ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม การดูหนัง 3d ถึงไม่เป็นที่นิยมเท่าที่ควร ทั้งๆที่มัน...เยี่ยมมาก  (อ่าน 80156 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Total likes: 0
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
พี่ๆมีใครดู 3D ของ Despicable Me บ้างยังครับ ทำไมของผม Cross Talk มันเยอะมากเลย :black_eye :black_eye :black_eye
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
สอบถามการปรับภาพในโหมด 3D หน่อยครับ

กรณีเราใช้แผ่นที่ใช้ปรับภาพ เช่น DVE หรือ Test pattern ของ AVS ในการปรับภาพ 2D
พอเวลาเราปรับภาพ 3D เราทำอย่างไรครับ เปิดโหมด 2D to 3D จากแผ่นพวกนี้ แล้วใส่แว่นปรับ หรือเปล่าครับ

ในการปรับโดยใช้เครื่องมือเราเอา  Test pattern ของ AVS ในการปรับภาพ 2D to 3D  แล้วใช้แว่น  ไปไว้หน้า ตัววัดแสง  เพื่อให้มีความใกล้เคียงมากที่สุดแล้วปรับไปตามปกติ

กรณีใช้ตาปรับคงทำ ได้โดย ต้องเปิดปิด 2D to 3D แล้วค่อยๆเทียบสีจะยากหน่อย ในการดูเอาแค่ปริมาณสีไม่มากเกินไป  และ อุณหภูมิสีต้องใกล้ 6500 ขณะใส่แว่นด้วย และเช็ค ระดับ Contrast  กับ ระดับ ฺBrightnes ให้ถูกต้องขณะใส่แว่นและไม่ใส่แว่น ต้องเห็นใกล้เคียงกันครับ

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
    • .
ครับพี่กุ้งสยาม  :)

คร่าวๆจากที่ผมดูจากของ Sumsung กับ LG  :)

Sumsung จะเป็นแบบ Active Glass คือต้องใช้พลังงานจากแบตเตอรี่ ดูจากภาพแล้วยังรู้สึกว่ามิติด้านลึกพอใช้ได้ แต่ด้วยจากรายละเอียดจากแว่น Acitve Glass จะทำให้ภาพคมชัด
แต่บางทีดูเหมือนภาพยังหลอกๆ อยู่ครับ

LG จะเป็นแบบ Passive คือเป็นแบบแว่นใส่อย่างเดียว เหมือนที่ดูในโรงหนัง ผมกลับขอบภาพที่ได้จาก LG มากกว่าครับ คือภาพดูลอยมีมิติค่อนข้างธรรมชาติครับ

อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวครับ และดูผ่านๆน่ะครับ  :)

ขอบคุณครับคุณ saitosan  

สำหรับเรื่องแว่น แนวpassive ยังไงมันก็ดีกว่า active อยู่แล้วโดยเฉพาะเรื่อง battery แต่...
ยังไม่ไปถึงจุดนั้น  ต้องรอให้ วีธีการ scan เส้นภาพ 1080p แล้ว  ไม่ถูกลดรายละเอียดทำได้ก่อน
แว่น active ถึงจุดจบแน่  แต่วันนี้ มันยังมีจุดนี้อยู่ แว่น active ก็เลยเหมาะสมในเรื่องของความชัดระดับ full hd

ส่วนเรื่อง ภาพหลอกตา ปัจจุบัน ดูแล้วไม่เป็น  ยกเว้น ภาพ 3d จะถูก reverse กลับ ซ้าย-ขาว/บน-ล่าง  
(ถ้า ภาพถูกทำมาแบบนี้ จะดูหลอกตา ตื้น-ลึก จะดูแปลกๆ ในเมนูการปรับส่วนของ 3d จะมีฟังชั่นแก้ไขอยู่)

ส่วนภาพที่มิติความกลม/นูนของคนหรือสิ่งของ จะดูแบน ก็ไม่เป็นแล้ว วัตถุต่างๆแสดงความกลมได้เหนือกว่า 2d

ใช้ SS 64D8000 ระยะนั่งดูประมาณ 3 เมตรครับ แรกๆดู 3D รู้สึกว่าภาพมันไม่ค่อยสวยครับ ก็เลยไม่ได้ดูเลย แต่เมื่อคืนลองเอา TRANSFORMER 3D มาเปิดดูใหม่ ก็ยังรู้สึกสีสันมันไม่สวย เอะใจเลยกดดูค่าต่างๆในทีวี ปรากฏว่าค่ามันเวอร์มากๆ เลยลองเอาแผ่น DVE มาปรับภาพดู แล้วลองดูใหม่ ปรากฎว่า ภาพสวยดูดีกว่าเดิมมากครับ ตอนแรกคิดว่ามันจะเป็นค่าเดียวกับ 2D

เรื่องระยะนั่งดู ถ้าภาพถูกปรับไว้ดีแล้ว นั่งใกล้ขนาดนี้ ยังไม่เป็นปัญหาครับ (tvของผม 60นิ้ว
ลองนั่งดู ใกล้ไม่เกิน 2 เมตร นานพอควร ไม่ไม่มึน ไม่ปวดตา)   แต่... สิ่งที่คุณ goldlatun
บอกว่า พอดูโหมด 3d  แล้ว ต้องแก้ไขการปรับแต่งใหม่   หลายคนคงลืมหรือไม่รู้จุดนี้
เพราะ ตัวแว่น มันทึบแสงกว่า  เท่ากับว่าเราต้องปรับภาพเพื่อชดเชย ...เมื่อถึงจุดลงตัว
รับประกันว่าเรื่องไหนมี 3d เลือกดู 3d แน่นอน

พี่ๆมีใครดู 3D ของ Despicable Me บ้างยังครับ ทำไมของผม Cross Talk มันเยอะมากเลย :black_eye :black_eye :black_eye

พอดีเรื่องนี้ยังไม่มี แต่เท่าที่สัเกตุกับ tv ตัวเอง อาการ crosstalk จะเกิดในฉากที่ มืดๆ
หรือ อาจจะเกิดจาก ทำภาพมาไม่ดี (เพิ่งได้ไฟล์ day of the dead อาการนี้เป็นทั้งเรื่อง ดูไม่ได้เลย เพิ่งเจอเรื่องเดียว)

