ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหัวก้ามปู Bocchino สำหรับใส่ตู้เบรคเกอร์ Isoclean ฯลฯ (ดัดแปลงเอง)  (อ่าน 5701 ครั้ง)

ออฟไลน์ hiroyuki (หยก)

• สมาชิกน้อยๆ
  • Total likes: 0
  • Music Warms Your Heart!!
    • www.audio-phenomena.com
เป็นBocchino Spade รุ่นใหญ่สุด ไปจ้างร้านเหล็ก ดัดให้มีองศาที่ไม่ชัน สามารถนำไปดัดแปลงเปลี่ยนเป็นหัวให้กับสายไฟใหญ่ๆ ก่อนเข้าตู้เบรคเกอร์ของ Isoclean หรือจะเป็นเบรคเกอร์ยี่ห้ออื่นๆ ก็ได้ ที่มีน็อตยืดตัวใหญ่นะครับ หัวก้ามปูสามารถรับขนาดสายไฟ ได้มากกว่า 35 sqmm ผมใช้สาย 35 sqmm ใส่เข้าไปยังมีที่เหลืออีกประมาณ 1/5 ครับ ไม่แน่ใจว่าใหญ่สุดใส่ได้เท่าไหร่ ลองคำนวณดูกันนะครับ  :D  สินค้าสั่งทำตามออเดอร์นะครับ มีอยู่ในสต็อคไม่มาก ราคาพร้อมค่าจ้างเขาดัดให้ รวมกันอยู่ที่ตัวละ 2,500 บาทขาดตัวจ้า ไม่ขาดไม่เกิน ค่าจัดส่ง 100 บาททั่วประเทศฯ มีจำนวนจำกัดจ้า

มาดูรูปกันครับ

อันนี้หลังจากเข้าสายใส่เข้าตู้ครับ สายเมนผมเดินมาจากมิเตอร์ เป็นสายไฟขนาด 1 x 35 sqmm จร้าาาาาาาา

ที่มาแนะนำเพราะเห็นว่าของเขาดีครับ ส่วนเรื่องเสียงหลังเปลี่ยนนั้น  :secret  O0  O0  O0

หยก 083-0948454

ขอบคุณกร๊าบบบบบ  ^-^

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
เป็นBocchino Spade รุ่นใหญ่สุด ไปจ้างร้านเหล็ก ดัดให้มีองศาที่ไม่ชัน สามารถนำไปดัดแปลงเปลี่ยนเป็นหัวให้กับสายไฟใหญ่ๆ ก่อนเข้าตู้เบรคเกอร์ของ Isoclean หรือจะเป็นเบรคเกอร์ยี่ห้ออื่นๆ ก็ได้ ที่มีน็อตยืดตัวใหญ่นะครับ หัวก้ามปูสามารถรับขนาดสายไฟ ได้มากกว่า 35 sqmm ผมใช้สาย 35 sqmm ใส่เข้าไปยังมีที่เหลืออีกประมาณ 1/5 ครับ ไม่แน่ใจว่าใหญ่สุดใส่ได้เท่าไหร่ ลองคำนวณดูกันนะครับ  :D  สินค้าสั่งทำตามออเดอร์นะครับ มีอยู่ในสต็อคไม่มาก ราคาพร้อมค่าจ้างเขาดัดให้ รวมกันอยู่ที่ตัวละ 2,500 บาทขาดตัวจ้า ไม่ขาดไม่เกิน ค่าจัดส่ง 100 บาททั่วประเทศฯ มีจำนวนจำกัดจ้า

อันนี้หลังจากเข้าสายใส่เข้าตู้ครับ สายเมนผมเดินมาจากมิเตอร์ เป็นสายไฟขนาด 1 x 35 sqmm จร้าาาาาาาา

ที่มาแนะนำเพราะเห็นว่าของเขาดีครับ ส่วนเรื่องเสียงหลังเปลี่ยนนั้น  :secret  O0  O0  O0

ขอบคุณกร๊าบบบบบ  ^-^
น่าสนใจมาก ผมใช้ตู้ isoclean อยู่สองตู้  เดี๋ญวลองให้ขุนจิตต์ลองติดต่อคุณหยกดูครับ

