ผู้เขียน หัวข้อ: *** Review Enigma Mk2 : Magic Power Enhancer // หมดแล้วครับ  (อ่าน 51185 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
Re: *** Review Enigma Mk2 : Magic Power Enhancer *** ลูกค้าเก่า Upgrade ฟรี
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2012, 10:50:29 AM »
ท่านเกียรติศักดิ์ ลูกค้า Enigma Mark 2 คนแรก ได้กรุณาโทรมาเล่าให้ฟังว่า

ท่านเล่นเครื่องเสียงมาเกือบ 20 ปี  หมดเงินกับของเล่นแบบนี้ไปมาก ได้ผลบ้างไม่ได้บ้าง
แต่เมื่อลอง น้ำยา Merlin แล้วได้ผลดี ประทับใจ  เลยขอลอง Enigma บ้าง
ท่านสรุปให้ฟัง ดังนี้

1. เล่นกับสัญญาณทีวี ภาพไม่ค่อยเปลี่ยนแปลงมากนัก
    แต่ถ้าเป็นหนัง Mkv Blu-ray ภาพดีมาก สะอาด คมชัด ดำสวยดี มีมิติ

ขอเรียนตอบดังนี้ครับ :
   หากสัญญาณที่ได้มีคุณภาพต่ำ Enigma ช่วยได้ในแง่ลด Noise อย่างน้อยภาพจะดูใสสะอาดขึ้น แต่จะให้เกิดมิติ คงยากครับ เพราะข้อมูลสัญญาณมีน้อย
   แต่เคยทดสอบหลายแห่งที่รับช่อง 3 ชัด  ภาพจะดูดีมาก Noise ไม่มี ภาพใสคมชัด และมิติดีแบบชัดเจน  ซึ่งสัญญาณเขาน่าจะดีกว่าที่อื่น ๆ
   * True ต้องช่อง HD เท่านั้นครับ  ภาพแจ่มเลย  เวลานักบอลเตะ ลูกค้าบอกว่า ลูกบอลมันกลมกว่าเดิม ไม่ได้ติดกับพื้นหญ้า 
       เวลาตั้งกล้องเอียง ๆ ดูลูกเตะเข้าโกล์ มันได้มิติมาก ทำให้ดูบอลสนุกขึ้นเยอะ

( ประสบการณ์ทำนองนี้  คงต้องให้พี่หมอเล่าดีกว่าครับ ท่านดูบ่อย ผมแค่ดูตามบ้านลูกค้านิด ๆ หน่อย ๆ แล้วฟังเขาเล่ามา )

2. ระบบเสียงเปลี่ยนไปมาก

ท่านเสียบ Enigma กับปลั๊กราง  ท่านบอกสำหรับบ้านท่าน ระบบเสียงเปลี่ยนไปมากพอ ๆ กับด้านภาพเลย ( นับเป็นลูกค้าท่านแรกที่ระบุแบบนี้ )

2.1 เสียงดังขึ้นมาก
    2.2 เสียงมีน้ำหนัก มีรายละเอียด
    2.3 วงกว้างออกไปแบบรู้สึกได้

( คาดว่า AVR ทำงานได้มีประสิทธิภาพมากขึ้น เพราะ Noise ลดลงครับ )

สรปุ ท่านพอใจกับ Enigma Mark 2 จนต้องบอกต่อให้เพื่อนฟัง
      ... ขอบคุณท่านเกียรติศักดิ์มากครับ

• *
Re: *** Review Enigma Mk2 : Magic Power Enhancer *** ลูกค้าเก่า Upgrade ฟรี
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2012, 10:32:19 AM »

ท่านบิ๊กครับ    ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนครับว่าผมนะรีวิวบ่เป็นหรอกครับ   รู้อยู่อย่างเดียวว่า
ใส่ Enigma2 แล้วถอดไม่ออก ดำและมิติดีขึ้นครับ   
อย่างอื่นอธิบายไม่เป็น     ต้องขอโทษด้วยนะครับ

แค่ท่าน Happy กับผลลัพธ์ เราก็ยินดีแล้วครับ
เรื่องเสียง มีการเปลี่ยนแปลงบ้างไหมครับ

ขอบคุณท่าน iwamac ครับ

PS : ท่านต่อกับปลั๊กผนัง 1 ตัวและเครื่องกรองไฟ 1 ตัว  ใช่หรือไม่ครับ 

• *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2012, 01:01:35 PM »
การใช้ Enigma ให้เกิดประโยชน์มากสุด สำหรับการใช้ 2 ตัว คือ
1. ต้องเสียบที่เครื่องกรองไฟ ให้ใกล้กับจอมากที่สุด  ( เพื่อให้เกิด Effect กับจอภาพมากที่สุด )
2. ต้องเสียบกับปลั๊กผนังที่เป็นปลั๊กเดียวกันกับเครื่องกรองไฟ ( เพื่อไปช่วยอุปกรณ์ทุกตัว ที่ต่อผ่านเครื่องกรองไฟ  รวมถึงตัวเครื่องกรองไฟเอง )

แต่บังเอิญกรณีคุณหม่อง มีปลั๊กเสียบแค่ 2 ชุด แต่ละชุดมีเครื่องกรองไฟต่างหากอีกที  
ประเด็นนี้ ตัวที่สองจะส่งผลได้น้อยครับ ยกเว้นเป็นปลั๊กรางไฟ

... ตาไม่เทพ คงไม่ลงทุนขนาดนี้หรอกครับ  ;D

ขอบคุณท่านหม่องสำหรับรีวิวครับ

------------------------------------------------------------

PS : Enigma Mark 2 มีของพร้อมส่งแล้วครับ  ขอบคุณครับ  d_d

มีจำหน่ายที่ Planet Laser ด้วยครับ ***

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มีนาคม, 2012, 11:09:37 AM โดย Mr.Big »

ออฟไลน์ mong

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2012, 11:46:30 PM »
ขออภัยคุณบิ๊ก ผมไปตจว.ตั้งแต่เช้าศุกร์ เพิ่งกลับมาค่ำนี้ เทสต์แบบสองตัว ขอเรียกว่า enigma twin effect ได้สามรอบ แต่ขอบอกว่าเทสต์แบบสองตัวนี้เล่นเอาผมเหนื่อยจริงๆ สรุปได้ว่าในชุดผมเอฟเฟ็คท์ของการใช้สองตัวให้ผลน้อยมาก และจะเห็นได้คือผมต้องเพ่งแต่ละจุดบนฉากเลย เช่นต้องดูรายละเอียดของผิวหน้า ผิวที่แขน หรือรายละเอียดของเมคอัพบนหน้า บนตัวนักร้องเหรือบนเสื้อผ้าเลย บางครั้งพอดึงตัวสองออกก็รู้สึกว่าภาพมันกระจ่างใสขึ้นจี๊ดนึงหรือคมชัดกว่านี๊ดนึง แต่หลายครั้งดูไม่ออกว่าภาพดร็อปลงแต่อย่างใด ไม่ว่าจะเป็นทั้งสีหรือความกระจ่างใสของภาพโดยรวม แต่ผมคิดว่าการที่ตัวที่สองที่ต้องสียบที่ video paradise ซึ่งดูดน้อยส์มากและออกแบบมาสำหรับภาพโดยเฉพาะอยู่แล้ว เลยทำให้ enigma เหมือนโดนตัดกำลังไปพอควรไม่มีโอกาสโชว์ผลงานมากนัก ก็คิดซะว่าผมโชคดีตาอาจยังไม่เทพมาก เลยรอดตัวไปโดน enigma แค่ตัวเดียวครับ  อิอิ  :whistling

พรุ่งนี้จะโอนเงินสำหรับตัวเดียวไปให้นะครับ แล้วจะส่งคืนไปหนึ่งตัวครับ

หม่อง

ออฟไลน์ pathomn

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2012, 11:20:32 AM »
เวลาน้อยเลยได้ลองแค่คร่าว ๆ ครับ  จากหนังเรื่องกังฟูแพนด้านภาคแรก  ฉากที่ตัวร้ายกำลังแหกคุก  ที่กำลังจะไขกุญแจที่เหมือนหลังเต่า  รู้สึกได้ถึงความมันวาวของโลหะที่เพิ่มขึ้นได้เลยครับตั้งแต่ครั้งแรกที่ลองเสียบ   ไม่แน่ใจว่าตาฝากหรือเปล่า ก็เลยลองถอดเจ้า Enigma ออก แล้วดูฉากเดิมแล้วเสียบกลับเข้าไปอีกทีแล้วดูซ้ำฉากเดิมอีก  แล้วก็พบว่าเป็นอย่างนั้นจริง ๆ คือความมันวาวของโลหะมันเพิ่มขึ้นจริง ๆ ครับ

ปล. เนื่องจากระบบผมผ่านการปรับภาพจากคุณหมออี๊ดมาแล้ว  อีกทั้งยังกรองด้วย Libero SC อีก 2 ชั้น  เลยทำให้อาจจะยังเห็นความแตกต่างด้านภาพไม่มากเท่าที่ควร  (แต่ก็ยังเห็น)  เลยคิดว่าถ้าพ้นเบิร์นเมื่อไหร่คงได้เห็นอะไรดี ๆ กว่านี้แน่ ๆ ครับ

• *
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2012, 12:33:35 AM »
บ้านพี่ไพรัช Markon / HTG2  ซอยนาวิน
----------------------------------------------

เปิดดูหนังด้วย Popcorn ผ่าน Linear Power Supply ฉายภาพโดย Infocus
เลือกดูหนังเรื่อง Prince of Persia

ดูจนชินตา แล้วเสียบ Enigma Mark 2 เข้าที่เต้าเสียบข้าง ๆ Projector ที่อยู่หลังห้องเหนือเพดาน
จากภาพจะเห็นความเปล่งปลั่งของถาดและฝาครอบสีทอง แวววาวมากขึ้น รู้สึกได้ถึงความกลมมน
รวม ๆ แล้วภาพคมชัดขึ้นเล็กน้อย แต่มิติดีขึ้นพอควร
( หมายเหตุ - ถ่ายด้วยมือในห้องมืด มือไม่นิ่ง ภาพจึงไม่คมชัด แต่อยากให้พิจารณาดูความมันเงาของฝาครอบทองครับ )

เปิดดู Avatar Extend ฉากพระเอกโดนหมารุมล้อม เมื่อจำภาพและเสียงได้แล้ว
จึงเอา Enigma ตัวที่ 2 ไปเสียบที่ปลั๊กผนังด้านข้างที่เสียบปลั๊กรางที่จ่ายไฟให้ Popcorn + Onkyo AVR

ภาพดูมีมิติ มีความลึกมากขึ้น  มีกิ่งไม้ด้านหน้าหลายชั้น  คมชัดและมีรายละเอียดมากขึ้น
พระเอกเดินหน้าต้นไม้ใหญ่ที่อยู่ด้านหลัง มีฉากภูเขาไกล ๆ ออกไป เหมือนอยู่ในป่าจริง ๆ

สนามเสียงกว้างใหญ่ขึ้น เหมือนป่ากว้างใหญ่กว่าเดิม มีรายละเอียดต่าง ๆ มากกว่าเดิม
เสียงตอนหมาถูกนางเอกเอาคันธนูหวด ดังชัดเจน ทั้งเสียงหวด เสียงร้อง
รวมถึงตำแหน่งที่เริ่มกระเด็นแล้วลอยออกไปไกลกว่าเดิม

หมายเหตุ :
ก่อนกลับ พี่ไพรัชได้แนะนำวิธีการฟังเพลงแบบถูกเฟส และแบบกลับเฟส
โดยฟังผ่าน Krell ที่มี Switch กลับเฟส   
เปิดฟัง "อุ๊ยคำ" แบบถูกต้อง จะได้ยินเสียงคอรัสของสุนทรี อยู่ประมาณลำโพงด้านขวา
แต่พอผิดเฟส เสียงมั่วไปหมด เสียงของสุนทรีพร่าเลือน ตำแหน่งและเสียงก็ไม่ชัดเจนเท่า

