ผู้เขียน หัวข้อ: "รวมพลคนรักDIYและหลอด" เชียงราย เริ่มแล้ว  (อ่าน 41278 ครั้ง)

chandayot

• บุคคลทั่วไป
Re: "รวมพลคนรักDIYและหลอด" เชียงราย เริ่มแล้ว
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2006, 08:59:30 PM »
รับจากที่เริ่มเขียนที่นี่ครั้งแรก และถึงวันนี้ ก้เพิ่งรู้ว่าเป็นเวลา เกือบ 1 ปีแล้ว เวลาผ่านไป ได้พบผู้คนมากขึ้น ได้เพื่อนๆมากขึ้นบางครัี้งผมก็คิดว่า ถึงเวลาที่จะกล่าวคำอำลาต่อกัน เหมือนคนที่รักกันพอมาแต่งงานอยู่ด้วยกัน ก็มีแต่ปากเสียง เพราะในจิตใจมีแต่ความเบื่อหน่ายต่อกัน ผมเเองป็นคนที่ชอบอยู่ลำพัง เงียบๆ เบื่อหน่ายสังคม เป็นมาตั้งแต่อายุ20กว่าๆ เท่าที่อยู่ในสังคมมาได้ ก็คิดว่าไม่ได้ทำร้ายหรือเบียดเบียนใคร มีแต่การที่คิดจะให้  มาถึงจุดนีั้้ ผมเอง ก็ต้องขอตัวทำอะไรเล่นๆ ให้มันแปลกหุแปลกตา  ส่วนใครที่คิดว่า จะตามผม ็ตามได้ครับ ในเส้นทางของนักคิด นักทำ นักเรียนรู้  บางทีจะทำเครื่องปรัหยีดพลังงาน หรือ เอาน้ำเติมใส่รถแทนน้ำมัน ก้คงไม่เดือดร้อนใคร เพราะมันคือรถของผม  แต่ผลได้ก็คือประเทศชาติปลดหนี้ได้เป็นหมื่นล้าน   มีอีเมล์ ของบริษัทต่างๆ ที่ขอราคาแอมป์กีาต้่ร์ แอมป์หลอด ตอนนี้จะครบ 10 บริษัทแล้ว ใครอยากจะได้ ก็ตามตัวผมมาคุยนะครับ  เพราะผมเองก็อยู่ในโลกนี้ไม่ถึงยี่สิบปีแน่นอน  อนาคตต่อไปก็รอคนรุ่นใหม่มาสะสางกันครับ
        รูปลวดลายนี้น เกิดจากการพล็อตทางคณิตศาสตร์ ด้านจำนวนจินตภาพ(ยกกำลังสองแล้วเป็นลบ) เหมือน ต้นไม้ สายธารอะไรต่างๆ ซึ่งให้แง่คิดว่า สิ่งที่ไม่มีอยู่จริง(เรามองไม่เห็น) อาจจะเป็นเหตุผลที่แฝงอยู่เบื่องหลังของทุกสิ่ง (ทำไมต้องมีโลก ตัวเรา ดวงดาว น้ำขึ้น น้ำลง  ชิวิตเกิดจากอะไร คนเราตายแล้วไปไหน  ผี และเทพเจ้ามีจริงหรือไม่)ปัญหาพวกนี้มีคนถามกันมาตลอด ตั้งแต่ก่อนผมเกิด ยันผมตายก็จะมีคนถามอีก   ต่อไปนี้ก้จะไม่มึคนมาพูด ถามอะไรแปลกๆอีกแล้ว  เชิญ
ทุกท่านตามสบายครับ

chandayot

Re: "รวมพลคนรักDIYและหลอด" เชียงราย เริ่มแล้ว
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2006, 03:28:29 PM »
ผมได้ลองลงกราวด์เครื่องคอม ปรากกฎว่า มีไฟวิ่งแปล๊บๆ เป็นประกายไฟ วัดเทียบกราวด์จากสายดินได้ 89 โวลท์ เลยคิดว่าจะเอาส่วนนี้มาเลี้ยงหลอด เสียดายไฟที่วิ่งลงดินไป แต่เป็นแค่ความคิด ยังไม่ได้ทำออกมาครับ  น่าจะใช้สัญญาณจากเครื่องอื่น ที่ไม่ได้ต่อสายดิน เช่นซีดี มาป้อน น่าจะเวิร์คครับ
  มีผู้เล่าว่า สมัยก่อน วิทยุเสียงเอเชียเสรี อยู่แถวอีสาน  ชาวบ้านที่อยู่ห่างไป 100เมตร นำสายขึงไว้สูงๆ อีกขั้วต่อสายดิน แล้วก็นำวิทยุ ทีวี หลอดไฟมาต่อใช้งานได้อย่างสบาย  ไฟฟรี แต่ถ้าจะให้นึก ขนาดแต่สายไฟเล็กๆ ยังจับไฟมาได้มาก แล้ว เนื้อเยื่อในร่างกายคนเราจะเหลืออะไร มาแบบคลื่นมือถือ ร้ายและซึมลึก

chandayot

« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2006, 11:58:03 PM »
อยากได้ไฟสูงมาแก้ขัด โดยไม่มีหม้อแปลง นั่งนึกๆ ได้ 2-3 วิธี   1.  เอาไฟบ้านมาใช้ โดยใช้ไดโอด 1 ตัว กรองครึ่่งคลื่น
แต่ห้ามกลับขั้วปลั๊กตัวผู้ ไฟบ่านจะวิ่งลงแท่น ต้องมีตัวป่้องกันครบ ระวังไฟดูด... ถึงตายครับ
2. นำไฟบ้านมากรองเป็นดีซี แล้วใช้ทรานซิสเตอร์ที่ทนโวลทม์สูงมาทำวงจรฟลิบฟลอบ ใช้หม้อแปลง 220-110-0
ขาออกก็พันตามต้องการ แยกกราวด์ออกจากกราวด์เครื่องเพื่อป้องกันชีวิตตนทำแอมป์  กะว่าทำความถี่ตรงนี้สัก 400 เฮิทซ์
3. ไหนๆ ก็มาทางสวิทชิ่ง นำไอซีมาดัดแปลงขับทรานซิสเตอร์หรือมอสเฟต ความถี่ 40-85กิโลเอิทซ์  ทรานฟอร์เมอร์ควรเป็นพวกแกรเฟอร์ไรท์  ไอซี ทีแอล494 ซึ่งเ็ป็นตัวให้ความถี่และึควบคุมความกว้างพัลซ์ ติดตามด้วยไอ
ซีควบคุมแรงดัน แอลเอ็ม339  ครบสูตร

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Superstar..
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2006, 06:12:02 PM »
คุณ  Jesdath  ผมจะไปเสวนาธรรมด้วยนะครับ ประมาณตัน ๆ  พ.ย. 49 นี้แหละครับ  และ  คุณ คุ้มด้วยครับ
           ขอติดแกนเหล็กเก่า ดีๆ มาสักคู่นะครับ เพื่อทำเอาท์พุท ครับ

ผมว่าจะไปเสวนาเรื่องธรรมะ .....เดี๋ยวเปลี่ยนใจคุยเรื่อง OPT จะยุ่งนะครับ

chandayot

« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2006, 09:47:08 AM »
คุณ  Jesdath  ผมจะไปเสวนาธรรมด้วยนะครับ ประมาณตัน ๆ  พ.ย. 49 นี้แหละครับ  และ  คุณ คุ้มด้วยครับ
           ขอติดแกนเหล็กเก่า ดีๆ มาสักคู่นะครับ เพื่อทำเอาท์พุท ครับ

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2006, 11:39:29 PM »

chandayot

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 05 สิงหาคม, 2006, 04:15:48 AM »
      ดีใจที่มีคนอ่านครับ  วันงานชุมนุมเทพ-เจ้า ผมไม่ได้ไป แต่พอดีโขมยรูปจากกล้องดิจิ ของเพื่อนมาได้ แต่ตัวแบบแขกก็มี
ส่วนใหญ่เป็นแบบไทยใหญ่ กษัตริย์ทางเหนือครับ แปลกดีจริงๆ ได้ข่าวว่าทางเชียงใหม่ก็มี เค้าพูดภาษาเทพกัน(ภาษากูโบส)
เราไม่เข้าใจหรอกครับ แต่เค้ารู้กันเพราะวิญญาณในตัวเค้าตอนนั้นไม่ใช่คนธรรมดาอย่างเราครับ
      มีอะไรแปลกๆหลายอย่างเช่นค้างคาวตัวใหญ่บินเข้าบ้าน เข้าไปในตู้ลำโพง ผ่าออกดู ค้างคาวก็ไม่มีครับ บ้านก็ไม่ช่องที่จะเข้ามา มีแปลกดๆเยอะ ค่อยๆเขียนออกมา เผื่อว่าจะก็อปไปเปิดเว็บเรื่องประหลาดได้อีกต่างหาก

ออฟไลน์ Tui

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2006, 01:27:13 PM »
มานั่งอ่านตั้งแต่ต้นจนจบเลยครับ
ได้อะไรเยอะดีครับ

We Are Not Alone

chandayot

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2006, 02:46:59 AM »
มีสิ่งแปลกๆมาที่บ้าน เป็นมีกระสวยธูปเทียน ทางเทววิทยาแบบชาวบ่สนเรียกว่าขันธ์ 2อันมาวางไว้หย้าบ้าน และมีบัตรเชิญ ซึ่งเจ้าภาพมีสี่ห้าท่าน ล้วนแต่เป็นผู้ที่เสียชีวิตไปหลายร้อยปี หรืออาจจะเป็นพันปีหมื่นปี เช่น เจ้าแม่ หรือ อดีตกษัตรย์    เราจึงบันทึกเอาไงว้ว่า แปลกดี  ไว้ถึงวันงานถ้าได้ไป จะมารายงานให้ทราบ

chandayot

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2006, 03:57:24 AM »
ยิ่งโพสยิ่งนอกเรื่อง  เอาเป๋นว่า ผมพบนายทุนใจถึงแล้ว และจะออกตัวราวๆสิ้นปี โดยเน้นพวกไฮยริด และคลาสเอครับสำหรับบอร์ดก็จะเข้ามาดูบ่อยๆ  ขอบคุณสำหรับการเยี่ยมดูครับ

chandayot

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 15 มิถุนายน, 2006, 05:23:40 PM »
หลังจากโพสเรื่องถาษาเทพหรือภาษากูโบส วันถัดมา ก็ได้ยินออกจากปากคนใกล้ๆกัน แปลกดีนะ สงสัยเรามีบุญ    คนอื่นอาจตื่นเต้น แต่ผมในชีวิตนี้ฟังมาหลายร้อยครั้ง ก็เลยเฉยๆ  คล่ายภาษาอินเดียหน่อยๆ จะพูดให้ถูกก็ไม่ได้ล้ายภาษาอะไรเลย มีแต่วิธีการพูดที่คล้ายอินเดีย  ถ้าเป็นภาษาสันสฤต ฟังพอรู้ครับ เพราะมาเป็นคำไทยตั้งเยอะ เช่น สุนทรี แปลว่าสวยจัง   
   เรื่องของเรื่องคือพี่สาวของคนในบ้านนี้ เขามีองค์ และ ไปหาเพื่อนที่เป็นหมอดู เมียเค้าก็มีองค์ใน(มีเทพแฝงอยู่)  เมื่อเข้าไปที่บ้านเค้า (เค้าเรียกกันว่าตำหนัก เพราะมีการบูชาเทพ)   ท่นต่างๆ ก็เข้ามาแฝง คุยภาษษเทพกันใหญ่ สลับด้วยเสียงแฟนเพื่อนที่คอยถามว่าท่านเป็นใครบ้าง เพราะหนูฟังไม่รู้ ท่านก็ไม่ยอมบอก   จนกระทั่งมีเจ้าจีน  ที่พูดไทยได้มาเฉลยให้ฟัง องค์นี้เค้าพูดตลกๆ เช่นด่า
เล่นๆ ว่า ซ่งตีงหน้าหมา  ตลกดีครับ หัวเราะกันท้องแข็ง  แต่เราก็ต้องคอยบริการน้ำดื่มและบุหรี่ไปตามเพลง  ผมก็ถามว่า เตี่ยๆ สูบยังงี้ ไม่กลัวร่างเป็นมะเร็งเหรอ ท่านว่า พอกูออก กูก็อากลับไปหมด  ผมถามอีกว่า ถ้าร่างสูบเองล่ะ  ก็เรื่องของมัน กูไม่เกี่ยว..
สรุปแล้วแปลกดีครับ   

