ผู้เขียน หัวข้อ: "รวมพลคนรักDIYและหลอด" เชียงราย เริ่มแล้ว  (อ่าน 41238 ครั้ง)

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
Re: "รวมพลคนรักDIYและหลอด" เชียงราย เริ่มแล้ว
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2006, 09:09:42 AM »
 ;D ;D ;D
ซับเบส 18" คู่ (ตู้มีดอกพาสซีพ มองด้านหน้าจะเห็นเป็นข้างละ ๔ดอก)เป็นของ โอบอ้อมอุตสาหกรรมของแท้แน่นอนครับ  ใช้ที่โล่ง (อาคารมีร่ม)
กลาง๑๒นิ้วคู่  RCF และอิมิแน้นซ์  แหลมก็อิมิแน้นซ์  ขับด้วยแอ็มป์ TAS (Audio spectrum)ครับ (แต่ยังขาด Electronic crossover)

ส่วน15" ตู้ไม้ที่เห็น ใช้ในบ้านครับ  เป็นดอกของเจบีแอลล้วนๆครับ
ผมทำออกมาให้ดูเพรียวครับ  แม้ปริมาตรจะร่วม ๗ ลบฟ.ก็ตาม
หน้าตู้กว้าง ๔๐ ซมเอง  มิติ ก. ล. ส. 40x80x90 cm ครับ ห้องขนาดจิ๋วแค่ ๓.๓ คูณ ๕.๒เมตร 
หูไม่แตกหรอกครับ เพราะฟังกันเบาๆ  แอมป์ เอสอี ตัวจ้อยก็พอแล้ว (ที่ใช้ดอกใหญ่ และทำตู้แข็งแรงขนาดนี้ต้องการฟัง+สัมผัสพลังความถี่ต่ำที่ซ่อนลึกของมันมากกว่าครับ)

แถบทองแดง ผมเคยเห็นขายใน เชียงใหม่ แต่เคยเห็นเป็นแผ่นๆ หลากหลายความหนา (กิโลละ ประมาณ ๕ร้อยกระมังครับ)
แบบฟิล์มบางๆ เป็นม้วนๆ เอาไว้จะลองถามให้ครับ ได้เรื่องอย่างไรจะมาบอกครับผม

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กุมภาพันธ์, 2006, 09:17:06 AM โดย คุ้ม »
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
Re: "รวมพลคนรักDIYและหลอด" เชียงราย เริ่มแล้ว
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์, 2006, 11:59:39 AM »
ความคืบหน้าของตู้ เมื่อสามวันก่อนครับ   เริ่มหุ้มอัดสัก (ข้าง หลัง) และปาร์เก้ต์ ประดู่แดง(บน ล่าง หน้า)

ส่วนพาสซีพที่เห็น เมดอินไทยแล็นด์ ตัวนำร่อง ๑๘นิ้ว สำหรับโครงการพีเอครับ
(ตัวพีเอนี้ใช้ TAS รุ่น มาคอว์ และTornado ขับ จึงหมดห่วงเรื่องพลังขับ)

ดอกมาถึง คงได้มันส์ครับ
ขอบคุณครับ
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

• *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์, 2006, 09:34:55 AM »
 ;D ;D ;D ไม่เกี่ยงขนาดแอ็มป์ครับ  แต่เกี่ยงคุณภาพมากกว่า 
ขอให้ออกแบบให้มีพลังซ่อนเร้นที่ดี  0.5 วัตต์ (5842/WE417A ,6C45 single tube amp)ยังดังลั่นเลยกระมังคับ

เพราะตัว JBL Olympus (ที่ยังไม่สมบูรณ์๑๐๐เปอร์เซ็นต์ด้วยซ้ำ) ออริจินอลที่ผมเคยได้รับฟังเสียง กับแอ็มป์ #45 วัตต์ครึ่งเอง มันก็ยังให้เสียงที่เข้าท่าแล้วครับ(ยิ่งกับเพลงร้อง หรือน้อยชิ้นนี่ ถือว่า " ผ่าน" ครับ   นั่นคือ ลำโพงความไว ระดับประมาณ ๙๔-๙๕ ดีบีครับ

แต่ตัวที่ผมลงมือ  เป็นแบบ ดับเบิ้ลวูฟเฟอร์ (วูฟเฟอร์ ๑๖ โอห์ม ๒ตัวต่อข้าง) และมีพาสซีพตู้ใครตู้มัน  ตู้เบส ซ้อนกัน มีช่องว่าง(๒๐ ซม) เป็นที่แทรกตัวของปากฮอร์น กับเสียงแหลมครับ

เท่ากับว่าระบบจะมีความไวประมาณ ๙๗-๙๘ ดีบี ที่ ๘ โอห์ม ครับผม (คิดจากตู้เบสซึ่งมีความไวต่ำสุด)

เพียงแต่ว่าหากผมจัดการเรื่องพาสซีพครอส(ชุด ๕๐๐เฮิร์ทช์) ไม่ทัน  (เพราะไม่แน่ใจว่าจะหาครอส หรืออุปกรณ์คอยล์ทันหรือเปล่า)

ระบบจะกลายเป็น  ทิวบ์แอ็คทีพครอส ๕๐๐ เฮิร์ทช์ (ซึ่งเป็นความตั้งใจ จุดประสงค์หลักในการออกแบบใช้งานของผมครับ)
จึงต้องใช้แอ็มป์ ๒เครื่อง ขับแบบไบแอ็มป์เท่านั้นเองครับ (เสียงกลาง และแหลม ใช้พาสซีพครอสตัดประมาณ ๗-๘๐๐๐ ครับ)

จะเตรียมรอครับผม
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กุมภาพันธ์, 2006, 09:38:48 AM โดย คุ้ม »

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Superstar..
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์, 2006, 08:07:36 AM »
ผมว่าเรามาทำแอมป์ "มด" เล่นกันดีมั๊ย ใครสามารถทำแอมป์ วัตต์น้อย เสียงดี ๆ ได้ เอาไปเลย............ :victory

« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์, 2006, 08:50:21 AM »
เยี่ยมครับ เห็นตั้งใจจริงอย่างนี้ พลาดไม่ได้เลยครับ สำหรับเชียงใหม่ ...... :victory :victory  ส่วนเชียงราย เตรียมเสนอผลงานโชว์ให้ยั่วน้ำลายด้วยนะ  :'(   :'(
 ยังไงลำโพงก็ขอความไวเกิน 90 db ขึ้นไปนะครับ ไม่ยังนั้น แอมป์หลาย ๆ ตัว เป็นนกน้อยในกรงทองแน่ ๆ ครับ ตัวใหม่ของผมกำลังจะคลอด # 33 กำลัง 1.5 w. ยังไงก็ช่วยหาลำโพงไว้รองรับด้วยนะครับ 

• *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2006, 11:22:19 PM »
 ;D ;D ;Dหนึ่งในเสียงเสียงกลางกลางที่เตรียมรอครับ
 และภายในตู้ (อยู่ในระหว่างการทำตู้ครับ)  :showoff :showoff :showoff :showoff :showoff

• *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2006, 10:45:41 PM »
 ;D ;D ;Dภาพหัวกับหาง ครับผม

ปวดหัวเรื่องพาสซีพครอสเล็กน้อยครับ  ตัวตัดที่ ๕๐๐ เฮิร์ทช์ หาคอยล์ไม่ได้ครับผม(lx5 COPY)
ส่วนพาสซีพช่วงต่อจากกลางไปสูง ๗๐๐๐ หรือ ๘๐๐๐ นี่สบายครับ

จะพยายามครับ   

แต่ถ้าแอ็คทีฟไบแอ็มป์  ๕๐๐ และ ๘๐๐ โอเคเลยครับ

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2006, 10:12:03 PM »
ปรับปรุง เบอร์ 26 ให้เข้ากับปรีพาสซีพ แอมป์ el 34 ปรับปรุงภาคจ่ายไฟแบบสุด ๆ  ใครได้ฟังชุดนี้ รับรองฟังเครื่องอื่นไม่รู้เรื่องแน่ ๆ 5555

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2006, 10:06:49 PM »
พบกุใหม่ครับ ยั่วน้ำลาย

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2006, 10:03:36 PM »
ไปแน่ ๆ ครับ เตรียมตัวต้อนรับไว้ให้ดีก็แล้วกัน ตอนนี้กำลังพยายามติดต่อ ตาก ลำปาง เชียงใหม่ ลำพูน ไปทีเดียว แวะกินข้าวหลายบ้าน ค่ำไหนนอนนั้น หาลำโพงดี ๆ ไว้นะครับ ลำโพงไม่ดี เครื่องปรับปรุงสุดยอดแล้ว ขายหน้าคนอิสานนะครับ

• *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2006, 10:02:20 PM »
 ;D ;D ;D  ส่วนหม้อแปลง IST B5004 (5k:20k) คงเป็นครั้งแรกของผมที่จะใช้งาน หม้อแปลงแนวนี้ครับ

เมษา คงโอเคแน่นอนครับ(หลังสงกรานต์หรือเปล่าต้องรอลุ้นครับ) 
แต่ตู้แนวที่เห็นนี้  เสร็จทันแน่นอนครับ เดือนนี้เลยครับ  (ตู้เสร็จแต่ต้องรอดอกครับ)

มาสร้างความคึกคักตามเจตนารมณ์ของพี่ครับผม ;D ;D ;D
ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2006, 09:55:02 PM »
พี่เจษฏาครับ

แล้วเรื่องรวมพล คนรักเครื่องเสียง และหลอดยังมีอยู่นะครับ  ผมเองคงไม่เก็บหลอดแบบเน้นหลากหลายเบอร์อีกแล้ว เอาเท่าที่มีพอ(เดี๋ยวก็ไม่คคลอดซักกะที)

ถ้าพี่ มุมคนรักหลอดมาแวะเชียงใหม่ (หล่าวคือ เริ่มรวมพลกลายๆ เปิดสุดยอดแอ็มป์แดนอีสาน 
กับลำโพง๑๕นิ้ว(กำลังอยู่บนเรือครับ)  และซอร์ส  ที่ยังถือว่าซิงๆสำหรับผม  (ซอร์สน่าจะมาทันแน่ๆคับ เพราะส่งจากเอเชียตะวันออกไกล)

