ผู้เขียน หัวข้อ: canon 350d vs nikon d70s เลือกตัวไหนดีครบ  (อ่าน 9772 ครั้ง)

ออฟไลน์ merrexkable

• Super Star
  • *
    • Merrexkable
Re: canon 350d vs nikon d70s เลือกตัวไหนดีครบ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2006, 08:39:34 AM »
จะเลือกกล้อง  ดูราคา เลนส์ที่จะใช้ ด้วย เด้อ :D
แต่ผมใช้ E1  ตัวเดียวจบเลยครับบ  length ของ lense ใช้แค่  14-54(28-108)  กับ  50-200(100-400)  ก็ไม่จ้องการอะไรอีกแล้ว  ภาพนี่ชัดเกิน lense L  ของ  cannon อีกครับ
EXPERIENCE  THE  DIFFERENCE
 "Better price for Better sound"

ออฟไลน์ ganesha

Re: canon 350d vs nikon d70s เลือกตัวไหนดีครบ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 05 มกราคม, 2006, 11:40:41 PM »
 :secret ไม่รู้ว่า คุณ พรานไพร.. ซื้อกล้องไปหรือยัง เอามาฝากเผื่อช่วยตัดสินใจได้ครับ เป็นที่ถ่ายด้วยกล้อง D5D ครับ
http://www.photohobby.net/webboard/show.php?Category=alldata&No=5859

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 04 มกราคม, 2006, 05:19:56 PM »
 :secret เอามาฝากอีก Web ครับ
http://www.photohobby.net/webboard/show.php?Category=alldata&No=6070

ออฟไลน์ YOE

• The truth is out there
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • like.no.other
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2005, 05:12:05 PM »
อันนี้เอามาฝากพี่ พรานไพร.. ก๊าบบ

http://www.pantip.com/cafe/camera/listerO.php?page=1&subgroup=101
The Best damn Life.

ออฟไลน์ YOE

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2005, 11:30:51 AM »

:clap:clap:clap:clap อันนี้ก็ยิ่งเห็นด้วยครับ� :clap:clap:clap:clap
 :) ผมมี Body SLR ของหมีอยู่ 3 รุ่นครับ� 800si, dynax7 และอีกตัวที่รักมากแม้จะเก่าจะแก่แค่ไหนก็ตามนั่นก็คือ Maxxum 7000, พร้อมเลนส์ รุ่นเก่าๆ อย่าง24-20, 70-210 f4, ฯลฯ ว่างๆ ก็งมานั่งเช็ดนั่งคลำนำมาถ่าย ขาวดำบ้าง สไลด์บ้างก็มีความสุขไปอีกแบบครับ� ;););)

ดีใจจัง ที่เวบนี้มีแฟนหมีด้วย อย่างคุณ ganesha
  ผมใช้ Dynax 800SI+VC700 ครับ ส่วนเลนส์ก็ 24-85 + 100-300 APO คร้าบ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 11:55:16 PM »
KM  ไม่ได้มีดีที่ AS อย่างเดียวนะครับบบ
  ระบบแฟลช ADI ของเขา ก็ฉลาดมากๆ เหมือนกัน แต่ต้องใช้กับเลนส์ D Type ของเขานะครับ

:clap  :clap  :clap  :clap เห็นด้วยครับ  :clap  :clap  :clap  :clap
สีสันที่ได้จากเลนส์หมีไม่เป็นรองใคร นะครับ ไม่ติดเหลืองๆส้มๆ แบบ cannon หรือ คมจัด สีโหด แบบ nikon เลนส์หมี
  สีสันเป็นธรรมชาติ ถ่าย พรอเทรต สีผิวสวยสมจริงมากๆ รายละเอียดในที่มืด ก็เจ๋งเป้งเหมือนกัน  เมื่อก่อน มินอลต้าเคยเป็นผู้ผลิตเลนส์ให้กับ Leica ยอดเลนส์จากเยอรมันด้วยนะขอรับ อิอิ

:clap  :clap  :clap  :clap อันนี้ก็ยิ่งเห็นด้วยครับ  :clap  :clap  :clap  :clap
 :) ผมมี Body SLR ของหมีอยู่ 3 รุ่นครับ  800si, dynax7 และอีกตัวที่รักมากแม้จะเก่าจะแก่แค่ไหนก็ตามนั่นก็คือ Maxxum 7000, พร้อมเลนส์ รุ่นเก่าๆ อย่าง24-20, 70-210 f4, ฯลฯ ว่างๆ ก็งมานั่งเช็ดนั่งคลำนำมาถ่าย ขาวดำบ้าง สไลด์บ้างก็มีความสุขไปอีกแบบครับ  ;)  ;)  ;)