chandayot

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2006, 05:03:59 AM »
ดึกๆแบบนี้ กลิ่นดอกราตรีหอมฟุ้งเลยครับ ใกล้มีต้นนึงสูงเป็น 10เมตรได้ แล้วก็คงไม่มีในบ้านอื่น แต่ ขอโทษมันหอมไปทั่วหมู่บ้านช่วง 20หลังคาแถวๆนี้   บางคยว่ากลิ่นมัน...ลึกลับ น่ากลัว... แต่ผมไม่ค่อยกลัวอะไร   บางเวลาจะกลิ่นแรงมากๆ   พูดถึงเรื่องภูมิปัญญาโบราณ   ผมก็คิดเล่นๆ ว่า   จัดรายวิชา  คร่าวๆดังนี้      ข101 วิชาอักษรขอมจารึก    ก101 ภาษกูโบสเบื่องต้น   ก102 การเขียนยันต์   ถ้า ปี 3 ปี 4 ก้เรียนการบูชาเทพ ชุมนุมเทวดา ตั้งศาลพระภุมิ   เพาะไสยศาสตร์ของไทยก้นับไม่ย้วน วิชาบิดใส้บังฟัน คงกระพันชาตรี  ล่องหนย่นระยะทาง  ว่าแต่จะหาใครมาสอนดีล่ะ  หรือสอนผ่านเน้ต ทันสมัยแท้ๆเจ้าประคุณเอ๋ย
     พุดถึงโหราศาตร์ไทยสมัยพระนารายณ์ แม่นยำมากๆ  มีหนุตกมาจากหลังคาท้องพระโรง ท่านก็เอาขันครอบไว้ แล้วเชิญบรรดาโหรมาทำนาย  ผุกเลข จากเวลา คำนวณแล้ว คนหนึ่งทายว่า สัตวืสี่เท้า  อีกคนทายว่ามี 1 ตัว อีกคนทายว่ามี 4 ตัว  พอเปิดขันออกมา เชื่อไหมว่า หนูนั้นออกลุกมาอีก 3 ตัว รวมเป็น 4 ตัว  ยอดเยี่ยมและแม่นยำขนาดนั้นเชียว  วิชาแพทย์แผนไทย ก็ละเอียดอ่อน และเยี่ยมที่สุดในโลก  โดยมีการวิเคราะคนไข้ ว่ามีธาตุเจ้าเรือนอะไร แล้วรักษาตามนั้น  ระดับ ผอ.เพ็ญนภาเค้าไปดุมาแล้ว ทั้ง จีน ทิเบต เยอรมัน หมอพื้นบ้านไทยเก่งที่สุดในโลกครับ สมุนไพรไทยก้ดีที่สุดในโลกเช่นกัน เพราะเป็นโซนที่อยู่ในเขตที่มีความหลากหลายทางชีวภาพทั้งพืชและสัตว์มากมากที่สุด
   โพสครั้งหน้าจะกล่าวถึงบารมีของพรัองคืท่านที่ผมได้รุ้และเห็นมากับตา   บางทีจะทำลิ้งค์ไปสุ้กระทู้หลักๆ

ออฟไลน์ krupohn

• Super Star
  • *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2006, 09:20:42 AM »
 :) คุณ Jesdath ช่างรอบรู้ถ้วนทั่วทุกวงการจริง ๆ นะครับ  ไม่ทราบว่าเป็นปราชญ์หรือเปล่าครับ  O0

อ้างถึง
อ. คำตากล้า นี่มาจากคำว่า  (ทอง)คำเต็มตะกร้าหรือปล่าวครับ 

??? คำว่า "คำ" น.  อีสานกับทางเหนือคงเหมือนกันหรือคล้้ายหรือเปล่าครับ  ที่แปลว่าทองคำ  เช่น "อุ๊ยคำ"  เป็นต้น  ส่วนตากล้านั้น  อีสานทำนาดำครับ  ก็เริ่มจากไถนาและตก(หว่าน)กล้าก่อน  บริเวณกระทงนาที่ตกกล้านั้น  เรียกว่า "ตากล้า" ครับ บรพบุรุษคงตั้งชื่อให้เป็นมงคลให้ได้ข้าวมาก ๆ ขนาดไปขายซื้อทองคำได้  ทำนองนั้นครับ ถ้าบรพบุรุษโปรดปรานหลอดมากกว่าทองอย่างผม  อาจตั้งชื่อเป็น "หลอดตากล้า" คงแปลกพิลึกครับ  ;D

chandayot

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2006, 02:07:51 AM »
สมมุติว่า เรากดลิ่มเปียนโน  จุดที่เริ่มมีเสียงจนกระทั้งมีแอมปลิจูด(ความดัง)สูงสุด นั้นคือค่า Attack time ส่วน Decay ก็คือช่วงที่ตวามดังลดลงจนมีค่าคงที่  Sustain  คือเวลาที่ความดังคงที่อยู่ เช่นตอนที่เรากดลิ่มค้างเอาไว้ Release ก็คือความดังที่ลดเมื่อเราปล่อยลิ่มเปียนโน จนความดังเป็นศุนย์  มันจะมีสักหลาดเป็นตัวลดเสียงในช่วงนี้ ถ้าเราเหยียบแป้นที่เท้า สักหลาดยกขึ้น ก็จะมีความก้องของเสียงอยู่นาน   ค่า _ADSR รามแล้วเรียกว่า`Envelope หรือซองคลื่น เครื่องดนครีที่มี Attack time มา เช่นไวโอลิน จะค่อยดังขั้น ตามแรงที่เราสี   นอกจากนั้น ยังมีค่าฮาร์โมนิกส์ ความก้อง(เรซโซแนนซ์)ของลำตัวเครื่องดนตรี  สิ่งเหล่านี้อาจแทนด้วยวงจรไฟฟ้าได้หมด  จึงเดิดเป็น อนาล็อกซินธีไซเซอร์ และมาเป็นดิจิตอลตามลำดับ ให้เสียงที่เหมือนจริงมาก จน สมคมนักไวโอลินต่างๆ เกิดแอนตี้  ประท้วงห้ามใช้ซิ"ซเซอร์แทนวงออร์เคสตร้า ก็มีครับ

chandayot

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2006, 02:08:28 AM »
มีเพื่อนบอกว่าวิธัการแต่งเพลงนั้น จะเป็นกลอนหกก็ได้ แต่ ให้เป็นคำประพันธ์ประเภทร่ายจะลงตัวที่สุด จะลงห้องพอดี และไม่ต้องใช้สัมผัสในมากนัก  การรู้โน้ตไม่จำเป็นนีก แต่รู้บ้างก็ดี แต่เสียงดนตรี 7 เสียง ที่ใช้มากก็ 5 เสียง คนเก่ง บวกดวงดี อย่างครูสลา จากครูบ้านนอกมากินเงินเดือนบริษัท ท่านก็อ่านโน้ตไม่เป็น  เพลงไทยนั้นมีความหมายดี และ มีเสียงสูงต่ำในตัว เช่น คำว่า song อังหฤษ เต้าผันเสียงได้ทุกโน้ต แต่ไทนนั้นบังคับไว้  กลายเป็นซ่องละก็ความหมายเพี้ยนไปเลย ถึงบอกว่าเพลงไทยแต่งยากละก็ยากเลยหละ เช่นเพลงคุณชรัส .. รู้ รู้เธอนั้นมีเจ้าของ... แต่ตอนร้องไม้โทหายไปครับ เต้าไม่ได้แกล้ง แต่ถูกบังคับด้วยตัวโน้ต
ของทำนองเพลง เช่นเดียวกับกลอน แต่งๆไปแล้ววนเวียน เนิ้อหาไม่คิบหน้าก็มี สำคัญก็คือเนื้อหาด้วยหละ  จังหวะก้สำคัญ  จังหวะ2/4 จะคึกคัก เมโลดี้กับริทึ่มจะลงสลับกัน ฟังแล้วมันส์มาก เช่นเพลง_yellow river จะเห็นชัดมาก ยังคงอมตะอยู่ทุกวันนี้  แต่งเพลงเศร้า จังหวะเร้ว คนก็หัวเราะตายเลย    โพสคราวหน้าจะพูด
ADSR`ซึ่งทำให้เสียงเครื่องดนตรีแต่ละอย่างมีความแตกต่างกัน

chandayot

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2006, 11:05:36 AM »
ฃ่วงนี้นายทุน(พี่สาว) จะมาเยี่ยม   ต้องรีบปั่นผลงานให้เป็นรูปร่างหน่อย  ฮาร์ดดิสก์ก็รวนต้องใช้อีกตัวนึง จะนึกถึงน้องจัมโบ้ก็อีตอนวินโดว์สเสียนี่แหละ  เค้าอยู่ก็รำคาญเค้า แม้แต่ตัวเรายังรำคาญตัวเองเล้ย   รอสักพักเดี๋ยวจะเอารูปมาให้ดู
อ้อ ครูพรครับ  อ. คำตากล้า นี่มาจากคำว่า  (ทอง)คำเต็มตะกร้าหรือปล่าวครับ  น่าไปเยี่ยม น่าไปอยู่จังเลย  หรือว่ากำแพงเพชรจะรวยกว่าก็ไม่รู้ครับ  แซวเล่นๆอย่าคิดมากครับ

chandayot

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 02 พฤษภาคม, 2006, 12:28:42 PM »
งั้นขอแก้เป้นอินทนิลน้ำตามครูพรนะครับ   มีสีชมพูด้วย น่ารักมากทีเดียว   ดอกไม้กับหญิงสาว ไม่ทราบว่าอะไรน่ารักกว่ากันตามทรรศนะของท่านๆ    อิสานงานโชว์มีจะอีกเมื่อไหร่เนี่ย    ข่อีกาวล่ามาเร็วคุณ  vpathamin`ผู้คราบครองฮิตาชิเพลทดำ ทรงลูกโลก ที่หาหายากมากๆ ได้จำใจปล่อยไปแล้ว แลกกับ  หลอด2เอ3 ชูกวงของคุณนิ่ม   พร้อมๆกับคุณนิ่มก็  ยกกรุเอา 6แอล6 เอ็นอีซีไป 4 หลอด หมดกรุเลยทีเดียว  เนื่องจากเป็นการแลกเปลี่ยนกันส่วนตัวแบบตลาดมืด จึงไม่มีข่าวออกทางเนต   จึงเรียนมาเพื่อทราบ(ให้อิจฉาเล่น)โดยทั่วหน้ากันนะครับ

ออฟไลน์ Charoen.P

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2006, 12:55:55 PM »
ทางอิสานบอกได้คำเดียว 4 ดาว

อีก 1 ดาว อยู่กับเจ้าภาพครับ ไม่มีเครื่องให้ พี่น้อง ที่มาร่วม SOD ฟัง.............. :nono

• *
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2006, 06:33:01 AM »
ชอบ ไม่ชอบก็ไม่มีคนโพสบอกเลยเนี่ย  มาเฮฮาดีกว่า ด้วยกระทู้นี้   
http://www.htg2.net/index.php?topic=10365.msg88614#new

:) ชอบสิครับ  link ก็ชอบ  แต่ดอกสีม่วง ๆ ที่ผ่านมา  เป็นอินทนิลน้ำ  ดอกไม้ประจำจังหวัดผมนะครับ  ;)

chandayot

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2006, 03:29:51 AM »
ชอบ ไม่ชอบก็ไม่มีคนโพสบอกเลยเนี่ย  มาเฮฮาดีกว่า ด้วยกระทู้นี้   
http://www.htg2.net/index.php?topic=10365.msg88614#new

chandayot

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 29 เมษายน, 2006, 03:56:32 AM »
โพสแล้วเน็ตค้างครับ   ครวานี้ก็เหลือ ดอกสีม่วงๆ ชัยพฤกษ์ (ดอกสีชมพู)หายากครับ  ช่วงนี้เอาเศษวัสดุมาทำ คอนเดนเซอร์ เสียงดีกว่า อิลลินอยส์อีก  ดูรูปดอกไม้ดีกว่า

chandayot

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 24 เมษายน, 2006, 03:20:24 AM »
พอดีแอบไปถ่ายรูมาได้ครับ ดอกหางนกยุงกับดอกคูณสวยๆใบน้อยๆ หนักทางดอกๆ

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 22 เมษายน, 2006, 09:43:14 AM »
สวัสดีครับพี่เจษฎา

บรรยากาศ เย็นๆ ใต้ร่มไม้ ยามสาย เสียงน้ำไหลริน
 กับการปิคนิค (อาหาร ผลไม้ โนอัลกอฮอลล์) คงน่าสนุกครับ

ลำโพงสำหรับแบบหลอดๆ  แล้วฟังแบบสะใจเต็มอิ่ม
 ของผมตอนนี้เดินทางมาถึง ครึ่งทางแล้วครับ........ดังนั้นตอนนี้มันจึงตอบสนองได้ประมาณครึ่งอิ่มสำหรับผมครับ ;D ;D ;D
 (แต่อาจเรียกได้ว่า สำเร็จกว่า ๙๐ เปอร์เซ็นต์ เมื่อเทียบกับ JBL Olympus S7R)

ตอนนี้ก็ฟังได้แล้ว  .......แม้ยังไมสะใจ(ผม) คือตรงที่ผมต้องหรี่ครอส กลางแหลมมาที่มินิมั่ม
 หากวางตู้บน ที่กำลังอยู่ในระหว่าง DIS ชุดเสาขาตั้งโยงยึดระหว่างตู้(ตู้มีปริมาตร และสัดส่วนภายใน+ภายนอกเหมือนกัน)
แล้ว คงจะได้โทนัลบาล้านซ์ และความไวของระบบดีขึ้นอีก

ตอนนี้ กับ 3 Watts ของ 2A3 ยกเว้นเพลงหนักๆ และคลาสสิควงใหญ่โหมแยะ  แล้ว ฟังดีพอใช้ได้ครับ
(แจ๊ส คันทรี่ เพลงฟังสบาย  กับลูกทุ่ง ลูกกรุงเก่าๆ ด้วยแล้ว)

พี่มุมคนรักหลอดครับ
ปลายเดือน พค.น่าจะเหมาะกว่าครับผม (ช่วงต้นเดือน-กลางเดือน ผมมีทริปเดินทาง ค่อนข้างถี่ครับผม)
อีกอย่างเจ้าลำโพงโบราณ ชุด ๑๕นิ้วคู่ ของผมจะได้มีพลังเติมเต็มพิกัดความไวครบเซ็ท รวมทั้งดอกทวีทเตอร์ แล้วก็โปรเจ็คแอ็มป์ครับ

