ผู้เขียน หัวข้อ: แลกเปลี่ยนความเห็นเกี่ยวกับลำโพงเหล่านี้หน่อยครับ Paradigm se3, monitor9, PSB T5  (อ่าน 1253 ครั้ง)

ออฟไลน์ keamglad

คือว่าช่วงนี้กะลังอยู่ในช่วงของการตัดสินใจจะซื้อลำโพง
ตัวเลือกผมมีดังนี้

1. PSB image T5
2. paradigm monitor 9
3. กะอีกตัวคือ paradigm SE3

ปล Paradigm studio 60 ไปลองฟงมาแล้วไม่ชอบครับ ชอบแนวเสียง Monitor มากกว่า

Monitor 9
ส่วนตัวแล้วชอบเบสเยอะๆ เสียงทึบๆอ้วนแบบ monitor 9 มากกว่า มันเอามาฟังร๊อคแล้วหนักแน่น เสียงกีตาร์ เสียงอะไรไม่แสบแก้วหูเหมือนลำโพงที่เบสกลางๆทั่วๆไป ที่เอามาฟังอะไรที่มันแผดๆแล้วจะกลายมาเป็นหนวกหู
ยิงฟังพวกอิเลกทรอนิกแนว house, trance แล้วเบสหนึบหนับๆกำลังสวยเลย
แต่ข้อเสียที่ทำใจลำบากคือ Monitor นี่ไปดูงานแล้วไม่ประทับใจเลยทั้งตัวตู้ และช่อง port ด้านหลังมองทะลุไปเห็นแม่เหล็กดอกลำโพงเลย ไม่เคยเห็นลำโพงตัวไหนเป็นแบบนี้   แถมฟองน้ำหรืออะไรไม่รู้ยัดใน port มาเห็นกันจะๆสองข้าง ตัวซ้ายกะขวาไม่เท่ากันอีก 

เลยกลัวๆ เห็นได้ข่าว Monitor มีเครมเยอะ กลัวจะอยู่ไม่นาน

SE3 เบสมาแบบกระแทกๆ กลมกล่อมไม่หนาไม่อ้วนเท่า Monitor เอาไปฟังเพลงแล้วใจมันเต้นๆ  เหมือนคนกินกระทิงแดงคือมันกระแทกแต่ละทีมาแบบเบสต้นเน้นๆ ตึกๆๆ ฟัง house ไม่ดีเท่า ฟังร๊อคบางครั้งก็แผดๆ เสียงหนาแต่ไม่เท่า Monitor แต่มันเร้าใจวัยรุ่นดี
แต่ตัวตู้ se3 ดีมากสวยเล็กกระทัดรัด แอบแพงด้วย

PSB image 5T นี่เป็นอะไรที่หลงรูปมากครับ คือชอบรุ่นนี้มาก สวยจังยิ่งโดยเฉพาะตัวดอกสีเหลืองนี่สวยจับใจ ตักเล็กน่ารัก
แต่เสียงเป็นอะไรที่ขัดใจตรงเสียงมันบางๆ เปิดโปร่ง โล่งสบาย เหมาะกะคนฟังแจ๊ส บอสสา ป๊อป อคูสติก ซึ่งไม่ใช่แนวทางผมเลย  ส่วนใหญ่ผมจะฟัง pop rock House, electronic, trance, rock, soul อะไรเถือกๆนี้มากกว่า
ตัวนี้หลงรูป เสียงคงพอกลอมแกล้ม แถมประกันยาวห้าปี สบายใจไปอีกนาน

มีใครแนะนำ หรือเคยฟังสอง สามตัวนี้มั๊ยครับ  ยินดีรับฟังคำแนะนำครับ

ขอบคุณครับ