จริง ๆ แล้วมีรายละเอียดมากกว่านี้อีกเยอะ เช่น CD เพลงหลายแผ่น บาง Track กลับเฟส
แต่เนื่องจากผมยังไม่ชำนาญพอ ไว้ศึกษาเพิ่มเติมจะมาเล่าให้ฟังใหม่ครับ

• *
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2012, 03:59:04 PM »
ยุทธนา ฤทธิธาร  / ลูกค้า Enigma เดิมและ Upgrade เป็น Mark 2
----------------------------------------------------------------------------------

ภาพดูคมชัด มิติลึกเข้าไป โทนสีดำดูเป็นธรรมชาติ ไม่ดูหลอกตา  
เสียงรายละเอียดชัดเจนขึ้น เพราะผมใช้แบบ 7.1 แชลแนลครับ ทำให้ตอนนี้เพอร์เฟคมากครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มีนาคม, 2012, 04:07:16 PM โดย Mr.Big »

• *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2012, 08:37:40 AM »
ทราบว่าบ้านท่าน Mong ก็จัดระบบไฟแบบสุด ๆ  แค่รู้ขนาดตัวนำก็หนาวแล้ว  ถ้าขนาดท่านเด็ก ๆ ของผมก็คงอนุบาลเลย
แต่ยอมรับเลยครับว่า ระบบไฟดี ๆ ทำให้ชุดของเราดีขึ้นไปอีกระดับเลย

ระบบไฟบ้านพี่หมอก็จัดเต็มเช่นกัน  สารพัดของเล่น ( ที่ราคาไม่เล่น ๆ )  อะไรหาทางปรับปรุงได้ Modify ได้ เสร็จพี่หมอหมด
ช่างโมจะรักพี่หมอมากเป็นพิเศษ  ;D  แถม Hardware พี่หมอ update ตลอด  ตามไม่ทัน 

ถ้า Enigma Mark 2 สอบผ่านกับระบบไฟบ้านทั้งสองท่าน  มันย่อมได้ผลกับบ้านเพื่อนนักเล่นท่านอื่น ๆ สบาย ๆ  :clap

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์, 2012, 07:57:20 PM »
แฮะ แฮะ ตอนนี้แก่แล้วไม่หล่อแล้วหรอกครับท่าน  ขอบคุณที่ชมอดีต อิ อิ
ผมเคยกล่าวไว้หลายครั้งแล้วว่า accessories สำหรับผมรู้สึกเหมือนเป็น hardware  ใช้ดี ๆ เท่าที่พอหาพอซื้อได้แล้วจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย  แต่ก็นั่นแหล่ะเปลี่ยนไม่ได้หยุดเร้ยยยยยเรา  มือโปรที่มา calibrate จอให้ผมส่วนใหญ่จะขอให้คุณนิตพินัยมาทำให้  แต่ตอนนี้จอมันมี isf calibrate มาให้แล้วเลยไม่ได้ขอร้องให้คุณเขามาทำให้เพราะเกรงใจบ้านเราไกล  
หลัง ๆ เลยใช้วิธีนี้ครับ อิ อิ ใครจำไปใช้ก็ได้นะ  คือโทรไปคุยกะคุณนิตพินัยว่าของที่เราใช้มันรุ่นไร  แล้ว convince ให้คุณนิตเรียกบริษัทส่งเอาไปให้เทสท์ อย่างเช่น Plasma LG 60PK950 กะ Denon DVP2012 ก็เล่นแบบนี้แหล่ะ พอแกทดสอบเสร็จเขียนลงใน What Audio Video แกจะโพสท์ค่าที่แก calibrate เอาไว้  แล้วผมก็ไปซื้อหนังสือเล่มนั้นมาเก็บไว้นั่งปรับตาม อิ อิ  พอไปไหวเหมือนกัน

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์, 2012, 04:40:48 PM »
ของผมที่โมไปถือว่ายังเด็กๆ เพราะยังขาดของสำคัญอยู่อย่างนึงคือไม่สามารถโมสายไฟที่เดินในผนังมายังปลั๊กบริเวณทีวีได้ ยังถือเป็นจุดอ่อนที่ผมกำลังหาทางปรับปรุงอยู่
ระบบไฟคลีนสุดๆที่เคยไปดูคงจะเป็นชุดพี่หมอทีเจสุดหล่อ หาน้อยส์แทบไม่เจอ เหลืออย่างเดียวพยายามยุให้แก final calibrate ภาพด้วยมือโปรอีกซักทีหลังจากชุดนิ่งแล้ว เพราะพี่ท่านเล่นโมไม่หยุดหย่อน ไม่บันยะบันยังเอาซะเลย กะให้ไม่มีผู้ใดตามทันเลยเชียว ปรับภาพดีๆ คงจะเป็น reference ได้ชุดนึงเลยอ่ะสำหรับการรีดประสิทธิภาพจากจอ plasma 60"

เอ่อ...ว่าแต่ว่า...Mong: Editor's Choice ขออนุญาตไม่รับเกียรตินี้นะครับ เพราะรู้สึกละอายยังไงไม่รู้...เอื๊อก

• *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2012, 10:46:13 PM »
แถมท้ายด้วยหนังที่เพิ่งดูเมื่อคืน The Three Musketeers เป็น MKV แต่มีเสียง DTS-HD ด้วย  :clap

ถ่ายด้วยกล้องเดิม Pana Lumix บนกล่องเอกสาร ( ขาตั้งกล้องเพื่อนเอากลับไป )  ใช้ Enigma Mark 2 จำนวน 2 ตัวเสียบที่ปลั๊กผนัง และที่ท้าย AvZone

เหมือนหนังจงใจเน้นให้เกิดมิติตื้นลึก คงจะเน้น 3D 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์, 2012, 10:56:31 PM โดย Mr.Big »

• *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2012, 10:41:14 PM »
ขอบคุณท่าน Zax สำหรับรีวิวรอบสองครับ
เห็นด้วยครับ ภาพคมชัด สวยสะอาด มีมิติ ทำให้เราดูหนังสนุก ได้อารมณ์กว่าเดิม ๆ มากครับ

---

ขอบคุณท่าน Mong สำหรับรีวิวเช่นกันครับ
ตอนแรกคาดว่าจะได้ มินิรีวิวสัก 3-4 บรรทัด กลับกลายเป็นจัดเต็มเลย ขอบคุณครับ

สำหรับระบบไฟบ้านทั่วไปจนถึงระบบไฟบ้านที่มีการจัดระบบค่อนข้างดี
เสียบ Enigma Mark 2 เข้าไปเห็นผลต่างแบบชัดเจนแน่นอนครับ  ในเวลาไม่กี่นาที

แต่สำหรับระบบไฟบ้านที่มีการจัดแบบสุด ๆ แบบบ้านท่าน Mong พี่หมอทีเจ หรือ พี่ใหญ่ Champ143
ระบบไฟย่อมสะอาดกว่า  แถมอุปกรณ์ Modify แบบสุด ๆ   ( ลองดูชุดที่ท่าน Mong ใช้มีแต่คำว่า Mod ทั้งนั้น  :cold )
การจะให้ Enigma แสดงผลได้ดี ย่อมต้องใช้เวลามากกว่าเป็นเรื่องธรรมดาครับ

จากที่ไปทดสอบ Enigma Mark 2 กับบ้านเพื่อน ๆ ที่จัดระบบไฟ และใช้เครื่องกรองไฟระดับ 6 หลัก
ยี่ห้อดัง ทั้งรุ่นใหญ่ รุ่นเล็ก ก็ให้ผลที่ดีขึ้นเช่นกันครับ คือ สีดำอิ่มเข้มขึ้น มิติตื้นลึกมากกว่าเดิม

และจากจุดนี้เอง เรามั่นใจว่า Enigma Mark 2 ทำให้เกิดความแตกต่างที่ดีขึ้นได้แน่นอน
เราจึงกล้ารับประกันให้ทดลองใช้ได้ใน 30 วัน  ไม่พอใจเรายินดีคืนเงิน

เพราะเราเชื่อว่า หากท่านได้ดูหนังผ่าน Enigma แล้ว  
อารมณ์ในการดูหนัง มันจะสนุก ได้อารมณ์กว่ากันมาก เหมือนกับที่ทีมงานเราเจอ
คงไม่มีใครคิดจะคืนแน่  ...มีแต่จะอุดหนุนเพิ่ม  ;D

และจากที่ท่าน Mong เล่ามาก็ตรงกับนักเล่นนอกวงการอีกท่าน ที่ใช้ Enigma เกิน 200 ชม.แล้ว
ท่านว่า "ภาพมันแจ่มเหลือเกิน เหมือนตัดแว่นใหม่เลย" ( ท่านนี้ก็เป็นอีกคนที่ใช้เครื่องกรองไฟ 6 หลักรุ่นใหม่ล่าสุด )

ได้ T.J. Recommend มาแล้ว  ตอนนี้ได้ Mong : Editor's Choice มาประทับอีก ... ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2012, 12:59:14 AM »
ได้ enigma2 มาลองได้ราวสัปดาห์กว่า เสียบทีแรกที่ปลั๊กช่องที่ว่างอยู่ ช่วงแรก ไม่ค่อยเห็นผลต่างมาก คงเพราะเครื่องหลักที่ใช้ก็โมไปเยอะ ภาพเดิมค่อนข้างคลีนมากอยู่แล้ว แถมเรามีตัวช่วยดูด ช่วยกรองไฟหลายตัว เลยเสียบทิ้งไว้เผาหัวอยู่หลายวัน มาดูใหม่ค่อยเห็นความต่างเพิ่มขึ้นคือรู้สึกได้ว่าภาพมันกระจ่างขึ้น เหมือนน้อยส์ลดลงไปนิดนึง สีสันผมดูไม่ค่อยเก่งแต่มั่นใจว่าสีไม่เปลี่ยน แม้จะดูสดใสขึ้นนิดนึง บางเรื่องดูแล้วแตกต่างน้อยมากจนไม่มีนัยสำคัญ สีดำนี่ผมดูแทบไม่ต่างเลยให้ตายเหอะ (ผมว่าที่ถูกต้องน่าจะหมายถึงการไล่ระดับ grayscale และการให้ deep black ของทีวีที่ดีขึ้นจากการที่น้อยส์ในระบบลดลง แต่คนส่วนใหญ่อาจเรียกง่ายๆว่าดำดี อะไรทำนองนั้นมั้งครับ)โทรไปถามพี่หมอทีเจแกคอนเฟิร์มว่ามันช่วยเรื่องสีดำ เท่าที่ดูในรอบสองนี้ข้อดีหลักๆของ enigma ที่ผมเห็นคือความกระจ่างของภาพ แต่โดยรวมก็ยังรู้สึกว่าเอ็ฟเฟ็คท์หลายๆอย่างที่มันให้นั้นน้อยไปหน่อย คิดในใจว่าไม่ค่อยสมราคาเอาซะเลย ของเล่นคล้ายๆกันนี้มีหลายยี่ห้อในตลาด แถมราคาต่ำกว่านี้ตั้งเยอะ ถ้า enigma จะชาร์จราคาเท่านี้ควรให้ wow factor มากกว่านี้ซักหน่อย คือแบบเสียบแล้วเห็นหน้าเห็นหลังเลยน่าจะโดนมากกว่า สรุปดูสองรอบพอเห็นแนวแล้วแต่ก็ยังไม่ประทับใจเท่าไร เลยเสียบทิ้งไว้อีกหลายวัน รวมเวลาได้น่าจะเกินร้อยชั่วโมงแล้วมั้ง 

