ผู้เขียน หัวข้อ: I/V mosfet มาให้ลองดูครับ  (อ่าน 94544 ครั้ง)

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
  • Total likes: 2
Re: I/V mosfet มาให้ลองดูครับ
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2012, 08:48:16 AM »
จริงด้วย ครับ IRF510 มี Cin Cout Creverse ต่ำกว่า IRF640N มากด้วย  :cry2 :cry2 :cry2

มีโอกาส จะซื้อ มาเทียบ เสียงกัน  แต่ ใน Ebay ไม่สวยเลย ไม่เหมือนจริงเลย

IRF 510,610  กระแสจะต่ำ  แต่ก็เหลือๆสำหรับงานนี้
ที่น่าสนใจคือ ค่าความจุแฝง  ci  cr  ยิ่งต่ำยิ่งดีสำหรับงานนี้จร้า

2sk  มันต่ำแบบนอนมาเลย  จึงน่าใช้กว่า  แต่หาบ้านเราไม่ได้นี่สิ  ชีช้ำๆ  เฮ่ๆๆ
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ aphiphot

• Super Star.
  • **
  • Total likes: 1
  • คุณพ่อขาอย่ามัวแต่ D.I.Y.จนลืมหนูนะคะ
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2012, 07:07:03 PM »
 :clapรบกวนคนที่ประกอบแล้วดังช่วยรายงานตัวด้วยครับ c) c) c)
สิทธิ...คือสิ่งที่ทุกคนต้องมี  แต่หน้าที่...คือสิ่งที่ทุกคนต้องทำ...และทำให้เต็มความสามารถและดีที่สุด...
ข้อมูลส่วนตัวครับ==>>  http://www.htg2.net/index.php?topic=33585.0

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Superstar...
  • Total likes: 3
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2012, 07:16:53 PM »
:clapรบกวนคนที่ประกอบแล้วดังช่วยรายงานตัวด้วยครับ c) c) c)

คนประกอบแล้ว ดังแล้ว ... ไม่อยู่แล้ว แต่ทิ้งเครื่องไว้บ้านผม  :whistling :whistling :whistling
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ YoungOne

« ตอบกลับ #183 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2012, 07:45:53 PM »

คนประกอบแล้ว ดังแล้ว ... ไม่อยู่แล้ว แต่ทิ้งเครื่องไว้บ้านผม  :whistling :whistling :whistling
รออาจารย์ MC บรรยายอยู่ครับ 

ออฟไลน์ najcm

« ตอบกลับ #184 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2012, 08:08:45 PM »
รอชมด้วยคนครับ กำลังจะประกอบอยู่เหมือนกันครับ :whistling

ออฟไลน์ aekkuki

« ตอบกลับ #185 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2012, 08:33:42 PM »

ดังแล้วครับ  อยู่บ้านจารย์ MC ความจริงไม่มีอะไร ประกอบง่ายมาก จูนไฟง่ายมาก ต่ำกว่า 0.005V แน่นอน  แต่ต้องวัดให้ถูกที่ ใช่มั้ยครัับ อ.เอก  ;D ;D ;D
http://www.htg2.net/index.php?topic=33858.0     <==ข้อมูลส่วนตัวของผมครับ

ออฟไลน์ Aonamp

• ใช้หลักเศรฐศาสตร์แบบพอเพี่ยงเพื่อชีวิตที่มั่นคง
  • **
  • Total likes: 0
  • เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2012, 10:18:01 PM »
ก็อกๆๆๆ ลืมเค้าหรือเปล่าอาจารย์เอก ฮือๆๆๆคุยไรเค้าไม่รู้เรื่องอยู่คนเดียวอ่ะ
อยากมี อยากได้ อยากทำ แต่แค่ขำๆแบบพอเพียง 
 ( ข้อความทุกข้อความเป้นความเห้นส่วนตัวและขอรับผิดชอบต่อข้อความที่ได้พิมพ์หรือเขียนไว้ครับ)     ข้อมูลส่วนตัว      http://www.htg2.net/index.php?topic=33682.0

ออฟไลน์ คุณหมีน้อย

• **
  • ใจสำราญ งานสำเร็จ
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2012, 11:12:17 PM »

คุณพี่ wat12(คุ้ม)    เป็นเจ้าภาพจัด  GB  เลยซิครับ  ;D          จะได้ร่วมด้วยสักหนึ่ง-สอง ชุด  :yahoo

IRF 510,610  กระแสจะต่ำ  แต่ก็เหลือๆสำหรับงานนี้
ที่น่าสนใจคือ ค่าความจุแฝง  ci  cr  ยิ่งต่ำยิ่งดีสำหรับงานนี้จร้า

2sk  มันต่ำแบบนอนมาเลย  จึงน่าใช้กว่า  แต่หาบ้านเราไม่ได้นี่สิ  ชีช้ำๆ  เฮ่ๆๆ
ไม่มีที่แห่งใดจะอบอุ่นเท่าบ้านหลังแรกของเรา... !

