ผู้เขียน หัวข้อ: ZENFUSER มัลติ ดิฟฟิวเซอร์ โรงงานมาเอง โปรฯ วันนี้จนจบงาน BAV 2012 ครับ  (อ่าน 23377 ครั้ง)

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star
  • *
พบกับ มัลติ ดิฟฟิวเซอร์ ในราคาที่คุณจับต้องได้ โรงงาน ZENFUSER มาเอง ขายปลีก เพียงกล่องละ 4,750 บาท (1 กล่องบรรจุ 5 ชิ้น) ค่าส่ง 250 บาทเฉพาะ กทม และ ปริมณฑล

การติดตั้งก็แสนที่จะง่ายดาย ด้วยน้ำหนักที่เบา เพียงใช้น็อตเกลียวหยาบ 4-5 ตัว/ชิ้น หรือ ใช้กาวยางแบบลอกได้ (มีบริการติดตั้ง และ ทำสีเพิ่มเติม) หลังจากติดตั้งแล้ว ไม่ว่าท่านจะเป็นหูเทพ-ไม่เทพ ก็สามารถจับความแตกต่างได้อย่างชัดเจน เรียกว่าลงทุนกับสายไฟ-สายสัญญาณ หลักแสนก็ยังให้ผลลัพธ์ ไม่เท่ากับ ZENFUSER ชุดเดียว

ไม่ว่าท่านจะดูหนัง ฟังเพลง ในห้องเช่า ทาวเฮ้าส์ หรือ คฤหาสหรู ก็ให้ผลลัพธ์เดียวกัน เมื่อใช้ผลิตภัณฑ์นี้ ด้วยการออกแบบ เลเยอร์ 134 ระดับความสูง ที่จะควบคุมการสะท้อนของฮาร์มอนิกส่วนเกิน ให้หักล้างตัวเองจนเหลือแต่เสียงนักร้อง และ ดนตรีอันไพเราะ สู่โสตประสาท

ป.ล. ราคานี้ ตั้งแต่วันนี้จนจบงาน BAV2012 ณ.โรงแรม เมอร์เคียว ฟอร์จูน เท่านั้น สินค้ามีจำนวนจำกัด (จองได้เลย)
พงศธร ดุลยรัตน์ 083-0175582

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม, 2012, 12:47:58 PM โดย nut_ty »
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
    • .
วัสดุเป็นอะไรครับ  ใช้ได้นานเท่าไหร่   
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • *
วัสดุเป็นอะไรครับ  ใช้ได้นานเท่าไหร่   

EPS FOAM ครับ อายุใช้งานเกิน 10 ปี วัสดุมันเป็นประเภทไม่มีกินตัวเอง

FEATURES :
ZENFUSER : Multi Diffusion Acoustic Panel is two dimensional, binary array sound diffuser. The range of the ZENFUSER is extended over other designs by its unique angled end caps to further control specular reflections above voice channel 4kHz.

These diffusers reduce the intensity of sound by scattering it over an expanded area. This prevents comb filtering and standing waves while maintaining the live intensity of the sound. A diffusive room will sound larger and more open with improved sound clarity.

As the budget conscious alternative to the ZENFUSER, this unit can be painted on site to match or complement an existing color scheme using standard or textured paints. The ZENFUSER is easily installed to a wall or ceiling using construction adhesive and mechanical fasteners.

- High efficiency & accurate
- Easy to install more than wood
- Can be painted with water-based paints.
- 5 units per box
- 60 x 60 x 17 cm ea.
- 1.2Kgs ea.

APPLICATIONS :
Recording and Broadcast Studios, Home Theaters, Listening Rooms, Post Production Studios, Auditoriums, Rehearsal Rooms, Public Spaces, Conference and Teleconference Rooms, Performance Spaces, Library, Opera house, Hotel, Computer machine room, Researching lab, Factory shop, Gym, school etc. all these are in need of sound absorption material.

TECHNICAL INFORMATION :
Fire Rating: M1
Material: High Density EPS (Expanded Polystyrene)
Installation: Adhesive Flexi Glue or Screw

• *
อย่าลืมมาจับจองก่อนจบโปรฯ นะครับ วันสุดท้ายงาน BAV 2012 ปลายเดือนหน้าครับ ตอนนี้สีที่พ่นเปลี่ยนมาใช้แบบสีระเบิด ซึ่งหลังจากพ่นแล้ว เนื้อสีจะดูไม่ราบเรียบจนเกินไป ถ้าเคยเห็นกล่องแอมป์ในส่วนสีดำของ Audio Research แบบนั้นล่ะครับ

อาทิตย์นี้วิ่งเส้นราษฎร์บูรณะ ท่านใดสนใจก็ติดต่อสอบถามได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม, 2012, 10:00:01 PM โดย nut_ty »

• *
แบบทำสีดำสำหรับคุณหมอบอย หน้าตาประมาณนี้ครับ เฉดสีที่พอจะหาได้ เอาเข้าจริงๆ ก็เกิน 256 สีครับ

ออฟไลน์ MorBoi

• Superstar...
แบบทำสีดำสำหรับคุณหมอบอย หน้าตาประมาณนี้ครับ เฉดสีที่พอจะหาได้ เอาเข้าจริงๆ ก็เกิน 256 สีครับ

ได้รับของเรียบร้อยแล้วครับ เดี๋ยวรอช่างที่ตึกมาติดให้พรุ่งนี้แล้วจะลองดูครับว่าเป็นยังไง
โอนเงินไปให้เมื่อวานนี้แล้วนะครับ

