ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องดูหนังฟังเพลงบนคอนโด FL48..สุขุมวิท20  (อ่าน 237725 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมูอ่อนนุช

• Super Star
  • *
Re: จะทำห้องใหม่ครับ 4.2*6.8*2.7 เมตร
« ตอบกลับ #963 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2012, 06:11:39 AM »
น้องคนนึงใน tac เขาไปพบเจ้านี่ในเมืองไทยครับพี่ ลองติดต่อดู เห็นว่าไม่แพงครับ

http://www.vbs.co.th/spring_hangers_ds.php

ขอบคุณครับ..แต่ดูแล้วคงใช้ไม่ได้กับห้องผมครับ เพราะความหนาของพื้นไม่มากพอวางสปริงแขวนแยกพื้นห้อง มันติดขอบกระจกอาคารครับ
ส่วนฝ้าเพดานหรือห้องชั้นบน ไม่น่ากังวลเท่าพื้นชั้นล่าง ที่ลำโพงมันวางอยู่บนพื้นส่งเสียงเบสลงไปยังเพดานของห้องด้านล่างโดยครง

ดังนั้นคงทำเท่าที่ทำได้ K] K] K]...แล้วทำใจครับ :-\
My twitter.........wo_ofm

ออฟไลน์ klao

• *
Re: จะทำห้องใหม่ครับ 4.2*6.8*2.7 เมตร
« ตอบกลับ #962 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2012, 10:59:18 AM »
น้องคนนึงใน tac เขาไปพบเจ้านี่ในเมืองไทยครับพี่ ลองติดต่อดู เห็นว่าไม่แพงครับ

http://www.vbs.co.th/spring_hangers_ds.php

• *
« ตอบกลับ #961 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2012, 07:33:58 AM »
เผื่อพี่หมูสนใจ จะสั่งเข้ามาใช้ หรือไม่ก็เป็น idea ครับ

http://www.kineticshometheater.com/pdf/architectural.pdf

http://www.kineticsnoise.com/arch/pdf/arch.pdf

ข้อมูลดีมากเลยครับ...ขอบคุณมากครับคุณเกล้า

ถ้าอยู่เมืองนอกคงได้ใช้บริการ  แต่อยู่เมืองไทยคงเอาแนวคิดเค้ามาประยุกต์กับวัสดุที่หาได้ในบ้านเรา

ฝ้าเพดานกับพื้นคงตีโครงไม้หนานิ้วครึ่งถึง2นิ้ว(ต้องดูหน้างานอีกที)ถี่เป็นช่องสี่เหลี่ยม ขนาด 30เซนต์ เต็มพื้นและฝ้าเพดานแล้วฉีดวัสดุซับเสียงหนา นิ้วครึ่งถึง2นิ้วโดยประมาณครับ ฝ้าเพดานปิดยิบซั่ม พื้นปูไม้อัด 10 มิลล์ ปิดด้วยไม้สักอีก 18มิลล์

คงทำเท่านี้แล้วลุ้นผลว่าจะเป็นอย่างไร...ถ้ายังมีเสียงไปกวนชั้นบนกับชั้นล่างก็คงต้องปรับเสียงให้เบาลงแล้วครับ...ไม่อยากรบกวนเพื่อนบ้าน :nono
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ตุลาคม, 2012, 07:36:05 AM โดย หมูอ่อนนุช »

• *
« ตอบกลับ #960 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2012, 01:34:03 AM »
เผื่อพี่หมูสนใจ จะสั่งเข้ามาใช้ หรือไม่ก็เป็น idea ครับ

http://www.kineticshometheater.com/pdf/architectural.pdf

http://www.kineticsnoise.com/arch/pdf/arch.pdf

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #959 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2012, 09:50:32 AM »
ครับ   ขอบคุณ  อาหารครับ  พี่   

เรื่องระบบไฟฟ้า  คง นัดกันเข้าไปทำก่อนครับ   

ส่วน สายลำโพงและสายสัญญาณ   จะเข้าไปดำเนินการ  ต่อเลย ครับ  ยังมีเวลาครับ   สู้ๆๆๆ
พิจิต 089-771-8895

• *
« ตอบกลับ #958 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2012, 06:55:14 AM »
ขอบพระคุณพี่หมูอีกครั้งครับ

เสียดายผมไม่ได้ขึ้นไปชมสถานที่ เพราะจำชื่อโครงการไม่ได้ กว่าจะนึกออกว่าลองโทรถามพี่ใหญ่ดีกว่า ก็ลงกันมาแล้ว

โลกกลมนะครับ อากู้พี่ รู้จักคุณพ่อผมด้วย  :headphone

จากความเห็น ของหลายๆท่านก็คิดว่าขนาดของห้องโถงผม Nola babygrand น่าจะยังเอาอยู่เพราะระยะฟังก็ไม่ได้ห่างจากลำโพงมากนักคือไม่เกิน4เมตรเท่านั้น

ส่วนคาแรคเตอร์ลำโพง ก็ชอบห้องกว้่างๆเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว..ปัญหาเรื่องพื้นก็คงตีโครงไม้หนาประมาณ30มิลล์เป็นโครงตาราง 30เซ็นต์ ทั้งพื้นและเพดานแล้วฉีดวัสดุซับเสียงให้เต็มโครง

ส่วนพื้นก็ปิดด้วยไม้อ้ด10 มิลล์ทับโครงไม้ที่ฉีดวัสดุซับเสียงแล้วตามด้วยไม้สักจริงหนาประมาณ 18มิลล์ รวมความหนาของพื้นไม้บวกโครงซับเสียงขึ้นจากพื้นห้องเดิมอีก 60 มิลล์....บวกความหนาของพื้นคอนกรีตเดิมอีกประมาณ25 เซ็นต์...

เบสที่ผ่านพื้นลงไปชั้นล่างน่าจะน้อยลงไปบ้าง...ส่วนฝ้าเพดานตีโครงฉีดซับเสียงทั้งหมดแล้วตกแต่งด้วยแผ่นยิบซั่ม อาจเสริมแผ่นปรับอคูสติกซับเสียงเป็นจุดๆตามความเหมาะสมสวยงามทีหลัง..เสียงน่าจะไม่ขึ้นไปกวนห้องชั้นบนแล้ว

คงทำได้เท่านี้ครับ....ตอนทำจะพยายามลงรูปให้ดูเป็นแนวทางไว้ครับ Y]

• *
« ตอบกลับ #957 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2012, 04:54:34 AM »
ขอบพระคุณพี่หมูอีกครั้งครับ

เสียดายผมไม่ได้ขึ้นไปชมสถานที่ เพราะจำชื่อโครงการไม่ได้ กว่าจะนึกออกว่าลองโทรถามพี่ใหญ่ดีกว่า ก็ลงกันมาแล้ว

โลกกลมนะครับ อากู้พี่ รู้จักคุณพ่อผมด้วย  :headphone

• *
« ตอบกลับ #956 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2012, 10:38:27 PM »
วันนี้ไปเยี่ยมห้องเพนท์เฮ้าส์ของคุณหมูกัน แลเวเลยไปนั่งทานอาหารกลางวันสุดอร่อยที่ครัวเจ๊ง๊อ สุขุมวิท 20 ต้องขอบคุณคุณหมูมากๆ ครับ O0

