ผู้เขียน หัวข้อ: amp cec 3300r ขับดังข้างเดียว  (อ่าน 2954 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
amp cec 3300r ขับดังข้างเดียว
« เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์, 2012, 07:28:42 PM »
amp ดังกล่าวได้เปิดลองลำโพง monitor rx6 ของเพื่อนที่เอามาทดสอบกัน เปิดได้ประมาณ 2 ชั่วโมงกว่า เร่ง volume เกือบ 11 น. ตลอดเวลาการฟัง สังเกตุว่าขับไม่ออก เครื่องร้อนพอประมาณ ต่อมามีดังแป็ก ลำโพงดังข้างเดียว และ volume หมุนเร่งขึ้นพอปล่อยมือ  volume หมุนกลับคืนเอง ตรวจสอบทุกอย่างแล้ว เป็นปัญหาที่ แอมป์ แน่นอน อยากเรียนถามผู้รู้ว่าควรทำอย่างไร ประกันหมดแล้ว

pravit   pravit-udom@hotmail.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ ijew2002

Re: amp cec 3300r ขับดังข้างเดียว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์, 2012, 10:32:49 AM »
ยกไปที่ Audio Excellence ที่อัมรินทร์เลยครับ
ชวลิต สินเลิศวิบูลย์
110/1 ซ.พหลโยธิน44  ถ.พหลโยธิน จตุจักร กทม 10900 / บจก.พูลเทค สาขาหัวหิน
สนใจสระว่ายน้ำ ติดต่อได้นะครับ ^ ^

ออฟไลน์ ตุ่น

Re: amp cec 3300r ขับดังข้างเดียว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์, 2012, 05:58:29 PM »
ลองดูว่าสายต่อหลวมหรือเปล่านะครับ
หากไม่ใช่ไปตามที่ Audio Exellence ที่ลงจากทางด่วนหัวลำโพง (ซ่อมอยู่ที่โน่น)

ออฟไลน์ Boyjarb

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์, 2012, 07:45:47 PM »
เคยโมมาก่อนหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ijew2002

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์, 2012, 12:06:31 AM »
ลองดูว่าสายต่อหลวมหรือเปล่านะครับ
หากไม่ใช่ไปตามที่ Audio Exellence ที่ลงจากทางด่วนหัวลำโพง (ซ่อมอยู่ที่โน่น)
อ่อ หรอครับ ตอนนั้น 3300 ผมก็ยกไปที่อัมรินทร์ ไม่เคยไปแถวนัั้นเลยครับ ^ ^
ชวลิต สินเลิศวิบูลย์
110/1 ซ.พหลโยธิน44  ถ.พหลโยธิน จตุจักร กทม 10900 / บจก.พูลเทค สาขาหัวหิน
สนใจสระว่ายน้ำ ติดต่อได้นะครับ ^ ^

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์, 2012, 01:06:19 PM »
ขอบคุณครับทุกท่านที่ตอบมา ปรกติใช้งานได้ดีตลอดไม่มีปัญหา คงขับเกินกำลังและนานเกินไปถึงแป็ก ตรวจดูสายสัญญานและเปลี่ยนเส้นอื่นก็เหมือนเดิม เครื่องนี้ซื้อมาไม่เคยแตะต้องเลย แค่เปลี่ยนฟิวส์ buss ที่ท้าย iec inlet เท่านั้น  ผมอยู่ต่างจังหวัด คงต้องส่งซ่อมบริษัท เพราะที่อุดรคงไม่มีช่างชำนาญกลัวเป็นมากกว่าเดิม ผมติดตามเวปนี้ทุกวันไม่ได้เป็นสมาชิก เพราะไม่ชำนาญเรื่อง คอม ขอบคุณอีกครั้งสมาชิกสละเงลามาตอบ

pravit   pravit-udom@hotmail.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์, 2012, 02:13:44 PM »
ผมใช้ รุ่นนี้อยู่ แต่เป็น C3-RED น่าจะลองเปิดเครื่องดู ดูว่า FUSE DC ขาดหรือเปล่า แต่ไขควงธรรมดาเปิดเครื่องไม่ได้ ต้องไปซื้อประแจ 6 เหลี่ยม โดยหาซื้อได้ตามร้าน HOME PRO หรือร้านที่ขายเครื่องมือช่างทั่วไป ลองดูก่อนครับ ถ้า Fuse ขาดก็หาซื้อ Fuse ใส่ เรื่องน่าจะจบครับ