ออฟไลน์ nuummie

ตัวยึดสายของก้ามปูเป็นแบบขันต้องหมั่นเช็คว่าน๊อตคลายตัวหรือไม่นะครับ เพราะตู้ไฟมีความร้อนตัวก้ามปูขยายตัว น๊อตอาจจะค่อยๆหลวมและยึดสายไฟไม่แน่น สายไฟเกิด Arc อันตรายครับ คุณหยกลองให้ทาง Bocchino ทำแบบกลมเจาะรูตรงกลางและสามารถย้ำสายได้น่าจะเหมาะกับการใช้งานด้านตู้เมนได้ดีครับ

ตู้ไฟบ้านแนะนำให้ preventive maintenance ปีละครั้ง เช็คความแน่นของน๊อตของเมนและลูก breaker ครับ

:D :D :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เมษายน, 2012, 12:26:37 AM โดย nuummie »

ตัวยึดสายของก้ามปูเป็นแบบขันต้องหมั่นเช็คว่าน๊อตคลายตัวหรือไม่นะครับ เพราะตู้ไฟมีความร้อนตัวก้ามปูขยายตัว น๊อตอาจจะค่อยๆหลวมและยึดสายไฟไม่แน่น สายไฟเกิด Arc อันตรายครับ คุณหยกลองให้ทาง Bocchino ทำแบบกลมเจาะรูตรงกลางและสามารถย้ำสายได้น่าจะเหมาะกับการใช้งานด้านตู้เมนได้ดีครับ

ตู้ไฟบ้านแนะนำให้ preventive maintenance ปีละครั้ง เช็คความแน่นของน๊อตของเมนและลูก breaker ครับ

ขอบคุณครับ คุณ Nummie สำหรับ Comment   O0  ของผมจะใช้ Copper Foil ที่สั่งซื้อโดยตรงจากทาง Bocchino ครับ เป็น Copper Foil 100% นำมาพับและอัดเข้าไปในรูทางด้านน็อตนะครับ เวลาชันน็อตยึดสายไฟ น็อตจะไม่กินตัวสายไฟ 35 sqmm. แต่จะกินตัว Copper Foil แทนครับ มีปัญหาเรื่องคายตัวหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจครับ  :nonono แต่เทคนิคนี้ Elrod ก็ใช้ในการเข้าหัวปลั๊กไฟทุกรุ่นของเขาครับ ส่วน Copper Foil เด๋วแถมให้จำนวนหนึ่งครับ เป็น Copper ตัวเดียวกับที่นำมาหลอมหัวคอนเน็ตเตอร์ของ Bocchino เลย (เห็นทางคุณ Bocchino ว่านะครับ) ถ้าสนใจ  แต่ถ้ายังกลัวว่าจะคายอีก ก็อาจจะต้องยิงตะกั่ว Mundorf Premium เข้าไปให้เต็มเลยครับ  2f คราวนี้เสียงดีถูกใจแน่นอน  :clap แต่ของผมยึดน็อตสะดวกกว่าครับ ไม่ได้ซีเรียสละเอียดมากไป (เด๋วจะนอนไม่หลับ  ;D) ถ้ามันจะคายก็น่าจะคายที่น็อตยึดสายที่ตัวมิเตอร์ไฟหน้าบ้านอยู่ดี หรืออาจจะเป็น ตัวน็อตที่ผมยึดติดกับหางปลา Furutech ตรงตัวปลั๊กผนังอีก ถ้าซีเรียสก็ต้องรื้อปลั๊กผนังมาขันน็อตทุกๆปีอีก เอาเป็นว่าเดินทางสายกลางแบบพอดีๆ ไม่ต้องไปย้ำกับรายละเอียดที่มันเล็กจิ๊วจนเกินไปครับ เด๋วจะกลายเป็นคนวิตกจริต เล่นเครื่องเสียงจะกลายเป็นทุกข์ไปสะอีก  :nono  N]

ส่วนตัวหัวนี้ ผมจะจำหน่ายเพียง 6 ตัวเท่านั้นครับ เพราะเซทหนึ่ง มี 8 ตัว ผมดึงมาทำสอง เลยเหลืออีก 6 เผื่อท่านที่สนใจจริงๆ ผมก็ยินดีเป็นธุระจัดการ นำไปดัดให้เป็นระนาบองศาที่เหมาะสะในการใส่สายไฟเพื่อขันเข้าเบรคเกอร์ให้ครับ หมด 6 ตัวแล้วก็ไม่ทำแล้วครับ

ปล. แต่ถ้าคุณ Nummie หมายถึงจุดสัมผัสน็อตตัวใหญ่ที่ขันกับบริเวณลิ้นของก้ามปู อันนั้นก็ต้องขันให้แน่นครับตอนติดตั้งครั้งแรก  แต่ถ้ายังกลัวคายอีก นานๆ ก็ต้องหมั่นมาขันน็อตครับ  :D