ห้องตกแต่งเสร็จเมื่อไหร่คงสวยมากๆ ครับ

ยินดีครับพี่ใหญ่..ให้พี่ใหญ่เลี้ยงหลายรอบแล้วต้องขอโอกาสน้องๆได้เลี้ยงขอบคุณพี่บ้างครับ O0

ไว้ห้องเสร็จต้องเชิญอีกหลายรอบครับ..เสียดายไม่ได้เจออีกหลายคนที่ติดธุระ K]

ห้องผมเครื่องเสียงผมเน้นสวย ไม่เน้นเสียง ;D ;D ;D....ฟังไม่ค่อยเป็นครับ..แต่ชอบฟังเพลงเพราะๆเสียงดีๆ ดูเครื่องเสียงสวยๆฟังเพลงเพราะๆไปด้วยแค่นี้ก็มีความสุขแล้ว :headphone

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #955 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2012, 10:04:48 PM »
วันนี้ไปเยี่ยมห้องเพนท์เฮ้าส์ของคุณหมูกัน แลเวเลยไปนั่งทานอาหารกลางวันสุดอร่อยที่ครัวเจ๊ง๊อ สุขุมวิท 20 ต้องขอบคุณคุณหมูมากๆ ครับ O0

ห้องตกแต่งเสร็จเมื่อไหร่คงสวยมากๆ ครับ

• kjit
« ตอบกลับ #954 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2012, 06:46:45 AM »
แล้วพบกันครับ พี่

• *
« ตอบกลับ #953 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2012, 09:08:31 PM »
ทึีตึกชั้น 48 มีสัญญาณ โทรศัพท์ป่าวครับ เพื่อไปช้ากว่า 11 โมงหน่อย

คุยได้ปกติครับ คุณหมอ..เด๋วผมจะฝากที่เค้าเตอร์ตึกD ให้ช่วยดูแลครับ c) c) c)

ออฟไลน์ MorBoi

« ตอบกลับ #952 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2012, 09:03:46 PM »
ทึีตึกชั้น 48 มีสัญญาณ โทรศัพท์ป่าวครับ เพื่อไปช้ากว่า 11 โมงหน่อย

• *
« ตอบกลับ #951 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2012, 07:53:30 PM »
แป่ะไว้ในกระทู้ของพี่หมูที่ถามเรื่อง subwoofer แล้วครับ เรื่อง sound isolation เอา link มาไว้ที่นี่อีกทีละกัน

http://www.audioholics.com/education/acoustics-principles/a-guide-to-sound-isolation-and-noise-control

เสาร์นี้ถ้าว่าง แวะมาดูคอนโดด้วยกันนะครับ...แล้วไปกินข้าวกัน Y] Y] Y]
วันเสาร์ผมคอนดอมครับ เ้ยคอนเฟิร์มครับ

555พี่ใหญ่ คอนดอมเอ๊ย..คอนเฟิร์มหลายนัดแน่ๆเลย.. 2f 2f 2f

« ตอบกลับ #950 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2012, 05:21:22 PM »
แป่ะไว้ในกระทู้ของพี่หมูที่ถามเรื่อง subwoofer แล้วครับ เรื่อง sound isolation เอา link มาไว้ที่นี่อีกทีละกัน

http://www.audioholics.com/education/acoustics-principles/a-guide-to-sound-isolation-and-noise-control

เสาร์นี้ถ้าว่าง แวะมาดูคอนโดด้วยกันนะครับ...แล้วไปกินข้าวกัน Y] Y] Y]
วันเสาร์ผมคอนดอมครับ เ้ยคอนเฟิร์มครับ

• *
« ตอบกลับ #949 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2012, 02:38:56 PM »

• *
« ตอบกลับ #948 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2012, 12:25:56 PM »

• *
« ตอบกลับ #947 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2012, 06:35:27 AM »
ชุดเสียงดู Gold series..ชุดภาพ Bronze serie ก็น่าจะพอ ทั้งหมดเป็นสายปรีบาล๊านซ์ กะสายลำโพง..

แต่ถ้าได้ราคาดี เล่นโกลด์ ในสายบาล๊านซ์ทั้งหมดก็น่าจะดี...แต่สายลำโพงเซอราวด์ หลายสิบเมตรคงไม่หวาย...แพงเกิน

ส่วนสายไฟ สายโฟโน ต้องดูราคาอีกที...เพราะคู่แข่งเยอะ..ยกเว้นได้ราคาชุดอ้างอิง ใช้เคเบิ้ลยี่ห้อเดียวกันหมดทั้งชุด...ไม่รู้จิตขอราคาพิเศษเมืองนอกได้หรือเปล่าในเงื่อนไขนี้

ระหว่างนี้ลองคำนวณ ราคาคร่าวๆให้พี่ด้วย...เพราะเวลาดูสายสัญญาณต่างๆในชุด พี่จะเล่นยกค่ายเลยเหมือนกัน...ขี้เกียจเลือก..เล่นแบบชุดคอมโปมันง่ายดี ;D ;D ;D

อีกค่ายที่ดูน่าสนใจก็ Shunyatra E-tron อันนี้ก็ดูราคาไม่แรง...แต่ไม่รู้ใครเอาเข้ามา.....แต่ยังอยากอุดหนุนจิตกะคุณเอ๋มากกว่า.... Y]

• kjit
« ตอบกลับ #946 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2012, 05:17:34 AM »
ตามนัดนะครับ  พี่  13   เจอกันครับ      

จิตเตรียบตลับเมตร ยาวที่วัดได้ซัก15 เมตรไปด้วยนะ..เผื่อวัดระยะสายสัญญาณ สายลำโพง
พี่อาจใช้ สาย CRL ทั้งซิสเต็มส์ ภาพและเสียงไปเลย.....หวังว่าจะได้ราคาพิเศษ  ;D ;D ;D ;D
สังเกตุว่า ตัวเองชอบสายทองแดงมากกว่าสายเงิน แต่ต้องเป็นทองแดงที่ให้บรรยากาศ เวทีเสียง ชัดเจนนะ
เล่นสายเงินทีไร ฟังนานๆรู้สึกจัดไปทุกครั้งเลย  สายที่ไม่โดดเด่นในตอนแรกแต่ฟังแล้วไม่ขาดแคลนจุดไหน กลับอยู่กับเราได้นานที่สุด

เย้ดีใจมากเลยครับ  CRL         มีคนชอบแนวเสียงเดียวกับผมเลย    เย้     ครับ    

ขอบคุณมากๆๆๆครับ  พี่    แต่ผมยังทำใจเป็น  nola   ตามพี่ไม่ได้   เพราะ  บ่จี้ครับ  พี   ผ่อน be20  ผ่อนพี่ใหญ่  อีก 3  เดือน  หมดแล้ว   เย้
ใจผมอยาก  ได้   Nola Metro Grand Reference Loudspeaker
ก็  จ๊าบสุดๆๆๆ   แล้วครับ     แต่รอขาย Be 20 ให้ได้ก่อนครับ     :cry2 :cry2  ราคา 20 ตอนนี้คงตกสุดๆๆๆๆ  ครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ตุลาคม, 2012, 05:21:29 AM โดย ขุนจิต ร้าน paradise »