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2012, 12:02:32 AM »

คุณพี่ wat12(คุ้ม)    เป็นเจ้าภาพจัด  GB  เลยซิครับ  ;D          จะได้ร่วมด้วยสักหนึ่ง-สอง ชุด  :yahoo

IRF 510,610  กระแสจะต่ำ  แต่ก็เหลือๆสำหรับงานนี้
ที่น่าสนใจคือ ค่าความจุแฝง  ci  cr  ยิ่งต่ำยิ่งดีสำหรับงานนี้จร้า

2sk  มันต่ำแบบนอนมาเลย  จึงน่าใช้กว่า  แต่หาบ้านเราไม่ได้นี่สิ  ชีช้ำๆ  เฮ่ๆๆ

กำลังหาเบอร์แทน..........ที่คุณสมบัติใช้ได้จร้า
มิสเตอร์ทิวบ์เคยบอกว่า........ขอให้เป็นแบบ เอ็นฮานช์เม้นท์ ก็ใช้ได้..............เดี๋ยวลองหากันดูก่อนจร้า  (ดูเหมือนว่าจะเจอแล้วด้วย  เฮ่ๆๆ)
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ nong

« ตอบกลับ #189 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2012, 12:51:48 AM »
ดังแล้วครับ ใช้ของเท่าที่มี  irf 610 กับ  vr 100k  ปัญหาที่เจอคือ  หลังจากที่ปรับ vr แล้ววัด V ที่มาจากdac ให้ได้ 0.000V  มีเสียงมาปกติ เวลาถอดปลั๊กไฟออกแล้วเสียบใหม่จะไม่มีเสียง วัดไฟอินพุทได้ 1.2 - 1.6V     :black_eye
ถ้าถอดสายอินพุทที่มาจาก dac ออกแล้วใส่ใหม่  วัดไฟได้ใกล้เคียง 0.000V เสียงมาปกติ  :D  ถอดปลั๊กออกก็เป็นอีก   แบบนี้เกิดจากอะไรครับ  :help

• **
  • คุณพ่อขาอย่ามัวแต่ D.I.Y.จนลืมหนูนะคะ
« ตอบกลับ #190 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2012, 11:06:53 AM »
ดังแล้วครับ ใช้ของเท่าที่มี  irf 610 กับ  vr 100k  ปัญหาที่เจอคือ  หลังจากที่ปรับ vr แล้ววัด V ที่มาจากdac ให้ได้ 0.000V  มีเสียงมาปกติ เวลาถอดปลั๊กไฟออกแล้วเสียบใหม่จะไม่มีเสียง วัดไฟอินพุทได้ 1.2 - 1.6V     :black_eye
ถ้าถอดสายอินพุทที่มาจาก dac ออกแล้วใส่ใหม่  วัดไฟได้ใกล้เคียง 0.000V เสียงมาปกติ  :D  ถอดปลั๊กออกก็เป็นอีก   แบบนี้เกิดจากอะไรครับ  :help
ลองเช็คกราวด์ดูครับอาจจะหลุดหรือหลวม
สิทธิ...คือสิ่งที่ทุกคนต้องมี  แต่หน้าที่...คือสิ่งที่ทุกคนต้องทำ...และทำให้เต็มความสามารถและดีที่สุด...
ข้อมูลส่วนตัวครับ==>>  http://www.htg2.net/index.php?topic=33585.0

ออฟไลน์ ฅนหระรี

« ตอบกลับ #191 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2012, 11:25:34 AM »

คุณพี่ wat12(คุ้ม)    เป็นเจ้าภาพจัด  GB  เลยซิครับ  ;D          จะได้ร่วมด้วยสักหนึ่ง-สอง ชุด  :yahoo

IRF 510,610  กระแสจะต่ำ  แต่ก็เหลือๆสำหรับงานนี้
ที่น่าสนใจคือ ค่าความจุแฝง  ci  cr  ยิ่งต่ำยิ่งดีสำหรับงานนี้จร้า

2sk  มันต่ำแบบนอนมาเลย  จึงน่าใช้กว่า  แต่หาบ้านเราไม่ได้นี่สิ  ชีช้ำๆ  เฮ่ๆๆ

กำลังหาเบอร์แทน..........ที่คุณสมบัติใช้ได้จร้า
มิสเตอร์ทิวบ์เคยบอกว่า........ขอให้เป็นแบบ เอ็นฮานช์เม้นท์ ก็ใช้ได้..............เดี๋ยวลองหากันดูก่อนจร้า  (ดูเหมือนว่าจะเจอแล้วด้วย  เฮ่ๆๆ)

มาเชียร์ให้พี่ wat12(คุ้ม) เป็นเจ้าภาพจัด GB ด้วยอีกคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤษภาคม, 2012, 12:03:40 PM โดย ฅนหระรี »

• **
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2012, 11:53:49 AM »
ลองเช็คกราวด์ดูครับอาจจะหลุดหรือหลวม
ลืมบอกไปว่ากราวด์บอร์ดTDAกับกราวด์บอร์ดI/Vครับ

ออฟไลน์ Mr.YOYO

« ตอบกลับ #193 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2012, 12:45:41 PM »
เข้าร่วม กรุ๊ปบายไม่ทัน เลยหาอุปกรณ์มานั่งต่อเอง ^^

เสียงแจ่มดีครับ  แต่มีคำถามนิดครับ

1. ผมต่อไปเข้า ปรี อีกชั้นก่อนต่อไปแอมป์  ซึ่งเวลาเร่งโวลุ่มที่ปรี เกินกว่าครึ่งนึง มันจะเริ่มมีเสียง ซ่า แจมเข้ามา ผมต้องทำไงดีครับ 

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2012, 05:36:11 PM »
^^^
ยินดีด้วยจร้า..........ในที่สุดก็เข้าชมรม (กึ่ง)ฮาร์ดไวร์จนได้ เฮ่ๆๆ
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

« ตอบกลับ #195 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2012, 05:31:45 PM »
I/V Mosfet ตัวนี้เอาไปใช้กับ DAC TDA1543 X10  ได้ไหมครับ :shutup