หากลำโพงพี่เจษฎายังไม่พร้อม  ก็ยกแอ็มป์+ซี มาตระเวณเชียงใหม่ ไปลำพูน ลำปาง ก็น่าจะเข้าท่าเช่นกันครับผม
หากจะยกลำโพงไป ชร. คงไม่ไหวแน่ครับผม ฮ่าๆๆ

หรือกลับกัน เริ่มที่ลำปาง (พี่อาจนั่งรถโดยสารมาลงที่ลำปาง) ลำพูน เชียงใหม่ แล้วต่อที่เชียงราย (ที่ ชร. เน้นเที่ยว มากกว่าฟัง) ก็เข้าท่าเช่นกันครับ

ขอบคุณครับ
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 21 เมษายน, 2006, 09:01:34 PM »
คุณ Jesdath  ครับ ล้อรถผมออกช่วง 2 เวลา ครับ คือ ระหว่าวันที่ 8 พฤษภาคม 49 หรืออาจหลังวันที่ 25 พ.ค.49 ทะยอยเยี่ยมสมาชิก ตั้งแต่ ตาก  ไป ลำปาง เข้า เชียงใหม่ ลำพูน ย้อยกลับ เข้าลำปาง (..............ขอความเห็นคุณ Jesdath พร้อมวันที่เท่าไหร่ ผม น๊อกรอบแล้วครับ....) รอคุณ คุ้ม ..คิดว่า..... จะเอาอย่างไรครับ ผมลาพักผ่อน 5 วัน บวก เสาร์ - อาทิตย์ อีก 4 วัน รวม 9 วัน ครับ

• *
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 21 เมษายน, 2006, 10:06:01 AM »
 :) เช้านี้ก็ไปทำบุญครบรอบวันเกิดแฟนมาเหมือนกันครับ
อ้างถึง
ดอกกุหลาบ พืชผักกำลังถล่มตลาตไทยย่างหนัก เพราะไม่มีแวต 
:secret หลอดชูกวงไร้แวตไม่ทราบว่ามีการขนเข้ามาหรือเปล่าครับ จะได้ตีรถขึ้นไปอุดหนุน แฮ่..  K)

chandayot

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 17 เมษายน, 2006, 04:17:47 AM »
พูดถึงวิธีการชุบทอง หรือชุบเงินบนโลหะ อาจทำพได้หลายวิธี เช่น ชุบด้วยไฟฟ้า หรือชุบด้วยการไม่ใช้สารละลาย แต่มีตัวนำคล้ายๆวุ้น หรือเป็นน้ำยาที่เทลงไปแล้วเคลือบติดได้ก็มี  ที่ค่อนข้างนิยมมาก ก็มี สปัตเตอริ่ง มันคือการยิงอนุภาคโลหะด้วยความเร็วสูงเข้าไปหาพื้นผิวที่ต้องการชุบ
โยอาศัยหลักการเดียวกับหลอดไตรโอดที่เราใช้กัน  อาจใช่ทอง หรือแม้แต่สารอโลหะก็ใช้ได้ จะให้ติดแน่นก็เร่งอนุภาคด้วยคลื่นวิทยุ แต่มันจะไปรบกวนเครื่องไฟฟ้าทุกชนิด ก็ต้องทำชีลด์ดีๆ  จะเอาแบบสีทองสวยๆ ก็ใช้ไททาเนียมยิงในบรรยากาศของไนโตรเจน ก็จะได้ไททาเนียมไนไตน์สุกปลั่ง ชุบเพียงไม่กี่ไมครอนก้จะได้ผิวที่แข้งแรงทนทาน เพราะไททาเนียมก้แข็งอยู่แล้ว  ที่เห็นดอกสว่านเตคลือบสีทอง นั่นแหละคือตัวนี้  มันจะอยู่บนเคริ่องแอมป์แมคอินทอชรุ่นหลังๆอีกด้วย   เครื่อสปัตเตอริ่งของนอกประมาณ 2 ล้านบาท ทำในนี้ไม่กี่หมื่นมัง  แถมเครื่องกัดเจาะด้วยเลเซอร์อีก 1 ตัว ดูได้ที่พระจอมเกล้าบางมดครับ    คนไทยนี่เก่งจน ค่ายยุโรปบางชาติขอให้ทำเลเซอร์ที่เจาะภฃูเขาได้ แต่คงไปใช้ทางอาวุธเสียมากกว่า
ไทยจึงปฎิเสธไป  หนังคอมกราฟฟิก แอนิเมชั่นฮอลลีวู้ด ต้องผ่านมือคนไทย เก่งจริงๆครับ ที่อินเดีย บังการลอร์เมืองเดียวขายซอฟแวร์ได้มากกว่า
แปดหมื่นล้านบาททุกๆปี จนไทยต้องบินไปดูงาน นี่แหละคือการพัฒนาทมั้งระบบ การตลาด องค์ความรู้ และทรัพยากรบุคคล ที่เรายังด้อยอยู่ครับ   ยังมีคนตามอ่านเรื่อง จิต จักรวาลวิทยา จานผีวิทยา แต่ไม่มีฟีดแบคมาเพราะเค้าไม่ได้เป็นสมาชิก  ส่วรสมาชิกคงเมาหลับ เมาค้างกันอยู่ จึงเงียบๆไปครับ

chandayot

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 15 เมษายน, 2006, 01:08:44 AM »
`Leo Kottke `ได้เป็นมือกรต้าร์ยอดเยี่ยมติดๆกันหลายปี เก่งทั้งกีต้าร์ 6 12 สาย โดยตั้งสายอีกแบบที่เนียกว่าสายเปิด คือ ไม่ต้องกดอะไรก็เป็นคอรดได้ สมัยที่ยังโนเนม เล่นเปิดวงให้กับ มหาวิษณุ จอห์น แมคลาฟฟิน ด้วยกีต้าร์เพียงตัวเดียว ทำให้ จอห์นต้องหยุดสวดมนต์ภาษาสันสกฤตในทันที แล้วสอบถามว่าไอ้หนุ่มหน้ามนนั่นมันเป็นใคร ทำไมฝรมือร้ายกาจนัก ในเมืองไทย ที่เคยเห็นก็ มีครูบ้านนอกคนนุง เค้ามาเรียนต่อโทที่ มช. มาเล่นโฃว์ให้ฟังที่ห้องสมุดกลาง ทำให้เด็กมหาลัยทึ่งกันสุดขีด  ป่านนี้คงไปดังอยู่เมืองนอกแล้วหละ  ต่อไปจะพูดเรื่องมะนาวต่างดุ๊ด มนุษย์ต่างดาวครับ  คือมีสมาชิกชมรมมาหาที่บ้าน เค้าอยู่บ้านญาติห่างจากที่ผมอยู่ประมาณ 100 เมตร คือไปตั้งรกรากอยู่กทม. แถวปากเกร็ด ทำงานด้านดาวเทียม เค้าสนใจเรื่องแอมป์หลอด และเรื่องนี้ด้วย เค้าบอกว่า ไม่เชื่อเท่าไหร่ แต่ไปวิ่งไล่จับกันมาแล้ว _เกือบๆจะเป้น _CE3` การเผฃืญหน้า
อย่างกระชั้นฃิด  คิอว่า เรื่องมัรเกี่ยวกัย ชมวรมวิทยาศาสตร์ทางจิต ดร.เทพนม และ กลุ่มศุกษาที่เขากะลา จ.นครสวรรค์ เนื่องด้วยทางที่ทำงานเค้ามีเครื่องมือสื่อสารและกล้องเบต้าแคมชนิดทำสารคดีนั่นหละ ก็เลยยกพลกันไปทั้งออฟฟิสเลย  ถึงเวลานัดหมายก็มีการสวดมาต์ และการติดต่อทางจิต แต่ก้ไม่มีอะไร มีแต่เครื่องบินลำเล็กๆ บินไปมา สองทุ่มแล้ว แต่เครื่องนี้บินไม่มีเสียง  สักพัก ก็มีคนส่องไฟอยู่สองคนด้านล่างของภูเขา ทีแรกนึกว่าคนส่องกบ ก็เสปอตไลท์แนงสูงส่องดู แต่ก็มีคนห้ามไว้ว่า อาจไม่ใข่คนส่องกบ ก็เลยใช้กล้องส่องแรงสูงส่องดู เก็นเงารางๆ ว่าใส่หมกเหมือนมนุษย์กบ แสงไฟมาจาหน้าผาก เป็นแสงสีขาวสว่าง แสงไม่บานออก  และการเดินเหมือนลอยๆ ไม่ตืดพื้น  มีอาสาสมัครสองคนรับวิ่งลง
เขาไปดูทันที  ซึ่งจะวิทยุหาคนบนเขาตลอด ดูลักษณะการเดินต่างกัน แสงไฟก็สั่นๆ ไม่เหมือนกับพวกนั้นที่แสงนิ่งๆ พอวิทยถบอกว่าเห็นแสงไฟ เข้าใกล้พวกนั้น ทันทีพวกนั้นก็พุ่งปร๊ดเหมือนติดเสก็ต หายไป ทันใดยั้นก็มีลูกไฟสีส้มพุ่งขึ้นสู่ฟ้าไปอย่างรวดเร็ว พอวิทยุบอกให้กลับ  เดินมาจะถึง
บนเขาแลเว ลูกไฟสีส้มก็ลอยกลับมาที่เดิม แถมยังออกมาเดินส่องไฟเล่นใรเวลาไม่ถึงสิบวินาที เล่นเอาพวกเราท้อแท้กับการไล่จับพวกเค้า   
ความจริงก็มีการถ่ายวิดีโอไว้ แต่ระยะไกล ไม่ชัดนัก หลังจากนั้นอีก 1ปี ก็มีการปรากฏฏตัวแบบนี้อีก ผู้ที่ถ่ายได้เป็นฝรั่ง ที่เกาะติดสถานการ์ณตลอด
คราวนี้ชัดแจ๋ว     จริงๆแล้ว สื่อทุกชนิดก็อยากจะเผยแพร่ แต่การทำให้ประชาชนตื่นเต้นกับของพวกนี้ไม่ใช่สิ่งที่ดี และ รัฐบาลของทุกประเทศไม่ชอบให้มีอะไรที่มันสำคัญกว่ารัฐบาล อเมริกามักปฎิเสธเรื่องนี้ แต่มีกฏกหมายห้ามประชาชนติดต่อกับมนุษย์ต่างดาวโดยไม่ได้รับการอนุญาตจากนัฐบาล  บางคนบอกว่าพล็อตเรื่อดิเอ็กซ์ไฟ มาจากเรื่องจริงเป็นส่วนใหญ่ ผมก็ได้ยินแลรูสึกว่าอย่างนั้น ว่ากันว่า 4-5 ประเทศใหญ่ๆ  ก็ติดต่อกับพวกนี้อยู่  และขอแลกเปลี่ยนเอาเทคโนโลยี่ต่างๆ เช่น การใช้งานคลื่นความถี่  คอมพิวเตอร์สมรรถนะสูง เครื่องบินความเร็วสูง อาวุธลำแส ต่างๆ ซึ่งพวกเค้าก็มีดีและไม่ดี  สิ่งที่ไม่ยอมถ่ายทอดก้คือการบินแบบทะลุเวลาและมีข่าวว่า มีการให้ทุนมหาวิทยาลัยในอเมริกา วิจัยบเรื่องโคลนนิ่ง เพราะพวกเขาสิบพันธุ์กันโดยวิธีนี้  ช่วงนั้นมีกิจกรรมเคลื่อนไหวมาก เพราะเค้ามาเตื่อนเรื่องสงครามเศรษฐกิจ  ต้มยำกุ้งดีซีงสะท้อนย้อนไปไปมาหลายรอบทั่วโลก    เวปอังกฤษ บอกว่ามันเป็นแผนขององค์การลับ  ที่ชื่อว่า บิลเดอร์เบอร์เกอร์   มีศูนย์อยู่ที่สวิส พูดง่ายๆ คือ รัฐบาลเงาของโลก  มีพวกเศรษฐีอยู่มาก เช่น นายเกท อะไรต่างๆ เวปนี่ยังบอกว่า หลังจากสงครามเศรษฐกิจถล่มชาติแล้ว ลองสังเกตซิว่า ต้องมีการถล่มซ้ำด้วยไอเอ็มเอฟ  ชาติที่ไม่ยอมรับอเอ็มเอฟ ก็อยู่อย่างปกติสุขดี    มีการคิดเชื่อโรคร้ายแรงที่จะเอามากำจัดพวกรักร่วมเพศ แต่กลับมาแพร่หลายในนามของโรคเอดส์ ซึ่ง ไม่มียารักษา แต่ จะรักษาได้ด้วยสนามไฟฟ้าความถี่สูงเป็นกิกาเฮิทซ์   มีข่าวว่า พวกมี้ติดต่อกัยมนุษย์ตั้งแต่สมัยนาซี มีฐานอยู่บนดวงจันทร์ด้วย  ผมเองไม่ค่อยชื่อ แต่ไปเห็นแปลนจานบินเป็นภาษาเยอรมัน มีหลายแบบ ผมเองก็ถึงกับอึ้งกิมกี่ อืม พูดมากไป เดี๋ยวจะเบื่อ เอาไว้อ่านตอนผมพิมพ์เป็นเล่มขายดีกว่าครับ  อิอิ   ดีใจมากที่มีคนคิดอย่างเรา ผมเคยบอกไว้ว่า ถ้าเราคิดเรื่องนี้ ข้อมูลก็จะมาหาเรามากขึ้นๆ มันแปลกดีนะ