-ขอแชร์ ข้อมูลหน่อยท่าน  ผมใช้ Panasonic 55" plasma  30st 3D 600HZ
    สำหรับรุ่นนี้ผมสามารถ  ดูหนังในระบบ 3D ได้ แบบสบายตาไม่มีอาการมึน แต่อย่างใดครับ   ระบบ Active ในรุ่นใหม่แว่นเบาขึ้น  30% ใสขึ้นกว่าเเดิมถึงเกือบ  20% ภาพจึงไม่มืดทึมเหมือนรุ่นก่อน และด้วยภาพที่ให้ รายละเอียด 1080P ภาพจึงไม่แตกต่างจาก  ภาพในระบบ 2D แต่อย่างใดครับ ดู tin tin  ภาพได้ลึกมีมิติที่ 2Dไม่อาจเทียบเคียงได้เลยท่าน  

-ในการชมภาพ 3D จาก Projector  JVC รุ่นปัจจุบัน ใน RS55 RS65 ให้การเคลื่อนไหวในระบบ 3D ดีขึ้นมากและ ก็พัฒนาแว่นขึ้นมาใหม่ให้สว่างขึ้น  20% และเบาลงด้วยครับ จึงสามารถชมได้สว่างดีกว่าเดิม  สวมใส่เบาสบายขึ้นในการใส่แว่นดู ส่วนสีสรรคงต้องเอาแผ่น  2 D เรื่องเดียวกัน มาประกบกับแผ่น 3D ในการปรับภาพให้เทียบเคียงสีสรรใกล้เคียงมากมี่สุดครับเพราะยังไม่มีแผ่นปรับโดยเฉพาะครับ

ขอขอบคุณคุณกัม ที่มาช่วยแจม  ... เมื่อภาพมันดี ก็จะรู้สึกแบบนี้  ส่วนเรื่องการปรับภาพ  
ในโหมด 3d ผมก็ปรับจากที่ดูจริงเลย   ค่อยๆปรับไป จนรู้สึกดูสบายตา และได้ความเป็นธรรมชาติ
ืั้ทั้งความคมชัด  สีสีน  ความสว่าง  รวมถึงไฟล์ต้องดีด้วย

สรุปว่า  เมื่อดูและปรับภาพ 2d จนดีแล้ว เมื่อเปลี่ยนมาดู 3d ต้องปรับตั้งค่าภาพใหม่

เมื่อมาถึงตรงนี้แล้ว เริ่มมีข้อสรุป ว่า หลายๆท่าน ที่ดู 3d แล้ว มันไม่ดี
อาจจะลืมที่จะเข้าไปปรับภาพใหม่ สำหรับการดู 3d  ก็ลองดูแล้วปรับแก้ไขกันครับ
(ของดีๆ มันถูกซ่อนไว้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิถุนายน, 2012, 11:44:43 PM โดย กุ้งสยาม »
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ One Man

ถ้าดูหนังผมชอบ 2D :o ถ้าสารคดี ผมชอบ 3 D K) ไม่รู้ว่า ผมบ้าหรือเปล่า ;D มีใครเป็นแบบผมไหม เนี่ย  :black_eye

ออฟไลน์ pong_3555

ไปนั่งดูหนัง 3  d     มาแล้วครับ    ดูกับพลาสม่า  60  นิ้ว     ดูจบได้เป็นเรื่องๆ แบบไม่เวียนหัวเลย
ต้องยอมรับว่า    นั่งดูแล้ว    หนังเรื่องเดิมมันมีอะไรให้น่าติดตามกว่าดู  2 d  ขึ้นอีกพอสมควรเลย.... c) c) c)

ดูไปดูมาติดใจ    เลยต้องไปถอย พานา  65  นิ้วมาล่ะ.....หวังว่าน่าจะพอสู้กับตัว   60   นิ้วได้นะ... d_d d_d d_d

ออฟไลน์ nui67

ได้นะครับคุณ nui67 บ้านอยู่ช่วงไหน ของรัตนาธิเบศ์ครับ
(รายละเอียดค่อยระบุใน pm.) แล้วจะว่างหรือสะดวกยังไง 
แจ้งผ่านกระทู้นี้ไว้เลย  เผื่อมีเพื่อนอยู่ในละแวก แล้วสนใจ
จะได้นัดกัน  เข้าไปดูส่วนตัวก็ได้ครับ แลกเปลี่ยนความรู้กัน

วันเวลาน่าจะอยู่ในช่วง ต้นเดือน  ผมจะว่างช่วงบ่าย..ได้ตลอด
ถ้ายังยังไง เข้าไปดูกัน จะได้พูดคุยกันได้เต็มที่  ดูของจริงว่า 3d
จริงๆแล้วมันดีแค่ไหน  ลองปรับ ลองดู ลองฟัง ทั้งภาพและเสียง 

ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ แค่ได้ความเข้าใจกลับบ้านแล้ว ไปทำที่บ้านได้ดีขึ้น
ก็บรรลุจุดประสงค์แล้ว   เมื่อคืนเปิด TRANSFORMER 3 ดู ภาพก็ดีที่เดียว
ฉากที่เคลื่อนไหวเร็วๆ นี่ ราบลื่นสบายเลย ไม่มีมึนเลย  *** แถมเอา concert เก่า
ที่ rip จากแผ่น dvd มาเปิดแปลง 2d-3d  เออ..ภาพสวยขึ้นกว่าดูเป็น 2d ปกติเยอะเลย
ไม่หลอกตาด้วย  the corrs un-pluged , seiji ozawa กลับมาดูแบบ 2d

*คุณ nui67 ช่วยแจ้งเบอร์โทร ทาง pm.ด้วยครับ

ผมอยู่ซอยไทรม้า ถนนรัตนาธิเบศ์ ครับ เรื่องเวลาคงขอเป็นหลังงาน BAV น่าจะสะดวกหน่อย ไว้ค่อยนัดวันกันอีกที เบอร์โทร PM ไปแล้วครับ