มาถึงรอบที่สาม คราวนี้เปิดซิสเต็มทิ้งไว้เป็นชั่วโมงเลย กะว่ารอบนี้ฟันธงแล้ว ดูไม่ออกก็ดูไม่ออกวะ หลังจากดูไปหลายเรื่องหลายรอบ ดูแบบ a/b เพื่อรีคอนเฟิร์มสิ่งที่เห็นจากสองรอบที่ผ่านมา คราวนี้เอ็ฟเฟ็คท์เรื่องความกระจ่างของภาพเด่นชัดมากขึ้นมาก (คงเพราะเป็นสิ่งที่ผมโฟกัสด้วยมั้ง)  ความกระจ่างที่ผมเห็นในที่นี้คือ ภาพและสีสันในภาพมันมีพลัง มี punch มี dynamic ของสีที่ดีกว่าตอนถอด enigma ออกจริงๆ โดยเฉพาะสีขาว หรือสีของแสงแดด หรือแสงไฟ (คอนเสิร์ต) หรือสีเงินสีทองที่มีความเงามัน แม้จะต่างไม่มากในกรณีซิสเต็มผมแต่ก็ดูออก  และที่สำคัญ...ภาพมันมี dynamic มากขึ้นแต่ขณะเดียวกันภาพมันดูนิ่ง สีมันนิ่ง คล้ายกับว่า convergence ของพิกเซลในทีวีมันลงได้ที่ อธิบายยาก  แต่ก็คงจะเป็นอานิสงค์ของน้อยส์ที่น้อยลงนั่นเอง  กรณีของผมแรกๆ สังเกตุยังไม่ค่อยออกเพราะน้อยส์ในระบบน้อยมากอยู่แล้ว แม้กระทั่งตอนเสียบ enigma เข้าไปดูน้อยส์ใกล้ๆจอ ก็ไม่เห็นว่ามันจะลดลงไปซักเท่าไร แต่พอถอยมานั่งดูระยะปกติ ก็จะเห็นความกระจ่างและ dynamic ของภาพที่เพิ่มขึ้นแทบทุกครั้ง  พอเป็นเช่นนั้นภาพที่ได้เลยมีความเป็นตัวตน ลึก ลอยมากขึ้น ดูไปดูมาก็เลยต้องคิดว่า เออเว้ย..ยังอุตส่าห์มีของมาให้เสียตังค์ได้อีกนะเนี่ย 

ผมว่าถ้าใครมีพวกตัวดูด ตัวกรองไฟ (ที่ดีๆ) ในระบบอยู่แล้ว ควรลองดูก่อน แล้วค่อยตัดสินใจเองว่าคุ้มไม่คุ้ม แต่ถ้ายังไม่มีคงไม่รอดเห็นผลจะๆ แน่นอน  อย่างผมอาจจะเอาใจยากซักหน่อย เพราะเสียตังค์ไปพอควรแล้วกับการโมระบบไฟของซิสเต็ม จะให้จ่ายอีกหกพันกว่าบาทไม่ง่าย ถ้าคุณบิ๊กไม่ได้เมล์มาท้าให้ลอง และถ้าไม่ได้ให้เวลาผมลองขนาดนี้ บอกได้เลยว่าคงไม่ซื้อ แต่โชคร้ายดันเห็นแล้วว่ามันช่วยเรื่องภาพได้จุดไหนมั่ง ก็หนีไม่ออกเลยเรา

ชุดที่ใช้  Plasma SS B850 moddedสายไฟ Furutech314ag+Wattgate330i, Dune Prime super modded, Thermaltake BlackX modded, A/C Wireworld Silver Eclipse modded (Nakara Version), HDMI Audioquest Carbon, AVzone Powerstream1000, Video Paradise Special modded (with Powerhouse Platinum Fuse), Oyaide Tunami + 004

ออฟไลน์ zax

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2012, 04:41:17 PM »
ขอมารายงานการทดสอบเพิ่มเติม ดังนี้  
      รอบสองนี้ได้เสียบ Enigma Mk2 ทิ้งไว้สองสัปดาห์  เปิด ทีวี LCD ดูช่องของ true ช่องปกติ 
พบว่า มันช่วยภาพให้การแยกมิติเป็นสามชั้น (คือ แยกตัวหนังสือแสดงช่อง ตัวหนังสือไตเติล ตัวคน และฉากหลัง) ออกจากกันอย่างชัดเจน   
ขอบเขตตัวตนชัดเจนขึ้น  (เหมือนเร่ง Sharpness ในโพโต้ช็อป)  เมื่อเทียบกับไม่ได้เสียบ 
     ต่อมาเสียบ Enigma Mk2 ที่เครื่องกรองไฟ AVZone  โดยเปิดไฟล์ดูจากฮาร์ดดิกส์เข้า  HD MediaPayer    พบว่า Enigma Mk2 ควรใช้กับหนังที่มีคุณภาพดีๆ เท่านั้น
เช่น หนัง IMAX ใต้ท้องทะเล   พบว่ามันให้ภาพมีทรวดทรง คมชัดหลุดลอยเป็นสามมิติ ภาพสีสวยและดูสดใสดีมากๆ   
     ลองหนังใหม่ที่เพิ่งโหลดเสร็จ จาก Flash Drive ของ Sandisk    หนังที่มีเด็กเล่นที่ชื่อ Hugo ในเรื่อง  (กำลังได้รับการเสนอเข้าชิงรางวัลด้วย)   พบว่าภาพมีรายละเอียด คมชัด
มิติดี แสงสีสวยงาม  สามารถเข้าถึงอารมณ์ของนักแสดงได้มาก  เสียงก็ชัดเจนดี   ไม่มีที่ให้ติแล้ว ดูได้เพลินตาเพลินใจ ดีมาก ๆ

• *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์, 2012, 10:49:04 PM »
ท่าน Monmon หากมี True HD ต้องลองดูด้วยครับ แจ่มมาก ขอบอก

การใส่พวก Accessories ทำให้ปัจจัยพื้นฐานมันเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้น ต้องปรับภาพให้ match กันครับ
อย่างน้ำยา Merlin ก็เช่นกัน  เมื่อทาลงไป การนำสัญญาณไฟฟ้าดีขึ้น ภาพก็มีพลังเพิ่มมากขึ้น Contrast มากขึ้น  
ภาพที่เดิม set ไว้เหมาะสม ก็ต้องปรับลด brightness & contrast ครับ

เท่าที่สอบถามและแวะเยี่ยมบ้านท่านที่เล่น Enigma
ส่วนใหญ่จะใช้เครื่องกรองไฟ IRG-600  AvZone ( ไม่น่าเชื่อเหมือนกันว่า ของไม่มีผลิตแล้ว แต่มีคนเล่นเยอะเหมือนกัน ) Shunyata ( นี่ก็ยอดนิยมเหมือนกัน )

2 วันนี้มีเพื่อนโทรมาสอบถามวิธีเสียบให้ได้ผลมากที่สุด ( จริง ๆ ผมเขียนไว้ที่นี่แล้วครับ http://www.magicboxaudio.com/enigma-magic-power-enhancer/ )

ขอสรุปสั้น ๆ  
1. ตรวจขั้วไฟ มีผลพอสังเกตุได้ แต่ระบบไฟบางบ้านมีผลมากครับ

2. หากมีแค่ 1 ตัว  *** ให้เสียบใกล้จอภาพมากที่สุด *** ซึ่งมักจะเป็นท้ายเครื่องกรองไฟ ส่วนใหญ่เป็นช่อง Isolate // และอาจต้องลองเสียบช่อง High Power เปรียบเทียบดูด้วยครับ
    หากเสียบใกล้ AVR ส่วนใหญ่จะได้เรื่องพละกำลังที่เพิ่มขึ้น เสียง Center + Surround กว้างขวางสมจริงมากขึ้น  และหากประมวลผลด้านภาพที่ AVR  จะได้ Motion ของภาพที่ลื่นไหลกว่าเดิม

3. หากมี Enigma 2 ตัว  ให้เสียบปลั๊กผนัง 1 จุด ( ที่เสียบเครื่องกรองไฟ ) และท้ายเครื่องไฟใกล้กับจอภาพ จะได้ผลรวมดีสุด  ทั้งนี้ แล้วแต่ไฟแต่ละบ้านด้วยครับ  ต้องลองเทียบดู
    ( การเสียบที่ปลั๊กผนังที่เสียบเครื่องกรองไฟ เพื่อให้อุปกรณ์ทุกตัวที่เสียบต่อเครื่องกรองไฟ ได้ผลลัพธ์ร่วมกันหมด )

*** จริง ๆ ใช้ Enigma 3 ตัวก็เห็นผลต่างที่เพิ่มขึ้นครับ แต่ไม่เด่นมากพอจะทำให้ท่านประทับใจ จึงแนะนำแค่ 2 ตัวพอครับ  ยกเว้น ท่านเล่น Projector แยกปลั๊กไว้ด้านหลัง
*** Enigma เพียง 2 ตัว ก็เหมาะกับ system ขนาดกลางไปจนถึงขนาดใหญ่

4. Burn ครบ 100 ชม ทุกอย่างจะดีขึ้นอีกอย่างละนิดครับ //  มีผู้ทดลองแล้วว่า 200 ชม. ก็ดีกว่า 100 ชม. อีกเช่นกัน

หากท่านมีคำถามใด ๆ เชิญสอบถามได้ครับ ถือว่าคุยเล่น แลกเปลี่ยนความรู้ประสบการณ์กันครับ  ผมได้ Idea แปลก ๆ จากที่ท่านเล่าให้ฟังนี่แหละ  ผมจึงมีข้อมูลมาเล่าต่อ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์, 2012, 01:59:21 PM โดย Mr.Big »

ออฟไลน์ Monmon

• I want to be FREE!!
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2012, 09:37:13 PM »
ได้รับตัวที่ 2 แล้วครับ คุณ BIG

แกะทันที อยากลองมากว่า จะดีได้อีกจริงๆ แบบเห็นชัดอย่างที่ว่ากันหรือป่าว
เสียบที่ปลั๊กผนังที่คู่กับปลั๊กที่เสียบตัว line conditioner  ปลั๊กผนังของ oyadie (สะกดถูกป่าวนะ)
เสียบแล้วปิดทีวีไป 1 ชั่วโมง ให้ตัว enigma2 ได้ set up ตัวเองเล็กน้อย

เปิดดู true ช่องการ์ตูนลูก  เอ่อ คือว่า ....  มันลึกได้อีกหนะครับ
noise หายหมดแบบหมดจดจริงๆ งงเลย  นั่งจ้องอยู่ โทนออกไปทางทึมๆไปนิดนึง
คงต้องเร่ง brightness อีก 1-2 step แต่สิ่งที่ได้จากที่ทึมลงไปคือความลึก ความชัด
รายละเอียดของภาพที่เพิ่มขึ้นอย่างเห็นได้ชัด ผมว่าใครๆ ก็ดูออกนะ
นั่งดูการ์ตูนกับลูก เป็นตัว stop motion (Timmy Time เผื่อใครได้ดูด้วย)
เห็นรายละเอียดชัดเจน ชัดจนแบบว่า เหมือนตัวการ์ตูน มันลอยออกมาจากฉากหลัง
ทีวีตอนนี้แทบจะเป็น 3 มิติไปเลย ไม่แบนเหมือนเคยจริงๆ

ไม่อยากนึกเลย burn ครบ 100 ชั่วโมง จะเป็นยังไงต่อ
สงสัย คุณ BIG ไม่ได้คืนอีกแล้วครับ  ;D

ว่าแต่ เสียตังค์เลยแน่ๆ  นึกว่าจะลองเล่นๆ ไม่ต่างมากก็ไม่เสียเงิน
แต่คงไม่ได้ละเนี่ย  :cry2 :cry2 :cry2  เสียตังค์แน่ๆ

อิอิ  ไม่ได้ ไม่ได้ จับผิดก่อน  อิอิ เผื่อ ฟลุ๊ค จะได้ไม่จ่ายตังค์   K)
(แต่ถ้าจะยากจริงๆ ติดตาซะละ)   :showoff

