ผู้เขียน หัวข้อ: Review Non Oversampling DAC TDA1541A  (อ่าน 389384 ครั้ง)

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Super Star.
  • Total likes: 0
  • ตัวจริง เสียงจริง
Re: Review Non Oversampling DAC TDA1541A
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2012, 09:14:52 PM »
ว่าจะถาม Mr.Tube หรือท่านอื่นๆที่พอจะรู้ว่าไอ้เจ้าบอร์ดที่ตั้งขึ้นมานั้น ทำหน้าที่อะไรครับ

ไม่รู้ว่าพอจะมองเห็นเบอร์ไอซีรึเปล่า พอดีย่อไฟล์ซะจนรายละเอียดหายหมด เท่าที่เห็นก็มีพวก 74HCxxxซะส่วนใหญ่ และก็มี YM3414 อยู่ตัวนึง

ใกล้ๆกับบอร์ดตั้งเห็นมี chip เบอร์นี้อยู่ด้วย
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ Mc

• Superstar...
  • Total likes: 3
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
Re: Review Non Oversampling DAC TDA1541A
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2012, 09:19:22 PM »
ว่าจะถาม Mr.Tube หรือท่านอื่นๆที่พอจะรู้ว่าไอ้เจ้าบอร์ดที่ตั้งขึ้นมานั้น ทำหน้าที่อะไรครับ

ไม่รู้ว่าพอจะมองเห็นเบอร์ไอซีรึเปล่า พอดีย่อไฟล์ซะจนรายละเอียดหายหมด เท่าที่เห็นก็มีพวก 74HCxxxซะส่วนใหญ่ และก็มี YM3414 อยู่ตัวนึง

ใกล้ๆกับบอร์ดตั้งเห็นมี chip เบอร์นี้อยู่ด้วย

74HCxxx  reclock เหมือน wasin 2 ครับ ถ่าย TDA ชัด ๆ หน่อยสิครับ แล้วอย่าย่อ ตัดขอบภาพรอบด้านออกเพื่อเน้นจุดที่ต้องการดีกว่า
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2012, 09:24:45 PM »
ด้านหลัง TDA1514A S1 2 ตัว จะมี opamp ในภาค analog filter ถึง 4 ตัว เท่าๆกับ onkyo integra DX-706 ที่ผมเคยใช้อยู่เลย เป็นเบอร์ NE5532 ธรรมดาๆ แต่เป็นของ Signatic ครับ
แถมภาค output แบบ variable ยังมี  5532 แยกต่างหากอีกหนึ่งตัวอีก

อ้างถึง
74HCxxx  reclock เหมือน wasin 2 ครับ ถ่าย TDA ชัด ๆ หน่อยสิครับ แล้วอย่าย่อ ตัดขอบภาพรอบด้านออกเพื่อเน้นจุดที่ต้องการดีกว่า

เก็บกล้องแล้วอาจารย์  K] K]  เดี๋ยวผมยกไปที่บ้านอาจารย์วันงานเลยดีกว่า จะได้ดูหลายๆคน  ;D ;D

ส่วน TDA อาจารย์จะมองเบอร์ชัดๆใช่รึเปล่า ตอบว่าไม่เห็นครับ เพราะที่เห็นสีเทาๆ ไม่ใช่แสงสะท้อนครับ แต่เป็นแผ่นยางปิดบนตัว TDA อีกทีครับ ไม่รู้เพื่อประโยชน์อะไรครับ ใครตอบได้บ้างครับ

ผมว่าวันงาน ไปนั่งแกะกันแล้วลุ้นว่าจะเป็น S1 จริงๆรึเปล่า มันส์กว่าเยอะครับ ;D ;D

ว่าแต่ใครมีไอเดียที่จะปลุกผีภาค transport มันได้บ้างเนี่ยะ ไม่รู้ว่าเอา mechanic รุ่นอื่นมาแปลงใส่ได้รึเปล่าครับ
คือใจจริงไม่อยากรื้อบอร์ดเลยครับ  N] N]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มีนาคม, 2012, 09:28:54 PM โดย DIY มด »
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ Mc

• Total likes: 3
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2012, 09:30:28 PM »
 c) c) c) เอามาช่วยกันงัด เอ๊ย ช่วยกันดู

ยังพออ่านแผ่นได้มั๊ยครับ ถ้ายังพออ่านได้ อาจลองปรับโฟกัสหัวอ่านดู
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2012, 09:33:04 PM »
ผมเข้าใจเองว่าเจ้าบอร์ดตั้งๆนั้นคือ 16fs Transversal Filtering Circuit ที่เขียนอยู่หน้าเครื่องน่ะครับ
ถ้าใช่มันมีอะไรดีกว่าเครื่องอื่นๆ หรือวงจรอื่นทั่วๆไปครับ

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2012, 09:37:05 PM »
c) c) c) เอามาช่วยกันงัด เอ๊ย ช่วยกันดู

ยังพออ่านแผ่นได้มั๊ยครับ ถ้ายังพออ่านได้ อาจลองปรับโฟกัสหัวอ่านดู

พออ่านได้บ้างครับ แต่ชอบกระโดดบ้าง ข้ามแทรกบ้าง บางแผ่นก็ไม่อ่านเลย
เคยพยายามปรับโฟกัสแล้วไม่ช่วยเท่าไรครับ แต่เห็นบนบอร์ดมี VR หลายตัว เลยไม่แน่ใจว่าตัวไหนปรับอะไรบ้าง

เดี๋ยวจะเอาไปให้ดู เป็นกรณีศึกษาครับ  K) K)

ท่านใดมีวิชาแก่กล้า ช่วยข้าน้อยด้วย  :bowdown :bowdown

ออฟไลน์ Tube_club

• ทำจนกว่าจะเบื่อ
  • Total likes: 2
  • 6L6 CLUB
    • ทีอยู่ของผมครับ
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2012, 09:38:51 PM »
อ้างถึง
NE5532 ธรรมดาๆ แต่เป็นของ Signatic

Signatic คือ brand name ก่อนหน้า ของ Philips และตอนนี้กลายเป็น NXP แล้วครับ  :)
ที่อยู่ติดต่อครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=37830.msg430692#msg430692

ออฟไลน์ 100db

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2012, 10:01:51 PM »
สุดท้ายที่ได้ข่าว บ้านพ่อตา น้าเขียวหวานครับ

ส่วน 6u8 Tele อยู่ที่ผมครับ  ;D

เห็นแล้วคิดถึง DAC ตัวที่ขายไปจัง ตอนนั้นคิดว่าจะเลิกเล่น diy เลยปล่อยไป มี S1 ติดไปด้วย ตอนนี้ไม่รู้ต่อไปไหนแล้ว.... :)

อ่าว... dac ยังอยู่กับเจ้าของ แต่หลอดย้ายบ้านซะแล้ว  ;D

ออฟไลน์ Rabbit-Hunter

• Super Star
  • *
  • DIY มันย่อมต้องมีความใหม่และแตกต่าง มันก็แค่นั้น.
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2012, 10:32:08 PM »
 :) :)  อลังการงานสร้างมากครับ 1541A s1 + Oversampling digital fillter  ;) ;) ;)

ด้านหลัง TDA1514A S1 2 ตัว จะมี opamp ในภาค analog filter ถึง 4 ตัว เท่าๆกับ onkyo integra DX-706 ที่ผมเคยใช้อยู่เลย เป็นเบอร์ NE5532 ธรรมดาๆ แต่เป็นของ Signatic ครับ
แถมภาค output แบบ variable ยังมี  5532 แยกต่างหากอีกหนึ่งตัวอีก