• >> Voodo SilverMica Cable <<
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2012, 08:18:35 PM »
ได้ฟังแล้ว ครับ  เสียงแรกที่ชอบ คือ Bass ครับ   ดึ๋งดืด ดีครับ  :victory :victory

เสียงเริ่มต้น คุ้มที่จะจัดต่อ ยาวๆ เลยครับ .... แต่ก็คงต้อง โม อีกพัก เลยครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤษภาคม, 2012, 08:20:48 PM โดย ลำน้ำ »
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

« ตอบกลับ #197 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2012, 08:24:21 PM »
IC ตัวไหนก็ได้ที่ out put ออกเป็นกระแส  ครับ  
แต่ถ้าจำไม่ผิด TDA1543 จะออกเป็น โวลท์ นะครับ (ถ้าำจำไม่ผิด)

I/V Mosfet ตัวนี้เอาไปใช้กับ DAC TDA1543 X10  ได้ไหมครับ :shutup

ออฟไลน์ pansak

« ตอบกลับ #198 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2012, 01:53:28 PM »
รบกวนครับ คือในรายการของอุปกรณ์ R10และ R12ค่า 1M แต่ในแผ่นPCB บอกค่า 10K ค่าไหนถูกต้อง ขอบคุณครับ

พันธุ์ศักดิ์

« ตอบกลับ #199 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2012, 02:08:19 PM »
1M  ครับ   คือกระแสไหลผ่าน IRF501 ส่วนใหญ่จะไหล เข้าไปใน TDA1541 ครับ
แต่หลังจาก ดังดีแล้ว จะเริ่ม จูน ก็แก้ไข ตามใจชอบครับ ค่านึง ที่บ้างท่านได้ ลองเล่นแ้ล้ว คือ 10K ครับ

ออฟไลน์ Ra

« ตอบกลับ #200 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2012, 04:25:51 PM »
กำลังลงอุปกรณ์อยู่ก็งง R10และ R12ค่า 1M เหมือนกัน ผมใช้ค่า 10K เลยได้ใช่ไหมครับ
 R15และ R16ค่า 1K จำเป้นต้องใส่ป่าวครับ
 แล้ว c 0.0027uf ใช้มากว่าได้ป่าวครับ c ตัวนี้มีผลกะเสียงมาน้อยแค่ไหน นอกจาก C output

« ตอบกลับ #201 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2012, 08:22:44 PM »
กำลังลงอุปกรณ์อยู่ก็งง R10และ R12ค่า 1M เหมือนกัน ผมใช้ค่า 10K เลยได้ใช่ไหมครับ
 R15และ R16ค่า 1K จำเป้นต้องใส่ป่าวครับ
 แล้ว c 0.0027uf ใช้มากว่าได้ป่าวครับ c ตัวนี้มีผลกะเสียงมาน้อยแค่ไหน นอกจาก C output

เมือ่เช้า ก่อนออก ไปทำงาน ได้ลองถอด C 0.0022uF ที่คร่อม R 1K อยู่ ดู เพื่อตอบคำถามนี้ คำตอบคือ

มีผลกับ เสียง พอสมควรเลยครับ   ถอดออก แล้ว ปลายเยอะขึ้น หวานขึ้น ชุ่มชื่น ขึ้น แสบหู ขึ้น (เสียงบ้านหม้อนิดๆ ไปเลย)   
แล้วก็มีผล กับ เสียงย่านอื่นๆ ด้วยครับ ผมว่า กลางเบส ก็เปลียนด้วย แต่อธิบายไม่ถูก ครับ

ที่สำคัญ ทำให้ ข้างนึง ของผม มีเสียง ซ่า ด้วย  มาได้ไง  :D :D  ... ผมคิดว่า ควรมี ครับ แต่ค่าไม่ควร เยอะขนาดนี้ ครับ  จะลองหา  0.001 uF มาลองดูครับ

ออฟไลน์ Ra

« ตอบกลับ #202 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2012, 03:06:58 PM »

เมือ่เช้า ก่อนออก ไปทำงาน ได้ลองถอด C 0.0022uF ที่คร่อม R 1K อยู่ ดู เพื่อตอบคำถามนี้ คำตอบคือ

มีผลกับ เสียง พอสมควรเลยครับ   ถอดออก แล้ว ปลายเยอะขึ้น หวานขึ้น ชุ่มชื่น ขึ้น แสบหู ขึ้น (เสียงบ้านหม้อนิดๆ ไปเลย)   
แล้วก็มีผล กับ เสียงย่านอื่นๆ ด้วยครับ ผมว่า กลางเบส ก็เปลียนด้วย แต่อธิบายไม่ถูก ครับ

ที่สำคัญ ทำให้ ข้างนึง ของผม มีเสียง ซ่า ด้วย  มาได้ไง  :D :D  ... ผมคิดว่า ควรมี ครับ แต่ค่าไม่ควร เยอะขนาดนี้ ครับ  จะลองหา  0.001 uF มาลองดูครับ
ขอบคุณมากครับ ถ้า 0.001 ได้ ผมมี 1500pf,1000pf จะลองดูครับ

« ตอบกลับ #203 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2012, 01:02:25 PM »
ผลการ โม ต่อไปคือ