chandayot

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 13 เมษายน, 2006, 10:32:16 PM »
โพสแล้ว เครื่องแฮ้ง เซ้งจริงๆ กำลังพูดถึงมือกีต้าร์  ลีโอ คอตเก้  ตั้งสายแปลกๆ ไม่เหมือนใคร แถมยังใช้คอขวดมาสวมนิ้วก้อย สุดยอดจริงๆ คนนี้ เล่นเอามหาวิษณุ
จอห์น แมคลาฟฟิน ถึงกับอึ้งกิมกี่  มาดู ขอแปลกกันครับ ญี่ป้นเอาแผ่นซีดีเสียๆ มาทำตัวถังแอมป์ ผมก็เลยลองมั่ง ยังไม่เสร็จดีครับ

chandayot

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 13 เมษายน, 2006, 01:53:26 AM »
ช่วงนี้ว่าง ก็เลยมาทบทวน ต่ิอ6BM8 6AS7 ลองไปเรื่อยๅ ทรานซิสเตอร์ ไอซีเอาหมดครับ มีผู้บริจาคแอมป์รถยนต์เสียๆมา 2 ตัว  ตัวนึงเล่นซีดีได้ด้วยของเคนวูด  ตัวแรก ชอร์ตด้วย เลยรื้อเอาตัวถีงมัน  ดึกแล้ว อากาศ็ยังร้อนอยู่เลย  เด็กเล่นน้ำกันแล้ววันนี้  อายุเริ่มมากก็ต้องอยู่บ้านต่อแอมป์ ท่าน_vapathamin นับสงกรานต์ด้วย A3  สงสัยแถวนั้นนางสงกรานต
์ท่านชอบฟะงแอมป์หลอด และต้องเป็นซิงเกิ้ลเอ็นด์ซะด้วยซี

chandayot

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 09 เมษายน, 2006, 04:54:24 AM »
ใยที่สุดจูนเนอร์หลอดก็มีเสียงแล้วครับ  ทีแรกเสียบหลอดผืด เอา PCF200 เสียบแทน และ ต่อส่ยไฟจุดใส้ 6AB9  หลอด 9 ขา ผิด  พอเสียงออกก็ดีใจมากๆ ทีนี้อยากจะทำแอมป์เล็กๆ เป็นหลอด ใส่เข้าไป คงพอจะได้กระมัง    ช่วงน้งานซาๆ บางทีจะเลิกเล่นหลอด เอาแค่ทำไว้ฟัง หันไปเล่นพวกหุ่นยนต์ วิทยุบังคับตามเดิม
ความฝันก็คือ ทำโรงเรียนแบบซัมเมอร์ฮิลล์สักโรง   ไว้ถูกรางวัลที่ 1 ติดๆกันสักสามงวดก็พอ สาธุๆๆๆ

chandayot

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 02 เมษายน, 2006, 10:58:19 AM »
ช่วงนี้เข้าเน็ตยาก ไม่ค่อยวิ่งด้วย  พอติด เจ๊ก็เรียกออกไปธุระอีก เลยมาๆ หยุดๆซะงั้น  คนที่ออกมาปลุกปั่นประชาชนก็มีผลประโยชน์  ยอกไปจากรั้ววัดหรือรั้วโรงเรียน ไม่ค่อยมีคนพูดความจริงซักคน หายากครับ
คน เมื่อมี เงิน และมีอำนาจ อย่าเอาเรื่องธรรมมะหรือความสันโดษไปพูดกับเค้าเลย   ผมเองเคยตั้งวงดนตรี
แล้วไปเล่นงานบ้านเจ้าพ่อ เค้าบอกว่า เอาเครื่องมาตั้ง ซ้อมที่บ้านนี้ก็ได้ แล้วก็มีพวกหนุ่มๆ มาเป็นสมุนผม
วันนึงพวกเขาขับรถมากัน บอกว่า จะมารับไปเล่นดนตรี รถอะไร รู้มั้ยครับ รถ 10ล้อครับ สมุนเพียบ เค้าบอกว่ามีไร ขอให้บอก โห ตัวมันพอง คิดดู นิ้วเราแทบสามารถชี้เป็นชี้ตายคนได้ และแล้ว สติเริ่มเข้าร่าง ด้
เนื่องด้วยผมกรรมดีที่สะสมมา เริ่มร้ได้ทันทีว่า นี่แหละกิเลสตัวหลงอำยาจ ลูกฆ่าพ่อ พ่อฆ่าลูก  เพราะอย่างนี้  ตอนนี้น ถ้ามีใครมาพูดให้สติ เราก็ไม่ฟังหรอก เพราะอำนาจของตัวเมาอำนาจ นี่ยื่งกว่าหลงกามคุณ
รูป รส กลิ่น เสียงอะไรทั้งหมด  ดีที่เราฝึกสติตามมันทัน  บางทีฝึกขนาดเคี้ยวข้าว ต้องพยามยามปล่อยวางรส ไม่ให้อร่อย ดูสาว จะต้องดูแล้ว ไม่สวย ไม่อยากได้  ให้ปลงเป็นซากศพไป โอ้โห มันทรมาณมาก
พระทีท่านฝึกธุดงค์รั้นท่านต้องเข้มแข็งอดทนจริงๆ กิเลสมันมาทุกขณะจิตและมาได้ทุกรูปแบบ  ที่บ้านผม
เค้าก็ปฎิบัติกัน แต่ไปกัน คนละแบบละอย่าง แต่ก็ดีที่มาทางนี้กัน  การปลง ปล่อยวาง มากก็ไม่ดี น้อยก็ไม่ดีครับ   ทางสายกลางดีที่สุด  ธุรกิจมันก็คนละอย่างกัน เพราะธุรกิจต้องการการมอมเมา สร้างภาพ แต่เราสามารถทำให้ดีได้ คือ ซื่อตรง ทำไปตามเหตุผลทางธุรกิจ ดีซะอีก จะได้มีธุรกิจที่ดีเพื่มอีก 1 ราย และเพิ่มเป็นหลายๆ ราย   จริงแล้ว ผมไม่น่าพูดพร่ำในสิ่งที่พวกท่านรู้ แต่ไม่พูดออกมา เราจะรู้ได้ยังไง ว่า เราคิดตรงกันน่ะครับ  ผมไม่ใช่พระเกจิ ที่ท่านนั่งมองกันยิ้มๆ แต่ท่านส่งจิตคุยกันไปได้สารพัด   อินเตอร์เน็ตเป็นที่นิยมก็เพราะมันมาแทนการสื่อสารที่เดิมทีสมัยโบราณ นานมากๆเราใช้พลังจิตสื่อสารกัน  อันนี้พี่สาวผมว่ามา  มนุษย์เมื่อพันปีก่อน สูงใหญ่ ปลายคางเท่าฝ่ามือเรา  น้ำทะเลเคยขึ้นมาถึงนครสวรรค์ เหล่านี้เหมือนเป็นนิยาย แต่มีหลักฐานซากศพที่มีคนพบเจออยู่    เล่าไปจะหาว่าโม้ เลยขอจบซะเลย   หลักการแห่งสิ่งที่เหมือนกัน ย่อมดึงดูดกัน ถ้าคนสนใจ เรื่องลี้ลับพวกนี้ คุณก็จะปเจอหนังสือ หรือคนมาเล่าอะไรแปลกๆแบบนี้ให้ได้ยินตลอด แปลกแต่จริงครับ 

chandayot

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 01 เมษายน, 2006, 08:39:25 AM »
ขอขอบล่วงหน้าครับ  คุณคุ้ม อืม มี ของที่คุณอรุณ เต้าจะฝากมาด้วยครับ  ตอนนี้ก็มาปัดฝุ่นลอง EL84 EL34 ใกล้สรุปได้แล้วครับ    โพสแค่นี้ก่อนครับ

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2006, 04:14:36 PM »

มาอยู่ทางเหนือจริงๆ ก็คงสนุกไปเลยครับ
 (จะได้ไปฝึกวิชาพันหม้อแปลงครับผม....มีแต่แกนเหล็กนิดหน่อย ฝีมือไม่มีขอเก็บไว้รอก่อนดีกว่า ..สำหรับหมูออมสินครับ) 
ว่าแต่ หนักใจแทนตอนขนโกดัง จากโคราชมาไร่สวนที่ลำพูนจัง

ขอบคุณครับ

[/quote]

สิบล้อ  จนขนไปหมดมั๊ยเนี้ย  ชักจะหนักใจแล้วซิครับ   (  แล้วจนขนไปทำไม  กันเนี้ย  เราจะไปทำไร่  ทำสวน  อยู่กับธรรมชาติ ไปฟังเสียงของ
ธรรมชาติจริง ๆ ไม่มีค่าผิดพลาด แม้แต่เปอร์เซ็นต์เดียว )

ประมาณเดือน พ.ค.  49  ถ้าไม่มีภารกิจเร่งด่วนอะไร  คุณคุ้มเตรียมเป็นเจ้าภาพ SOD ทางภาคเหนือก็แล้วกันนะครับ อย่าให้แพ้ ทางอิสานที่จัดไปหม๊าด ๆ  นะคราบ ทางอิสานบอกได้คำเดียว 4 ดาว

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2006, 09:51:15 AM »
Cap. mundrof สั่งจาก Madisound น่าจะเวิร์คกว่านะครับ   ช่วงนี้มีโปรโมชั่นด้วย

พี่เจษฎาครับ
สำหรับผมก็คงลองใช้ mundrof ดูด้วย  จะได้เทียบกับ"ซีบูรีขี้โยของเจียงฮาย"ครับผม
(ซีผมมาแล้วครับพี่ เดี๋ยวจะส่งให้พร้อมกันกับหลอดๆ ที่จะให้พี่วิจย)
 mundrof ของผมฝากเพื่อนฝรั่งที่อเมริกาจัดการให้ครับผม เกรงใจเลยขอเพียงคู่เดียวพอ
ขอมากก็เกรงใจเขา ภาษีอาจไม่ต้องเสียเพราะให้ส่งพร้อมอย่างอื่น (แผ่นเสียง)
เพียงแต่มีแต่ค่าใช้จ่ายภายในยูเอสนิดหน่อย

มาอยู่ทางเหนือจริงๆ ก็คงสนุกไปเลยครับ
 (จะได้ไปฝึกวิชาพันหม้อแปลงครับผม....มีแต่แกนเหล็กนิดหน่อย ฝีมือไม่มีขอเก็บไว้รอก่อนดีกว่า ..สำหรับหมูออมสินครับ) 
ว่าแต่ หนักใจแทนตอนขนโกดัง จากโคราชมาไร่สวนที่ลำพูนจัง

ขอบคุณครับ
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ พ่อน้องเปรียว

• **
  • งดสร้างแอมป์ชั่วคราว
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2006, 06:58:50 PM »
เดี๋ยวพี่มุมฯ เห็นขาขาวๆ เรียวๆ ตัวอวบๆ (Cap. mundrof สิงคโปร์) อาจจะเปลี่ยนใจ
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Aesthetic=ความงามหรือสุนทรียะ
Function=ประโยชน์ใช้สอย
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Safety=ความปลอดภัยในการใช้งาน
Durable=ทนทาน
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง
Cost=ราคาเหมาะสม

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2006, 12:39:37 PM »
   พอดีได้คุยกับน้อง ๆ เมื่อตะกี้นี้ ว่าอีกประมาณ 1 ปี เศษ ผมอยากจะ Early ตัวเอง ปลดพันธที่มีต่อระบบงานเสียที วางโครงการชีวิตใหม่ เพราะมีเพื่อนชักชวนไปอยู่แถว ๆ ลำพูน ไปใช้ชีวิตปั้นปรายที่นั้น บนเส้นทางป่าเขาลำเนาไพร ปลูกผักกินไปวัน ๆ เลิก  วางมือกับสิ่งที่เป็นอยู่ นำความรู้ นำประสบการณ์ที่ตัวเองปฏิบัติงานตลอดระยะร่วม 30 ปี  นำไปใช้ประโยชน์ต่อสังคมชนบท เสริมสร้างความรู้ให้กับหมู่บ้าน/ชุมชน  ให้มองเห็นสิ่งที่เป็นอยู่บนพื้นฐาน อันมีความรัก ความเอื้อเฟื้อ ไม่ฟุ้งเฟ้อ ตั้งอยู่บนพื้นฐานแห่งการดำเนินชีวิตแบบเรียบง่าย ไม่ต้องไปต่อสู่ ไม่ต้องไปเดินขบวน ใช้หลักเศรษฐกิจพอเพียงเป็นหลักการดำเนินชีวิต ที่เหลือก็ขาย ใช้ระบบธรรมชาตินิเวศ สิ่งเหล่านี้น่าจะหยุดความโลภ ลงไปได้ เพราะทุกวันนี้สังคม เรายึดวัสถุเป็นหลัก ชิงดีชิงเด่นกัน  คิด ๆ  แล้ว  อยากให้ถึงวันนั้นเร็ว ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มีนาคม, 2006, 04:16:06 PM โดย มุมคนรักหลอด »