• *
« ตอบกลับ #945 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2012, 07:31:31 AM »
ตามนัดนะครับ  พี่  13   เจอกันครับ      

จิตเตรียบตลับเมตร ยาวที่วัดได้ซัก15 เมตรไปด้วยนะ..เผื่อวัดระยะสายสัญญาณ สายลำโพง
พี่อาจใช้ สาย CRL ทั้งซิสเต็มส์ ภาพและเสียงไปเลย.....หวังว่าจะได้ราคาพิเศษ  ;D ;D ;D ;D
สังเกตุว่า ตัวเองชอบสายทองแดงมากกว่าสายเงิน แต่ต้องเป็นทองแดงที่ให้บรรยากาศ เวทีเสียง ชัดเจนนะ
เล่นสายเงินทีไร ฟังนานๆรู้สึกจัดไปทุกครั้งเลย  สายที่ไม่โดดเด่นในตอนแรกแต่ฟังแล้วไม่ขาดแคลนจุดไหน กลับอยู่กับเราได้นานที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม, 2012, 08:41:16 AM โดย หมูอ่อนนุช »

• kjit
« ตอบกลับ #944 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2012, 07:05:06 AM »

ออฟไลน์ pop2000

« ตอบกลับ #943 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 09:27:21 PM »
เด๋วเดือนหน้า งานเริ่มซาหน่อยผมจะเล่นงานทางกฏหมาย และออกสื่ออย่างเป็นระบบ
ธุรกิจรับสร้างบ้านในไทย ผู้บริโภคเสียเปรียบมากครับ :nonono

ไว้คอยตามข่าวในหน้าหนังสือพิมพ์นะครับ

ลุยให้หนักเลยครับ เงินขนาดนั้นบางคนยังไม่เคยเห็น. พวกบริษัทใหญ่ๆนี่ตัวแสบครับ.  ผมเองยังเคยเจอ ซินเทคโกง ตอนนี้ยังไม่จ่าย แต่ของผมเคสเล็ก คือซินเทคไปรับงาน กทม แล้วจบงานไม่ลงมาขอให้ผมช่วย.  พอผมช่วยจนเบิกเงินคืนได้ 40ล้าน. กลับมาเบี้ยวผมแค่เงิน สามแสนในงวดสุดท้าย.  ผมตามทวงอยู่ 3ปี. อ้างบ่ายเบี่ยงตลอดอ้างว่ากำลัวทำเรื่องตรวจสอบใหม่เนื่องจากคนดูแลเดิมลาออกไป.  ผลสุดท้ายจนป่านนี้ก็ยังไม่ได้. ก็ฟาดหัวหมาขี้เรื้อนตัวนี้ไป พวกใหญ่ๆมันไม่กลัว. ฟ้องได้ฟ้องไปกฎหมาย100ปีใครสายป่านยาวก็ฟ้องไป

ขอให้มีความสุขกับบ้านใหม่. และห้องฟังใหม่มากๆนะครับ. ไว้เสร็จจะขอเข้าไปฟังเพื่อเป็นสิริมงคลกับหูครับ  c)

« ตอบกลับ #942 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 04:30:58 PM »
ดีครับ จะรอติดตามครับ

• *
« ตอบกลับ #941 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 03:04:06 PM »
เด๋วเดือนหน้า งานเริ่มซาหน่อยผมจะเล่นงานทางกฏหมาย และออกสื่ออย่างเป็นระบบ
ธุรกิจรับสร้างบ้านในไทย ผู้บริโภคเสียเปรียบมากครับ :nonono

ไว้คอยตามข่าวในหน้าหนังสือพิมพ์นะครับ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #940 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 02:48:35 PM »
เพิ่งเข้ามาอ่านเจอเรื่องบ้านของพี่หมู เป็นกำลังใจ และขอให้เล่นงานมันให้ได้

บ้านพ่อผมก็กำลังสร้างอยู่หลังนึง บริษัท Q-Safe เป็นผู้รับเหมา ติดต่อออฟฟิศมันที่เซ็นทรัลบางนา ออฟฟิศก็ดูดี นึกว่าจะไว้ใจได้ เอาเข้าจริงก็ทิ้งงานไปแล้วครับ ตั้งแต่ประมาณ 3 เดือนที่แล้ว บ้านใหม่สร้างติดกันกับหลังที่พ่อผมอยู่ ขนาดพ่อผมไปดูมันสร้างทุกวัน มันยังโกงโน่นโกงนี่ ขึ้นเสาก็เอียง ค่าแรงคนงานก็ไม่จ่าย มาเบิกล่วงหน้า เบิกเสร็จหายหัว ตอนนี้ยังไม่เสร็จ แต่ให้ consult ทำต่อ consult ไปหาช่างมาเอง ก็ทำไปเรื่อยๆ ครับ ปีหน้าคงเสร็จ

ยังโชคดีอย่างคือ ยังจ่ายให้มันไปไม่เยอะ ตอนนี้พ่อผมคุมเองแล้ว เลือกซื้อของเอง จ่ายแค่ค่าแรง consult กับคนงาน

ห้องโฮมได้เนื้อที่มา 5.5x5 ม.โดยประมาณ ผนัง 2 ชั้น
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

• *
« ตอบกลับ #939 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 02:25:59 PM »
Baby Grand น่าจะโอครับเพราะ sensitivity ก็ค่อนข้างสูง ไม่น่าจะมีปัญหามากมั้งครับ ห้องผมประมาณ 60m2 แล้วผนังด้านนึงเปิดต่อถึงห้องครัว
อีก 20 กว่าๆ m2 ได้มั้ง Q3 เสียงยังดังลั่น โดยที่เปิดเสียงแค่ 10-11 โมงเอง sensitivity พอๆกันแต่ q3 เป็น 5 ohms
โดยที่ Nola เป็น 8 ohms

ก็ยังคิดว่าเบสน่าจะพออยู่ครับคุณหมอ เห็นจิตบอกว่าแค่เมโทรแกรนด์ ห้องกว้าง5-6เมตร เบสยังเต็มๆห้องเลย
ห้องเดโม เบบี้แกรนด์ส่วนใหญ่ก็ใช้ห้องโถงใหญ่ในโรงแรม. เบสก็ฟังอิ่มแน่นอยู่เท่าที่ดูจากคลิปในยูทูป
ตัว Carl เองเท่าที่อ่านดูที่เค้าตอบในเว็ปเค้าก็บอกว่าลำโพงเค้าชอบห้องที่สเปซกว้างหน่อย
เลยหวังว่า. น่าจะเอาอยู่เหมือนกันครับ...ไอ้ที่อยากเปลี่ยนหน่ะ กิเลสล้วนๆ. พอเจอราคาที่แพงขึ้นเกือบ4เท่ากิเลสก็หายเลย :giveup
ทั้งๆที่ดูจากการผลิต วัสดุวัตถุดิบไม่น่าจะแพงขนาดนั้น...แกคงคิดค่าวิชาแพงมากกก ตาCarl คนนี้