ถ้าสรุปวันได้แล้วค่อยมาแจ้งเพื่อนๆในนี้อีกที

ขอบคุณครับ

พอดีพรุ่งนี้พี่กุ้งสยามจะแวะมาที่บ้าน ถ้ามีเพื่อนท่านใดสะดวกสัก 1-2 ท่านอยากแวะมาที่บ้านคุยกันเรื่อง 3D หรือการ setup เล็กๆน้อนๆ ก็เรียนเชิญได้นะครับ  ;) ;)
Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112

ออฟไลน์ Lucifer

ไปลองดูที่ร้านแล้วปวดตาครับ อาจเป็นมีปัญหาทางด้านสายตา คือสายตายาวนะครับ

ออฟไลน์ nammm

ดูเอามันส์ ก้อสนุกดีครับ 3D แต่ยังชอบ 2 ดี ภาพเนียนๆ สวยๆ อยู่ ดูได้เรื่อยๆ....ขี้เกียจใส่แว่นด้วย :'(

เมื่อคืน ดู  3D เรื่อง ราพันเซล   กับพานา 65 ST  อีกรอบเคยดูกับ 50 นิ้ว 2 D   มาแล้ว      ต้องบอกว่า   
รอบนี้ดูแล้ว  ตื่นตาตื่นใจกับความเป็น 3D    มากครับ   หนังเรื่องนี้ทำมาเพื่อเน้น  3 D   เยอะมาก

เนื้อเรื่องสนุก  สบายๆ   ภาพสวยสุดๆ    ให้คะแนนพอๆกับ แซมมี่  เต่าน้อยเลยนะครับ   
อย่าพลาดครับ   ลองหามาดูกัน.... O0 O0 O0 O0

• .
    • .
เมื่อคืน ดู  3D เรื่อง ราพันเซล   กับพานา 65 ST  อีกรอบเคยดูกับ 50 นิ้ว 2 D   มาแล้ว      ต้องบอกว่า  
รอบนี้ดูแล้ว  ตื่นตาตื่นใจกับความเป็น 3D    มากครับ   หนังเรื่องนี้ทำมาเพื่อเน้น  3 D   เยอะมาก

เนื้อเรื่องสนุก  สบายๆ   ภาพสวยสุดๆ    ให้คะแนนพอๆกับ แซมมี่  เต่าน้อยเลยนะครับ    
อย่าพลาดครับ   ลองหามาดูกัน.... O0 O0 O0 O0

มีคนรู้สึกเป็น+  กับ หนัง 3d เพิ่มขึ้นอีก 1  ฮิฮิ ...แต่มีคน บอกว่าปวดตา เพิ่มอีก 1 เหมื่อนกัน...หุหุ

ได้นะครับคุณ nui67 บ้านอยู่ช่วงไหน ของรัตนาธิเบศ์ครับ
(รายละเอียดค่อยระบุใน pm.) แล้วจะว่างหรือสะดวกยังไง  
แจ้งผ่านกระทู้นี้ไว้เลย  เผื่อมีเพื่อนอยู่ในละแวก แล้วสนใจ
จะได้นัดกัน  เข้าไปดูส่วนตัวก็ได้ครับ แลกเปลี่ยนความรู้กัน

วันเวลาน่าจะอยู่ในช่วง ต้นเดือน  ผมจะว่างช่วงบ่าย..ได้ตลอด
ถ้ายังยังไง เข้าไปดูกัน จะได้พูดคุยกันได้เต็มที่  ดูของจริงว่า 3d
จริงๆแล้วมันดีแค่ไหน  ลองปรับ ลองดู ลองฟัง ทั้งภาพและเสียง  

ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ แค่ได้ความเข้าใจกลับบ้านแล้ว ไปทำที่บ้านได้ดีขึ้น
ก็บรรลุจุดประสงค์แล้ว   เมื่อคืนเปิด TRANSFORMER 3 ดู ภาพก็ดีที่เดียว
ฉากที่เคลื่อนไหวเร็วๆ นี่ ราบลื่นสบายเลย ไม่มีมึนเลย  *** แถมเอา concert เก่า
ที่ rip จากแผ่น dvd มาเปิดแปลง 2d-3d  เออ..ภาพสวยขึ้นกว่าดูเป็น 2d ปกติเยอะเลย
ไม่หลอกตาด้วย  the corrs un-pluged , seiji ozawa กลับมาดูแบบ 2d

*คุณ nui67 ช่วยแจ้งเบอร์โทร ทาง pm.ด้วยครับ

ผมอยู่ซอยไทรม้า ถนนรัตนาธิเบศ์ ครับ เรื่องเวลาคงขอเป็นหลังงาน BAV น่าจะสะดวกหน่อย ไว้ค่อยนัดวันกันอีกที เบอร์โทร PM ไปแล้วครับ

ถ้าสรุปวันได้แล้วค่อยมาแจ้งเพื่อนๆในนี้อีกที

ขอบคุณครับ

พอดีพรุ่งนี้พี่กุ้งสยามจะแวะมาที่บ้าน ถ้ามีเพื่อนท่านใดสะดวกสัก 1-2 ท่านอยากแวะมาที่บ้านคุยกันเรื่อง 3D หรือการ setup เล็กๆน้อนๆ ก็เรียนเชิญได้นะครับ  ;) ;)

ไปบ้านคุณ nui67  เมื่อวันพฤหัส  ก็ได้พูดคุยกันหลายเรื่อง  ทั้ง3d และไม่3d  รวมเป็นถึงเรื่องเสียง

ก็...เป็นอย่างที่คาดการณ์ คือ แกไม่ได้ค่อยได้ดู 3d ซักเ่ท่าไหร่ เพราะเปิดมาดูแล้วก็ไม่สวย
ผมก็ได้ลองปรับภาพ   จากนั้นก็ดูกัน โดยเฉพาะเรื่อง sammy  ก็คงรู้สึกดีขึ้นเยอะกับ 3d  
ลูกๆของคุณ nui67 ได้มาดูตอนเปิด transfromers ก็ไม่บ่นว่าปวดตาแล้ว  
....หลังจากนี้คงได้หาหนัง 3d มาดูเรื่อยๆ (tv samsung)

