ผู้เขียน หัวข้อ: วงจรไหนคือวงจรป้องกัน RF ครับ (มีรูป)  (อ่าน 3308 ครั้ง)

ออฟไลน์ PAIPAI

วงจรไหนคือวงจรป้องกัน RF ครับ (มีรูป)
« เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2012, 08:31:08 PM »
Chill......

ออฟไลน์ audiomania

Re: วงจรไหนคือวงจรป้องกัน RF ครับ (มีรูป)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2012, 09:11:18 PM »
3. ครับ C ค่าราวๆ 330pF ก็ตัดวิทยุ AM/FM ชุมชนได้แล้วครับ

ส่วน 2 ใช้ค่าไม่เกิน 10pF เอาไว้ลดเกนช่วงความถี่สูงที่เกินความถี่เสียง ลดโอกาสออสซิลเลตได้

Re: วงจรไหนคือวงจรป้องกัน RF ครับ (มีรูป)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2012, 11:02:41 PM »
ขอบคุณมากครับคุณ audiomania

ถามอีกนิดนึงครับ แล้ววงจรแบบที่ 1 มันมีผลคล้ายกับแบบที่ 2 มั้ยครับ
Chill......

ออฟไลน์ ท่านโย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2012, 12:47:39 PM »
ขอบคุณมากครับคุณ audiomania

ถามอีกนิดนึงครับ แล้ววงจรแบบที่ 1 มันมีผลคล้ายกับแบบที่ 2 มั้ยครับ

มาแอบตอนแทน (แบบมั่ว ๆ)
วงจรที่ 1 จะ feedback ระหว่างคู่ differential ภายในตัว op-amp
วงจรที่ 2 มันคือ Hight-pass filter คือให้ความถี่สูงผ่านไป op-amp เพื่อลดอัตตราขยายความถี่สูงนั้น ๆ
วงจรที่ 3 จะกรองสัญญาณความที่สูงลงกราวด์ ก่อนเข้า op-amp (Low-pass filter คือให้ความถี่ต่ำกว่าที่กำหนด ผ่านไป op-amp ได้เท่านั้น)

http://elhandasa.net/vb/showthread.php?t=2991
ข้อมูลการติดต่อครับ:
http://www.htg2.net/index.php?topic=74441.0

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2012, 06:05:37 PM »
ขอบคุณมากครับท่านโย  ลิงค์ที่ให้มาน่าสนใจมาก  กำลังอยากทำแอคทีฟฟิลเตอร์อยู่เลย (เหมือนรู้ใจ)  :victory
Chill......

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2012, 07:42:38 PM »
ไปต่อตามแบบที่ 3 มาแล้วครับ  ผลปรากดว่า เสียงคลื่นวิทยุ AM ที่เคยหลอนมาหลายเดือน หายไปสนิทเลยครับ เงียบสุดๆ  รู้งี้ต่อมานานแล้ว T^T  ผมใช้ซีค่า 220PF นะครับ  บอกไว้เป็นข้อมูลเผื่อใครเจอปีญหาคลื่นแทรกเหมือนผม  :D
Chill......

ออฟไลน์ ช.ช.

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 เมษายน, 2014, 06:04:43 PM »
แบบที่ 3 นี่ต้องใช้ R บ้างไหมครับ  ถ้าต้องใช้ ค่าเท่าไหร่ครับ  ช่วยแนะนำแบบสำหรับคนไม่เก่ง diy หน่อยครับ  พอดีผมใช้ phono อยู่ตัวนึงซึ่งใช้อยู่หน้า pre แล้วมีเสียงวิทยุลอดเข้ามาด้วย  ต้องดึงสายออกถึงจะเงียบครับ

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 เมษายน, 2014, 09:15:46 PM »
วงจร 2 ถ้าค่าระดับ pF ทำหน้าที่ชดเชยเฟสของการป้อนกลับที่ความถี่สูงๆครับ เพื่อไม่ให้ออซซิเลต

