ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องดูหนังฟังเพลงบนคอนโด FL48..สุขุมวิท20  (อ่าน 186360 ครั้ง)

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
Re: จะทำห้องใหม่ครับ 4.2*6.8*2.7 เมตร
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 29 มกราคม, 2012, 07:19:11 AM »
ต้องใหญ่ ๆ อย่างนี้ซิครับ ถึงเรียกได้ว่าคฤหาสน์ของจริง  :headphone
อิจฉาตาร้อน. อยากได้บ้านใหญ่ๆ. แบบนี้บ้างจังเลย. อิจฉาาาาาาาา :o

ออฟไลน์ หมูอ่อนนุช

• Super Star
  • *
Re: จะทำห้องใหม่ครับ 4.2*6.8*2.7 เมตร
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 29 มกราคม, 2012, 07:21:37 AM »
555 พี่ไม่ต้องอิจฉาหรอกครับ...เพราะทำบ้านแบบนี้ก็หมดตรู๊ดดด ผมไปเลย K]
My twitter.........wo_ofm

ออฟไลน์ pop2000

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 29 มกราคม, 2012, 08:37:07 PM »
โอ้โห๋.....สุดยอดครับ ทั้งสวยทั้งใหญ่โต แถมมีการจัดซิสเต็มที่น่าตื่นตาตื่นใจมากครับ  :o :o :o

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 29 มกราคม, 2012, 08:49:23 PM »
ขอบคุณครับ....ทุ่มสุดตัวครับกับบ้านหลังนี้....ชุดเครื่องเสียงก็กะว่าจะเล่นแบบ  ม้วนเดียวจบ....หลังจากนี้จะเล่นแต่แผ่นอย่างเดียวไม่เล่นเครื่องแล้ว N]

ก็ไม่รู้ว่าจะทำได้จริงหรือเปล่า ;D

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 29 มกราคม, 2012, 09:00:02 PM »
ขอบคุณครับ....ทุ่มสุดตัวครับกับบ้านหลังนี้....ชุดเครื่องเสียงก็กะว่าจะเล่นแบบ  ม้วนเดียวจบ....หลังจากนี้จะเล่นแต่แผ่นอย่างเดียวไม่เล่นเครื่องแล้ว N]

ก็ไม่รู้ว่าจะทำได้จริงหรือเปล่า ;D
จะคอยดูครับว่า ทำได้เปล่า ผมก็ตั้งใจแบบนี้มาสองปีแล้ว ไม่เคยสำเร็จ อั๊พกระจาย  :headphone

ออฟไลน์ doxday

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 29 มกราคม, 2012, 09:11:25 PM »

จะคอยดูครับว่า ทำได้เปล่า ผมก็ตั้งใจแบบนี้มาสองปีแล้ว ไม่เคยสำเร็จ อั๊พกระจาย  :headphone

นั่นนะสิครับ ไม่เคยเห็นใครจบที่ม้วนเดียวเลยครับพี่ เห็นต่อกันหลายม้วนเป็นมินิซีรีย์ ไม่มีทีท่าจะจบเลย
โดยเฉพาะคนที่บอกว่าจบว่าพอแล้วเนี่ยะไปต่อก่อนทู๊กทีเลยครับ  ;D

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 29 มกราคม, 2012, 09:22:50 PM »
555น่าจะเป็นอย่างที่ว่า....ของเล่นพวกนี้..เล่นแล้วไม่หยุดกันง่ายๆ  จะทุเลาหน่อยก็ต้องเลิกรับเลิกอ่านหนังสือ  ไม่อัพเดท โปรดักท์ใหม่ๆ

ม่ายงั้น กระเป๋าแหก สมชื่อก๊วนจริงๆ :nono

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 29 มกราคม, 2012, 09:47:37 PM »
ต้องใหญ่ ๆ อย่างนี้ซิครับ ถึงเรียกได้ว่าคฤหาสน์ของจริง  :headphone
อิจฉาตาร้อน. อยากได้บ้านใหญ่ๆ. แบบนี้บ้างจังเลย. อิจฉาาาาาาาา :o

สวยจริงๆครับพี่ แบบบ้านนี้.. O0 :clap....อิจฉ๋าสุดๆๆๆๆ................ :o :o

ต้องใช้เนื้อที่กี่ตารางวาอ่ะครับพี่  8)

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 29 มกราคม, 2012, 09:52:12 PM »
ไม่นาน  จะไปเที่ยวบ้านพี่หมูอ่อนนุช     ผมชอบรถ  ปอดดดดดดด   พี่จังสวยมากๆๆๆๆ
พิจิต 089-771-8895

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 29 มกราคม, 2012, 09:56:01 PM »
1ไร่ พอดี  40*40 เมตรครับ...แต่ตัวบ้านคับที่ไปหน่อย  ถ้าจะให้สวยต้องไร่ครึ่ง...แต่หาที่แถว สวนหลวง ร9 ไม่ได้ครับ
ผมชอบแถบนี้  ใกล้ออฟฟิศผม  กลับมาทานข้าวกลางวันที่บ้านได้ถ้าไม่ติดงาน Y]
และคุณแม่ผมท่านชอบออกกำลังตอนเช้าที่ สวนหลวงครับ...เลยอยากให้ท่านไปมาสะดวก  เดินจากบ้านประมาณ 300เมตรก็ถึงสวนสาธารณะแล้ว :kicking
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มกราคม, 2012, 09:58:13 PM โดย หมูอ่อนนุช »

