ผู้เขียน หัวข้อ: หนังที่น่าดู Ironclad => Action  (อ่าน 1905 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lufee

หนังที่น่าดู Ironclad => Action
« เมื่อ: 06 มกราคม, 2012, 04:04:43 PM »
   กลับมาอีกครั้งครับหลังจากที่ห่างหายไปนาน เนื่องจากต้องประสบกับปัญหาภัยน้ำท่วมกับคนส่วนใหญ่เหมือนกันครับ ยังไงก็ต้องขอกล่าวเริ่มต้นปีมังกรด้วยการอราธนาสิ่งสักดิ์สิทธิ์ให้ คนที่เข้ามาอ่านข้อความของผมก็แล้วกันนะครับว่าสวัดสดีปีใหม่ 2555 ขอให้อำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย และพระสยามเทวาธิราช ตลอดจนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ท่านๆนับถือ นั้นช่วยอวยพรอวยชัยให้ทุกท่านนั้นประสพแต่ความสุขความเจริญด้วยกันทุกท่านนะครับ เอาหล่ะครับหลังจากได้รับความสุขความเจริญกันไปแล้วเรามาเริ่มในหัวข้อสิ่งที่อยากให้ท่านๆสนใจกันดีกว่าครับ หนังเรื่องนี้นั้นเริ่มฉายเมื่อ Apr' 2011 โดยทั่วไปแล้วผมว่าหนังเรื่องนี้นั้นไม่ได้รับการโปรโมทจากทางค่ายหนังในไทยนัก เลยทำให้หนังเรื่องนี้ไม่ได้ขึ้นชื่อฮือฮาในไทยเท่าไหร่นัก แต่เมื่อผมได้ชมหนังตัวอย่างแบบผ่านก็เกิดรู้สึกสนใจในหนังเรื่องนี้มากขึ้นเลยทีเดียว เลยต้องขวนขวายไปหามาชมกันสักนิดหนึ่งครับ แต่แล้วก็ไม่ได้ทำให้เสียแรงในการออกแรงรับชมเลยครับ โดยตัวของหนังเรื่องนี้แล้วนั้นเป็นหนังที่ย้อนยุคกลับไปในสมัยของอัศวินในประเทศอังกฤษ ที่เป็นยุคที่คนนั้นยังค่อนข้างจะป่าเถื่อนเอะอะอะไรก็ฆ่าแกงกันอย่างเดียว แต่ก็นับว่าเป็นเสน่ห์อีกอย่างเหมื่อนกันกับหนังแนว Action เนื้อเรื่องของหนังเรื่องนี้อ้างอิงมาจากประวัติศาสตร์จริงในสมัยของ King John ผู้ขึ้นชื่อว่าเป็นกษัตริย์อีกพระองค์ที่หยาบช้าในประวัติศาสตร์ของราชวงศ์อังกฤษเลยทีเดียว หนังเรื่องนี้ได้ผู้กำกับอย่าง Jonathan English มาแสดงฝีมือการกำกับจากประวัติที่ผ่านๆมานั้น หนังที่เค้าได้แสดงฝีมือการกำกับมาก็ไม่ได้โดดเด่นเป็นที่คนรู้จักเลยสักทีเดียว แต่กับหนังเรื่องนี้นั้นแตกต่างกัน ผมว่าเนื้อเรื่องของหนังนั้นค่อนข้างที่จะเข้มข้นอาจเป็นเพราะว่าอ้างอิงมาจากประวัติศาสตร์ก็เป็นได้ แต่การดำเนินเนื้อเรื่องของแต่ละฉากนั้นผมว่าไม่ธรรมดา เพราะว่าไม่มีฉากไหนที่ทำให้รู้สึกว่าต้องเบื่อหน่ายเลยแต่กลับปลุกเร้าอารมณ์คนดูด้วยการชิงไหวชิงพริบของตัวละครเพื่อให้ได้ชัยชนะในสงครามครั้งนี้ (ไม่ล้ำลึกเท่ากับการสงครามตะวันออก อย่างพี่จีนหรอกนะครับ) รวมถึงการถ่ายทอดอารมณ์ของความรักชาติในมุมมองของกบฏที่ต้อนต้านพระราชา และมุมมองของพระราชาที่ต้องลุกขึ้นทำตัวโหดร้าย จึงทำให้หนังเรื่องนี้มีอัธรสทำให้น่าติดตามในทุกๆช่วงของการดำเนิน และที่สำคัญจุดเด่นของหนังเรื่องนี้ต้องขอบอกว่าอยู่ที่ฉากรบห่ำหั่นกันของสองฝ่าย ไม่ว่าจะเป็นพระราชาและฝ่ายกบฎต้องขอบอกเลยครับว่านองเลือดแบบสุดๆ ทำให้เราได้รู้ว่าเมื่อสมัยโบราณนั้นความป่าเถื่อนของคนนั้นยังมีอยู่มากมองว่ามนุษย์ทั่วไปที่ไม่ใช่ชนชั้นปกครองนั้นเป็นเหมือนผักเหมือนปลา ส่วนตัวละครที่มารับบทกษัตริย์สุดโฉดของอังกฤษคือ Paul Giamatti และหัวหน้าฝ่ายกบฎอย่าง Brian Cox ซึ่งทั้งสองคนนั้นต้องออกมาเฉือดเฉือนอารมณ์กัน แต่ตัวละครเอกนั้นไม่ตกอยู่ที่สองคนซะทีเดียวแต่จะมีอีกคนหนึ่งที่มีฝีไม้ลายมือไม่แพ้กันกับสองดารารุ่นเก๋าอย่าง James Purefoy ที่ด้วยน่าตาออกทางด้านสุขุมจนเกือบจะเย็นชา ทำให้เข้ากับบทบาทที่ต้องรบกันแบบเลือดพล่านเลยทีเดียว ยังไงหนังเรื่องนี้คงไม่เป็นเรื่องที่ทำให้รู้สึกเสียดายเวลาเมื่อได้รับชมอย่างแน่นอนครับ แต่ต้องขอบอกก่อนว่าหนังเรื่องนี้คงไม่เหมาะกับเด็กเล็กอย่างแน่นอนครับ เพราะว่าฉากรบนั้นต้องขอบอกว่าโหดมากครับ คงต้องร่วมชมพร้อมให้คำแนะนำอย่างพร้อมหน้าพร้อมตาด้วยนะครับ (6.5/ 10)