« ตอบกลับ #938 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 10:47:12 AM »
Baby Grand น่าจะโอครับเพราะ sensitivity ก็ค่อนข้างสูง ไม่น่าจะมีปัญหามากมั้งครับ ห้องผมประมาณ 60m2 แล้วผนังด้านนึงเปิดต่อถึงห้องครัว
อีก 20 กว่าๆ m2 ได้มั้ง Q3 เสียงยังดังลั่น โดยที่เปิดเสียงแค่ 10-11 โมงเอง sensitivity พอๆกันแต่ q3 เป็น 5 ohms
โดยที่ Nola เป็น 8 ohms

• *
« ตอบกลับ #937 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 07:45:41 AM »
ผม  อยากฟัง   เบบี้  แกรน์มากๆๆๆๆๆ     เมื่อไร  จะ  burn  บอกนะครับ    ขอไปฟัง   นะครับ  

เก็บใส่ลังไว้ก่อนนะจิต..ทุกชิ้นเครื่องเสียงพี่ขอเปิดซิงเอง.. ^-^ ^-^ ^-^

ชุด Burmester ของพี่ก็มาครบหมดแล้ว บอกให้คุณป้อม คอมฟอร์ทซาวด์ แพ็คใส่ลังไว้ก่อนเหมือนกัน...ขาดแต่ เทิร์น TW  Black knight ที่คงเข้ามาช่วงปลายปี

ถ้าชุดเครื่องเสียงทั้งระบบนิ่งแล้ว..ก็จะพยายามทำให้ห้องลงตัวกับชุดให้ได้มากที่สุด..แต่ก็ต้องอยู่ในสภาพห้องโถงที่โปร่งสบายไว้ด้วย

ไม่ใช่บ้านกลายเป็นห้องทดสอบเสียงไป :nono...ยอมให้เสียงมันหย่อนลงมาหน่อยดีกว่า.. Y]

พอสถานที่น่านั่ง  โอกาสใช้งานบ่อยๆ...เด๋วเครื่องเสียงแพงๆก็จะคุ้มค่าขึ้นมาเอง :headphone
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ตุลาคม, 2012, 07:50:01 AM โดย หมูอ่อนนุช »

• kjit
« ตอบกลับ #936 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 07:04:44 AM »
ผม  อยากฟัง   เบบี้  แกรน์มากๆๆๆๆๆ     เมื่อไร  จะ  burn  บอกนะครับ    ขอไปฟัง   นะครับ  

• *
« ตอบกลับ #935 เมื่อ: 30 กันยายน, 2012, 09:14:44 PM »
ได้ราคาแล้ว..ไอ้เสือถอย ;D ;D ;D
แพงกว่าคู่เดิมหลายเท่า...ม่ายหวาย ถอยดีกว่า...เบบี้แกรนด์ตามเดิมครับ :giveup

อีกอย่าง ห้องที่เป็นทรงรี ท้ายห้องฝั่งลำโพงเล็กแคบ กว่าฝั่งนั่งฟัง อาจทำให้เสียงเบสบูมขึ้นได้โดยทรงของห้องอยู่แล้ว
เบสน้อยไป ผมรับได้ง่ายกว่าเบสมากไป...ถ้าเปลี่ยนแล้วกลายเป็นเบสล้น...คงแก้ยากมาก :whistling

• *
« ตอบกลับ #934 เมื่อ: 30 กันยายน, 2012, 11:41:58 AM »
ทัน  คับ  แต่   รอรอราคาอยู่   Nola..Concert Grand Reference 197,000 USD ราคาตั้ง  แรงมาก 

:cold :cold :cold อึ๋ยยย ราคาเกือบเท่า 4 tower เลยนะนั่น..สูสี Alexandria XLF เลยยย :cold :cold :cold

• kjit
« ตอบกลับ #933 เมื่อ: 30 กันยายน, 2012, 10:52:41 AM »
ทัน  คับ  แต่   รอรอราคาอยู่   Nola..Concert Grand Reference 197,000 USD ราคาตั้ง  แรงมาก 

• *
« ตอบกลับ #932 เมื่อ: 30 กันยายน, 2012, 08:48:28 AM »
ห้องใหญ่ขึ้น..ชักอยากได้ลำโพงใหญ่ขึ้น
ของพี่พึ่ง.  มา.   จะขยับอีกแล้ว.     Nola. สุดยอด สั่งของไป. กพ. ได้ของ   ต.ค.  9. เดือน. ที่สุดเลยครับ.

สุด.   ร้านเล็ก.  ๆ. อย่างparadise   ตายแน่.  
อยากฟังเสียง.   Baby. จัง. 

ส่ั่งตัวใหญ่อย่างน้อยก็. 6-7 เดือนนะพี่

สุดๆ.  มีพี่ตนหนึ่งสนใจ.   เดียวลองคุยดูเพื่อพี่จะขยับจริง

จิต..เป็นไง ไปถึงไหนแล้วเจ้า Concert Grand พอจะอัพได้มั้ย ราคาเป็นไง แล้วก็ระยะเวลาในการผลิตด้วย

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #931 เมื่อ: 29 กันยายน, 2012, 12:29:09 PM »
พี่หมูลองโหลด App Houzz มาเล่นใน iPad ดูครับ idea ตกแต่งเยอะดีครับ

:D :D :D

• *
« ตอบกลับ #930 เมื่อ: 29 กันยายน, 2012, 09:59:05 AM »
ผมอาจตั้องขอเป็น 11.30 ครับดูตารางแล้ว ปกติทำงานวันเสาร์ถึงบ่ายสองบ่ายสาม แต่เช้าเสาร์
ติดมีคนไข้คนนึงมาจากต่างประเทศนัดไว้ใกล้ 11 โมงอะครับเลยไม่รู้จะเลื่อนนัดยังไงดี แต่หลังคนนี้นี่ ปิดคลินิคเตรียม
หนีไว้แล้วอิอิ เดี๋ยวไว้ใกล้ๆแล้วดูอีกทีถ้าแกเปลี่ยน flight แล้วเลื่อนนัดก็หนีได้เร็วขึ้น

มาตอนไหนก็ได้ครับคุณหมอ..ขอให้มาก็แล้วกัน ถึงเมื่อไหร่ก็ตามขึ้นไปชั้น48 ได้เลยครับ
ผมจะฝาก รีเซ็ฟชั่นที่ล็อบบี้ไว้ให้ หรือถ้าไม่ทันจริงๆก็ไปที่ร้านอาหารเลยก็ได้ครับ..มากินมาคุยให้หายคิดถึง :)

มี สี่ตึกใช่ไหมครับ แล้วตึกไหนครับ

ผมอยู่ตึกDครับ ที่หันหน้าไม่ตรงกับตึกอื่น และแยกจาก3ตึกที่เรียงกันอยู่ ตึกDจะหันไปทางคลองเตย วิวแม่น้ำครับ