เนื่องจากรุ่นนี้เป็น Class A ถ้าเปิดอัดหนัก ๆ นาน ๆ ตัวเครื่องจะร้อนมากครับ แนะนำให้เปิดพัดลมใส่ อีกวิธีหนึ่งที่ผมใช้คือ ผมไปซื้อ Heat sink ของพวก CPU Computer ที่เป็นครีบอลูมิเนียม มาวางหลังเครื่อง ก่อนวางก็ทาพวก silicone สำหรับทาระหว่าง Heat sink กับตัว CPU  ของผมวาง 2 ตัว  ผมพบว่า ทำให้ความร้อนที่ตัวเครื่องระบายมาที่ Heat sink ได้ดีขึ้น โดยพบว่า ตัวเครื่องเย็นแต่ความร้อนไปอยู่ที่ Heat sink แทน ( จากการใช้มือสัมผัส ) ผมเคยเปิดในห้องธรรมดา ไม่เปิดแอร์ ไม่เปิดพัลม ปิดห้องอีกเปิดทิ้งไว้ 3-4 ชั่วโมง เครื่องร้อนครับ แต่ไม่มีปัญหาอะไร เปิดที่ประมาณ 9 นาฬิกากว่า ๆ ไม่ถึง 10 นาฬิกา

มีคนเคยลองรุ่นนี้ เปิดทั้งคืน ร้อนจน AMP ตัด แต่ไม่เสียครับ  ตรงนี้เชื่อว่าน่าจะเกิดจาก Fuse DC ข้างในเครื่องขาด เอาใจช่วยครับ  หวังว่าจะแก้ปัญหาได้จบ

CEC 3300R AMP รุ่นนี้ทนทานมากครับ และสามารถ MO ขึ้นได้อีกเยอะ หวังว่าปัญหาจะจบและมีความสุขกับการฟังเพลงครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์, 2012, 10:03:03 PM »
ขอบคุณครับที่แนะนำ วันนี้ผมโทรไป บ. อิมเมจ เขาบอกให้ส่งไปอย่าทำอะไร เครื่องหมดประกันเราเปิดดูถ้าฟิวส์ขาดตามที่คุณยิ้มละไมว่าคงเปลี่ยนเองได้ นอกเหนือจากนั้นคงส่งอย่างเดียว ผมว่าเครื่องไม่น่าเสียหายมาก คงเป็นเพราะเครื่อง protect ตามที่แนะนำมา

pravit   pravit-udom@hotmail.com

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์, 2012, 01:55:01 PM »
ลองดูที่ฟิวส์ DC ครับ ไหน ๆ ก็หมดประกันแล้ว เปิดดูเลยครับ  เพราะเครื่องไม่ได้มี Sticker แปะแบบห้ามถอดน๊อต เรื่องจะได้จบกันไป ถ้ามีโอกาส ลองโมดูครับ เอาใจช่วยครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2012, 09:39:15 PM »
 ถอดสกรูยังเหลือตัวเดียวไม่ออกผมเลยเอาสว่านเจาะหัวน็อตเลย เปิดฝาแล้วผมจะให้ช่างที่บ้านดูถ้าไม่เสียมากและมีอะไหล่คงหาเปลี่ยนเลย อาการหนักส่งศูนย์ ขอถามอีกข้อครับ มีลำโพง nht 2.5 แอมป์เซอร์ราว yamaha dsp a1 รุ่นเก่า อยากได้ harman gordon hk990 มาขับ ต่อจากpreout a1 มา hk990 ได้หรือไม่ให้ hkเป็น power amp และช่อง processor ที่ hk990 ใช้สำหรับอะไร

pravit   pravit-udom@hotmail.com

ออฟไลน์ Eames

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์, 2012, 03:30:49 PM »
เคยใช้รุ่นนี้อยู่พักนึงครับ อาการนี้เหมือนมีไฟ DC รั่วที่ Output ทำให้ Protection ตัดการทำงานที่ channel นั้นๆครับ คงมีอุปกรณ์บางตัวเสื่อม ต้องส่งศูนย์ครับ