ส่วนถ้าจะให้ Bocchino ทำแบบเป็นรูตรงกลางเลย และย้ำสาย ต้องมีตัวเลขครับ ถ้ารวบรวมมาได้จำนวนมากหน่อยก็สามารถสั่งได้ครับ  :headphone  สินค้าผมทุกตัว ยินดีให้ราคาพิเศษเมื่อทำ Group Buy ครับ  :victory
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เมษายน, 2012, 05:47:46 AM โดย hiroyuki »

เป็นBocchino Spade รุ่นใหญ่สุด ไปจ้างร้านเหล็ก ดัดให้มีองศาที่ไม่ชัน สามารถนำไปดัดแปลงเปลี่ยนเป็นหัวให้กับสายไฟใหญ่ๆ ก่อนเข้าตู้เบรคเกอร์ของ Isoclean หรือจะเป็นเบรคเกอร์ยี่ห้ออื่นๆ ก็ได้ ที่มีน็อตยืดตัวใหญ่นะครับ หัวก้ามปูสามารถรับขนาดสายไฟ ได้มากกว่า 35 sqmm ผมใช้สาย 35 sqmm ใส่เข้าไปยังมีที่เหลืออีกประมาณ 1/5 ครับ ไม่แน่ใจว่าใหญ่สุดใส่ได้เท่าไหร่ ลองคำนวณดูกันนะครับ  :D  สินค้าสั่งทำตามออเดอร์นะครับ มีอยู่ในสต็อคไม่มาก ราคาพร้อมค่าจ้างเขาดัดให้ รวมกันอยู่ที่ตัวละ 2,500 บาทขาดตัวจ้า ไม่ขาดไม่เกิน ค่าจัดส่ง 100 บาททั่วประเทศฯ มีจำนวนจำกัดจ้า

ที่มาแนะนำเพราะเห็นว่าของเขาดีครับ ส่วนเรื่องเสียงหลังเปลี่ยนนั้น  :secret  O0  O0  O0

ขอบคุณกร๊าบบบบบ  ^-^
น่าสนใจมาก ผมใช้ตู้ isoclean อยู่สองตู้  เดี๋ญวลองให้ขุนจิตต์ลองติดต่อคุณหยกดูครับ

ได้ครับพี่ ติดต่อมาได้ตลอดเวลาเลยครับ จนกว่าของหมด  :P ว่าแต่พี่ใช้ ตู้ Isoclean สองตัวเชียวหรือ  :o :o :o :o :o สงสัยชุดพี่วิรุฬนี้ระบบไฟเป็นแบบ โรงไฟฟ้าขนาดย่อมหรือเปล่าครับ สุดยอดครับ  c) ผมฝันว่าจะทำเป็นห้องผลิตไฟฟ้าบริสุทธิ์ส่วนตัวสำหรับห้องเครื่องเสียงเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าจะไปถึงฝั่งฝันหรือเปล่า  :cry2  ถ้าไปไม่ถึงฝัน ต่อไปอาจจะต้องย้ายไปอยู่ข้างบ้านพี่ และขออนุญาตจั้มป์ไฟจากห้องพี่มายังห้องผม น่าจะ Work สุด  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เมษายน, 2012, 06:00:27 AM โดย hiroyuki »

ได้ครับพี่ ติดต่อมาได้ตลอดเวลาเลยครับ จนกว่าของหมด  :P ว่าแต่พี่ใช้ ตู้ Isoclean สองตัวเชียวหรือ  :o :o :o :o :o สงสัยชุดพี่วิรุฬนี้ระบบไฟเป็นแบบ โรงไฟฟ้าขนาดย่อมหรือเปล่าครับ สุดยอดครับ  c) ผมฝันว่าจะทำเป็นห้องผลิตไฟฟ้าบริสุทธิ์ส่วนตัวสำหรับห้องเครื่องเสียงเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าจะไปถึงฝั่งฝันหรือเปล่า  :cry2  ถ้าไปไม่ถึงฝัน ต่อไปอาจจะต้องย้ายไปอยู่ข้างบ้านพี่ และขออนุญาตจั้มป์ไฟจากห้องพี่มายังห้องผม น่าจะ Work สุด  ;D ;D ;D
[/quote] หวัดดีครับคุณหยก ไม่ได้ไปเยี่ยมห้องคุณหยกนานแล้ว เร็วๆ นี้จะหาโอกาสไปเยี่ยมอีกครับ  Y]

