ผู้เขียน หัวข้อ: Samsung Plasma 50B850 มีแต่เสียงไม่มีภาพ  (อ่าน 12324 ครั้ง)

ออฟไลน์ Supot B

Samsung Plasma 50B850 มีแต่เสียงไม่มีภาพ
« เมื่อ: 29 เมษายน, 2012, 08:06:08 PM »
เย็นนี้กำลังซิรี่เกาหลีอยู่ดีๆ ภาพมันก็วูปๆแล้วก็ดับไป ผมก็เปิดปิดๆๆ อยู่หลายรอบ มันก็  มีแต่เสียงไม่มีภาพ  :'( ใครเคยเป็นแบบนี้บ้าง และไม่ทราบว่าเสียค่าซ่อมเท่าไหร่
- Luxkit A3000 Mono Block
-CD Sony CDP-R3
-Turntable Pioneer PL 50Lii
-ลำโพง Altec A7

ออฟไลน์ Bohonnet

Re: Samsung Plasma 50B850 มีแต่เสียงไม่มีภาพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2012, 05:21:31 PM »
เป็นเหมือนกันเลยครับ แต่ผม แอลจี ภาพสั่นๆแล้วก็ดับไป ไฟเครื่องติดปรกติ กดเปิด ปิด หลายรอบภาพก็ไม่ขึ้น
 แต่วันรุ่งขึ้นผมเปิดหาย ก็เลยยังรอดูอยู่ว่าจะเป็นอีกไหม

ออฟไลน์ The pat

Re: Samsung Plasma 50B850 มีแต่เสียงไม่มีภาพ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2012, 01:57:58 AM »
คงต้องเตรียมตัวเตรียมใจและก้อเตรียมตังค์ ด้วยครับเพราะผมก้ออาการนี้แหละสรุปว่า จอไหม้ ซื้อจอใหม่ซื้อเครื่องใหม่ดีกว่า :cry2
ณัฐภัทร เกษรมาลา 7/2-3 ม.13 ต.พระพุทธบาท อ.พระพุทธบาท จ.สระบุรี 18120                        086-1285066   085-2607475
Thepatman_9@hotmail.com

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2012, 08:27:37 AM »
ช่างซัมซุง โทรมาบอกแล้วครับว่าบอร์ดภาพเสีย ค่าซ่อม 5800 บ.  :cry2 และช่างยังบอกอีกว่ามันเสียเพราะไฟตกไฟเกินบ่อยๆ คราวนี้ผมคงต้องหาเครื่องคุมไฟม่ใช้กับทีวีอย่างเดียว

ออฟไลน์ Bohonnet

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2012, 09:06:05 AM »
เมื่อวานก้ออกอาการอีกแล้วทีวีผม คงไม่รอดแน่ๆ ค่าซ่อมประมาร5000เลยเหรอ :black_eye

ออฟไลน์ airbusdriver

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2012, 07:26:27 PM »
เสียใจด้วยครับพี่พจน์ ของผมเสียบผ่าน PB8 ตลอด แต่ตอนนี้จะย้ายไปไว้ห้องกินข้าว สงสัยต้องหาเครื่องกรองไฟให้มันอีกด้วย  :-\

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2012, 11:28:12 PM »
เสียใจด้วยครับพี่พจน์ ของผมเสียบผ่าน PB8 ตลอด แต่ตอนนี้จะย้ายไปไว้ห้องกินข้าว สงสัยต้องหาเครื่องกรองไฟให้มันอีกด้วย  :-\

หาตัวช่วยมาใช้เลยครับ อุ่นใจใว้ก่อน
พรุ่งนี้ผมจะเข้าไป ปิยะนัส พาราไดซ์ จะสั่ง Silicon 100ie มาคุม TV อย่างเดียว

ออฟไลน์ enjoycom

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2012, 07:11:32 AM »
100ie ดีครับ ผมใช้มา 8 ปีแล้ว ไม่เคยมีปัญหา