« ตอบกลับ #929 เมื่อ: 29 กันยายน, 2012, 09:30:28 AM »
ผมอาจตั้องขอเป็น 11.30 ครับดูตารางแล้ว ปกติทำงานวันเสาร์ถึงบ่ายสองบ่ายสาม แต่เช้าเสาร์
ติดมีคนไข้คนนึงมาจากต่างประเทศนัดไว้ใกล้ 11 โมงอะครับเลยไม่รู้จะเลื่อนนัดยังไงดี แต่หลังคนนี้นี่ ปิดคลินิคเตรียม
หนีไว้แล้วอิอิ เดี๋ยวไว้ใกล้ๆแล้วดูอีกทีถ้าแกเปลี่ยน flight แล้วเลื่อนนัดก็หนีได้เร็วขึ้น

มาตอนไหนก็ได้ครับคุณหมอ..ขอให้มาก็แล้วกัน ถึงเมื่อไหร่ก็ตามขึ้นไปชั้น48 ได้เลยครับ
ผมจะฝาก รีเซ็ฟชั่นที่ล็อบบี้ไว้ให้ หรือถ้าไม่ทันจริงๆก็ไปที่ร้านอาหารเลยก็ได้ครับ..มากินมาคุยให้หายคิดถึง :)

มี สี่ตึกใช่ไหมครับ แล้วตึกไหนครับ

• *
« ตอบกลับ #928 เมื่อ: 29 กันยายน, 2012, 09:29:04 AM »

« ตอบกลับ #927 เมื่อ: 29 กันยายน, 2012, 09:25:06 AM »

• *
« ตอบกลับ #926 เมื่อ: 29 กันยายน, 2012, 08:33:40 AM »
ดีเลยครับ..พี่ใหญ่ มาเจอกันที่คอนโดกันเลยนะครับ ที่คอนโด มิลลิเนียม สุขุมวิท20 หรือจะเข้าทางสุขุมวิท16ก็ได้
หาไม่ยากครับ เป็นตึกใหญ่ 4ตึกที่ขับรถตรงทางด่วนต้องเห็นกันบ่อยๆผมจะรออยู่ที่ล็อบบี้ตึกD นะครับ เวลา11โมง

ขึ้นไปดูห้องแล้วเดินออกไปหาอะไรกินกัน ไม่ต้องขับรถออกไปอีก เพราะมีร้านดีๆหลายร้านแถวนั้นให้เลือก
หลังๆไม่ค่อยมีเวลาเลย. ดีใจครับจะได้คุยกันให้สนุก c) c) c)

« ตอบกลับ #925 เมื่อ: 29 กันยายน, 2012, 08:17:43 AM »
ขอบคุณครับ ไว้ถ้าเป็นเสาร์ที่13 ตุลา เวลาประมาณ 11 โมง พี่ใหญ่กับหมอบอย คุณเกล้าหรือเพื่อนๆคนไหนสนใจมาช่วยกันดูห้องสะดวกกันมั้ยครับ

แวะขึ้นไปที่คอนโด ดูเสร็จก็ลงมาทานอาหารกลางวันกัน แถวหน้าคอนโดมีให้เลือกหลายร้านเลย ผมขออาสาเป็นเจ้าภาพเลี้ยงเพื่อนๆพี่ๆซักมื้อครับ

เด๋วต้องนัด จิตด้วยอีกคนมาช่วยดูระบบไฟด้วย...

คงต้องประนีประนอมเรื่องคุณภาพเสียงกับความสะดวกในการใช้งาน และบรรยากาศของห้องนั่งเล่นในบ้านด้วย

ถ้าจะเอาเสียงดีสุดก็คงต้องทำห้องฟังเพลงเฉพาะขึ้นมาอีกนั่นแหละ...แต่บนคอนโดพื้นที่มันจำกัดอยู่ นี่ขนาดซื้อทั้งฟลอร์367ตารางเมตรแล้ว ผมยังรู้สึกเล็กไปหน่อยเลย

แต่เล่นแผ่นเสียงแล้ววางหัวเข็มเทิร์น ที่อยู่หลังลำโพงแล้ววิ่งกลับมานั่งฟังมันดูฉุกละหุกไปหน่อย..เลยคิดจะวางเทิร์นอยู่ใกล้ๆตัวหน่อย จะวางข้างห้องผนังที่เป็นกระจกก็เสียดายวิว สวยๆสูงๆ

คงต้องวางด้านหน้าหรือข้างโซฟานั่นแหละครับ แล้วลากสายไปหาเพาเวอร์ด้านหน้าเอา...สายสัญญาณบาล้านซ์ก็ฝังท่อไปแต่ทำช่องเปิดปิดได้ เผื่อเปลี่ยนสาย...

ปัญหาคือทำยังไงให้สวยและลงตัวกับการตกแต่งบ้าน....แต่ชุดดูหนังผมก็ตั้งใจทำชั้นวางไว้หลังลำโพงหน้าครับ  จะได้แยกระบบไฟออกจากกันไปด้วย  และระบบลำโพงดูหนังก็เป็นระบบฝังผนังกำแพงทั้งหมด

ไว้มาพบกันเสาร์ที่13 นะครับถ้าไม่สะดวกกันอย่างไร เด๋วว่ากันอีกทีครับ Y]
เสาร์ 13 น่าจะไปได้ครับ เดี๋ญวนัดก๊วน กปห ไปกันด้วย  :headphone

• *
« ตอบกลับ #924 เมื่อ: 29 กันยายน, 2012, 07:26:24 AM »
ขอบคุณครับ ไว้ถ้าเป็นเสาร์ที่13 ตุลา เวลาประมาณ 11 โมง พี่ใหญ่กับหมอบอย คุณเกล้าหรือเพื่อนๆคนไหนสนใจมาช่วยกันดูห้องสะดวกกันมั้ยครับ

แวะขึ้นไปที่คอนโด ดูเสร็จก็ลงมาทานอาหารกลางวันกัน แถวหน้าคอนโดมีให้เลือกหลายร้านเลย ผมขออาสาเป็นเจ้าภาพเลี้ยงเพื่อนๆพี่ๆซักมื้อครับ

เด๋วต้องนัด จิตด้วยอีกคนมาช่วยดูระบบไฟด้วย...

คงต้องประนีประนอมเรื่องคุณภาพเสียงกับความสะดวกในการใช้งาน และบรรยากาศของห้องนั่งเล่นในบ้านด้วย

ถ้าจะเอาเสียงดีสุดก็คงต้องทำห้องฟังเพลงเฉพาะขึ้นมาอีกนั่นแหละ...แต่บนคอนโดพื้นที่มันจำกัดอยู่ นี่ขนาดซื้อทั้งฟลอร์367ตารางเมตรแล้ว ผมยังรู้สึกเล็กไปหน่อยเลย

แต่เล่นแผ่นเสียงแล้ววางหัวเข็มเทิร์น ที่อยู่หลังลำโพงแล้ววิ่งกลับมานั่งฟังมันดูฉุกละหุกไปหน่อย..เลยคิดจะวางเทิร์นอยู่ใกล้ๆตัวหน่อย จะวางข้างห้องผนังที่เป็นกระจกก็เสียดายวิว สวยๆสูงๆ

คงต้องวางด้านหน้าหรือข้างโซฟานั่นแหละครับ แล้วลากสายไปหาเพาเวอร์ด้านหน้าเอา...สายสัญญาณบาล้านซ์ก็ฝังท่อไปแต่ทำช่องเปิดปิดได้ เผื่อเปลี่ยนสาย...