อ้างถึง
74HCxxx  reclock เหมือน wasin 2 ครับ ถ่าย TDA ชัด ๆ หน่อยสิครับ แล้วอย่าย่อ ตัดขอบภาพรอบด้านออกเพื่อเน้นจุดที่ต้องการดีกว่า

เก็บกล้องแล้วอาจารย์  K] K]  เดี๋ยวผมยกไปที่บ้านอาจารย์วันงานเลยดีกว่า จะได้ดูหลายๆคน  ;D ;D

ส่วน TDA อาจารย์จะมองเบอร์ชัดๆใช่รึเปล่า ตอบว่าไม่เห็นครับ เพราะที่เห็นสีเทาๆ ไม่ใช่แสงสะท้อนครับ แต่เป็นแผ่นยางปิดบนตัว TDA อีกทีครับ ไม่รู้เพื่อประโยชน์อะไรครับ ใครตอบได้บ้างครับ

ผมว่าวันงาน ไปนั่งแกะกันแล้วลุ้นว่าจะเป็น S1 จริงๆรึเปล่า มันส์กว่าเยอะครับ ;D ;D

ว่าแต่ใครมีไอเดียที่จะปลุกผีภาค transport มันได้บ้างเนี่ยะ ไม่รู้ว่าเอา mechanic รุ่นอื่นมาแปลงใส่ได้รึเปล่าครับ
คือใจจริงไม่อยากรื้อบอร์ดเลยครับ  N] N]
ทุก ๆ งาน คือ ความสุข..

ออฟไลน์ Mr. Tube

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2012, 11:53:57 PM »

YM3414 เป็น Oversampling + Digital Filter ของ Yamaha ครับ กลุ่ม YM34XX นี่เป็น OS/DF ยอดฮิตก่อนหน้าที่ Burr-brown กับ NPC จะดังขึ้นมาครับ CD รุ่นแถวๆ นั้น เปิดมาต้องเจอ YM ซักตัวสองตัวครับ อุปกรณ์รอบๆ ที่เป็น 74HCXXX ตอนนี้เดาว่าใช้ Delay ข้อมูล เพื่อป้อนให้กับ DAC ครับ หลักการเดียวกับ Direct Interpolation ที่เขียนไว้ใน YB2006 ครับ ที่เดาเช่นนี้เพราะว่า YM3414 เป็น 8X Oversampling ครับ แต่หน้าเครื่องมันเขียนเป็น 16fs... และ 4DAC Balance.... ผมเลยจับแพะชนแกะมันหมดทั้งวงจรเลย ยังไงถ้ารู้เบอร์และตำแหน่งที่มันอยู่บน Board ทั้งหมด เรื่องนี้ก็จะกระจ่างครับ

Chip Sony D1125 เบอร์เต็มน่าจะเป็น CXD1125 ซึ่งเป็น CD Controller ใช้ควบคุมการทำงานของหัวอ่านครับ ดูเหมือน CD ตัวนี้จะใช้หัวอ่านของ Sony ด้วย (KSS.... ทั้งหลาย) ซึ่งถ้าหาเบอร์ตรงไม่ได้ บางเบอร์อาจจะแทนได้เพียงแต่ไม่ Fit กับกลไกครับ อาจจะเปลี่ยนทั้งชุดแล้วทำเป็น Top-load ไปเลย ทำนองนี้น่าจะได้ครับพี่

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2012, 12:13:32 AM »

YM3414 เป็น Oversampling + Digital Filter ของ Yamaha ครับ กลุ่ม YM34XX นี่เป็น OS/DF ยอดฮิตก่อนหน้าที่ Burr-brown กับ NPC จะดังขึ้นมาครับ CD รุ่นแถวๆ นั้น เปิดมาต้องเจอ YM ซักตัวสองตัวครับ อุปกรณ์รอบๆ ที่เป็น 74HCXXX ตอนนี้เดาว่าใช้ Delay ข้อมูล เพื่อป้อนให้กับ DAC ครับ หลักการเดียวกับ Direct Interpolation ที่เขียนไว้ใน YB2006 ครับ ที่เดาเช่นนี้เพราะว่า YM3414 เป็น 8X Oversampling ครับ แต่หน้าเครื่องมันเขียนเป็น 16fs... และ 4DAC Balance.... ผมเลยจับแพะชนแกะมันหมดทั้งวงจรเลย ยังไงถ้ารู้เบอร์และตำแหน่งที่มันอยู่บน Board ทั้งหมด เรื่องนี้ก็จะกระจ่างครับ

Chip Sony D1125 เบอร์เต็มน่าจะเป็น CXD1125 ซึ่งเป็น CD Controller ใช้ควบคุมการทำงานของหัวอ่านครับ ดูเหมือน CD ตัวนี้จะใช้หัวอ่านของ Sony ด้วย (KSS.... ทั้งหลาย) ซึ่งถ้าหาเบอร์ตรงไม่ได้ บางเบอร์อาจจะแทนได้เพียงแต่ไม่ Fit กับกลไกครับ อาจจะเปลี่ยนทั้งชุดแล้วทำเป็น Top-load ไปเลย ทำนองนี้น่าจะได้ครับพี่

สุดยอดครับ  O0 O0 O0 ขอบคุณมากๆครับ เอาไว้เจอตัวเป็นๆเลยละกันนะครับ เพราะถ่ายรูปยังไงก็ไม่น่าจะเก็บหมดครับ

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2012, 12:19:09 AM »
ผมเข้าใจเองว่าเจ้าบอร์ดตั้งๆนั้นคือ 16fs Transversal Filtering Circuit ที่เขียนอยู่หน้าเครื่องน่ะครับ
ถ้าใช่มันมีอะไรดีกว่าเครื่องอื่นๆ หรือวงจรอื่นทั่วๆไปครับ

ผมคิดว่าใช่ครับ

16fs คือการเพิ่มความถี่สุ่มเป็น 16 เท่าครับ fs = 44.1kHz 16fs ก็ 705kHz ครับ ยิ่งความถี่สุ่มสูงเท่าไหร่ก็ยิ่งให้สัญญาณละเอียดเท่านั้น (คิดแบบ Oversampling Man) และยิ่งความถี่สุ่มสูงเท่าไหร่ข้อผิดพลาดของการถอดรหัสจาก Jitter ก็ยิ่งมากขึ้นเท่านั้น (คิดแบบ Non-Oversampling Man) 555

Transversal ในที่นี้น่าจะหมายถึงการเยื้องหรือเหลื่อมกันของสัญญาณ ซึ่งเป็นหลักการเดียวกับ Direct Interpolation อันนี้ต้องไปอ่านใน YB2006 ครับ การใช้ DAC 2 ตัวทำงานเหลื่อมเวลากัน เท่ากับเป็นการ Oversampling มัน 2 เท่า เนื่องจาก YM3414 ตัวมันเองเป็น 8fs + คำว่า Transversal (=2fs) ก็คูณกันได้ 16 พอดีครับ เป็นที่มาของคำเดาข้างต้นครับ

ถ้าถามถึงข้อดีทางเทคนิค ผมคิดว่าในยุคของมัน คงมี CD ไม่กี่ตัวที่ใช้เทคนิคแบบนี้ หรืออาจจะมีแค่ตัวนี้ตัวเดียวก็ได้ครับพี่ การ OS เยอะๆ จะทำให้ S/N Ratio ดีขึ้นครับ ในทางการตลาดแล้วเป็นจุดขายได้เลยครับ เหมือนกับยุคนี้ถ้าแปะว่า 32 bit ผู้บริโภคก็จะคิดว่าดีกว่า 24 bit แน่ๆ ทั้งที่ยังไม่ได้เสียบปลั๊กเลยด้วยซ้ำ