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 29 มกราคม, 2012, 10:01:08 PM »
1ไร่ พอดี  40*40 เมตรครับ...แต่ตัวบ้านคับที่ไปหน่อย  ถ้าจะให้สวยต้องไร่ครึ่ง...แต่หาที่แถว สวนหลวง ร9 ไม่ได้ครับ
ผมชอบแถบนี้  ใกล้ออฟฟิศผม  กลับมาทานข้าวกลางวันที่บ้านได้ถ้าไม่ติดงาน Y]
และคุณแม่ผมท่านชอบออกกำลังตอนเช้าที่ สวนหลวงครับ...เลยอยากให้ท่านไปมาสะดวก  เดินจากบ้านประมาณ 300เมตรก็ถึงสวนสาธารณะแล้ว :kicking

เคยไปดูที่แถวหลัง paradise park บ่อยเหมือนกันครับ...แต่ละหลังนี่ ใหญ่ๆๆๆ ทั้งนั้นเลย ..มีที่ดินว่างขายเยอะเหมือนกัน..... :headphone....แต่ไกลไปนิ๊ด

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 29 มกราคม, 2012, 11:16:22 PM »
เพิ่งทราบว่าคุณหมูชอบมาทานข้าวต้มตอนกลางวันแบบเสี่ยเอ๋กะเสี่ยหนึ่งเลย  ;D

• *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 30 มกราคม, 2012, 06:17:25 AM »
555 ผมมาทานข้าวจิงๆ...ไม่ได้ทานข้าวต้ม N]  ม่ายงั้นมีหวังหมดแรงข้าวต้ม ;D ;D ;D ;D

แต่ดูลักษณะแล้ว  คุณเอ๋กะเสี่ยหนึ่ง ฟิตปั๋งทั้งคู่  น่าจะยังไหวอยู่ O0 O0 O0

• kjit
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 30 มกราคม, 2012, 06:59:01 AM »
ทยอย  สะสมของครับ    ิอิอิ   สู้ๆๆๆๆ

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 30 มกราคม, 2012, 07:29:36 AM »
555 ผมมาทานข้าวจิงๆ...ไม่ได้ทานข้าวต้ม N]  ม่ายงั้นมีหวังหมดแรงข้าวต้ม ;D ;D ;D ;D

แต่ดูลักษณะแล้ว  คุณเอ๋กะเสี่ยหนึ่ง ฟิตปั๋งทั้งคู่  น่าจะยังไหวอยู่ O0 O0 O0

เสี่ยหนึ่งกะเสี่ยเอ๋เวลามาห้องผมตอนบ่ายๆทีไร ทั้งสองคนมีอาการหมดแรงข้าวต้มทุกทีเลย ไม่รู้ไปทานข้าวต้มกลางวันที่ไหนมา. อิอิ :headphone

• kjit
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 30 มกราคม, 2012, 08:23:56 AM »

เสี่ยหนึ่งกะเสี่ยเอ๋เวลามาห้องผมตอนบ่ายๆทีไร ทั้งสองคนมีอาการหมดแรงข้าวต้มทุกทีเลย ไม่รู้ไปทานข้าวต้มกลางวันที่ไหนมา. อิอิ :headphone

ยืนยัน   ดาการนี้ทั้งคู่ๆๆๆๆๆเลยครับ

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 30 มกราคม, 2012, 11:44:35 AM »

ยืนยัน   ดาการนี้ทั้งคู่ๆๆๆๆๆเลยครับ

;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 30 มกราคม, 2012, 12:24:12 PM »
 ;D ;D ;Dพยานบุคคลให้การมัดจำเลยแน่นหนามากเลย

• *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 31 มกราคม, 2012, 07:01:34 PM »
 งานBAV ที่จะถึงนี่มีคู่นี้มาโชว์มั้ยครับ...ใครเคลลองฟังมาแล้วบ้างครับ

• kjit
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 31 มกราคม, 2012, 07:28:30 PM »
สีแดงชอบ

ออฟไลน์ MorBoi

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 31 มกราคม, 2012, 07:51:35 PM »
Vandersteen ไม่น่ามางานครับ เพราะรู้สึกว่า Image ไม่มาครับ
ถ้าจะฟังคงต้องนัดพิเศษกะที่ Image มั้งครับ เพราะคู่ V7 นี่เขาไม่มีวางโชง์ในร้านโดยปกติครับ

ออฟไลน์ klao

• *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 31 มกราคม, 2012, 08:03:53 PM »
กระผมชอบลำโพง mbl มากกว่า มันดู อาวังก๊าร์ดดีฮะ  :D

แต่เคยได้ยินเขาว่าเซ้ทอัพยากพอสมควร ให้เสียงมันออกมาเป็น omni-directional จริง ๆ

• *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 31 มกราคม, 2012, 08:13:47 PM »
กระผมชอบลำโพง mbl มากกว่า มันดู อาวังก๊าร์ดดีฮะ  :D

แต่เคยได้ยินเขาว่าเซ้ทอัพยากพอสมควร ให้เสียงมันออกมาเป็น omni-directional จริง ๆ

เคยฟังแต่รุ่นเล็ก  กว่านี้ชอบเสียงตอนฟังเพลงคลาสสิคครับ  วงกว้างมาก....แต่ฟังแนวอืนจะรู้สึกว่าโฟกัสมันฟุ้งๆไปหน่อย
ถ้าฟังคลาสสิคมากๆน่าจะโอเค  แต่ผมฟังเพลง...จับฉ่ายประเภท...ก็เลยยังลังเล  เพียงแต่ชอบ look มันครับ อาวองการ์ดดี....