คงจะม่วนซื่นมากๆครับ(เสียงไม่รู้ครับ เรื่องความดีใจนี่แน่นอนครับผม) เชิญพี่เจษด้วยนะครับ 
จากนั้นก็เคลื่อนพลไปเชียงรายกันครับ (ผมอยู่ใกล้ๆ แต่ยังไม่เคยไปเที่ยวเลยด้วยซ้ำครับ อู้ซื่อๆนาครับ)

chandayot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2006, 07:18:34 AM »
อืม ผมลิมไปเลยแฮะ ไว้แล้วจะให้พวกวัยรุ่นค้นหาให้  ตอนนี้ หลอด 6L6 ฮิจาชิเพลทดำ ทรงโค้กก็ได้พบคู่แท้ของมันแล้ว
นะครับ เสียงสดใส ออกนุ่มคล้ายบรีนดีเก่าเก็บ ดีกว่าเอ็นอีซีซะอีก  ผู้ดีแดนซ์ต้องพ่ายแพ้กับผู้ดีเก่า คือเป็นของหิ้วจากเวียดนามน่ะ ซึ่งท่านข้าราขการชั้นผู้ใหญ่ท่านนี้ ท่านไวมากครับ ผมยังไม่เห็นของเลย ไปซะแล้ว ได้ข่าวว่า ตามหากันให้ควั่ก ต้องมีอะไรดีแน่นอน  แต่ก๋มีเพลทดำตัวนึง นอนในกรุรอตุณอยู่ครับ มีหลอดเดียวครับ นอกนั้นเป็นเอ็นอีซีเพลทเทา
(โครงการสอยเดือนละหลอด) กรุใหม่ก็ EL34 มัสสุชิตะเยอะครับ ราคาประมาณ200 บาท และถ้ากรุเวียดนามแตกเดี๋ยวต้องมีเฮแน่ครับมีการฝากแลกหลอดกันทางรถเมล์ ฝากมาบ้านญาติ ส่งมอบกันทียังกับหนังสายลับ โห นี่เราไม่ได้ค้าของเถื่อนอะไรเลยเนี่ย แค่ไม่ได้เสียภาษีเองนะ  (แขวะกันสักนิดครับ ล้อการเมือง ) ความจริง ถ้าเราทำดั่งที่ท่านพุทธทาสว่า คนเรามีอุดมการ์ ทำเพื่อชาติบ้านเมือง ความเห็นทุกคนก็จะตรงกันหมด  ก็จะไม่มีปัญหาอะไรเลย ตอนนี้กไม่ว่างจริงๆกับ มั่วกะหม้อแปลง 6BM8 ตลอดหลายๆวัน ไม่ค่อยได้นอน แล้วคงได้อวดโฉม ว่าจะเอาแอมปืไปถ่ายรูปที่ร้าน คือไม่มีกล้องดิจิที่ชัดๆสักตัวครับ ใครจะเอาทิ้งขยะ ช่วยส่งมาทางนี้มั่งครับ หรือจะเอามือถือเด็กเล่นถ่ายไว้ดีหว่า  ไม่มีไฟลนก้น ผลงานก็ไม่ออกเลย   เป็นงี้แหละคนเรา  (อันนี้ไม้ได้พูดถึงกรณีคุณไท คือผมยังหวังเพลงสากลเก่าจากคุณไทอยู่ หรือว่าเจ้าตัวไปสนใจ  นิวเอจ โปรเกรสสัพแล้วก็ม่ายรู้  ที่พูดนี่เพลงนะครับไมใช่สาวๆนะครับ ฮา) ถึงว่า น้องจัมโบ้และเพื่อนๆ ชอบขอนั่งชมวิวหน้าบ้าน   ไม่ชอบขึ้นชั้นบน เพราะแถบนี้มีหอพัก 5-6 หอ  วิว...สวยดีครับดอกไม้ก็สวย นี้พวกผู้หญิงเค้าไปได้พุดสามสี ต้นใหญ่มา ดูคล้ายจะเป็นป่าชุมชนไปทุกที  แต่ทุกรีพลายจะต้องมีเรื่องหลอดแทรกเป็นยาดำครับ  ยั่วน้ำลายคอหลอดทั้งหลายไปเรื่อยๆ (นี่แหละยาปั่นกระทู้ จะได้ติดอันดับต้นๆของเว็บนี้)  โม้เพื่อชาติมาตั้งนานแล้วครับ จบก่อนครับ

ออฟไลน์ santi

• Super Star
  • *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2006, 02:03:25 PM »
แต่ผมยังหาวิธีเอากลับมาไทยไม่ได้เลยครับ....
เอาไปเก็บที่เกาะบริติชเวอร์จินก่อนครับ เวลาเอากลับเข้าไทยไม่ต้องเสียภาษี 8)

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2006, 01:13:05 PM »
แหะ แหะ ปล่าวน้อยใจครับ... ผมก็ว่าพี่เจษคงมีภาระหน้าที่มาก เลยยังรออยู่ครับ ไงก็ต้องเอามาลองใช้ดูบ้างครับ...อิ อิ
บิดหลอดมันส์ครับ แต่ผมยังหาวิธีเอากลับมาไทยไม่ได้เลยครับ.... นี่ยังมีแผ่นเสียงอีกหลายแผ่นด้วย...พี่เจษหาแผ่นเสียงเพลงไทยแจ๋วๆ ให้ม่างดิครับ...อิ อิ  :headphone

chandayot

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 29 มกราคม, 2006, 03:23:46 AM »
ยินดีครับที่มีคนเล่นแบบแปลกๆ  อะไรที่เสียงมันดีขึ้น ก็มีคนยินดีจะทำน่ะครับ  บางคนใช้พวการ้อยแบบลูกประคำใหญ่ๆ หินก็เป็นพวกอำพัน(ยางไม้ที่กลายเป็นหิน)  บางคนก็แกะฝาออกวงบนไอซี DAC หลายอย่างครับ  อ้อ พลอยสีดอกตะแบกชื่อ อะมีธิส (Amythyst =  transpaent purple quartz)  ฐึ่งควอทฬ?ก็คือซิลิคอนออกไซด์ พวกทราย ซิลิคอน เรานำมาใช้ทำรานศิสเตอร์ ไอซี คอมพิวเตอร์  น่าจะมีพลังอยู่มากมาย  อันนี้ว่าไปตามทฤษฎีของ พวก ปราณ -จิต- ฮวงจุ้ย  ซึ่งจะแปลกๆออกไปนะครับ   คือมันน่างง แต่ก็น่าลอง ตัวอย่างเช่น ปิรามิดกระดาษ ทำไมจึงเบี่ยงเบนลูกตุ้มเหล็กได้
ไม่มีคำอธิบายทางวิทยาศาสตร์ แต่มันก็คือความจริง  ในโลกของสิ่งที่เล็กระดับอิเลคตรอน คือทำงานระดับควอนตัม มีความลี้ลับมากมาย ซึ่งก็ไม่มีใครรู้ว่าจริงๆคืออะไรพวกมันอยู่กันอย่างไร เพียงแต่ขอให้มันทำงานให้เราได้เท่านั้นก็พอ
เข่น จุดใส้หลอดติดแล้วควรจะมีเสียงมั่งครับ อิอิ  ดูรูปสวยๆละกัน

ออฟไลน์ KVA

• *
  • Do It Yourself if you can!
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 26 มกราคม, 2006, 04:49:01 PM »
มีผู้นำเอาหินพวกที่เป็นผลึกเช่นแกรนิต  ควอทว์ คริสตัลต่างๆ เช่นพลอยสีดอกตะแบก ,อำพัน วางบนแอมป์ ซีดี แล้วเสียงดีขึ้น  ผมเคยทำมาเมื่อหลายปีก่อน แกรนิตครับ ไม่มีความแตกต่างครับ  อยากทรายว่ามีผู้ทดลองหรือไม่และ
ได้ผลอย่างไรครับ  ที่ไปเจอก็ จอห์น วอง คนจีนแผ่นดินใหญ่  ที่มาคอมเม้น เพราะจริงๆแล้ว รู้มานานมาก โดยพี่สาวศึกษาเรื่องอัญญมณี จนเคยเป็น ผอ.สถาบันอัญญมณีศาสตร์ เค้าบอกมา  คนโบราณก็เชื่อเรื่องนี้มาก แม้แต่รักษาโรคก็ได้ แต่มันไม่มีทฤษฎีทางวิทยาศาสตร์รับรอง ก็เหมือนเองการฝังเข็ม ปราณ ฮวงจุ้ย แต่สุภาษิตจีนเค้าว่า แมวที่ดี คือแมวที่จับหนูได้ ไม่ว่ามันจะมีสีอะไร วิธีการที่ทำให้เสียงดีจะเป็นทางวิทย์หรือทางไสย แต่ถ้ามันเวิร์คก็โอเค  ก็เห็นในวารสารไฮไฟของเมืองไทยนี่บางท่านเค้าก็ทำเป็นประจำนะครับ    ขอความเห็นท่านอื่นๆด้วยครับ

ได้ผลดีขึ้นเป็นบางตำแหน่งครับ การวางในบางตำแหน่งก็ทำให้เสียงแย่ลงได้เหมือนกัน ต้องลองดูครับ

• *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 26 มกราคม, 2006, 08:30:40 AM »
 :Dภาพสลับกันครับผม
 ตัวนี้ครับหลายอย่างอินวัน(แด็คฯ + ปรี + พาสซีพโวลลุ่ม)
หลังจากที่ผ่านเชียงใหม่ คงได้มีโอกาสร่วมไปเชียงรายด้วยกระมังครับ

เรื่องอื่นๆผมไม่ถนัด(การหักเหของคลื่นเมื่อเจอวัตถุที่มีรูปร่างสะเปะสะปะ หรือเรโซแน้นซ์ที่เปลี่ยนไปเมื่อคลื่นกระทบหรือผ่านวัตถุต่างกัน)
แต่ที่แน่ๆ มันหนักดีครับ  ทำให้แท่น(อลู สแตนเลส กรอบไม้)เบาโหวง หนักอึ้งขึ้นทันตาเห็นครับ