ออฟไลน์ YOE

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 01:07:39 PM »
KM  ไม่ได้มีดีที่ AS อย่างเดียวนะครับบบ
  ระบบแฟลช ADI ของเขา ก็ฉลาดมากๆ เหมือนกัน แต่ต้องใช้กับเลนส์ D Type ของเขานะครับ :clap

สีสันที่ได้จากเลนส์หมีไม่เป็นรองใคร นะครับ ไม่ติดเหลืองๆส้มๆ แบบ cannon หรือ คมจัด สีโหด แบบ nikon เลนส์หมี
  สีสันเป็นธรรมชาติ ถ่าย พรอเทรต สีผิวสวยสมจริงมากๆ รายละเอียดในที่มืด ก็เจ๋งเป้งเหมือนกัน  เมื่อก่อน มินอลต้าเคยเป็นผู้ผลิตเลนส์ให้กับ Leica ยอดเลนส์จากเยอรมันด้วยนะขอรับ อิอิ O0

อุปกรณ์ KM อยากได้ชิ้นก็เตรียมเงินไว้เลยครับ มีขายแน่นอน เพียงเดินเข้าไปที่ บริษิท กิตติอินเตอร์ ที่ซ.คอนแวนต์ สีลม ให้เขาจัดการให้ครับ :victory

D5D ฮูเร่ๆๆๆ ฟู่ๆๆ :whistling(เป่าหู) อิอิ :yahoo :yahoo :yahoo

ออฟไลน์ Tonz

• อยากเป็นซูเปอร์สะตอ
    • บ้านมะเฟืองขม*
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 10:57:02 AM »
อ่ะ... เอาใหม่ครับ

http://www.pcworld.com/reviews/sfchart.asp?sort_dir=desc&typid=4&pg=1&sort=rating_date&vendor=0&subtype=15&att_filter641=0&att_filter643=0&att_filter658=0&hi_p=0

D5D ก็ไม่ได้แพงกว่ายี่ห้ออื่นเลยนะครับ กล้องระดับนี้ ราคาเชือดเฉือน ^_^

AS (Anti Shake) ของ KM จะไปเทียบกับ IS/VR ของอีกสองค่ายก็ไม่ค่อยแฟร์ครับ (ด้วยเงื่อนไขของเทคโนโลยีและราคา) AS ไม่สามารถเช็คผลลัพธ์ได้ทาง viewfinder นะ เวิร์คไม่เวิร์คคงแล้วแต่งาน แต่คงไม่ครอบคลุมเท่า IS/VR แน่ ถ้าคิดเสียว่า "มี" โดยไม่ต้องลงทุนเพิ่มก็ OK อ่ะครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2005, 12:14:31 AM »
 :secret KM D5D ก็น่าสนใจดีครับ ถ้างบถึง  K) ขนาดกำลังเหมาะมือไม่หนักเกินไป ได้เปรียบคู่แข่ง ตรงที่ระบบ Anti Check เลนส์ทุกตัวที่นำมาใช้จะกลายเป็น IS ของแคนนอนหรือ VR ของนิคอน โดยที่ไม่ต้องจ่ายตังค์เพิ่มเพราะ Anti Check ติดตั้งที่ Body ขณะที่ของ แคนนอนและนิคอน ติดตั้งที่เลนส์ และที่สำคัญราคามหาโหด  :cry2สำหรับมือใหม่เหมือนกัน แต่แคนนอนและนิคอนก็ได้เปรียบตรงหาอุปกรณ์ได้ง่ายกว่าครับ (ไม่ใช่ว่าของ KM หายากนะครับ เพียงแต่ต้องรู้แหล่งซื้อครับ ไม่ใช่ร้านกล้องทุกร้านจะมี D-SLR และอุปกรณ์เสริมของ KM ขาย)  :victory

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 10:34:03 PM »
สวัสดีครับ ทุก ๆ ท่าน

พึ่งกลับมาจากปากช่องครับ ไปหากบหาเขียดที่นั่นมา โอ้ววว อากาศตอนกลางคืนกำลังเย็นสบาย ไปกลางเต็นท์นอน ที่ไร่ของเจ้านายมาครับ  ช่วงนี้ชีพจรลงเท้า เสาร์-อาทิตย์ ไม่ได้อยู่หนองน้ำแห้งเลยอะ ปีใหม่นี้ไป นครพนม - ธาตุพนม - มุกดาหาร ตายแน่รพินทร์เอ๋ย

