ผู้เขียน หัวข้อ: buffer กับ DAC ครับ  (อ่าน 5056 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซุปฯ_ดำ

buffer กับ DAC ครับ
« เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2012, 11:57:08 PM »
อยากทราบว่าการใส่ buffer ใน DAC จะทำให้เสียงเปลี่ยนไปแบบใหนได้บ้างครับ
มีน้องที่ทำงานอยากได้ DAC เลยทำ DAC 1 bit ให้ไป (ทั้งๆที่ตัวเองยังไม่เคยใช้กับเขาเลย ) แต่บอกว่าเสียงแหลมใสดีขึ้นแต่อยากได้เบสให้กระชับอีกสักหน่อยเลยไม่รู้ว่าจะโมยังงัยต่อดีเลยคิดว่าถ้าเพิ่ม buffer หลอดเข้าไปไม่รู้ว่าจะช่วยได้หรือเปล่าหรือใครมีวิธีอื่นแนะนำด้วยครับ ถ้า buffer หลอดช่วยได้แนะนำวงจรให้ด้วยนะครับ
อ้อ source ของน้องเขาต่อมาจาก com ที่มี coaxial  output น่ะครับ ขอบคุณครับ :showoff
ข้อมูลติดต่อ >>
http://www.htg2.net/index.php?topic=37301.0

ออฟไลน์ cleaning

Re: buffer กับ DAC ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 06:27:29 AM »
ผมก็ใช้ com+dac+buffer(6n1p)+Pm5004 ผมก็ว่าแทบไม่ต่างเลยครับจนบ้างที่ผมไม่ใส่ก็ฟังแทบไม่ออกครับ สงสัยหลอดผมไม่ดีพอครับ ผมลองใส่หลอด 6dj8 ก็คล้ายๆกันถ้าจะมีผลก็น้อยครับ

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Superstar...
  • Total likes: 3
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 08:36:24 AM »
Dac 1 bit เอ้าท์พุทมันต่ำไปหน่อย ครับ น่าลองหาปรีเกนต่ำ ๆ เพิ่มเอ้าท์พุทมันหน่อยน่าจะดี
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ tfender

• ชอบฟังแอมป์หลอด
  • Super Star
  • *
  • Total likes: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 08:40:02 AM »
อยากทราบว่าการใส่ buffer ใน DAC จะทำให้เสียงเปลี่ยนไปแบบใหนได้บ้างครับ
มีน้องที่ทำงานอยากได้ DAC เลยทำ DAC 1 bit ให้ไป (ทั้งๆที่ตัวเองยังไม่เคยใช้กับเขาเลย ) แต่บอกว่าเสียงแหลมใสดีขึ้นแต่อยากได้เบสให้กระชับอีกสักหน่อยเลยไม่รู้ว่าจะโมยังงัยต่อดีเลยคิดว่าถ้าเพิ่ม buffer หลอดเข้าไปไม่รู้ว่าจะช่วยได้หรือเปล่าหรือใครมีวิธีอื่นแนะนำด้วยครับ ถ้า buffer หลอดช่วยได้แนะนำวงจรให้ด้วยนะครับ
อ้อ source ของน้องเขาต่อมาจาก com ที่มี coaxial  output น่ะครับ ขอบคุณครับ :showoff

ถ้าต่อมาจาก com   แล้วจะหวังผลในเรื่องเบสนั้น  (ผมว่ายากครับไม่ว่าจะปรับแต่งจาก  EQ  ใน  SOftware  ที่เล่นเพลง  หรือจะไม่ปรับ EQ  ก็ตาม)   ,  ลองหา  CD-Rom  เป็นตัวต้นทางแล้วเปิดฟังดูใหม่อีกทีดีกว่าครับ  ว่ามันได้เสียงลักษณะอย่างไรครับ 
ส่วน  DAC  นั้นต้องเน้นที่ออกแบบภาคจ่ายไฟ  จึงจะเห็นผลมกที่สุดใน 3 ย่านเสียงครับ   อันนี้จากที่ผมเคยหัดทำมานะครับ
   ผิดถูกอย่างไรเดี๋ยวรออาจารย์ เกจิ ท่านต่อไปได้เลยครับ

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 09:27:50 AM »