ส่วน vandersteen  ชอบแบรนด์นี้เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว....แต่พอ Avior ออกมา....โดนกว่าในแง่แนวคิด  เพราะลำโพงที่ซับ แอคทีฟผมยังตะหงิดเรื่องความสั่นสะเทือน และการกวนของภาคอิเลคโทรนิคส์ ที่อาจจะมีผลกระทบ

แต่ก็ยังอยากฟังเสียง  ดูก่อนตัดสินใจ....

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 31 มกราคม, 2012, 08:40:11 PM »
งานBAV ที่จะถึงนี่มีคู่นี้มาโชว์มั้ยครับ...ใครเคลลองฟังมาแล้วบ้างครับ

Vandersteen 7 ตัวจริงเล็กกว่าที่ผมคาดไว้เยอะเลยครับ ..งานที่ Ambassador ได้ลองฟังวันแรก.....แต่อาจจะยังไม่พร้อมเท่าไร  :headphone

ตัวนี้ งามมากๆๆ ...ราคาน่าจะมหาโหด... :cold :cold :giveup :giveup

• *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 31 มกราคม, 2012, 08:58:32 PM »
ราคาน่าจะโหดจริงอย่างว่า.  เล่นเครื่องเสียงนี่ถ้าคุยกับคนขายแล้วไม่ถูกคอ. ผมถอยก่อนเลย....กลัวโดนฟัน555
ดีที่คนขายรุ่นใหม่ๆ. หลายคนมาจากนักเล่น เข้าใจความรู้สึกของคนเล่น...เลยค่อยยังชั่วหน่อย....

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 31 มกราคม, 2012, 09:11:16 PM »

Vandersteen 7 ตัวจริงเล็กกว่าที่ผมคาดไว้เยอะเลยครับ ..งานที่ Ambassador ได้ลองฟังวันแรก.....แต่อาจจะยังไม่พร้อมเท่าไร  :headphone

ตัวนี้ งามมากๆๆ ...ราคาน่าจะมหาโหด... :cold :cold :giveup :giveup

ลำโพงค่ายนี้หน้าตายังกะเครื่องปฎิกรณ์ปรมณูอะไรซักอย่าง .. ไม่มีเหลี่ยมไหนดูคล้ายลำโพงเลย  :D
แต่เสียงดีจริง ๆ ครับ :clap

• *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 04:49:57 PM »
มางานBAV. ในที่สุดก็ตัดสินใจได้ลำโพง 1คู่ สำหรับห้องฟังใหม่.  แต่ดันเป็นคู่ที่ไม่โชว์ในงาน :)

ออฟไลน์ dr.nop

• **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 05:19:39 PM »
มางานBAV. ในที่สุดก็ตัดสินใจได้ลำโพง 1คู่ สำหรับห้องฟังใหม่.  แต่ดันเป็นคู่ที่ไม่โชว์ในงาน :)

ถ้าลำโพงที่กล่าวถึง คือ rockport. Avior ตอนนี้ต้องมาฟังที่ชลบุรี เลยครับ  O0แสดงว่า ลำโพงที่ ออกงาน ยังไม่โดน. ใจ อาจเป็นจากหลายๆ ปัจจัย ทำให้ ยังไม่ได้ประสิทธิภาพสูงสุด ส่วนใหญ่ยังไม่ burn ด้วยซ้ำไป ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 05:22:44 PM โดย dr.nop »

• *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 05:35:19 PM »
มางานBAV. ในที่สุดก็ตัดสินใจได้ลำโพง 1คู่ สำหรับห้องฟังใหม่.  แต่ดันเป็นคู่ที่ไม่โชว์ในงาน :)

ถ้าลำโพงที่กล่าวถึง คือ rockport. Avior ตอนนี้ต้องมาฟังที่ชลบุรี เลยครับ  O0แสดงว่า ลำโพงที่ ออกงาน ยังไม่โดน. ใจ อาจเป็นจากหลายๆ ปัจจัย ทำให้ ยังไม่ได้ประสิทธิภาพสูงสุด ส่วนใหญ่ยังไม่ burn ด้วยซ้ำไป ครับ

แหะ แหะ ตกลงหวยออกเป็นคู่นี้ครับ....ยังไม่ได้ฟังตัวจริงเลย  แต่จะสั่งจองไว้ก่อนครับ  ไว้กว่าของจะมาคงปลายปีโน่น...