ข้อมูลที่คุณ Tonz ให้มาลองเข้าไปดูแล้ว 5 อันดับแรกนี่ไม่มี 350D เลยนิ

วันนี้เพื่อนเอา 10D + Tamron 18 - 70 F2.8 มาให้ลองถ่ายเล่น ๆ โอ้ว ช้าง สิงห์ กระทิงโทน มันเยี่ยมมาก  แต่เมื่อยมือเป็นบ้าเลยอะ ลองถ่ายภาพสาว ๆ ฉากหลังเบลอ ๆ ถูกใจมากเลย แต่ว่าพรานป่าไม่มีงบมากขนาดนั้นเลยเฉย ๆ อิ อิ

อืมมมม KM D5D  ก็น่าสนใจ กำลังดูข้อมูลอยู่เหมือนกันครับ(ใครใช้แล้วหน้าตาดีเนี่ยน่าคิดนะ แหะ แหะ)

ออฟไลน์ YOE

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 10:07:11 AM »
มายืนยัน ตามพี่ 715 ครับว่า คนใช้ KM หน้าตาดีทุกคน อิอิ

เชียร์ KM D5D คร้าบบ O0

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2005, 10:02:26 PM »
อ่าว... โพสใกล้ๆ กันเลย ไม่ทันเห็นครับ ^_^

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2005, 09:58:49 PM »
ถ้าไม่เคยเล่น slr มาก่อน หรือไม่ได้กะถ่ายจริงจังอะไรมาก อยากให้ลองมอง compact/prosumer ดีๆ ซักตัวก็น่าจะใช้งานได้ดีไม่แพ้กัน... ขอให้ได้กล้องใหม่ใช้เร็วๆ นะครับ

ข้อมูลที่อาจเป็นประโยชน์ครับ

http://www.pcworld.com/reviews/article/0,aid,123929,00.asp
http://www.pcworld.com/reviews/comparison.asp?chid=3&prodid=24486&prodid=26838&prodid=26649&prodid=23373&prodid=25886

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2005, 09:51:56 PM »
สำหรับเลนส์มีสนใจอยู่ 2-3 ตัวครับ แนะนำผมได้เลยนะครับ เต็มที่เลย พรานป่าจะได้หูตาสว่างบ้าง อิ อิ
คำถามกว้างพอสมควรครับ คงต้องดูที่ความความจำเป็นในการใช้งานเป็นหลักครับ มีตั้งแต่ เลนส์ฟิกซ์ (คือค่าเดียวเช่น 17 มม. 50 มม. เป็นต้น) เลนส์ซูม
ส่วนประเภทของเลนส์ เช่น
1.เลนส์มุมกว้าง(Wide Angle Lens) เช่น 17-35 มม.,
2.Normal Zoom เช่น 35-70มม.
3.Tele  300 มม.
4. MARCO
ถ้างบประมาณพอ เลนส์ 2-3 ตัว ที่คุณ พรานไพร.....ใจฉกรรจ์ ต้องการ ก็เล่นของยี่ห้อกล้องได้เลยครับ อาจจะมี เลนส์มุมกว้าง 1 ตัว(อาจไม่จำเป็นครับหากไม่ได้ใช้งานบ่อย) Normal Zoom 1 ตัว (เลนส์ช่วงนี้เป็นช่วงที่ใช้งานบ่อยที่สุดสำหรับการถ่ายภาพทั่วไปครับ) Tele 1 ตัว ถ้าต้องการภาพถ่ายที่มีฉากหลังเบลอๆ สวยๆ เลนส์ช่วงนี้ตอบสนองความต้องการได้ดีที่สุดครับ (แต่ก็ถือว่ายังมีโอกาสในการใช้งานน้อยกว่า Normal Zoomครับ พูดถึงการถ่ายภาพทั่วไปนะครับ แต่เลนส์ช่วงนี้จำเป็นสำหรับงานบางประเภทที่ไม่สามารถเข้าใกล้ได้ เช่น ภาพข่าวก๊ฬา ภาพสัตว์ป่า แต่เลนส์ช่วงนี้ใช้ถ่ายภาพพอร์ทเทรตได้สวยครับ)
อ้อ.เกือบลืมไปยังมีเลนส์อีกประเภทหนึ่งครับที่ผมมองว่าหากเรารักการถ่ายรูปเป็นงานอดิเรกไม่ได้จริงจังนักก็ต้อง พวกครอบจักรวาลครับอยาก 24-300 มม.(สำหรับ Film 24X36ถ้าเป็น ดิจิตอลต้องพวก 18-300 มม.( X 1.5 หรือ 1.6 ครับขึ้นอยูกับขนาดของเซนเซอร์รับภาพ)
    แต่มีประเด็นน่าคิดอย่างหนึ่งว่า ตอนนี้กล้อง D-SLR ส่วนใหญ่ใช้เซนเซอร์รับภาพขนาด Film APS กล่าวฟิล์มปกติ(24X36 มม.) ผมมั่นใจว่าแนวโน้มในอนาคตอันใกล้นี้กล้องดิจิตอล D-SLR ต้องพัฒนาเซนเซอร์รับภาพให้มีขนาดใหญ่เท่า Film 24X36 มม.ครับ อย่างแน่นอน(เช่นที่ออกมาแล้วตอนนี้ 5D ของแคนนอน)ถ้าผมซื้อกล้องผมจะมองที่เลนส์ก่อนเป็นอันดับแรก (ให้ความสำคัญกับเลนส์มากว่า Body) ครับ เพราะเลนส์ดีๆ ราคาไม่ตกฮวบฮาบเหมือนกล้องครับ (กล้องดิจิตอลซื้อมาแล้วต้องทำใจว่าตกรุ่นเร็วครับ) หากจะซื้อเลนส์ผมมองว่าควรซื้อเลนส์ที่ผลิดออกมาสำหรับ เซนเซอร์ขนาด 24X36 มม.(Film) ดีกว่าครับ ไม่ต้องมีตัวคูณ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2005, 10:09:51 PM »
สวัสดีครับ