ถ้าต่อมาจาก com   แล้วจะหวังผลในเรื่องเบสนั้น  (ผมว่ายากครับไม่ว่าจะปรับแต่งจาก  EQ  ใน  SOftware  ที่เล่นเพลง  หรือจะไม่ปรับ EQ  ก็ตาม)   ,  ลองหา  CD-Rom  เป็นตัวต้นทางแล้วเปิดฟังดูใหม่อีกทีดีกว่าครับ  ว่ามันได้เสียงลักษณะอย่างไรครับ 
ส่วน  DAC  นั้นต้องเน้นที่ออกแบบภาคจ่ายไฟ  จึงจะเห็นผลมกที่สุดใน 3 ย่านเสียงครับ   อันนี้จากที่ผมเคยหัดทำมานะครับ
   ผิดถูกอย่างไรเดี๋ยวรออาจารย์ เกจิ ท่านต่อไปได้เลยครับ

เห็นด้วยครับว่าภาคจ่ายไฟมีผลมาก   น่าจะลอง C ที่ให้เบสดีๆ อย่าง nippon chemicon ดูครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 08:06:48 PM »
Dac 1 bit เอ้าท์พุทมันต่ำไปหน่อย ครับ น่าลองหาปรีเกนต่ำ ๆ เพิ่มเอ้าท์พุทมันหน่อยน่าจะดี

จะรู้ได้ยังงัยครับว่าต่ำแค่ใหนถึงจะพอถ้าผมทำปรีแอมป์ต่อหลัง DAC เลยเสียงมันจะเป็นไปตามเบอร์หลอดหรือเปล่าครับ

โจทย์อยู่ที่จะทำยังงัยให้ได้เสียงดีจาก source ของ com ครับน้องเขาอยากสะดวกเวลาเลือกเพลงที่ง่ายไม่อยากใช้แผ่นเพลงน่ะครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับเดี๋ยวลองทำปรีดูก่อนเดี๋ยวมารายงานผลครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=37301.0

ออฟไลน์ Mc

• ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 09:05:59 PM »
เอ้าท์พุทจาก DAC ตัวนี้ 0.7 โวลท์ครับ ดูจากเสปค ซึ่ง ซีดี ทั่ว ๆ ไป ราว ๆ 1.2-2 โวลท์ ถึงแม้เราจะเร่งโวลลุ่มขึ้นไป เสียงก็จะดูบาง ๆ คุณเต่าน้อยเคยเอามาทดสอบที่บ้านผมแล้วครับ
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 09:26:04 PM »
เอ้าท์พุทจาก DAC ตัวนี้ 0.7 โวลท์ครับ ดูจากเสปค ซึ่ง ซีดี ทั่ว ๆ ไป ราว ๆ 1.2-2 โวลท์ ถึงแม้เราจะเร่งโวลลุ่มขึ้นไป เสียงก็จะดูบาง ๆ คุณเต่าน้อยเคยเอามาทดสอบที่บ้านผมแล้วครับ
ตกลงถ้าผมทำปรีแล้วจะทำให้เสียงดีขึ้นหรือเปล่าครับอ.Mc ลืมบอกไปครับว่าภาคขยายใช้ AVR  harman รุ่นเก่า ( มันจะเข้ากันได้มั้ยเนี่ยต่อปรีก่อนเข้า receiver ) จะได้มีโอกาศทำปรีกับเข้าบ้างก็คงงานนี้แหละ เบอร์หลอดที่เล็งไว้เป็น 12by7a ครับ (ลอกคุณ art มาอีกทีเห็นบอกว่าเสียงเบสเบอร์นี้มันกระชับดี)

ออฟไลน์ Mc

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 09:36:34 PM »
มีปรีแอมป์หลอด แบบมีโวลลุ่มมั๊ยละครับ ลองเอาซ้อนเข้าไปก่อน เร่งสัก 9-10 โมง ดูเรื่อง เบส ไดนามิก ว่ามีดีขึ้นตรงตามที่ต้องการหรือเปล่า ถ้าใช่ อาจทำปรีหลอดเดียวที่เกนไม่มากนักอีกทีครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 09:56:36 PM »
มีปรีแอมป์หลอด แบบมีโวลลุ่มมั๊ยละครับ ลองเอาซ้อนเข้าไปก่อน เร่งสัก 9-10 โมง ดูเรื่อง เบส ไดนามิก ว่ามีดีขึ้นตรงตามที่ต้องการหรือเปล่า ถ้าใช่ อาจทำปรีหลอดเดียวที่เกนไม่มากนักอีกทีครับ
เคยทำไว้ตัวนึงนานมากแล้วครับ นานจนจำไม่ได้แล้วว่าต่อสายสัญญาณตรงใหนเลยคิดว่าอยากทำใหม่เลยจะได้เคลียของที่เก็บไว้ออกไปบ้าง
ขอบคุณอ.Mcที่แนะนำนะครับ O0

