ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำวิธีการจัดวางลำโพงในห้องเล็กหน่อยครับ (มีรูป)  (อ่าน 4154 ครั้ง)

ออฟไลน์ 100db

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
  • Total likes: 0
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
ห้องนอนขนาด 3.15 x 3m. เพดานฝ้าสูงประมาณ 3 เมตร
(มิติแย่มากๆเลยใช่ไหมครับ...)
ผนังปูนทั้งสี่ด้าน มีประตูกับหน้าต่างอยู่ด้านเดียวกัน
มีซับ 8 นิ้วตัวนึง(สีแดง)เปิดเฉพาะเวลาดูหนัง
ลำโพงทาวเวอร์สองทางท่อเบสออกด้านหลังตอนนี้วางโทอินเล็กน้อยครับถ้าไม่โทเลยเสียงจะก้อง ฟุ้งมากๆ

ห้องยังไม่ได้ทรีทอะไรเลย
สามารถเปลี่ยนวิธีการจัดวาง หรือทำอะไรช่วยได้บ้างครับ ?
 :D

ออฟไลน์ Teatree

ตอนนี้ฟังดูเป็นยังไงครับ โทบาลานท์โดยรวมหนักไปทางด้านใหน จุดนั่งฟังอยู่ตรงใหนครับ ห่างลำโพงกี่ซม.
ความสูงระดับหูเท่ากับส่วนใดของลำโพง
ที่แนะนำได้ตอนนี้ น่าจะขยับลำโพงเดินหน้าอีกประมาณ 30ซม.ครับ เพราะดูแล้วดอกลำโพงห่างจากผนังด้านข้างและด้านหลังลำโพงเองเป็นระยะทางเท่ากัน
จะทำให้เกิดเรโซแนนท์ที่ความถี่เดียวกัน จะทำให้เสียงบูมได้ครับ ;)
และควรหาพรมมาวางด้านหน้าที่นั่งฟังก็จะช่วยในเรี่องมิติอีกทางนึงครับ
ถ้าแก้อย่างที่บอกแล้วผลเป็นอย่างไรมาเล่าให้ฟังด้วยน๊ะครับ :)
ที่อยู่ ฉิมพลี22 ตลิ่งชัน กทม.

• *
  • Just fall in love with music....
จุดนั่งฟังอยู่ที่ขอบเตียงพอดีครับจะห่างจากลำโพงทั้งคู่ตามแนวเฉียงประมาณ 1.6 เมตร
ระหว่างลำโพงกับเตียงมีพรมปูแล้วครับ ทวี่ทเตอร์จะอยู่ระดับหูพอดีเป๊ะ
เวทีเสียงค่อนข้างจะบีบแคบอยู่ตรงกลาง เบสไม่หนักแต่ออกจะเบลอๆครับ

ถ้าดึงลำโพงขึ้นหน้าควรจะนั่งถอยหลังไปด้วยไหมครับ ?
ผมเคยนั่งพิงกำแพงด้านหลัง เสียงฟุ้งสุดๆเลยครับ
พอเอาผ้าม่านขึงด้านหลังเสียงก็จะดูเหมือนอับทึบไปเลย  :D

ออฟไลน์ Teatree

ถ้านั่งใกล้ผนังหลังมากเกินไป เบสจะบูมมากครับ บางทีหูอื้อเลย ลำโพงที่ซื้อมามีฟองน้ำอุดช่องระบายลมมั้ยครับ
บางยี่ห้อจะมีไว้สำหรับห้องที่เล็กหรือวางห่างผนังหลังไม่ได้ อย่างของผมจะมีมาให้ ลองหามาอุดดูน่าจะดีขึ้นน๊ะครับ
หรือถ้าไม่มี ก็ทำเองเลยฟองน้ำถูกๆ ไม่กี่บาท ถ้าไม่ดีขึ้นก็ไม่เสียหายอะไร ลองไว้เป็นประสบการณ์
พออุดแล้ว เสียงเบสห้วนหรือบางไปลองขยับถอยหลังอีกทีละนิดดูน๊ะครับ ต้องยอมทำใจเรื่องเบสตำที่หายไป
ที่อยู่ ฉิมพลี22 ตลิ่งชัน กทม.

• *
เลื่อนขึ้นหน้าไม่ได้เลยครับ มันขวางทางเข้าเต็มๆ กลางประตูเลย
ตอนนี้เลยลองถอยกลับไปนิด ห่างจากหลัง 70cm. ด้านข้าง 85cm.
 :D