กล้องฟิล์ม SLR ยังไม่เคยใช้เลยครับ เคยแต่จับของคนอื่น แหะ แหะ  ถ้า D70s ลดราคาลงมาเหลือไม่เกิน 40k ผมคงคิดหนักแน่ กลุ้มวุ้ย วัยรุ่นเซ็งเลย เฮ้อ

สำหรับเลนส์มีสนใจอยู่ 2-3 ตัวครับ แนะนำผมได้เลยนะครับ เต็มที่เลย พรานป่าจะได้หูตาสว่างบ้าง อิ อิ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2005, 04:17:11 PM »
กล้องของโอลี่ก็น่าสนใจครับ ส่วนเรื่องน่าตานี่รู้สึกเหมือนกันครับ E-500 ผมว่ามันดูเฉยๆ ไปหน่อยไม่สวยเหมือน E-1 กะ E-300  โดยเฉพาะ E-300 ผมว่าน่าตาน่ารักน่าชังดีครับ ดูไปคล้ายกล้องฟิล์ม APS ของ Minolta แต่จริงๆ แล้วเรื่องหน้าตาก็ไม่เกี่ยวกับคุณภาพแกรใช้งานครับ
อีกข้อที่น่าพิจารณาครับไม่ทราบว่า คุณพรานไพร.....ใจฉกรรจ์ มีกล้องฟิล์ม SLR ยี่ห้อไหนอยู่หรือเปล่าครับ เพราะถ้ามี ก็น่าพิจารณากล้องค่ายนั้นๆ ครับเพราะเราจะใช้ร่วมกับอุปกรณ์เดิมที่เรามีอยู่แล้วได้ เช่นแฟลช เลนส์ ยกตัวอย่างค่าย Minolta D-SLR นี่ใช้กับเลนส์เก่า (Auto) ได้ทุกรุ่นครับ รวมไปถึงเลนส์ค่ายอิสระด้วย ผมมีเลนส์ของ Minolta ที่ผลิตในปี 80 ยังนำมาใช้กับ D7Dและ D5D ได้ไม่มีปัญหา แถมภาพเนียนมากๆ ครับ ส่วนของ Cannon ผมมีเลนส์ค่ายอิสระ Tamron 90 Macro และ 70-300 ก็ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2005, 11:00:44 PM »
สวัสดีครับทุก ๆ ท่าน

ดีใจครับที่เจอแฟนเพชรพระอุมาเหมือนกัน แหะ แหะ

หลังจากที่คุณ Tonz แนะนำ E500 ก็เลยเข้าไปดูข้อมูลมาบ้างนิดหน่อย ผมเข้าไปอ่านบทความเกี่ยวกับคนทำกล้องโอลี่แล้วรู้สึกภูมิใจแทนคนที่ใช้กล้องรุ่นเก่า ๆ ของเค้าดูสวยคลาสสิค ดีจริง ๆ แต่รุ่นใหม่ ๆ นี่รู้สึกว่าหน้าตาจะเปลี่ยนไปเยอะนะครับ

