมอ่าน  ทำไงก็ไม่อ่าน เลยไปล้างน้ำกับ ซันไลท์ ซะเลย โมโห   >:(กลับมาเปิดใหม่ มันอ่าน c)
พอวันหลัง ก็ไม่อ่านอีก  เอาไปล้างใหม่ มันก็อ่านบ้าง ไมอ่านบ้าง :D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2011, 09:54:12 AM »

down firmware ก็ไม่หายครับ  :cry2
ดูบ่อยใช่ไหมครับถ้าใช่ ผมก็มีอาการแบบนี้เหมือนกัน แผ่น DVE BD ปีนี้เสียไปสองแผ่นครับ(ใช้ปรับเสียงทุกวัน) ยังงงๆอยู่ว่ามันเสียได้ด้วยเหรอเนี่ย

ขอบคุณครับคุณเล็ก  แผ่นนี้ผมเปิดบ่อยครับ สงสัยต้องไปซื้อใหม่

:D :D :D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2011, 09:55:55 AM »
ผมเจอว่าแผ่น zone A สั่มาเมื่อสี่ห้าปีก่อน เก็บไว้ในห้องอาจจะร้อนหน่อย ผลคือเสียทั้ง lot เลย แผ่นดูปกติ แต่ไม่อ่านสักแผ่น ประมาณ​30 กว่าแผ่นครับ 

เซ็งแทนเลยครับ :cry2 :cry2

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2011, 09:58:45 AM »
เคยเจอแผ่น ดีวีดีคอนเสรืท เลดีไออาน่า แผ่นใหม่เอี่ยมแกะกล่องไม่ยอมอ่าน  ทำไงก็ไม่อ่าน เลยไปล้างน้ำกับ ซันไลท์ ซะเลย โมโห   >:(กลับมาเปิดใหม่ มันอ่าน c)
พอวันหลัง ก็ไม่อ่านอีก  เอาไปล้างใหม่ มันก็อ่านบ้าง ไมอ่านบ้าง :D

ผมมีลองเอาไปล้างกับ demagnetize เหมือนกันครับ ไม่เวิรค์ 

เดี๋ยวฮาๆลองเอาไปเข้าตู้แข็งดู  :cold :cold :cold

:D :D :D

ออฟไลน์ Supot B

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2011, 04:22:09 PM »

ของผมก็เสียครับ แผ่นแท้ด้วย เล่นได้สัก1ชม หลังจากนั้นมันก็ไม่อ่าน  >:(
- Luxkit A3000 Mono Block
-CD Sony CDP-R3
-Turntable Pioneer PL 50Lii
-ลำโพง Altec A7

ออฟไลน์ wonderway

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2011, 11:03:40 PM »
ความรู้ จดหน่อยนะครับ จะได้ไม่ต้องไปโทษ เครื่ิอง5555 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ยศ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 มกราคม, 2012, 10:56:25 AM »
แล้วเก็บไว้โดยยังไม่ได้เปิดดูมันจะเสียได้ไหมครับ ผมทีแผ่นbdเป็นร้อยๆแผ่นที่ซื้อมาแต่ไม่ได้เปิดเล่นเลยครับ

ออฟไลน์ LaVio

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 มกราคม, 2012, 04:33:50 PM »
เป็นความรู้เลยว่าเจ้าบลูเรย์ก็เสียได้     :P

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 มกราคม, 2012, 08:16:57 PM »
แผ่นที่บันทึกแบบ digital ผมว่า มีโอกาสเสียได้ทั้งนั้นครับ (แต่ส่วนใหญ่จะเจอแต่แผ่นหนังนะ CD เพลงยังไม่เคยเจอ) ไม่รู้เป็นเพราะว่าปัจจุบันใช้วัสดุที่ไม่ค่อยได้คุณภาพหรือป่าวนะครับ มันเลยไม่ค่อยทนทานต่อสภาวะต่างๆ...