ผู้เขียน หัวข้อ: CD Player VS PC sound card  (อ่าน 2343 ครั้ง)

ออฟไลน์ Grandpapa

CD Player VS PC sound card
« เมื่อ: 16 มีนาคม, 2012, 01:23:40 PM »
ผมอยากทราบว่าคุณภาพเสียง Audio ที่ได้จาก computer pc + sound card ดีๆ
จะสู้พวก CD player ได้ไหมครับ เพราะราคามันสูสีกันเลยครับ
เพียงแต่ computer pc จะเล่นอะไรได้มากกว่า เช่น เล่นเพลงจาก HDD และสามารถฟังเพลงต่อเนื่องได้มากกว่า
Soundcard ดีๆ ราคาประมาณ 6-7 พันครับ มี RCA connector ด้วยครับ

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
Re: CD Player VS PC sound card
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2012, 01:45:28 PM »
ตอบยาก  ถ้าฟังจาก ซีดี อย่างเดียวเท่านั่้น   ก็ต้องเทียบเป็น รุ่น ต่อรุ่น   แต่ถ้าเครื่องเล่นซีดี  ไฮเอนด์ ดีๆ   ผมว่าเสียงของแผ่นซีดี  ยังไงก้ดีกว่า pc sound     แต่อย่างว่า  pc sound มันเล่นได้หลายอย่าง  และ อนาคต  ผมว่า   แผ่นซีดี จะเริ่มนับถอยหลังที่จะไม่ค่อยได้ใช้กันแล้วอ่ะคับ

ออฟไลน์ Grandpapa

Re: CD Player VS PC sound card
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2012, 02:12:42 PM »

ออฟไลน์ RCDragon

• Colorful Life in Beautiful Country.....
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2012, 08:21:17 PM »
ก็ Okay ระดับนึงครับ แต่ถ้าให้ดี ก็ใช้ พวก USB DAC ดีๆ จะให้เสียงดีกว่า หรือไม่ก็ใช้ตัวแปลง USB 2 SPDIF ของ HIFACE ตัวนี้แจ่มมากครับ แล้วก็ใช้สาย Digital ดีๆ ไปเข้า DAC

ออฟไลน์ nammm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2012, 08:55:41 PM »
pc sound card เสียงแแกดิจิตอลสูงไปครับ เคยใช้เทียบกันแล้ว....ของ creative รุ่นใหญ่เลย....ไงเครื่องเล่นให้ความเป็นอนาลอก สูงกว่ามากโดยเฉพาะ เครื่องเล่นซีดีรุ่นเก่าๆ

ออฟไลน์ 100db

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2012, 10:47:45 PM »
งบเท่ากันเท่าที่เคยฟัง CDP หรือ Transport/DAC ดีกว่า PC ครับ
พวก PC ที่เสียงดีมากๆนี่ ทุกอย่างเทพหมด แค่ภาคไฟก็ซื้อ CDP กลางๆได้ตัวนึงแล้ว

ผมใช้ macbook ต่อเข้าช่อง USB ของ DAC เทียบกับ rotel rcd-02 ผ่าน coax เข้า DAC ตัวเดียวกัน ...
สาย usb กับ coax งบพอๆกัน
ผมชอบเล่นผ่านโรเทลมากกว่าครับ

PC จะได้เปรียบก็ต่อเมื่อเล่นไฟล์พวก Hi-resolution แต่ไฟล์เพลงที่ชอบไม่ค่อยมีเลยครับ

ออฟไลน์ 100db

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2012, 10:56:48 PM »
แถมอีกนิด เคยใช้ Dune Prime เป็น Transport เสียงห่วยกว่าโรเทลเยอะ
และเคยใช้ Xonar HDAV ปล่อย Analog out เทียบกับ Dune, Xonar เสียงดีกว่าครับ (แต่ Dune ภาพสวยกว่า)

โรเทลผมทำคล๊อคใหม่นะครับ วงจร Kwak 7 ของ Elso Kwak

:)

ออฟไลน์ del

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 เมษายน, 2012, 08:50:44 AM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
...ข้อมูลติดต่อ...
http://www.htg2.net/index.php?topic=76684.0