รู้สึกว่าคุณ eark ซื้อมาใช้แล้วนิครับ ถ่ายภาพมาดูบ้างจิครับ อยากเห็นภาพอะ

ส่วนเรื่องศูนย์บริการ โดยส่วนตัวแล้วผมให้ความสำคัญอันดับกลาง ๆ ครับ ไม่ซีเรียสเท่าไหร่ ปัจจุบันผมใช้ Lumix FZ20 ซึ่งทุกท่านคงทราบถึงการบริการของค่ายนี้ว่าเป็นยังไง ขนาดของแถมยังขี้เหนียวชะมัดยาดเลย อะ

ตอนนี้กำลังอยู่ในขั้นตอนไปสู่ขอเจ้าสาวอยู่ครับ กำลังรอว่าเค้าจะลดค่าสินสอดลงมาอีกหรือเปล่า หรือผมอาจจะเจอเจ้าสาวคนใหม่ สวยเช้งกว่าเดิมอาจจะเปลี่ยนใจก็ได้ครับ เพราะผมเป็นคนหลายใจอยู่แล้ว แหะ แหะ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2005, 09:39:39 AM »
แฮ่ๆ ขู่น่ากลัวจัง... :cold

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2005, 07:34:20 PM »
คุณ พรานไพร.....ใจฉกรรจ์ ต้องเป็นแฟนเพชรพระอุมาเหมือนผมแน่ๆ เลย โดยเฉพาะ จอมพราน อย่างรพินทร์ ไพรวัลย์ หรืออีตาพรานไพรใจฉกรรจ์ของแม่ดอกฟ้าดาริน วราฤทธิ์ นี่ตัวละครโปรดของผมเลยละ
     ส่วนเรื่องกล้องไม่รู้ซื้อไปหรือยังครับ ให้ข้อคิดนิดหนึ่งครับ ควรดูเรื่องบริการหลังการขายด้วยครับ เช่น ค่าอะไหล่ ค่าซ่อม เป็นอย่างไรบ้าง ไม่งั้นจะนั่งอมทุกข์ทีหลัง  :black_eye เมื่อก่อนผมก็เคยใช้อุปกรณ์กล้องของค่าย นิกร (NIK) เหมือนกัน แต่ปัจจุบันขายทิ้งยกชุดแล้วครับ (เหลือใช้อยู่สองค่าย หมีกะหนอน) ไม่ใช่กล้องค่าย นิกร (NIK) ไม่ดีนะครับ แต่เพราะทนกับค่า เซอร์วิสชาร์จไม่ไหว K]  ซ่อมเลนส์ตัวราคาใกล้เคียงกับซื้อเลนส์ใหม่ค่ายอิสระเลย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2005, 12:00:02 AM »
ลองไปหาข้อมูลเองดีกว่า แต่บอกไว้ก่อนว่า ถ้าตัดสินใจซื้อสองตัวที่ว่าไปโดยไม่ได้ลอง E-500 น่าเสียดายครับ อิอิ...

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2005, 10:48:15 PM »
สวัสดีครับพี่จ้า คุณTonz

E500 ก็น่าสนใจครับ แต่ผมยังไม่ได้ศึกษากล้องตัวนี้เลยครับ  ไม่รู้มีข้อดีข้อเสียตรงไหนบ้างครับ

ปล.Nikon d50 ตอนนี้แถม SD 1G.แล้วนะครับ

ผมคงตัดสินใจซื้อ 350D + Grip อันเนื่องมาจากราคาที่ลดลงมาเยอะแล้ว(ไม่สนแล้วว่าจะมีรุ่นใหม่ออกมาหรือเปล่า) อีกอย่างแถม CF 2G. เก็บเงินในกระเป๋าเอาไว้ซื้อเลนส์ 430ex แต่ถ้าหาก D70s ลดราคาลงมาก็ไม่แน่เหมือนกันครับ อิ อิ

ออฟไลน์ Hidden RH1N0

• Lord of the RH1N0
  • สมาชิกรุ่น Classic .
  • Super Star.
  • *
    • HiddenRhino @ Multiply
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2005, 07:13:39 PM »

แบบว่า เค๊าออกแบบ มาให้เป็น แบบไร้สายอ่ะครับ ..... ใช้งานได้เลย ไม่ต้อง Burn In ... อิ อิ

ระยะนี้ งานยุ่งอ่ะครับ เลยไม่มีโปรแกรมไปไหน จนกว่าจะถึงเดือน เมษา 49 ..... จะเป็น ทริปยาว 2 สัปดาห์   ;)

http://hiddenrhino.multiply.com/    715 - จ้าหนึ่งเห็ด - Lord of The Rhino -  Crouching Kitty Hidden Rhino - Dirk Pitt - MUCAS - Cast Away - HR - DP - ME - Beachwalker - Jokesmonster - RH1N0 - CKHR - DB23 - Copyleft - Searchdozy - SDZ - จ้า  .......