1. พยายาม จะเปลี่ยน R 1M เป็น 2K  (เพราะอยากให้ Vdc out ก่อน Coutput ) มีค่าประมาณ 6V  ผลคือ เมื่อยังไม่ต่อ 1541 Zero Adjust ได้ แต่เมื่อ ต่อแล้ว Zero Adjust ไม่ได้ ค้างอยู่ ที่ 380mV  (แต่จะเอา ให้อยู่ ใน Ratio นี้ให้ได้ คือ    1 : FET : 2   เช่น R ตัวแรก 1K : FET : 2K(แทนตัว 1M)  เพื่อให้ Vdc-outได้ 6V     ที่จริงอยากได้ 250 : FET : 500 เพราะอยากได้ กระแส IDLE ประมาณ 20mA ด้วยครับ )

2. เปลียน R 1M มาเป็น 30K Resista ฟังไม่ได้เลย  แข็ง แห้ง เกร็ง

3. เปลียน C 4700uF 50V Elna สี Deep Blue Sea (เรียกซะเท่ห์ เลย)  ELNA ธรรมดานั้นแหละครับ  เป็น 1000uF แบบแพง  กลาง+เบส  หาย แถม บางด้วย แต่ไม่ Hum นะ
(คิดว่า 1000uF ก็น่าจะพอ GC มันยังไม่ Hum เลย)  ทนให้พ้น Burn ตัวนี้ไม่ไหว เลยเปลียนกลับ   แต่ก็รู้สึกว่า ภาคจ่ายไฟนี้ มีผลกับเสียงมากๆ เลย

4. C 0.0027uf  ผมใช้ 500pF รู้สึก OK ครับ แต่ยังไม่ ใส่ C Decoupling นะครับ เอาไว้สุดท้าย เลย  

ได้ IRF510 มาแล้วจาก ศรีราชา ตัวละ 35.-  ยี่ห้อ I DIODE R แต่รูปไม่สวยเลย
เย็นนี้จะตั้ง สติใหม่ แล้ว โมต่อ  (เอาให้ดีให้ได้ ครับ)  แล้วจะมาเล่า ให้ฟัง ใหม่  

555 ไม่รู้มีใครอ่านหรือเปล่า  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม, 2012, 07:30:28 PM โดย ลำน้ำ »

ออฟไลน์ เสือโหย

« ตอบกลับ #204 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2012, 09:26:10 PM »
ติดตามอยู่ตลอดครับ ... ผมยังหา mosfet ไม่ได้เลย รออ่านของคนอื่นไปพลาง ๆ   ขอบคุณมากสำหรับข้อมูล    :clap
ที่อยู่ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=77513.0

« ตอบกลับ #205 เมื่อ: 20 พฤษภาคม, 2012, 02:06:22 AM »
เมื่อหัวค่ำ ได้ทำการ ทดลอง ต่อ ดังนี้

1. ขนาน R 1M ด้วย R CC 5K Ohm 2W (เมื่อวาน ขนาดด้วย 2K Ohm (Dale สีฟ้า) แต่ทำ Zero Adjust ไม่ลง) วันนี้ โชคดี ครับ ปรับศูนย์ ได้   ผลที่ได้คือ เปิดธรรมดา ไม่ได้ครับ clip ต้องเบา Volume จากโปรแกรม ในเครื่อง Com (-12db) [ไม่ใช่ volume หน้า amp นะครับ]  เครื่องผมเป็น TDA1541 x 4 ครับ   ที่จริง ตอนใช้ 1M มันก็รู้สึกว่า Clip นิดๆ เหมือนกันครับ  แต่วันนี้ กับ R 5K clip เป็นเรื่องเป็นราว เลย                                แต่ !!!   น้ำเสียง มาครับ  ในแนวที่ชอบ เลยครับ (อย่างน้อยก็เป็นกำลังใจ ให้มีแรงโมต่อ ครับ)

สรุป ผมต้องหาทาง แก้ไข เรื่อง clip ก่อนครับ  turn เสียงเลยต้อง ทีหลัง

« ตอบกลับ #206 เมื่อ: 20 พฤษภาคม, 2012, 06:51:10 AM »
IC ตัวไหนก็ได้ที่ out put ออกเป็นกระแส  ครับ  
แต่ถ้าจำไม่ผิด TDA1543 จะออกเป็น โวลท์ นะครับ (ถ้าำจำไม่ผิด)

I/V Mosfet ตัวนี้เอาไปใช้กับ DAC TDA1543 X10  ได้ไหมครับ :shutup
เข้าไปอ่านในกระทู้นี้มาแล้วครับ  I/V ตัวนี้ใช้กับ TDA1543 ได้ด้วย  :yahoo
http://www.htg2.net/index.php?topic=76805.msg960418#msg960418
ประกอบเสร็จแล้วใช้มอสเฟทเบอร์ K125 

« ตอบกลับ #207 เมื่อ: 20 พฤษภาคม, 2012, 08:59:48 AM »
ตอนนี้ น้าลำ ใช้ cross cap ครับ  น้า Y/O เสียงดีนะ ขอ(แอบ)บอก
แต่กลางมัน น้อยไปนิดนึง พี่เล็ก เอา C USSR มา Bicap เพิ่มกลาง ครับ

Wima น่าจะแห้ง ครับ  จะหมดกำลังใจ โมเสียก่อน   ;D ;D
แต่ C Supply จัดเทพ เลยนะ

ปล.  วันนี้น้าลำจะโมใหญ่ ครับ

เข้าไปอ่านในกระทู้นี้มาแล้วครับ  I/V ตัวนี้ใช้กับ TDA1543 ได้ด้วย  :yahoo
http://www.htg2.net/index.php?topic=76805.msg960418#msg960418
ประกอบเสร็จแล้วใช้มอสเฟทเบอร์ K125  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤษภาคม, 2012, 10:27:23 AM โดย ลำน้ำ »