ได้ดูภาพ projector jvc พร้อมกับฟังระบบเสียงทั้งโฮมเธียเตอร์ และ audio 2ch.  
ก็ขอ ...ซนทั้งปรับภาพและเสียงดู ตามสไตล์ตัีวเอง  แบบตาดูหูฟัง  
มัน...ก็พอได้นะ  เพราะ system แกก็จัดอยู่ในระดับไม่ธรรมดาแล้ว  

ยังไงคุณ nui67 มีเวลาลองเล่าประสบการณ์กันดูมั่ง
แล้วคงมีโอกาสได้ไปรับชมรับฟังอีกนะครับ  ...ขอขอบคุณที่ได้เยี่ยมเยือน  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม, 2012, 12:11:15 PM โดย กุ้งสยาม »
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ทีวีผม   ก็ได้คุณกุ้งสยาม   มาปรับให้นะครับต้องบอกว่า    ที่เราเคยคิดว่าภาพสวยอยู่แล้ว   
พอคุณกุ้งมาปรับให้     ดูทีวีสวยขึ้นอีกเยอะ แทบจะเป็นทีวีคนละเครื่องกันเลย 
เรียกว่าปรับกันแบบ   อนาล๊อค  ไม่ต้องใช้เครื่องมือใช้แต่ลูกกะตาเท่านั้น   
สงสัยอย่างงี้ต้องหาเวลาตอบแทนไปเลี้ยงดูปูเสื่อที่   พาไปนวดวัดโพไซดอนให้คุณกุ้งซะหน่อย...  ;D ;D ;D ;D

พอปรับแล้วภาพลอยชัด    สวย  มิติด้านลึก   ฉากหน้ากับฉากหลัง   สวยแทบจะเป็น  3D  เลย 
ตอนนี้ดูหนังสนุกขึ้นมาก      ขุดเอาหนังเก่าๆ   มาดูได้อีกรอบ     
พอทีวีมันใหญ่ขึ้น    ได้คนปรับภาพเก่งๆมาปรับให้    ดูหนังซ้ำ  หนังเก่าก็ยังสนุกได้อีกครับ like like

ปล. ภาพ 2 D    กับ 3D  ที่คุณกุ้งมาปรับให้    ค่าสี   ค่าความสว่าง   นี่มันคนละค่ากับ  2D นะ   ทีวีมันก็จำคนละค่าได้อยู่แล้ว
     เพื่อนๆที่ดู  3D   ไม่สนุก    ลองปรับค่าตอนดู 3D   ให้สวยก่อนนะ     แล้วดูจาก  เต่่าแซมมี่ กับ ราพันเซล    น่าจะเป็นหนังที่ทำให้ชอบได้ง่ายครับ :yahoo :yahoo :yahoo

ออฟไลน์ ICE

ขอแชร์มั่ง  พอดีเพิ่งได้ทีวีใหม่ มีโอกาสได้ดูเต็มที่เสาร์-อาทิตย์นี่เอง  แรกๆ ดูแบบไม่ได้ปรับค่าอะไรเกี่ยวกับภาพเลย เป็นไงเหรอครับ  ก็มึนสิครับ เลยลองปรับลดความจัดความจ้าลง ก็พอจะดีขึ้น แต่พอดูได้ 20 นาที รู้สึกสายตามันล้า ตาคงเกิดความเครียด เลยลองปรับฟังก์ชั่นต่างๆ ที่เกี่ยวกับภาพ  ตอนนี้แฮปปี้มากๆ (ตอนปรับฟังก์ชั่นเพี้ยนไปตัวเดียวนี่มีผลมากเลย)  นั่งดูจบไป 2 เรื่องสบายๆ เลย

เมื่อก่อนก็ไม่เคยคิดว่าอยากดู 3D ที่บ้านเลย เพราะเคยไปดูเรื่องอวตาร 3D digital IMAX  ออกมาแล้วมึนหัวมาก เหมือนอยากจะอ๊วกเลย  แต่พอได้ทีวี ที่เล่น 3D ได้  ก็เลยลองเล่น 3D ที่คิดว่าเป็นของแถมติดมา กลับเพิ่มอรรถรสใหม่ๆ ผบ.ก็ชอบ สั่งให้หาหนังใหม่ต้อง 3D ด้วย  มาสนับสนุนคุณกุ้งด้วยคนครับ ว่าถ้าปรับภาพดีๆ แล้วไม่มึนแน่

อยากแนะนำหนังจีน 3D เรื่อง Flying Swords of Dragon Gate ให้เพื่อนๆ หามาดูให้ได้ครับ สุดยอดมาก เจ๋งกว่าหนังฝรั่งมากๆ  O0 O0 O0

เมื่อคืน ดู  3D เรื่อง ราพันเซล   กับพานา 65 ST  อีกรอบเคยดูกับ 50 นิ้ว 2 D   มาแล้ว      ต้องบอกว่า  
รอบนี้ดูแล้ว  ตื่นตาตื่นใจกับความเป็น 3D    มากครับ   หนังเรื่องนี้ทำมาเพื่อเน้น  3 D   เยอะมาก

เนื้อเรื่องสนุก  สบายๆ   ภาพสวยสุดๆ    ให้คะแนนพอๆกับ แซมมี่  เต่าน้อยเลยนะครับ    
อย่าพลาดครับ   ลองหามาดูกัน.... O0 O0 O0 O0

มีคนรู้สึกเป็น+  กับ หนัง 3d เพิ่มขึ้นอีก 1  ฮิฮิ ...แต่มีคน บอกว่าปวดตา เพิ่มอีก 1 เหมื่อนกัน...หุหุ

แจ้งผ่านกระทู้นี้ไว้เลย  เผื่อมีเพื่อนอยู่ในละแวก แล้วสนใจ
จะได้นัดกัน  เข้าไปดูส่วนตัวก็ได้ครับ แลกเปลี่ยนความรู้กัน