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2005, 03:14:28 PM »
หวัดดีครับพี่จ้า ช่วงนี้ไม่มีไปเที่ยวไหนเหรอก๊าบ... แหะๆ ว่างเว้นจากงาน ททท. เลยไม่ได้เจอพี่จ้าเลย ^_^

ปล. คุณพรานไพร.....ใจฉกรรจ์ ไม่สนใจค่ายนี้บ้างรึครับ ไม่ต้องหน้าตาดีก็ใช้ได้ครับ อิอิ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ธันวาคม, 2005, 03:19:58 PM โดย Tonz »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2005, 11:54:32 AM »
สวัสดีครับ

หลังจากชั่งใจแล้วชั่งใจอีก ตอนนี้ใจพรานป่าเอนเอียงไปที่ 350D เนื่องจากราคาลดลงมาน่าคบหา ส่วน d70s ราคายังไม่ลดลงมาเลย KM5d ก็น่าสนใจครับ
http://www.benreview.com/camera/dslrcon2/dlsrcon1.html
http://www.benreview.com/camera/dlsrcon/dlsrcon1.html

ส่วน แบตเตอรี่ EN-EL3 เสื่อมนั้น ทาง Niks Thailand ประกาศแจ้งให้แฟน ๆ นิคส์ ทราบแล้วครับ
http://www.benreview.com/news/EN_EL3/index.html

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลของเต็นท์ แต่ทำไมมีแบบให้เลือกน้อยจังครับ อีกอย่างไม่มีสมอยึดเต็นท์ด้วย ถ้าหากเราไปกางเต็นท์นอนบนดอยเวลาลมพัดแรง ๆ กลัวเต็นท์ปลิวอะครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2005, 08:21:28 AM »

ข่าวฝาก สำหรับ แฟน Nikon บางทั่น ที่อาจจะยังไม่ทราบ .....

http://www.dpreview.com/news/0512/05120604nikon_battalert.asp

Update of Voluntary Product Recall: Additional batch numbers to be checked by users of Nikon D50, D70 and D100 and the rechargeable Li-ion Battery EN-EL3

Amsterdam, December 6th, 2005 - As announced on November 8th, 2005, Nikon has detected that on rare occasions some rechargeable Li-ion batteries of the type EN-EL3 for Nikon Digital SLR cameras may become defective, resulting in overheating during recharging. In the worst case, Nikon cannot rule out the possibility that the battery could catch fire as a result of the defect. The rechargeable Li-ion EN-EL3 battery is provided as a supplied accessory with the Nikon D100, D70 and D50 Digital SLR cameras. It is also sold as a separate accessory for these camera models and can be used with the Nikon D70s.

Owners of the Nikon cameras D100, D70 and D50 and users of the Li-ion battery EN-EL3 are asked to carefully recheck their batteries as additional batch numbers were included into the list of possibly defective batteries.

The additional batch numbers are 51AA, 51AB, 51AC, 51AD, 51AE, 51AF, 51AG, 51AH, 53AA, 53AB, 54AE, 54AF, 54AH.

Batteries that are affected can be found in the list below and should be returned to Nikon for replacement. Customers should follow the on-line procedure described at www.europe-nikon.com/support. Assistance with completing the procedure can be obtained by calling Nikon on the dedicated national number +44 (0)2871 305 500. Qualifying returned EN-EL3 batteries will be replaced with a new EN-EL3a or EN-EL3e free of charge.

The voluntary recall and replacement program applies only to units of the model EN-EL3 bearing the following batch numbers, which are printed on the surface of the battery.

http://hiddenrhino.multiply.com/    715 - จ้าหนึ่งเห็ด - Lord of The Rhino -  Crouching Kitty Hidden Rhino - Dirk Pitt - MUCAS - Cast Away - HR - DP - ME - Beachwalker - Jokesmonster - RH1N0 - CKHR - DB23 - Copyleft - Searchdozy - SDZ - จ้า  .......