ออฟไลน์ nuummie

ได้รับของเรียบร้อยแล้วครับ เดี๋ยวรอช่างที่ตึกมาติดให้พรุ่งนี้แล้วจะลองดูครับว่าเป็นยังไง
โอนเงินไปให้เมื่อวานนี้แล้วนะครับ

เล็งๆอยู่เหมือนกัน  รอรีวิวคุณหมอครับ  รู้สึกแผงชนิดนี้มี pattern ในการติดครับ

:D :D :D

ว้าคุยกะช่างที่ตึกสงสัยวันนี้เขาจะทำให้ไม่ทัน แต่ผมเอามาอันนึงที่จะลองคือ เอาไปแปะไว้เหนือเปียโน เพราะมันตั้งอยู่ใกล้
มุมห้อง ตอนนี้เลยเอาไปวางไว้ใต้เปียโนชั่วคราว ก็มีผลนะครับ ห้องเพดานเป็นปูนต์โล้นเพราะผมรื้อ ฝ้าออกให้หลังคาสูงขึ้นไปอีกหน่อย
เสียงกลางชัดเจนขึ้น หางเสียงที่แข็งๆหน่อย ก็นุ่มนวลขึ้นแต่ที่สำคัญคือ bass ปริมาณไม่ได้มากขึ้นแต่มันชัดเจนขึ้นพอควร ไม่รู้ว่าเพราะพอ frequency
อื่นเสียงมันสะอาดชัดขึ้นก็เลยไม่ไปตีกะ bass หรือปล่าว
ส่วนเครื่องเสียง เดี๋ยวต้องรอหวังว่าพรุ่งนี้ช่างจะมาติดให้ได้นะครับ

• *
เล่นให้มันส์ไปเลยครับ อย่าเพิ่งมาร์คจุดตายตัว ลองขยับๆ หาตำแหน่ง sweet spot ด้วยความรู้สึก จะได้ผลดีกว่าคำนวณด้วยสมการตัวเลขครับ

ออฟไลน์ akeshipping

• *
โอนเงินแล้วนะครับพี่ สีดำ ( แบบคุณหมอบอย ) 2 ชุด ครับ

ติดไปได้หน่อยแล้วครับแต่ยังไม่เสร็จพอดีกะ ปริมาณ เทปสองหน้าผิดไปหน่อย เลยติดได้แค่ 4 แผ่นจากที้่วางแผนไว้
6 ติดหลังคาตรง primary reflection point กึ่งกลางระหว่างลำโพงกะคนนั่ง ไม่รู้ว่าเทียบกะ RPG หรือ ยี่ห้อเป็นไงมั่ง
โฟมนี้ดูแล้ว density จะน้อย ไม่แข็งเท่าของ Vicoustics เผลอทำเป็นรอยง่ายหน่อย
แต่ที่แน่ๆ ถูกกว่า RPG เยอะ และถูกกว่า Vicoustics พอควร แต่ในแง่เสียงไม่รู้ว่าต่างกันแค่ไหนนะครับ เพราะ RPG ไม่มี
งบให้ลอง Vicoustics ก็รอของมาตั้งนานแระ ไม่มาสักที

ที่รู้แน่คือ เสียงเปิดขึ้นพอควรเลย ชุดผมปกติเสียงออก dark หน่อย ค่อนข้าง Thick หน่อย  แต่ตอนนี้ไม่เป็นอย่างนั้นแล้ว
ข้อเสียอันเดียวคือพอเสียงเปิดขึ้น ก็เลยฟังดูเหมือน bass น้อยลงเพราะเมื่อก่อนโทนเสียงออก dark  ก็เลยมีนํ้าหนักเยอะหน่อย
ตอนนี้เลยดูเหมือนนํ้าหนักหายไปนิด แต่ได้ bass ที่ชัดเจนสะอาดขึ้นมาด้วย ความเจี้ยวจ้าวลดลงนะ
ผมสั่งมาสองกล่อง ใช้ตรงนี้ หกแผ่นนี่ ผมว่า เป็น Upgrade ที่ไม่แพงมากแล้วเห็นผมจริงๆ แต่คงจะขึ้นอยู่กะ
แต่ละห้องด้วยด้วยมั้งครับ ของผม คงไม่เอาออกแน่

ปล ที่เห็นเป็นขาวๆนั่น เป็นแสงสะท้อน flash นะคับ ของจริงมันก็ดูดำสนิทดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มิถุนายน, 2012, 04:35:42 PM โดย MorBoi »

• *

ติดไปได้หน่อยแล้วครับแต่ยังไม่เสร็จพอดีกะ ปริมาณ เทปสองหน้าผิดไปหน่อย เลยติดได้แค่ 4 แผ่นจากที้่วางแผนไว้
6 ติดหลังคาตรง primary reflection point กึ่งกลางระหว่างลำโพงกะคนนั่ง ไม่รู้ว่าเทียบกะ RPG หรือ ยี่ห้อเป็นไงมั่ง
โฟมนี้ดูแล้ว density จะน้อย ไม่แข็งเท่าของ Vicoustics เผลอทำเป็นรอยง่ายหน่อย
แต่ที่แน่ๆ ถูกกว่า RPG เยอะ และถูกกว่า Vicoustics พอควร แต่ในแง่เสียงไม่รู้ว่าต่างกันแค่ไหนนะครับ เพราะ RPG ไม่มี
งบให้ลอง Vicoustics ก็รอของมาตั้งนานแระ ไม่มาสักที