ถ้าคิดว่าในยุคของมัน IC ที่ทำ 16fs ได้โดยตรงยังไม่มี การประยุกต์ 8fs X 2fs = 16fs นี่ ผมคิดว่าเป็นความชาญฉลาดทั้งทางวิศวกรรมและการตลาดของ NEC เลยครับ ถือว่าเป็นการเปิดหูเปิดตาผมเลยครับพี่   :o :o ขอบคุณมากครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มีนาคม, 2012, 12:24:37 AM โดย Mr. Tube »

• *
  • DIY มันย่อมต้องมีความใหม่และแตกต่าง มันก็แค่นั้น.
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2012, 09:07:26 AM »
 ;D ;D ;D ;D

16fs คือการเพิ่มความถี่สุ่มเป็น 16 เท่าครับ fs = 44.1kHz 16fs ก็ 705kHz ครับ ยิ่งความถี่สุ่มสูงเท่าไหร่ก็ยิ่งให้สัญญาณละเอียดเท่านั้น (คิดแบบ Oversampling Man) และยิ่งความถี่สุ่มสูงเท่าไหร่ข้อผิดพลาดของการถอดรหัสจาก Jitter ก็ยิ่งมากขึ้นเท่านั้น (คิดแบบ Non-Oversampling Man) 555

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D O0 O0 O0

ถ้าใช้หัว เบอร์ KSS150a ถ้าเสีย  :cry2 :cry2  อาจารย์มด อย่างเพิ่งถอดอะหลั่ยยำละกันครับ เดี๋ยวผมมีหัว Kss150a ที่ยังใช้ได้ ถอดเก็บไว้นานแล้วส่งไปให้ แต่ถ้าใช้หัวเบอร์ Kss210a (หาได้เยอะ) ต้องมีการโมดิฟายในส่วนกลไกตรงเฟืองของหัวนิดหน่อย จะใช้แทนกันได้ครับ :victory :victory :victory

ออฟไลน์ wit66

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2012, 09:28:23 AM »
อยากได้ยินมั่งจัง เสียงจาก 1541 ผมดองปริ้นของพี่วศินไว้ กะไว้มีงบพอจะถอยไอซีในเว็ปไปทำมั่ง แต่ดูแล้วท่าจะชวดคับ เวสเทคก็ของหมด เหลือแต่1543 กับ 1545
ข้อมูลติดต่อ  http://www.htg2.net/index.php?topic=77117.0

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2012, 09:39:58 AM »
อ้างถึง
ถ้าใช้หัว เบอร์ KSS150a ถ้าเสีย  cry cry  อาจารย์มด อย่างเพิ่งถอดอะหลั่ยยำละกันครับ เดี๋ยวผมมีหัว Kss150a ที่ยังใช้ได้ ถอดเก็บไว้นานแล้วส่งไปให้ แต่ถ้าใช้หัวเบอร์ Kss210a (หาได้เยอะ) ต้องมีการโมดิฟายในส่วนกลไกตรงเฟืองของหัวนิดหน่อย จะใช้แทนกันได้ครับ victory victory victory

c) c) c) c) ขอบพระคุณมากๆครับ มีค่าใช้จ่ายอย่างไร PM มาบอกด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Nazooza

• : ซู่ซ่า ซะ :
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2012, 10:00:13 AM »
อ้างถึง
ถ้าใช้หัว เบอร์ KSS150a ถ้าเสีย  cry cry  อาจารย์มด อย่างเพิ่งถอดอะหลั่ยยำละกันครับ เดี๋ยวผมมีหัว Kss150a ที่ยังใช้ได้ ถอดเก็บไว้นานแล้วส่งไปให้ แต่ถ้าใช้หัวเบอร์ Kss210a (หาได้เยอะ) ต้องมีการโมดิฟายในส่วนกลไกตรงเฟืองของหัวนิดหน่อย จะใช้แทนกันได้ครับ victory victory victory

c) c) c) c) ขอบพระคุณมากๆครับ มีค่าใช้จ่ายอย่างไร PM มาบอกด้วยนะครับ
ของผมเปลี่ยน 210A แทน 150A เหมือนกันครับ ที่เครื่องไม่ต้องโม ใส่เสร็จเล่นได้เลย ค่าหัว 300-400 เอง ที่บ้านหม้อยังมีเยอะครับ
ที่อยู่และรายละเอียดครับ : http://www.htg2.net/index.php?topic=34011.0

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2012, 10:15:16 AM »
อ้างถึง

ของผมเปลี่ยน 210A แทน 150A เหมือนกันครับ ที่เครื่องไม่ต้องโม ใส่เสร็จเล่นได้เลย ค่าหัว 300-400 เอง ที่บ้านหม้อยังมีเยอะครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล  O0

• *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2012, 10:47:29 AM »
อ้างถึง

ค่าใช้จ่ายไม่เป็นไรครับ ฟรีครับแบ่ง ๆ กันเล่น แต่ว่าที่บริษัทพี่มีออฟฟิตแถวลานกระบือไหม แล้วเข้า กทม ด่วนไหมน่ะครับ แวะมาเอาหัวซีดีที่บ้านได้เลยครับ :victory :victory :victory

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2012, 10:58:15 AM »
อ้างถึง

ค่าใช้จ่ายไม่เป็นไรครับ ฟรีครับแบ่ง ๆ กันเล่น แต่ว่าที่บริษัทพี่มีออฟฟิตแถวลานกระบือไหม แล้วเข้า กทม ด่วนไหมน่ะครับ แวะมาเอาหัวซีดีที่บ้านได้เลยครับ :victory :victory :victory

ขอบคุณมากครับ  :bowdown

อย่าบอกนะว่าทำงานที่เดียวกับคุณ S วันวาน..... น่ะ K)

ผมประจำอยู่ที่ กทม. ครับ รบกวนส่งทางไปรษณีย์ได้ไม๊ครับ

แต่ถ้าอยู่ที่เดียวกับน้า S วันวาน.... ก็ส่งทาง internal mail ก็ได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2012, 11:03:57 AM »
อ้างถึง

ขอบคุณมากครับ  :bowdown

อย่าบอกนะว่าทำงานที่เดียวกับคุณ S วันวาน..... น่ะ K)

ผมประจำอยู่ที่ กทม. ครับ รบกวนส่งทางไปรษณีย์ได้ไม๊ครับ

แต่ถ้าอยู่ที่เดียวกับน้า S วันวาน.... ก็ส่งทาง internal mail ก็ได้ครับ

คนละที่ครับพี่ ผมลาออกจากงานที่ทำอยู่ประจำนานแล้ว ทุกวันนี้รับงานประจำคือรับจ้างภรรยาเลี้ยงลูกครับ  ;D ;D จะไมมีตติ้งที่ไหน กับค่ายไหน ก็ลำบาก เลยบ้าอยู่คนเดียวครับ  ;D ;D และเปิดกิจการเล็ก ๆ น้อย ๆ ยังชีพแก้เครียดนิดหน่อยครับ  ;D ;D ;D ไม่เป็นไร เดี๋ยวส่งทางอีเอมเอส ไปให้ครับ :yahoo :yahoo

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2012, 11:21:01 AM »
อ้างถึง
คนละที่ครับพี่ ผมลาออกจากงานที่ทำอยู่ประจำนานแล้ว ทุกวันนี้รับงานประจำคือรับจ้างภรรยาเลี้ยงลูกครับ  ขำ ขำ จะไมมีตติ้งที่ไหน กับค่ายไหน ก็ลำบาก เลยบ้าอยู่คนเดียวครับ  ขำ ขำ และเปิดกิจการเล็ก ๆ น้อย ๆ ยังชีพแก้เครียดนิดหน่อยครับ  ขำ ขำ ขำ ไม่เป็นไร เดี๋ยวส่งทางอีเอมเอส ไปให้ครับ เย้!!! เย้!!!