• *
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 26 มกราคม, 2006, 08:24:32 AM »
 ;D ;D ;D
สวัสดีครับ
ถ้าเป็นหินแบบนี้ ผมก็ชอบใช้ครับ ไม่ได้เปรียบเทียบ ระหว่างใช้กับถอดครับ เพราะผมใช้มันเป็นส่วนหนึ่งของแท่น กับน้ำหนักที่พอสมควรของมัน คงช่วยกดให้แท่นสั่นน้อยลง (ส่วนเรื่องหม้อแปลงสั่น คงปลอดครับ เพราะแยกไว้อีกกล่องหนึ่ง).........เครื่องนี้ตอนนี้พักไว้ยังไม่เสร็จครับ (เดินทางบ่อยมาก)แต่ถึงเมษานี่คงใช้งานได้ครับ

ส่วนภาพด้านล่างเป็นส่วนหนึ่งของอุปกรณ์(กำลังเตรียมการและทยอยๆส่งมาถึงผมก่อนเมษาครับ)
 ส่วนหนึ่งของเจ้าตู้โบราณที่รอการขับขานจากแอ็มป์เลื่องชื่อจากอีสานบ้านเฮาครับผม

chandayot

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 23 มกราคม, 2006, 01:55:34 PM »
มีผู้นำเอาหินพวกที่เป็นผลึกเช่นแกรนิต  ควอทว์ คริสตัลต่างๆ เช่นพลอยสีดอกตะแบก ,อำพัน วางบนแอมป์ ซีดี แล้วเสียงดีขึ้น  ผมเคยทำมาเมื่อหลายปีก่อน แกรนิตครับ ไม่มีความแตกต่างครับ  อยากทรายว่ามีผู้ทดลองหรือไม่และ
ได้ผลอย่างไรครับ  ที่ไปเจอก็ จอห์น วอง คนจีนแผ่นดินใหญ่  ที่มาคอมเม้น เพราะจริงๆแล้ว รู้มานานมาก โดยพี่สาวศึกษาเรื่องอัญญมณี จนเคยเป็น ผอ.สถาบันอัญญมณีศาสตร์ เค้าบอกมา  คนโบราณก็เชื่อเรื่องนี้มาก แม้แต่รักษาโรคก็ได้ แต่มันไม่มีทฤษฎีทางวิทยาศาสตร์รับรอง ก็เหมือนเองการฝังเข็ม ปราณ ฮวงจุ้ย แต่สุภาษิตจีนเค้าว่า แมวที่ดี คือแมวที่จับหนูได้ ไม่ว่ามันจะมีสีอะไร วิธีการที่ทำให้เสียงดีจะเป็นทางวิทย์หรือทางไสย แต่ถ้ามันเวิร์คก็โอเค  ก็เห็นในวารสารไฮไฟของเมืองไทยนี่บางท่านเค้าก็ทำเป็นประจำนะครับ    ขอความเห็นท่านอื่นๆด้วยครับ

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 20 มกราคม, 2006, 09:57:20 PM »
พี่คนรักหลอดครับ  ซีออยล์ทั้งสองตัวเอาไว้กรองไฟหรือคัปลิ้งสัญญาณ   และเสียงออกมาเท่ากับเพเพอร์อินออยล์หรือไม้ครับ  อยากทราบรุ่นหลอด และแนวเสียงที่ได้ด้วยครับ   
      กรองไฟ (CLCLC) ครับ ครึ่ง นุ่ม ครึ่ง ไส ๆ ครับ บอกไม่ถูก ต้องลองฟังเองครับ จึงจะแยกแยะรายละเอียดได้ดีกว่าที่เล่า

chandayot

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 19 มกราคม, 2006, 02:13:36 PM »
พี่คนรักหลอดครับ  ซีออยล์ทั้งสองตัวเอาไว้กรองไฟหรือคัปลิ้งสัญญาณ   และเสียงออกมาเท่ากับเพเพอร์อินออยล์หรือไม้ครับ  อยากทราบรุ่นหลอด และแนวเสียงที่ได้ด้วยครับ   

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 18 มกราคม, 2006, 12:40:45 PM »
ดู C ที่ผมใช้กับเครื่อง 2A3 ผมซิครับ ใหญ่ หรือไม่ใหญ่ ต้องยกแท่นหนี c oil ครับ

ออฟไลน์ KORN

• เรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 17 มกราคม, 2006, 08:54:56 PM »

วิชาการนิดนึง มีผู้สร้างปรีหลอด กระทุไหนไม่ได้จำครับ ผมจะพยายามตอบอยู่ ท่านบอกว่าได้ ซีเพเพอร์อินออยมา ตัวใหญ่เท่าขวดแบน ความจริง เค้าเรียกว่า oil-filled
Capacitor ส่วนใหญ่ใช้ในไมโครเวฟ มีน้ำมันขังอยู่ กระดาษเป็นแค่ตัวกันช็อต  เสียงไม่ดีครับ ค่าก็ไม่มาก ประมาณ 2 ไมโครฟารัด ทนไฟประมาณ 2000 โวลท์ แต่วิธีการของเพเพอร์อินออยนั้น   กระดาษที่ชุบน้ำมันจะต้องแห้งพอควร ไม่งั้นเสียงอืดๆหนืดๆอะครับ

นึกถึง C แบบนี้แล้วเสียดายครับ เมื่อก่อนตอนเด็กๆ เอามานั่งทุบ นั่งฉีกเล่น ไม่น่าเลยตู K] ไม่นึกว่าของดีๆทั้งนั้น  ขนาดหลอดยังเอามาปาทำระเบิดเลย :cry2
ที่อยู่และเบอร์โทรทวงตัง

กดตรงนี้ครับ

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 17 มกราคม, 2006, 05:07:46 PM »
พี่มุมคนรักหลอดครับ  มาตัวเปล่าไม่ยอมแน่ครับ  คงไม่ต้องถึงขั้นขนปืนใหญ่(845) มาก็ได้ครับ  เอาเจ้า2A3 พวกอีก๒-๓ตัวมาก็พอแล้ว(ผมจะเตรียมลำโพงที่ไม่รับประทานวัตต์ไว้ให้อัดครับ)

ไหนๆก็มาแล้วจะได้เป็น แอ็มป์ครู ของพี่น้องชาวเหนือเราครับผม(พี่เจษฎาครับ อย่าลืมช่วยล้วงวิชาตามที่พี่จั่วไว้นะครับ)  การดรียนรู้จากประสบการณ์ของคนรุ่นก่อน(ผู้บุกเบิก) เป็นสิ่งที่มีคุณค่ามากสำหรับการพัฒนาครับ

อ้างถึง  "ส่วนผู้ใช้อยากให้ปรับปรุงเรื่อง   :nono๑)ลายปริ๊นท์และ   :nono๒)อะไหล่ห่วยๆ"

ขออนุญาตบ่นด้วยคนครับผม

เริม่จาก :nono๑)ลายปริ๊นท์
.........อันนี้ไม่มีความเห็นอะไรมากมาย
 เพราะเกี่ยวกับการทดลอง  การลดการรบกวนระหว่างกัน  เสถียรภาพ(การทำงานคงเส้นคงวา)
บางทีเห็นแอ็มป์ไทยทำ(โซลิทสเตท)เสียๆไหม้ที่ลายทองแดงบนแผ่นปริ้นท์(จะไปเหลืออะไรถ้าให้กระแสสูงๆที่ผ่านเอ้าท์พุทดีไวซ์ ผ่านบนแถบทองแดงบางๆ)

แนวคิด(ของผู้ออกแบบ)  และจิตใจรัก(สร้างคนทำงานด้วยใจรัก)

การเดินตรงๆ อุปกรณ์แบบขาชนขา
ต้องใช้ทักษะ และศิลป์ (เคยเห็นเครื่องมือแพทย์ ยุคหลอดๆ เขาก็ใช้ปริ้นท์อีป็อกซี่หนาสามมิล  และหลักพันสาย  แน่นอนว่าดัดขาอุปกรณืแบบขาพันขา  มีเมจิกมาร์คผ่านการตรวจสอบจุดเชื่อมตะกั่วทุกจุดต่อ)
การจะฝึกคนทำแบบโรงงานผลิตจำนวนมากๆ คงเป็นไปได้ยาก
(ถ้าเป็นพวกหลอด แนวดีไอวายอย่างเราท่านทราบและชอบทำกัน  แก้ได้ง่ายด้วยฮาร์ดไวร์)

:nono๒)อะไหล่ห่วยๆ
สำหรับตรงนี้คงเป็นสิ่งที่ช่วยเหลือไม่ได้ครับ  โอกาสในการแสวงหา(ทดลองๆๆๆ ทุนๆๆๆ) ของผู้ผลิตบ้านเรา คงเป็นตัวจำกัดกระมังครับ
ลองสมมติแทนผู้ผลิตเครื่องเสียงไทยนะครับ(ตลาดส่วนน้อยอยู่แล้ว คงไม่ต้องพูดถึงโวลลุ่มหรือมาร์เก็ตแชร์)
ถ้าสั่งซื้อของจำนวนน้อยจากผู้ขายส่ง  ตัวแทน  ผลคือไม่ตรงตามนโยบายเขา (ขายส่งโรงงาน รายใหญ่ หรือร้านค้าสถานเดียว ไม่ยักกะเจรจาต้าอวยกับแหล่งผลิต เรื่องโอกาสในการขยายไลน์ผลิตภัณฑ์หลากหลาย โมเดล คือมองแต่เซ็กเม้นท์โตๆ ไม่สนใจเซ็กเม้นต์เล็กๆ))
........ไม่ยักกะขาย  หรือไม่ยักกะยอมสั่งตัวอย่างมาให้ (นอกจากจะสั่งเป็นหลักพันหลักหมื่นต่อพาร์ทนัมเบอร์)
.........ไม่ยักกะช่วยสั่งแซมเปิ้ลจำนวนน้อยมาขายเพื่อทดลอง  กะสั่งและต้องซื้อเยอะๆและนานๆ
..........แหล่งผลิตในไทยก็มีแยะ(หลายท่านก็อาจทำงานในองค์กรเหล่านี้) แต่ด้วยเหตุจำเป็นหลายอย่าง ไม่สามารถขายเองได้ เพราะเป็นแหล่งผลิต แบบโออีเอ็ม  และหรือต้องส่งผ่านตัวแทนตามนโยบายบริษัทแม่

ผลคือถ้าจะใช้ของ ต้องสั่งประจำจากตัวแทนจำหน่าย หรือร้านค้าใหญ่ๆ ........และจากสต็อคที่เขามีเท่านั้น
ไม่มีสิทธ์เลือก(จากดาต้าชีทของอุปกรณ์มีเกรด+ตัวอย่างแนวทางการใช้งานเยอะแยะ)