ที่รู้แน่คือ เสียงเปิดขึ้นพอควรเลย ชุดผมปกติเสียงออก dark หน่อย ค่อนข้าง Thick หน่อย  แต่ตอนนี้ไม่เป็นอย่างนั้นแล้ว
ข้อเสียอันเดียวคือพอเสียงเปิดขึ้น ก็เลยฟังดูเหมือน bass น้อยลงเพราะเมื่อก่อนโทนเสียงออก dark  ก็เลยมีนํ้าหนักเยอะหน่อย
ตอนนี้เลยดูเหมือนนํ้าหนักหายไปนิด แต่ได้ bass ที่ชัดเจนสะอาดขึ้นมาด้วย ความเจี้ยวจ้าวลดลงนะ
ผมสั่งมาสองกล่อง ใช้ตรงนี้ หกแผ่นนี่ ผมว่า เป็น Upgrade ที่ไม่แพงมากแล้วเห็นผมจริงๆ แต่คงจะขึ้นอยู่กะ
แต่ละห้องด้วยด้วยมั้งครับ ของผม คงไม่เอาออกแน่

ปล ที่เห็นเป็นขาวๆนั่น เป็นแสงสะท้อน flash นะคับ ของจริงมันก็ดูดำสนิทดีนะครับ

Density น่าจะมาตรฐานนะครับ น่าจะเป็นส่วนของการ Coat ผิวตอนพ่นสี หรือไม่ก็ชนิดของสีที่พ่นรึเปล่า ผมไม่แน่ใจว่าเขาใช้สีซีเมนส์ฉาบอีกทีหลังจากพ่น แต่ถ้าเป็น RAW MATERIAL สีขาวล้วนผมยังไมได้เทียบกับยี่ห้ออื่นๆ

Density น่าจะมาตรฐานนะครับ น่าจะเป็นส่วนของการ Coat ผิวตอนพ่นสี หรือไม่ก็ชนิดของสีที่พ่นรึเปล่า ผมไม่แน่ใจว่าเขาใช้สีซีเมนส์ฉาบอีกทีหลังจากพ่น แต่ถ้าเป็น RAW MATERIAL สีขาวล้วนผมยังไมได้เทียบกับยี่ห้ออื่นๆ

อาจเป็นที่ coating ได้ครับ เคยจับของ Viacoustic ผิวมันจะแข็งกว่าพอควรแต่คิดไปคิดมานํ้าหนักไม่ต่างกันมาก
เมื่อคืนนั่งฟังเพลงอยู่อีกตั้งนาน ชอบมากๆ ไอ้นํ้าหนัก bass ที่คิดว่าหายไป ก็ไม่หายแล้ว คือพอเสียงเจี้ยวจ้าวน้อยลง
สะอาดขึ้น มันก็ชวนให้เปิดดังๆขึ้นให้สะใจได้อีกหน่อย ครับ

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
คุณหมอติดตรงส่วนไหนของห้องครับ

ติดที่เพดานหรือเปล่าครับ

หากติดที่เพดาน ติดบริเวณไหนครับ

ผมยังหาที่ติดไม่ได้ครับ...จะหาบันไดมาวันเสาร์นี้ครับ

(คุณหมอใช้เทปสองหน้าติดหรือครับ)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

คุณหมอติดตรงส่วนไหนของห้องครับ

หากติดที่เพดาน ติดบริเวณไหนครับ

ผมยังหาที่ติดไม่ได้ครับ...จะหาบันไดมาวันเสาร์นี้ครับ

(คุณหมอใช้เทปสองหน้าติดหรือครับ)

ผมติดเพดานครับ ครึ่งทางระหว่างที่นั่งฟังกะ ลำโพง เป็นจุด primary reflection point ที่เสียงลำโพงจะสะท้อนจากเพดานลงมาที่หัวเรา
พอดีนะครับ  ใช้เทปสองหน้าครับ แต่ต้องใช้เยอะๆนะครับ ถ้าแบบ 5-6 ชิ้น ชิ้นยาว สองสามนิ้วนี่ ไม่พอแน่
ของผมพอดีเป็น เพดานคอนกรีตโล้นมีท่อวิ่งด้วย ตรงไหนใกล้ท่อก็เอาลวดมามัดกะท่อไว้ด้วยกันเหนียวครับ

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป

ผมติดเพดานครับ ครึ่งทางระหว่างที่นั่งฟังกะ ลำโพง เป็นจุด primary reflection point ที่เสียงลำโพงจะสะท้อนจากเพดานลงมาที่หัวเรา
พอดีนะครับ  ใช้เทปสองหน้าครับ แต่ต้องใช้เยอะๆนะครับ ถ้าแบบ 5-6 ชิ้น ชิ้นยาว สองสามนิ้วนี่ ไม่พอแน่
ของผมพอดีเป็น เพดานคอนกรีตโล้นมีท่อวิ่งด้วย ตรงไหนใกล้ท่อก็เอาลวดมามัดกะท่อไว้ด้วยกันเหนียวครับ

ได้แบบแล้ว เดียวเสาร์นี้ผมติดบ้าง

สอบถามคุณหมอเพิ่ม...เพดานตรงมุมห้อง สมควรติดไหมครับ จะช่วยได้มากไหมครับ(คุ้มไหม)

แล้วด้านหลังที่นั่งฟัง คุณหมอติดด้วยไหมครับ (เห็นร้านคุณป้อมติดไว้นะครับ)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ขออีกคำถามครับ...