OK ครับ งั้นก็ขอขอบคุณล่วงหน้าครับผม เอาไว้ผมไปที่ลานกระบือเมื่อไร จะแวะไปหานะครับ  d_d d_d

• *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2012, 01:13:30 PM »
อ้างถึง
คนละที่ครับพี่ ผมลาออกจากงานที่ทำอยู่ประจำนานแล้ว ทุกวันนี้รับงานประจำคือรับจ้างภรรยาเลี้ยงลูกครับ  ขำ ขำ จะไมมีตติ้งที่ไหน กับค่ายไหน ก็ลำบาก เลยบ้าอยู่คนเดียวครับ  ขำ ขำ และเปิดกิจการเล็ก ๆ น้อย ๆ ยังชีพแก้เครียดนิดหน่อยครับ  ขำ ขำ ขำ ไม่เป็นไร เดี๋ยวส่งทางอีเอมเอส ไปให้ครับ เย้!!! เย้!!!

OK ครับ งั้นก็ขอขอบคุณล่วงหน้าครับผม เอาไว้ผมไปที่ลานกระบือเมื่อไร จะแวะไปหานะครับ  d_d d_d

d_d d_d d_d d_d ครับ d_d d_d d_d d_d   ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2012, 11:48:33 AM »
ส่งหัว Kss150a ไปให้แล้วครับ ลองดูอีกทีละกันครับ ลองครั้งสุดท้ายยังใช้ได้อยู่ครับ  :victory :victory :victory

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2012, 07:09:05 PM »
ส่งหัว Kss150a ไปให้แล้วครับ ลองดูอีกทีละกันครับ ลองครั้งสุดท้ายยังใช้ได้อยู่ครับ  :victory :victory :victory

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pollock

• Director
  • Netural Sound
    • วัฒนา ดีไซน์
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2012, 11:00:22 AM »

ขอบคุณครับ

ดีใจด้วยครับคุณ อ.มด มีของดีๆ แบบนี้อยู่ น่าอิจฉาจริงๆ  0)]

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2012, 09:13:27 PM »
อยากรู้จัก ครับ ว่า C Multiplier กับ Common Mode Multiplier คืออะไร ครับ  แล้ว ดีร้าย ต่างกันอย่างไงครับ
รบกวน Mr. Tube ด้วยครับ ผม

Capacitance Multiplier เป็นวงจรกรอง Ripple แบบ Active ครับ ขอยืมรูปมาจาก http://sound.westhost.com/project15.htm ละกัน

อัตราการกรองคิดหยาบๆ จะเทียบเท่ากับการกรองด้วย --ค่า C ที่ขา Base คูณ Hfe-- หรืออัตราขยายของอุปกรณ์ Active ที่ใช้ครับ คือจะใช้กับหลอดก็ได้ หรือ MOSFET ก็ได้ครับ ส่วน Common Mode C Multiplier ก็คือการใช้ C Multiplier แบบ Common Mode ครับ การใช้ C Multiplier ก็มีข้อดีเรื่องอัตรากรอง Ripple ครับ เช่น TR Hfe 300 x C 1000uF ก็เท่ากับ C 300,000uF ครับ ลองคิดดูว่าเคยเห็นภาคจ่ายไฟที่ไหนใช้ C 3 แสน uF รึเปล่า?  ;D  ถ้าใช้พวก Darlington ที่ Hfe เป็นหลักพัน ก็ขึ้นหลัก 1F เลยครับ ส่วนข้อเสียก็ Supply Imp ที่เพิ่มขึ้นครับ ประเด็นคือ Load (วงจร) ของเราต้องการ Ripple แค่ไหนครับ สมมุติในที่นี้คือ DAC 16 Bit ซึ่งมี Output 2Vpp ละกัน เพราะฉะนั้นสัญญาณที่เล็กที่สุดจาก DAC (LSB) ก็คือ 2V/65535 = 30uV ถ้า Ripple จาก Supply สูงกว่าค่านี้มันก็กลบ LSB ครับ อันที่จริง Ripple ควรจะแค่ 1/3 ของ LSB ด้วยซ้ำครับ ถ้าเป็น DAC 24 Bit นี่ไม่ยิ่งยากครับ 2Vpp/16.777ล้าน = 120nV ลองดูครับว่ามี Reg ตัวไหนทำได้บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม, 2012, 09:16:08 PM โดย Mr. Tube »

ออฟไลน์ Argon

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2012, 02:07:27 AM »
อยากรู้จัก ครับ ว่า C Multiplier กับ Common Mode Multiplier คืออะไร ครับ  แล้ว ดีร้าย ต่างกันอย่างไงครับ

Capacitance Multiplier เป็นวงจรกรอง Ripple แบบ Active ครับ ขอยืมรูปมาจาก http://sound.westhost.com/project15.htm ละกัน

อัตราการกรองคิดหยาบๆ จะเทียบเท่ากับการกรองด้วย --ค่า C ที่ขา Base คูณ Hfe-- หรืออัตราขยายของอุปกรณ์ Active ที่ใช้ครับ คือจะใช้กับหลอดก็ได้ หรือ MOSFET ก็ได้ครับ ส่วน Common Mode C Multiplier ก็คือการใช้ C Multiplier แบบ Common Mode ครับ การใช้ C Multiplier ก็มีข้อดีเรื่องอัตรากรอง Ripple ครับ เช่น TR Hfe 300 x C 1000uF ก็เท่ากับ C 300,000uF ครับ ลองคิดดูว่าเคยเห็นภาคจ่ายไฟที่ไหนใช้ C 3 แสน uF รึเปล่า?  ;D  ถ้าใช้พวก Darlington ที่ Hfe เป็นหลักพัน ก็ขึ้นหลัก 1F เลยครับ ส่วนข้อเสียก็ Supply Imp ที่เพิ่มขึ้นครับ ประเด็นคือ Load (วงจร) ของเราต้องการ Ripple แค่ไหนครับ สมมุติในที่นี้คือ DAC 16 Bit ซึ่งมี Output 2Vpp ละกัน เพราะฉะนั้นสัญญาณที่เล็กที่สุดจาก DAC (LSB) ก็คือ 2V/65535 = 30uV ถ้า Ripple จาก Supply สูงกว่าค่านี้มันก็กลบ LSB ครับ อันที่จริง Ripple ควรจะแค่ 1/3 ของ LSB ด้วยซ้ำครับ ถ้าเป็น DAC 24 Bit นี่ไม่ยิ่งยากครับ 2Vpp/16.777ล้าน = 120nV ลองดูครับว่ามี Reg ตัวไหนทำได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ Mr.Tube ถ้าเราปรับเปลี่ยน power supply เป็นแบตเตอรี่จะได้ผลดีกว่า หรือ เท่ากับ การใช้ power supplyที่ regulate จากไฟAC และมี ripple ต่ำมากๆ ไหมครับ
 :headphone

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2012, 07:21:48 AM »
ขอบคุณครับ Mr.Tube ถ้าเราปรับเปลี่ยน power supply เป็นแบตเตอรี่จะได้ผลดีกว่า หรือ เท่ากับ การใช้ power supplyที่ regulate จากไฟAC และมี ripple ต่ำมากๆ ไหมครับ