• **
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 29 มีนาคม, 2006, 08:03:01 PM »
เป็นไงบ้างครับ กระทู้ใหญ่ของทางเหนือ อากาศร้อนเปล่าครับ ฝนตกบ้างไหม แวะมาทักทาย ดูว่าหายไปหลายวัน
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง

chandayot

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2006, 06:16:45 AM »
ไหนๆ ก็ไม่มีใครเอา น่าเสียดาย ผลงานของคุณหนุ่ม ปัจจุบันโละมาที่ผม คือเค้าได้เอาท์พุทตัวใหญ่มากเกินไป และ แท่นตัวนั้ฝรั่งไม่สนใจ  ก็คนเมืองเบีียร์เค้าชอบของใหญ่ๆ แบบ845งี้   จนคนทำหม้อแปลงร้องจ๊าก โห พี่ ไฟ1000 โวลท์เนี่ยต้องรองฉนวนทุกชั้น  พี่ี่ให้มันเล่นของเบาๆหน่อยไม่ได้เหรอ   ก็ ฝรั่งชอบของแรง  ไอ้เรานะ 300กว่าโวลท์์ ยังสับเพร่า ทำ Cระเบิดตูม( เอาไดโอดเก่า ชอร์ทแล้วมาต่อ )แล้วยังลืมถอดปลั๊กอีก   ไฟสปาร์คมาที่น้ำยานี้มันลุกเป็นเปลวไฟขึ้นมาเลย ยังดีที่ดับทัน
เชื่อไหมว่ากระบอกฟิวส์ ยังใหม้เกรียมกรอบเป็นข้าวเกรียบ     ดูผลงานของคุณหนุ่มที่นี่ครับ    แสแตนเลสหนาพอควร พี่แกเจาะ
ตัดกันแทบแย่   แกประเภท part time love ทำงานตอนกลางคืนเหมือนผม 
http://www.taradchiangrai.com/board/aspboard_Question.asp?GID=271

chandayot

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2006, 05:02:39 AM »
ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจมานะครับ   คือการค้าเราต้องใจแข็งหน่อย อย่ายอมเรื่องราคา จะพาเสียทั้งวงการ ส่วนจีน
ต้องยอมรับว่าเค้าเป็นยักษ์ใหญ่ที่น่ากลัว  และสามารถทำออกมาได้ในราคาถูก  แม้ว่าจะจับเปลือย โชว์ผิวขาวๆ(อวบๆ) ปนทอง แก้ออกเหลือแต่โครงสร้างก็ยังสวย แต่ดูให้ดีครับ บางทีก็ วิม่าปลอมทั้งนั้น  แต่ที่เกรดสูงเค้าก็มีนะครับ คือบางทีเป็นมือปืนรับจ้างทำให้พวกระดับ โจลิด้า แล้วเค้าก็ทำัแบรนด์ของเค้าด้วย  ถ้าดูที่หน้าสาม ผมต้องขอโทษที่พิมพ์ผิด คือว่าตัวอีกษษรที่แป้นเลือนหายไป
ครับ คืิอ พิทม์ว่าเข้าเน็ต แต่ตัวหนังสือมันเลือนหายไป แล้วน. กับ ย ก็อยู่ติดกัน  เลือนหายทั้งคู่ แป้นสีดำ อักษรสีขาวครับ ผมงี้อายมากครับ หน้าชาไปหมดเลยครับ ขออภัยเป็นอย่างสูง ณ ที่นี้ครับ

ออฟไลน์ Jamrat

• The power of love is love
  • DIY Keep us alive
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 11:31:45 AM »
คุณ Jesdath กะ คุณคุ้ม เนี้ย ผมว่าเป็นคู่ แห่งปี คู่หนึ่งเลยนะครับ เขียนที่ย้าวยาว ไม่รู้  :)  ยาว รึปล่าว หน้อ  :yahoo
ความรัก มีมากมาย ให้เท่าไร ก็ไม่รู้จัก หมด
ความรู้ มีมากมาย อ่านยังไง ก็ไม่จบ

ออฟไลน์ pansak

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2006, 08:13:26 AM »
 c) :yahoo :clap ขอแสดงยินดีด้วยครับ

• **
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2006, 11:48:49 PM »
ยินดีด้วยอย่างแรงครับ ที่ขาเล็กๆของคนไทยได้มีโอกาสก้าวเบียดไปในกระแสนานาชาติ ลองดูครับว่าใครจะอึดกว่ากัน

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2006, 08:27:20 PM »
น่าสนใจครับ แอมป์มดเล่นได้ ผมคงเอาแอมป์กระเป๋าไปด้วยจะดีกว่า 0.8 - 1.5 w. ใส่กระเป๋าเดินทางพร้อมด้วยเสื้อผ้าไปด้วย แบบนี้ประหยัดค่าบรรทุกไปโขเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2006, 04:42:26 PM »
คาดว่าช่วงเวลาที่จะมาทัวร์ทางเหนือของพี่ มุมคนรักหลอด เป็น พค. ใช่ไหมครับ ดีเลยครับ  เจ้า ทวิน15 ของผมคงสมบูรณ์
ทั้งพาสซีพครอส ที่จะรองรับซิงเกิ้ลแอ็มป์ SE
 ทั้งหลอดตัวน้อย หลอดกลางๆ หลอดขนาดแขน  หรืออ้วนพีใหญ่ๆ อย่างเจ้าหมูออมสิน(833A) หรือหลอดที่พี่โพสท์ไว้ รับได้ทั้งหมดครับ

กล่องพาซซีพครอสของยูสท์ รหัส LX5 กับ N2400 N2600 N7000 แบบที่Home Use Version JBLออริจินอลใช้ ผมหาไม่ได้ครับ
 มีแต่เวอร์ชั่นสำหรับโปร น่าจะพอใช้ทดแทนกันได้ครับผม( 3115=500Hz, 3110 =800Hz ,3105=7000Hz)

แต่คงต้องจับมาเปลี่ยนซีภายในกันยกใหญ่แน่ๆครับ (ผมไม่ค่อยสนใจความเป็นออริจินอลซักเท่าไหร่ครับ อันไหนควรปรับปรุงแล้วได้เสียงที่ชอบใจก็คงลุยครับ)

ส่วนแอ็คทีพ ครอส (Tube electronic crossover network=500Hz / 18dB) วงจรของผมจะถูกบิลท์อินในแอ็มป์ รหัส 45845 ทาวเว่อร์โมโนบล็อค อยู่แล้ว
ก็สะดวกไปอีกแบบครับ ไม่ต้องทำแท่นเพิ่มและประหยัดที่ และภาคจ่ายไฟได้ด้วย

ที่ผมทำลำโพงขนาดใหญ่มาใช้งาน  ก็เพื่อต้องการลดขนาดของแอ็มป์ที่จะใช้ครับ  จะได้ไม่เปลืองพลังงานไฟฟ้าแล้วก็จะได้ไม่มีอันตรายมากเกินไป

สำหรับแนวทางแบบแอ็คทีพครอสที่เป็นการจัดสรรพลังงาน และความถนัดของวงจร หลอด และอุปกรณ์ต่างๆ ให้มันทำงานในช่วงไม่กว้างนัก
คือ  ๕๐๐ เฮิร์ทช์ลงมา สำหรับดอก๑๕นิ้ว  สูงกว่า ๕๐๐ ก็สำหรับฮอร์นเสียงกลาง ต่อยอดด้วยซุปเปอร์ทวีทเตอร์(ของสมัยเก่า คงไม่ได้สูงเกิน ๒๐กิโลเฮิร์ทช์ไปมากนัก)
โดยมีซีค่าน้อยๆ หรือพาสซีพอย่างง่ายๆ
แม้จะต้องใช้เอ้าท์พุทสองคู่ แต่ในเมื่อความหวังในการใช้เอ้าท์พุทในประเทศ(แล้วคาดว่าผลคงออกมา)แล้วดี มีอยู่  จึงลองทำดูครับ

ส่วนความขับง่ายขับยาก ของลำโพงชุดนี้ 
ก็ผมเคยฟังกับ#45 SE แล้วมันยังฟังได้ดีในระดับที่พึงพอใจ(ในระบบพาซซีพ ของตู้ออริจินอล ซึ่งใช้วูฟเฟอร์ดอกเดียว+ดอกพาสซีพ)
แต่ของผมดับเบิ้ลเข้าไปอีกเท่าตัว

แล้วประสาอะไรกับ 2A3 EL34 6336  300B 211 845 813 หละครับ  รับรองขับได้มันส์ทุกหลอดกับ ความไวขั้นต่ำของระบบเบส ๙๗-๙๘ ดีบีที่ ๘ โอห์ม ครับ
มันจึงน่าจะเป็นลำโพงใหญ่(แต่หน้าแคบแค่ ๔๐ ซม) ที่ขับได้ง่ายครับผม

โดยหลอดใหญ่ๆ 211 845 813 ผมมีแผนที่จะใช้มัน แบบแยกขับดอก๑๕นิ้วอยู่แล้ว 
ส่วนช่วงบนแอ็มป์ตั้งแต่ 0.5Watts ขึ้นไป คงพอเพียงครับ(สำหรับย่านหลางแหลม)

ทีนี้พวกแอ็มป์มด อย่างเจ้า 417A/5842WA , 6C45  1626  ก็คงได้กระปรี้กระเปร่ากันคราวนี้ครับผม :showoff :showoff :showoff

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2006, 04:32:34 PM »
คาดว่าช่วงเวลาที่จะมาทัวร์ทางเหนือของพี่ มุมคนรักหลอด เป็น พค. ใช่ไหมครับ ดีเลยครับ  เจ้า ทวิน15 ของผมคงสมบูรณ์
ทั้งพาสซีพครอส ที่จะรองรับซิงเกิ้ลแอ็มป์ SE
 ทั้งหลอดตัวน้อย หลอดกลางๆ หลอดขนาดแขน  หรืออ้วนพีใหญ่ๆ อย่างเจ้าหมูออมสิน(833A) หรือหลอดที่พี่โพสท์ไว้ รับได้ทั้งหมดครับ

กล่องพาซซีพครอสของยูสท์ รหัส LX5 กับ N2400 N2600 N7000 แบบที่Home Use Version JBLออริจินอลใช้ ผมหาไม่ได้ครับ
 มีแต่เวอร์ชั่นสำหรับโปร น่าจะพอใช้ทดแทนกันได้ครับผม( 3115=500Hz, 3110 =800Hz ,3105=7000Hz)

แต่คงต้องจับมาเปลี่ยนซีภายในกันยกใหญ่แน่ๆครับ (ผมไม่ค่อยสนใจความเป็นออริจินอลซักเท่าไหร่ครับ อันไหนควรปรับปรุงแล้วได้เสียงที่ชอบใจก็คงลุยครับ)

ส่วนแอ็คทีพ ครอส (Tube electronic crossover network=500Hz / 18dB) วงจรของผมจะถูกบิลท์อินในแอ็มป์ รหัส 45845 ทาวเว่อร์โมโนบล็อค อยู่แล้ว
ก็สะดวกไปอีกแบบครับ ไม่ต้องทำแท่นเพิ่มและประหยัดที่ และภาคจ่ายไฟได้ด้วย

ที่ผมทำลำโพงขนาดใหญ่มาใช้งาน  ก็เพื่อต้องการลดขนาดของแอ็มป์ที่จะใช้ครับ  จะได้ไม่เปลืองพลังงานไฟฟ้าและไม่มีอันตรายมาก

และแนวทางแบบแอ็คทีพครอสจะจัดสรรพลังงาน และความถนัดของวงจร หลอด และอุปกรณ์ต่างๆ ให้มันทำงานในช่วงไม่กว้างนัก
คือ  ๕๐๐ เฮิร์ทช์ลงมา สำหรับดอก๑๕นิ้ว  สูงกว่า ๕๐๐ ก็สำหรับฮอร์นเสียงกลาง ต่อยอดด้วยซุปเปอร์ทวีทเตอร์(ของสมัยเก่า คงไม่ได้สูงเกิน ๒๐กิโลเฮิร์ทช์ไปมากนัก)
โดยมีซีค่าน้อยๆ หรือพาสซีพอย่างง่ายๆ

ก็ผมเคยฟังกับ#45 SE แล้วมันยังฟังได้ดีในระดับที่พึงพอใจ(ในระบบพาซซีพ ของตู้ออริจินอล)

แล้วประสาอะไรกับ 2A3 EL34 6336  300B 211 845 813 หละครับ  รับรองขับได้มันส์ทุกหลอดกับ ความไวขั้นต่ำของระบบเบส ๙๗-๙๘ ดีบีที่ ๘ โอห์ม ครับ
มันจึงน่าจะเป็นลำโพงใหญ่(แต่หน้าแคบแค่ ๔๐ ซม) ที่ขับได้ง่ายครับผม

โดยหลอดใหญ่ๆ 211 845 813 ผมมีแผนที่จะใช้มัน แบบแยกขับดอก๑๕นิ้วอยู่แล้ว 
ส่วนช่วงบนแอ็มป์ตั้งแต่ 0.5Watts ขึ้นไป คงพอเพียงครับ(สำหรับย่านหลางแหลม)