คุณหมอติดแผ่นยาวเท่าความกว้างของจุดตั้งลำโพงทั้งสองข้างหรือเปล่าครับ

หรือคิดแต่ตรงกลาง ระหว่างลำโพงครับ

ขอบคุณคุณหมอสำหรับรีวิวครับ

RPG skyline 60 X 60 X 17.5 ซม หนัก 1.8 กก วัสดุเป็น High density Caril-F flame-retardant grade expanded polystyrene

ตัว Zenfuser ขนาดพอๆกันหนัก 1.2 กก 

ผมเห็นใน board DIY ตอนปลายปีที่แล้วก็ติดตามมาเรื่อยๆครับ  เพิ่งสั่งไปเมื่อ 2 วันก่อนหลังคุณหมอรีวิวเรื่องเสียงที่เปลี่ยนไปหลังจากที่วาง 1 แผ่นใต้เปียโน

พอดีตอนนี้จัดเรียงชุดในห้องใหม่  ต้องประกอบสายเพิ่ม และ burn จนเสียงนิ่ง คงอีก 2 อาทิตย์กว่าจะได้ลองกับชุดตัวเองแบบจริงๆจังๆครับ

ผมกะลองวางระหว่าง TV และผนังหลังของห้อง 2CH ที่ยกเข้ายกออกได้ครับ ถ้าติดเพดานอาจจะไม่ผ่านเจ้านาย

การติดผนังด้านหลัง  เห็นเวปเมืองนอกบอกต้องมีระยะห่างอย่างน้อยประมาณ 2.1 เมตรจากหลังเก้าอี้ครับ

พอดีมุมห้องผม ใส่ ASC tubetrap ไว้แล้วครับ ส่วนข้างหลังเป็นตู้หนังสือ กะแผ่นเสียง เต็มเลยครับ ก็เลยเหลือแต่เพดานที่อยากจะลองใส่อะไรดูนะครับ

ผมติดเป็นแถว 3x2 ครับ ยาว 3 แผ่นก็ 180cm ลำโพงผมอยู่ห่างกัน 2 เมตรนิดๆ ก็คิดว่าจะวางสี่ให้มันคลุมทั้งสองลฎโพงเลยไหม แต่ทำไม่ได้เพราะติดท่อบนหังคาเป็นบางส่วนนะครับ
ก็เลยบ เอาเป็ฯแค่ 3 แผ่นกว้าง ลึก สองแผ่นแทน

ออฟไลน์ SK

ขอแชร์ประสบการณ์ของผมครับ

ห้อง 3.8x3.8 m เอามาฟังเพลงยังไงก้แปร่งๆ ได้ ZENFUSER มัลติ ดิฟฟิวเซอร์ มาติดตรงจุดกระทบหน้าหลังซ้ายขวาและบนเพดาน เสียงนิ่งสงัดไม่น่าเชื่อ เบสตอนเเรกผมก็ว่าเบาแต่ฟังดีๆกลับได้ความคมไม่โฉ่งฉ่าง ที่สำคัญเสียงร้องและตำแหน่งเครื่องดนตรีทำได้เยี่ยมมาก

ไม่เคยเอาไปเทียบกับยี่ห้ออื่นเพราะไม่มีงบ แต่ผมว่าคุ้มค่ามาก ไม่มีทางเอาออกเหมือนกัน ;D

ขอบคุณคุณหมอสำหรับรีวิวครับ

RPG skyline 60 X 60 X 17.5 ซม หนัก 1.8 กก วัสดุเป็น High density Caril-F flame-retardant grade expanded polystyrene

ตัว Zenfuser ขนาดพอๆกันหนัก 1.2 กก 

ผมเห็นใน board DIY ตอนปลายปีที่แล้วก็ติดตามมาเรื่อยๆครับ  เพิ่งสั่งไปเมื่อ 2 วันก่อนหลังคุณหมอรีวิวเรื่องเสียงที่เปลี่ยนไปหลังจากที่วาง 1 แผ่นใต้เปียโน

พอดีตอนนี้จัดเรียงชุดในห้องใหม่  ต้องประกอบสายเพิ่ม และ burn จนเสียงนิ่ง คงอีก 2 อาทิตย์กว่าจะได้ลองกับชุดตัวเองแบบจริงๆจังๆครับ

ผมกะลองวางระหว่าง TV และผนังหลังของห้อง 2CH ที่ยกเข้ายกออกได้ครับ ถ้าติดเพดานอาจจะไม่ผ่านเจ้านาย

การติดผนังด้านหลัง  เห็นเวปเมืองนอกบอกต้องมีระยะห่างอย่างน้อยประมาณ 2.1 เมตรจากหลังเก้าอี้ครับ

RPG แน่นกว่า 30% แต่ราคาเกือบๆ 1000% เท่าทีผมเคยได้ยินมา  :cold :cold
มิกล้าลองแน่ๆครับ ส่วน Viacoustics ผมเข้าใจว่า ประมาณ 20,000 ต่อ 6 แผ่น ก็พอรับได้ แต่ไม่มีของช่วงนี้
เอาอันนี้หละครับ หานํ้าหนักใน spec เขาไม่เจอเหมือนกันครับ

• *
เบี้ยมาก เล่นมาก เบี้ยน้อย ก็ยังอยากเล่นมาก ไม่มีเบี้ย ก็ยังอยากเล่นมาก ตอนนี้มีเบี้ย กลับไม่อยากเล่นแล้ว 555++ ลูกสาวใกล้จะคลอดแล้ว ห้องฟังเพลงต้องถูกเคลียร์ให้ไม่เหลือแม้แต่ฝุ่น อะไหล่ DIY ไม่ทิ้งก็ แจกล่ะครับงานนี้  :cry2