เท่าที่ผมเคยอ่านมา Batt ไม่มี Ripple แต่มี Noise ในตัวมันเองและ Output Imp สูงครับ ส่วนที่เคยทดลองดูกับ DAC พบว่าเรื่อง Noise ไม่ค่อยเป็นประเด็นเท่าไหร่ (แต่ก็ต้องกรองนะครับ) แต่เรื่อง Output Imp สูงนี่เป็นปัญหาพอสมควรกับสัญญาณที่ Dynamic อย่างดนตรีครับ เชื่อว่าหลายๆ คนคงเคยลองแล้วเหมือนกัน

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2012, 11:13:10 AM »

เท่าที่ผมเคยอ่านมา Batt ไม่มี Ripple แต่มี Noise ในตัวมันเองและ Output Imp สูงครับ ส่วนที่เคยทดลองดูกับ DAC พบว่าเรื่อง Noise ไม่ค่อยเป็นประเด็นเท่าไหร่ (แต่ก็ต้องกรองนะครับ) แต่เรื่อง Output Imp สูงนี่เป็นปัญหาพอสมควรกับสัญญาณที่ Dynamic อย่างดนตรีครับ เชื่อว่าหลายๆ คนคงเคยลองแล้วเหมือนกัน

ถามตอบของ น้าลำฯ และ มิสเตอร์หลอด มาได้ทันเหตุการณ์
...ไปอ่านเจอ  ช่วงนี้ กระแสเรื่อง  ภาคจ่ายไฟความจุสูงๆ (แด็คฯ คอมเมอร์เชียล)  เริ่มเป็นจุดโฆษณา กันอีกแล้ว""""""""แต่ไม่ยักกะมีพูดถึง ริปเปิ้ล โวลท์เตจว่าทำได้ ต่ำกว่า 120nV ด้วยหรือเปล่า

http://www.digitalaudioblog.com/2011/05/review-kingrex-psu-mk2.html
http://www.squeeze-upgrade.com/calyx-audio-lineaire-voeding-voor-calyx-24192-p-1628.html?language=en
Rectifier bridge    
ON Semiconductor Schottky barrier rectifiers
Bulk capacitors    
6 x Rubycon ZLH Low Impedance High Ripple Current (28200µF total) 
Linear Regulator   
National LM1086IT-ADJ
Regulator input and
Kemet Solid Tantalum

..............................
แต่ก็ช่างเหอะ
ดีไอวายแบบไทยๆ  ลองทำกันเล่นบ้างดีกว่า  เผื่อฟังเพราะขึ้นอีก เฮ่ๆๆ
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2012, 01:53:39 PM »
ถามตอบของ น้าลำฯ และ มิสเตอร์หลอด มาได้ทันเหตุการณ์
...ไปอ่านเจอ  ช่วงนี้ กระแสเรื่อง  ภาคจ่ายไฟความจุสูงๆ (แด็คฯ คอมเมอร์เชียล)  เริ่มเป็นจุดโฆษณา กันอีกแล้ว""""""""แต่ไม่ยักกะมีพูดถึง ริปเปิ้ล โวลท์เตจว่าทำได้ ต่ำกว่า 120nV ด้วยหรือเปล่า

http://www.digitalaudioblog.com/2011/05/review-kingrex-psu-mk2.html
http://www.squeeze-upgrade.com/calyx-audio-lineaire-voeding-voor-calyx-24192-p-1628.html?language=en

อย่าเพิ่งไปคิดถึง 120nV เลยครับ เอาแค่ 30uV (16 bit on 2Vpp out) ก็ยากแล้วครับ ผมยกตัวอย่างตัวเลขให้ดูละกันครับ

สมมุติวงจร DAC กินกระแส 100mA ละกัน ใช้ C Filter ซัก 10,000uF ถ้าใช้ Full wave rectifier V ripple (pp) = 0.1/[2(pi)x0.01] = 1.6Vpp (100Hz) Regulator 3 ขาอย่าง LM78xx หรือ LT1XXX มี Ripple Rejection ประมาณ 60-80dB ก็ประมาณ 1000-10000 เท่า คิดที่ค่าสูงสุดเลย หลัง Regulator จะมี Ripple = 1.6/10000 = 160uV นี่คิดระดับห้องทดลองนะครับ (ตาม Datasheet) ระดับมือสมัครเล่นอย่างเราๆ ได้ 60dB ก็ถือว่าใช้ได้แล้วครับ 1.6/1000 = 1.6mV ครับ ค่า 1.6mV นี่เทียบเท่ากับความสะเอียด 6 bit ทีเดียวนะครับ (30uV x 2^6) หมายความว่ารายละเอียดที่เราได้ยินจากข้อมูล 16bit เป็น Noise ซะ 6bit ครับ ถ้าเราจะ Regulate อีกรอบ ก็หารอีกซัก 1000 = 1.6uV OK ดูเข้าท่าหน่อยสำหรับ 16 bit แต่จริงๆ แล้ว Regulator เองก็มี Noise ในตัวมันเอง ลด Ripple ได้ก็จริง แต่ได้ Noise จาก Regulator มาแแทนครับ อันนี้ผมไม่ค่อยมีข้อมูลแล้วว่า Reg แต่ละเบอร์มี Noise เท่าไหร่ครับ

ข้อมูลพวกนี้ผมอ่านจากหลายๆ แหล่งครับ ก็มานั่งคิดต่อว่าแล้วทุกวันนี้ในแผ่น CD ผมมีอยู่ 16 bit แล้วผมได้ใช้จริงๆ อยู่กี่ bit ? แล้วที่เราคุยกัน 24 bit หรือ 32 bit นี่่ มันเป็น noise ซะกี่ bit เป็นดนตรีซะกี่ bit ?? มีตั้ง 24-32 แล้ว เราได้ฟังมันถึงระดับ 16 bit หรือไม่ ??? ถ้าใช่ แล้วเรารู้ได้อย่างไร ถ้าไม่ใช่ แล้วเราจะไปสน bit ที่ 17-32 ไปทำไม ???? พวกนี้เป็นคำถามนะครับ ยังต้องหาคำตอบกันต่อไป  ;D ;D 

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2012, 03:11:43 PM »
ผมชอบผลหลังคุยกับ มิสเตอร์หลอดก็ตรงมีอะไรให้ขบคิด ติดตามต่อนี่แหละ
ขออีกนิดจร้าคือ

ว่าแต่.........กระทู้กระทาชายนายคุณจอห์น ที่ดีไอวายออดิโอ  เขาก็ใช้เทคนิคนี้ใช่ไหมครับ...........
..หนักขนาดว่า  ใช้หม้อแปลง ๒ ขด  ต่อแบบบาล้านซ์ แล้วเอาไปมาใช้เพียง 0-5V ชุดเดียว  แบบนี้เป็นต้น

ตรงนี้ผมยังไม่เข้าใจว่า  มันลดน้อยซ์ และริปเปิ้ลได้ขนาดไหนกันหรือเนี่ย

แล้วถ้าเราใช้เพียงขดเดียว(โวลท์สูงหน่อย) แล้วใช้ + >>>+ Multiplier >>CCS >>>Shunt 5V >>>CCS >>> - ครบวงจรที่เร็คติฟาย
โดยเราหยิบส่วนกลาง(ชั้นท์ ๕โวลท์)  มาใช้งาน...........มันพอจะให้ผลดีไหมหนอ