ทีนี้พวกแอ็มป์มด อย่างเจ้า 417A/5842WA , 6C45  1626  ก็คงได้กระปรี้กระเปร่ากันคราวนี้ครับผม :showoff :showoff :showoff

chandayot

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2006, 01:16:41 AM »
 โห เป็นคลังแสงใหญ่มาก พวกหลอดเครื่องส่งพวกนี้ได้กี่วัตต์ครับ เสียงคงมหึมา  น่าลุ้นยิ่งนัก  ช่างท้าทาย...ท้าทาย ยื่งไฟสูงยิ่งตื่นเต้นครับ ผมจับสายไฟ 300โวลท์ไม่ดูดเพราะไม่เหยียบกราวด์ เลยชินๆ มันไม่ดูด แต่ C ไฟโดดสปาร์คตูม..หรือ เพี๊ยะหูชา เจอบ่อย  C ระเบิดเลยก็มีครับ   2A3ของคุณพี่คนรักหลอด ใช้ 3 ภาค หลอดอะไรมั่งครับ กำลังจะลองลุ้นครับ  สนใจ หลอดค้างคาวและอื่นเหมือนกัน คงต้องลองเป็นโปรเจคๆ ไปครับ

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2006, 10:08:38 PM »
เปรียบเทียบความอลังการครับ สี่ผู้ยิ่งยังเป็นรองครับ วัตต์เนอะ ๆ คง ประมาณ........วัตต์ ครับ

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2006, 09:55:47 PM »
โอ้ โห้ เล่นลำโพงใหญ่ย่างนี้ เดือน พฤษภาคม ผมทั่วภาคหน้า 2A3/805/845 ของผมจะไหวหรือคุณคุ้ม
   ต้องเจอ เจ้าแของผมคู่นี้เสียกระมั่ง ครับ   :D :D :D

• *
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2006, 12:03:45 PM »
และแล้วเจ้า 15 ก็ได้เริ่มสัมผัสทำความรู้จักกับตู้ใหม่ที่อยู่ของมันครับ

ส่วนเจ้าแอ็มป์ที่จะเข้าคู่กัน  มีทั้งแอ็มป์เดี่ยว ไบแอ็มป์ แล้วก็ซับวูฟเฟอร์แอ็มป์ครับ ส่วนหลอดที่ใช้ก็ตามรหัสชื่อโปรเจ็คครับ
5842A3
45845
6BX7813

• *
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2006, 11:54:53 AM »
 ;D ;D ;D Update spk 15" ครับ

PCF 200 รู้สึกว่าจะทำแอ็มป์ได้นะครับพี่ (แต่เสียงเป็นอย่างไรไม่ทราบเหมือนกัน)

ลองฟัง ลำโพง โอบี ๑๘นิ้ว แบบมีพาซซีพซับแล้ว  ทำให้มีแรงกระตุ้นอยากฟังเจ้า ทวิน๑๕ มากครับ
คงต้องอดใจรอสักพัก กว่าของจะมาครบ ทั้ง ๘ ดอก

chandayot

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2006, 05:25:36 AM »
ข่าวจากสมาชิก  น้องจัมโบ้กลับบ้านนอก ไม่มีแอมป์ฟัง แกไปขุดกรุใกล้บ้านได้แอมป์โฮมยูสมา 1 ตัว EL84 พุชพุล คตงเป็นของญี่ปุ่น โช้คชาด หลอดแตก 1 หลอด เจ้าของยังหวงอยู่เลย เค้าบอกว่าซื้อมาแพง อีกตัวเป็นนจูนเนอร์หลอด แบบโมโนครับ มีเอฟเอ็ม คนนี้ขุดมาได้ เป็นที่อิจฉาของสมาชิกอื่นๆ   ส่วนแอมป์งานวัดมีให้ขุด อีก 6 ตัวครับ สภาพพอใช้ได้ ต้องซ่อมนิดๆ หลอดที่ผมไปขุดเองง ในกล้องส้มแดง ไม่มี EZ81 ตามที่หลายคนอยากได้ครับ ส่วนใหญ่เป็นหลอดของทีวี
PCF200 3AK5 งี้ครับ  ผมเอง ได้ ฮิต่ชิเพลทดำมา 1หลอดครับ 6L6 ครับ ยังไม่ได้ลองเสียงใดๆ แอมป์ตัวที่ทำจะไปถ่ายรูปทันไหม อืม คนสวยขาวอวบ สเปคคุณไทป่าวไม่ทราบครับ   บางท่านบอกมีสามี่เป็นไร ผัวเมียเค้าอย่ากันได้ มองได้แต่ห้ามคิดครับ เดี๋ยวผิดศีลธรรม  อุณหภูมิการเมองร้อน หลอดก็ร้อนเหมือนกันครับ
ธรรมชาติของสิ่งใด อย่าไปวุ่นกับมันมาก มันจะผิดเพี้ยนเอาครับ ตัวอย่างเช่น ใส่ลายไทยในแท่นแอมป์มากๆ เค้าเรียกว่ายี่เก (over-decoration) หรือลายต่างๆ และเศษไม้จากการทำโลงศพสวยดี แต่มิควรนำมาตกแต่งแอมป์เรา คนไทยเค้าถืออะครับ

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์, 2006, 02:06:44 PM »
โหพี่เจษ คุยกันยาวเจงๆ ผมยังอ่านไม่จบเลยครับ เดี๋ยวขอไปขี่จักรยานเล่นก่อนนะครับ จะมาตามข่าวไหม...  :headphone

chandayot

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์, 2006, 04:25:26 AM »
ลายไม้สวย ฝีมือช่างก็ดี  ค่า WAF สูงลิบ  อืม ผมนึกว่าเป็นทรานสมิขชั่นไลน์   โหทั้งแรงอัดและแรงสั่นคงสะเทือนน่าดู สักวันคงมีโอกาศไปฟังนะครับ   อยากไปมานานแล้วครับเชียงใหม่  ปีที่แล้วก็วุ่นๆ กับการรักษาแม่ และงานศพแม่ครับ   ไปสองครั้งตอนพาแม่ไมฉีดคีโมครับ รถรามากจริงๆสมัยนี้  แต่คนเชียงใหม่ยังน้ำใจงามอยู่

หม้อแปลงไฟสูง ทางเมืองนอกนิยมพันแยกกันนะ  น่าสนใจดี  ทอรอยด์มันเบา และไม่ร้อน  ไม่สั่น  ผมชอบมาก ของไต้หวัน ราคาสองร่อยกว่าๆ ยังเคยร้อยลวดเข้าไปด้วยซ้ำไปครับ  ผมพยายามศึกษาก็พอรู้หลักของมัน จะพยายามทำออกมาจากวัตถุดิบในท้องถิ่นครับ  ประเภทเหล็มีรูขันน็อตหายากครับ   
    รูปแอมป์ยังไม่เสร็จดี ก็ตามที่บอกครับ  จะมีกฎ และจะตามกฏนั้น   สบายใจดีด้วย  หมดมุขจะคุยละครับ คนอื่นหนีไปนอนกันหมดแล้วมัง

• *
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2006, 05:28:35 PM »
ขอภาพ ผู้ที่เป็นสาวจริงๆ ได้ไหมครับ  จะได้ดูแล้วมีความหวังด้วย ฮ่าๆๆ   ;D ;D ;D (ภาพของคนอื่นดูดีอย่างไรก็ของเขาครับ  ขอให้มอง(ตัวจริง)แล้วรู้สึกดีก็พอแล้ว)

ค่าสัมประสิทธิ์ WAF หรือครับ ของผมน่าจะผ่านตลอดครับผม ;D ;D ;D

ตู้ลำโพงคืบหน้าไปมากครับพี่เจษฎา    ผมชอบสีธรรมชาติของไม้จึงออกมาอย่างที่เห็น(ถ่ายแบบใช้แฟล็ชอาจผิดเพี้ยนจากสีจริงบ้างครับ)
รอลุ้นดอกมาให้ครบและมันอย่างเดียวครับ
ดอกวูฟเฟอร์คู่แรกมารอที่ ปท.ใกล้บ้านแล้ว คงได้เอามาเข้าคู่กันเร็วๆนี้ครับ
มีสิทธิ์ได้ใช้ได้ฟังแบบซีสเต็มเร็วๆนี้ครับผม

ผมกะใช้พุกทองเหลืองเกลียวใน M5 ส่วนเกลียวนอก ไม่สนใจขันยัดลงเนื้อไม้+ตรึงกาวแบบแน่นพิเศษมีเนื้อแข็งแรง เข้าไปคงเอาอยู่ครับ(๘ตัวต่อดอก)
เท่ากับว่าโครงถูกร้อยด้วยโบลท์ M5 โดยระหว่างตู้กับขอบลำโพงมีโอริงสองชั้นเป็นตัวซีล และรับน้ำหนักด้วยบ้าง

เพราะเป็นตู้แบบปิด สนิท ต้องซีลให้ดีเท่าที่จะทำได้ครับ

ขอบคุณครับ

chandayot

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์, 2006, 02:14:16 PM »
มีท่านนึงโทรมาให้กำลังใจผม และผมเพิ่งทราบว่าผมไม่ได้คิดไปเองก็คือท่านก็เจอมาเช่นกัน ผมดีใจมากๆที่ได้พูดคุยกับท่านนี้ และชื่นชมท่านที่สามารถผลิตแอมป์ส่งนอกนำเงินเข้าประเทศและเป็นแหล่งการจ้างงานจำนวนหนึ่ง   เสตปต่างๆของการดำเนินงานต้องยอมรับว่าอยู่ในขึ้นค้นคว้าวิจัยแค่นั้นเอง    และคำแนะนำของท่านก็มีประโยชน์มากๆ  ทำให้ผมปลื้มใจ
และสามารถนอนหลับได้อย่างมีความสุข  คนที่ทำงานหนัก ค้นคว้าเพื่อผลิตงานสู่สากล คนเช่นนี้มีประโยชน์ต่อสังคมอย่างมาก ดีกว่าพวกนักการเมืทองที่ดีแต่พูดหลายร้อยเท่า เมื่อวานพูดอย่าง วันนี้กลับมาพูดอ่อยๆ ผมทราบแล้วว่าผมผิดจะยกโทษให้ผมครึ่งหนึ่งไหมนี่  ทุกคนอาจมีสิทธิที่จะพูดโกหก หรือพูดจริงบางส่วน แต่คนที่เป็นความคาดหวังของสังคน และฟังดูแล้วย้อนกลับมันเหมือนเค้าคิดว่าประชาชน(พวกเรานี่แหละ)โง่  บ่อยๆครั้งมันก็มีอาการทนไม่ได้หละครับ  คือ กรรม(การกระทำ)ก่อนที่จะออกมาเป็นกรรมก็มีเจตนาก่อน ไตร่ตรองแล้ว แล้วก็เป็นการกระทำเกิดขึ้น ขั้นตอนนี้ต้องมีสติและปัญญาทีไว ไม่ใช่ปากไวแล้วมาพุดแก้เก้อ ไม่ใช่เด็กขลำใสครับ โตๆกันแล้ว  ขนาดนังหมวยเด็ก4 ขวบ โกหกเราทุกวัน แกล้งทำเป็นใสซื่อ เรายังหลงเชื่อมันเลย   ขอโทษครับที่วันนี้ฟันแสกหน้าพณะท่านจังเบ้อเร่อหัวแบะเลยค้าบ  นานๆ มาฟัดเรื่องการเมืองกันสักที  สรุปแล้ว เรื่องข้างบนโน้นเป็นเรื่องจริง ผมไม่ได้อุปาทานไปเอง และเจอมามากกว่าหนึ่งเคส ผมพูดน้อยกว่าทีควรจะพูดราวหนึ่งหมื่นเท่าเองครับ ต่อไปจะยิ่งระวังการสื่อสาร และจะจบเรื่องนี้สักที  เพราะยิ่งห้ามหรือยิ่งมีอุปสรรคก็ทำให้มีกำลังมากขึ้นหลายหมื่นเท่าที่จะฝ่าฟันตรงนี้ไปให้ได้  ผมตั้งสัจจะไว้กับตัวเองว่า จะพยายามพูดแต่ความจริงมาตั้งแต่เด็กๆ จนทุกวันนี้ก็ยืนยันว่า สัจจะมีเพียงอย่างเดียว ไม่มีอย่างที่สอง หรือจากมุมมองของใคร  เข่น ทางเทศบาลมาบอกให้ย้ายกองทรายหรือทำทำท่ออย่าน้ำไฝนให้ไหลสู่ถนน ผมก็อาจฟ้องเทศบาลได้ฐานเลือกปฎิบัติ ทำไมต้องเคร่งเครียดกับผมอยู่บ้านเดียว เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงทีจะให้ผมเล่าร้อยครั้งก็เป็นอย่างนี้ ไม่นับรวมผลงานของเทศบาลที่ฟุตบาทลื่นปริ๊ด ฟุตบาทเอียงไม่สามารถกันรถที่วิ่งขึ้นไปชนคนได้  ต้นไม้จำนวนมากที่ปลูกกลางถนนจนรถไม่สามารถมองเห็นกันได้เป็นต้นตอของอุบัติเหตุ ใครจะหาว่าด่าหรืออะไร ก็เพื่อส่วนรวม   ที่เอาเงินภาษีไปดูงานถึงอเมริกาก็กลับมาคิดได้แค่นี้เองเหรอ เอรู้สึกว่าสว. สส.ก็มีนะครับช่วยๆแบ่งๆกันไปด้วย(คำด่า)  คนที่เอาเงินของประเทศชาติไปผลาญเล่น หรือยักยอกได้ผลประโชน์ไม่เห็นมีได้ดีสักรายครับ มีอันเป็นไปกันหมด  ทำดีก็มีผล แต่มันช้าไงเลยไม่ค่อยมีคนเห็น   เดี๋ยวนี้กรรมติดจรวดแถมยังติดแก๊สไนโตรเทอร์โบเข้าไปอีก  เดี๋ยวก็รู้เองอะครับ  แหมวันนี้วันดีออกมากัด ฟัน แถมยิงกราดเป็นชุดๆ ไม่ไช่ว่าสะใจหนอกครับแค่ระบายนิดๆ ทำจิตอุเบกขาไม่ไหว แต่ถ้าคะๆขาๆละชอบ จริงไหมคุณไท    คุณหนุ่มมาเมื่อกี้ บอกว่าทำel84 แล้วจะมีร้านไฮเอ็นด์ขอไปโชว์ อลองเสียง เจอคน(บ้า)ชอบเครื่องเสียงยังงี้ก็ดี จะไปขอแจมมั่ง  มีหลายๆท่านทั้งโทรทั้งเมล์มา แจ้งเบาะแสขแงกรุ eCL86 และอื่นๆ ตั้งขอบคุณมาก ขอผมไปสำรวจขุดก่อน ทุนน้อยครับ ผมจึงขุดทีละสองหลอด ยังเหลือให้ขุดกันจมหูเล้ย ก็หลอดญี่ปุ่นทั้นนั้น วันนั้นคุณmanopong โทรมาบอกว่าที่เชียงใหม่กรุแตกเอามาขายหลอดละ50บาท
12ax7มัสสุ..น่าขุดไหม  ผมบอกพี่ช่วยกลับไปขุดด่วน  ได้มา6 หลอด แถมแจกพับพวกเป็นที่เรียบร้อย   6L6 NEC ผมมีหลอดเดียว ยังไม่มีตังไปสอย กรุก็คงรอผมอยู่ละมัง  ผมเดินไปตรงดาดฟ้าก็เจอกระต่าย3-4 ตัว และกระรอกตัวนึงที่มันหลุดไปแต่ก็กลับมากินอาหารทุกวัน  เวลาถูบ้านก็จะมีแมวดาวอัฟริกันตัวเล็กๆคอยวิ่งไล่ตามไม้ ไม่รวมนังเหมียวที่ชอบมายุ่งตอนทำแอมป์ (มันชอบมาแกล้งน้องจัมโบ้ หรือมันชอบผู้ชายหนุ่มๆหล่อๆ ที่ร้านขายอะไหล่ เค้าก็ซื้อได้ถูกกว่าผม 30 เปอร์เซนต์ งงมะ) เอมันชักจะคล้ายสวนสัตว์เปิดเข้าไปทุกวัน  แมวดาวตัวนี้มันรู้มากเอาไปคืนคนขาย มันจะร้องและอาละวาดเค้าไม่ได้นอนกัน แต่ภรรยาผมไปมันจำได้ เข้ามาอ้อนทันที  ต้องใจอ่อนสงสารมันเอากลับมา สัตว์ที่นี่ทุกตัวแสนรู้ประเภทรู้มาก ซน ดื้อรั้น นั่นแหละนิสัยภรรยาผมเปี๊ยบ(ขอกัดเธอซะหน่อย)