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 เมษายน, 2014, 09:30:45 PM »
เท่ากับว่ากรณีของผมนี่ควรใช้วงจรที่ 2 มากกว่าหรือครับ  ถ้าใช่ ก็คือใส่ c ขนานกับลำโพงใช่ไหมครับ  สัญญลักษณ์อีกอันคือ R หรือเปล่าครับ  ช่วยบอกค่าที่ควรใช้ด้วยครับ  ขออภัยด้วยถ้าถามแบบไม่มีความรู้เลย   :D

ออฟไลน์ audiomania

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 เมษายน, 2014, 11:37:53 PM »
วิทยุลอดเข้าทาง Phono ลองหา C ค่าต่ำๆ 100-220pF ต่อที่ RCA input ของปรี Phono เลยครับ

หรือไม่ก็เอา C ตัวนี้ไปใส่ที่เอาต์พุตเทิร์นเทเบิล
หรือจะทำเป็นกล่องเล็กๆ พ่วงต่อ Jack RCA เข้า-ออก เสียบที่ท้ายเครื่องก็ได้ เหมาะกับเครื่องมียี่ห้อและยังไม่อยากเปิดฝาเครื่องครับ :)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 เมษายน, 2014, 12:12:37 AM »
ขอบคุณมากครับ  พรุ่งนี้ผมจะหาค่าสัก 100 pf ลองดูก่อน  ถ้าไม่หายก็จะเพิ่มเป็น 220  โฟโนผมเป็นแบบไม่มียี่ห้อ  จะลองที่ input ดูเลยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 เมษายน, 2014, 12:35:24 PM »
ขอรบกวนอีกนิดครับ  พอดีในบ้านมี c ค่า .01 uf  จะพอใช้ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 เมษายน, 2014, 12:57:53 PM »
ขอรบกวนอีกนิดครับ  พอดีในบ้านมี c ค่า .01 uf  จะพอใช้ได้ไหมครับ

ค่าเยอะไปครับ

อีกอย่างถ้าจะกันคลื่นวิทยุ หรือกัน ออซซิเลต  ใช้ C เซรามิก หรือ ซิลเวอร์ไมก้า  นะครับ

C พลาสติก จะทำหน้าที่แบบนี้ได้ไม่ดีเท่า C เซรามิก หรือ ซิลเวอร์ไมก้า

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 เมษายน, 2014, 10:54:08 PM »
ขอบคุณนะครับที่ได้กรุณาบอกโดยละเอียด  เกือบซื้อผิดชนิดไปซะแล้ว   :)

ออฟไลน์ คนไกลบ้าน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2014, 08:09:23 AM »
จริงๆ วงจรทั้ง 3 เป็นวงจรจำกัดความถี่สูงทั้งหมดครับ ส่วนอันไหนจะตัดความถี่ RF ทิ้งได้ดีกว่า ขึ้นกับรูปแบบการเข้ามาของคลื่น RF แต่นักออกแบบจะนิยมใช้วงจรแบบที่ 3 ทำหน้าที่ตามที่คุณ audiomania แนะนำ เพราะคลื่นรบกวนส่วนมากเข้ามาทางสายอินพุตครับ

วงจรที่ 1 เป็นการจำกัดความถี่สูงแบบ Common mode
วงจรที่ 2 เป็นการจำกัดความถี่สูงแบบ Gain reduce
วงจรที่ 3 เป็นการจำกัดความถี่สูงแบบ L-filter ซึ่งถ้าจะให้ดีต้องใส่ C หลัง R

วิธีลดการกวนของคลื่น RF ตัวกล่องที่ใช้ต้องเป็นแบบปิด และลงกราวด์ตัวกล่องอย่างถูกต้องถึงจะเอาอยู่ครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2014, 11:38:24 PM »
ผมก็สนใจแบบที่ดีกว่าเอา c ค่า 100-220 pf ไปคร่อมที่ input  แต่ไม่มีความรู้ทางด้านนี้  ถ้าจะกรุณาช่วยบอกค่า R, C ของวงจรที่ 3 ให้ได้ไหมครับ  ไม่รู้ว่าใส่ที่ power amp หรือเปล่าครับ