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2005, 08:16:31 AM »

ถ้าชอบ Nikon จริงๆ .... ลองพิจารณา บอดี้ D70s กะ เลนส์ AF-S DX VR Zoom-Nikkor 18-200mm f/3.5-5.6G IF-ED สิครับ ......เทียบเท่า 27-300 ตัวเดียวไปได้ทั่ว....

http://www.dpreview.com/news/0511/05110103nikon18-200vr.asp

Compact, lightweight and packed with an array of advanced features, the AF-S DZ VR Zoom-Nikkor lens offers 18-200mm f/3.5-5.6G IF-ED focal range length and 11.1x zoom coupled with Nikon ED glass, Silent Wave Motor and enhanced Vibration Reduction (VR II).

The VR II feature enables significantly sharper handheld images at slower shutter speeds and in a wider range of lighting conditions than previous models. Equipped with the new lens, users can take pictures at shutter speeds up to four times slower than is possible with a non-VR lens.

The combination of the VR II technology, the 11x zoom feature and the focal length range – equivalent to a 27mm-300mm lens in 35mm format – means the AF-S DX VR Zoom-Nikkor is an ideal total package for dedicated amateurs and professionals alike.

Nikon’s second generation VR technology offers users two modes to match different shooting conditions. First, the VR Normal Mode, which compensates for camera shake and includes automatic panning detection, as well as automatic tripod detection. And second, VR Active Mode, which compensates for pronounced or regular vibration, for example when shooting from a moving vehicle.

Like all AF-S Nikkors, the AF-S DX VR Zoom-Nikkor 18-200mm f/3.5-5.6G IF-ED features the compact Silent Wave Motor which enables high-speed autofocus that is not only extremely accurate but also super quiet, making it ideal for wildlife photography. In addition, the new lens has a minimum focus distance of 0.5m applicable to the entire zoom range.

MAJOR FEATURES

Offers the broad 18-200mm focal range (11.1x zoom) for use in a variety of situations (equivalent to a 27-300 mm lens in 35mm format)
VR II system offers the equivalent of using a shutter speed 4 stops faster

Two ED glass and three aspherical lens elements minimize chromatic aberration, astigmatism and other forms of distortion, while ensuring high resolution and contrast

Incorporates a compact SWM (Silent Wave Motor) for quiet focusing
Delivers high-level optical performance that is specially designed for use with the Nikon digital SLRs

Employs a seven-blade rounded diaphragm opening that achieves a natural blur for out-of-focus elements

Enables focusing from as close as 50cm (20 in.) from the subject through its entire focal range

M/A mode for rapid switching between autofocus and manual focus operation

Internal Focusing (IF) design enables use of circular polarizing filters

High-grade Nikon Super Integrated Coating (SIC) offers superb color reproduction while minimizing ghosting and flare

Flower-shaped Lens Hood HB-35 (provided) greatly reduces stray light

Available: End of December 2005

RRP: €749

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2005, 08:08:00 AM »

ที่ผมใช้ คือ D70 ครับ ....

ตอนที่ซื้อมาใหม่ๆ ภาพที่ออกมา จะ under นิดๆ ตลอด ..... ต้องมาใช้ photoshop ปรับแต่งตลอด แม้จะไม่มาก แต่ถ้า หลายๆ รูป อย่างตอนที่ไป NZ เมื่อปีที่แล้ว ก้อ เล่นเอาเหนื่อยไปเลย......

ตอนหลัง เข้าไปที่ pantip เค๊ามีการพูดถึง การ load curve ใหม่ .... D70 เนี่ย ใช้แบบ default จากโรงงาน หรือ แบบที่เรา ตั้งเองก้อได้ ..... เลยไปลอง load มา..... ผลคือ ออกมาพอดี (สำหรับผม) แบบว่า แทบไม่ต้องปรับเลย ( เช่น ตอนที่ไป ชุมพร ต้นปี และ ภูเก็ต + สิงคโปร์ ช่วงเดือน เมษายน)

อย่างไรก้อตาม ถ้าเป็นช่วง โพล้เพล้ หรือ แสงไม่ค่อยดีนัก ... ภาพที่ออกมายังไม่ค่อยถูกใจผม..... อาจจะเป็นเพราะ ยังไม่ได้ ลงไปศึกษาหาทางใช้มันอย่างเต็มที่

ผมลองใช้ phtoshop ปรับแต่งภาพจากกล้องหลายๆ ตัว ที่เพื่อนใข้ และ นำไปถ่ายใน ทริป เดียวกัน พบว่า nikon เนี่ย� ปรับให้ดีขึ้น เห็นผลชัดกว่า บางยี่ห้อ....