ปัญหาคือทำยังไงให้สวยและลงตัวกับการตกแต่งบ้าน....แต่ชุดดูหนังผมก็ตั้งใจทำชั้นวางไว้หลังลำโพงหน้าครับ  จะได้แยกระบบไฟออกจากกันไปด้วย  และระบบลำโพงดูหนังก็เป็นระบบฝังผนังกำแพงทั้งหมด

ไว้มาพบกันเสาร์ที่13 นะครับถ้าไม่สะดวกกันอย่างไร เด๋วว่ากันอีกทีครับ Y]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน, 2012, 07:29:34 AM โดย หมูอ่อนนุช »

• *
« ตอบกลับ #923 เมื่อ: 29 กันยายน, 2012, 02:01:29 AM »
หากเป็นตามสไตล์ฝรั่งที่ออกแบบห้องผม ถ้าฟัง 2-channel จริงจัง เขาจะไม่แนะนำแม้กระทั่งตั้งชุดเครื่องเสียงกับลำโพง center ไว้ ระหว่าง/ด้านหน้าของลำโพงหลัก ครับ (แต่ผมก็คงจะดื้อเพราะไม่อยากหาสายยาว ๆ และอยากฟังแบบ multi-channel ด้วย)

อย่างที่พี่หมอบอยบอก coffee table เขาก็ไม่แนะนำให้มาตั้ง นอกจะเป็นเฟอร์นิเจอร์หวาย/เครื่องสานที่เสียงมันผ่านได้ ไม่สะท้อน

« ตอบกลับ #922 เมื่อ: 28 กันยายน, 2012, 10:33:38 AM »
เอาซิครับ เสาร์หน้าผมอยู่เวรแต่เย็นๆไม่น่าจะมีอะไร เสาร์ถัดไปก็โอครับ
Minus K ถ้าใช้กะ Black Knight ต้อง คำนวนดีๆหน่อย เพราะ ปกติมันเล็กเกินไป ต้องสั่งเขาทำ ที่รองด้านบนใหญ่พิเศษให้จะได้วางได้ทั้ง motor กะ Turn
หรือไม่ ก็มาตัวแผ่น aluminium หรือ หินวางเอง แต่ต้องคำนวนนํ้าหนักให้ดีหน่อย ของผม Raven AC-1 ก็ใหญ่เกิน แต่พอดีมีแผ่นทองแดงใหญ่พอเลยจะเอาแผ่น
ทองแดง 50 โล มาวางบน Minus K ก่อน แล้งค่อยวาง TW อีกที  จริงๆ TW บอกว่าของเขาให้วางบน slate จะดีที่สุด
แต่ slate ที่หาได้บ้านเรา ไม่ปิ้งเท่าไหร่ ไม่งั้นก็ต้อง แผ่น granite หนาๆหน่อย ก็ไม่เลวแต่ต้องหาแบบที่ density สูงๆหน่อย

« ตอบกลับ #921 เมื่อ: 28 กันยายน, 2012, 08:23:55 AM »
แท่นรองที่ว่าน่าสนใจมากครับคุณหมอ เพราะเทิร์น TW ไม่ใช้สปริงมาช่วย อาศัย mass กับ โลหะต่างชนิดมาหักล้าง เรโซแนนซ์
แต่ถ้ามีแท่นรองดีๆที่ช่วยเรื่องนี้เข้าไปอีกน่าจะดีขึ้นอีกมากทีเดียว
เด๋วใกล้ๆอาจสั่งเข้ามาเล่นด้วยครับ .. อีกซักอาทิตย์สองอาทิตย์นัดกันซักเสาร์นะครับ. แล้วไปทานข้าวกันด้วย d_d
เอาซิครับว่างตรงกันวันไหนระหว่างคุณหมูะคุณหมอบอกผมด้วยจะหาทางไปแจมด้วยครับ :headphone

• *
« ตอบกลับ #920 เมื่อ: 28 กันยายน, 2012, 08:13:22 AM »
แท่นรองที่ว่าน่าสนใจมากครับคุณหมอ เพราะเทิร์น TW ไม่ใช้สปริงมาช่วย อาศัย mass กับ โลหะต่างชนิดมาหักล้าง เรโซแนนซ์
แต่ถ้ามีแท่นรองดีๆที่ช่วยเรื่องนี้เข้าไปอีกน่าจะดีขึ้นอีกมากทีเดียว
เด๋วใกล้ๆอาจสั่งเข้ามาเล่นด้วยครับ .. อีกซักอาทิตย์สองอาทิตย์นัดกันซักเสาร์นะครับ. แล้วไปทานข้าวกันด้วย d_d

« ตอบกลับ #919 เมื่อ: 28 กันยายน, 2012, 07:50:09 AM »
ถ้าหไลบออกข้างๆไปหน่อย ไม่อยู่ตรงหน้าที่ฟังเลยก็น่าจะโอเคนะครับ
ไว้ว่างๆวันไหน ได้เลยครับ ผมโดดขึ้น BTS ป้ายเดียวเอง แต่ตรงนั้นขับรถไปอาจจะ ชม นึง

ตอนน้ผมสั่งไอ้นี่มา ปลายเดือนหน้า น่าจะมาถึงสำหรับเทิร์น มีคนที่เขาใช้กับ Black Knight
บอกผมมาว่าดีมากๆ

http://www.minusk.com/content/products/standard/bm8-vibration-isolation-platforms-benchtops-isolators.html

• *
« ตอบกลับ #918 เมื่อ: 28 กันยายน, 2012, 07:44:29 AM »
นั่นสิครับ เพราะเสียงเบสที่ส่งตรงมายังที่นั่งฟังก็ส่งตรงมายังเทิร์นและซีดี ตลอดจนเครื่องเสียงทุกชิ้นด้วย

แถมด้านหน้าเราก็จะมีโต๊ะชั้นวางตัวใหญ่มาบังข้างหน้า  นี่คือข้อเสียที่พอนึกออกครับ  แต่โซฟาที่ห้องโถงผมอาจยาวได้ถึง5เมตร ยังพอมีทางหลบออกข้างได้บ้าง และทำให้เตี้ยๆหน่อย

ส่วนฐานรองเครื่องอาจหาตัวซับแรงสะเทือนมาช่วยอีกหน่อย  โต๊ะกลางที่ว่าคงจะใหญ่และมีน้ำหนักรวมเครื่องเสียงไม่ต่ำกว่า 350โลแน่ๆ

วันใหนมีโอกาส ขอเชิญคุณหมอกะพี่ใหญ่มาแวะชมคอนโด และช่วยชี้แนะและไปทานข้าวกันนะครับ แถวคอนโดผมมีร้านอาหารดีๆเพียบ