• *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2012, 09:00:55 PM »
เมื่อวานตอนค่ำ ได้ไปเยี่ยมบ้านท่าน pravit_nui แถวป้อมปราบ
ซอยแคบ จอดรถยากมาก ๆ ท่านเจ้าบ้านกรุณาจอดให้ด้วยตนเอง
ลูกชายตัวเล็กพาไปห้องดูหนังฟังเพลงชั้นบน ห้องทำสวยครับ เจ้าบ้านทำเองหลายอย่างเลย
ขาตั้งลำโพง Surround, Diffuser ฯลฯ

ชม Real Steel ด้วย JVC 40 เสียบผ่าน AvZone + Bybee + Libero
แสงสีสวยครับ แต่โทนภาพยังไม่สมบูรณ์
เจ้าบ้านเล่าว่า ซื้อจากคุณโก้ IAV รอมา set up ให้ แต่คุณโก้ติดงานต่างจังหวัด

สอบถามเรื่อง Enigma Mark 2 ได้ความว่า
หลังเสียบ Noise หายเรียบ สีดำอิ่มเข้ม มิติดีมาก ภาพคมชัด

ตอนหลังดู Transformer 3 ฉากร่อนชูชีพ
เลยทดลองเอา Enigma ตัวที่ 2 เสียบที่ AvZone ได้เรื่องเลย
ทหารชุดดำ ดำแบบสุด ๆ ไปเลย
( JVC ให้สีสันได้ลึกถึงใจ เสียดายที่ยังไม่ได้ปรับภาพให้สมบูรณ์ดีพอ ดำเลยจมไป )

ภาพดูสมจริงมากขึ้น ในด้านมิติ ความตื้นลึก และความคมชัด
ในเวลานี้ เสียงมีพละกำลังขึ้นเล็กน้อย สนามเสียง Surround กว้างไปกว่าเดิมอีกหน่อย

ดูหนังจีน Reign of Assassins ... ฉากสู้กัน ภาพเคลื่อนไหวลื่นไหล
ฉากพระเอกบุกเข้าไปในวังตามหัวหน้าผู้ร้าย  ฉากหลังมีมิติ ตื้นลึกดี ( ตามภาพตัวอย่าง แต่ถ่ายแบบเปิดไฟห้อง )

สามทุ่มกว่าแล้ว เลยขออำลาเจ้าบ้าน
ถอด Enigma ตัวที่ 2 ออก ... ภาพดูแบนลง ( จริง ๆ มิติยังดีอยู่ แต่มันไม่ลึก ไม่จริงจังเท่าเสียบ 2 ตัว )

ขากลับ ก็ยังต้องรบกวนเจ้าบ้านเอารถออกให้
ขอบคุณมากนะครับ

วันไหนปรับภาพ ปรับเสียงสมบูรณ์ PM มาหน่อย ขอไปเยี่ยมชมอีกทีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กุมภาพันธ์, 2012, 09:05:19 PM โดย Mr.Big »

• *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2012, 08:54:11 PM »
ไปเห็น Comment ของท่าน Pravit_nui ที่ Thaidvd

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กุมภาพันธ์, 2012, 10:13:57 PM โดย Mr.Big »

• *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2012, 08:52:07 PM »
อ้างถึง
ตอนนี้ได้ enigma2 มาช่วย บอกตรง ๆ ดำดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด รายละเอียดดีขึ้นมา ขยับขึ้นไปอีก step เลยครับ
จากกระทู้ Re: สอบถาม Samsung plasma D8000 ครับ / โดยคุณ Monmon

อ้างถึง
ของผม supernet โมเต็ม ๆ เจาะ iec เงินโรเดียม เปลี่ยนฟิวส์ โม C ใช้มาปีกว่าแล้วยังโอเคอยู่ครับ  พักนี้ภาพสวยหลุดจอดีมาก ดูบอลเพลินดีเพราะฤทธิ์ Enigma V2 ของช่างตัวใหญ่
จากกระทู้ Re: ทรูวิชั่น HD / โดย หมอทีเจ

ด้านภาพที่สังเกตุเห็นคือ motion ที่ไหลลื่นกว่าเดิม และทำให้รู้สึกได้ถึงสีหน้าแววตาการขยับปากนักร้องนักแสดงสมจริงและได้อารมณ์มากขึ้น การเคลื่อนไหวของเสื้อผ้าดูพริ้วเป็นธรรมชาติขึ้น
ด้าน Motion มีหลายท่านเคยคุยไว้เหมือนกันครับ ไหลลื่นกว่า ดูสบายตากว่า
หมายเหตุ : ได้รับ Enigma Mark 1 คืนครบ 4 ตัวแล้วครับ

วันนี้ลองเอา Enigma Mk2 มาเสียบชุดฟังเพลง เป็นเรื่องเลย เสียงร้อง ตัวโน๊ตมาหมด ความกระด้างเหมือนหายไป สงสัยจะได้สอยอีกตัวมาใช้กับชุดฟังเพลงซะแล้ว T_T ไม่น่าหาเรื่องเลย  K]
อย่าช้านา หมด Promotion พุธหน้า (สิ้นเดือนกพ.)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กุมภาพันธ์, 2012, 10:13:26 PM โดย Mr.Big »

ออฟไลน์ dage

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์, 2012, 11:05:58 PM »
วันนี้ลองเอา Enigma Mk2 มาเสียบชุดฟังเพลง เป็นเรื่องเลย เสียงร้อง ตัวโน๊ตมาหมด ความกระด้างเหมือนหายไป สงสัยจะได้่สอยอีกตัวมาใช้กับชุดฟังเพลงซะแล้ว T_T ไม่น่าหาเรื่องเลย  K]

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์, 2012, 09:25:02 PM »
เพิ่งส่งเด็กไปรับ Enigma2 เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา เสียบทิ้งไว้ให้ burnไปพลางๆ 2 วัน

เมื่อเย็นเปิดแผ่น concert Hitman1 กับ2 กับหนัง The Tourist ดูเทียบกับ Enigma1 ที่ขอคุณ Big คืนทีหลังเพราะอยากจะลองเทียบด้วยตัวเอง

ด้านภาพที่สังเกตุเห็นคือ motion ที่ไหลลื่นกว่าเดิม และทำให้รู้สึกได้ถึงสีหน้าแววตาการขยับปากนักร้องนักแสดงสมจริงและได้อารมณ์มากขึ้น การเคลื่อนไหวของเสื้อผ้าดูพริ้วเป็นธรรมชาติขึ้น

ความชัดกับมิติหลุดลอยในระบบผมใกล้เคียงตัวเดิม ได้ความใสของภาพขึ้นหน่อยและดูไม่แข็งขึ้นขอบเท่า

ความดำจะดำกว่าตัวเดิมหน่อย ต้องปรับ Brightness ขึ้น 1 ขีดเพื่อที่ shadow detail จะได้ไม่หายไป

ที่ชอบมากกว่าตัวเดิมอีกจุดคือด้านเสียงที่ได้ ambiance ดีกว่าเดิม ขอรีวิวสั้นๆแค่นี้นะครับ

ขอบคุณคุณ Big ที่ให้ upgrade ฟรีครับ

:D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์, 2012, 09:26:44 PM โดย nuummie »

• *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์, 2012, 11:58:22 PM »
อ้างถึง

ท่านที่ยังลังเล ไม่ต้องคิดมากแล้ว ก็เขาให้ลองได้ตั้ง 30 วันหนิ  ลุยโลด
กลัวอย่างเดียว กลัวต้องซื้อเพิ่มอีกตัวต่างหาก 555

ขอบคุณ ท่าน Ponthai สำหรับ Review และแรงเชียร์ครับ

ขอบคุณ ท่าน Akeshipping สำหรับ Enigma ตัวที่ 2 ครับ  c)

ขอบคุณ ท่าน MonMon สำหรับ Enigma ตัวที่ 2 เช่นกันครับ   c) c)   ส่งให้พรุ่งนี้เช้าครับ

ขอบคุณ ท่าน Iwamac สำหรับ Big Order ... ได้ผลยังไง เล่าให้ฟังด้วยนะครับ  c) c) c)

ขอบคุณ ท่าน Dage สำหรับภาพถ่ายงาม ๆ ระดับมือโปรนะครับ  รู้งี้ให้ท่านถ่ายแต่แรกทั้งหมดก็ดี  2f
           ( ตัวที่ 2 อย่าเล็งนานนะครับ )

*** ราคา Promotion 6,150 บาท หมดสิ้นเดือนนี้แล้วนะครับ ***

ท่านที่สนใจน้ำยา Merlin อย่าพลาดโอกาสนี้ครับ

>> หากสั่งซื้อพร้อม Enigma Mark 2 + น้ำยา Merlin ราคาพิเศษสุด ๆ 2,750 บาท ... ใช้ควบคู่กัน ประสิทธิภาพทวีคูณเลยครับ

เมื่อ Merlin ทำให้กระแสไฟฟ้าเดินได้เต็มประสิทธิภาพ   Enigma Mark 2 ยิ่งทำงานได้เต็มที่  ยิ่งกำจัด Video Noise ได้มาก  ... ภาพจึงสุดบรรยายครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์, 2012, 12:08:32 AM โดย Mr.Big »

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์, 2012, 12:48:34 AM »
ส่วนอันนี้ได้ความตื้นลึกของเอวาแต่ละตัวมากๆครับ  :yahoo
ยังไม่มีเวลาดูหนังเรื่องอืนๆต่อเพราะงานยุ่งมากๆ แต่ะจากที่ดู สรุปได้ว่าคุ้มเหลือหลายครับ ใว้่มีงบคงต้องถอยอีกซักตัวมาใช้แน่นอนครับ  c)

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์, 2012, 12:45:03 AM »
มาโพสรูปตามสัญญาครับ รูปนี้ที่บอกว่าความรู้สึกเหมือนอยู่เหนือโทรุกจริงๆครับ
และเนื้อหนังของตัวละครให้อารมณ์สมจริงๆมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กุมภาพันธ์, 2012, 12:49:41 AM โดย dage »

ออฟไลน์ ponthai

• **
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์, 2012, 04:08:48 PM »
หลังจากที่ได้ใช้ Enigma เวอร์ชั่นแรกไม่นานนัก ก็มีการออกตัวใหม่เป็น Mark 2
ออกรุ่นใหม่ไม่แปลกหรอก
แต่ที่แปลกคือให้เอาตัวเก่าไปเทิร์นเป็นรุ่นใหม่ได้
โดยไม่ต้องเสียเงินเพิ่มแต่อย่างไร
โอ้วแม่เจ้า!!! บร๊ะเจ้าบิ๊ก เหลือเกิน.... ป๋ามากมาย

แต่ก่อนจะเปลี่ยนของใหม่ ก็แอบสงสัยว่ามันดีกว่าอย่างไร
ว่าแต่เราจะดูอะไรดีละ อ้อนึกออกแล้วช่วงนี้ท่านผบ.
ดูมือปราบพ่อลูกอ่อนอยู่ ก็เสียบเทสต์ไปเลยแล้วกัน
ดูเพลินจะได้ไม่ต้องจับผิดอะไรให้มากมาย

เสียบปลั๊กเข้าไป ระหว่างรอโฆษณา ช่วงนาทีแรกไม่ค่อยเห็นความต่างสักเท่าไร
แต่เมื่อยิ่งนานขึ้น ๆ มันยิ่งดำ สีอิ่มสวย มีมิติเพิ่มมากขึ้นเรื่อย ๆ
จนเรียกว่าจะเป็นสามมิติไปเลยก็ว่าได้ ... อ๊ะ มันยอดมาก
ตัวคนมันนูนเด่นออกมาจากฉากหลัง  ดูได้อารมณ์ขึ้นอีกเยอะ

ชัดเจนแจ่มชัดยิ่งกว่าเก่ามากมาย ใครไม่เห็นก็ตาบอดแล้วเพ่!!!
เทียบกับของเก่าไม่ต้องพูดถึง ของเก่าว่าดีแล้ว ของใหม่ยิ่งดีขึ้นครับ
เหมือนพี่หมอว่า "ไม่เห็นฝุ่น"
นี่ขนาดเพิ่งเริ่มใช้ได้ไม่กี่ชัวโมง ถ้าพ้นเบิร์น คงเจ๋งกว่านี้อีก

อย่างนี้ต้อง "ของเก่าถอดทิ้ง ใส่ Mark 2 ดีกว่า"
ยังแอบสงสัยว่า แล้วรุ่นที่ 3  มันจะไม่ทะลุจอออกมาเหรอเพ่...