เรื่องระบบไฟในห้อง HT ใหม่ของผมนี่ ตอนนี้ดำเนินการโดยท่านขุนจิตต์เป็นแบบนี้ครับ

1.  ชุดเครื่องเสียงทั้งหมด ผมขอมิเตอร์ไฟใหม่ขนาด 30/100A มาใหม่โดยเฉพาะแยกไม่ปนเปกับไฟที่ใช้ในบ้านทั้งหมดเลยครับ
2.  เดินสายไฟเมนจากมิเตอร์ ของอิตาลี (ขนาด จำไม่ได้แล้วแต่ใหญ่มาก เป็นสายทองแดงหลายเส้นพันเกลียว) ซื้อมาทั้งม้วนเลย เดินจากมิเตอร์ เข้ามายังห้อง HT แยกออกเป็นสองชุด วิ้่งไปเข้าตู้เบรกเกอร์ ISOCLEAN 2 ตู้
3.  ตู้ breaker ISOCLEAN 2 ตู้ แยกสำหรับจ่ายไฟให้กับชุด stereo 2 channel หลัก 1 ตู้ และอีก 1 ตู้ จ่ายไฟให้กับชุดระบบภาพโฮมเธียร์เตอร์ครับ
4.  จากตู้ breaker ISOCLEAN แต่ละตู้ จะใช้สายไฟ Cardas Inwall สีส้ม วิ่งมาเข้าที่หม้อ Isolation ของ ISOCLEAN จำนวน 18 หม้อ โดยจั๊มหม้อเป็นคู่ๆ แบบขนาน เพื่อจ่ายไฟให้ชุดเครื่องเสียงแต่ละประเภท ดังนี้ครับ
     4.1   สำหรับไฟของเพาว์เวอร์แอมป์ 4 ตัว ใช้หม้อ Isolation ของ ISOCLEAN 12 หม้อ ส่งไฟไปยังเพาว์เวอร์แอมป์แต่ละตัวโดยสายไฟ STEALTH Power ( 8 หม้อ สำหรับ KARAN KM2000 2 ตัว ขับ Q5 คู่หน้า, 2 หม้อ สำหรับ KARAN KM900 1 ตัว ขับ Q1 คู่เซ็นเตอร์
            และ 2 หม้อ สำหรับ KARAN KS400 ขับ Q1 คู่เซอร์ราวน์หลัง)
     4.2   สำหรับไฟของชุดปรีแอมป์ ARC Ref40th, ARC prephono Ref 2, SACD EMMLabs, VPI Classic 3, Linn LP12, Linn Klimax DS ใช้หม้อ Isolation รุ่น พิเศษ VDH ของ ISOCLEAN 4 หม้อ ส่งไฟไปยังตู้คุมไฟ regulator ของ AV Paradise special edition อีก 2 ตู้
            โดยใช้สายไฟของ STEALTH POWER ทั้งระบบ
     4.3   สำหรับไฟของชุดโฮมเธียร์เตอร์ ปรีโปร Mc MX150, BD Marantz U1000, JVC RS35 ใช้หม้อ Isolation รุ่น Basic ของ ISOCLEAN 2 หม้อ ส่งไฟไปยังตู้คุมไฟ regulator ของ AV Paradise special edition อีก 1 ตู้ โดยใช้สายไฟของ STEALTH POWER ทั้งระบบ
5.  จากตู้ regulator ของ AV PAradise special edition ทั้งหมด สายไฟที่ใช้กับเครื่องเล่นทุกตัวจะเป็นของ STEALTH Power ในแต่ละชนิดโดยตรง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เมษายน, 2012, 01:46:35 PM โดย hiroyuki »

ออฟไลน์ nuummie

ตอนแรกที่เป็นห่วงคือตัวน๊อตเล็ก 2 ตัวครับ เพราะรูเป็นวงรี  

electrical connector ตอนติดตั้งต้องแน่น และอาจจะตรวจเช็คปีละครั้งครับ เพราะน๊อตมีโอกาศคลายตัว ผมเอารูปตู้ไฟที่สายหลวมมาให้ดูครับ
.
ส่วนน๊อตปลั๊กผนังที่มี breaker คุมก็ไม่ต้อง serious มากก็ได้ครับ แต่น๊อตตรงสาย Main ต้อง serious ครับเพราะถ้าพลาดแล้ว ไม่มีอะไรมาตัดไฟครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เมษายน, 2012, 09:49:31 AM โดย nuummie »