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2012, 08:10:28 AM »
คงต้องเตรียมตัวเตรียมใจและก้อเตรียมตังค์ ด้วยครับเพราะผมก้ออาการนี้แหละสรุปว่า จอไหม้ ซื้อจอใหม่ซื้อเครื่องใหม่ดีกว่า :cry2

samsung อีกแล้วของผมที่พังก็ samsung นี่แหละถ้าเปลี่นจอใหม่ รวมเสร็จ 11000 จอ37นิ้ว ขายซากเรีบร้อยได้2000 ตอนนี้ของเพื่อนที่บริษัทก็พังอีกแล้ว samsung เหมือนกัน
น่าคิดนะ samsung เนี่ย นำทุกอย่างเลย ยอดขาย ยอดพัง 5555555 คงไม่คบแล้วล่ะ :secret O0 :yucky :nono
ณัฐภัทร เกษรมาลา 7/2-3 ม.13 ต.พระพุทธบาท อ.พระพุทธบาท จ.สระบุรี 18120                        086-1285066   085-2607475

ออฟไลน์ cars

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2012, 04:55:04 PM »
ช่างซัมซุง โทรมาบอกแล้วครับว่าบอร์ดภาพเสีย ค่าซ่อม 5800 บ.  :cry2 และช่างยังบอกอีกว่ามันเสียเพราะไฟตกไฟเกินบ่อยๆ คราวนี้ผมคงต้องหาเครื่องคุมไฟม่ใช้กับทีวีอย่างเดียว
ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวนะครับขนาดของก่อนได้IRGมา ก็ต่อผ่านตัวsilicon แล้วผ่านกรองไฟPOWER PERFECT พอได้IRGมาไม่ถึง2อาทิตย์จอดับ แต่มันเป็นตั้งแต่ช่วงหลังตรุษจีน
แรกแรกก็ติดติดดับดับแต่พอปิดเปิดใหม่ก็หายคิดว่าไม่น่ามีอะไรไปไปมาดับไปเลย ช่างบอกpanal เสีย แต่ก็ศูนย์ซ่อมเร็วดีประมาณ1 อาทิตย์ก็เสร็จ :) :) :)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2012, 05:53:10 PM »
ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวนะครับขนาดของก่อนได้IRGมา ก็ต่อผ่านตัวsilicon แล้วผ่านกรองไฟPOWER PERFECT พอได้IRGมาไม่ถึง2อาทิตย์จอดับ แต่มันเป็นตั้งแต่ช่วงหลังตรุษจีน
แรกแรกก็ติดติดดับดับแต่พอปิดเปิดใหม่ก็หายคิดว่าไม่น่ามีอะไรไปไปมาดับไปเลย ช่างบอกpanal เสีย แต่ก็ศูนย์ซ่อมเร็วดีประมาณ1 อาทิตย์ก็เสร็จ :) :) :)

แล้วค่าซ่อมแพงมั๊ยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2012, 08:33:19 PM »
ของผมต่อผ่านทั้ง octopus ตัวดำ และ magnet S-500 หรือต่อมากไปเลยพัง555555 K]

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • Total likes: 0
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2012, 09:55:36 PM »
ของผมต่อผ่าน UPS ตลอดเพราะเรื่องไฟนี่ละ

อีกชุดในห้องใหญ่ต่อผ่าน ตัวใหญ่ของ Magnet ตลอด

ของแพงๆทั้งนั้นต้องป้องกันให้ดี
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2012, 12:34:37 AM »

แล้วค่าซ่อมแพงมั๊ยครับ
พอดีอยู่ในประกันครับเลยไม่มีค่าใช้จ่ายแต่ของผมจอled ครับ หลังซ่อมมาดูแล้วมันเป็นเหมือนช่องเหลือบดำประมาณ1นิ้วแถบหนึงแต่มันมีภาพเลยยังคิดว่าจะเอาเข้าอีกรอบดีหรือเปล่า :D :D :D