วันเวลาน่าจะอยู่ในช่วง ต้นเดือน  ผมจะว่างช่วงบ่าย..ได้ตลอด
ถ้ายังยังไง เข้าไปดูกัน จะได้พูดคุยกันได้เต็มที่  ดูของจริงว่า 3d
จริงๆแล้วมันดีแค่ไหน  ลองปรับ ลองดู ลองฟัง ทั้งภาพและเสียง  

ก็บรรลุจุดประสงค์แล้ว   เมื่อคืนเปิด TRANSFORMER 3 ดู ภาพก็ดีที่เดียว
ฉากที่เคลื่อนไหวเร็วๆ นี่ ราบลื่นสบายเลย ไม่มีมึนเลย  *** แถมเอา concert เก่า
ที่ rip จากแผ่น dvd มาเปิดแปลง 2d-3d  เออ..ภาพสวยขึ้นกว่าดูเป็น 2d ปกติเยอะเลย
ไม่หลอกตาด้วย  the corrs un-pluged , seiji ozawa กลับมาดูแบบ 2d

ขอบคุณครับ

พอดีพรุ่งนี้พี่กุ้งสยามจะแวะมาที่บ้าน ถ้ามีเพื่อนท่านใดสะดวกสัก 1-2 ท่านอยากแวะมาที่บ้านคุยกันเรื่อง 3D หรือการ setup เล็กๆน้อนๆ ก็เรียนเชิญได้นะครับ  ;) ;)

ไปบ้านคุณ nui67  เมื่อวันพฤหัส  ก็ได้พูดคุยกันหลายเรื่อง  ทั้ง3d และไม่3d  รวมเป็นถึงเรื่องเสียง

ก็...เป็นอย่างที่คาดการณ์ คือ แกไม่ได้ค่อยได้ดู 3d ซักเ่ท่าไหร่ เพราะเปิดมาดูแล้วก็ไม่สวย
ผมก็ได้ลองปรับภาพ   จากนั้นก็ดูกัน โดยเฉพาะเรื่อง sammy  ก็คงรู้สึกดีขึ้นเยอะกับ 3d  
ลูกๆของคุณ nui67 ได้มาดูตอนเปิด transfromers ก็ไม่บ่นว่าปวดตาแล้ว  
....หลังจากนี้คงได้หาหนัง 3d มาดูเรื่อยๆ (tv samsung)

ได้ดูภาพ projector jvc พร้อมกับฟังระบบเสียงทั้งโฮมเธียเตอร์ และ audio 2ch.  
ก็ขอ ...ซนทั้งปรับภาพและเสียงดู ตามสไตล์ตัีวเอง  แบบตาดูหูฟัง  
มัน...ก็พอได้นะ  เพราะ system แกก็จัดอยู่ในระดับไม่ธรรมดาแล้ว  

ยังไงคุณ nui67 มีเวลาลองเล่าประสบการณ์กันดูมั่ง
แล้วคงมีโอกาสได้ไปรับชมรับฟังอีกนะครับ  ...ขอขอบคุณที่ได้เยี่ยมเยือน  

กลัมมาจาก ตจวแล้ว แต่ยังไม่มีเวลาดูเลย เจ้าลิง 2 ตัวดันไม่สบายเลยวุ่นๆกันทั้งบ้าน

ต้องขอขอบคุณคุณกุ้งอีกครั้ง แถมยังไม่รู้อีกว่าคุนกุ้งสยามคือคุณกุ้งแห่ง siam jumper (ไม่รู้ว่าผมไปอยู่ไหนมา) ที่แวะมาที่บ้านแล้วมาช่วยปรับภาพให้ ทำให้ 3D เป็นอะไรที่ไม่ใช่ของแถมอีกต่อไป อย่างเรื่อง sammy นี่ผมเองอึ้งไปมากทีเดียว ไม่เคยคิดว่า 3D จะมีดีถึงเพียงนี้ ผมคิดว่าหลายๆท่านที่ดู 3D แล้วปวดหัว ลองปรับภาพดูครับ จะเปลี่ยนความคิดแน่ๆ

ก็ได้คุยกันหลายเรื่องรวมถึงปรับภาพ projector และเสียงของระบบด้วย เพราะก่อนหน้านี้ปรับแบบ auto จาก pre/pro ต้องยอมรับเลยว่าเสียงดีขึ้มมากๆ แบบลำโพงล่องหนทีเดียว

ไว้มีโอกาสต้องขอแวะไปลองฟังห้องคุณกุ้งบ้างนะครับ  :) :)
Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112

ออฟไลน์ อูฐ

• Superstar...
คุณ  กุ้ง  แก เก่ง  ทั้งภาพและเสียง  และ นิสัยดีด้วยคับ   มีน้ำใจ

• .
    • .
ขอแชร์มั่ง  พอดีเพิ่งได้ทีวีใหม่ มีโอกาสได้ดูเต็มที่เสาร์-อาทิตย์นี่เอง  แรกๆ ดูแบบไม่ได้ปรับค่าอะไรเกี่ยวกับภาพเลย เป็นไงเหรอครับ  ก็มึนสิครับ เลยลองปรับลดความจัดความจ้าลง ก็พอจะดีขึ้น แต่พอดูได้ 20 นาที รู้สึกสายตามันล้า ตาคงเกิดความเครียด เลยลองปรับฟังก์ชั่นต่างๆ ที่เกี่ยวกับภาพ  ตอนนี้แฮปปี้มากๆ (ตอนปรับฟังก์ชั่นเพี้ยนไปตัวเดียวนี่มีผลมากเลย)  นั่งดูจบไป 2 เรื่องสบายๆ เลย