""""Dead stock นานๆก็เสื่อมสภาพ(บางอุปกรณ์) ถ้าไม่มีผลต่อฟังก์ชั่นก็พอทน
......ไม่(ค่อยจะ)สามารถ เลือกเกรด แลอกชนิดอุปกรณ์ที่มีลักษณะสมบัติตามที่ต้องการได้

ซื้อเป็นถุง(จากการตัดเหมาะของเดดสต็อก  ยกเลิกสายการผลิตในรุ่นก็พอทน)  ก็เสียงต่อกรณีที่เป็นของคัดทิ้ง(เรื่องค่าความผิดพลาดไม่เสี่ยง แต่ถ้าเป็นการคัดทิ้งเพราะเสีย ที่ฟังก์ชั่นการใช้งานก็จะพบปัญหา ซีรั่ง ซีระเบิดอย่างที่เราท่านมักพบเจอกะนเป็นระยะๆ)

........ยกตัวอย่างชัดๆ ก็เรื่องคาปาซิเตอร์ก็แล้วกันนะครับ  คนไทยก็ใช้กันเท่าที่มี
แบบโพลีๆ เหลี่ยมๆทั้งหลาย
วีม่าแดง  วีม่าเขียว  อีว็อกฟ้า  หรือขาว   ทอมป์สันเหลือง  ฟิลลิปส์ฟ้า  จะมากกว่านี้ก็ไม่เท่าไหร่

แบบท่อม้วน
เซ็นนิค  เอสซีอาร์  Audiocapดูจะเป็นอาหารหลักกระมัง(โซเล็น Wondercap kimber cardas พวกนี้มาตามกระแสเครื่องเสียงนอก แบบเปิดเป็นปะ)

.......แต่เอ.  รู้สึกว่าจะมีโลคอลแบร็นด์ "J.S.D.beewaxCAP"อีกรุ่นนึง ที่ยังไม่เปิดตัวเป็นทางการนะครับ

ซึ่งถ้าเปิดโลกออกไป  ผู้ผลิตเมืองนอก เขามีทางเลือกที่หลากหลายประเภทและฟังก์ชั่นการใช้งาน  และกลไกการค้าขายก็เกื้อหนุนกัน(อย่างแย่ก็ยังดีและสะดวกกว่าบ้านเรา)

อุปกรณ์จากจีน ใช่ว่าจะจะใช้ไม่ได้  ถ้าเข้าใจเลือกก็โอเค(อุปสรรคคือ ภาษาและข้อมูล ที่อาจจะยังเข้าถึงได้ไม่เต็มที่สำหรับคนไทยเรา)
เพราะเขาทำโออีเอ็มเยอะแยะ   กับการพัฒนาถึงระดับอวกาศได้ เขาก็ต้องมีการพัฒนาอุปกรณ์พื้นฐานทางอิเล็กทรอนิกส์รองรับไว้

ทางออกของผผู้ผลิตไทยผมเองก็ไม่ทราบได้   คงต้องวนเวียนอย่างนี้อีกนานครับ(อีกฟากหนึ่งก็ต้องทำผลลัพท์ออกมาให้ตรงใจคนส่วนใหญ่มากที่สุด)

แต่สำหรับแนวดีไอวายแล้ว  อย่างที่คุณดีไอวายแมนเคยว่าไว้ซักแห่ง(ใบเดียวก็รูดปรื๊ดๆๆๆ ก็เสียวได้  แถมด้วยการลุ้นว่าของจะมาหรือเปล่า หายหรือเปล่า  เสียหรือเปล่า อาจต้องทะเลาะกับผู้ขายอีก........บางอย่างก็เข้าตำรา ของถูกของดี ไม่มีในโลก)

ข้อจำกัดมีน้อยลง  แต่ก็ต้องเสี่ยง  รอ  ลุ้น  และสิ้นเปลืองกับการสั่ง การโอน  การส่ง

เอาเป็นว่าวลีที่ดีไอวายฝรั่งว่าไว้"สร้าง ลำโพง (แอ็มป์ หรือเครื่องใดๆที่คุณทำได้ด้วยกระมัง) ด้วยตัวคุณเอง" อาจเป็นทางออก และเลิกบ่นของผู้ใช้กระมังครับ   แต่ก็ต้อถูกบ่น จากคนรอบข้างแทน (บ่นตัวเองก็ไม่ได้ ฮ่าๆๆ)

หากซื้อเขาใช้แบบคอมเมอร์เชี่ยลก็ต้องหักห้ามใจว่า "ห้ามล้วง ห้ามเปิดฝาเครื่อง ของเขา พยายามใช้และฟังมัน ก็เราเลือกเองนี่"
เพราะถ้า "เปิดเป็นปัด(กลไกป้องกันเรื่องความรับผิดชอบซึ่งเป็นปกติ ผู้เปิดต่างหากที่ซุกซนเกินงาม) ทุกที"

พักเรื่องกายศิลป์  กลับมาหา "เครื่องอุปกรณ์ไฟฟ้าที่ทำหน้าที่ถ่ายทอดเสียงจากที่ผู้สร้างสรรค์(และอัดบันทึก)มาสู่รูหู" กันนะครับ :whistling
(ความสำคัญของเครื่องเสียง ไม่ทราบว่าท่านทั้งหลายให้น้ำหนักกันอย่างไรครับ Speaker Amp Source สำหรับผม ถ้าดีไอวายก็ต้อง100%+, 100%+100% แม้ทราบดีว่าจะไม่มีวันถึงจุดหมายก็ตาม  แต่ความพอใจณ.จุดหนึ่ง เป็นขั้นๆ ก็น่าสนุกแล้ว เหมือนกับการท่องเที่ยวความรู้ และประสบการณ์ "ที่แชร์กันได้" ไม่เหม้อนกับการ"เที่ยว" ที่แชร์ ความสุขส่วนตั๊วๆ กันได้ไม่ทุกกรณี ฮ่าๆๆ)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม, 2006, 05:21:15 PM โดย คุ้ม »

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 17 มกราคม, 2006, 04:22:48 PM »
โห อ่านเพลินๆ มาสะดุด " ขาวอวบ สเปคคุณไท " เนี๊ยะ แหะ แหะ เจงๆ แล้ว ม่ายช่าย ครับ ม่ายช่าย..... ม่ายช่ายสเปคผมคนเดียว..ถามคุณปังปอนด์ คุณ KVA ได้เลยครับ 555

อ้างถึง
" อันนารีหัวนมเท่าเม็ดบัว พูดถึงผัวชอบใจกระไรเลย "

อันนี้เห็นด้วยครับ หัวนมเท่าเม็ดบัว ริอ่านมีลูกแล้ว...ที "สาวๆ แต่งงานแล้ว หัวนมเท่าฝักบัว" ยังไม่ยอมติดลูกซักที ต้องไปใช้บริการทำกิ๊ฟ อะไรเนี๊ยะ วุ่นวายเจงๆ 5 5 5  2f 2f 2f

ออฟไลน์ KORN

• เรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 17 มกราคม, 2006, 11:13:34 AM »
อ้างถึง
เมื่อวันก่อน เพื่อนของลูกสาว อยู่ ม.1 เกิดท้องตั้ง 2คน  พวกเพื่อนให้ไปช่วยพูดกับแม่เค้าด้วย ไม่ยอมให้ลูกสาวเข้าบ้าน เราก็บอกว่าอย่าไปยุ่งกับเรื่องของเขา ให้เค้าแก้กันเอาเอง    สมัยนี้มีลูกสาวต้องดูใกล้ชิดหน่อยครับ  อายุ 12-13 เอง  สมัยก่อน  อ่านกลอนสุทรภูที่ว่า "อันนารีหัวนมเท่าเม็ดบัว พูดถึงผัวชอบใจกระไรเลย "  ก็ไม่เคยคิดว่าจะเป็นไปได้ และจะทันเห็น ก็ได้เห็นในยุคนี้   เพราะการศึกษามีการแก้เกรด ไม่มีสอบตก ก็เลย เรียนแบบขอไปที ไม่มีความรู้ รู้ก็ไม่จริง ลูกสาวคนเล็กไม่ค่อยทำการบ้าน อ่านหนังสือก็ไม่เคยอ่าน เอาแต่โทรศัพท์วันละหลายๆชั่วโมง  สมองก็เสื่อมเพราะคลื่นทำลายเซลไปหมด  ผลการเรียนก็ไม่ค่อยดี  ก็ไม่รู้จะว่าไง ตราบใดที่แม่เค้าคอยให้ท้าย  ก็คงต้องเป็นไปตามกรรม  อุเบกขาครับท่าน

อนิจจา น่ากลุ้มใจแทนจริงๆ ตั้งแต่ห้ามไม้เรียวสัมผัสก้น เด็กๆ และการเลี้ยงดูลูกสมัยใหม่เข้ามาแทนที่ การปฎิบัติของนักเรียนต่อคุณครูก็เริ่มเปลี่ยนวิธี จากการที่ควรจะเคารพครูบาอาจารย์เป็นต่างคนต่างทำหน้าที่ กันไป สังคมระบบ การใชเงินทองเข้ามาแทนที่ คนรักเรียนก็จ่ายเงินหาที่เรียน คนไม่รักเรียน ก็จ่ายเงินให้กับ ธุรกิจที่ฟุ้งเฟ้อ ที่มาตั้งรอรับเงินที่หน้าโรงเรียน หรือข้างโรงเรียน ทำให้ ความเป็นมนุษย์ ของคนเรา น้อยลง ก็ต้องเกิดเรื่อง ที่ไม่สมควรตามมาเป็น เรื่อง ธรรมดา  อนิจัง