ขอบคุณครับผม

ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ prasan

• ...Back to the Basic...
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2012, 03:17:59 PM »
ผมวัดไฟที่ Outputของ I/V ของผมได้ 7mVac, 50Hz ไม่ทราบว่าเป็นต้นเหตุของเสียงฮัมที่เวลาเร่งเสียงจนสุดแล้วฮัมออกลำโพงด้วยหรือเปล่า แก้ไขมาหลายวันแล้วก็ยังไม่สำเร็จครับ งงๆ อยู่ว่ามัน induce มาได้อย่างไร ยกแผ่น pcb ออกให้ห่างแล้วก็ยังเหมือนเดิม ท่านใดมีแนวทางช่วยแนะนำด้วยครับ  :help
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2012, 03:31:41 PM »
ว่าแต่.........กระทู้กระทาชายนายคุณจอห์น ที่ดีไอวายออดิโอ  เขาก็ใช้เทคนิคนี้ใช่ไหมครับ...........
..หนักขนาดว่า  ใช้หม้อแปลง ๒ ขด  ต่อแบบบาล้านซ์ แล้วเอาไปมาใช้เพียง 0-5V ชุดเดียว  แบบนี้เป็นต้น

ตรงนี้ผมยังไม่เข้าใจว่า  มันลดน้อยซ์ และริปเปิ้ลได้ขนาดไหนกันหรือเนี่ย

เรื่องหม้อแปลง 2 ขดแล้วต่อเหลือ 0-5V นี่ผมไม่ค่อยคุ้นเท่าไหร่ครับ ต้องเอา Post ส่วนนั้นมาทบทวนผมแล้วละครับ การใช้หม้อแปลง 1 หรือ 2 หรือกี่ขดก็ตาม Ripple หลัง Rectifier มันขึ้นกับกระแสที่จ่ายกับค่า C Filter ครับ

อ้างถึง
แล้วถ้าเราใช้เพียงขดเดียว(โวลท์สูงหน่อย) แล้วใช้ + >>>+ Multiplier >>CCS >>>Shunt 5V >>>CCS >>> - ครบวงจรที่เร็คติฟาย
โดยเราหยิบส่วนกลาง(ชั้นท์ ๕โวลท์)  มาใช้งาน...........มันพอจะให้ผลดีไหมหนอ

ขอบคุณครับผม

ดีไหมหนอของคุณคุ้มนี่ ถ้าหมายถึงเสียงก็ต้องต่อมาลองฟังดูครับ ถ้าหมายถึงทางเทคนิคก็ต้องว่ากันที่ตัวเลขครับ ผมตอบไม่ได้ทั้ง 2 คำถามครับ แต่ถ้าต้องการกำลังใจละกัน ลองเลยครับ

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2012, 03:35:46 PM »
ผมวัดไฟที่ Outputของ I/V ของผมได้ 7mVac, 50Hz ไม่ทราบว่าเป็นต้นเหตุของเสียงฮัมที่เวลาเร่งเสียงจนสุดแล้วฮัมออกลำโพงด้วยหรือเปล่า แก้ไขมาหลายวันแล้วก็ยังไม่สำเร็จครับ งงๆ อยู่ว่ามัน induce มาได้อย่างไร ยกแผ่น pcb ออกให้ห่างแล้วก็ยังเหมือนเดิม ท่านใดมีแนวทางช่วยแนะนำด้วยครับ  :help

7mVac นี่ไม่น้อยเลยนะครับ ต่อลำโพงตรงๆ ยังได้ยินเลยนะครับเนี่ย ถ้าเป็น 50Hz ก็น่าจะ Induce มาอาจจะทางไฟบวกหรือ Gnd หรือรวมกันก็ได้ครับ ต้องลองแแยกวัดค่าทีละส่วนน่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2012, 04:17:51 PM »
วงจรประมาณนี้แหละครับผม

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2012, 04:20:30 PM »

7mVac นี่ไม่น้อยเลยนะครับ ต่อลำโพงตรงๆ ยังได้ยินเลยนะครับเนี่ย ถ้าเป็น 50Hz ก็น่าจะ Induce มาอาจจะทางไฟบวกหรือ Gnd หรือรวมกันก็ได้ครับ ต้องลองแแยกวัดค่าทีละส่วนน่ะครับ

ผมจะลองอีกที คราวนี้จะยกหม้อแปลงออกจากแท่นเลยครับ แล้ววางให้ห่างๆ แท่น
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2012, 06:06:49 PM »
วงจรประมาณนี้แหละครับผม

2 อันบนก็ Full-wave ธรรมดานี่ครับ ส่วนอันที่ 3 ก็ Bridge ได้ไฟ +/- ครับ

• *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2012, 08:04:46 PM »
น่าจะอันนี้ครับ  โฟลทติ้ง  (ไม่รวมวงจรฝั่งขวาสุด)

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2012, 08:18:02 PM »
น่าจะอันนี้ครับ  โฟลทติ้ง  (ไม่รวมวงจรฝั่งขวาสุด)

อันนี้ก็ Bridge ธรรมดานี่ครับ

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2012, 10:29:54 PM »
..หนักขนาดว่า  ใช้หม้อแปลง ๒ ขด  ต่อแบบบาล้านซ์ แล้วเอาไปมาใช้เพียง 0-5V ชุดเดียว  แบบนี้เป็นต้น

ตรงนี้ผมยังไม่เข้าใจว่า  มันลดน้อยซ์ และริปเปิ้ลได้ขนาดไหนกันหรือเนี่ย

ถ้าที่คุณคุ้มถามถึง หมายถึงวงจร Floating Charge-Transfer ในรูป จุดประสงค์ของการออกแบบคือการจำลอง Battery ขึ้นมาครับ TR ที่เห็นในรูปจะทำงานสลับกับ Diode Rectifier ครับ ผมสมมุติช่วงเวลาดังกล่าวเป็น t1 และ t2 ละกัน ช่วง t1 Diode จะนำกระแสและ Charge C1 ไว้ พอถึง t2 Diode หยุด Charge C1 TR ก็จะเปิดให้กระแสไหลจาก C1 ไป C3 ครับ อีกฝั่งนึงก็ทำงานเหมือนกันครับ จะเห็นว่า C3 และ Load จะเสมือนถูกตัดออกจากวงจรฝั่ง AC ตลอดเวลาครับ ก็เสมือน C3 เป็น Battery นั่นแหล่ะครับ วงจรนี้ไม่ได้มีจุดประสงค์ที่จะลด Ripple ครับ เค้าออกแบบมาเพื่อตัดวงจรออกจาก Noise ที่จะมาจากระบบ AC และ Diode ครับ วงจรลักษณะเดียวกันนี้อยู่ใน DAC AD1865 ที่ผมเปิด GB ไปเมื่อหลายปีก่อนน่ะครับ คุณคุ้มก็มีอยู่นี่ครับ

คุณ ecdesign แกคิดอะไรออกมาแต่ละอย่างนี่เยี่ยมๆ ทั้งนั้นครับ พื้นฐาน Elec แกแน่นจริง ประยุกต์เก่งมากๆ ที่สำคัญแกคุยกันที่ข้อเท็จจริงเป็นหลัก หลายๆ เรื่องที่แกเอามาคุยนี่ ต้องเรียกว่า Enlightening เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2012, 10:05:17 AM »
ขอบคุณมากครับ สำหรับบทวิเคราะห์
ตอนนี้อ๋อ แล้วครับ คุณอาร์ต.............เป็นประการฉะนี้นี่เอง................