ออฟไลน์ Mr.Big

• Super Star.
  • *

คุณ Nut_ty  หากวางหลังลำโพง 

1. ต้องวางห่างเท่าไร
2. มันมีส่วนช่วยป้องกันเสียงรบกวนเพื่อนบ้านหรือไม่

3. วางตำแหน่งใด ได้ผลดีสุด
   3.1 เพดาน ระหว่างชุดกับที่นั่ง
   3.2 เพดานมุมห้อง
   3.3 ด้านหลังลำโพง

---------------------------------------------------------------

PS : ของฝาก ข้อห้ามทาง ฮวงจุ้ย สำหรับ สตรีตั้งครรภ์

http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-tip-pregnant-prohibit.htm

• *

2. มันมีส่วนช่วยป้องกันเสียงรบกวนเพื่อนบ้านหรือไม่

3.1 เพดาน ระหว่างชุดกับที่นั่ง

---------------------------------------------------------------

PS : ของฝาก ข้อห้ามทาง ฮวงจุ้ย สำหรับ สตรีตั้งครรภ์

http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-tip-pregnant-prohibit.htm

1. ต้องวางห่างเท่าไร วางชิดผนังด้านหลังได้เลยครับ เพราะจุดที่แย่ที่สุดคือตอนที่เสียงมันไปสะท้อนผนังด้านหลัง ทำให้เกิดการกลับเฟส แต่...ลำโพงจะต้องห่างผนังออกมาไม่เกิน 3 เมตรนะ ไม่งั้นก็แทบจะไม่มีผล เพราะเสียงมันสะท้อนไปไม่ถึงอยู่แล้ว (แต่ใครล่ะจะวางห่างขนาดนั้น)

2. มันมีส่วนช่วยป้องกันเสียงรบกวนเพื่อนบ้านหรือไม่ มีส่วนครับ เพราะเสียงโหวกเหวกโวยวายที่เกิดจากการตีกันของแชนนัล ซ้าย-ขวา และ การกำทอน หอนเห่า มันจะหายไปในบัดดล เหลือแค่เพลงให้เราฟังแบบเต็มอิ่ม ในเลเว่ลที่เบากว่าเดิมเสียด้วยซ้ำ

3.1 เพดาน ระหว่างชุดกับที่นั่ง อันนี้มีผล 40%
   3.2 เพดานมุมห้อง อันนี้มีผลน้อย
   3.3 ด้านหลังลำโพง อันนี้มีผล 80%

• *
ขออภัย ผมถามไม่ Clear   หากเราติด Zenfuser ที่ผนัง  ลำโพงต้องวางห่าง Zenfuser อย่างน้อยเท่าไร .......

ถามเพิ่มเติม 

1. ติดด้านหลังลำโพงตรง ๆ  กับติดกึ่งกลางด้านหลังลำโพง 2 ตัว อันไหนดีกว่ากัน

2. ด้านหลังลำโพง ควรติดสักกี่แผ่น

• *
ขออภัย ผมถามไม่ Clear   หากเราติด Zenfuser ที่ผนัง  ลำโพงต้องวางห่าง Zenfuser อย่างน้อยเท่าไร .......

1. ติดด้านหลังลำโพงตรง ๆ  กับติดกึ่งกลางด้านหลังลำโพง 2 ตัว อันไหนดีกว่ากัน

2. ด้านหลังลำโพง ควรติดสักกี่แผ่น

โดยหลักการแล้ว Zenfuser เป็นผนังอุดมคติที่ไร้การสะท้อน นั่นก็หมายความว่า ลำโพงเคยอยู่ที่ใดก็คงสถานะไว้เช่นนั้นเพราะรูปวงการ Inphase เป็นความชอบส่วนตัวของแต่ละคน ผมไม่อยากให้เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา

1. ส่วนการติดตั้งถ้าไม่คิดว่าจะติดเต็มพื้นที่ด้านหลังก็ติดตรงกลางลำโพงได้ครับ
2. 6 ชิ้นก็พอแล้วครับ เรียง 2 ชิ้น 3 ชั้น จะช่วยคอนโทรลเสียงร้อง ได้แบบเห็นริมฝีปากเลยล่ะ

2. มันมีส่วนช่วยป้องกันเสียงรบกวนเพื่อนบ้านหรือไม่ มีส่วนครับ เพราะเสียงโหวกเหวกโวยวายที่เกิดจากการตีกันของแชนนัล ซ้าย-ขวา และ การกำทอน หอนเห่า มันจะหายไปในบัดดล เหลือแค่เพลงให้เราฟังแบบเต็มอิ่ม ในเลเว่ลที่เบากว่าเดิมเสียด้วยซ้ำ

ผมเห็นแตกต่างกันนิดนึง ด้วยความที่เสียงเจี้ยวจ๊าวมันลดลง ทำให้ฟังสบายขึ้นนี้่ซิ ชวนให้เราเปิดเสียงยิ่งดังขึ้น
บางทีเมื่อก่อนเปิดดังมากๆไม่ได้เพราะมันรำคาญหู ยิ่งเครื่องเสียงลงตัวเท่าไหร่ มันยิ่งชวนให้เปิดดังขึ้นนะครับ  :) :)