« ตอบกลับ #208 เมื่อ: 20 พฤษภาคม, 2012, 01:02:16 PM »
เรียนถามคุณลำน้ำครับ IC LMภาคpower supplyทั้งไฟ + - ฮีตซิงค์ร้อนมากไหมครับ(อยู่ติดกับC 4700mf.) ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #209 เมื่อ: 20 พฤษภาคม, 2012, 06:38:31 PM »
ขอเรียนตอบ ว่า ไม่ร้อน เลยครับ คุณพี่ ไม่จำเป็นต้อง ติด sink ครับ  

----------------------------------------------------------------------------
เมือ เย็น พยายามแก้ปัญหา 1541 X 4 แล้ว clip โดยการ ปรับไฟเป็น

25-0-25 แล้ว มีกระแส 16mA ไหล   ผลคือ clip ยังไม่หาย เลย

แต่เสียง ถูกใจ มากๆๆๆๆๆ เลยครับ

จะแก้ clip อย่างไง ดีครับ  ใส่ Feed Back ตรงไหนได้บ้าง  :cry2 :cry2 :cry2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม, 2012, 12:25:03 AM โดย ลำน้ำ »

« ตอบกลับ #210 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2012, 11:23:14 AM »
เช้านี้ ก่อนออกมาทำงาน ลองดึงสัญญาณ TDA1541A ออก เพื่อหาว่า  TDA1541 กี่ตัว ไม่ Clip  

คำตอบคือ X2 ครับ  (วงจร ที่ผมโม นะครับ ไฟ 25V-0-25V) ไม่ Clip แต่เสียงก็ไม่เข็มข้น เหมือน X4 ครับ   นี่เป็นเรื่อง ที่ผมห่วง และ ได้เขียน ไว้เป็นกระทู้ต้นๆ ครับ  (ผมแปลกใจมากว่า เพิ่มไฟ เพิ่มกระแส แล้ว ถ้า Clip น้อยลงสักนิดเป็นกำลังใจบ้างก็ยังดี แต่ไม่เลย ใจร้าย - แต่ให้เสียงที่ถูกใจ มาแทนครับ)

แนวทางต่อไป
1. ปรึกษา Mr. Tube ดีกว่า
2. ผมจะเพิ่มกระแส อีก ครับ  กะว่าจะไปอยู่แถวๆ 50mA แต่ไฟคงไม่เพิ่มแล้ว   แต่อุปกรณ์ SS รวมถึง  R 500R (ที่แทน 1M) จะต้องลง Sink แล้วครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม, 2012, 11:26:56 AM โดย ลำน้ำ »

ออฟไลน์ bumpen

« ตอบกลับ #211 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2012, 11:39:23 AM »
 :) ขนานi/v มั่วครับ x4เหมือนกัน
บำเพ็ญ ธรรมรักษา  9/3 หมู่ 1  ต.หนองแหน อ.พนมสารคาม จ.ฉะเชิงเทรา 24120  tel 0943285306

ธนคาร  กรุงเทพ  2834064095   ( ส่งของได้ทุกวันเสาร์นะครับผม )

ออฟไลน์ Grod koapo

« ตอบกลับ #212 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2012, 03:12:54 PM »
น้าลำครับ ช่วยสอนวิธี adjust trimpot R3 และ R4(500k) ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
ตอนนี้ใช้ไฟ 12vac ผ่าน R1 และ R2 ปรับไว้ที่ 12dc ส่วน R3 และ R4 ยังปรับไม่เป็นครับ

• **
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2012, 03:42:13 PM »
น้าลำครับ ช่วยสอนวิธี adjust trimpot R3 และ R4(500k) ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
ตอนนี้ใช้ไฟ 12vac ผ่าน R1 และ R2 ปรับไว้ที่ 12dc ส่วน R3 และ R4 ยังปรับไม่เป็นครับ
จ่ายไฟเข้าบอร์ดและป้อนสัญญาณดิจิตอลเข้า ให้วัดไฟที่อินพุทบอร์ดI/V(output จากDAC) ปรับแรงดันตรงนี้ให้ได้0.000Vครับ(อย่าให้เกิน25mV)ครับ ทำสองข้างเหมือนกันนะครับ

« ตอบกลับ #214 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2012, 03:57:03 PM »
อ้างถึง
ใส่การอ้างถึงคำพูด
อ้างจาก: Grod koapo ที่ วันนี้ เวลา 03:12:54 pm
จ่ายไฟเข้าบอร์ดและป้อนสัญญาณดิจิตอลเข้า ให้วัดไฟที่อินพุทบอร์ดI/V(output จากDAC) ปรับแรงดันตรงนี้ให้ได้0.000Vครับ(อย่าให้เกิน25mV)ครับ ทำสองข้างเหมือนกันนะครับ

ขอบคุณ อ.เอก เย็นนี้ จะลองดูครับ

• **
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2012, 04:34:26 PM »
เช้านี้ ก่อนออกมาทำงาน ลองดึงสัญญาณ TDA1541A ออก เพื่อหาว่า  TDA1541 กี่ตัว ไม่ Clip  