ท่านที่ยังลังเล ไม่ต้องคิดมากแล้ว ก็เขาให้ลองได้ตั้ง 30 วันหนิ  ลุยโลด
กลัวอย่างเดียว กลัวต้องซื้อเพิ่มอีกตัวต่างหาก 555

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์, 2012, 10:53:37 PM »
เดี๋ยวจัดรูปให้นะครับ วันนี้ออกบ้านทั้งวัน ไม่มีเวลาเลย

ล่าสุดลองเปิดหนังสุดโปรดอย่าง Star Trek 2011 ดู รายละเอียดภาพดีขึ้นมาก บรรยากาศเสียงโอบล้อมดีขึั้น รายละเอีดยเสียงเวลายิงกันนี้ ยิบมาก ดูสนุกขึ้นมากทีเดียวครับ

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์, 2012, 01:20:28 AM »
เกือบลืมไป ด้านหลัง Optimus คล้าย ๆ มีถังกลม ๆ เหมือนฝาครอบล้อรึเปล่าไม่แน่นใจ แต่มันวาวมาก ๆ ได้ทรวดทรงกลมเลย
เสียที่ฉากต่อสู้มันเร็วไปหน่อย จับภาพลำบาก

ฉากต่อสู้ท้ายเรื่อง  ได้เห็นรายละเอียดบางอย่างที่จอเล็กอาจมองผ่านไป แต่จอใหญ่เห็นได้ไม่ยาก เช่น ลวดลายห่วงครบวงที่ซ้อนกันบนท้องฟ้า

Test 4
เอา Enigma Mark 2 ตัวที่ 2 เสียบเพิ่มที่ปลั๊กผนัง  โดยให้ถูกขั้ว จึงต้องย้ายตำแหน่ง
ระหว่างรอเครื่อง boot ก็ดูดวงจีนฆ่าเวลา ( Service พิเศษ อิ อิ )
ผมสังเหตุพื้น Windows 7 สีฟ้า สะอาดเรียบกว่าเคย แต่ยังไม่พูดอะไร

เปิดดู Real Steel ฉากสู้กับ 2 หัว
คราวนี้ ใส สะอาด คมชัด มีน้ำหนัก ... เจ้าบ้านพูดว่า Noise ลดลงไปเยอะ ( แสดงว่าเห็นตรงกัน )
ภาพเหมือนอยู่ในสนามเลย มีหน้า กลางหลัง และฉากหลังไกล ๆ อีกที
โดยเฉพาะฉากที่ถ่ายนางเอกมองพระเอก Body นางเอกโดดลอยออกกลุ่มคน
รวมถึงลูกชายพระเอก ฉากน้ำตาไหลออกมา บนแก้มกลม ๆ

เสียงดีกว่าครั้งแรกสุดที่เสียบ Mark 2 ใกล้ AVR

สุดท้ายดู Avatar Extend
ฉากเดินในป่าที่ Pana ชอบโชว์  จังหวะพระเอกจะร่วงหล่น กล้องหมุนให้ดูมุมสูง ได้อารมณ์เหมือนจะร่วงลงไป
( ส่วนหนึ่งน่าจะเป็นเพราะฉากใหญ่สำหรับผม คนดูฉากใหญ่ประจำคงไม่รู้สึกมากเท่าผม )

ฉากรากไม้ศักดิ์สิทธิ์มาเกาะตัวพระเอก ( แมงกระพรุน ) ฉากนี้ พระเอกลอยออกจากฉากหลัง  แต่กล้องผมถ่ายไม่ได้เรื่องเลย
เจ้าบ้านเลยอาสาถ่ายให้ด้วยกล้อง Pro กว่า  แต่ภาพที่ถ่ายได้สู้ของจริงไม่ได้เลยจริง ๆ ดูแบนกว่า
ยังคุยกันว่า เลนส์ตามนุษย์นี่วิเศษจริง ๆ

ดูฉากพระเอกจะไปจับ โทรุมัคโต แล้วพระเอกบินอยู่ด้านบน
เราทั้งสองก็มองเป็นบนล่างในแนวสูงต่ำเช่นเดียวกัน  ( ได้มิติด้านสูงและลึกลงด้านล่าง )
รายละเอียดผิวของสัตว์ปีก ตัวคน ก็ชัดเจน

กลับมาฉากต่อสู้ท้ายเรื่อง อืมม์ ทำไมภาพมันดูไม่ค่อยสมจริงเท่าไร เหมือนมันสว่างเกินไปนิด
นึกออกได้ว่า Enigma Mark 2 มันกำจัด Noise ได้ดี จนกระทั่งทำให้ระบบได้ความสว่าง และเพิ่ม Contrast ให้เรามากขึ้น
เลยปรับลดความสว่างลงหลาย Step  ภาพดูจริงจังกว่าเดิมมากพอควร

ฉากสุดท้าย Extend ที่ผมไม่ได้ดู  
และต้องแนะนำให้ดู คือ ฉากนางเอกหลั่งน้ำตาที่หัวหน้าตาย ( ขออภัย ผมจำชื่อไม่ได้ )
*** น้ำตากลม ใสมาก ๆ มีแสงกระทบ สวยมาก ๆ  ***

จบด้วยความประทับใจกว่า 2 ชม.  ที่เจ้าบ้านให้การต้อนรับ

ขอบคุณ ท่านเดช มา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

หมายเหตุ :
1. ทิ้งให้ Enigma Burn อีกสักหน่อย แล้วอย่าลืมปรับ Brightness อีกที
2. รูปที่ถ่ายไว้ ช่วย Post ไว้หน่อยแล้วกันครับ + มี Review ใด ๆ เพิ่มเติม มาแชร์กันครับ

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์, 2012, 12:44:02 AM »
เลยสอบถามเจ้าบ้านต่อว่า ตำแหน่งแสียบเมื่อตะกี้ ใกล้กับ AVR ใช่หรือไม่ ... ปรากฎว่าใช่ครับ
( Enigma อยู่ใกล้อุปกรณ์ตัวใด ตัวนั้นก็จะมีผลมากที่สุด )
และอุปกรณ์เกือบทั้งหมด ทาด้วยน้ำยา Merlin หมด  สายไฟก็ทำเอง ทาน้ำยา Merlin ตั้งแต่ด้านในกันเลย
( ลืมถามไปว่า ทา Fuse แล้วยัง  ... ได้ผลอีกเยอะ )

เท่าที่พบในหลาย ๆ บ้าน  หาก AVR ได้ทาน้ำยา Merlin ก่อนแล้ว  เสียงจะมีพลังกว่า ชัดเจนกว่า
ยิ่งเมื่อเสียบ Enigma พ่วง จะเห็นผลเรื่องพละกำลังทุกครั้ง คือ เสียงดังกว่าเดิม
( AVR ไม่ต้องเสียกำลังไปขับ Noise โดยเปล่าประโยชน์ )

ด้านภาพคมชัดกว่าเดิมเล็กน้อย   สีอิ่มเข้มขึ้น โดยเฉพาะสีแดงของ Sentinel  
บอดี้หุ่นนูนขึ้นมา ฉากหลังถอยลึกลงไป โดยรวม มิติดีขึ้นกว่าเดิม  ความคมชัดดีกว่า Mark 1 พอควร

Test 3
เลยขอให้ย้ายตำแหน่งไปใกล้ปลั๊กเสียบของ Infocus มากขึ้น
ดูใหม่ พละกำลังเสียง Drop ลงเล็กน้อย  
ภาพเริ่มดีขึ้นเรื่อย ๆ สีดำมีพลังมากขึ้น เข้ม มิติหน้าหลัง ดีกว่าเดิมอีกนิด
รายละเอียด ผิวหน้า รอยขน รอยเหี่ยวย่น เม็ดเหงื่อ แสงสะท้อน

ลองดูภาพประกอบ ( ซึ่งของจริงดีกว่าภาพมาก )
แสงสะท้อนที่หนวด เครา และคอ  เส้นขน รอยแผล รอยย่นใบหน้าพระเอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กุมภาพันธ์, 2012, 12:48:44 AM โดย Mr.Big »

• *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์, 2012, 12:27:05 AM »
ค่ำนี้ แวะไปบ้านท่าน Dage เป็นลูกค้า Merlin + Enigma รุ่นแรก
ใช้ Infocus รุ่นเล็ก + สาย Merrex HDMI Platinum + HTPC + AVR Marantz + ลำโพง AE
ไปถึง เจ้าบ้านเปิด Transformer 3 เปิดรอไว้ก่อนแล้ว

สังเกตุเห็น Enigma เสียบที่ปลั๊กผนัง  แต่เป็นคนละเต้ารับ  จึงสอบถามว่าทำไมเสียบอย่างนั้น
ท่าน Dage ตอบว่า  ไม่รู้ว่าต้องเสียบไว้ตรงไหนจึงจะดี

Test 1
เลยขอย้ายตำแหน่งไปเสียบท้าย เครื่องกรองไฟ Magnet แล้ววัดผลเปรียบเทียบ
ผลที่ได้ เป็นไปทำนองเดิม แต่ปริมาณเพิ่มขึ้น ... สีอิ่มเข้มกว่า ตื้นลึกดีกว่า

Test 2
ถอด Enigma ตัวเก่าออก เอาปลั๊กรางพ่วงไปเสียบแทน แล้วเอา Enigma Mark 2 ไปเสียบที่รางพ่วง
ไม่ถึงนาที ผมกับเจ้าบ้านต่างพบว่า เสียงต่างจากเดิมแบบสังเกตุได้ง่าย ๆ
*** เสียงดังขึ้น ชัดเจนขึ้น มีรายละเอียดมากขึ้น เสียงฝุ่น เสียงโลหะตกกระทบ กรู๊งกริ๊ง  เสียงโอบล้อม กว้างใหญ่ขึ้น
*** เจ้าบ้านบอกว่า เหมือนมีมวลอากาศมากระทบตัว

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์, 2012, 12:14:36 AM »
โห ท่านโอนให้ผม 4 โมงเย็น  แต่ไม่มีข้อมูลใด ๆ เลย  ผมงงมาก เลยเปิดประวัติเก่า โทรสอบถาม กว่าจะเจอ
ได้รับข้อมูลเรียบร้อยแล้ว  จัดส่งให้พรุ่งนี้เช้าครับ

ออฟไลน์ iwamac

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์, 2012, 11:07:22 PM »
It's me krub, already pm my home address laew krub  :yahoo

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์, 2012, 04:57:02 PM »
ท่านใดโอนมา 15050 ครับ. น่าจะเป็น Enigma 2 Set + Merlin 1 set
ไม่ได้รับเเจ้งทั้ง tel fax email เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2012, 10:06:31 PM »
อ.พิษณุ โทรมารายงานผลครับ
----------------------------------------

1. ใช้ Amp Krell จาก USA ขับลำโพง ช่วงเงียบ มักมีเสียงครางเบา ๆ ( ซึ่งน่าจะมาจาก Hz ที่ไม่เท่ากัน )
    ... หลังจากทาน้ำยา Merlin ลงไปที่สายไฟ AC  เสียงเงียบลงไปมากกว่าครึ่ง  ... Surprise มาก

2. ภาพจาก Projector มี Noise มาก ทำให้หงุดหงิดมาก  โดยเฉพาะเรื่อง Lion King ฉากสมัย Simba ยังเป็นตัวเล็ก
    ... หลังจากใช้น้ำยา Merlin + Enigma Mark 2 ... Noise หายเรียบ สีอิ่มขึ้น .... อ.ท่านพอใจมาก ๆ