คงต้องขอความรู้มากๆหน่อยครับ Y]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน, 2012, 07:49:58 AM โดย หมูอ่อนนุช »

« ตอบกลับ #917 เมื่อ: 28 กันยายน, 2012, 07:23:34 AM »
เห็นบางคนทำอย่างนั้น โดยฉะเพราะกับเทิร์นก็สะดวกดีครับ
แต่ว่า ในแง่ของเสียง แม้แต่ coffee table เล็กๆวางไว้หน้าที่นั่ง ก็ไม่ดีนะครับ
ไม่ควรจะมีอะไรขั้นกลางอยู่หระหว่างที่ฟังกะ ลำโพงนะครับ
โดยส่วนใหญ่ก็วางผนังข้างกันมากกว่า ถ้าต่อสายยาวได้
แล้งเอาเทิร์นออกมาห่างลำโพงและมุมห้องเยอะๆหน่อย acoustic feedback มันตะได้น้อยๆหน่อย
นะครับ

• *
« ตอบกลับ #916 เมื่อ: 28 กันยายน, 2012, 07:03:07 AM »
ถ้าจะออกแบบชั้นวางเครื่องเสียงอยู่หน้าโซฟาที่เป็นจุดนั่งฟังเพลง จะเวิร์คมั้ยครับ

เอาชุดปรี ซีดี เทิร์น ปรีโฟโน ตัวกรองไฟมาอยู่ข้างหน้าเรา..แล้วลากสายบาล๊านซ์ไปหาเพาเวอร์กะลำโพงที่อยู่ด้านหน้า

สายบาล๊านซ์ จากปรีไปเพาเวอร์จะวางท่อฝังพื้น ก็คงใช้สายยาวประมาณ4เมตร ฝังพื้นแต่ทำช่องปิดเผื่อเปลี่ยนสายได้ทีหลัง

ดูจะใช้งานสะดวกดี...มีใครต่อแบบนี้บ้างครับ  

ส่วนปรีเซอร์ราวด์ เพาเวอร์มัลติแชนแนล และบลูเรย์ กล่องทรูแยกไปอยู่ด้านหน้าใกล้จอดูหนัง

ว่าจะลองต่อแบบนี้ดู จะได้แยกตัวคุมไฟภาพและเสียงจากกันด้วย :whistling

แต้ชุดชั้นวางทั้งหมดคงต้องออกแบบเอง  เพราะเทิร์นเทเบิ้ลตัวเดียวก็หนักร่วม80โลเข้าไปแล้ว  อาจใช้หินสังเคราะห์ที่ทำท็อปห้องครัวหรือใช้ไม้สักมาทำชั้นวาง

ใครมีไอเดียแนะนำ..ขอความรู้ด้วยครับ d_d
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน, 2012, 07:08:13 AM โดย หมูอ่อนนุช »

• *
« ตอบกลับ #915 เมื่อ: 27 กันยายน, 2012, 05:13:31 PM »
 :drunkวันนี้เข้าไปฟัง ปรี เพาเวอร์burmester พร้อมซีดีรุ่นที่สั่งไว้ เสียงเนียนหวานถูกใจเลยครับ
สไตล์เสียงหลอด อย่างที่คิดจริงๆ ขับMagicoออกมาได้หวานเนียนกว่าทุกครั้งที่ฟังลำโพงแบรนด์นี้เลย
ทำให้ชอบMagicoขึ้นมากเลย. เสียงอิ่มหวานขึ้นมาก ไม่สด คมพุ่ง ฟอรเวิร์ด อย่างที่เคยฟังลำโพงแบรนด์นี้มาก่อน
แต่ปรีที่ฟังวันนี้ไม่ได้แยกเพาเวอร์ซัพพลาย อย่างตัวที่สั่งไว้ เสียงก็อิ่มหวาน สะอาดมากๆแล้ว...น่าจะสบายใจได้ว่าคู่กับโนลาพอไหว

แต่ถ้าถามว่าBurmester เสียงแนวหลอดทั้งหมดหรือไม่ ก็ไม่เชิง เบสควมคุมและโฟกัสกว่าหลอด
แต่ปลายแหลมอาจไม่หวานทอดยาวเท่าหลอด แต่ไม่ห่างมาก. เสียงกลางนี่ผมว่าเสียงหลอดเลย
ใครสนใจแอมป์เสียงดี น่าลองไปฟัง...ส่วนตัวชอบแนวเสียงแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ meng

« ตอบกลับ #914 เมื่อ: 27 กันยายน, 2012, 09:34:38 AM »
สงสัยพี่หมูต้องเปลี่ยนอวตารใหม่แล้วครับ  ;D

• *
« ตอบกลับ #913 เมื่อ: 27 กันยายน, 2012, 09:18:58 AM »
รอดูราคากับกำหนดส่งของครับพี่ใหญ่

อีกอย่างต้องดูว่าเบบี้แกรนด์ ที่รอคิวการผลิตนาน9เดือนจะมีคนรับต่อหรือไม่ด้วย

ตอนนี้ก็ยังลังเลว่าจะอัพดีมั้ย..เพราะกลัวว่าจะไม่มีเวลาฟังเท่าไหร่ แนวโน้มปี2ปีข้างหน้างานจะเยอะมากแถมอาจต้องบินเมืองนอกตลอดเลย

แต่ก็อย่างว่าตามประสาพวกบ้าเครื่องเสียง. ไปสุดๆซักทีจะได้หายคัน 2f 2f 2f

« ตอบกลับ #912 เมื่อ: 27 กันยายน, 2012, 09:03:32 AM »
โอย....ม่ายหวาย  แถมเกะกะที่อีกตะหาก แอมป์ที่ใช้ต้องบานปลายใหญ่โต เพราะชุดเซอราวด์ก็มีแอมป์ plinius Odean นอนรออยู่ในหีบที่บ้านแล้ว

ลำโพงดูหนังแบบฝังกำแพงของ Eggleston works พี่ยังจะหาทางฝังฝ้าเพดานอยู่เลยเนี่ย

จิตยังติงว่า กลัวเสียงจะไม่ดี..สามตัวหน้าอาจไม่ต้องฝังเพดานได้ ส่วนคู่หลังกำลังหาวิธีอยู่ ห้องโถงนั่งเล่นอยากมีลำโพงคู่เดียววางพื้นเท่านั้น ที่เหลือต้องแอบซ่อนจะได้ไม่เกะกะที่

แต่วันนี้เข้าไปเล็งที่ห้องมา  ระยะฟังที่จะวางโซฟาห่างลำโพงไม่เกิน4เมตรแน่..เบบีี้แกรนด์ น่าจะเอาอยู่..