ติดเพดานเรียบร้อยแลวหกแผ่น เดี๋ยวจะปิดเหนือเปียโนอีก 4 แผ่นที่เหลือ แต่ตอนนี้ชักขยิกขยักอยากจะลองติดหลังลำโพงตรงกลาง
ระหว่างลำโพงมั่งแล้ว ยังไม่แน่ใจเลยว่าจะติดยังไงดี เพราะข้างหลังรกหน้าดู

• *
จริงครับ  ยิ่งฟังเพราะ ยิ่งอยากเปิดดัง

• *
จริงครับ  ยิ่งฟังเพราะ ยิ่งอยากเปิดดัง

ปัจจัยหลักมันอยู่ที่กลศาสตร์ทางเสียง ขึ้นอยู่ที่ใครจะพอใจตรงจุดไหน แต่สำหรับผมขอแค่ฟังสบายๆ อย่าให้มันรู้สึกว่าอยู่ในกล่องไม้ขีด  :victory

update นิดนึง ของผม ไปๆมาๆวันนี้ลองฟังต่อ ตกลง 6 แผ่น วางเรียง 2x3 บนเพดานไม่ดีแฮะ ตอนแตกติดใจความสงัด กะสะอาดของเสียง
แต่ ฟังไปฟังมา เสียงที่เคยเปิดดีแบบวันแรกที่ใส่ 4 แผ่น กับดู compressed ขึ้นเวทีเสียงตํ่าลง เลยค่อยๆถอดออก แล้วฟังใหม่ตกลงตอนนี้ทำเป็น 5 แผ่น เป็นตัว X คือแผ่นกลางอันนึงตรง primary reflection point แล้วอีก 4 แผ่น อยู่สี่มุมมีช่องว่างมั่ง เสียงจะเปิดดีกว่า ไม่อับเหมือนใส่แน่นไปหมด ในห้องผมเลยไม่จำเป็นว่ายิ่งเยอะยิ่งดีนะครับ

• *
สำหรับการจัดส่งต่างจังหวัด (อีสาน) ทางบริษัทจะมีการตีโครงไม้เพื่อเสริมความแข็งแกร่งของกล่อง ค่าส่ง + แพ็คกิ้ง เพียง 500 บาท/กล่อง เท่านั้น

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
หวัดดีครับ สนใจอยากเอามาลองมั่งครับ ผมขอสั่ง 2 กล่องนะครับ อยากได้สีดำครับ  เดี๋ยววันนี้ไปโอนเงินให้
ที่อยู่จัดส่งจะโพสต์ไปทางพีเอ็มเมื่อโอนเงินให้นะครับ :headphone

วันนี้ติดโฟมที่เพดาน...กะติดเพดาน 5 แผ่น แต่กาวสองหน้าหมด :yoyo(26):

เลยติดไปได้แค่ 4 แผ่นครับ

• *
หวัดดีครับ สนใจอยากเอามาลองมั่งครับ ผมขอสั่ง 2 กล่องนะครับ อยากได้สีดำครับ  เดี๋ยววันนี้ไปโอนเงินให้
ที่อยู่จัดส่งจะโพสต์ไปทางพีเอ็มเมื่อโอนเงินให้นะครับ :headphone

ได้ครับ รบกวนขอที่อยู่จัดส่งด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Nit'09

• *
โอนเงินให้แล้วครับ ที่อยู่pmไปครับ

• *
โอนเงินให้แล้วครับ ที่อยู่pmไปครับ

ขอบคุณครับ สีขาว ไม่ทำสีนะครับ

ออฟไลน์ Nit'09

• *
ครับผม

• *
ในอาทิตย์นี้ ผมขออนุญาตจัดส่งในวันเสาร์นะครับ พอดีหุ้นส่วนกลับบ้านที่ยะลา ไม่มีรถตู้ขนส่งสินค้าครับ

ขอบคุณครับ
Nut_ty

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

ช่วยส่งมาให้ ทดสอบที่  showroom  clef หน่อยสิ  ท่านwork จะวางขายที่ร้านครับ :bye1

• *
ช่วยส่งมาให้ ทดสอบที่  showroom  clef หน่อยสิ  ท่านwork จะวางขายที่ร้านครับ :bye1

ใช้จำนวนกี่กล่องครับ

ออฟไลน์ ตุ่น

• *
ทำสีด้วยคิดยังไงครับ ราคาต่อชุด

• *
ทำสีด้วยคิดยังไงครับ ราคาต่อชุด

ค่าทำสีแผ่นละ 250 บาทครับ เลือกสีได้ตามใจชอบ

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

สัก 2กล่องก่อนครับ....ไม่พอค่อยว่ากัน :secret

เอารูปที่ติดแผ่น ZENFUSER ที่เพดาน 5 แผ่น...

• *
หลังงาน BAV2012 ทางบริษัทมีบริการติดตั้งด้วยนะครับ ราคาพิเศษ มาหยิบโบรชัวร์ในงานได้เลย ชั้น 3 มีหลากหลายสีสัน Acouctic Panel มาให้ท่านเลือกชม (256 เฉดสี)

ขอบคุณครับ
nut_ty
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม, 2012, 10:02:11 PM โดย nut_ty »

• *
งาน BAV 2012 ที่ผ่านมา ผมเอาลูกกวาดมาขายด้วยนะครับ อยากได้สีอะไร ขอให้บอก จัดให้ยิ่งกว่าฝรั่งตาน้ำข้าวที่มีแค่ไม่กี่สี  :yoyo(12):