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
 Y] พี่ใหญ่ เปลี่ยนแล้วเป็นไง ฝากวานบอกด้วยนะครับ เผื่อผมจะลอกการบ้าน 0)]
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ได้ครับพี่ ติดต่อมาได้ตลอดเวลาเลยครับ จนกว่าของหมด  :P ว่าแต่พี่ใช้ ตู้ Isoclean สองตัวเชียวหรือ  :o :o :o :o :o สงสัยชุดพี่วิรุฬนี้ระบบไฟเป็นแบบ โรงไฟฟ้าขนาดย่อมหรือเปล่าครับ สุดยอดครับ  c) ผมฝันว่าจะทำเป็นห้องผลิตไฟฟ้าบริสุทธิ์ส่วนตัวสำหรับห้องเครื่องเสียงเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าจะไปถึงฝั่งฝันหรือเปล่า  :cry2  ถ้าไปไม่ถึงฝัน ต่อไปอาจจะต้องย้ายไปอยู่ข้างบ้านพี่ และขออนุญาตจั้มป์ไฟจากห้องพี่มายังห้องผม น่าจะ Work สุด  ;D ;D ;D
หวัดดีครับคุณหยก ไม่ได้ไปเยี่ยมห้องคุณหยกนานแล้ว เร็วๆ นี้จะหาโอกาสไปเยี่ยมอีกครับ  Y]

เรื่องระบบไฟในห้อง HT ใหม่ของผมนี่ ตอนนี้ดำเนินการโดยท่านขุนจิตต์เป็นแบบนี้ครับ

1.  ชุดเครื่องเสียงทั้งหมด ผมขอมิเตอร์ไฟใหม่ขนาด 30/100A มาใหม่โดยเฉพาะแยกไม่ปนเปกับไฟที่ใช้ในบ้านทั้งหมดเลยครับ
2.  เดินสายไฟเมนจากมิเตอร์ ของอิตาลี (ขนาด จำไม่ได้แล้วแต่ใหญ่มาก เป็นสายทองแดงหลายเส้นพันเกลียว) ซื้อมาทั้งม้วนเลย เดินจากมิเตอร์ เข้ามายังห้อง HT แยกออกเป็นสองชุด วิ้่งไปเข้าตู้เบรกเกอร์ ISOCLEAN 2 ตู้
3.  ตู้ breaker ISOCLEAN 2 ตู้ แยกสำหรับจ่ายไฟให้กับชุด stereo 2 channel หลัก 1 ตู้ และอีก 1 ตู้ จ่ายไฟให้กับชุดระบบภาพโฮมเธียร์เตอร์ครับ
4.  จากตู้ breaker ISOCLEAN แต่ละตู้ จะใช้สายไฟ Cardas Inwall สีส้ม วิ่งมาเข้าที่หม้อ Isolation ของ ISOCLEAN จำนวน 18 หม้อ โดยจั๊มหม้อเป็นคู่ๆ แบบขนาน เพื่อจ่ายไฟให้ชุดเครื่องเสียงแต่ละประเภท ดังนี้ครับ
     4.1   สำหรับไฟของเพาว์เวอร์แอมป์ 4 ตัว ใช้หม้อ Isolation ของ ISOCLEAN 12 หม้อ ส่งไฟไปยังเพาว์เวอร์แอมป์แต่ละตัวโดยสายไฟ STEALTH Power ( 8 หม้อ สำหรับ KARAN KM2000 2 ตัว ขับ Q5 คู่หน้า, 2 หม้อ สำหรับ KARAN KM900 1 ตัว ขับ Q1 คู่เซ็นเตอร์
            และ 2 หม้อ สำหรับ KARAN KS400 ขับ Q1 คู่เซอร์ราวน์หลัง)
     4.2   สำหรับไฟของชุดปรีแอมป์ ARC Ref40th, ARC prephono Ref 2, SACD EMMLabs, VPI Classic 3, Linn LP12, Linn Klimax DS ใช้หม้อ Isolation รุ่น พิเศษ VDH ของ ISOCLEAN 4 หม้อ ส่งไฟไปยังตู้คุมไฟ regulator ของ AV Paradise special edition อีก 2 ตู้
            โดยใช้สายไฟของ STEALTH POWER ทั้งระบบ
     4.3   สำหรับไฟของชุดโฮมเธียร์เตอร์ ปรีโปร Mc MX150, BD Marantz U1000, JVC RS35 ใช้หม้อ Isolation รุ่น Basic ของ ISOCLEAN 2 หม้อ ส่งไฟไปยังตู้คุมไฟ regulator ของ AV Paradise special edition อีก 1 ตู้ โดยใช้สายไฟของ STEALTH POWER ทั้งระบบ
5.  จากตู้ regulator ของ AV PAradise special edition ทั้งหมด สายไฟที่ใช้กับเครื่องเล่นทุกตัวจะเป็นของ STEALTH Power ในแต่ละชนิดโดยตรง
[/quote]