เบสอาจดร็อปนิดหน่อย แต่เวทีเสียงน่าจะดี เพราะโนล่าน่าจะให้เสียงกว้างมากอยู่แล้วจากไสตล์ลำโพงไดโพล

สู้ สู้ครับคุณหมู  เอาใจช่วย ลุยโลด :showoff

• *
« ตอบกลับ #911 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 10:48:37 PM »
โอย....ม่ายหวาย  แถมเกะกะที่อีกตะหาก แอมป์ที่ใช้ต้องบานปลายใหญ่โต เพราะชุดเซอราวด์ก็มีแอมป์ plinius Odean นอนรออยู่ในหีบที่บ้านแล้ว

ลำโพงดูหนังแบบฝังกำแพงของ Eggleston works พี่ยังจะหาทางฝังฝ้าเพดานอยู่เลยเนี่ย

จิตยังติงว่า กลัวเสียงจะไม่ดี..สามตัวหน้าอาจไม่ต้องฝังเพดานได้ ส่วนคู่หลังกำลังหาวิธีอยู่ ห้องโถงนั่งเล่นอยากมีลำโพงคู่เดียววางพื้นเท่านั้น ที่เหลือต้องแอบซ่อนจะได้ไม่เกะกะที่

แต่วันนี้เข้าไปเล็งที่ห้องมา  ระยะฟังที่จะวางโซฟาห่างลำโพงไม่เกิน4เมตรแน่..เบบีี้แกรนด์ น่าจะเอาอยู่..

เบสอาจดร็อปนิดหน่อย แต่เวทีเสียงน่าจะดี เพราะโนล่าน่าจะให้เสียงกว้างมากอยู่แล้วจากไสตล์ลำโพงไดโพล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กันยายน, 2012, 11:06:08 PM โดย หมูอ่อนนุช »

• *
« ตอบกลับ #910 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 10:37:51 PM »
สั่งอัพ แล้วก็เก็บเบ่บี๋ไว้เป็น surround คู่หลังก็ได้นี่ครับพี่หมู เผื่อว่าง ๆ ยากเล่น multi-channel SACD หรือดู concerts ดี ๆ ไงฮะ   :headphone

• *
« ตอบกลับ #909 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 10:30:30 PM »
ห้องใหญ่ขึ้น..ชักอยากได้ลำโพงใหญ่ขึ้น
ของพี่พึ่ง.  มา.   จะขยับอีกแล้ว.     Nola. สุดยอด สั่งของไป. กพ. ได้ของ   ต.ค.  9. เดือน. ที่สุดเลยครับ.

สุด.   ร้านเล็ก.  ๆ. อย่างparadise   ตายแน่.  

ส่ั่งตัวใหญ่อย่างน้อยก็. 6-7 เดือนนะพี่

สุดๆ.  มีพี่ตนหนึ่งสนใจ.   เดียวลองคุยดูเพื่อพี่จะขยับจริง

อยากขยับนะ..แต่ขอดูราคาก่อน
อีกข้อ ถ้าของมาไม่ทัน 1 เมษา...ก็ไม่ขยับดีกว่า :nonono

• kjit
« ตอบกลับ #908 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 06:41:48 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กันยายน, 2012, 06:48:02 PM โดย ขุนจิต ร้าน paradise »

• *
« ตอบกลับ #907 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 09:38:47 AM »
เรื่องบ้านเห็นใจเลยครับ ญาติผม4ปีกว่าตอนนี้ยังไม่ได้ฤกษ์เข้าบ้านเลย  :'(

ขอบคุณครับ ก็คงเป็นเวรกรรมครับ..ที่มาเจอบริษัทแบบนี้ คนขี้โกงแบบนี้
ตอนนี้ก็กำลังหาทนายเก่งๆมาจัดการครับ. เงินคงไม่ได้คืนหรอกแต่ต้อง ไม่ปล่อยคนชั่วลอยนวลครับ

• *
« ตอบกลับ #906 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 09:35:50 AM »
พี่หมูสั่งเบบี้แกรนด์ไปแล้วไม่ใช่เหรอครับ  :whistling

ห้องใหญ่ขึ้น ลำโพงใหญ่ขึ้น ต้นทางก็ต้องใหญ่ขึ้นด้วยนะครับ  ;D

ห้องเสร็จแล้วมีโอกาสขอจัดคิวไปฟังบ้างนะครับ  :headphone

สั่งไปแล้วครับ เห็นจิตบอกว่าของมาถึงไทยเมื่อวานนี้เองด้วย
แต่ดูๆอยู่ว่าจะเปลี่ยนลำโพงให้ใหญ่ขึ้นดีมั้ย เพราะห้องใหม่นี่คำนวณพื้นที่โถงได้ร่วมร้อยตารางเมตร กลัวเบสหายหมด
แต่ถ้าจุดนั่งฟังอาจห่างลำโพงแค่3-4เมตรเท่านั้น. ผมเองก็ไม่ได้หิวเบสอะไร. ชอบเวทีเสียงกว้างๆลึกๆเสียงเปิดๆมากกว่า
เบบี้แกรนด์ก็น่าจะได้...แต่กิเลสล้วนๆครับ...แอมป์ Burmester 909 ตัวท็อป 300/600watts @ 8/4 ohm หนัก80 กว่าโล น่าจะเอาอยู่นะครับ
ลำโพง โนลา ไม่น่าจะขับยาก อิมพีแด๊นซ์ 8-4โอห์ม เท่านั้น...ผมก็ไม่ชอบฟังดังมาก น่าจะเอาอยู่ :whistling
ส่วนทำห้องเสร็จแล้ว...ต้องเชิญเฮียเม้งแน่ๆครับ. ต้องขอความช่วยเหลือครับ เรื่องปรับจูนตำแหน่งลำโพงได้เฮียมาช่วยผมว่าเสียงดีขึ้นมากแน่ๆครับ :clap
คอมโปเน้นท์อื่นๆ ผมก็เลือกเกรดท็อปของ Burmester ทั้งชุดอยู่แล้ว จริงๆโนลาชอบหลอด แต่Burmesterก็เป็น ทรานซิสเตอร์ที่ให้เสียงใกล้หลอดแบรนด์หนึ่ง
ที่สำคัญชอบความงามของเค้าครับ และฝันมานานแล้วว่าซักวันจะเล่นแบรนด์นี้. เลยยอมเล่นทรานซิสเตอร์กับ โนลา
ห้องที่คอนโด กว่าจะเสร็จก็คงปลายมีนาปีหน้าโน่นแหละครับ ตอนนี้ให้เริ่มเขียนแบบตกแต่งอยู่ ช่วงทำห้องจะลงรูปให้ดูเป็นระยะครับ :)

ออฟไลน์ jon

« ตอบกลับ #905 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 09:13:24 AM »
 เรื่องบ้านเห็นใจเลยครับ ญาติผม4ปีกว่าตอนนี้ยังไม่ได้ฤกษ์เข้าบ้านเลย  :'(

ออฟไลน์ meng

« ตอบกลับ #904 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 08:56:05 AM »
พี่หมูสั่งเบบี้แกรนด์ไปแล้วไม่ใช่เหรอครับ  :whistling

ห้องใหญ่ขึ้น ลำโพงใหญ่ขึ้น ต้นทางก็ต้องใหญ่ขึ้นด้วยนะครับ  ;D

ห้องเสร็จแล้วมีโอกาสขอจัดคิวไปฟังบ้างนะครับ  :headphone