เมื่อก่อนก็ไม่เคยคิดว่าอยากดู 3D ที่บ้านเลย เพราะเคยไปดูเรื่องอวตาร 3D digital IMAX  ออกมาแล้วมึนหัวมาก เหมือนอยากจะอ๊วกเลย  แต่พอได้ทีวี ที่เล่น 3D ได้  ก็เลยลองเล่น 3D ที่คิดว่าเป็นของแถมติดมา กลับเพิ่มอรรถรสใหม่ๆ ผบ.ก็ชอบ สั่งให้หาหนังใหม่ต้อง 3D ด้วย  มาสนับสนุนคุณกุ้งด้วยคนครับ ว่าถ้าปรับภาพดีๆ แล้วไม่มึนแน่

อยากแนะนำหนังจีน 3D เรื่อง Flying Swords of Dragon Gate ให้เพื่อนๆ หามาดูให้ได้ครับ สุดยอดมาก เจ๋งกว่าหนังฝรั่งมากๆ  O0 O0 O0

คุณ ICE ได้ TV อะไรมาครับ  LED หรือ PLASMA

หนัง 3D ที่ได้ดูมา ความสเถียรทางด้านภาพยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่
หลายๆไฟล์ก็สวยเลย  หลายๆไฟล์ ก็ไม่ค่อยดี  มืดไปบ้าง ภาพไม่ชัดบ้าง
แต่ก็มีวิธี แก้ไขโดยการ... ตั้ง โหมดภาพไว้หลา่ยๆแบบ  สำหรับหนังหลายๆแนว

อย่างเช่นเรื่อง drakest hours , harry porter ภาพมามืดและไม่ชัดมาก  ก็จะหาโหมด
อื่นๆมาลองดู แล้วก็ปรับภาพชดเชย  อย่างของผม เป็น lg  โหมดภาพอย่าง sport
จะให้ความชัด สว่างสีสดใส เป็นโทนพื้นฐาน ก็ปรับเพิ่มเติมจากตรงนี้

ขอให้มีความสุขกับการดู 3d  

ส่วนหนัง...แนะนำเรื่อง journey 2 ครับ ภาพสวยเป็นธรรมชาติสุดๆ

คุณ  กุ้ง  แก เก่ง  ทั้งภาพและเสียง  และ นิสัยดีด้วยคับ   มีน้ำใจ

ขอบคุณครับเฮียอูฐ   แนวผมเล่น ไม่ค่อยได้เปลี่ยนเครื่องเล่นบ่อย
เลยต้องพยายามหาวิธี เพิ่มคุณภาพของ system ที่ใช้งานอยู่ หรือพยายาม
ทำให้เครื่องแสดงประสิทธภาพมากที่สุด  พอทำๆไป  ก็ได้ความรู้ ความเข้าใจ เพิ่มขึ้น 

ส่วนเก่งไหม มันก็เหมื่อนทั่วไปแหละครับ

เล่นมาก ลองมาก ก็ได้ความรู้มาก ประมาณนี้  ....ขอบคุณอีกครั้งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม, 2012, 05:33:06 PM โดย กุ้งสยาม »

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
เมื่อวันเสาร์มีโอกาสไปบ้านพี่กุ้งเพื่อดูภาพ 3D และฟังเพลงด้วย

เรื่องเพลงไม่คอมเม้นท์ เพราะหูดีเกิน อิอิ ฟังอะไรก็เพราะไปหมด เบสมาตึ๊บๆ สะท้านถึงหัวใจ

ส่วนภาพ 3D เท่าที่ดู ภาพดีทีเดียว มีมิติ แสงสีสดใส เช่นเรื่อง Journey 2 ไปดูที่งาน BAV (โปรเจคเตอร์) ฉากในป่า ดูแล้วฉากหลังเหมือนเอา card board มาแปะเป็นชั้น แต่บ้านพี่กุ้ง ภาพมันดูกลมกลึงกว่า ฉากหลังมีมิติกว่า พี่แกปรับได้แฮะ

จริงๆ ดูหลายเรื่อง แต่ติดใจอีกเรื่องคือ เต่า Sammy ภาพ 3D สวยมากๆ เลย

ข้อเสียของหนัง 3D ตอนนี้อาจจะเป็นที่ซับไตเติล เพราะมันจมไปกองอยู่หลังภาพ ดูแล้วตะหงิดหัวใจ

ส่วนภาพ 2D ที่พี่กุ้งเซ็ต ก็ดูสวยดี ทั้งๆ ที่ไฟล์เป็นแค่ mkv สีสันสดใส มีมิติทรวดทรงจะแจ้งเลยครับ

สรุปว่า ต้องมัดมือพี่กุ้งให้มาลองเซ็ตที่บ้านผมแล้วล่ะ อิอิ พี่ว่างวันไหนบอกผมได้เลยครับ

ป.ล. ไฟล์ที่ลองทั้งหมดเป็น mkv ครับ พวก 3D ก็แบบบน-ล่าง หรือไม่ก็ซ้าย-ขวา
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ ICE

ขอแชร์มั่ง  พอดีเพิ่งได้ทีวีใหม่ มีโอกาสได้ดูเต็มที่เสาร์-อาทิตย์นี่เอง  แรกๆ ดูแบบไม่ได้ปรับค่าอะไรเกี่ยวกับภาพเลย เป็นไงเหรอครับ  ก็มึนสิครับ เลยลองปรับลดความจัดความจ้าลง ก็พอจะดีขึ้น แต่พอดูได้ 20 นาที รู้สึกสายตามันล้า ตาคงเกิดความเครียด เลยลองปรับฟังก์ชั่นต่างๆ ที่เกี่ยวกับภาพ  ตอนนี้แฮปปี้มากๆ (ตอนปรับฟังก์ชั่นเพี้ยนไปตัวเดียวนี่มีผลมากเลย)  นั่งดูจบไป 2 เรื่องสบายๆ เลย

เมื่อก่อนก็ไม่เคยคิดว่าอยากดู 3D ที่บ้านเลย เพราะเคยไปดูเรื่องอวตาร 3D digital IMAX  ออกมาแล้วมึนหัวมาก เหมือนอยากจะอ๊วกเลย  แต่พอได้ทีวี ที่เล่น 3D ได้  ก็เลยลองเล่น 3D ที่คิดว่าเป็นของแถมติดมา กลับเพิ่มอรรถรสใหม่ๆ ผบ.ก็ชอบ สั่งให้หาหนังใหม่ต้อง 3D ด้วย  มาสนับสนุนคุณกุ้งด้วยคนครับ ว่าถ้าปรับภาพดีๆ แล้วไม่มึนแน่