ผมว่ายิ่งแย่เข้าไปใหญ่นะครับที่ห้ามไม้เรียวสัมผัสก้นเด็กๆ เด็กสมัยนี้มันไม่มีคำว่าเกรงกลัวหรือเคารพครูบาอาจารย์เลยแย่มากๆ ผมเห็นแล้วต่อไปนึกภาพไม่ออกเลยว่าจะเกิดไรขึ้นกับบ้านเมืองเรา ไม่เหมื่อนสมัยเราเรียนเลยครับ ทั้งโดนตีต่อหน้าเพื่อนๆ หรือไม่ก็เด็กทั้งโรงเรียน อิ อิ โดนบ่อย ;D ;D บอกถึงความผิดที่เกิดขึ้นว่าสมควรต้องลงโทษอย่างนี้ :nono คนอื่นก็ไม่กล้าแล้วครับเห็นแล้วเสียวผิวก้น :giveup ผมว่ามันก็ไม่ได้รุนแรงสักเท่าไร ไม่ได้ตีขนาดเลือดออกเป็นแผลต้องเย็บ เดินไม่ได้ ไข้ขึ้น สักหน่อย ตีแล้วบอกเหตุผลเค้า ผมว่าได้ความรู้สึกเจ็บแล้วจำมากกว่า เดี๋ยวนี้ให้แก้ปัญหาโดยการพูด  (( พูดไปเหอะครับ พูดกันปากฉีกก็ไม่ได้ผล  เด็กสมัยนี้

เกี่ยวกับหลอดมั้ยเนี้ย ??? ??? แสดงความคิดเห็นหน่อยครับ อิ อิ
ที่อยู่และเบอร์โทรทวงตัง

กดตรงนี้ครับ

ออฟไลน์ Charoen.P

• **
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 17 มกราคม, 2006, 09:48:23 AM »
          สมัยก่อน  อ่านกลอนสุทรภูที่ว่า "อันนารีหัวนมเท่าเม็ดบัว พูดถึงผัวชอบใจกระไรเลย " 

คุณ Jesdath อย่าเพิ่งอ่อนใจขนาดนั้นครับ ผมใช้วิธีนี้ครับ  "ท่านอรหันต์จี้กง" ท่านกล่าวไว้ว่า "ลูกหลานมีบุญมาแต่กำเนิด เป็นห่วงไปใย" ลูกสาวคนเดียวของผม ผมปล่อยให้ไปอยู่ขอนแก่นคนเดียวมา 4-5 ปี แล้วครับ ห่างพ่อ พูดจาเป็นคนขึ้นเยอะเลยครับ สื่อสารกันเข้าใจง่ายมากขึ้น มีเหตุ มีผลมากขึ้น เทอมนี้ และ อีก 1 SUMMER ก็จบ มหา' ลัย แล้วครับ  :) :)

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 16 มกราคม, 2006, 01:19:17 PM »
"ชอบกลิ่นดอกไม้ที่ทัดหูสาวสวยครับ" จริงหรือเปล่าคุณคุ้ม...
    เอ๋...ดมดอกไม้หรือดมอะไรครับ ....
  .......................

ถ้าทางเหนือตระเตรียมอะไรไว้ดีแล้ว..........ผมคงไปแต่ตัวก็ดีครับ สงสารเจ้าหลอดสุดที่รัก ต้องเหนื่ยไปกับเจ้าของด้วย...ฮ้า...

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 15 มกราคม, 2006, 10:20:02 AM »
สวัสดีครับ
กระทู้สร้างสรรค์ก็ต้องส่งเสริมให้ถึงดวงดาวครับ (ดังวลีของพี่มุมคนรักหลอดเขาหละครับ)

มีลิ้งค์ที่น่าสนใจครับ สำหรับคาปาซิเตอร์ประเภทแรงดีไม่มีตก ;D ;D ;D

สำหรับสวิทชิ่ง(น่าลองครับ)
http://www.americancapacitor.com/zcover.htm
สำหรับจ่ายไฟแอ็มป์หลอด เจ้าตัว Fast power
http://hifi-fitter.ebigchina.com/sdp/191502/4/cp-1089360.html

โรงงานเขาทำได้ ทำดีเพราะเครืองมือดีๆช่วย จึงสั่งได้ดั่งที่ออกแบบ

เอาใจช่วยครับพี่  มีโอกาสจะขอลองเทียบกับตัว Fast Power (กำลังจะมี) ด้วยครับ
ผมจะใช้มันตรงบายพาสคร่อมภาคจ่ายไฟกับคาโธดนี่แหละ

ผมมีโอกาส ได้ใช้ซีคัปปลิ้งตัวแดงๆ ยี่ห้อเขียนว่า Audiophiler หัวท้ายมีการหยอดสารคล้ายเรซิ่น
 (ดูสีคล้ายๆ beewaxด้วย) ถ้าสำเร็จได้ฟังเมื่อไหร่จะรายงานครับ

พูดถึงดอกไม้สวย กับหญิงสาว มันของที่ชั่งใจลำบากครับ เอาเป็นว่าขอโหวตว่าชอบดอกไม้ครับ :secret
 :secret "ชอบกลิ่นดอกไม้ที่ทัดหูสาวสวยครับ" O0

ผมเล่นเครื่องเสียงสองแนว ใช้ประจำคือแอ็มป์โซลิทสเตท(ชิบแอ็มป์เกนโคลน)+ปรีหลอด  เพราะหาฟังชุดหลอดๆ ที่ถูกใจจริงๆ ไม่ได้
จึงไม่ได้เร่งรัดโปรเจ็คแบบหลอดๆ ออกมาซักกะที  :headphone ฟังไปเรื่อยๆก่อน (มีแต่สะสมของไว้ครบบ้างขาดบ้าง)

จนได้มีประสบการณ์ที่ดีกับลำโพงดังภาพ  ทำให้ต่อมกิเลสพล่านขึ้นมาทันทีครับผม O0 ทั้งนี้ขอออกตัวก่อนครับว่าเป็นรสนิยมและความชอบของผมเท่านั้นครับ (และบอกในใจว่า "เอาแน่ๆเจ้าตัวนี้" c))
มันช่างเหมาะเหม็งซะจริงๆกับแอ็มป์หลอด   dd
เรียงตามลำดับความมันส์ของพลังเสียง ไม่เกี่ยวกับแนวเสียง (เรื่องอัตรากำลังคงขับได้ทั้งหมดครับแต่พลังความมันส์ก็คงตามที่การจ่ายไฟและขนาดของหลอด) เอาเป็นว่าขั้นต่ำ 2A3   6336  300B  211  845  GM70 813triode mode  833A(อีกกี่ปีก็ไม่รู้  :black_eye)

ทำให้คิดได้(อีกแล้ว)ว่า  ควรจะเน้นที่
 เอ้าท์พุททรานสฟอร์เมอร์ 
แล้วก็วงจร+อุปกรณ์พาสซีพ 
 ให้แอ็มป์ออกมาเสียงพอฟังได้ที่สุดเท่าที่จะสามารถ
"มากกว่าเน้นพละกำลังที่เกินความจำเป็นกับการใช้งานทั่วไป สำหรับดอกลำโพงที่ใช้แม่เหล็กอัลนิโก้เหล่านี้"
จึงคิด(สรุปเอาเอง) ว่าหากเราทำให้แต่ละหลอดได้จุดอ็อปติไมซ์( คือชอบและดีสำหรับคนทำกระมังครับ ฮ่าๆๆ)ของเจ้าหลอดนั้นๆออกมาก็น่าจะใช้ได้แล้วกับการขับเจ้าดอกโบราณเหล่านี (ผมยังไม่มีโอกาสฟังยี่ห้ออื่นๆ ที่เป็นVOTTของ Altec หรือโฮมของTannoy คงไม่หาฟังแล้วครับ เดี๋ยวจะโลเลกลัวไขว้เขวครับ)

เมษายน หากมีทัวร์จาก พี่มุมคนรักหลอดมาเยี่ยมเยือน 
เจ้าตู้ไม้อัดปริมาตรตามต้นแบบของผม(ที่คงดัดแปลงรูปร่าง ให้เพรียวลมเข้ากับห้องน้อยๆของผม)
คงได้มีโอกาสลิ้มลอง ได้ลิ้มรสทางเสียงและพลังขับขานจากแอ็มป์ชื่อดังของเมืองย่าโมนะครับ
 (และล้วงลูกทีเด็ดโดยขอเชิญให้พี่เจษฎามาร่วมต้อนรับและต้องล้วงกันตั้งแต่เชียงใหม่เลยจะได้แน่ใจว่าหมดใส้หมดพุงจริงๆไงครับ ฮ่าๆๆ)

และเท่าที่ศึกษาดูเจ้าลำโพงเหล่านี้ในญี่ปุ่นก็ดังและแพร่หลายมากๆครับ (ภาพที่แนบก็มาจากญี่ปุ่นครับ เขาใช้และรักษาของกันดีมากๆ)

เขาว่า"多くのジャズファンに支持された。使いやすいシステムスピーカーでもあった。
ผมลองแปลแบบ เฮบิๆ ซากะหนะๆ(งูๆปลาๆ) ได้ความว่า เป็นลำโพงที่ใช้ง่าย และสำหรับขาแจ๊สด้วยยิ่งเข้าทางมันส์"

(เขาคงหมายถึงฟังเพราะ ไม่เกี่ยงห้อง เพราะบ้านเขาห้องไม่ใหญ่กัน  เขาชอบนั่งกับพื้น
กับโต๊ะรับแขก ที่หย่อนเท้าลงพื้นห้องอีกที ลำโพงวางพื้นที่ไม่สูงมากอย่างนี้
จึงเข้ากั๊นเข้ากันกับการใช้งานของนักเล่นชาวญี่ปุ่นกระมังครับ)

เล่าสู่ให้กันฟังครับ เพราะเผื่อใครมีดอก พีเอเหลือๆ  กับตู้พีเอใหญ่ๆ  เก่าๆ เหลือๆ  จะได้ไม่ต้องทิ้งก่อนเวลาอันควร
 จับมาทำตู้ซับเบสฟังเพลงซะเลย   และเผื่อเกิดโอกาสว่าอาจมีบางท่านเกิดความรู้สึกแบบผมบ้าง "รู้อย่างนี้ทำตั้งนานแล้ว" 
(โดยเฉพาะดินแดนที่มีรำวงดังทางภาคเหนือคงมีของเหล่านี้ให้เลือกลองแยะครับ)
ส่วนกลาง(ตั้งแต่ ๓๐๐ หรือ ๕๐๐ เฮิร์ทช์)
 ก็ให้เป็นหน้าที่ของดอกฟูลเร้นจ์ตัวน้อยๆ หรือจะใช้ฮอร์น+ซุปเปอร์ทวีทเตอร์ก็คงได้เช่นกัน(ตามรสนิยมและโอกาสครับ)