3. แผ่น Concert Celine Dion หลังจากใช้ Enigma ที่เครื่องกรองไฟ และปลั๊กรางที่พ่วง Projector ... สีดำดูดีมาก ๆ

4. แผ่น Concert David Foster ... นักร้องคนที่ 3 ไมเคิล จอน   
    อ.ท่านเพิ่งเห็นว่า สีเสื้อนอกและในเป็นคนละสีที่ใกล้เคียงกัน มีรายละเอียดของเสื้อ รายละเอียดบนใบหน้า และมีสายหูฟังสีใสพาดอยู่

5. ความคมชัด ดีขึ้นมาก

6. มิติ ดีขึ้น แต่ไม่เท่าที่คนอื่นรายงาน ... รอ Burn อีกที แล้วจะมาเล่าให้ฟัง

7. เสียงดีขึ้น Surround โอบล้อม เสียงก้องกังวานขึ้น

ท่านเล่าให้ฟังว่า ทดสอบไปหลายชม.จนถึง ตี 4 เพราะทดสอบ AB TEST กลับไปมา  จนมั่นใจว่าเป็นผลจากน้ำยา Merlin + Enigma จริง ๆ

*** ตอนนี้ พอใจกับผลลัพธ์ที่ได้มาก ***

และที่ต้องรีบ Test เพราะกำลังปูพรม จะได้รู้ Effect ที่ถูกต้อง ก่อนปูพรม

*** อจ. ครับ  ขอรูปประกอบหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Monmon

• I want to be FREE!!
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2012, 04:54:48 PM »
มาเพิ่มเติม ภาค 3 (หรือป่าวนะ)

หลังจาก เสียบ enigma2 ไม่ถอดแล้ว นานพอควร เกินอาทิตย์แล้ว เปิดไปเรื่อยๆ ช่วงกลางวันทุกวัน น่าจะเกิน 100 ชม แล้ว
ตอนนี้รู้สึกได้ว่ามันเข้าที่มากขึ้น  โดยเฉพาะ ฟรีทีวี ครับ ดำขึ้น ชัดขึ้น noise น้อยลงเยอะ
แล้วก็ดูมีมิติมากขึ้น อย่างเห็นได้ชัดครับ

ยังไงยังติดค้างคุณ Big เรื่องรูป เดี๋ยวอาทิตย์นี้จะถ่ายรูปให้ดูนะครับ ภาพที่บอกรายละเอียดหน้าตัวเอกในหนัง

:yahoo

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2012, 03:11:08 PM »
Review จากคุณชาย / ลูกค้าเก่า Enigma Mark 1
-------------------------------------------------------------

จากตอนแรกที่สั่งซื้อ Enigma Mark 1 ไป 2 ตัว ด้วยความกลัว ๆ กล้า ๆ  :cold
แต่เห็นว่าคืนเงินได้ใน 10 วัน ก็เลยลองดูหน่อย  ประกอบกับที่ใช้น้ำยา Merlin มา ได้อะไรมาจนเกินคุ้ม
หลังจากลอง Enigma เข้าไปแค่วันเดียว ต้องยอมเสียเงินด้วยความเต็มใจ กับสิ่งที่ได้มา
ภาพสะอาด สวยใสไร้น๊อยส์ ดำแบบ Kuro  สีอิ่มเข้ม มิติภาพสุดยอด เวลาดูหนังต้องเรียกว่า "ประสบการณ์ใหม่" ได้เลย
ยิ่งช่วงหลังพ้นเบิร์น 100 ชม.  ผมว่ามันเหมือน ทำงานเร็วขึ้น ดีขึ้นกว่าเดิมไปอีก
ลองอ่านรีวิวคนอื่น ก็คล้าย ๆ กับเรา   แต่นาน ๆ เข้า HTG2 ทราบว่า Enigma ของหมดไประยะนึง

แล้วก็ได้รับโทรศัพท์แจ้งว่า ออก Mark 2 อ้าว ! อะไรฟะ เพิ่งซื้อไปไม่กี่เดือนเอง  แล้วพี่บิ๊กบอกต่อว่า ให้เอามา Upgrade ฟรี !
เฮ้ย บริษัทฯ อะไรเนี่ย  บ้าไปแล้ว  :D  ยังไม่เคยเห็นใครทำแบบนี้มาก่อนเลย ของเก่าก็ไม่มีปัญหาสักหน่อย
แต่เราก็รีบส่งเปลี่ยนทันที กลัวเค้าจะเปลี่ยนใจ  ;D  ข้าน้อยขอคารวะ 1 จอก

ได้รับของเมื่อต้นสัปดาห์  ลองแค่ 1 ตัวก่อน โอ้โฮแฮะ ด้านความคมชัดมันดีกว่าตัวเก่าจริง ๆ ( ดีกว่า 2 ตัวรวมกัน )
มันคมชัด แต่ไม่หยาบเหมือนเวลาเราเร่ง Sharpness ในเครื่อง แล้วมันจะแตกพร่า  
บางฉากเห็นรายละเอียดบางอย่างที่เคยมองข้ามไป ทั้ง ๆ ที่มันอยุ่ตรงนั้น  ณ เวลานี้รู้สึกตื่นตาตื่นใจกับภาพที่ได้
ฝุ่นควัน มันล่องลอย  ฉากบางฉาก เหมือนมีรายละเอียดซ่อนอยู่โผล่ออกมา  เส้นขนเล็ก ๆ ของการ์ตูนก็เห็นได้ชัด

ด้านมิติภาพ ดูเหมือนจะดีกว่ารุ่นเก่าเล็กน้อย ( เมื่อเทียบ 1 ตัวต่อ 1 ตัว )
ไม่รอช้า เสียบตัวที่ 2 เข้าที่ปลั๊กผนัง

... เมียมาตามไปทำการบ้านให้ลูก ขออภัย แล้วไว้มาเล่าต่อครับ

Review จากคุณชาย ( ต่อ )
-------------------------------------

มาต่อครับ  หลังจากเสียบตัวที่ 2 รอประมาณไม่กี่นาที
สีดำดีมาก ๆ สีอื่น ๆ อิ่มเนียนตามไปด้วย ความฟุ้งของภาพลดลง
( เหมือนลดความสว่างของภาพ แต่ไม่ใช่ เพราะจุดที่สว่างกลับสว่างกว่าเดิม กลายเป็นเพิ่มคอนทราสต์มากขึ้น )
เลยปรับลดคอนทราสต์นิดนึง ดููสบายตามากขึ้น ซึ่งน่าจะทำให้ประหยัดไฟมากขึ้น

บอดี้ของตัวละครเป็นตัวเป็นตน มีนูนเว้า มีหน้าหลัง เป็นรูปทรง  เด่นชัด ดูง่ายกว่า V1 และ 2 ตัวก็มีผลมากกว่า 1 อย่างชัดเจน
เดิมชอบ Enigma V1 ที่มิติ ความสมจริง  แต่ V2 ทำให้ตื่นตาตื่นใจในเรื่องความคมชัด  มีรายละเอียดมากมายที่มองข้าม
และน่าจะเป้นประเด็นสำคัญอบ่างหนึ่งที่ทำให้ มิติ ดีขึ้น  หน้าชัด หลังค่อย ๆ เบลอตามธรรมชาติ  ลึกเข้าไปเรื่อย ๆ
เรื่อง Smurf ตอนที่พ่อมดนั่งบนเก้าอี้ในสวนตอนค่ำ ยังเห็นรายละเอียดต่าง ๆ ได้ดี
และเมื่อกล้องจับภาพเป็นแนวด้านลึก เป็นแนวลึกลงไปจริง ๆ  "นายแน่มาก"  แฟ้มบุคคลขอปรบมือให้  :clap

ภาพใสกว่า V1 เดิม  โดยเฉพาะฉากที่มีมันเงา มันแทบจะเป็นรูปร่างวัตถุนั้นจริง ๆ วางอยู่เลย
เสียงเซอร์ราวด้านหลัง มันมีรายละเอียดกว่าเคย ลองดูทรานฟอร์เมอร์ ภาค3 ฉากที่พี่บิ๊กแนะนำ
มันเหมือนดูดขึ้นไปจริง ๆ ( แต่ต้องเปิดเสียงดังหน่อยนะ )

ลองถอดออกดู เสียงเบาลงพอสังเกตุได้ ภาพกลับไปเป็นเหมือนเดิม  แต่ตอนนี้ตามันชินกับเสียบ V2 เข้าไปแล้วล่ะซิ
กลายเป็นว่า ภาพมันตื้น ไม่คมชัด  และที่สำคัญ คลื่นพริ้วอยู่ด้านหลังกระเพื่อม จากขอบ ๆ บนของจอ  ไล่ลงมาถึงกลางจอ  รำคาญลูกตามาก ๆ
คงเป็นสิ่งบอกถึงสัญญาณรบกวนที่เพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ ขนาดผมต่อเครื่องกรองไฟหลายหมื่นแล้วนะ  K]
ถ้าผมจะต้องจ่ายเงินเพื่อกำจัดไอ้คลื่นพริ้ว ๆ นี่  แค่ Enigma ทำได้แค่นี้ ผมก็ต้องซื้อแล้ว
นี่มันมีอะไรที่มากกว่านั้นอีกเยอะ ไม่ว่าภาพสวยใส สีดำที่มีเสน่ห์ ความคมชัดที่สบายตา มิติที่น่าหลงไหลและไม่มีใครทำได้
คิดสาระตะแล้ว โ.ค.ต.ร.คุ้มเลย

เล่นเครื่องเสียงเป็นสิบกว่าปี เพิ่งเจอคนกล้าและบ้าด้วย ให้เปลี่ยนรุ่นใหม่ได้ฟรี
เพื่อขอบคุณในน้ำใจพี่บิ๊กและทีมงาน ผมขอสั่ง Enigma V2 เพิ่มอีก 1 ตัว  คราวนี้กะจะเอาให้ตัวนางเอกออกมาจากจอให้ได้  ;D
งวดหน้าจะมีอะไรมหัศจรรย์มาอีกละพี่บิ๊ก  จะตามไปเป็นลูกค้าอีก  d_d

----

หมายเหตุ : เรียนคุณชาย
Enigma ของผมเรียกรุ่น Mark 2 ครับ   ... V2 ฟังแล้วเหมือนไอ้มดแดงเลย   :cry2
ขอบคุณมากครับ สำหรับ Review และการอุดหนุน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เมษายน, 2012, 05:29:46 PM โดย Mr.Big »

• *
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2012, 09:22:32 PM »
ปัญหาอีกประการที่มีคนถามบ่อย คือ การเสียบขาให้ถูกต้อง

วิธีการ คือ หาไขควงวัดไฟ จิ้มดูครับ ฝั่งไหนสว่าง เอาขา L ของ Enigma เสียบตรงนั้น

ปัญหาต่อมาคือ บางเครื่องช่อง Hi Power สว่างข้างเดียว ( ซึ่งถูกต้อง )

แต่ช่อง Filter ที่ผ่าน Isolate Transformer สว่างทั้ง 2 ข้าง

ให้เลือกขาที่สว่างกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์, 2012, 09:32:36 AM โดย Mr.Big »

• *
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2012, 09:16:54 PM »
เรียนท่านตั้งไข่

การวัดผล Enigma ระหว่างใช้กับไม่ใช้

1. หากเริ่มเสียบ วัดผลได้ภายใน 1 นาทีแรกครับ

2. หากถออดออกเพื่อเทียบอีกที 
หากกรณีทั่วไป เช่น ปลั๊กราง ถอดออกไม่เกิน 3 นาทีก็มองออกครับ ( คือ ต้องปล่อยให้เครื่องสะสม Noise ได้มากพอ จึงจะวัดผลได้ถูกต้อง )
แต่หากเป็นเครื่องกรองไฟคุณภาพสูงมาก  อาจต้องถอดออกทิ้งไว้สัก 10-15 นาทีแล้วค่อยสังเกตครับ

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2012, 07:41:21 PM »
เเหะ เเหะ. ผมเพิ่งให้ลูกน้องไปเอากลับมา  เพราะของไม่พอขายครับ

ทีมงานผมมีหลายคนครับ. ระดับปริญญาโทก็มีครับ  :victory

ออฟไลน์ RayS

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2012, 07:22:27 PM »
สงสัยต้องไปถามหาที่แพลนเน็ทละอยากลองเหมือนกันครับ เพราะเชื่อตรงฝีมือทีมงานตัวใหญ่นี่แหละ Y]

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2012, 05:52:04 PM »
จากคุณ pijarn b
----------------------

หลังจากดูมา 4-5 วัน โดยดูจากหนัง 4-5 ฉากที่ใช้ดู test ภาพ และเรื่องอื่นๆ พอจะสรุปได้ว่า...