อยากแนะนำหนังจีน 3D เรื่อง Flying Swords of Dragon Gate ให้เพื่อนๆ หามาดูให้ได้ครับ สุดยอดมาก เจ๋งกว่าหนังฝรั่งมากๆ  O0 O0 O0

คุณ ICE ได้ TV อะไรมาครับ  LED หรือ PLASMA

หนัง 3D ที่ได้ดูมา ความสเถียรทางด้านภาพยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่
หลายๆไฟล์ก็สวยเลย  หลายๆไฟล์ ก็ไม่ค่อยดี  มืดไปบ้าง ภาพไม่ชัดบ้าง
แต่ก็มีวิธี แก้ไขโดยการ... ตั้ง โหมดภาพไว้หลา่ยๆแบบ  สำหรับหนังหลายๆแนว

อย่างเช่นเรื่อง drakest hours , harry porter ภาพมามืดและไม่ชัดมาก  ก็จะหาโหมด
อื่นๆมาลองดู แล้วก็ปรับภาพชดเชย  อย่างของผม เป็น lg  โหมดภาพอย่าง sport
จะให้ความชัด สว่างสีสดใส เป็นโทนพื้นฐาน ก็ปรับเพิ่มเติมจากตรงนี้

ขอให้มีความสุขกับการดู 3d  

ส่วนหนัง...แนะนำเรื่อง journey 2 ครับ ภาพสวยเป็นธรรมชาติสุดๆ

หลังจากจดๆจ้องๆ มานาน คุยถามข้อมูลคุณกุ้ง แอบเหล่ LG รุ่นเดียวกับที่คุณกุ้งใช้อยู่ เพราะราคาน่าใช้มากกกก
สุดท้ายไปได้ Plasma Pana 65 ซีรีย์ 50 มาครับ  ตอนนี้กำลังสะสมชั่วโมงอยู่  เห็นมีค่า white balance ให้ปรับ
เยอะแยะมากมาย  เห็นแล้วคันมาก  แต่ปรับไม่เป็นเลย  พอจะมีแนะนำบ้างมั้ยครับ

Journey 2 3D เพิ่งได้มาเป็นแบบบน-ล่างยังไม่ได้ลองดูเลยครับ แค่ 2D ดูแล้ว ภาพก็สวย สีสันสดใส มิติดีมากๆอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Prasert

อะไรๆดีไปหมด ยกเว้นต้องใส่แว่นเนี่ยแหล่ะ นอนกลิ้งดูหนังไม่ได้เลย

• .
    • .
ตอนใส่แว่นแรกๆ ก็รู้สึกไม่ดีเหมื่อนกัน คิดว่า..ต่อไปนี้ดูหนังต้องใส่แว่นแล้ววุ๊ย

...พอชักเริ่มชิน   เริ่มเห็นคุณงามความดีของความเป็น 3d ความรู้สึกก็เริ่มเปลี่ยน
กลับกลายเป็นว่า การใส่แว่นก็ช่วยทำให้สมาธิดีขึ้น  ถึงแว่นแบบมีแบตก็ไม่เป็นปัญหาแต่อย่างใด

ท่านใดที่ยังฝังใจกับ แว่นหลุดการ...ซิงค์  เวลาดูต้องดูหน้าตรง เอียงไม่ได้
ภาพมืด มิติแบน  ชัดเบลอๆ  ในเจเนเรชั่นใหม่ๆ ไม่เป็นแล้ว

แล้วที่ดูมาระหว่าง plasma กับ led (แว่นโพลาไรซ์-ไม่ใส่ถ่าน)
ภาพจาก plasma เหนือกว่าเยอะ  ความชัดแจ่มแจ้ง ไม่ด้อยกว่า 2d 
พอดูๆไป มิติการ ลอยออกมานอกจอ กลายเป็นเรื่องเล็กไปแล้ว เพราะ
ความชัดใสที่ได้มามัน คือ สิ่งที่ต้องการ

ใครอ่านกระทู้นี้แล้ว  ยังลังเลที่จะซื้อแบบไหนดี   ต้องบอกเลยว่า

...วันนี้ 3d แว่นต้องใส่ถ่านเท่านั้น  อย่าง led แว่นแบบใส่ถ่านก็มี เช่นของ sony samsung
แต่อย่างไรก็ตาม plasma ยังถือว่าน่าใช้ที่สุด  ให้ภาพได้ความเป็นธรรมชาติ...
กว่า

ส่วนหลายๆท่าน ..คอมเม้นท์ ในเรื่องความเบาของแว่นโพลาไรซ์  ซึ่งราคาถูกกว่า
แบตก็ไม่ต้องมี  ดูแล้วภาพลอยออกมาเยอะกว่า  สิ่งเหล่านี้ ...พอคุณตั้งใจดูจริงๆ
ภาพที่อยู่ตรงหน้าคุณ  ถ้ามันให้รายละเอียดได้ไม่ดีพอ  ความน่าดูจะลดไปเยอะ  อย่างเช่น
ลองดูหนังคนเล่น  จะรู้สึกเลยว่า ภาพ 3d จากแว่นโพลาไรซ์  รายละเอียดมันน้อยไป มองเห็นตาราง
อาจจะพอไปได้กับหนังแนว animation

เพื่อนๆที่ได้อ่านกระทู้นี้แล้วสนใจ  อยากเห็นภาพ 3d ที่ปรับได้ค่อนข้างจะลงตัวแล้ว
มาลอง test ดูอีกทีว่า จะปวดหัว ปวดตา กับ ภาพตรงหน้าไหม  ก้ pm.เข้ามานัดกันได้

แถมมีภาพ 2d  ที่ปรับไว้ดีอีกเช่นกัน  โดยเน้น เรื่องความสะอาด มีไดนามิค รายละเอียและมิติ
ระดับเอาไปเป็นภาพ เดโม ได้เลย  โดยเฉพาะหนังที่ออกมาใหม่ ภาพดูดี  มิติชัดแจ่ม   