คำตอบคือ X2 ครับ  (วงจร ที่ผมโม นะครับ ไฟ 25V-0-25V) ไม่ Clip แต่เสียงก็ไม่เข็มข้น เหมือน X4 ครับ   นี่เป็นเรื่อง ที่ผมห่วง และ ได้เขียน ไว้เป็นกระทู้ต้นๆ ครับ  (ผมแปลกใจมากว่า เพิ่มไฟ เพิ่มกระแส แล้ว ถ้า Clip น้อยลงสักนิดเป็นกำลังใจบ้างก็ยังดี แต่ไม่เลย ใจร้าย - แต่ให้เสียงที่ถูกใจ มาแทนครับ)

แนวทางต่อไป
1. ปรึกษา Mr. Tube ดีกว่า
2. ผมจะเพิ่มกระแส อีก ครับ  กะว่าจะไปอยู่แถวๆ 50mA แต่ไฟคงไม่เพิ่มแล้ว   แต่อุปกรณ์ SS รวมถึง  R 500R (ที่แทน 1M) จะต้องลง Sink แล้วครับ 
น้าลำลองเพิ่มค่าR 1M ให้มากกว่า1M ดูหรือยังครับ

« ตอบกลับ #216 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2012, 02:42:07 PM »
สวัสดีครับ มีสมาชิกท่านอื่นๆไหมครับที่ทำเสร็จแล้วแต่ยังติดปัญหาอยู่และที่ยังไม่เสร็จเพราะติดปัญหาต่างๆอยู่ เล่าสู่กันฟังบ้างขอบคุณครับ(ลงรูปให้ดูแบบชัดๆด้วยยิ่งดีครับ)

« ตอบกลับ #217 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2012, 09:55:09 PM »
กระทู้เงียบไปนะครับ น้าลำโมไปถึงใหนแล้วครับ  ผมยังหาของได้ไม่ครบเลย  รอฟังข่าวจากแนวหน้าอย่างเดียวเลย ...  :) 
ที่อยู่ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=77513.0

« ตอบกลับ #218 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2012, 12:37:44 AM »
แฮะ ๆ  พอดีวัน อาทิตย์นี้ มีงาน นัดฟังเพลงกันที่บ้านสวน ครับ  แอมป์ กับ ปรี น้าลำยังไม่เสร็จเลย  เลยพักตัวนี้ไว้ก่อน ครับ  แต่ก็คิดถึงมันตลอดนะ เช่น

คิดนะ ทำหรือเปล่า อีกเรื่องนึง

1.  น้าลำ จะไป พับมีเนียม ให้เป็นรูปตัว U ก้นแบน โดย ก้น ให้มี ขนาดเท่ากับ PCB ของ Wasin II เพื่อที่จะเข้าไปอยู่บน Condo ของ Dac Wasin II ได้ครับ
2.  อุปกรณ์ SS ทุกตัว จะลง มีเนียม เพื่อระบาย ความร้อน ครับ  เพราะสิ่งที่จะทำ คือ เพิ่มกระแส Idle  อย่างน้อยมี 50mA ,
3. อาจจะเปลียน R 1K และ 1M เป็น CSS source sink ครับ ด้วย (LM317 + VR) กับ (LM337 + VR)  แต่อาจจะต้องมี R หน้า C output ลง Ground อีก 1 ตัว (ทำหน้าที่เป็น Ri/v แทน)

แต่ ที่ฟังมา ไฟสูงหน่อย ดี ครับ  

ปล. และจะไม่ลืม ที่จะ ป้อนไฟ ตามปกติ ปรับขา out put ของ IC ให้ได้ 0V แต่   เรายังเอา สัญญาณออกจาก ขานี้ เหมือนก่อนครับ  คือต่อ Direct Coupling เข้า Pre หลอดไปเลย  คือใช้วงจรนี้ เป็น CCS Sink เพื่อปรับให้ offset เป็น Vout = 0v เท่านั้น

;D ;D 2f 2f

(ความเห็นส่วนตัว ครับ  อ่านเอามันนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม, 2012, 12:59:45 AM โดย ลำน้ำ »

« ตอบกลับ #219 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2012, 03:13:47 PM »
รายงานผลครับ  เพิ่งหา 510 ได้แล้วตัวนึง 50 คงขึ้นตามราคาน้ำมัน .... ไม่อยากเอาลง PCB ก่อน กลัวถอดออกใส่เข้า หลายรอบกลัวทองแดงหลุดเสียก่อน เลยเอามาลงเป็นกระสือบนบอร์ดทดลองไปพลาง ๆ ก่อน ใช้อุปกรณ์พื้น ๆ  ทั้งหมด ใช้ไฟ -/+ 12 v ทดลองต่อ DAC x 2 ปรับ 0v ยากหน่อยเพราะผมไม่มี VR แบบปรับหลายรอบ
จากการทดลองถ้าเปลี่ยน R 2 จาก 1K เป็น 50K-60K แล้วใช้ VR ราว ๆ 50K จะปรับ 0 V. ได้ง่ายขึ้น ผมปรับยังไง ก็ได้เกือบๆ 0 V  สมควรใช้ VR แบบหมุน 25 รอบคงดีกว่า ... เสียงที่ได้ พอใจครับ ดีกว่า i/v opamp ที่ผมใช้อยู่ เสียงครบ เบสเยอะดี แต่ มีเสียงแตก นิดๆ เป็นบางเวลา ข้างนึง ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรไม่แน่นหรือเปล่า
แต่ที่สงสัยคือ เกนมันเยอะกว่าปกติซักหน่อย ผมฟังเทียบกับ ใช้ CD ต่อตรง และ i/v opamp ... อยากจะถามพี่ ๆ ว่า ถ้าจะลดเกนต้องปรับที่ตรงใหนได้ครับ แล้วที่ น้าลำปรับไฟเป็น -/+ 25v มีผลต่อเกณฑ์มั้ยครับ   ขอเวลาทดลองอีกนิดค่อยเอา อุปกรณ์ดี ๆ มาใส่ ไม่รู้ว่าผมจะฟังออกมั้ยนะครับว่าแตกต่างกันอย่างไร .... อีกอย่างนึง เห็นพี่ ๆ เขาแจ้บอกว่าถ้า mosfet มี C i,Co,Cr ยิ่งต่ำยิ่งดี ผมไปค้นในเวปเจอเบอร์ 2SK669 น่าสนอยู่ตัวนึงค่า C ต่ำมาก ทนไฟ 50V แต่ ON Resistance 20 โอมห์ ราคา 7.5 บาทเอง มีขายที่ RS Online พี่ ๆ ท่านใดอยู่ใกล้ ๆ  หามาทดลองดูนะครับ ผมหาแถวบ้านผมไม่มี ...   :-\

