ผู้เขียน หัวข้อ: >>> อยากฟัง beryllium ทวีตเตอร์ ทำอย่างนี้ได้มั้ย ? <<<  (อ่าน 3343 ครั้ง)

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
Re: >>> อยากฟัง beryllium ทวีตเตอร์ ทำอย่างนี้ได้มั้ย ? <<<
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 มกราคม, 2012, 04:20:04 PM »
ผมใช้ทำ center คู่กับ Scan speak 8513 โดมเล็ก หน้าโฟม คล้ายๆกับที่อยู่ใน Proac
P17REX ใช้กับ H400 ก็ได้ครับ ดอก H400 ผมก็เคยใช้เหมือนกันแต่คู่กับ Seas Lotus PW-165
ครอสมันต้องลองฟังแล้วปรับด้วยครับ ค่าตามการคำนวณเอามาใช้ตรงๆฟังไม่ดีหรอกครับ  ;)

ออฟไลน์ Nun1962

Re: >>> อยากฟัง beryllium ทวีตเตอร์ ทำอย่างนี้ได้มั้ย ? <<<
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 มกราคม, 2012, 03:15:51 PM »
ดีเลยครับ บังเอิญคุณ 100db ดันใช้ P17REX/P อยู่ด้วย งั้นขอถามเลยล่ะกัน

เจ้าตัวนี้มันเหมาะกับทวิตเตอร์ตัวไหนดีครับ มีคนแนะนำ H400 จากค่ายเดียวกัน ไม่งั้นก็ H398

แล้วของคุณใช้อะไรอยู่ครับ ? งบผมคงได้แค่ของ มือสอง รุ่นเก่า เท่านั้นแหละครับ ของใหม่ รุ่นใหม่ เอื้อมไม่ถึง แหะๆ

ส่วนเรื่องครอสฯสำหรับ P17REX/P ก็รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ 

• **
  • Just fall in love with music....
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 มกราคม, 2012, 08:27:36 AM »
P17REX/P ผมก็ใช้ทำ center ดูหนังอยู่ครับ เสียงพูดเสียงร้องดี แต่กำลังจะเปลี่ยนแล้ว เพราะมันใหญ่เกิน
ช่วงก่อนสมัยฮิตทำ watt/puppy clone กันมีคนสั่งเข้ามาเยอะผมก็พ่วงเค้าไปคู่นึงเหมือนกัน แต่เดี๋ยวนี้เริ่มหายากแล้ว

ถ้าอยากฟังโดมโลหะผมว่าไม่จำเป็นต้องเล่น Be ครับ
Be เสียงดีกว่าก็จริงแต่ราคามันคู่เดียวได้ลำโพงทั้งตู้เลย และที่สำคัญ เสียงมันชัดแต่ไม่จัดนะครับ ออกหนาๆด้วยซ้ำ

โดมโลหะตัวรองๆลงมาอย่าง Scan 9800, Seas excel โดมโลหะ หรือ Focal TD120(ถ้ายังหาสภาพดีๆได้) หรือแม้กระทั่ง Seas H1283 ที่ราคาเบากว่ามากก็เสียงใช้ได้เลยครับ มีตะแกรงกันจิ้มด้วย ถ้า Vifa แนะนำเป็น NE รุ่นใหม่ D25/AG รุ่นเก่าผมกว่าแข็งไปหน่อย แต่เห็นบอกว่าชอบจัดๆอาจจะลงตัวก็ได้  ;D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 มกราคม, 2012, 06:35:31 PM »
ยิ่งฟังคุณ 100db แล้วยิ่งน้ำลายหกครับ สงสัยมีเสียตังค์แหงเลยเรา  2f

ตอนนี้ผมใช้ลำโฑงเก่าๆ denon sc-c3 อยู่ครับ แต่ได้เปลี่ยนวูฟเฟอร์แล้วเป็น SEAS H602 P17REX/P

แต่ทวิตเตอร์ยังใช้ของเดิมอยู่ คิดว่าน่าจะเป็นโดมอลูมิเนียมธรรมดาๆแต่สภาพยับหมดแล้วครับ ทะลุมีรูด้วย เพราะเจ้าเด็กมันซน  ((

ครอสฯก็เดิมไม่ได้โม เป็นแบบกระจอกๆน่ะครับ แค่ออเดอร์ที่ 2 ธรรมดาๆตัดที่ 4,000Hz ส่วนของวูฟเฟอร์มันต่อตรงเลย

เปลี่ยนวูฟเฟอร์แล้วเสียงดีขึ้นเยอะเลยครับ แต่ตอนนี้รุ้สึกทวิตเตอร์มันจะไม่ไหวแล้วเลยอยากหาของใหม่แทน