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 2012, 08:39:07 AM »
ไม่นึกว่าจะเจอกับตัวเองอาการเดียวกันเลยเมื่อวานเพิ่งได้กล่องทรูมาลองขณะกำลังชมอยู่ดับไปแล้วติดมาแต่เสียงไม่มีภาพแบบนี้เปะเลย ของผมเป็นซัมซุง 50A650 อายุเกือบ 4 ปีแล้ว เสียบผ่านเครื่องคุมไฟแม็กเน็ท S1000 ลองเปิดปิดอยู่หลายครั้งก็ยังเหมือนเดิม จนต้องปิดสวิทที่ตัวคุมไฟจนไฟที่จอดับ แล้วเปิดไฟเข้าเครื่องใหม่ก็เปิดได้ แต่ถ้าปิดแล้วเปิดใหม่ที่รีโมทก็จะเป็นเหมือนเดิมคือจอดำไม่มีอะไรทั้งสิ้นมาแต่เสียง  ต้องใช้วิธีปิดไฟเข้าเครื่องคุมไฟ แล้วลองเปิดใหม่ก็เปิดได้ภาพมาเสียงมา ลองแบบนี้ตั้งแต่เมื่อคืนจนเมื่อเช้าก็ยังอาการเดิม  ถ้ามันเป็นแบบนี้ก็คงต้องใช้วิธีปิดจอแล้วก็ปิดเครื่องคุมไฟไป แต่กลัวว่าไปๆมาๆ ปิดที่เครื่องคุมไฟแล้วมันก็ยังเป็นนี่แหละ

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 2012, 12:39:54 PM »
เห็นอาการนี้มีคนถ่ายวิธีซ่อมใน youtube เปลี่ยน capacitor ที่เสียไปครับ ลอง search ดูนะครับ

:D :D :D

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 2012, 12:56:12 PM »
ของผมแรกแรกก็อาการแบบนี้เหมือนกันสักเดือนกว่าก็หายไปเลย

ออฟไลน์ Martra

• www.vonorfivestars.com
  • Super Star
  • *
  • "One Stop Solution for Bed and Bedding Products"
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 2012, 02:55:03 PM »
ไม่นึกว่าจะเจอกับตัวเองอาการเดียวกันเลยเมื่อวานเพิ่งได้กล่องทรูมาลองขณะกำลังชมอยู่ดับไปแล้วติดมาแต่เสียงไม่มีภาพแบบนี้เปะเลย ของผมเป็นซัมซุง 50A650 อายุเกือบ 4 ปีแล้ว เสียบผ่านเครื่องคุมไฟแม็กเน็ท S1000 ลองเปิดปิดอยู่หลายครั้งก็ยังเหมือนเดิม จนต้องปิดสวิทที่ตัวคุมไฟจนไฟที่จอดับ แล้วเปิดไฟเข้าเครื่องใหม่ก็เปิดได้ แต่ถ้าปิดแล้วเปิดใหม่ที่รีโมทก็จะเป็นเหมือนเดิมคือจอดำไม่มีอะไรทั้งสิ้นมาแต่เสียง  ต้องใช้วิธีปิดไฟเข้าเครื่องคุมไฟ แล้วลองเปิดใหม่ก็เปิดได้ภาพมาเสียงมา ลองแบบนี้ตั้งแต่เมื่อคืนจนเมื่อเช้าก็ยังอาการเดิม  ถ้ามันเป็นแบบนี้ก็คงต้องใช้วิธีปิดจอแล้วก็ปิดเครื่องคุมไฟไป แต่กลัวว่าไปๆมาๆ ปิดที่เครื่องคุมไฟแล้วมันก็ยังเป็นนี่แหละ