บอร์ดAD1865 มีอยู่จริง  แต่ดันไม่ใช้ภาคจ่ายไฟ   ... ใช้แบบอื่นแทน(ชั้นท์)
.............เดี๋ยวต้องลองกัีนใหม่อีกสักตั้งครับผม  กับภาคจ่ายไฟแนวนี้

ถึงจะเปลืองหม้อแปลงหน่อย.............แต่ก็น่าสนใจที่จะลงทุนจร้า

• *
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2012, 10:36:27 AM »

:) :) :) :) ส่วนใหญ่ในภาคอนาลอค และภาคจ่ายไฟในการแปลงสัญญาณ ผมจะใช้วงจรลักษณะนี้ครับ แต่ผมจะเปลี่ยนทรานซิสเตอร์เป็นมอสเฟตไปเลย ยอมรับเลยครับ วงจรลักษณะนี้สตาร์ทออกตัวช้าหน่อยกว่าจะเข้ารอบ หากวงจรไฟมันทำงานเข้ารอบแล้ว ยิ่งเปิดนานยิงนิ่ง ยิ่งดีครับ :) :) :) O0 O0

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2012, 10:51:35 AM »
:) :) :) :) ส่วนใหญ่ในภาคอนาลอค และภาคจ่ายไฟในการแปลงสัญญาณ ผมจะใช้วงจรลักษณะนี้ครับ แต่ผมจะเปลี่ยนทรานซิสเตอร์เป็นมอสเฟตไปเลย ยอมรับเลยครับ วงจรลักษณะนี้สตาร์ทออกตัวช้าหน่อยกว่าจะเข้ารอบ หากวงจรไฟมันทำงานเข้ารอบแล้ว ยิ่งเปิดนานยิงนิ่ง ยิ่งดีครับ :) :) :) O0 O0

คุณพรานฯ ใช้ MOSFET แล้วเจอปัญหาเรื่อง Stability บ้างไม๊ครับ ผมเข้าใจว่าแรงดันตกคร่อม FET มันน้อยมาก Loss ต่ำก็จริง แต่เวลาดึงกระแแสสูงๆ (Transient) แล้วมันวูบเพราะ FET มัน Off น่ะครับ ผมเคยเจออยู่ทีนึงครับ หลังๆ เลยมาใช้พวก Darlington คุณพรานฯ มีวิธีแก้ไม๊ครับ?

• *
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2012, 11:13:14 AM »

คุณพรานฯ ใช้ MOSFET แล้วเจอปัญหาเรื่อง Stability บ้างไม๊ครับ ผมเข้าใจว่าแรงดันตกคร่อม FET มันน้อยมาก Loss ต่ำก็จริง แต่เวลาดึงกระแแสสูงๆ (Transient) แล้วมันวูบเพราะ FET มัน Off น่ะครับ ผมเคยเจออยู่ทีนึงครับ หลังๆ เลยมาใช้พวก Darlington คุณพรานฯ มีวิธีแก้ไม๊ครับ?

ยังไม่เคยเจอครับ แต่วงจรมันจะค่อย ๆ เริ่มสตาร์ท เหมือนกัน Softstart เลยครับ ใช้กับวงจรที่ขนานกินกระแส อย่าง TDA1541 X10 หรือ tda1543 x 16 ก็ไม่มีปัญหาครับ แต่ว่าต้องระบายความร้อนมันให้ดีนิดนะครับ ส่วนวงจร ก็จะใช้ง่าย ๆ ส่วนมากก็จะใช้พวก VR แบ่งแรงดันในการไบอัสมอสเฟตเอาน่ะครับ ถ้าเป็นแบบ Fix R เลย จะเกิดอาการวูปบ่อยครับ ก็เพราะว่ามันมีโวล์ทและกระแสไปเลี้ยงขา  G ไม่พอ เลยต้องใช้ VR น่ะครับ แถมปรับโวล์ทออกได้ตามใจด้วยครับ :) :) :) :) O0 O0

• *
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2012, 11:25:26 AM »
วงจรที่ใช้จะเป็นลักษณะนี้ครับ  :victory :victory

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2012, 11:34:45 AM »
ขอบคุณครับ ผมใช้ fix R น่ะครับ คงคำนวณ R มาไม่ดีพอ หรือไม่พอดี ก็เลยเจอโรควูบครับ ไว้โอกาสหน้าค่อยลองใหม่  :)

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2012, 11:50:57 AM »
จากข้อมูลในเว็ป Westhost
We can also improve the ripple rejection, and the final circuit for a dual supply is shown in Figure
3. This circuit reduces ripple to less than 200uV with typical devices (160uV as simulated), and
dissipates less than 4 Watts per output transistor at 1.25A continuous operating current. It is
unlikely that you will achieve this low hum level in practice, since real wire has resistance.
However, with careful layout you should easily be able to keep the output hum and noise to less
than 10mV, and this level is more than acceptable for any power amp application.

เป็นการยกตัวอย่างการใช้งานกับ Power amp, Class A, 1.25A -> Ripple จากการ Simulate 160uV แต่เค้าบอกว่าในทางปฏิบัติจะได้ Ripple <10mV

ผมสงสัยว่าถ้าเรานำมาใช้กับวงจรที่กินกระแสน้อยกว่า อย่างเช่น DAC จะให้ผลออกเป็นอย่างไรครับ จะได้ 160uV หรือเปล่า

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2012, 01:28:39 PM »
เป็นการยกตัวอย่างการใช้งานกับ Power amp, Class A, 1.25A -> Ripple จากการ Simulate 160uV แต่เค้าบอกว่าในทางปฏิบัติจะได้ Ripple <10mV

ผมสงสัยว่าถ้าเรานำมาใช้กับวงจรที่กินกระแสน้อยกว่า อย่างเช่น DAC จะให้ผลออกเป็นอย่างไรครับ จะได้ 160uV หรือเปล่า

ผู้เขียนเปรียบเทียบระหว่าง Simulation กับ Practice โดยอ้างถึงผลจาก Resistance ที่ไม่ได้อยู่ใน Simulation ด้วย กระแสมากหรือน้อยไม่น่าเกี่ยวครับ

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2012, 10:08:40 PM »
ถ้านำวิธีการ Capacitance multiplier ไปรวมกับ LM338 ต่อเป็น Constant current source ไปใช้จุดไส้หลอด เช่น GM70 น่าจะช่วยลดอัมได้มากเลยนะครับ

ออฟไลน์ รักแมว รักแมว รักแมว

• เบื่อ
  • *
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2012, 04:58:49 PM »

LIPO ?
เบื่อ

ออฟไลน์ รักแมว รักแมว รักแมว

• เบื่อ
  • *
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2012, 05:01:27 PM »

อย่าเพิ่งไปคิดถึง 120nV เลยครับ เอาแค่ 30uV (16 bit on 2Vpp out) ก็ยากแล้วครับ ผมยกตัวอย่างตัวเลขให้ดูละกันครับ