ออฟไลน์ kanovsky

• *
จบงานไปแล้ว...ถ้าสนใจสั่งซื้อยังไงครับ ราคาเท่าไหร่ด้วย...ไปเดินผ่าน หยิบโบรชัวร์มาด้วยนะเนี่ย แต่ไม่ได้จองไว้อะครับ  K] K] K]

ออฟไลน์ iwamac

น่าสนใจเหมือนกันครับ   ตอนนี้ผมกะจะติดไว้ตรงกลางด้านหน้าระหว่างลำโพง 2แถว*3ชิ้น    ไม่ทราบคุณ Nuummie ติดด้วยแพทเทิร์นอะไร  และหากเราใช้ตืนตุ๊กแกจะดีมั้ยครับ
เผื่อว่าจะสามารถเปลี่ยนแบบแพทเทิร์นได้   จอคอมเมนท์ด้วยครับ  d_d

ออฟไลน์ salapao

ผมพลาดไปดูงานครับ งานยุ่งมากเลย... ไม่ทราบว่าหลังงานยังขายราคาเดิมอยู่หรือเปล่า ยังไงผมขอราคาด้วยครับ (ค่าทำสีคิดเท่าใหร่)

ถ้าห้องผมตอนนี้เสียงฟุ้งและก้องพอสมควร... ผนังหลังลำโพงเป็นผนังฉาบปูน ทาสี ส่วนด้านหลังที่นั่งฟังเป็นชั้นวางแผ่น CD DVD เกือบเต็มผนัง
ผนังข้างซ้าย ขวา ไม่สามารถติดอะไรได้เลยครับ... ถ้าเป็นอย่างนี้ผมต้องใช้กี่แผ่น ติดตรงตำแหน่งใหนบ้างครับ

น่าสนใจเหมือนกันครับ   ตอนนี้ผมกะจะติดไว้ตรงกลางด้านหน้าระหว่างลำโพง 2แถว*3ชิ้น    ไม่ทราบคุณ Nuummie ติดด้วยแพทเทิร์นอะไร  และหากเราใช้ตืนตุ๊กแกจะดีมั้ยครับ
เผื่อว่าจะสามารถเปลี่ยนแบบแพทเทิร์นได้   จอคอมเมนท์ด้วยครับ  d_d

pattern ตามนี้ครับ

Arrays of 2D panels look great arranged with ordered rotations rather than just random arrangements. Here are a couple of schemes used by Wes Lachot Designs using depth-optimised inverse N7's. Check out their site for some impressive photos! The yellow dots and black frames have been added to show the location of the zero-depth wells, highlighting the balance between periodicity and variety.

ได้มาจาก http://www.subwoofer-builder.com/qrd.htm

ควรปาดขอบรอบด้านออกด้วยนะครับ  ใช้มีดพ่อครัวยี่ห้อ Kiwi (คมดี) เคลือบด้วยน้ำมันมะกอกเล็กน้อย แล้วเฉือน 45 องศา

สนใจ diffusor ศึกษาเพิ่มเติมที่

http://www.mh-audio.nl/DiffuserBasics.asp

http://www.bbc.co.uk/rd/pubs/reports/1990-15.pdf

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กรกฎาคม, 2012, 09:20:55 AM โดย nuummie »

ขอบคุณสำหรับภาพแพทเทิร์นครับคุณ nuummie ผมคิดว่าน่าจะเลือกแบบขวามืออ่ะครับ  d_d

ขอบคุณสำหรับภาพแพทเทิร์นครับคุณ nuummie ผมคิดว่าน่าจะเลือกแบบขวามืออ่ะครับ  d_d

ผมก็ใช้แบบขวามือเหมือนกันครับ   

[quoteอ้างจาก: Mr.Big ที่ 07 มิถุนายน, 2012, 11:25:08 am

โดยหลักการแล้ว Zenfuser เป็นผนังอุดมคติที่ไร้การสะท้อน นั่นก็หมายความว่า ลำโพงเคยอยู่ที่ใดก็คงสถานะไว้เช่นนั้นเพราะรูปวงการ Inphase เป็นความชอบส่วนตัวของแต่ละคน ผมไม่อยากให้เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา

1. ส่วนการติดตั้งถ้าไม่คิดว่าจะติดเต็มพื้นที่ด้านหลังก็ติดตรงกลางลำโพงได้ครับ
2. 6 ชิ้นก็พอแล้วครับ เรียง 2 ชิ้น 3 ชั้น จะช่วยคอนโทรลเสียงร้อง ได้แบบเห็นริมฝีปากเลยล่ะ][/quote]

2ชิ้น3ชั้นดี หรือ 3ชิ้น2ชั้นครับ เอางัยดี  d_d

คงต้องลองกับชุดตัวเองครับ ชุดผมวางระหว่างลำโพงสู้วางหลังลำโพงไม่ได้ครับ 

อ้างถึง
[/ใส่การอ้างถึงคำพูด
คงต้องลองกับชุดตัวเองครับ ชุดผมวางระหว่างลำโพงสู้วางหลังลำโพงไม่ได้ครับ 

อ้างถึง

ตอนลองคุณ. Nuummie ทำงัยอ่ะ ถ้่ต้องติดกาวแล้วผนังไม่เลอะไปหมดเหรอ.  สรุปว่าตอนนี้ตำแหน่งที่เหมาะของคุณคือหลังลำโพง
ไม่ทราบวาง ?*?  ครับ.  แล้วเคยลองเอาวางหลังจุดที่นั่งฟังมั้ยครับ.