The Nola Baby Grand Reference Series II utilizes the same technology as our flagship $278,000 Grand Reference VI. The Baby Grand Reference Series II is a two-tower system utilizing four 9-inch magnesium woofers, eight proprietary 4½-inch midrange drivers with Alnico magnets and eight custom Raven 4-inch true ribbon tweeters with heavy neodymium magnets. The drivers are configured in a unique mirror-imaged, open baffle short line source array that maintains focus while providing life-sized images. Enclosure coloration in the critical mid- and high- frequency range is nonexistent -- something that cannot be achieved with any kind of box loudspeaker. The result is an effortless "live" sound instead of the typical mechanical sound of other loudspeakers.
The 3½ way UnisonTM Xtreme Crossover System is now implemented on three separate crossover boards integrated into the loudspeaker itself. This implementation was possible due to the recent development of the new UnisonTM crossover topology that provides superior performance.

The UnisonTM Xtreme Crossover System utilizes the same state of the art Silver / Gold / Oil passive components as are employed in our Grand Reference VI. The Baby Grand Reference Series II is now single wired, which provides optimum performance. Connection is through a single pair of pure copper binding posts.

The loudspeaker includes the twin platform ball bearing isolation base with premium spikes to provide isolation from floor transmitted vibrations for the crossover boards as well as the loudspeakers.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์, 2012, 09:11:55 AM โดย หมูอ่อนนุช »

• *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 05:39:59 PM »
ในงานที่ผมฟังแล้วถูกหูสุด....เป็นคู่นี้ครับ O0

แต่ราคา... :giveup

• *
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 05:48:27 PM »
ผมรู้สึกว่าลำโพงยุคใหม่  ออกแนวเร็ว  ไว  เบสกระชับ  โดยเฉพาะตู้อลูมินั่มทั้งหลาย....แต่เสียงดีทั้งนั้นนะครับ  ผมอยากได้เสียงที่มีหางเสียงและเบสทิ้งตัวหน่อย  ฟังโปร่งสบาย
คิดไปคิดมา  ตู้แบบ Nola bipole ตู้ไม้  ถ้าใช้แอมปืหลอดคขับ  น่าจะถูกหูผมมากกว่า  เคยฟัง โนลา คู่เล็กก็ยังชอบเลย   ลำโพงที่ผมชอบในอดีต Dahlquist  Quad 63 ก็น่าจะเป็นแนวเสียงแบบ Nola
เลยตัดสินใจ...ลุยซะ จะได้หายฟุ้งซ่าน K]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์, 2012, 08:42:21 AM โดย หมูอ่อนนุช »

• *
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 05:52:31 PM »
พอเปลี่ยนลำโพง  แอมป์ก็คงจะเล่นตัวนี้แทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 05:55:19 PM โดย หมูอ่อนนุช »

ออฟไลน์ pop2000

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 06:04:41 PM »
มาแอบดูครับ   น่าอิจฉาจริงๆกับของเล่นใหม่พร้อมบ้านใหม่   ผมละต้องขยันผลิตกระสุนต่อไป เผื่อจะได้ตามเพื่อนๆหลายๆคนที่ทิ้งตัวไปไกลกันหมดแล้ว  :showoff

ออฟไลน์ dr.nop

• **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 06:55:28 PM »
ในงานที่ผมฟังแล้วถูกหูสุด....เป็นคู่นี้ครับ O0

แต่ราคา... :giveup
เดี๋ยว พรุ่งนี้ บ่ายๆต้องแว้ปไปฟังบ้างครับ เรื่องลำโพงสมัยใหม่ ที่ออกมา มักออกมา เสียงสดๆ คม เร็ว จริงด้วย อาจเป็นเพราะการ matching ใน system ด้วยครับ ถ้า matching ไม่ลงตัว จะยิ่ง สด และพุ่ง speed เร็วจนทำให้หางเสียงลดน้อยลงไป เบสก็ไม่ทิ้งตัวอย่างที่ควรจะเป็น แต่style นี้ อาจจะไปได้ดีกับ hometheater ก็ได้ แต่ไม่ค่อยเข้ากับ การฟังเพลงแบบ audiophile   ที่บ้านผมเลยต้องแยกเป็น 2 ชุด อยู่คนละห้องน่ะครับ เพราะมันคนนะแนวจริงๆ :'( การจูนห้องก็ต่างกันด้วย ครับ

• *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 07:12:50 PM »
จริง….ถ้าเล่นกับชุดโฮมด้วย  ผมว่าลำโพงเสียงเร็ว เก็บตัวเร็วจะมันส์กว่าเมื่อดูหนัง....

แต่ผมชอบเสียงโปร่งๆ  หวานๆ ก็ต้องเล่นแบบ old school style Y]

• kjit
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 07:56:02 PM »
ยินดีด้วย คับ.   ไว้พี่ว่างวันไหน.  พบกันบ้านใหม่พี่คับ. เย้

• *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 08:10:47 PM »
ยินดีด้วย คับ.   ไว้พี่ว่างวันไหน.  พบกันบ้านใหม่พี่คับ. เย้