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2012, 11:11:00 AM »
ผมว่ามันไปตันตรงแอมป์ครับ ผมเองก็เคยลองกับ AVR harman 155 ครับเสียงจะแห้งๆไม่มีเบสครับ น่าจะตามบุคลิกแอมป์ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2012, 07:06:20 PM »
ผมว่ามันไปตันตรงแอมป์ครับ ผมเองก็เคยลองกับ AVR harman 155 ครับเสียงจะแห้งๆไม่มีเบสครับ น่าจะตามบุคลิกแอมป์ครับ

แอมป์ harman ไม่ค่อยมีเบสหรือครับ นึกว่าแอมป์ยี่ห้อนี้จะเด่นเรื่องเบสซะอีก สงสัยคงต้องเตรียมแผนสำรองทำแอมป์ตัวเล็กๆไปลองด้วยอีกสักตัว

ออฟไลน์ korn2531

• **
  • ชอบพระเครื่อง แต่....รักเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2012, 07:39:10 PM »
เสียงเพลงจากคอม ลองใช้ 64 บิตดูครับ แล้วใช้ซาวด์การ์ด ตัวดีๆ หน่อยครับ เบมีนะครับ แน่นเลยครับ
อยู่ที่รุ่นของเมนบอร์ดด้วยครับ ว่าสนับสนุน มากแค่ไหนครับ   :)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2012, 04:23:10 AM »

แอมป์ harman ไม่ค่อยมีเบสหรือครับ นึกว่าแอมป์ยี่ห้อนี้จะเด่นเรื่องเบสซะอีก สงสัยคงต้องเตรียมแผนสำรองทำแอมป์ตัวเล็กๆไปลองด้วยอีกสักตัว
ก็ได้ยินมานานว่าเด่นเรื่องนี้แต่พอฟังจริงๆทำไมมันแห้งจนฟังไม่ได้เลยฟังแล้วเสียอารมณ์จริงๆขนาดเทียบกับพวก 3875 1875 ที่ผมมีอยู่ HK155 สู้ไม่ได้เลยเรื่องฟังเพลง

ออฟไลน์ cool

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2012, 07:13:10 PM »
เพิ่มเบสแบบมั่ว ๆ ฟังจากคอมครับ  ได้แดคจีน wm8740 มาถอดบัฟเฟอร์ไอซีออก เปลี่ยน 627 ซิงเกิ้ล ไม่ประทับใจ ถอด ซีคับปลิ้ง จ่อเข้าบัฟเฟอร์หลอดไอกิโดะ ยังไม่พอใจ  ...ทำซับเบสซะเลย ปาก 10 นิ้ว ตีตู้ทีแรกแบนพาส ต่อมาเอาใหม่ยิงตรง หันตูดฟัง ต่อกะแอมป์ tr07 ไบโพล่าร์ 5 คู่โมโน ฟังร็อค ยุค 60- 70 นี่ โอมันยอดมักๆ  แถมดูหนังกับ 3886    :cry2   พื้นสะเทือนครับ  กลัวข้างบ้านเฟี้ยงรองเท้า วันละข้างเหมือนกัน  ทำไงได้ ดีไอวายยาจก  ... :black_eye

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2012, 08:30:12 PM »
เพิ่มเบสแบบมั่ว ๆ ฟังจากคอมครับ  ได้แดคจีน wm8740 มาถอดบัฟเฟอร์ไอซีออก เปลี่ยน 627 ซิงเกิ้ล ไม่ประทับใจ ถอด ซีคับปลิ้ง จ่อเข้าบัฟเฟอร์หลอดไอกิโดะ ยังไม่พอใจ  ...ทำซับเบสซะเลย ปาก 10 นิ้ว ตีตู้ทีแรกแบนพาส ต่อมาเอาใหม่ยิงตรง หันตูดฟัง ต่อกะแอมป์ tr07 ไบโพล่าร์ 5 คู่โมโน ฟังร็อค ยุค 60- 70 นี่ โอมันยอดมักๆ  แถมดูหนังกับ 3886    :cry2   พื้นสะเทือนครับ  กลัวข้างบ้านเฟี้ยงรองเท้า วันละข้างเหมือนกัน  ทำไงได้ ดีไอวายยาจก  ... :black_eye

น้าครับ  รบกวนช่วยสรุปให้อีกทีได้ไหมครับ

ออฟไลน์ cool

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2012, 10:25:43 PM »
 O0 แอคทีฟซับ :D

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2012, 10:29:32 PM »
O0 แอคทีฟซับ :D

