ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการดู TV HD ที่กำลังจะมีในไทยครับ  (อ่าน 4837 ครั้ง)

ออฟไลน์ leo2029

Re: สอบถามเกี่ยวกับการดู TV HD ที่กำลังจะมีในไทยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2012, 10:02:18 AM »
คือสงสัยการทำงานของ ทีวีและระบบดิจิจัล

1) ก้างปลาเดิมๆ รับสัญญาณ​ UHF ( Ultra High Frequency) ที่เค้าว่ากันว่าจะใช้ส่งสัญญาณ TV Digital ของไทย ได้หรือไม่ครับ

2) หากรับสัญญาณ Digital จากก้างปลาได้ เราต่อสายจากก้างปลา แล้วเข้า RF in หลัง TV จะเป็นการเล่นภาพแบบ Digital เลยไหมครับ หรือต้องเข้า box แปลง RF เป็น Digital ก่อน
(ส่วนตัวผมเข้าใจว่าการแสดงผล Digital ผ่านได้แค่ HDMI DVI และ Compoment)

3) TV รุ่นเก่าๆ พวกจอแก้ว

ที่หลังเครื่องไม่มี Digital In เลย จะดู Digital ผ่านก้างปลาได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
ทั้งหมดที่กล่าวมา ไม่น่าจะได้ ทั้งหมดครับ เพราะเป็นระบบ Analog คงต้องมี reciver รับแล้ว output ไปยัง TV อีกที่หนึ่ง

ออฟไลน์ Tonoboon

• **
    • กระทู้คนเล่น subwoofer Accuris
สอบถามเกี่ยวกับการดู TV HD ที่กำลังจะมีในไทยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2012, 01:41:54 PM »
คือสงสัยการทำงานของ ทีวีและระบบดิจิจัล

1) ก้างปลาเดิมๆ รับสัญญาณ​ UHF ( Ultra High Frequency) ที่เค้าว่ากันว่าจะใช้ส่งสัญญาณ TV Digital ของไทย ได้หรือไม่ครับ

2) หากรับสัญญาณ Digital จากก้างปลาได้ เราต่อสายจากก้างปลา แล้วเข้า RF in หลัง TV จะเป็นการเล่นภาพแบบ Digital เลยไหมครับ หรือต้องเข้า box แปลง RF เป็น Digital ก่อน
(ส่วนตัวผมเข้าใจว่าการแสดงผล Digital ผ่านได้แค่ HDMI DVI และ Compoment)

3) TV รุ่นเก่าๆ พวกจอแก้ว

ที่หลังเครื่องไม่มี Digital In เลย จะดู Digital ผ่านก้างปลาได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
A friend in need is a friend indeed
รวบรวมข้อมูล Accuris Sub >>http://www.htg2.net/index.php?topic=57278.0