ยินดี…กับพาราดูดด้วย ;)…..รับจองยาวเลย d_d

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 08:53:17 PM »
ผมรู้สึกว่าลำโพงยุคใหม่  ออกแนวเร็ว  ไว  เบสกระชับ  โดยเฉพาะตู้อลูมินั่มทั้งหลาย....แต่เสียงดีทั้งนั้นนะครับ  ผมอยากได้เสียงที่มีหางเสียงและเบสทิ้งตัวหน่อย  ฟังโปร่งสบาย
คิดไปคิดมา  ตู้แบบ Nola bipole ตู้ไม้  ถ้าใช้แอมปืหลอดคขับ  น่าจะถูกหูผมมากกว่า  เคยฟัง โนลา คู่เล็กก็ยังชอบเลย   ลำโพงที่ผมชอบในอดีต Dahlquist  Quad 63 ก็น่าจะเป็นแนวเสียงแบบ Nola
เลยตัดสินใจ...ลุยซะ จะได้หายฟุ้งซ่าน K]

ผมว่า ลองฟังให้แน่ๆก่อนครับลำโพง aluminium โดยเฉพาะตู้ปิดนี่ มันเก็บตัวค่อนข้างเร็วมากอยู่แล้ว
driver มันเองก็แข็งโป๊ก เวลาไปเล่นกะ amp ที่ damping factor สูงๆ เป็นพันเป็นหมื่นนี่ มันจะกระฉับกระเฉง
กระชับมาก ฟังแล้วก็มันดี แต่ผมเองก็ question นะว่า กลองมันมีตึงเปรี๊ยะ แบบนี้ด้วยหรือ มัน ไม๊ ต้อง
ยอมรับว่ามัน แต่คิดว่าเสียงมันไม่ธรรมชาติเท่าไหร่ ลำโพงพวกนี้ จับคู่กะ amp ที่ damping factor
ตํ่าหน่อย นี่ ผมว่าก็ฟังสบายขึ้นเยอะนะครับ ถ้าฟัง Magico นี่ ขับด้วย Soulution หรือ
solid state amp อื่นๆ ที่ damping factor สูงๆ เทียบกะ Lamm ที่ damping factor ไม่ถึง 100 นี่ เสียงออก
คนละแนวเลย แล้วแต่ใครชอบแบบไหน วันนี้ฟัง YG ใช้กะ Audio Research ตัวยักษ์ เสียงก็ฟัง
สบาย ไม่เครียด ไม่กระฉึ่งกระฉับ มากเกินไป ARC นี่ damping factor เท่าไหร่ ไม่รู้ แต่ แอมป์ หลอดนี่
มันไม่ค่อยจะสูงอยู่แล้วมั้ง เดาๆเอานะครับ

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 08:56:42 PM »
ผมรู้สึกว่าลำโพงยุคใหม่  ออกแนวเร็ว  ไว  เบสกระชับ  โดยเฉพาะตู้อลูมินั่มทั้งหลาย....แต่เสียงดีทั้งนั้นนะครับ  ผมอยากได้เสียงที่มีหางเสียงและเบสทิ้งตัวหน่อย  ฟังโปร่งสบาย
คิดไปคิดมา  ตู้แบบ Nola bipole ตู้ไม้  ถ้าใช้แอมปืหลอดคขับ  น่าจะถูกหูผมมากกว่า  เคยฟัง โนลา คู่เล็กก็ยังชอบเลย   ลำโพงที่ผมชอบในอดีต Dahlquist  Quad 63 ก็น่าจะเป็นแนวเสียงแบบ Nola

ยินดีกับลำโพง Nola ด้วยนะครับ  ผมก็เป็นแฟนลำโพง Open Baffle ของนาย Carl Marchisotto ทุกวันนี้ยังเก็บลำโพง Alon 1 กับ Petite อยู่  

ถ้าคุณหมูเปิดห้อง  จะขอไปฟังลำโพง Nola ตัวนี้ด้วยนะครับ  เห็นรูป site งานบ้านใหม่คุณหมูอยู่ใกล้บ้านผมมากครับ ขับผ่านประจำ

:D :D :D

• *
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 09:04:00 PM »

ยินดีกับลำโพง Nola ด้วยนะครับ  ผมก็เป็นแฟนลำโพง Open Baffle ของนาย Carl Marchisotto ทุกวันนี้ยังเก็บลำโพง Alon 1 กับ Petite อยู่  

ถ้าคุณหมูเปิดห้อง  จะขอไปฟังลำโพง Nola ตัวนี้ด้วยนะครับ  เห็นรูป site งานบ้านใหม่คุณหมูอยู่ใกล้บ้านผมมากครับ ขับผ่านประจำ

เชิญล่วงหน้าเลยครับ....ขับผ่านบ่อยๆ...แสดงว่าอยู่แถวสวนหลวงเหมือนกันสิครับ... d_d

• *
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 09:20:49 PM »
ผมรู้สึกว่าลำโพงยุคใหม่  ออกแนวเร็ว  ไว  เบสกระชับ  โดยเฉพาะตู้อลูมินั่มทั้งหลาย....แต่เสียงดีทั้งนั้นนะครับ  ผมอยากได้เสียงที่มีหางเสียงและเบสทิ้งตัวหน่อย  ฟังโปร่งสบาย
คิดไปคิดมา  ตู้แบบ Nola bipole ตู้ไม้  ถ้าใช้แอมปืหลอดคขับ  น่าจะถูกหูผมมากกว่า  เคยฟัง โนลา คู่เล็กก็ยังชอบเลย   ลำโพงที่ผมชอบในอดีต Dahlquist  Quad 63 ก็น่าจะเป็นแนวเสียงแบบ Nola