นี่ถ้ายังไม่แปลให้  ผมก็ยังงงต่อไป  ;D ;D ;D

เพิ่มเบสแบบมั่ว ๆ ฟังจากคอมครับ  ได้แดคจีน wm8740 มาถอดบัฟเฟอร์ไอซีออก เปลี่ยน 627 ซิงเกิ้ล ไม่ประทับใจ ถอด ซีคับปลิ้ง จ่อเข้าบัฟเฟอร์หลอดไอกิโดะ ยังไม่พอใจ  ...ทำซับเบสซะเลย ปาก 10 นิ้ว ตีตู้ทีแรกแบนพาส ต่อมาเอาใหม่ยิงตรง หันตูดฟัง ต่อกะแอมป์ tr07 ไบโพล่าร์ 5 คู่โมโน ฟังร็อค ยุค 60- 70 นี่ โอมันยอดมักๆ  แถมดูหนังกับ 3886    cry   พื้นสะเทือนครับ  กลัวข้างบ้านเฟี้ยงรองเท้า วันละข้างเหมือนกัน  ทำไงได้ ดีไอวายยาจก  ...

• **
  • ชอบพระเครื่อง แต่....รักเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์, 2012, 09:36:11 PM »
เพิ่มซับ ตัวเดียวจบครับ เบสมาเป็นลูกๆ 
ของผมเบสก็มีนะครับ แต่อาจจะไม่นุ่มน่าฟัง ผมฟัง ซับ 15นิ้ว 4 ใบ กลาง15 นิ้ว 4 ใบ แหลม ปากแตร+หัวจรวด 4 ใบครับ    :nono

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2012, 05:24:18 AM »
เพิ่มซับ ตัวเดียวจบครับ เบสมาเป็นลูกๆ 
ของผมเบสก็มีนะครับ แต่อาจจะไม่นุ่มน่าฟัง ผมฟัง ซับ 15นิ้ว 4 ใบ กลาง15 นิ้ว 4 ใบ แหลม ปากแตร+หัวจรวด 4 ใบครับ    :nono
แบบนี้น่าจะดีครับ AVR มันสามารถต่อซับได้ ถ้าใช้ AVR เป็นpower ของผมเวลาทดลองใช้กับ AVR ซับก็ออกครับ แต่เจอค่าซับเข้าไปแทบจะชื้อ int ได้เลยนะครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2012, 10:01:17 AM »
ของผมเบสก็มีนะครับ แต่อาจจะไม่นุ่มน่าฟั :whistlingง ผมฟัง ซับ 15นิ้ว 4 ใบ กลาง15 นิ้ว 4 ใบ แหลม ปากแตร+หัวจรวด 4 ใบครับ    :nono

โอ้โฮ :oถ้าใช้ขนาดนี้ไม่มีเบสก็ไม่รู้จะว่าอย่างไรแล้วหละครับ แต่อยากได้แบบประหยัดกว่านี้หน่อยน่ะครับ คิดว่าถ้าปัญหามันมาจากแอมป์ก็อาจจะทำพวก chip amp 3886 เป็นภาคขยายก็น่าจะพอช่วยได้มั้งครับ สงสัยผมต้องทำใหม่ให้น้องเขาทั้งชุดเลยมั้งครับหรือไม่ก็ชวนเขาเข้าวงการ DIY เลยดีกว่าจะได้มีสมาชิกเพิ่ม  :whistling

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2012, 11:48:04 AM »
ของผมเบสก็มีนะครับ แต่อาจจะไม่นุ่มน่าฟั :whistlingง ผมฟัง ซับ 15นิ้ว 4 ใบ กลาง15 นิ้ว 4 ใบ แหลม ปากแตร+หัวจรวด 4 ใบครับ    :nono

โอ้โฮ :oถ้าใช้ขนาดนี้ไม่มีเบสก็ไม่รู้จะว่าอย่างไรแล้วหละครับ แต่อยากได้แบบประหยัดกว่านี้หน่อยน่ะครับ คิดว่าถ้าปัญหามันมาจากแอมป์ก็อาจจะทำพวก chip amp 3886 เป็นภาคขยายก็น่าจะพอช่วยได้มั้งครับ สงสัยผมต้องทำใหม่ให้น้องเขาทั้งชุดเลยมั้งครับหรือไม่ก็ชวนเขาเข้าวงการ DIY เลยดีกว่าจะได้มีสมาชิกเพิ่ม  :whistling
ชุดนี้เอาไว้ร้องคาราโอเกะครับ   
ซับฟังในบ้านทำเองก็ไม่แพงนะครับ เคยทำให้เด็กแถวบ้าน แอมป์ 741 Tr 1 คู่ ครับ เบสแน่นพอสมควรครับ ต่อหลังจากวงจรซับฯ อีกทีครับ ขับซับ 10 นิ้วครับ