ของผมก็เป็นครับ รุ่นเดียวกัน แต่จะบอกว่า มันคุยกับ ทุยไม่รู้เรื่องครับ (กล่อง HD ใหม่ ผ่านสาย HDMI)
วิธีคือเปืดเครื่องทีวีก่อนที่ช่อง hdmi ที่ต่อกับทุย...พอมันขึ้นจอ ว่าไม่มีสัณญาณ
ค่อยเปิดทุยตามมาครับ.....ไม่รู้ 850 จะเหมือนกันหรือเปล่านะครับ

ตอนแรกก็นึกว่าเสีย ตอนหลัง ลองจนรู้ทริค แต่ก็ปิดเปิด ไปหลายสิบรอบ.... :shutup :black_eye :cry2
Vinyl Sound = Toe Tapping and Heaven on Earth...:dj

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 2012, 03:53:25 PM »
ไม่นึกว่าจะเจอกับตัวเองอาการเดียวกันเลยเมื่อวานเพิ่งได้กล่องทรูมาลองขณะกำลังชมอยู่ดับไปแล้วติดมาแต่เสียงไม่มีภาพแบบนี้เปะเลย ของผมเป็นซัมซุง 50A650 อายุเกือบ 4 ปีแล้ว เสียบผ่านเครื่องคุมไฟแม็กเน็ท S1000 ลองเปิดปิดอยู่หลายครั้งก็ยังเหมือนเดิม จนต้องปิดสวิทที่ตัวคุมไฟจนไฟที่จอดับ แล้วเปิดไฟเข้าเครื่องใหม่ก็เปิดได้ แต่ถ้าปิดแล้วเปิดใหม่ที่รีโมทก็จะเป็นเหมือนเดิมคือจอดำไม่มีอะไรทั้งสิ้นมาแต่เสียง  ต้องใช้วิธีปิดไฟเข้าเครื่องคุมไฟ แล้วลองเปิดใหม่ก็เปิดได้ภาพมาเสียงมา ลองแบบนี้ตั้งแต่เมื่อคืนจนเมื่อเช้าก็ยังอาการเดิม  ถ้ามันเป็นแบบนี้ก็คงต้องใช้วิธีปิดจอแล้วก็ปิดเครื่องคุมไฟไป แต่กลัวว่าไปๆมาๆ ปิดที่เครื่องคุมไฟแล้วมันก็ยังเป็นนี่แหละ

ของผมก็เป็นครับ รุ่นเดียวกัน แต่จะบอกว่า มันคุยกับ ทุยไม่รู้เรื่องครับ (กล่อง HD ใหม่ ผ่านสาย HDMI)
วิธีคือเปืดเครื่องทีวีก่อนที่ช่อง hdmi ที่ต่อกับทุย...พอมันขึ้นจอ ว่าไม่มีสัณญาณ
ค่อยเปิดทุยตามมาครับ.....ไม่รู้ 850 จะเหมือนกันหรือเปล่านะครับ

ตอนแรกก็นึกว่าเสีย ตอนหลัง ลองจนรู้ทริค แต่ก็ปิดเปิด ไปหลายสิบรอบ.... :shutup :black_eye :cry2
ขอบคุณครับจะลองเอาไปใช้ดู แต่เมื่อคืนผมเปิดช่อง HDMI มีแต่เสียงไม่มีภาพ ก็เปิดไปดูช่องสายอากาศ (เคเบิลท้องถิ่น) ก็เป็นเหมือนกันคือมีแต่เสียงไม่มีภาพ แต่ยังไงเดี๋ยวเย็นนี้จะเอาวิธีนี้ไปลองเปิดดูครับ เดี๋ยวมารายงานผล

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2012, 07:28:52 AM »

ลองทำตามที่ท่านบอกหายแล้วครับ ลองอยู่หลายครั้งทั้งเปิดทีวีก่อน เปิดทรูก่อน สรุปแล้วคือตามที่ท่านบอกเลยครับ ต้องเปิดทีวีก่อน แล้วค่อยเปิดกล่องทรู ไม่มีอาการดังกล่าวแล้ว นึกว่าจะได้เปลี่ยนทีวีใหม่ซะแล้ว ก้มหน้าใช้ตัวเดิมต่อไป ขอบคุณมาก ๆ ครับ c) c) c)