ที่อยู่ครับ

« ตอบกลับ #220 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2012, 05:11:05 PM »
ขอเรียนถามท่านที่รู้ครับหรือท่านที่มีประสพการณ์คือ ผมใส่อุปกรณ์ทุกอย่างตามที่เขียนไว้บนแผ่นPCB.ปัญหาคือผมปรับvolts ที่VR 5Kไม่ได้ปรับอย่างไรก็ได้แค่ +-11.6VDC (วัดไฟที่หน้า R1K กับ R10K)และvoltsหลังR1Kวัดได้ +10.2 หลังR10Kวัดได้ +2.1และทำไมไฟหลังR10Kถึงเป็นไฟ+ ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #221 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2012, 05:44:46 PM »
ขอเรียนถามท่านที่รู้ครับหรือท่านที่มีประสพการณ์คือ ผมใส่อุปกรณ์ทุกอย่างตามที่เขียนไว้บนแผ่นPCB.ปัญหาคือผมปรับvolts ที่VR 5Kไม่ได้ปรับอย่างไรก็ได้แค่ +-11.6VDC (วัดไฟที่หน้า R1K กับ R10K)และvoltsหลังR1Kวัดได้ +10.2 หลังR10Kวัดได้ +2.1และทำไมไฟหลังR10Kถึงเป็นไฟ+ ขอบคุณครับ

ถ้าใส่ค่าตามPCBจะปรับได้แค่นั้นครับ(11.6V)ให้เปลี่ยนค่า120โอห์มเป็น100โอห์ม  หรือเปลี่ยนค่า1Kเป็น1.2Kครับ  การปรับ0Vให้วัดที่จุดอินพุทของบอร์ดI/Vครับ ซึ่งก็คือจุดเอาท์พุทจากบอร์ดTDAครับ

« ตอบกลับ #222 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2012, 11:22:45 AM »
ขอถามต่ออีกครับ ในวงจรผมใช้IRF 610 ซึ่งต้องใช้ไฟ+ - เท่าไรดีจึงจะเหมาะสม(หลังจากที่เปลียนR 120เป็น 100 หรือเปลียนR 1Kเป็นR 1.2Kแล้วจากการปรับVR 5K)ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #223 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2012, 05:50:07 PM »
ขอถามต่ออีกครับ ในวงจรผมใช้IRF 610 ซึ่งต้องใช้ไฟ+ - เท่าไรดีจึงจะเหมาะสม(หลังจากที่เปลียนR 120เป็น 100 หรือเปลียนR 1Kเป็นR 1.2Kแล้วจากการปรับVR 5K)ขอบคุณครับ

+-12Vผมว่าก็โอเคนะครับ หรือไม่ก็+-15Vครับ

« ตอบกลับ #224 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2012, 08:29:01 AM »

+-12Vผมว่าก็โอเคนะครับ หรือไม่ก็+-15Vครับ
ยังติดปัญหาอยูอีกครับ ผมได้เปลียนR 1Kเป็นR 1.2Kแล้ว( R 120Eยังคงเดิม )ผมสามารถปรับมาที่ 12V.DC.ได้ แต่ว่าVOLTS.ไม่นิ่งครับมันไหลขึ้นไปเรื่อยๆจาก12.00V.-12.01-12.55คือมันขึ้นไปเรื่อยๆ OFFไฟแล้วONไฟใหม่SET VR 5Kใหม่ไฟก็ยังไหลขึ้นไปอีกไม่หยุดนิ่งที่ 12.00V.DC.

• **
« ตอบกลับ #225 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2012, 08:46:52 AM »

ยังติดปัญหาอยูอีกครับ ผมได้เปลียนR 1Kเป็นR 1.2Kแล้ว( R 120Eยังคงเดิม )ผมสามารถปรับมาที่ 12V.DC.ได้ แต่ว่าVOLTS.ไม่นิ่งครับมันไหลขึ้นไปเรื่อยๆจาก12.00V.-12.01-12.55คือมันขึ้นไปเรื่อยๆ OFFไฟแล้วONไฟใหม่SET VR 5Kใหม่ไฟก็ยังไหลขึ้นไปอีกไม่หยุดนิ่งที่ 12.00V.DC.