- contrast ดีขึ้นกว่าเดิมจนสังเกตุเห็นได้ โดยเฉเพาะความมันวาวของโลหะ ความมืดของท้องฟ้า (Star Wars III ฉากเริ่มต้น) เมื่อ contrast ดีขึ้น ส่งผลให้ภาพมีมิติมากขึ้น

การแยกแยะระหว่างตัวละครกับฉากหลังมีเพิ่มขึ้น โดยเฉพาะหนัง Animation 3-4 เรื่องที่เอามา test ดู ( Ex. Planet 51 / Toy Story... ) ตัวละครและวัตถุ ในบางฉากแทบจับต้องได้

- ภาพสว่างและคมขึ้นเล็กน้อย แต่ที่สำคัญคือ ใสและเนียน
เลยขออนุญาติไม่คืนของน๊ะครับ อิ อิ

มีคำถามอยากรบกวนถามคุณ บิ๊ก หน่อยครับ...

1. ถ้าเสียบ Enigma ไว้กับปลั๊กผนัง ให้เสียบคาไว้อย่างนั้นตลอด หรือพอดูหนังเสร็จให้ดึงออก เพราะเห็นมีไฟสีฟ้าอ่อนติดอยู่ตลอดเวลา เสียบคาไว้จะเป็นไรไม๊ ปัจจุบันผมเสียบท้าย AV ZONE

แต่เสียบได้ไม่แนบสนิทเพราะติดหัวน๊อตท้ายเครื่องนิดเดียว แต่ไฟสีฟ้าอ่อนติด ถ้าเสียบที่ปลั๊กผนังคาไว้ตลอดได้ผมก็จะเปลี่ยนที่

*** เสียบคาไว้ได้ตลอดครับ เป็นการ Burn ไปในตัว และในตัวมันเองก็มี Fuse ป้องกันด้วยครับ

2. ขาเสียบของ Enigma นี่ทา Merlin ได้ไม๊ครับ ผมทาไปแล้วๆค่อยถาม คุณบิ๊ก ฮ่าๆ

*** ได้ครับ ประสิทธิภาพของ enigma ยิ่งเพิ่ม .... แล้วทาไปได้ผลเป็นไงบ้างครับ

3. หลังจากทาครั้งแรกแล้ว อีกกี่เดือนถึงจะทาใหม่ครับ

*** หากทาแล้วไม่ถอดเข้าออก อยู่ได้ 1 ปีครับ ( หากถอดเข้าออกได้ 6 เดือนครับ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กุมภาพันธ์, 2012, 05:54:06 PM โดย Mr.Big »

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2012, 05:48:19 PM »
ขอบคุณท่าน Woody ที่สนับสนุนครับ

พรุ่งนี้จัดส่งให้ครับ / ทดสอบแล้ว เล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2012, 11:21:46 PM »
ตามนี้เลยครับ

http://www.magicboxaudio.com/order-magicboxaudio-product/

หากพรุ่งนี้ Confirm ก่อน 9.00 น.  ผมสามารถจัดส่งให้ได้ตอนเที่ยงครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ woody

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2012, 09:03:01 PM »
ขอสั่งซื้อ Enigma Mk2 และ น้ำยาmerlin อย่างละ1
ขอรายละเอียดการโอนเงินด้วยครับ

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2012, 08:34:21 PM »
ได้มาอีกอย่างละเล็กละน้อยครับ 

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2012, 06:01:18 PM »

หลังจากเสียบอีนิกม่าตัวนี้ไปแล้วหนึ่งอาทิตย์  น่าจะพีคแล้วล่ะ 
ที่ได้เพิ่มอีก คือความแน่นของเนื้อสี  สีอิ่มเนียนมาก ใสขึ้นกว่าอีกเล็กน้อย  

แล้วมิติ กับความคมชัด เป็นอย่างไรบ้างครับพี่หมอ

ออฟไลน์ zax

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2012, 11:12:42 AM »
ได้รับ Enigma Mk2 วันพุธที่ผ่านมา พี่ชายเสียบทิ้งไว้ให้  ได้ลองจริงวันเสาร์ที่ผ่านมา ขอรายงานผลโดยสรุปได้ดังนี้

เมื่อเปิดเคเบิลทีวี (ที่เปลี่ยนกล่องให้รับทรูวิชั่น HD ได้)  เสียบ Enigma Mk2 ไว้บนผนังปลั๊กไฟเลี้ยงชุดจอ LCD สำหรับดูหนัง

(ตรวจสอบขาปลั๊ก ที่มีเครื่องหมายตัว L ตรงกับขาไฟเข้าของรูปลั๊กถูกต้อง)

ครั้งแรกที่เห็นภาพจากช่อง Fox ของทรูวิชั่น HD   พบว่า  โดยรวมสีสันวัตถุต่างๆอิ่มสดเข้มข้นขึ้นไปจากเดิมมาก   สามารถเห็นภาพที่มีมิติแยะแยะเป็นหลาย ๆ ระดับชั้นได้มากยิ่งขึ้น   :clap

เมื่อมองเจาะเป็นส่วน ๆ มันให้รายละเอียดในเนื้อผิวได้ชัดเจนมาก ๆ     ภาพคมชัด  ให้รายละเอียด แผลเป็นของหน้าพระเอก SpiderMan ภาคแรก ชัดเจนมาก    

หน้านางเอกเห็นริ้วรอยความเหี่ยวย่นของผิวหน้าชัดเจนมาก  ซึ่งตรงนี้เป็นจุดแข็งของ Enigma Mk2 ที่ชอบมาก ๆ   :clap   :clap

ดูช่อง HD ต่อ (หนังที่เด็กสู้กับเอเลี่ยนจะมายึดโลก) จนจบเรื่องได้เพลินดี  

สรุปว่า Enigma Mk2 สามารถช่วยให้ภาพจาก ทรูวิชั่นช่อง HD มีรายละเอียดและความคมชัดเทียบเท่า หนังไฮเดฟที่พี่ชายโหลดมาดูอยู่ประจำได้เลย  O0   c) (จากเดิมที่ใช้ Enigma รุ่นแรก ภาพช่อง HD ยังสู้หนังHD ที่โหลดมาไม่ได้ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กุมภาพันธ์, 2012, 11:18:22 AM โดย zax »

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2012, 11:00:52 AM »
มาไล่จับไก่จากเล้าเสี่ยเค
หลังจากเสียบอีนิกม่าตัวนี้ไปแล้วหนึ่งอาทิตย์  น่าจะพีคแล้วล่ะ  ที่ได้เพิ่มอีกคือความแน่นของเนื้อสี  สีอิ่มเนียนมาก  ใสขึ้นกว่าอีกเล็กน้อย  ลองเฉพาะ Truesport HD สัญญาณ 1080i 50Hz ดู Premiere League ภาพสวยมาก  นักฟุตบอลจะลงมาเตะในห้องอยู่แล้วตอนนี้  ขอบคุณท่าน Mr.Big และทีมงานตัวใหญ่ด้วยครับ

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2012, 10:24:00 AM »
 2f 2f 2f ปล่อยไก่ออกไปเล้าเบ้อเริ่มเลย ผมก็ว่า ทำไมดูเรื่องนี้บ้านผม ภาพห่วยมาก ไปดูที่งาน BAV เห็นห้องนึงเปิดเริ่ื่องนี้อยู่ โหหหห ภาพสวยเชียว กลับมาดูของตัวเองยิ่งช้ำใจ K] เลยคอยถามเพื่อนๆน้องๆว่า เรื่องนี้ภาพเป็นยังไง รวมไปถึงพี่บิ๊กเมื่อวานด้วย ทุกคนบอก ภาพสวย ผมก็งง ทำไมแผ่นผมภาพห่วยจัง ก็ไม่ได้เอ๊ะใจอะไร พอพี่บิ๊กพูดมา ผมก็มานั่งนึก เฮ้ยยยย หรือว่าเราหยิบ dvd มาเล่นฟ่ะ เพราะที่ซื้อมา ดันเป็น combo แล้ว ปกติ เขาจะเอา bd ไว้ด้านขวา แต่เรื่องนี้ดันเอา dvd ไว้ด้านขวา ผมก็ไมไ่ด้ดูดีๆ จับยัดเลย :D :D :D พอเปิดเป็น BD ค่อยยังชั่วหน่อย ;D ;D ;D
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2012, 12:36:17 AM »
ไปต่อบ้านคุณตั้งไข่
System อลังการมาก  ที่เดิมแทบไม่มีให้เดินไปด้านหลังได้ ติดลำโพง Usher + SubWoofer JL

ลองดูฉาก IronMan 2 ฉากแข่งรถ  เสียงกระหึ่มมาก มีแรงลมปะทะเข้าตัวในบางฉาก  ( ผมไม่มีโอกาสเช่นนั้น เพราะเกรงใจเพื่อนบ้าน )

หลังจากลองเสียบ Enigma Mark 2 ที่ท้ายเครื่องกรองไฟ ไม่เห็นยี่ห้อ เพราะไฟมืดมาก แต่เป็นขนาดใหญ่ เดาเอาว่าใกล้ระดับ 6 หลักแน่
หลังจากทดสอบไปมา สอบถามคุณตั้งไข่ ได้ประเด็นดังนี้

1. Noise ลดลง
2. นางเอกตอนนั่ง ลอยออกจากฉากหลัง  ( ฉากนี้ ผมก็เห็นเหมือนกัน และพบว่า ริมฝีปากนางเอกแดงกว่าเดิมเล็น้อย และมีมันเงาเหมือนทา Lip Gross )

สำหรับส่วนที่ผมเจอ คือ
1. ดำ และมิติดี ดูจากฉากพระเอกนั่งบนรถ เสียดายฉากสั้นไปหน่อย พระเอกสวมหมวกดำ มันเงา และมีทรวดทรงนูน
2. ฉากแส้ฟาดรถ สีฟ้าสว่างเแจ่มชัดกว่า
3. ความละเอีนดเพิ่มขึ้น สังเกตุจากรอยย่นบนใบหน้า ความละเอียดเส้นหนวดพระเอก และเพิ่งพบว่า ตัวร้ายมีเครา 2 สี ขาวดำ ( จอใหญ่ก็เห็นอะไร ๆ มากกว่า )

ฝากคุณตั้งไข่ช่วยเช็คดูหน่อยครับ
1. Enigma เสียบถูกขั้วหรือไม่ ( ตอนผมเสียบ มองไม่เห็นรูเสียบเลยครับ )
2. หลัง Burn แล้วเป็นยังไงบ้าง

ขอบคุณครับ

-------------

หมายเหตุ มีเรื่องขำมาเล่าให้ฟัง

คุณตั้งไข่บ่นว่าแผ่น Transformer 3 ภาพแย่มาก  เลยลองเปิดดูกัน ภาพเหมือน out of focus
ผมเลยพูดว่า เหมือนเป็น DVD มาขยายเลย
คุณตั้งไข่รีบเปิดกล่องดู เป็นเช่นั้นจริง ๆ ด้วย  แผ่น Blu-ray อยู่ฝั่งซ้าย ซึ่งไม่เคยได้สังเกตุ
พอใส่เปิดดู  ภาพแจ่มมาก  จบข่าวครับ