chandayot

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์, 2006, 04:48:05 AM »
มีหลายท่านที่ได้เมล์มาให้กำลังใจผม ต้องขอบคุณมาก เพราะช่วงนี้กำลังตั้งไข่ ในเมื่อนักดีไอวายเล็กๆ ที่กำลังจะเป็นนัก อุตส่าห์-หา-กรรม  หรือ ดีไออี =die ต้องเจออุปสรรคจากคนใกล้ๆ ไม่ว่าจะเป็นทางพี่น้องหรือทางภรรยา น่าจะรวมถึงบรรดาซัพพลายเออร์ทางหลอดที่พยายามติดดิสเบรคให้ บอกตรงๆ ผมแทบร้องไห้ตั้ง 5-6 ครั้ง เหมือนกับเนื้อเพลงที่ขาว่า น้ำตาผู้ชายที่ไหลรินหมายถึงความสูญสิ้น.ความอับประมาณนานา..อะไรแบบนี้ครับ  ผมอยากบอกว่าจะคิดว่าผมเป็นยักษ์ใหญ่ในวงกรก็ไม่ใช่ กะคนที่เลื่อยไม้แกร็กๆ ทำออกมาทีละชิ้น ดึกๆมานั่งแปลบทความเป็นปีๆ เทียบกับสิ่งที่ได้มา แค่ยาใส้ผมก็ยังไม่พอ บ้านนี้มีทั้งเด็กเล็กๆ คนพิการ และส่วนในครอบครัวผมอีกทั้งหมด 6 คนที่ต้องรับประทานอาหารทุกวัน พวกคุณเอาเวลาไปรบกับบิ๊กๆ หรือแอมป์จีนจะดีกว่ามังครับ   มีอีเมล์จากอังกฤษขอให้ช่วยหาช่องการลงทุนด้านออฟฟิสซัพพลายในไทย อืม เข้าเป้า ถ้ากล่อมนายทุนนี้ได้ก็เสือตืดปีกนะครับท่าน เดี๋ยวผมต้องเข็คดูหน้าคาของคัมปะนีรายนี้ก่อน  พอดีคุณหนุ่ม(สมาชิก)  โทรมาบอกว่าเจ้าของร้านเครื่องเสียงรถยนต์ขอเบอร์ผม เพื่อที่จะขอแจมเรื่องแอมป์หลอดไปแจมการฟังม่ว่าจะเป็นเกนโคลนหรือหลอด เพราะห้องฟังใหม่เสร็จแล้ว กำลังจะเอาแอมป์หลอดในประเทศมาลง อืมก็ดีนะกำลหาเซนเตอร์  แต่ไม่ว่าจะเป็นหน้าบ้านผม หน้าร้านคอม หรือที่หน้าร้านนี้ก็น่าจัดเป็นบูทงานSODเล็กๆขึ้นมาครับ  เอาไว้ทำเสร็จงามๆสักตัว จะออกโชว์ตัวมั่ง  ขาดแต่ปัจัยครับอิอิ  ซึ่งคุณพ่อผม กับหลานที่เลานดนตรีก้ไม่ได้เห็นหน้าตาและเสียงของมันเลยนะครับ  ยังมีอีกท่านที่เปิดร้านขายเครื่องดนครี เค้าว่าแกก็ ..หลอดขึ้นสมองครับ ทำปริ๊นท์มาแชลไว้ด้วย (บ้า)อย่างนี้คงไปกันได้   คำสั่งเสียของแม่ก่อนท่านเสียก็คือ "ลูกช่วยทำอะไรให้มันได้ผลจริงๆสักอย่างหนึ่งไหม  ทำอะไรให้เป็นจริงซักที" ก็ขอดิ้นไปทางนี้ก่อนที่จะหมดแรงไปขายก๋วยเตี๋ยวหรือน้ำใบบัวบก    ผมเองก็ทำด้านโรงงาน วื่งซื้อท่อทองแดง แผ่นสเตนเลสเป็นตันๆ น้ำยาเร่งซีเมนต์(ช่วยให้เค้ารวย)ก็พอจะรู้ลีลาการแข่งขันทางธุรกิจบ้านเรา ชึ่งบางทีก้เบื่อเหมือนกัน แต่ก็ได้ยินคำที่คุณหนุ่มพูดมาคือ "ผมพยายามประสานสมาชิกของเราไม่ให้แตกกัน และ..ชาวดีไอวายมีแต่ความจริงใจที่มอบให้"อันนี้น่าชื่นใจครับ  ขอยกตัวอย่างเช่นคุณมด เค้าส่งซีดี และหลอดมาให้ฟรีๆโดยไม่ได้ตังจากผมซักบาทและต้องควักค่าส่งอีก จนป่านนี้ก็ยังไม่ได้คอบแทนเค้าเลย และยังคิดเป็นห่วงการเงินของคุณมดว่าจะลำบากไหม  แต่นี่ก็เป็นตัวอย่างของคำว่าครู =ผู้ทำงานหนัก ผู้อุทิศตน  ยังมีอีกหลายๆท่านที่ส่งของมาให้ หาหลอดที่เขียมๆ และกำลังใจในยามคับขัน ซึ่งท่านคงเดาใจจากข้อเขียนของผม ซึ่งในมุมเล็กๆนี้ก็ดีมากครับ ดีกว่าทุกวงการที่เคยผ่านมา เช่น แวดวงคนกลางคืนเค้าก็มีคำแปลกๆ เงินจางนางจาก..จริงใจไม่มีมีแต่จิงโจ้  จิงโจ้น่ะเป็นสำนวนประเภทคำพ้องเสียงครับ   ความหมายก็คือ... เดาไม่ยากใช่ไหมครับคุณไท   เอ..หายไปไหนนะ...ผมพยายามแขวะแกตลอด ช่วงนี้ผมทำเครื่องสองสูบครึ่งครับ เครื่องวางกลางเทอร์โบ ถ้าแปดสูบจะแรงขนาดไหน  ถ่ายรูปไว้แต่ไม่ดี คือมันจะต้องเข้าวินมี(winme)ก่อน  อืม  ไม่ได้อ่านละเอียดโพสเรื่องลำโพงของกำนัน ดีครับช่วยกันออกไอเดียไทยช่วยไทยไม่ไปไหนเสีย  โรงงานตั้งกลางทุ่งนาเขียวๆ ได้ยินว่าทำตู้โฮมเธียร์เตอร์ด้วยครับ น่าเล่นๆ 

chandayot

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2006, 01:16:03 AM »
-ขอบคุณครับดุณคุ้ม เรื่องแอมป์หลอดและแผ่นทองแดง คือ คนนี้เขาสนใจ EL34 SE อย่างมากเมล์มาทุกวัน  แต่ผมยังเจาะไม่ได้เพราะต้องใช้โปรแกรมพิเศษของเว็บนั้นเจาะเข้าไปหาเค้า  ที่เยอรมันแวคเทคฟลุทไปดังที่โน่น คือพวกมาคุ้ยเอาที่ไทย แล้วไปเจอคอเดียวกันที่โน่น เมล์มาถามว่ามีอีกไม้ ราคาสัก 8500 บาทไทยไอสู้ได้  รู้สึกว่าใช้ ECL86 ไม่ต้องแต่งมากก็เสียงดี  ว่าแต่จะหาหลอดที่ไหนไปขานให้เขาดีหว่า  พูดถึงเรื่องนี้ ผมเจอกรุ6BM8 รัสเซีย แต่อยู่ที่ประเทศลิทัวเนียโน่น ใครสนใจก็มาคุยหลังไมค์กัน มี 100 หลอด ค่าส่งไม่แพง ประมาณ 10-15วันก็มาถึง แต่ออกตัวว่าผมไม่เตยซื้อของเมืองนอกเลยครับ ส่วนท่านอื่นๆ เข่นพี่คนรักหลอด คุณคุ่มเนี่ยเป็นระดับอาจารย์แล้วลูกเล่นลูกชนคงจะมีลีลาดีกว่า   แล้ว
เรื่องเสียงเบสลึกๆของ 15 นิ้วผมก็ชอบครับ สมัยหนุ่มๆ เอามาซ่อมว้อยซ์แล้วเอายูรีเทนทา ถือซ้อนท้ายมอไซ น้ำฝนตกขัง
เป็นโอ่งเลยครับ กันน้ำได้ดี  ปั๊มเบสได้ถึงใจกว่า 12 นิ้วมากเลย         มีน้องเค้าเป็นโปรแกรมเมอร์กำลังจะเข้าสู่แดนสนธยาแห่งหลอด เค้าโทรมาคุยบอกว่า  ถ้าจะซื้อหุ้นคนละ 100 บาท แล้วมีส่วนลดได้หลอดถูกๆจากเมืองนอกมันนับว่าคุ้มสุดคุ้ม  แลกเปลี่ยนไอเดียกัน คุยตั้งแต่สองทุ่มยันห้าทุ่มไม่อยากจะวางสาย  ส่วนสายก่อนก็นักดีไอวายรุ่นเก๋า ท่านเล่นวิทยุโบราณมาก่อน  ก็คุยกันมันส์หยดครับ เพราะท่านเล่นยอดนิยมซะทุกเบอร์สะสมหลอดและหม้อแปลงไว้ทุกรุตั้งแต่สุพรรณยันภูเก็ต   อ้อ  ชมรมอิสานเตรียมตัว พบท่านได้ที่งาน 2 เมษาครับ  ท่านจะขนของในกรุไปโชว์  ท่านโม แอมป์ทุกวันและทุกจุด  เปล่ยนอุปกรณ์, เดินสายภายในใหม่ จนฟูลออปชั่นน่ะครับ ดูจะเหมาะกับ นวกะ ชาวอีสานยื่งนัก  โดยเฉพาะตู้ แบค
ฮอร์นโหลดของ ฟอสเทค เอฟอี103 ท่านก็เลื่อยไม้เอง  ตามคำยุของคุณดาวเหนือ  ตอนนี้ก็นั้งยิ้มกริ่มฟังเพลงแทนไวน์ไปแล้วครับ  ท่านดูจะมีความสุขมากๆ  ตอนนี้มีหลอดแปลกๆท่านก็ลองเซ็ทไบแอสเอง และยังมีโปรเจคอย่างต่อเนื่อง  เรียกว่า
6เดือน 6ชุด กำลังยุให้ท่านลุยรุ่นใหญ่ อย่าง 2A3 300B 6C33 อยู่ครับ  ถึงตอนนี้นพวกเราก็คอยตามท่านละกัน  ดีใจไหมครับชาวนวกะหลอด ที่ได้ข้อมูลใหม่ๆ โดยไม่ต้องโดนไฟดูด เรื่องแนวเสียงหลอดไหนเป็นยังไง ไม่ต้องคอยถามเพราะท่านเล่นทุกแนวตั้งแต่เทเลฟุงเก้น สเวตลาน่า มัสสุชิตะ โตชิบ้า  ไว้ท่านส่งรูปมาให้ผมคงจะได้เอามาโชว์กัน  ท่านเป็นข้าราชการสำนักผังเมืองครับ เห็นเค้าเรียกกันว่าท่านรอง  ไว้เจอท่านแล้วก็รู้เองครับ ท่านเป็นคนใจร้อนหน่อย(ค่อนข้างมาก) แต่ด้วยคุณสมบัตินี้ ทำให้ท่านทำแอมป์วันสองวันก็เสร็จครับ ทั้งแท่นไม้ไวริ่งครบขุด  แถมยังได้วงจรใหม่ๆ หลอดกรุไหนก็มาบอกหมด  คุยกันสนุกมากครับ และได้ความรู้มากๆ เช่นวิธีแก้ฮัม สายสัญญาณคนจน แบบไหนจะดี สายอากาศทีวีดีไหม ผมก็ชอบละซีครับ เพราะไม่ต้องเสียตังและเสียเวลาไปลองเอง  เช่นเค้าว่าสายอากาศยี่ห้อมาสโปรเสียงดีกว่าสายทั่วไป ท่านก็ไปลองแล้วว่าไม่ได้เรื่องเลย  (ผมจนลืมไปแล้วด้วย) ท่านก็คิดจะมาเข้าสมาชิก htg2 เหมือนกัน ท่านว่าเผลอโพสอะไรลงมาเชยๆกลัวโดนด่า ก็คอยยลโฉมตัวจริงเสียงจริงของท่านที่งานเมษาละกันครับ  ผมก็จะคอยดู (รูป) นะครับ และจะส่งของไปร่วมให้ชาวอิสานน้ำลายไหลเล่น  ก็ตามดูที่ประธานชมรมละกัน  ส่วนชาว กทม.ก็ไม่ต้องน้อยใจ ดูและลองยำกันที่คุณวิทยาเจ้าของบ้านนะครับ   อืม ไม่มีสาวๆ นักเล่นหลอด หลงมามั่งเหรอเนี่ย   นึกถึงตอนทำบุญหอพักหญิง มีแอมป์ตัวใหญ่ๆ ไฟแสงสี  ผมถามเพื่อนสาวว่าใครมาต่อให้ เค้าบอกว่าเค้าต่อเอง  ชื่อต้อยครับ เป็นคนผิวคล้ำท่าทางคล่องแคล่ว น่ารักมากทีเดียว ( มีหลายคนมากที่คบหากันเป็นเพื่อน แต่มันเป็นความรักอยู่ลึกๆครับ เค้าคงเรียกว่ารักคุด เหมือนฟันคุดกระมัง..... นอกเรื่องรับวันเลยไทน์)

