ผู้เขียน หัวข้อ: สวิต PHASE 0-180 องศา ไว้ทำอะไรครับ  (อ่าน 6048 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ao Scuba

สวิต PHASE 0-180 องศา ไว้ทำอะไรครับ
« เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2005, 11:21:27 AM »
- เห็นข้างหลัง sub มีอยู่อ่ะครับ ไว้ปรับทำอะไรครับ
- ถ้าที่ avr มี set จุดตัด ควร set ยังไงครับ เช่น ถ้า set ที่ avr 80 Khz แล้วจะมา set ที่ sub ยังไงครับ
https://www.facebook.com/Patt.Mobile.iT
ชลบุรี บริการ ซ่อมคอม ซ่อมโทรศัพท์ ปรึกษาฟรี

ออฟไลน์ mong

Re: สวิต PHASE 0-180 องศา ไว้ทำอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2005, 12:44:55 PM »
อธิบายง่ายๆ ว่ามันมีไว้ปรับให้เสียงความถี่ต่ำของซับฯ มาถึงหูเราในเวลาใกล้เคียงกับเสียงกลางแหลมของลำโพงคู่หน้า เพราะความยาวคลื่นเสียงเบส (120 Hz ลงไปถึง 20 Hz) จะยาวกว่าเสียงกลางและแหลมมาก และในทางปฏิบัติ ตำแหน่งลำโพงคู่หน้ามักจะตั้งอยู่เป็นหลักอยู่แล้ว เราจึงต้องปรับที่ซับฯ ให้กลมกลืนกับคู่หน้า

อันนี้ไม่รวมถึงความกลมกลืนในด้านโทนเสียง (ที่มีต่อลำโพงคู่หน้า) หรือความเร็ว ช้า หรือความหนักแน่นของเสียงเบสนะครับ เพราะนั่นจะขึ้นอยู่กับดีไซน์และสเป็คของตัววูฟเฟอร์และภาคแอมป์ของตัวซับฯแต่ละยี่ห้อ

ส่วนตัวผมว่าปรับซับฯ เนี่ยยากสุดแล้ว โดยเฉพาะถ้าฟังด้วยหูเปล่าๆ โอกาสพลาดเยอะมาก เพราะหูคนเราไม่ค่อยเซ็นซิทีฟกับความถี่ต่ำขนาดนั้น และจากที่เคยเล่นและฟังซับมาบ้างพอควร พบว่าซับฯแพงๆ ไม่จำเป็นว่าจะต้องดีกว่าเสมอไป ขึ้นกับซิสเต็มหลักและขนาดห้องเรามากเหมือนกัน

ส่วนจุดตัด แนะนำให้ใช้จุดตัดที่ avr แล้วไปยกเลิกวงจร crossover ที่ตัวซับฯ ครับ เพราะฉะนั้นตอนเลือกซื้อซับฯ ควรเลือกยี่ห้อที่มีสวิทช์ยกเลิกวงจร crossover ได้ คือให้สัญญาณที่ Line Level (ต่อด้วยสาย rca) จาก avr ที่เราเลือกจุดตัดแล้ว บายพาสวงจร crossover ที่อยู่ในตัวซับฯ ให้วิ่งตรงเข้าภาคขยายในตัวซับฯ เลย (หลายยี่ห้อใช้คำว่า defeat) เพราะจะได้ไม่มีการตัดแบ่งความถี่ซ้ำซ้อน เลี่ยงปัญหาคุณภาพสัญญาณดร็อป และอาจเกิด phase shift ด้วย ทำให้ปรับซับฯได้ยากขึ้นไปอีก และโอกาสเสียงเบสไม่ดีสูงด้วย

ออฟไลน์ mong

Re: สวิต PHASE 0-180 องศา ไว้ทำอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2005, 10:48:33 PM »
เพิ่มเติม...ควรเลือกซับฯ ที่สามารถปรับเฟสได้ต่อเนื่อง (เป็นปุ่มหมุนได้แบบโวลุ่มเสียง) ไม่ใช่แค่สวิทช์โยกได้แค่ 0 กับ 180 องศา

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
  • Total likes: 0
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 08:10:26 AM »
phase .. ปรกติในจุดที่ฟังถ้า phase ของลำโพงหลัก และ sub ตรงกันก็จะเสริมความดังกัน แต่ถ้ากลับ phase ก็จะทำให้เสียงเบาลง ... วิธีใช้คือลองปรับและฟังครับ (คงฟังยากสักนิดนะครับ ส่วนใหญ่จะฟังกันไม่ออก หลายยี่ห้อจึงไม่ทำ phase มาให้ครับ)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ WK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • Total likes: 0
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2005, 03:33:30 PM »
 ???แนะนำว่าการปรับ phase  ถ้าจะให้ฟังออกและปรับได้ดี ควรมีเพื่อนเป็นคนปรับ แล้วเราเป็นคนนั่งฟัง จะดีที่สุด ถ้าปรับเองฟังเองฟังออก ยากนะครับ ^-^
S.10 - ten -ten - S.10