ผมว่า ลองฟังให้แน่ๆก่อนครับลำโพง aluminium โดยเฉพาะตู้ปิดนี่ มันเก็บตัวค่อนข้างเร็วมากอยู่แล้ว
driver มันเองก็แข็งโป๊ก เวลาไปเล่นกะ amp ที่ damping factor สูงๆ เป็นพันเป็นหมื่นนี่ มันจะกระฉับกระเฉง
กระชับมาก ฟังแล้วก็มันดี แต่ผมเองก็ question นะว่า กลองมันมีตึงเปรี๊ยะ แบบนี้ด้วยหรือ มัน ไม๊ ต้อง
ยอมรับว่ามัน แต่คิดว่าเสียงมันไม่ธรรมชาติเท่าไหร่ ลำโพงพวกนี้ จับคู่กะ amp ที่ damping factor
ตํ่าหน่อย นี่ ผมว่าก็ฟังสบายขึ้นเยอะนะครับ ถ้าฟัง Magico นี่ ขับด้วย Soulution หรือ

solid state amp อื่นๆ ที่ damping factor สูงๆ เทียบกะ Lamm ที่ damping factor ไม่ถึง 100 นี่ เสียงออก
คนละแนวเลย แล้วแต่ใครชอบแบบไหน วันนี้ฟัง YG ใช้กะ Audio Research ตัวยักษ์ เสียงก็ฟัง
สบาย ไม่เครียด ไม่กระฉึ่งกระฉับ มากเกินไป ARC นี่ damping factor เท่าไหร่ ไม่รู้ แต่ แอมป์ หลอดนี่
มันไม่ค่อยจะสูงอยู่แล้วมั้ง เดาๆเอานะครับ

ครับ…ไว้มีโอกาสต้องขอไปเยี่ยมห้องคุณหมอด้วยครับ  เสียงดีนะครับ Magico เนี่ย….ฟังแล้วผมเองยังชอบในหลายๆจุด O0

เพียงแต่ว่า  เรากับลำโพงมันจูนกันติดหรือเปล่า...อย่างเช่น เมื่อก่อนผมชอบ quad 63 มากเลย.....แต่เพื่อนฟังแล้วบอก..เบสบางไป

แล้วเดี๋ยวนี้ผมไม่ได้ฟังเครื่องเสียงดีๆ  มาร่วมสิบปีแล้ว.....หูมันเลยยังติดเสียงสไตล์เก่าๆอยู่    ลำโพงรุ่นใหม่ๆสำหรับผม  หลายคู่ฟังแล้วมันเหนื่อยไป

อาจเป็นเพราะฟังในงานด้วยครับ....ที่มักจะจูนเสียงให้ฟังมีสีสันจัดจ้านกว่าปกติ.....ฟังแล้วอยากให้มัน จืด  นวล   ฉ่ำ กว่าที่ได้ยิน

อยากได้เสียงที่มัน  สบายๆกว่านี้.......สงสัยหูแนวหลอดไม่ใช่หูทรานซิสเตอร์ด้วยมั้งครับ Y]……

เจ้าโนลา....ก็ยังไม่รู้จะเป็นไงเหมือนกัน....แต่ไม่ว่าคู่ไหนก็ดีเกินพอสำหรับผมแล้วทุกคู่.... Y]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 09:36:50 PM โดย หมูอ่อนนุช »

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 09:32:28 PM »
ยินดีครับ เมื่อไหร่ก็ได้ครับ แลั้วนัดมาแล้วกันครับ
แต่ Nola ก็ดีครับ ผมว่าไม่ผิดหวังแน่ เล่นกันหลายๆแบบก็ดีครับ
เวลาไปเยี่ยมกันจะได้ฟังอะไรให้มันต่างๆกันมั่ง มีเหมือนๆกันหมด
ไม่น่าตื่นเต้นเท่าไหร่ อิอิ

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 09:37:03 PM »
ขอบคุณคุณหมูมากครับ คุณพ่อผมชอบเดินสวนหลวงเหมือนกันครับ ท่านเลยเลือกที่จะปลูกบ้านอยู่ในหมู่บ้านนี้  

ตอนก่อสร้างต้องระวังขโมยหน่อยนะครับ ตอนผมสร้างบ้าน 4 ปีที่แล้วโดนขโมยสายไฟที่เดินร้อยท่อไว้ทั้งหมด กับลูก breaker ทั้งแผง  ขนาดจ้างยามมาเฝ้า ยังแอบเข้ามาขโมยปลั๊กได้อีกรอบ :cold

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 09:42:12 PM โดย nuummie »

• *
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 09:45:53 PM »
นั่นสิครับ...ขโมยนี่น่ากลัวจิงๆ   ยิ่งสายไฟปลั๊กไฟใหญ่ๆแพงๆยิ่งน่าเป็นห่วง  บ้านใหม่นี่ระบบ security วางไว้เต็มสตีมเลยครับ  กำลังดูรั้วไฟฟ้าอยู่เหมือนกัน :cold