ทีแรกผมคิดว่าจะวางกลางลำโพง 2แถว* 3ชิ้น.  หรือ 2แถว* 2ชิ้นแล้วเหลือ2ชิ้นไปวางหลังจุดนั่งฟัง คุณnuummie ว่างัย  c)

ตอนลอง ผมเอาหนังสือมารองด้านล่างแล้ววางแผ่นซ้อนจนได้ตำแหน่งครับ แต่ตัวแผ่นเดิมมีขอบ ก็เอาเหรียญบาทซ้อนกันมาขั้นช่องระหว่างขอบให้มันซ้อนกันแล้วไม่ล้มครับ

ด้านหลังจุดนั่งฟังผมมีติด 4 แผ่น 2X2  ทำให้ด้านหลังสงัดขึ้นครับ  แต่เห็นเวปเมืองนอกบอกผนังหลังต้องห่างจากจุดฟังอย่างต่ำ 2.1ม ถึงจะเหมาะครับ

• *
จบงานไปแล้ว...ถ้าสนใจสั่งซื้อยังไงครับ ราคาเท่าไหร่ด้วย...ไปเดินผ่าน หยิบโบรชัวร์มาด้วยนะเนี่ย แต่ไม่ได้จองไว้อะครับ  K] K] K]

ราคาโปรโมชั่นเท่ากับในงานครับ หากทำสีต้องจองคิวกันหน่อยนะยอดมันล้น  ;D

• *
ผมพลาดไปดูงานครับ งานยุ่งมากเลย... ไม่ทราบว่าหลังงานยังขายราคาเดิมอยู่หรือเปล่า ยังไงผมขอราคาด้วยครับ (ค่าทำสีคิดเท่าใหร่)

ถ้าห้องผมตอนนี้เสียงฟุ้งและก้องพอสมควร... ผนังหลังลำโพงเป็นผนังฉาบปูน ทาสี ส่วนด้านหลังที่นั่งฟังเป็นชั้นวางแผ่น CD DVD เกือบเต็มผนัง
ผนังข้างซ้าย ขวา ไม่สามารถติดอะไรได้เลยครับ... ถ้าเป็นอย่างนี้ผมต้องใช้กี่แผ่น ติดตรงตำแหน่งใหนบ้างครับ

หลังงานยังราคาเดิมครับ ค่าทำสี (ใดๆ ก็ได้) คิดแผ่นละ 250 บาท
การใช้งานในลักษณะนี้ ควรติดตั้งหลังลำโพงสัก 4 แผ่น และ บนฝ้าเพดาน 5-6 แผ่นครับ เท่านี้ก็พอจะลดเสียงก้องได้พอประมาณแล้ว

ลองดูรูปคุณสมบัติของวัสดุต่างๆ ที่มีความสามารถในการ ดูดซึม หักล้าง ความเข้มเสียงดูนะครับ 100 mm acoustic foam คือของทาง zenfuser ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กรกฎาคม, 2012, 09:58:50 PM โดย nut_ty »

อ้างถึง
ตอนลอง ผมเอาหนังสือมารองด้านล่างแล้ววางแผ่นซ้อนจนได้ตำแหน่งครับ แต่ตัวแผ่นเดิมมีขอบ ก็เอาเหรียญบาทซ้อนกันมาขั้นช่องระหว่างขอบให้มันซ้อนกันแล้วไม่ล้มครับ

ด้านหลังจุดนั่งฟังผมมีติด 4 แผ่น 2X2  ทำให้ด้านหลังสงัดขึ้นครับ  แต่เห็นเวปเมืองนอกบอกผนังหลังต้องห่างจากจุดฟังอย่างต่ำ 2.1ม ถึงจะเหมาะครับ

อ้างถึง

เดี๋ยวผมคงต้องลองแบบคุณ nuummie ว่าบ้างหากดีสงสัยต้องเพิ่มหลังจุดนั่งฟังอีกสัก 2*2 ชิ้น แต่จุดนั่งฟังผมห่างผนังหลังแค่ 0.8 ม. เองอ่ะ  d_d

เคยอ่านเจอว่าให้เผื่อระยะห่าง 1 ฟุตสำหรับความลึกของ diffuser 1 นิ้ว  

For every inch of diffusor depth, your ears (or a microphone or acoustic instrument) should be at least one foot away from the diffusor. So for a QRD diffusor with wells six inches deep on the rear wall, you should be six feet from that surface.

http://www.gearslutz.com/board/5859979-post28.html

ตัว Zenfuser ลึก 7 นิ้ว  เลยประมาณว่าจุดนั่งฟังควรจะห่างอย่างน้อย 7 ฟุตหรือ 2.1 เมตรครับ  สาเหตุตามภาพคือถ้าเรานั่งใกล้ไปเราจะอยู่ในช่วงเสียงสะท้อนที่ยังไม่แผ่เต็มที่ครับ

As can be seen, the area directly in front of the diffuser is a mess. With some distance, the different wave fronts from the various wells converge to a uniform spread of energy. You don't want to be in the messy zone!

-----------

The Skyline diffusers are great, you can do some really beautiful things with them (including painting them). But they sound great too. I think you'll be ok with them acoustically, as long as you don't have them too close...

I've noticed when you get within about 4 feet of them and speak or hear music, it gets a little wierd,like you're speaking into your own ear.

จาก http://www.gearslutz.com/board/666714-post6.html

แต่ลองดูไม่เสียหายครับ  เคยอ่านเจอว่าบางคนที่ต้องนั่งใกล้ผนังหลัง  ผสม diffusion กับ absorption ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม, 2012, 01:28:40 AM โดย nuummie »