ออฟไลน์ nang kang-pla

• ทำวันนี้ให้ดีเพื่อวันพรุ้งนี้ และอย่าทำวันนี้ไม่ดีเหมือนเมื่อวาน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2012, 01:03:50 PM »
ไม่นึกว่าจะเจอกับตัวเองอาการเดียวกันเลยเมื่อวานเพิ่งได้กล่องทรูมาลองขณะกำลังชมอยู่ดับไปแล้วติดมาแต่เสียงไม่มีภาพแบบนี้เปะเลย ของผมเป็นซัมซุง 50A650 อายุเกือบ 4 ปีแล้ว เสียบผ่านเครื่องคุมไฟแม็กเน็ท S1000 ลองเปิดปิดอยู่หลายครั้งก็ยังเหมือนเดิม จนต้องปิดสวิทที่ตัวคุมไฟจนไฟที่จอดับ แล้วเปิดไฟเข้าเครื่องใหม่ก็เปิดได้ แต่ถ้าปิดแล้วเปิดใหม่ที่รีโมทก็จะเป็นเหมือนเดิมคือจอดำไม่มีอะไรทั้งสิ้นมาแต่เสียง  ต้องใช้วิธีปิดไฟเข้าเครื่องคุมไฟ แล้วลองเปิดใหม่ก็เปิดได้ภาพมาเสียงมา ลองแบบนี้ตั้งแต่เมื่อคืนจนเมื่อเช้าก็ยังอาการเดิม  ถ้ามันเป็นแบบนี้ก็คงต้องใช้วิธีปิดจอแล้วก็ปิดเครื่องคุมไฟไป แต่กลัวว่าไปๆมาๆ ปิดที่เครื่องคุมไฟแล้วมันก็ยังเป็นนี่แหละ

ลองทำตามที่ท่านบอกหายแล้วครับ ลองอยู่หลายครั้งทั้งเปิดทีวีก่อน เปิดทรูก่อน สรุปแล้วคือตามที่ท่านบอกเลยครับ ต้องเปิดทีวีก่อน แล้วค่อยเปิดกล่องทรู ไม่มีอาการดังกล่าวแล้ว นึกว่าจะได้เปลี่ยนทีวีใหม่ซะแล้ว ก้มหน้าใช้ตัวเดิมต่อไป ขอบคุณมาก ๆ ครับ c) c) c)
ตามที่ท่านปีศาจเจอไม่ใช่อาการจอดับครับเป็นแค่มันหาสัญญาณไม่เจอคนละอาการครับ สบายใจใด้ของผมก็เป็นครับถ้าทำแบบเดียวกัน ควรเปิดจอก่อนเปิดเครื่องเล่นทุกครั้ง และเมือไม่ใช้งานนานๆควรตัดไฟทั้งหมด โดยที่ไม่ต้องให้สแตนบายครับ เพราะบางครั้งเมื่ออยู่ในโหมดสแตนบายเกิดไฟกระชาก อาจทำไห้โหมดสแตนบาย มันงงก็ได้จนทำงานผิดพลาดครับ บางที่ที่ว่าโทรทัศเสียเปิดไม่ติดอาจจะเป็นเพราะดหมดสแตนบายเสียก็ได้นาเขาว่างั้น (ประสบการที่เจอมากับตัวและซ่อมโทรทัศน์ให้แถวๆบ้านเสียเพราะเสียบปลั๊กทิ้งไว้ ส่วนกับตัวเองทำตามนี้ยังบ่อเจอครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 สิงหาคม, 2012, 01:06:28 PM โดย nang »
เลขบันชีและที่อยู่ครับ>>>http://www.htg2.net/index.php?topic=42109.0

ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ สิ่งที่ทำไม่ได้คือยังไม่ใด้ทำ