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 10:00:01 PM »
ยินดีด้วยครับกับ Baby Grand Nola เดิมผมเล็.ตัวนี้ไว้ตั้งแต่กลางปีที่แล้วเหมือนกันครับ  :clap

• *
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 10:08:09 PM »
ขอบคุณครับพี่....วันนี้ไปลองฟังหลายคู่ในงาน  ลำโพงยุคใหม่ทั้งหลาย....ฟังแล้วคิดถึงลำโพงยุคเก่าๆ

เลยเลือกลำโพงที่ฝรั่งว่า old school แนวเก่าไปเลย ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์, 2012, 08:47:53 AM โดย หมูอ่อนนุช »

• *
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2012, 08:02:42 AM »
Amp อีกคู่ที่อยากเอามาร่วมทีมด้วย...ชอบเสียงมานานมากแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กุมภาพันธ์, 2012, 08:05:15 AM โดย หมูอ่อนนุช »

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2012, 09:03:33 AM »
ยินดีด๊วยกับ Nola ด้วยครับพี่............ O0 O0 O0

ตัวนี้ ผมก็เล็งๆๆไว้เหมือนกันครับพี่ .. :clap....คุยๆกับพี่วรเทพแล้ว....เผื่อนาคต ...หน้าตาดูดี แต่ไม่รู้มีแรงพอป่าว  :headphone :headphone

• *
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2012, 09:27:04 AM »
ขอบคุณคร้าบบบ.... d_d
ตอนยังไม่ซื้อ และหาข้อมูลเป็นช่วงที่ หนุกสุดของการเล่นเครื่องเสียง.  เลยใช้เวลาช่วงนี้นานเลย555 ;D
แอมป์. Ref 250 สำหรับผมก็ยัง เป็นทางเลือกอันดับ1 อยู่.  เพราะเห็น อีตา carl ใช้ออกงานคู่กับ Nola ตลอด. คงจูนเสียงด้วยแอมป์ ARCด้วยมั้ง.  ในความคิดผม
ราคา. ผมถามที่ KS เห็นเปิด ที่7.9 ยังไม่ได้ต่อรองครับ.   เพราะแอมป์ผมคงตัดสินใจช่วงปลายปีตอนบ้านใกล้เสร็จ
แต่ที่ KS เชียร์ให้จอง ปรี 40th ตัวสุดท้าย. เห็นว่าเหลืออยู่ตัวเดียว....ก็ยังลังเล. ราคาก็พอๆกับ 250 แต่คิดว่า. ตัดสินใจตอนนี้เร็วไปหน่อย
ปลายปีอาจมีอะไรดีๆออกมา.     แต่ลำโพงผมลุยเลยเพราะ. ฟังลำโพงรุ่นใหม่ๆ. เทคโนโลยี่ใหม่ๆ. กลับชอบเสียงแนวเก่าเสียนี่555
Nola...กับ Wilson. น่าจะให้เสียงสไตล์เก่าอยู่นะครับ.....แต่ถ้าเล่นwilson. ผมจะเลือก avior มากกว่า
อันนี้เป็นการเดา.  จากแนวทางการออกแบบของลำโพงโดยไม่ได้ฟังเสียงนะครับ :whistling

หูของแต่ละคนเป็น  ตัวแปรที่สำคัญที่สุดในการเลือกเสียงที่ตัวเองชอบ......ผมเชื่อว่าหูแต่ละคนตอบสนองและไวต่อความถี่ในแต่ละย่านไม่เหมือนกัน
อีกข้อหนึ่ง.......ความเบื่อครับ...คนฟังเสียงอิ่มหวาน หนาๆ  นานเข้าก็อยากฟังเสียง สด ฉับไว….
เราถึงเปลี่ยนกันไปมาไม่เลิกไง 5555 ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กุมภาพันธ์, 2012, 10:05:12 AM โดย หมูอ่อนนุช »

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2012, 10:06:21 AM »
มาแอบดูครับ   น่าอิจฉาจริงๆกับของเล่นใหม่พร้อมบ้านใหม่   ผมละต้องขยันผลิตกระสุนต่อไป เผื่อจะได้ตามเพื่อนๆหลายๆคนที่ทิ้งตัวไปไกลกันหมดแล้ว  :showoff

เอ ผลิตกระสุน นี่ เอาไปทำอย่างอื่นหละมั้ง :g

• *
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2012, 09:59:40 PM »
ถามคุณหมอหน่อยครับ amp Lamm เป็นไงบ้างครับ....ตอนเลือกใช้กับQ3 เทียบกับตัวไหนบ้างครับ..