สมมุติวงจร DAC กินกระแส 100mA ละกัน ใช้ C Filter ซัก 10,000uF ถ้าใช้ Full wave rectifier V ripple (pp) = 0.1/[2(pi)x0.01] = 1.6Vpp (100Hz) Regulator 3 ขาอย่าง LM78xx หรือ LT1XXX มี Ripple Rejection ประมาณ 60-80dB ก็ประมาณ 1000-10000 เท่า คิดที่ค่าสูงสุดเลย หลัง Regulator จะมี Ripple = 1.6/10000 = 160uV นี่คิดระดับห้องทดลองนะครับ (ตาม Datasheet) ระดับมือสมัครเล่นอย่างเราๆ ได้ 60dB ก็ถือว่าใช้ได้แล้วครับ 1.6/1000 = 1.6mV ครับ ค่า 1.6mV นี่เทียบเท่ากับความสะเอียด 6 bit ทีเดียวนะครับ (30uV x 2^6) หมายความว่ารายละเอียดที่เราได้ยินจากข้อมูล 16bit เป็น Noise ซะ 6bit ครับ ถ้าเราจะ Regulate อีกรอบ ก็หารอีกซัก 1000 = 1.6uV OK ดูเข้าท่าหน่อยสำหรับ 16 bit แต่จริงๆ แล้ว Regulator เองก็มี Noise ในตัวมันเอง ลด Ripple ได้ก็จริง แต่ได้ Noise จาก Regulator มาแแทนครับ อันนี้ผมไม่ค่อยมีข้อมูลแล้วว่า Reg แต่ละเบอร์มี Noise เท่าไหร่ครับ

ข้อมูลพวกนี้ผมอ่านจากหลายๆ แหล่งครับ ก็มานั่งคิดต่อว่าแล้วทุกวันนี้ในแผ่น CD ผมมีอยู่ 16 bit แล้วผมได้ใช้จริงๆ อยู่กี่ bit ? แล้วที่เราคุยกัน 24 bit หรือ 32 bit นี่่ มันเป็น noise ซะกี่ bit เป็นดนตรีซะกี่ bit ?? มีตั้ง 24-32 แล้ว เราได้ฟังมันถึงระดับ 16 bit หรือไม่ ??? ถ้าใช่ แล้วเรารู้ได้อย่างไร ถ้าไม่ใช่ แล้วเราจะไปสน bit ที่ 17-32 ไปทำไม ???? พวกนี้เป็นคำถามนะครับ ยังต้องหาคำตอบกันต่อไป  ;D ;D 

โชคดีประสาทหูรับได้ไม่ถึง 24bit
เบื่อ

• *
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2012, 05:56:39 PM »
ถ้าเป็นบางอย่าง 16 นี่เสี่ยงคุก  24 กำลังดีนะ  เฮ่ๆๆ

• *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2012, 06:06:03 PM »
ถ้าเป็นบางอย่าง 16 นี่เสี่ยงคุก  24 กำลังดีนะ  เฮ่ๆๆ

;D ;D ;D ;D ;D คิดได้ไงเนี่ยพี่ wat ;D ;D ;D ;D แต่ผมว่า 32 นี่ก็ระดับเทิรนโปร O0 O0 O0  แต่ 48 นี่ไม่ไหว ครับ ยอม..................... ทุกอย่าง อิ อิ..... ;D ;D ;D แต่ 64 อย่างไงก็ไม่เอาจริง ๆๆๆๆๆ ใจไม่ถึง  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ sak2366

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 25 มีนาคม, 2012, 11:30:12 AM »
ผมมีมงกุฏและของครบแต่ยังไม่ได้ทำอะไรเลย  :cry2

ออฟไลน์ GEN4

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 26 มีนาคม, 2012, 10:39:18 AM »
ผมมีมงกุฏและของครบแต่ยังไม่ได้ทำอะไรเลย  :cry2

จอง คร๊าบ  ;D

• *
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 26 มีนาคม, 2012, 10:47:07 AM »
ถ้าเป็นบางอย่าง 16 นี่เสี่ยงคุก  24 กำลังดีนะ  เฮ่ๆๆ

;D ;D ;D ;D ;D คิดได้ไงเนี่ยพี่ wat ;D ;D ;D ;D แต่ผมว่า 32 นี่ก็ระดับเทิรนโปร O0 O0 O0  แต่ 48 นี่ไม่ไหว ครับ ยอม..................... ทุกอย่าง อิ อิ..... ;D ;D ;D แต่ 64 อย่างไงก็ไม่เอาจริง ๆๆๆๆๆ ใจไม่ถึง  ;D ;D ;D
หากเขาดูแลตัวเองมาดี เอ๊ยส์ ข้อมูลทำมาดีๆ 32 อาจจะดูไม่ออก  เอ๊ยฟังไม่ออกก็ได้จร้า   เฮ่ๆๆ..........พูดถึงเรื่องบิทนะ  ยืนยัน

ข้าน้อยก็ยังชื่นชอบแนวคิดที่ มิสเตอร์หลอดกล่าวไว้ เพื่ออาศัยบทวิเคราะห์สืบเนื่องไปถึงแนวคิดที่ อีตาคุณจอห์นกำลังม่วนกับการนำเสนออยู่
จึงอยากใช้งาน 16/44.1 แบบครบๆ  ดูก่อน..........จากนั้นก็จะลอง 24/96 แบบครบๆ (เพราะชิบมัลติบิท  มีให้แค่นี้)  
ส่วนตัวคิดว่า  
"""ทำอะไร เท่าที่ซอร์ส(เนทีฟ)  มีให้ + ระบบการจัดการถอดรหัสที่เถรตรง........ท่ามกลางสิ่งแวดล้อมที่เหมาะสม""  ก็น่าจะตอบโจทย์ความต้องการของข้าน้อยได้แล้วหละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มีนาคม, 2012, 10:48:54 AM โดย wat12(คุ้ม) »

• *
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 26 มีนาคม, 2012, 11:03:30 AM »
ครับพี่ wat จะด้วยวิธีไหน เบอร์อะไรก็แล้วแต่ ยังไงๆๆ  ก็ ยังชอบ แบบ 16/44.1 อยู่เหมือนเดิมครับ O0 O0 O0 O0 O0

ออฟไลน์ sak2366

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 28 มีนาคม, 2012, 08:09:31 AM »

จอง คร๊าบ  ;D

กำลังคิดว่าจะ.....ดีหรือเปล่า ???

ออฟไลน์ NineD

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2013, 07:34:17 AM »
เนื่องจาก DAC ตัวนี้มาในรูปแบบที่ผมไม่เคยเห็นคือมันเล็กกว่าที่คิดมาก ทุกอย่างอยู่บน board เดียวหมด ทั้่งภาค digital receiver, D/A, I/V และภาคจ่ายไฟ ดูกระทัดรัดน่าใช้มาก ผมเลยถามคนสร้างเกี่ยวกับเทคนิคต่างๆที่เห็นบน board ก็ต้องทึ่งในความสามารถในการออกแบบ และแนวคิดต่างๆอีกมาก เช่นภาคจ่ายไฟที่ดูง่ายๆ แต่ไม่ธรรมดา

ซึ่งรายละเอียดทางเทคนิคต่างๆ ผมไม่ขออธิบาย เนื่่องจากความรู้ไม่ถึง และไม่ได้ออกแบบเอง

ผมจึงขอยกเครดิตทั้งหมดของเครื่องนี้ให้กับชายหนุ่มรูปงามนาม Mr.Tube เป็นผู้นำเสนอนะครับ

ขอขอบคุณ Mr.Tube อีกครั้ง สำหรับน้ำใจที่งดงามครับ ........ You are the best in Non-OS DAC in Thailand  <IMHO>
พี่ Mr.Tube มีไฟล์ PCB หรือแผ่น PCB อยู่บ้างไหมครับพอดีได้ TDA1541A มา

ออฟไลน์ k-tor

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2013, 12:23:12 PM »
ถ้ามีเหลือ อยากได้บ้างจังPCB มีขอแบ่งใช้ด้วยครับ pm ราคาด้วยถ้ามีแบ่ง  :victory TDA1541A ผมน่าจะมีน่ะ เพราะมี cd เก่าอยู่หลายตัวเหมือนกัน