หากได้ตู้ปริมาตร ๕ ถึง ๑๐ ลูกบาศก์ฟุต ต่อให้เป็นตู้ปิด  ใช้ดอกที่มี ๑๕ หรือ ๑๘ นิ้ว(ตู้อาจขยายเป็น ๑๐ถึง๑๒ลูกบาศก์ฟุท แล้วแต่ใครจะมี   สองดอกต่อตู้ (จะให้ดี ทั้งสี่ดอกควรเหมือนกันเด๊ะๆจะได้สอดคล้องสัมพันธ์กันที่สุด)
  ดอกนึงต่อเป็นซับเบส  อีกดอกหนึ่งปล่อยไว้เฉยๆ ไม่ต่อสายลำโพง(ให้ทำงานเป็นพาสซีพเรดิเอเตอร์เสริมเฉพาะความถี่ต่ำๆที่มีพลังอัดอากาศสูงๆดันภายในตู้มาขยับกรวยแทนท่อเบสครับ)

ปัญหามีอย่างเดียว"ต้องเตรียมยาชูกำลังให้คนช่วยยกคับผม" :showoff

ขอบคุณครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มกราคม, 2006, 10:49:04 AM โดย คุ้ม »

chandayot

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 15 มกราคม, 2006, 04:48:41 AM »
ในที่สุดกระทู้นี้ก้เป็นที่รวมคนดัง สมดังที่ผมตั้งใจอ่อยมาข้ามปีเลบเชียวละ   ตอนนี้ผมมีโครงการทดลองทำ คอนเดนเซอร์
ชนิดพีพี(โพลีพรอพพิลีน)ค่าสูงๆ อุปกรณ์ก็พร้อมแล้ว ขาดแต่ตัวขยันอะครับ  แต่ละัตัวมันทำยากมาก วันนึงยังไม่ได้ซักตัวก็มี
ก็คงต้องลองต่อไป คือ ต้องการเอามากรองไฟสูงน่ะครับ  โดยผมต้องเป็นหนูตะเภาก็ หนูตัวอื่นโปรดเตรีียมตัวและเตรียมใจ
    มีเพื่อนคนนึงเขียนกลอนไว้ว่า  "ที่บ้านเราเชียงรายบนสายรุ้ง    มีดาวรุ่งโรจน์แรงแสงไสว"  และก็ บทแรกนะครับ
เค้าเขียนไว้อาลัยแด่พ่อของเขา   " นิราศนี้มีมาเมื่อฟ้าสาง  เงียบสนิทหริ่งเรไรไม่ครวญคราง จวนสว่างสุดจะเหลียวอยู่
ู่เดียวดาย   ... น้ำค้างพรมลมเย็นกระเซ็นซัด น้ำฟ้าหยัดหยาดเย็นกระเซ็นสาย  น้ำค้างตาดาราลอยพร่างพร้อยพราย 
น้ำตาดาวพราวสลายกลางสายลม   ...ดาวห่วงฟ้าจ้าเจิดเฉิดฉายแสง    น้ำตาแห่งดาริกาโปรยมาหน  ห่มอกโลกรัตติกาล
ม่านระทม    ปลอบประโลมคนต่อสู้อยู่มืดนาน..."  มันวังเวงจริงครับ ยื่งหนาวๆอยู่ด้วย   ผมมีความสงสียอยู่ครับ ว่า
ดอกไม้สวยๆหนึ่งดอก กับใบหน้าหวานๆของสาวสวย คุณชอบอะไรมากกว่ากัน ใครก็ได้ช่วยตอบทีครับ

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 14 มกราคม, 2006, 06:25:22 PM »
เดี๋ยวคุณไทผ่านมา ต้องขอร่วมขบวนด้วยแน่เลย แอ่วเหนือเจ๊า... :drive1

แหมกระทู้นี้ผ่านไปผ่านมาก็หลายรอบ เราไม่ยักแวะ...  :o
เพิ่งรู้มีเป็นกระตั๊ก...หลอดน่ะครับ ม่ายจ้ายนุ่งสั้นพวกน้านนนนน.... :nono  0)
แบบนี้ผมเห็นจะต้องกอดขาคุณ Masterat ขอติดไปด้วยแว้ววววว.... อยากไปดู..เอ้ย ฟังเครื่องเสียงของพี่เจษ เป็นบุญหูสักตั้ง พร้อมกับทวง C Oil ไปด้วยในตัว 555 คิดดอกเบี้ยเป็นอาหารเหนือแท้ๆ สักมื้อสองมื้อด้วยเน้อ.....  :victory

chandayot

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 14 มกราคม, 2006, 05:51:28 AM »
ย้องจัมโบ้ไม่น่าไปอ่อยเหยื่อพวกเค้ามากนัก  เพราะภาคกลางยังมีแหล่งกรุมากมาย เช่น นครปฐม กรุสุพรรณ ฝั่งธน บ้านหม้อ คลองถม  เรียกว่าชุดทั้งชาติก็ไม่หมด สำหรับพี่มุมคนรักหลอด ผมเสนอให้มาแต่ตัวครับ นั่งรถทัวร์มา จะได้หลับมาด้วย แล้วถ่ายรูป  แบบวงจร และกลเม็ดเคล็ดลับมาคุยครับ เพราะจริงๆแล้วทางเชียงใหม่ก็ผลงานไม่เบานี่ครับ เสียงจากแอมป์มันคงไม่หนีกันเท่าไหร่ แต่ที่อยากรู้คือ กลเม็ดเด็ดพิชิต 2A3 หรือ 845 นั่นเอง
ที่พวกเค้าเตรียมมอมเหล้าพี่ ก็เหตุนี้แหละครับ ถ้าเมามากก็จะบอกร้านโฟโต้ อัดภาพ(ของคนอิ่น) ใส่ ซีดี ไปให้ภรรยาดู รอดตัวไปได้อะครับ  แต่ระวังเค้าจะว่าทำไมไม่มีรูปพี่ หรือมีแต่รูปสาวเป็นต้น มันจะหนักกว่าเดิมครับ

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 11 มกราคม, 2006, 08:53:54 PM »
ถ้าทางเหนือพร้อมรองรับเครื่องจากอิสาน ผมจะยอมเสียค่าน้ำมันรถประมาณ 5-6 พัน ไปครับ แต่ให้ผมไปให้คุ้มค่าน้ำมันนะครับ เพราะเมื่อเดือนกันยายน 2547 เดินทางไปลำปาง เชียงใหม่ ลำพูน ปิดท้ายด้วยที่แม่สอดจังหวัดตาก 4 วัน 3 คืน กลับบ้านงอมพระรามเลย เหนื่อยครับขับรถไกล ๆ แต่ที่หายเหนื่อยเห็นสาวแม้ว/กะเหลี่ยง/ยางแต่งตัวนี้ไทเมืองอายครับ ขนเครื่องเสียงไป แทบไม่ได้เปิดเลย คุยกันระเปิดเทิดเทิงไปหมด

• *
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 11 มกราคม, 2006, 02:35:05 PM »
 ;D ;D ;Dสวัสดีปีใหม่ ทุกท่านครับ
ขออนุญาตพี่เจษฎาแจมด้วยคนครับผม

ถ้าพี่มุมคนรักหลอด ขน ศาตราวุธ มาเชียงใหม่ จะขอตามไปฟังด้วยคนครับ (รวมถึงการเลยไปเชียงรายด้วย)
ถ้าเป็นไปได้ก็จะขอเชิญมา"อัด" เจ้าโบราณ ในตู้ไม้อัด ของผมที่กำลังจะเป็นรูปเป็นร่าง(จะให้ทันก่อนเมษายนนี้)
ช่วงนี้กำลังเตรียมการดีไอวาย ลำโพง ลำโพง แล้วก็ลำโพงครับ(แล้วจะนำมาลงความคืบหน้าให้คราวหน้าครับ)

จากกระแสที่ดี OB ที่พี่ๆเพื่อนๆทำกันก็จุดประกายให้ผมด้วยเช่นกันครับผม
พี่ๆเพื่อนๆ  ดีไอวายกันหลายขนาน ต้นทาง(ทรานสปอร์ท แด็คฯ ปรีโฟโน) ระหว่างกลาง(ปรี-เพาเวอร์แอ็มป์)
อย่าลืมนึกถึงว่าท้ายสุดแล้ว การจะฟังแบบมันส์ๆได้ด้วย(เรืองฟังแล้วเสียงดีนั้นแหงอยู่แล้ว)
(แอ็มป์หลอด ก็คงศึกษาผลงานของเพื่อนๆพี่ๆ สะสมความรู้ไปก่อนครับ)

พูดถึงแอ็มป์หลอดที่ใช้ในวงดนตรี(แอ็มป์พีเอ)ก็น่าสนใจอยู่ครับ  ผมได้ซากมาเครื่องนึงนานแล้ว  ไม่มีหลอด แต่เขียนไว้ 
เป็นของพีเอสมิวสิค (12AX7x3 , 6BQ5/EL84 x2,EL34x6) มีไลน์เอ้าท์พุท 100V,70V  4,8,16 Ohms
ถ้าหาได้อีกชุดคง รีบิลท์ เล่นได้ ..........แต่ว่ากำลังขับขนาดนี้ คงเป็นแอ็มป์กีตาร์เบสได้กระมังครับ

ในที่สุด ความสุนทรีส่วนบุคคล(ที่ซ่อนลึกในใจของแต่ละท่าน)ที่เปิดออกมาทีละนิดนะครับ (เป็นธรรมดากระมังครับ เท่าที่ศึกษาประวัติศาสตร์นักรบที่เชี่ยวชาญศึกก็จะเด็ดขาดเรื่องราวเชิงรักด้วย) คงไม่เว้นสำหรับขุนศึกดีไอวายด้วยกระมังครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 11 มกราคม, 2006, 12:52:58 PM »
อ้างถึง
อย่าพูดดังไป เดี๋ยวคุณมด คุณดาวเหนือได้ยิน จะหาเรื่องชวนภรรยามาขับรถเที่ยวเชียงรายหวังขุดกรุหลอดอีก

ไม่เอาครับ ช่วงนี้เบื่อหลอดครับ แค่ขุดในกรุงเทพ ก็มีให้เล่นเป็นปีๆแล้วครับ  2f

จริงๆแล้วสนใจข้อความข้างล่างนี้มากกว่าครับ  0) 0)