ยินดีต้อนรับพี่วิรุฬครับ ถ้าจะแวะเข้ามาฟังขำๆ ก็โอเคครับ เพราะซิสเต็มผมเทียบกับของพี่นั้นกลายเป็นเด็กไปเลยครับ  :black_eye

อ่านดูรายละเอียดระบบไฟของพี่วิรุฬแล้ว  :cold  :o  :cold ตู้ Isoclean 2 ตัว นี่กลายเป็นเครื่องเคียงไปเลยครับ หม้อ Isoclean 18 หม้อ + สายไฟ Stealth Power ชาตินี้ไม่รู้จะมีบุญได้ลองฟังซิสเต็มอลังการงานสร้างขนาดนี้สักครั้งหรือเปล่า   :whistling  อุปกรณ์ทุกชิ้นนี้เป็นสุดยอดของแต่ละสายพันธุ์เลยครับ อิจฉาเจ้าของห้องเป็นที่สุดเลยครับตอนนี้  ;D  

Happy listening ครับ  :headphone

ปล. ตอนแรกจะกด "อ้างถึง" เพื่อตอบกระทู้ ดันไปกด "แก้ไข" สะงั้น ความจริงแล้วผมไม่ได้แก้ไขอะไรนะครับ  :cry2

ตอนแรกที่เป็นห่วงคือตัวน๊อตเล็ก 2 ตัวครับ เพราะรูเป็นวงรี  

electrical connector ตอนติดตั้งต้องแน่น และอาจจะตรวจเช็คปีละครั้งครับ เพราะน๊อตมีโอกาศคลายตัว ผมเอารูปตู้ไฟที่สายหลวมมาให้ดูครับ
.
ส่วนน๊อตปลั๊กผนังที่มี breaker คุมก็ไม่ต้อง serious มากก็ได้ครับ แต่น๊อตตรงสาย Main ต้อง serious ครับเพราะถ้าพลาดแล้ว ไม่มีอะไรมาตัดไฟครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลอีกครั้งครับ คุณ Nummie  :clap :clap :clap

อ่านดูรายละเอียดระบบไฟของพี่วิรุฬแล้ว  :cold  :o  :cold  ชาตินี้ไม่รู้จะมีบุญได้ลองฟังซิสเต็มอลังการงานสร้างขนาดนี้สักครั้งหรือเปล่า   :whistling   ;D  

วันไหนว่างก็นัดเข้ามาได้นะครับคุณหยก คุณหยกยังไม่เคยมาเยี่ยมห้องผมเลย วันอาทิตย์ที่ 15 ว่างก็มาซิครับ มีน้องๆ มาที่บ้านหลายคน

อ่านดูรายละเอียดระบบไฟของพี่วิรุฬแล้ว  :cold  :o  :cold  ชาตินี้ไม่รู้จะมีบุญได้ลองฟังซิสเต็มอลังการงานสร้างขนาดนี้สักครั้งหรือเปล่า   :whistling   ;D  

วันไหนว่างก็นัดเข้ามาได้นะครับคุณหยก คุณหยกยังไม่เคยมาเยี่ยมห้องผมเลย วันอาทิตย์ที่ 15 ว่างก็มาซิครับ มีน้องๆ มาที่บ้านหลายคน

วันอาทิตย์กี่โมงครับ พี่  :-*

กรรม เพิ่ง เปิดเข้ามาอ่ะคุณหยก ขอโทษด้วย เขามากันเมื่อวันอาทิตย์ที่แล้วไปแล้วอ่ะ เดี๋ญวนัดกันใหม่ละกัน  :headphone

กรรม เพิ่ง เปิดเข้ามาอ่ะคุณหยก ขอโทษด้วย เขามากันเมื่อวันอาทิตย์ที่แล้วไปแล้วอ่ะ เดี๋ญวนัดกันใหม่ละกัน  :headphone

ไม่เป็นไรครับ พี่วิรุฬ  แค่ซึ้ง  5555 ล้อเล่นครับ  โอกาสหน้ายังมีครับ  c)  O0