อ้อ ! วันนี้ตั้งใจจะเอาน้ำยา Merlin ไปทดลองให้ดู แต่เห็นว่าดึกแล้วเลยลากลับก่อน ไว้จะแวะไปลองใหม่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กุมภาพันธ์, 2012, 01:02:09 AM โดย Mr.Big »

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2012, 11:53:40 PM »
วันนี้ได้มีโอกาสต้อนรับ อ.พิษณุ / ม.ธรรมศาสตร์ รังสิต
( ผมเองเป็นเด็ก ม.ธรรมศาสตร์ รังสิต รุ่นแรก / อ.พิษณุ เป็นรุ่นน้องจากมหิดล )

----

ท่านตั้งใจมาซื้อ Enigma Mark 2 จำนวน 2 ตัว + น้ำยา Merlin อีก 1 ขวด
ท่านใช้ Projector แล้วมีปัญหาด้านความดำ และด้านความคมชัด

ประการหนึ่งที่ท่านเล่าให้ฟังคือ จริง ๆ แล้วท่านสนใจของต่างประเทศ แต่ราคาประมาณ 2 เท่าของ Enigma Mk 2 จึงลังเลอยู่
และเมื่ออ่าน Review ก็เริ่มให้น้ำหนักมากว่า เพราะเน้นด้านภาพ + มี 30 วันให้ทดลองใช้ได้

แต่ประเด็นที่ตัดสินใจเลือก Enigma คือ การดูแลลูกค้า
โดยเฉพาะกรณีของคุณเอก ที่เราให้เปลี่ยนได้ทั้งที่ของที่นำมาเปลี่ยนจมน้ำ ใช้การไม่ได้แล้ว
ท่านจึงตัดสินใจขอเป็นลูกค้าทางเราดีกว่า  c)

ก่อนกลับ ท่านทิ้งท้ายไว้ว่า หากใช้ได้ผลดี จะอุดหนุน Enigma เพิ่มอีกตัว  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กุมภาพันธ์, 2012, 12:10:09 AM โดย Mr.Big »

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2012, 10:47:12 PM »
Review จากท่าน 007 / Thaidvd.net

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2012, 05:47:44 PM »
Review จากคุณชาย / ลูกค้าเก่า Enigma Mark 1
-------------------------------------------------------------

จากตอนแรกที่สั่งซื้อ Enigma Mark 1 ไป 2 ตัว ด้วยความกลัว ๆ กล้า ๆ  :cold
แต่เห็นว่าคืนเงินได้ใน 10 วัน ก็เลยลองดูหน่อย  ประกอบกับที่ใช้น้ำยา Merlin มา ได้อะไรมาจนเกินคุ้ม
หลังจากลอง Enigma เข้าไปแค่วันเดียว ต้องยอมเสียเงินด้วยความเต็มใจ กับสิ่งที่ได้มา
ภาพสะอาด สวยใสไร้น๊อยส์ ดำแบบ Kuro  สีอิ่มเข้ม มิติภาพสุดยอด เวลาดูหนังต้องเรียกว่า "ประสบการณ์ใหม่" ได้เลย
ยิ่งช่วงหลังพ้นเบิร์น 100 ชม.  ผมว่ามันเหมือน ทำงานเร็วขึ้น ดีขึ้นกว่าเดิมไปอีก
ลองอ่านรีวิวคนอื่น ก็คล้าย ๆ กับเรา   แต่นาน ๆ เข้า HTG2 ทราบว่า Enigma ของหมดไประยะนึง

แล้วก็ได้รับโทรศัพท์แจ้งว่า ออก Mark 2 อ้าว ! อะไรฟะ เพิ่งซื้อไปไม่กี่เดือนเอง  แล้วพี่บิ๊กบอกต่อว่า ให้เอามา Upgrade ฟรี !
เฮ้ย บริษัทฯ อะไรเนี่ย  บ้าไปแล้ว  :D  ยังไม่เคยเห็นใครทำแบบนี้มาก่อนเลย ของเก่าก็ไม่มีปัญหาสักหน่อย
แต่เราก็รีบส่งเปลี่ยนทันที กลัวเค้าจะเปลี่ยนใจ  ;D  ข้าน้อยขอคารวะ 1 จอก

ได้รับของเมื่อต้นสัปดาห์  ลองแค่ 1 ตัวก่อน โอ้โฮแฮะ ด้านความคมชัดมันดีกว่าตัวเก่าจริง ๆ ( ดีกว่า 2 ตัวรวมกัน )
มันคมชัด แต่ไม่หยาบเหมือนเวลาเราเร่ง Sharpness ในเครื่อง แล้วมันจะแตกพร่า 
บางฉากเห็นรายละเอียดบางอย่างที่เคยมองข้ามไป ทั้ง ๆ ที่มันอยุ่ตรงนั้น  ณ เวลานี้รู้สึกตื่นตาตื่นใจกับภาพที่ได้
ฝุ่นควัน มันล่องลอย  ฉากบางฉาก เหมือนมีรายละเอียดซ่อนอยู่โผล่ออกมา  เส้นขนเล็ก ๆ ของการ์ตูนก็เห็นได้ชัด

ด้านมิติภาพ ดูเหมือนจะดีกว่ารุ่นเก่าเล็กน้อย ( เมื่อเทียบ 1 ตัวต่อ 1 ตัว )
ไม่รอช้า เสียบตัวที่ 2 เข้าที่ปลั๊กผนัง

... เมียมาตามไปทำการบ้านให้ลูก ขออภัย แล้วไว้มาเล่าต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กุมภาพันธ์, 2012, 11:25:34 PM โดย Mr.Big »

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์, 2012, 02:49:13 PM »
ภาพจาก Real Steel ครับ

ฉากนี้ ไหล่ของลูกชายพระเอก ดูจะนูนออกมา

ความคมชัด เส้นขนตามผิวหนัง เส้นผมปลิวตามลม และยามกระทบแสง  เส้นขนหนวดเครา รอยย่นบนหน้าผาก

ด้านเสียง ฉากนี้เปิดเบา ๆ ก็ยังได้ยินเสียงลม นกร้อง ใบไม้ไหวครับ

Note : ใช้ Enigma Mark 2 เสียบที่ AVZone

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์, 2012, 02:52:24 PM โดย Mr.Big »

• *
Re: *** Enigma Mk2 : Magic Power Enhancer * ลูกค้าเก่า Upgrade ฟรี / Review
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์, 2012, 02:34:34 PM »
ได้รับของแล้วครับ ช่วงบ่ายเมื่อวานนี้ครับ

ได้ลองเสียบที่ปลั๊กผนัง 1 ตัว ( GTX - rodium ) กับ เครื่องกรอง ตรงช่องที่เสียบกับทีวี

ผลที่ได้ด้าน

ภาพ - คมชัดบาดตาขึ้น ดำลึกมีมิติขึ้น แต่ต้องปรับที่ทีวีแก้นิดหน่อย เพื่อให้ภาพดูไม่หลอกตาเกินไป

ปรับลด Contrass Sharpness และ Black light โดยรวมประทับใจด้านภาพตามที่คาดหวังครับ

เสียง - เสียงพูดชัดขึ้น เสียงโดยรวมดูสงัดขึ้น แยกแยะเสียง บรรยากาศดีขึ้น แบบสังเกตูได้

ขอบคุณ คุณเอกครับ

ไว้รอ Burn ครบ 100 ชม.  ขอ Review อีกสักรอบนะครับ

เท่าที่พวกผมลอง เสียงจะลื่นไหลกว่าเดิม  ภาพจะดีขึ้นในทุก ๆ ด้านอีกอย่างละหน่อยครับ

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์, 2012, 02:18:26 PM »
Review จากคุณหมอกฤษณพงศ์ ( ท่านสั่ง Enigma Mark 2 ไป 2 ตัว + น้ำยา Merlin อีก 1 ขวด )
---------------------------------------

ภาพดูดีกว่าเดิม คมชัด สีดำอิ่มเข้ม มิติตื้นลึกดี

Note :
1. ท่านเสียบ Enigma Mark 2 ที่ปลั๊กผนัง ร่วมกับ TV  ... ส่วนอีกตัว ท่านจะไว้เสียบใช้ห้องอื่น
2. ท่านสั่งซื้อ Merlin เพิ่มอีก 1 ขวด
    ( ตอนหลัง ผมมาดูประวัติ พบว่าท่านสั่งซื้อไปแล้ว เลยโทรสอบถามอีกที ท่านยืนยันว่าถูกต้อง  ท่านใช้ Merlin แล้วได้ผลดี  จึงสั่งเพิ่มอีกขวดไว้แจก  :clap )

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์, 2012, 02:04:26 PM »
Review จากคุณ Nick  / ลูกค้า Planet Laser
--------------------------------------------------------

เรียนคุณ Big แลกของเรียบร้อยไม่มีปัญหาครับ

เนื่องจากตั้งแต่น้ำท่วม ห้องดูหนังยังซ่อมไม่เสร็จ system ก็ยังไม่ได้ต่อ
ขอ review เบื้องต้นแบบคร่าวๆ ก่อนแล้วกันนะครับ

ทดลองกับพลาสม่าพานา 42 นิ้ว ดู truevision (แบบธรรมดาไม่HD) ในห้องนอน
โดยเอา enigma เสียบที่ปลั๊กผนัง
ผลปรากฎว่า ภาพที่ได้ สีดำ+มิติ+noise ดูดีขึ้นอย่างชัดเจน และดูออกง่ายกว่า enigma เวอร์ชั่นแรกมาก ๆ

ลองถอดเข้าถอดออกหลายครั้ง ทั้งแฟนผมและลูกสาวต่างก็ช่วยยืนยันครับ ว่าภาพดูดีขึ้นจริงๆ

ขอบคุณครับ

• *
Re: *** Enigma Mk2 : Magic Power Enhancer * ลูกค้าเก่า Upgrade ฟรี / Review
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์, 2012, 01:51:54 PM »
มารอคิวเปลี่ยนด้วยครับ

น้อง Dage ส่งมาได้ตามที่อยู่กระทู้แรก

แต่หากไม่รีบ  ผมจำได้ว่าน้อง Dage อยู่แถวพระราม 3 ... ถ้าไม่เป็นการรบกวน ขออนุญาติแวะเอาไปให้
เพราะอยากทดสอบเปรียบเทียบ Enigma รุ่นแรกกับ Mark 2 กับ System ต่าง ๆ กันไป

หากสะดวก ช่วยแจ้งที่อยู่+Tel มาทาง PM หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ akeshipping

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์, 2012, 11:24:14 AM »
ได้รับของแล้วครับ ช่วงบ่ายเมื่อวานนี้ครับ

ได้ลองเสียบที่ปลั๊กผนัง 1 ตัว ( GTX - rodium ) กับ เครื่องกรอง ตรงช่องที่เสียบกับทีวี

ผลที่ได้ด้าน

ภาพ - คมชัดบาดตาขึ้น ดำลึกมีมิติขึ้น แต่ต้องปรับที่ทีวีแก้นิดหน่อย เพื่อให้ภาพดูไม่หลอกตาเกินไป

ปรับลด Contrass Sharpness และ Black light โดยรวมประทับใจด้านภาพตามที่ค่ดหวังครับ

เสียง - เสียงพูดชัดขึ้น เสียงโดยรวมดูสงัดขึ้น แยกแยะเสียง บรรยากาศดีขึ้น แบบสังเกตูได้

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์, 2012, 09:32:35 AM »
มารอคิวเปลี่ยนด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2012, 06:27:59 PM »
คุณเอก น่าจะได้รับของวันนี้ครับ

แนะนำลองที่ท้ายเครื่องกรองไฟก่อน แล้วค่อยเพิ่มอีกจุดที่ปลั๊กผนังครับ
ฝาก review ให้ด้วยนะครับ  ... ขอบคุณครับ