อ้างถึง
นั่งหน้าบ้านผม รับรองมีของดีให้ดู แถวนี้หอพักเยอะ   (เด็กวัยรุ่นที่แม่สาย มท่ได้แต่งตัวตามเด็กในอ.เมืองเชียงราย หรือ กทม.นะครับ ส่วนใหญ่จะแต่งตามเทรนด์ของญี่ปุ่น เกาหลี ปารีส เรื่องนี้จริงนะครับ)

เมื่อไรมันจะไปขุดน้ำมันแถวเชียงรายบ้างเนี่ยะ จะได้หาเรื่องไปได้บ้าง  :cry2 :cry2
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ Mr.Yotsongpon

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 10 มกราคม, 2006, 11:32:59 PM »
     จริงๆนะครับพี่มุมคนรักหลอด กรุนี้ผมไปเจอกับพี่หนุ่มเอง โดยบังเอิญครับพอดีผมจะหาหลอด 6DJ8 พี่หนุ่มบอกว่าสมัย 10 ปีที่แล้วเขาเคยซื้อที่ร้านนี้ ก็ลองไปถามดู เจ้าของร้านก็รีบไปขนกล่องเก่าๆกล่องหนึ่งออกมา  มันถูกเก็บไว้เป็นอย่างดีอยู่ชั้นบนสุดของชั้นวาง พอเปิดดูปรากฏว่ามีหลอดอยู่เต็มไปหมด เห็นแล้วตาโตเลยครับ แต่พอดูไปดูมาไม่ยังกะมี 6DJ8 ซักกะหลอด ผมคงมาช้าไปก้าวนึ่งเพราะว่าเจ้าของร้านบอกว่ามีคนกรุงเทพเหมาไปครั้งนึ่งแล้ว ไม่รู้ว่าอยู่ในมือนักDIYท่านใด แต่ก็ยังมีเบอร์ยอดนิยมบางเบอร์ให้เห็นอยู่ พี่เจษฎาก้สอยไปบ้างแล้ว
                                                    :drive1 เห็นที่พี่มุมคนรักหลอดคงจะมาราชการลับในภารกิจขุดกรุแล้วหละครับ :'( :'(
สิ่งที่สุดยอดที่สุดคือหลอด

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 10 มกราคม, 2006, 07:15:58 PM »
ไม่ยักกะรู้ว่าเชียงรายมีกุด้วย  :'(  :'(  เอ๋... จะให้คนที่บ้านไปด้วยมั๊ยเนี๋ย..ทำอย่างไรจะหาทางออกว่า...ไปราชการลับต่างพื้นที่...ช่วยคิดด้วยครับ   :help  :help  :help

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 10 มกราคม, 2006, 04:21:09 PM »
เดี๋ยวคุณไทผ่านมา ต้องขอร่วมขบวนด้วยแน่เลย แอ่วเหนือเจ๊า... :drive1

ออฟไลน์ masterAT

• Admin
  • ส่งกำลังใจ
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 10 มกราคม, 2006, 04:05:39 PM »
คุณดาวเหนือ คุณปอ งวดหน้า จัดงานกันที่เชียงรายนะครับ ผมอยากกไป แต่หาเหตุอ้างไม่ได้ครับ ได้โปรดเถอะ
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 09 มกราคม, 2006, 08:06:25 PM »
คุณ Jesdath เพื่อน ๆ ที่ ชม. ชวนให้ผมเอาบริเวณไปทัว ชม. บ้าง อยากฟังเครื่องของผม ผมว่าช่วงใกล้สงกรานต์ ถ้าไม่ติดทัวอิสาน จะทะลุไปถึง เชียงใหม่ เชียงรายให้รู้แล้วรู้รอดไป พร้อมกับบริวารสัก 3-4 เครื่อง ขอให้เตรียมรับมือไว้นะครับ หนุ่มอิสานจ๊ะไป๋กิ๋นแกงโฮะ รำ ๆ เจ้า

chandayot

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 09 มกราคม, 2006, 01:31:54 AM »
วันนี้น้องจัมโบ้ไปขุดกรุได้แอมป์หลอดมาอีกแล้วครับ เมอคิวรี่เหมือนเดิม แต่มีลาวเนส มีมิกซ์ มีLED ใช้ 12AX7 7-8 หลอด EL34   6 หลอด จากดินแดนที่รำวงรุ่งเรือง  ผมพยายามขอบีบคอซื้อแต่แกไม่ขายครับ แถมยังให้ญาติไปดักตามที่รับซื้อของเก่า ซาเล้งต่างๆ  แหม  รู้จักหาแอมป์กันตั้งแต่เด็กเชียว น้องแกเสพติดแอมป์หลอดไปซะแล้ว แถมแต่ละท่านได้ของดีๆแล้วโทรมาคุยให้น้ำลายหกเล่นเช่นได้หม้อแปลงเหล็กดีๆ หรือได้เทปรีลมารื้อเอาหลอด เป็นสิบ คอมโพเน้นท์เป็นร้อยๆตัว  หม้อแปลงดีๆ  ผมขอบอกว่าจะไม่พยายามอิจฉาท่าน แต่จะหันไปเล่นไฮเอ็นด์แทน (เมื่อมีตังค์นะครับ)  แต่ตอนนี้ไม่มีตังค์  กรุหลอดแถวนี้เสี่ย กทม.ก็มาขุดหลอดดีๆไปหมดแล้วครับ  เสียดายแอมป์รุ่นเก่าเป็นพันๆเครื่อง โดนเอาไปหลอมเป็นอย่างอื่นแล้ว

chandayot

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 07 มกราคม, 2006, 11:31:56 AM »
สวัสดีปีใหม่ครับ  ตอนนี้วงการหลอดคึกคักมาก และมากๆด้วย  ในใจผมยังมีเรื่องนึง คือผู้หญิงครับ  ถ้าลองจินตนาการว่าโลกนี้ไม่มีผู้หญิง ศิลปะและบทเพลงคงไม่ไพเราะและสวยงาม ชีวิตคงขาดๆหายๆไปหมดเลย  ขอคารวะแด่ความเป็นเพศแม่ และ ความเป็นเพื่อน ความสามรถจัดการในครัวเรื่อนของผู้หญิงทุกๆคนด้วยครับ  มีคำว่าเรือนสาม น้ำสี่ ผมก็จำไม่ได้ รู้สึกว่าจะเป็น   บ้านเรือน  เรือนกาย และเรือนผม  ช่วงนี้มีสิ่งใหม่ๆแปลกๆ สุดแสนพิสดาร และเสียงดีขึ้นๆ  เอาเป็นว่าพูดมาก บอกมากไม่ได้อะครับ  สนใจก็โพสถามละกันครับ

chandayot

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 02 มกราคม, 2006, 05:21:05 AM »
ขัวแตะ อยู่แถวขัวแคร่เหรอครับ  ผมอยู่สันโค้งหลวงครับ   งายทำแอมป์หลอดยังไม่เดินหน้าเท่าไหร่  เดี๋ยวจะไปโษณาตามเว็ปต่างด้วย เผือมีสาวๆ แวะมาครับ

ออฟไลน์ PINIJ

• **
  • vinyLPhile
    • PhooPheemKoff
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2005, 04:02:01 PM »
ปีที่แล้วผมอยู่แถวขวัวแตะปีกว่าๆ คุณเจษฎาอยู่แถวใหนครับเวลาอ่านจะได้จินตระนาการถูกครับ อยู่เมืองเหนือมีความสุขมากครับ ถ้าคุณออกตัวมาก่อนนี้คงได้มาเยี่ยมเยียนกันครับ หลังปีใหม่อาจขึ้นมาอีกครับ รอให้คน กทม ลงมากันก่อนครับ dd
ข้อมูลส่วนตัว  http://phoopheem.multiply.com/ Thai Arabica Peaberry Coffee  กำลังพยายามปรับปรุงการคั่วกาแฟให้อร่อยที่สุดสำหรับตัวเองอยู่
MyFacebook  https://www.facebook.com/pinij.parnichwatra

chandayot

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 02:05:03 AM »
   สำหรับปีที่ผ่านไป ปีไหนๆก็ดีทั้งนั้น แต่สิ่งที่จีรังก็คือ การเปลี่ยนแปลงอันเป็นนิรันด์ หรือ อนิจจตา everything is impermanent  ตามทฎษฎีไกอากล่าวว่า โลก เป็รสิ่งมีชีวิตชนิดหนึ่ง ซึ่งเข้าสู่การชำระล้างตัวเองตั้งแต่ปี 2000
เมื่อมีภัยพิบัติเกิดขั้น สิ่งที่จะตามมา ก็คือน้ำใจ หรือการยกระดับจิตใจของมนุษย์โดยรวม  ซึ่งรวมแล่วเป็นผลได้มากกว่า เสีย  ในแง่ของฟืสิกส์ ไม่มีวัตถุที่เป็นก้อนแข็งๆ   มีแต่คลื่นพลังงานเกาะเกี่ยวเป็นพลวัต ดังนั้นโลกแห่งชีวิตและจิตใจ นั้นเป็นความจริงยิ่งกว่าโลกของวัตถุ    จิตใจนั้นมีความอ่อนโยน จะให้แข็งแรงก็ดั่งเหล็กเพขร
      ตอนนี้ค้นคว้าวิจัยหลอด ก็ดันกลายเป็นทรานซิสเตอร์ไปแล้ว  แต่ที่แปลกก็คือ เสียงมันสะอาดดีมาก ทุ้มก็ไม่ค่อยมา  แต่ตอนนี้แก้ได้แล้ว  ใช้ไฟเลี้ยง 275 โวลท์ คลาสเอบริสุทธ์ แน่นอนว่ามีเอาท์พุท 1 ตัว กินไฟน้อยมาก
อยากจะทำไดร์เวอร์- บัฟเฟอร์หลอด สัก 1 ตัว โดยออกแบบเป็นคาโธดฟอลโลเออร์ คืออยากให้เสียงโปร่งกว่านี้สักหน่อยคือเน้นผลทางเสียง และ  ..ขลังดีด้วย  เอาเป็นว่าพูดน้อยๆ เน้นสาระละกัน

chandayot

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 07:33:55 AM »
ใจผมชอบเปลือยๆ(ฮา)  แต่เปลือยแบบนี้ต้องขายที่ญี่ปุ่น  เจ้าตำรับความพิสดาร  เมืองไทยต้องมีไม้   หรือว่า...
พลาสติกดีล่ะ  คำตอบของคุณไท สำหรีบคนไทยก้... ถูกต้องแล้วคร้าบ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2005, 09:56:20 AM »
มีการบ้านฝากคุณไท� �มีแท่นอลูมิเรียม 1 อัน มันน่าเป็นฮีทซิ้งเกนโคลน พร้อมๆกับ หลอดปรี 6922�
ดูรูปละกันนะครับ