ตอนนั้นผม เลือก D70 เพราะใช้ Nikon อยู่เดิม กะจะเอาเลนส์ ที่มีอยู่ มาใช้ด้วย ....แล้วก้อ 300D ตอนนั้น ดูจะด้อยกว่าพอสมควร.....� ถ้าเป็นตอนนี้ แล้วเริ่มจากไม่มีอะไรเลย อาจจะเลือก 350D ก้อได้ครับ ...... เพราะ เล็กกระทัดรัดดี เวลาพาไปทริป ไกลๆ นานๆ ไม่ทรมาณมาก..... บางครั้งยังให้ ลูกสาว หรือ ผบ.ทบ ช่วยแบก เอ๊ย ช่วยถ่ายได้ง่ายกว่า .... ศูนย์บริการ น่าจะ friendly กว่าด้วยมั๊ง

ไม่มองพวก Konica Minolta บ้างล่ะครับ ...... แว่วๆ มาว่า พวกที่ใช้ KM เนี่ย หน้าตาดีทุกคน .... อิ อิ� ;)

ปล.2� เรื่อง เต๊นท์ ของ ผบ. นั้น ดูรายละเอียดได้ที่ http://tarad.com/paradisenet/� ..... ลองดูว่า จะเหมาะกับความต้องการหรือไม่นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ธันวาคม, 2005, 08:34:27 AM โดย Hidden Rhino »

canon 350d vs nikon d70s เลือกตัวไหนดีครบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2005, 02:24:53 AM »
สวัสดีครับพี่ ๆ ทุก ๆ ท่าน

พอดีพรานป่า อยากจะได้กล้อง DSLR ซักตัวตอนนี้ที่กำลังเล็ง ๆ อยู่ก้มี 2 ตัวนี้
canon 350d vs nikon d70s

อยากจะสอบถามพี่รักเสียงและพี่จ้า มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ
พรานป่าไปลองจับลองถ่ายภาพที่ร้านดูแล้วทั้งสองตัวครับ ตอนนี้เกิดความรู้สึก
รักคนพี่แต่เสียดายคนน้อง

nikon d70s ลองจับดูแล้วถนัดมือมาก ตามความรู้สึกของพรานป่าให้ความรู้สึกในการถ่ายภาพได้ดี
แถมเลนส์ที่แถมก็มีคุณภาพที่ดีพอสมควร แต่เท่าที่ดูจากที่หลายคนพูดถึงก็คือ ภาพที่ถ่ายก่อนปรับแต่ง
ยังสู้ d50 and 350d ไม่ได้ อันนี้ก็เป็นอีกจุดนึงที่อยากฟังความคิดเห็นจากพี่ ๆ ทั้งสองท่าน

canon 350d ไปลองจับลองถ่ายแต่ไม่ได้ใส่กริป พรานป่าว่ามันดูเล็กเกินไป เวลาที่เราใส่เลนส์ที่มี
ขนาดใหญ่ ๆ มันดูไม่เหมาะซักเท่าไหร่ (แต่ถ้าหากใส่กริปแล้วก็ไม่แน่อาจจะให้ความรู้สึกที่ดีขั้นก็ได้นิ)
ไม่ทราบท่านพี่รักเสียงใส่กริปหรือเปล่าครับ ภาพที่ถ่ายเป็นยังไงมั่ง post ให้พรานป่าดูมั่งเผื่อจะตัดสินใจ
ง่ายขึ้น อ้อ แล้วใช้เลนส์อะไรมั่งครับ

ปล.1 พรานป่าพึ่งไปจับกบจับเขียดที่ดอยอ่างขา ห้วยน้ำดังและก็ดอยอินทนนท์มาครับ อากาศหนาวมาก ๆ
ขอบอก ถ่ายรูปมาพอสมควร

ปล.2 พี่จ้าครับ หลังจากไปจับกบจับเขียดมา เต็นท์ของพรานป่ารู้สึกจะถึงแก่อายุขัยซะแล้ว อยากจะซื้อใหม่
ซักหลัง ก็เลยอยากจะขอคำแนะนำจากพี่จ้า ช่วยแนะนำเต็นท์ดี ๆ ราคาถูก ๆ ให้ซักหลัง แหะ แหะ ทราบมาว่า
ผบ.ทบ.ของพี่จ้า ขายเต็นท์ใช่หรือเปล่าครับ ไม่ทราบมีโบร์ชัวร์ให้ดูหรือเปล่าครับ