• *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2006, 10:07:34 AM »
สวัสดีครับทุกท่าน
พี่มุมคนรักหลอดครับ ผมคงสื่อสารข้อมูลไม่ถูกต้องบางประการอาจทำให้สับสนได้ ขออภัยด้วยนะครับ

Electronic crossover network ในความหมายที่ผมต้องการใช้คือ=Active crossover network เครื่องสำเร็จรูปสำหรับงานพีเอ for Tri-Amp ครับผม

ส่วนพาสซีพครอสผมใช้แต่น้อยเท่าที่จำเป็น(สำหรับแนวทางการเล่นไบแอ็มป์ของผม)กับช่วงต่อจากเสียงกลางฮอร์นไปยังดอกเสียงแหลม ( ผมมีคอยล์แบน 0.33 0.68ของอัลฟ่าคอร์อยู่แล้ว คงคำนวณค่าซีแล้วต่อจากกลางออกแหลม 077/2405 ที่ประมาณ ๗๐๐๐ หรือ ๘๐๐๐เฮิร์ทช์ (JBL ออริจินอล N7000/3105 ใช้ค่า0.6mH)

พี่เจษฎาครับ  แอ็มป์หลอดตัวเล็กๆ ของพี่ก็สวยสง่าพออยู่แล้ว  ส่งไปซดเบียร์ได้เลยครับผม dd dd dd

ส่วนการเปิดบ. ก็เริ่มจาก เปิดหน้าเว็ปฯ ก่อนก็ได้ครับ(ยังไม่ต้องมีหน้าร้านก็ได้กระมังครับ) ของดีๆ และดีจริงๆ เดี๋ยวก็โตๆๆๆๆ เองแหละครับ

รื่องการล่าอุปกรณ์แบบหลอดๆ ผมว่าไม่ค่อยน่าตื่นเต้นอะไรแล้วหละครับ  หลอดผลิตใหม่จากจีน หรือรัสเซีย(บางทีก็เป็นหลอดนอส รัสเซีย)
ถ้าจัดไบอัสเหมาะๆ+แต่งซิ่งอุปกรณ์ มันก็ให้เสียงเข้าท่าอยู่

ว่าแต่เมื่อทำแอ็มป์ที่ให้เสียงถูกใจสำเร็จแล้ว ก็อย่าลืมให้ความสำคัญกับทางเข้า(แหล่งสัญญาณ) กับทางออกกันนะครับ(ก็เสียงออกมาจากลำโพงเป็นด่านสุดท้ายนี่นา) บางทีการจัดชุดส่งไปนอกแบบ"ครบวงจร" อาจจะน่าสนใจสำหรับนักเล่นฝรั่งด้วยก็เป็นได้

พูดถึงโรงงานดอกลำโพงชื่อดังที่ได้รับการยอมรับในบ้านเราแล้ว

ส่วนดอกลำโพงเมดอินไทยแล็นด์ เวอร์ชั่น ๑๕นิ้วของที่ผมอยากลองเล่น
ต้องรอฟังเสียงของเจบีแอลออริจินอลกันก่อนครับ(รับรองสูตรผม"แบบวิศวกะ"ก็จริงอยู่แต่หวังผลไน่นอนครับผม)

สำหรับการออร์เดอร์ดอกมาทดลองเล่นผมคิดสเป็คฯคร่าวๆ  ไว้ก็จริง
แต่ในการผลิตดอก๑๕นิ้วตัวจริงเสียงจริงคงต้องติดต่อกับท่านกำนันโดยตรงอีกครั้งครับ (ผมคงสั่งจากที่นี่เพราะได้รับการตอบรับที่ดีจากการทำชุด ๑๘นิ้ว)
๑)ความไว ๙๕ ถึง ๙๘ ดีบี
๒)ความถี่ลงได้  ๓๐ เฮิร์ทช์ลงมา ส่วนข้างบนขอซัก ๑๕๐๐ เฮิร์ทช์ก็พอ
๓)ทนกำลังได้ ๕๐ วัตต์อาร์เอ็มเอสก็พอ ขอให้ใช้ว้อยซ์ลวดทองแดงแบบแบน
๔)การที่จะบอกว่าขอค่าการทำงานของกรวยให้เบาแรงที่สุด  mms 50-90 grams
เกรงว่าจะสื่อสารไม่เข้าใจกัน(ผมไม่แน่ใจว่าเครื่องมือวัดที่ทางโรงงานใช้เป็นอย่างไร)
 คงต้องบอกว่าขอเป็นขอบผ้า ชุบเคลือบยางเหนียว เอาให้นุ่ม หยุ่นที่สุด
หรือไม่ก็ขอบโฟมยางเนื้อนิ่มที่สุด ไม่แข็ง
สไปเดอร์ ระบบสปริง ขอแบบนุ่มที่สุด
กรวยกระดาษลอนเล็กเบาสุด
๕)เหนือสิ่งอื่นใดคือ ฟังแล้วความไวสูง(ระบบแม่เหล็กคงขอแบบมาตรฐานสูงสุดที่โรงงานใช้ขณะนี้ไปก่อน)
แอ็มป์หลอดตัวจ้อยก็ขับได้
๖)ดอกพาสซีพใช้สเป็คฯเดียวกัน เพียงแต่ไม่มีแม่เหล็กกับว้อยซ์คอยล์

ไอเดียเหล่านี้น่าสนไหมครับ  ที่ว่ามาคือดอกขับเบส+กลางต่ำครับ (อาจได้ซับตัวใหญ่ดีๆแบบเสียทรัพย์ต่ำได้ครับ งบจะไปที่ตู้ซะมากกว่า)
 ส่วนความถี่ที่เกินเกิน ๕๐๐ขึ้นไป
 เบื้องต้นคงต้องพึ่งพาดอกฟูลเร้นจ์ หรือไดรเว่อร์ฮอร์นครับ แน่นอนว่าแหลมสุดก็ซุปเปอร์ทวีทเตอร์หละครับ

ตู้ไม้ช่างเจาะรูให้แล้ว กำลังจะทำสี ไม่เกิน ๗วัน คงได้ยกไปวางเลย์เอ้าท์ในห้องจ้อย ของผมครับ

ไหนๆพี่ก็พูดถึงแกนเหล็ก แหล่งจากนอกก็มีอยู่ถมไปครับ(เพียงแต่งบการจัดหาสูง) อย่างเจ้านี้เขาก็มีทั้งแบบปกติ ซีคอร์ และอมอร์ฟัส ให้เลือก
http://www.ae-europe.nl/uitgangstrafo_engels.htm

chandayot

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2006, 07:20:53 AM »
ชออัพเดทข่าวสักนิดครับ  คือ อีเมล์ที่มาใหม่ คนเยอรมัน ไม่ใด้มาจาก audioclasse แต่อย่างได มาจากเจ้าของ บ.ทำไวน์
อยากจะได้แอมป์หลอดสักตัวนึง แต่ไอเดียการตั้งบ.เล็กๆ ก็ยังน่าสนใจครับผมว่า    ดอกลำโพงที่ได้รับการยอมรับจากผู้ใช้อย่างมาก ก็น่าจะเป็น โอบอ้อม และ GIP ครับ ว่างน่าจะไปเชิญกำนันแกมาตั้งโรงงานที่ ชม. หรือ ชร.ซักโรง คราวนี้คุณดาวเหนือ กะคุณไท คงแย่งกันสัมภาษณ์พนักงานสาวๆ อิอิ   อืม ผมเคยโทนไปที่ทำงานเดิม ค?อ บ.เชวาล เค้าไม่ได้รับทำแท่นพวกอิเลคทั่วไปแล้ว ทำแท่นพวก เซิฟเวอร์ไอทีอย่างเดียว แต่มีแร็คมาตรฐาน และแตกลูกมาที่เชียงใหม่อีก 2 โรงงาน ในชื่อ Agis   ส่วน Marsh ไม่น้อยหน้า บุกมาไทย ตั้งโรงงานเงียบๆได้ปีกว่าแล้ว แต่เคส ก็ยังสั่งจาก ATI เช่นเดิมกระมัง
ATI ส่งออก 19 ประเทศ เห็นฝีมือคนไทยแล้วดีใจๆครับ   เดี๋ยวนี้ฝรั่งมองหาแอมป์ดีๆ ต้องบอกว่า Oh! Thailand is the Best     ข่าวล่ามาจากเวียดนาม มีคาตามหาหลอดไปถึงร้านเล็กๆ ทำแอมป์หลอดด้วย ถาม 6Dj8 พี่แกไปดึงมาจากแอมป์เลย บอกว่า เป็นของ ซอลเทค รัสเซีย ไม่ใช่ซอฟเทค แต่มีรอยขูดเอาตราดาวของชูกวงออก แล้วพะยี่ห้อลงไปใหม่   งานนี้คงเจอแมวย้อมสีครับ   ผู้ใดสนใจ แกนนิเกิ้ลเพอร์มัลลอย โปรดตรวจสอบนะครับ เนื่องจากแกนชนิดนี้อิ่มตัวไวมากๆ จึงนิยมใช้เป็นอินเตอร์สเตจ ไม่นิยมทำเอาท์พุท แต่ของใหม่ๆอาจมีสเปคต่างออกไป ขอใช้วิจารณญาณ และก็มีผู้นำเหล็กอย่างดีมาขาย โลละ 180-250 เสียงจะต่างจากเกรดธรรมดาเพียงเล็กน้อย ซึ่งแอมป์ชั้นนำส่วนใหญ่ก็ยังนิยมใช้เหล็กเกรดธรรมดาอยู่ ยกเว้นบางยี่ห้อมาใช้ทอรอยด์ซึ่งอยากได้แบนด์วิธมากขึ่น จึงเตือนมาด้วยความรักครับ

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2006, 08:12:40 PM »
คุณคุ้ม Electronic crossover ใช้ของลำโพงเก่า ซึ่งเป็นของญี่ปุ่นนำมาขายในเมืองไทยซีครับ ส่วนมากเป็น 3 ทาง และ 4 ทางก็มี เอาที่ดอกลำโพงหน้ามันขาด ๆ นั้นแหละครับราคาถูกผมซื้อคู่ละ 600 บาท ลื้อเอาแต่ Electronic crossover คุ้มครับ ตอนนี้ใช้แบบนี้อยู่ครับ เสียงก็ดี เพียงแต่เราเปลี่ยน c ดี ๆ เข้าไป ครับ
Electronic crossover อยู่ด้านซ้ายมือครับเป็นของลำโพง KENWOOD ครับ