อือ..... การบ้านคำถามว่าอะไรล่ะครับพี่เจษ... ???
ถ้าให้ผมตอบ ก็เป็นการบ้านที่น่าทำมากครับ แนะนำทำ Invert Gainclone with T-Network + tube 6922 ครับ.... dd
ส่วนแท่นอลูฯ ก็จับมาขัดสีฉวีวรรณ หามุมเก๋ๆ เอาเนื้อโลหะออกมาอวดในบางมุมก็ดีครับ (เพราะดูท่าทางจะเปลือยตรงๆ ไม่ไหวม้างครับ)
ไม่รู้ครูจะให้กี่คะแนนในคำถามข้อนี้ครับ....  :headphone

chandayot

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2005, 11:08:52 PM »
ช่วงยี้จะรีบทำผลงานก่อนครับ แอมป์น่ะ    ใคว่างก็มาละเลงกันไปก่อนครับ

chandayot

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2005, 12:38:05 AM »
มีการบ้านฝากคุณไท   มีแท่นอลูมิเรียม 1 อัน มันน่าเป็นฮีทซิ้งเกนโคลน พร้อมๆกับ หลอดปรี 6922 
ดูรูปละกันนะครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2005, 01:45:05 PM »
อ๋อ... พลาดไป ขี่ นี่เอง.... เฮียปังปอนด์ ไวเจงๆ...
คุณ Masterat จะไปขี่ที่ไหนอ่ะครับ ผมยังไม่เก่งนา...แต่แค่ไม่กี่โลอ่ะครับ.... อยู่แถวเมืองทอง นัดขี่ไปอยุธยา พอได้ครับ ช่วงนี้ตะคิวไม่ถามหาเลยแหะ... :showoff

• Admin
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2005, 09:41:08 AM »
ไปด้วยคนกำลังปวดท้อง....อยู่เลยครับ

พลาดไม่ได้เลยนะ โดนเลย  2f 2f 2f 2f 2f :whistling
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2005, 09:33:39 AM »
ไปด้วยคนกำลังปวดท้อง....อยู่เลยครับ

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

• Admin
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2005, 08:38:20 AM »
แจ่มมากครับ กับแท่นแบบนี้ ประหยัดสายสัญญาน ทำให้จุดเชื่อมต่อน้อยลง ลดการสูญเสียของสัญญานด้วยครับ
เอ่... จำได้ว่าคุณคุ้ม หรือใครสักคน กำลังทำแบบนี้อยู่อ่ะครับ...
ช่วงนี้อากาศหนาวๆ น่านอนมากครับ แต่ผมดันตื่นเช้ากว่าปกติมากๆ พอมาออฟฟิตก็เลยง่วงๆ ทั้งวันครับ... B)
สุขภาพก็พยายามควบคุมอาหารบางอย่างครับ ออกกำลังกายโดยขี่ MTB 15 กม. อาทิตย์ละ 2-3 วัน... :headphone

ผมเอา MTB ของผมมาปัดฝุ่นแล้วเริ่มขี่เหมือนกันครับ ว่างนัดไปขี่ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม, 2005, 09:40:12 AM โดย masterat »

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2005, 09:31:39 PM »
แจ่มมากครับ กับแท่นแบบนี้ ประหยัดสายสัญญาน ทำให้จุดเชื่อมต่อน้อยลง ลดการสูญเสียของสัญญานด้วยครับ
เอ่... จำได้ว่าคุณคุ้ม หรือใครสักคน กำลังทำแบบนี้อยู่อ่ะครับ...
ช่วงนี้อากาศหนาวๆ น่านอนมากครับ แต่ผมดันตื่นเช้ากว่าปกติมากๆ พอมาออฟฟิตก็เลยง่วงๆ ทั้งวันครับ... B)
สุขภาพก็พยายามควบคุมอาหารบางอย่างครับ ออกกำลังกายโดยขี่ MTB 15 กม. อาทิตย์ละ 2-3 วัน... :headphone

chandayot

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2005, 04:52:29 PM »
ถ้าคุณไทอ่านแต่ต้นก็จะทราบว่าแก้ได้แล้ว  ใสกว่าเดิมอีก แต่ตอนแพ็คลงตัวมันมักจะชอร์ทครับ ทำจุดนี้อยู่
เชื่อไหมว่าต่อแอมป์ 1 ตัว ง่ายกว่าทำC 1 ตัว ตคุณไทก็อย่าหักโหมมากนะครับ ฝากคุณปังปอนด์ให้ดูแลอยู่
หริอว่าใครดูใครไม่ทราบ ฝากเค้าซื้อลวดแล้ว ยังไม่ส่งมาเลย  ขาดคุณไท นี่ มุมวาไรตี้ของผม มันดูจืดๆไปเยอะ อย่าลืมอนาคตของเราคือทำ บ. CG และ Animation ล่ะ อ้อ แล้วมีผลิตหลอดด้วยครับ  ฝากดูแท่นแบบนี้แจ่มมะ
ไม่ใช่ของผมนะ ของฝรั่ง

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2005, 02:10:20 PM »
เฮ้อ.... ของผมทาน ข้าวเหนียว 1 ห่อ 5 บาท... ยำหมักมี่ 1 ถุง 10 บาท...แกงเห็ด 1 ถุง 20 ง่ะ.....
หมู่นี้ง่วงๆ ครับ ไม่ค่อยได้แจ่มคุยด้วย...อิ อิ อ้อ.... C oil ยังแก้ไม่หายเหรอครับ... :headphone

chandayot

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2005, 12:18:23 AM »
วิธีการโมหม้อแปลงเอาท์พุท ได้แยกกระทู้ไปแล้วครับ สบายใจดี ผมขำตรงที่น้องเค้าต้องเจาะรูแท่น คว้านรู คือเค้าไม่ชำนาญเรื่องเจาะรู หนุ่มโสดก็ยังงี้แหละ (?..!?)  และเหล็กก็แข็งมากเลยครับแต่ไม่มีการเสียเลือด ครั้งหลังมาลองกันบนเตียงเลยครับ (กรุณาอย่าคิดลึก) คือทีแรกผมยังดิดว่าที่ทำงานกับที่นอนผมห่างกัน 1คืบ ไม่มีรถติด แต่ครั้งนี้มันเป็นที่เดียวกัน คือยกแอมป์ออกก็นอนได้เลย ก็อาจเป็นคนแรกของโลก ที่ทำแอมป์  เทสกันบนเตียง (เรื่องบนเตียง)   มิหนำซ้ำ ลำโพงตู้เล้กตู้ใหญ่ก็พากันขึ้นเตียงมาด้วย แต่เสียงคงนุ่มนวลกว่า  ทำบนพื้น งานนี้ขาดแต่สุรากับนารีเอง  พูดแล้วเซ้ง ยิ่งหนาวๆอย่างนี้ซะด้วย   พออีกวันผมก็ไปยกเอาของกินขึ้นมาบนแล็บ  เป็นก๋วยเตี๋ยวสองชาม ซึ่งผมฟาดหมดสองชามเลย โดยความอุปถัมภ์ของนางพันธุรัตเช่นเคย  คือที่นี่ของกินและผักถูก
เส้น กก.ละสิบกว่าบาท ลุกชิ้นถุงละ 35 (ครึ่งกก.) โครงไก่ สัก 1กก. กระดูกหมูต้มทำน้ำซุป กินได้ทั้งบ้าน  แต่คนพื้นเมืองเขากินถูกกกว่านี้ ข้าวเหนียวห่อละ 5 บาท น้ำพริกประมาณ 2 บาท ก้กินได้ 1 มื้อ ไม่ถึง 10 บาทเลย
บางที่ก็ขายกับข้าวงถุงละ 5 บาท รสชาดพอใช้  กับข้าวภาคกลางที่นี้เพี้ยนไปแล้ว ใส่น้ำตาลทุกอย่างแม้กระทั่งแกงจืดผักกาดดอง  สรุปแล้วต้องรอแอมป์คุณหนุ่ม กะ เมอคิวรี่ที่เพิ่งเสร็จ กับของผม ที่ค้างคาหลายรุ่น ถึงจะมีงานกะฉูด กับเค้าได้ แต่ก็พยายามเจอกันทุกวันอาทิตย์ครับ

chandayot

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2005, 11:56:10 PM »
มองไปหลังห้อง เขาสร้างบ้าน เอาไม้มาหุ้มทั้งหลัง ก็สวยดีครับ แต่ผมไม่ได้ตะโกนถามว่าเขาเจาะรูใส่ซอกเก็ตตรงไหนครับ( แอมป์หลอดขึ้นสมองครับ)  ถึงอาทิตย์นี้ก็เงียบๆเหงาๆ  คุณหนุ่มมาแล้วพร้อม สายเงินและลำโพงหกนิ้วแกอยากได้ซอกเก็ต 9 ขา ฮาดไวร์ผมก็ให้ไป เป็นการแลกเปลี่ยนที่ผมได้กำไร แต่ติดหนี้น้ำใจแก  แกจะทำ el84 se ครับ  และจะออกแบบแท่นให้แหวกแนว  คือแท่นไม่ควรเป็นสี่เหลี่ยม  ผมก็ขอสนับสนุนเต็มที่
ส่วนน้องจัมโบ้เค้าก็พยายามจะมาทุกวัน แต่ติดฝึกงาน เจ้า mercury ก็ยังอยู่นี่ เค้าว่ามันหม้อแปลงไม่ร้อนแล้วครับ ก็ลดกลอดไปตั้งสองหลอด เลยสบายๆ แต่หม้อแปลงก็ใหญ่เกินไปครับผมว่า

chandayot

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2005, 08:08:34 PM »
อืม สงสัยคนละตลาดแล้วครับ EL34ก็ไม่ธรรมดา คือมีคนใช้ 300B ของชูกวงแล้วเมล์มาบอกว่าเสียงมันสากๆ ไม่นวลเนียนนักก็ คิดว่า EL 34 ก็สดใสน่ารักพอควร เสียงโอ่โถงดี  เดี๋ยวไปปั่นกระทู้เอาท์พุทก่อนนะครับ