ก็เลยได้มามอง beryllium tweeter นี่แหละครับ  0)] ผมยิ่งชอบแนวแหลมจัดๆอยุ่ด้วย ชอบแนวเพลงดิสโก้ แดนซ์ สตริงเก่าๆครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 มกราคม, 2012, 01:05:20 AM »
ตามคุณ JUUD เลยครับ
ผมเคยใช้ Scanspeak D3004 /6600 (ผ้า) สลับกับ /6640 (Beryllium) ที่โครงสร้างที่ดูด้วยตาเหมือนกันทุกอย่างยกเว้นกลางโดม เสปคก็คล้ายกันมากๆ
เสียงมีได้มีเสียกันครับ แน่นอนว่า รายละเอียดและความสมจริง Be กินอยุ่แล้วโดยเฉพาะพวกเครื่องทองเหลือง เครื่องเคาะโลหะนี่เหมือนมากๆ แต่เวลาฟังเพลงร้องโดมผ้าก็มีเสน่ห์ของมันครับ
ที่สำคัญ Beryllium ไม่มีชุดซ่อมเพราะขั้นตอนการผลิตไดอะแฟรมมันมีอันตรายครับ สภาพการใช้งานปกติไม่เป็นพิษ แต่ขั้นตอนการผลิต พวกฝุ่นผงมันหายใจเข้าไปแล้วมีอันตรายครับ

อยากฟัง.... ขับรถมาสระบุรีครับ  ;D
ตอนนี้มีทั้ง Focal Beryllium และ Scanspeak Beryllium อยู่ในมือครับ  :headphone

ออฟไลน์ JUUD

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มกราคม, 2012, 04:17:07 PM »
ผมว่า ทวีตเตอร์/ลำโพงแต่ละรุ่น สเปคทั้งด้านเสียงและ mechanic/physical  มันต่างกันนะ จะเอามาเสียบๆสรวมๆไม่น่าจะได้ หรือได้ก็คงไม่ดี ( ยกเว้นทวีตเตอร์บางยี่ห้อที่มีหลายรุ่นที่อาจแทนกันได้ เช่น vifa รุ่น 25mm จะมีทั้งแบบไดอะแฟมเป็นผ้าไหมและอลูซึ่งเปลี่ยนแทนกันได้)  ผมว่าหาวิธีอื่นดีกว่าครับ  อีกอย่าง ผมว่าอย่าไปเชื่อมากกับคำโฆษณาสรรพคุณวัสดุแปลกๆ  เอาแบบพื้นๆแต่แมทปัจจัยอื่นๆดีๆ เช่น ออกแบบเน็ตเวอร์คเข้ากับไดรเวอร์ ฯลฯ  ผมกว่าผลที่ออกมาอาจดีกว่าพึ่งพาวัสดุแปลกๆ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 มกราคม, 2012, 02:10:03 PM »
ไม่มีใครสนใจเลยหรอครับ งั้นถามใหม่ก็ได้

ถ้าเราเอาว้อยซ์คอยล์ไดอะแฟรม ของทวีตเตอร์รุ่นอื่นมาใส่ในทวีตเตอร์ฺอันเดิมจะได้ไหมครับ

คือ ใส่ไม่ตรงรุ่นว่างั้นเถอะ

>>> อยากฟัง beryllium ทวีตเตอร์ ทำอย่างนี้ได้มั้ย ? <<<
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มกราคม, 2012, 07:30:23 PM »
อยากลองใช้ แบริลเลียมทวีเตอร์ ที่เขาว่ากันว่าเสียงดีนักดีหนาดูบ้าง แต่เห็นราคาแล้วแทบลมจับ  :cry2

เลยคิดว่า ทำอย่างนี้ได้มั้ยครับ คือหาซื้อแค่ตัวแผ่นไดอะแฟรมวอยซ์คอยล์มาเฉยๆ เช่นของ yamaha ns-1000 หรือ scan-speak

เหมือนกับซื้ออะไหล่น่ะครับ เปลี่ยนเฉพาะวอยซ์คอยล์ทำนองนั้น

แล้วแกะไดอะแฟรมทวีตเตอร์เดิมออก(อาจจะเป็น aluminium หรืออะไรก็ว่ากันไป) แล้วใส่กับแม่เหล็กเดิมไป

ตามประสาคนจนน่ะครับ อยากทราบว่าทำได้ไหมครับ ?

แล้วอีกเรื่อง คือ ท่านใดเคยได้ยินทวิเตอร์ที่ทำจาก Boron(โบรอน) บ้่างไหมครับ ดีกว่าแบริลเลียมหรือเปล่า ?

เห็นลำโพงไฮเอนด์จากค่ายญี่ปุ่นนิยมใช้กันมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มกราคม, 2012, 07:33:04 PM โดย Nun1962 »