ค่อยๆปรับครับเพราะVRตัวนี้เป็นทริมพอร์ท ประมาณว่าพอใกล้12Vก็ให้หยุดก่อนรอดูว่าหยุดที่กี่โวลท์ พอเลขหยุดแล้วก็ค่อยปรับขึ้นไปอีกทีละนิดครับ

ออฟไลน์ สันติ

« ตอบกลับ #226 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2012, 12:18:42 AM »
  K215   ตัว  300 -   ต้นๆ   แพงดีนะ   พอดีได้มาคู่
ธ.กรุงเทพ จำกัด สาขา ชนเกษม  #  427-0-31099-0    สุราษฎร์ๆ

โทร  0849949765

• **
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2012, 09:46:21 AM »
  K215   ตัว  300 -   ต้นๆ   แพงดีนะ   พอดีได้มาคู่
ตอนผมซื้อมาตัวละ75บาทนะครับ ในebayขายตัวละประมาณ3US$

« ตอบกลับ #228 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2012, 10:15:39 AM »
อ้างถึง
อ้างถึง
อ้างจาก: Grod koapo ที่ วันนี้ เวลา 03:12:54 pm

เรียนถาม อ.เอก r 10 กับ r 12 ใช้ 10k ปรับไฟได้ต่ำสุด 1.44 vdc ไม่ลงแล้ว ต้องแก้ไขอย่างไรครับ(ลองใช้ 1 M ปรับไม่ลงเลยต้องเปลี่ยนเป็น 10 k)

• **
« ตอบกลับ #229 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2012, 02:07:36 PM »
อ้างถึง
อ้างถึง

เรียนถาม อ.เอก r 10 กับ r 12 ใช้ 10k ปรับไฟได้ต่ำสุด 1.44 vdc ไม่ลงแล้ว ต้องแก้ไขอย่างไรครับ(ลองใช้ 1 M ปรับไม่ลงเลยต้องเปลี่ยนเป็น 10 k)
ที่ปรับไม่ลงเนื่องจากกราวด์ขอบระบบไม่ต่อถึงกันครับ(กราวด์บอร์ดTDAกับI/V)

ออฟไลน์ DIY C

• Super Star
  • *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #230 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2012, 01:28:32 PM »
มีใครเสร็จสมบูรณ์พร้อมฟังและโชว์
อยากเห็นครับ

« ตอบกลับ #231 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2012, 04:44:52 PM »
ผมลง pcb เรียบร้อยแล้ว ฟังเปลือย ๆ ก่อนรอลงกล่องครับ  ....  ตอนแรกจะทำ i/v หลอด เจอตัวนี้เข้าไป คิดว่าไม่ทำ i/v หลอดแล้ว ครับ ....  ;D
ที่อยู่ครับ

« ตอบกลับ #232 เมื่อ: 19 มิถุนายน, 2012, 08:55:22 AM »
ผมลง pcb เรียบร้อยแล้ว ฟังเปลือย ๆ ก่อนรอลงกล่องครับ  ....  ตอนแรกจะทำ i/v หลอด เจอตัวนี้เข้าไป คิดว่าไม่ทำ i/v หลอดแล้ว ครับ ....  ;D
[/quoteถ้าไม่เป็นการรบกวนช่วยลงรูปหลายๆมุมด้วยครับ

« ตอบกลับ #233 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2012, 11:45:51 PM »
เงียบไปหมดไม่ทราบท่านใดเสียงดังแล้วยังครับ
ธ.กรุงเทพ จำกัด สาขา ชนเกษม  #  427-0-31099-0    สุราษฎร์ๆ

ออฟไลน์ p-juab

« ตอบกลับ #234 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2012, 02:41:08 AM »
สอบถามหน่อยครับ Diode ตามรายการอุปกรณ์ต้องใช้  FE6D เลยรึ  c)

« ตอบกลับ #235 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2012, 06:08:27 AM »
ไม่จำเป็น ครับ เพราะไฟต่ำ และ กระแส น้อยมาก

แต่ควรใช้ Diode ที่ให้เสียงที่ไม่แสบหู นัก ครับ  (1N4001 ผมว่า แสบหูครับ)

ออฟไลน์ p-juab

« ตอบกลับ #236 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2012, 12:16:12 AM »

I/V หลอดเบอร์อะไรครับ  ของผม 6C45pi +EZ81 หม้อแปลงไฟสูง,จุดไส้อีก  โอ้ว...
ถ้าดีกว่า I/V mosfet นี้ประหยัดกว่าเยอะ  หม้อแค่ 12 - 0 - 12/500 mA   
ผมว่าจะเริ่ม...แค่ยังรอดูของสมาชิกที่สมบูรณ์แล้ว    c)

ออฟไลน์ Shevy

« ตอบกลับ #237 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2012, 10:22:33 AM »
diode ผมลอง เบอร์ 1N5059 แทนอันเดิมที่ผมใส่ mur120 ผมชอบมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Shevy

« ตอบกลับ #238 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2012, 10:25:06 AM »
ของผมตอนนี้ดังแล้ว แต่มีปํญหาตรงที่ ถ้าปรับให้ tl431 drop ไฟ จาก12.5 เป็น 12 จะเกิด ripple ทันที สาเหตุการฮัม  :D :D

« ตอบกลับ #239 เมื่อ: 13 สิงหาคม, 2012, 11:50:20 PM »
ของผมใช้  IRF610  เสียงเบาต้องเร่ง   Amp   ไปที่  12  น.   แต่พอเปลี่ยนเป็น  IRF510   ยิ่งเบาลงอีกเร่งไปที่  3 น.   หรือเป็นที่  R    I/V   ค่าน้อยไป  ผมใช้  15  โอหม์  เท่านั้นจะรอง  47  โอหม์ใหม่