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2012, 10:27:26 PM »
ผมใช้ L2 Reference กะ M2.2 monoblock เป็น hybrid นะครับ 220w ไม่ได้ใช้ ML2.2 แบบในรูปตัว
ML2.2 นี่ 20 watts ผมว่า ไม่น่าจะขับ Q3 ออก น่าจะเหมาะกะ Max3 หรือ พวก Verity ที่ efficiency สูงๆหน่อย
Q3 บอกว่าใช้ 30 watts ก็ได้ แต่ผมว่า Q3 นี่ ยิ่งใช้ watts มากขึ้นจะดีกว่านะครับ

เพื่อนผมคนนึงกำลังจะทดลองเอา Air Tight ATM3 มาลองขับดูอยู่เป็น 110 w ใน ultralinear mode ไม่รู้ว่าจะ
เป็นยังไงมั่ง ในแง่ของเสียง มาลองฟังเองดีกว่า แต่เสียงจะต่างจาก Q3/soulution หรือ Q5/Karan พอควรเลย
อันนี้ต้องแล้วแต่คนชอบ

พอดีตอนยังเรียนหนังสือ ตอนนั้นยังมี Summer CES ที่ Chicago อยู่แล้วเขาเกิดเปิดให้ public เข้าไปดูได้
ผมยังจำได้วาไปหนนั้นเป็นปีแรกที่ Lamm เพิ่งมาเปิดตัวไม่มีใครรู้จักเลย ใช้ M1.1 หรือ M1 อะไรนี่แหละ ขับ
Watt/puppy ยังจำได้เลยว่าคิดว่า ชาตินี้ขอมี Lamm กะเขาสักครั้งเหอะ พอดีเกิดได้ deal สำหรับ
M2.2/L2 Ref แบบดีมากๆ ก็เลยตัดสินใจปล่อย ASR ไป ไม่ได้เทียบกะ amp ตัวอื่นมาก แต่ตอนนั้น Deal
ที่ได้ ผมว่า ผมหา pre/power คู่อื่น ที่ราคาใกล้เคียงมาแข่งด้วยยากนะครับ ก็เลยไม่คิดมากเอาเลย

• *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2012, 10:46:54 PM »
ขอบคุณมากครับ.....ได้ดีลดีๆก็ทำให้ตัดสินใจง่ายหน่อย... Y]

ตัว ml2.2 ผมก็ชอบครับ  แต่วัตต์แค่  18 วัตต์กลัว ขับ Nola คู่ใหญ่ไม่ออกเหมือนกันครับ

ถ้ารุ่นเดียวกับ คุณหมอ 200 วัตต์ ไฮบริด น่าจะเหลือๆ......

Lamm เป็นแอมป์ที่มีคนชมมาก  ในเว็ปต่างประเทศ....วันหลังคงต้องขอไปฟังหน่อยนะครับ :headphone
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กุมภาพันธ์, 2012, 07:55:49 AM โดย หมูอ่อนนุช »

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2012, 11:03:07 PM »
ขอบคุณมากครับ.....ได้ดีลดีๆก็ทำให้ตัดสินใจง่ายหน่อย... Y]

ตัว ml2.2 ผมก็ชอบครับ  แต่วัตต์แค่  18 วัตต์กลัว ขับ Nola คู่ใหญ่ไม่ออกเหมือนกันครับ

ถ้ารุ่นเดียวกับ คุณหมอ 200 วัตต์ ไฮบริด น่าจะเหลือๆ......

Lamm เป็นแอมป์ที่มีคนชมมาก  ในเว็ปต่างประเทศ....วันหลังคงต้องขอไปฟังหน่อยนะครับ :headphone
กำลังยุให้หมอถอยน้องแกะมาอีก 1 คู่ ขับ Q3 แบบเสือไบเลย  ;D

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2012, 11:07:30 PM »

ตัว ml2.2 ผมก็ชอบครับ  แต่วัตต์แค่  18 วัตต์กลัว ขับ Nola คู่ใหญ่ไม่ออกเหมือนกันครับ

Lamm เป็นแอมป์ที่มีคนชมมาก  ในเว็ปต่างประเทศ....วันหลังคงต้องขอไปฟังหน่อยนะครับ :headphone
กำลังยุให้หมอถอยน้องแกะมาอีก 1 คู่ ขับ Q3 แบบเสือไบเลย  ;D

เสือสะพาน (bridged) ครับ ไม่ใช่เสือไบ (amp) แหม  :)

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2012, 11:19:19 PM »

เสือสะพาน (bridged) ครับ ไม่ใช่เสือไบ (amp) แหม  :)
โอ้ ขอโทษครับ ผิดไปหน่อย เอ้า เสือทอดสะพานก็ได้ อิอิ ;D

• *
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2012, 10:11:49 PM »
ชุดใช้ดูหนัง  ของ cary น่าเล่นมั้ยครับ

• kjit
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2012, 10:16:39 PM »
สู้. ทำการบ้านหนักเลย

• *
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2012, 10:22:32 PM »
สู้. ทำการบ้านหนักเลย

;D ;D ;D ช่วงนี้หาข้อมูลไปเรื่อยๆ หนุกดี ห้องดูหนังคงเล่นประมาณนี้  เน้นลำโพงตัวไม่ใหญ่เกะกะห้อง  ถ้ามี in wall ดีๆก็น่าสนนะ  เล่น7.1 ไปเลย  แต่มีซับคู่อยู่หน้าเสียงน่าจะเหลือๆ

แต่ถ้า in wall เสียงไม่ดี Nala contender 2 คู่กับเซ็นเตอร์ ก็น่าสนใจ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กุมภาพันธ์, 2012, 10:28:05 PM โดย หมูอ่อนนุช »

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์, 2012, 06:54:06 AM »
เรื่อง processor นี่ไม่รู้อะไรเลย แต่เชียร์ตัวนี้ สวยดี  :) :)