ส่วนเสียงก็มีเพลง ที่ set up ไว้ในระบบ hometheater แบบ sterio 2.2 ch. ในห้องขนาด 4x4ม. ให้ลองฟัง

ใครคิดว่าการเอา subwoofer 2 ตัว ต่างขนาด มา set ร่วมกัน ในการฟังเพลง audiophile หรือ เพลง rock
แม้แต่เพลง classical โดยใช้ค่าการ set เดียวกันในเพลงต่างสไตล์จะเป็นไปได้ยาก หรือ เป็นไปไม่ได้
ก็ต้องลองฟังกันดู

และทั้งหมดทั้งปวง การ set up ทุกอย่าง ไม่มีเครื่องมือใดๆเข้ามาเกี่ยวข้อง ไม่มีแผ่น dve มาปรับภาพ
ไม่มีไมค์ มาปรับเสียง ไม่มีตลับเมตร เพื่อการวัดใดๆ   มีแต่ ความเข้าใจ ล้วนๆ ในการปรับแต่งทั้งภาพและเสียง

...ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ dan116

เมื่อบ่ายนี้ไปพิสูจน์ทีวี 3D ที่บ้านคุณกุ้งมาแล้ว เปลี่ยนความคิดทันที ก่อนโน้นไม่ว่าดูครั้งไหนมันไม่สบายตาซะเลย เพราะภาพไม่ค่อยมีมีติเท่าไร แยกหน้าหลังน่ะแยกชัด แต่ภาพมันเหมือนตัดแปะอย่างที่ป๊อบว่าแหละ พอดูไม่ค่อยสบายตาภาพเคลื่อนไหวไม่ค่อยดีก็เอาแล้วซี ไม่เกินสิบหน้านาทีก็เวียนหัวต้องถอดแว่น ตั้งแต่มี 3D มาก็ลองหลายครั้ง เวียนหัวทุกที เลยเข็ดไปนาน  ตอนคุณกุ้งมาเริ่มกระทู้นี้ใหม่ๆเราหัวเราะเลย คิดในใจว่า มันดีตรงไหนถึงใช้คำว่า  " ทั้งที่มัน...เยี่ยมมาก " ตานี่มันบ้ารึไง  วันนี้ต้องออกมาขออภัยครับ ดูแล้ว มันเยี่ยมจริง

คุณกุ้งเปิดหนังสามดีให้ดูหลายเรื่อง เรื่องแรกหนังผจญภัยเคยดูในทรูวิชั่นแล้วที่เดอะร๊อคเล่นกับเด็กผู้ชาย นั่งเครื่องบินไปตกบนเกาะกับนักบินและลูกสาววัยรุ่น ด้วยวิวที่สวยงามบนเกาะพอเป็นสามดีก็เลยน่าดูมาก ภาพของตัวละครอาจจะไม่กลมโค้งเหมือนเราดูคนจริงๆด้วยตาของเรา แต่ก็กลมมีมิติใช้ได้ไม่รำคาญตาเป็นภาพตัดแปะแบนๆอย่างที่ติกัน ฝีมือการปรับภาพของคุณกุ้งเข้าขั้นเลย เรื่องอื่นที่ดูก็ชอบเต่า หนังการ์ตูนนี่เป็นสามดีมากกว่าหนังคนเล่นเยอะ เจ้าเต่าลอยออกมานอกจอจะชนหน้าเรา สนุกตื่นเต้นดี จองตัวคุณกุ้งไว้แล้วเดี๋ยวให้มาปรับทีวีที่กำลังจะซื้อ ตัดสินใจแล้ว เอาสามดีด้วย เพราะมันดูได้แล้วนี่ คุณกุ้งมีหนังสามดีสะสมไว้ประมาณห้าสิบเรื่องได้ดูกันสนุกแน่

ออฟไลน์ yai-united

เมื่อบ่ายนี้ไปพิสูจน์ทีวี 3D ที่บ้านคุณกุ้งมาแล้ว เปลี่ยนความคิดทันที ก่อนโน้นไม่ว่าดูครั้งไหนมันไม่สบายตาซะเลย เพราะภาพไม่ค่อยมีมีติเท่าไร แยกหน้าหลังน่ะแยกชัด แต่ภาพมันเหมือนตัดแปะอย่างที่ป๊อบว่าแหละ พอดูไม่ค่อยสบายตาภาพเคลื่อนไหวไม่ค่อยดีก็เอาแล้วซี ไม่เกินสิบหน้านาทีก็เวียนหัวต้องถอดแว่น ตั้งแต่มี 3D มาก็ลองหลายครั้ง เวียนหัวทุกที เลยเข็ดไปนาน  ตอนคุณกุ้งมาเริ่มกระทู้นี้ใหม่ๆเราหัวเราะเลย คิดในใจว่า มันดีตรงไหนถึงใช้คำว่า  " ทั้งที่มัน...เยี่ยมมาก " ตานี่มันบ้ารึไง  วันนี้ต้องออกมาขออภัยครับ ดูแล้ว มันเยี่ยมจริง

คุณกุ้งเปิดหนังสามดีให้ดูหลายเรื่อง เรื่องแรกหนังผจญภัยเคยดูในทรูวิชั่นแล้วที่เดอะร๊อคเล่นกับเด็กผู้ชาย นั่งเครื่องบินไปตกบนเกาะกับนักบินและลูกสาววัยรุ่น ด้วยวิวที่สวยงามบนเกาะพอเป็นสามดีก็เลยน่าดูมาก ภาพของตัวละครอาจจะไม่กลมโค้งเหมือนเราดูคนจริงๆด้วยตาของเรา แต่ก็กลมมีมิติใช้ได้ไม่รำคาญตาเป็นภาพตัดแปะแบนๆอย่างที่ติกัน ฝีมือการปรับภาพของคุณกุ้งเข้าขั้นเลย เรื่องอื่นที่ดูก็ชอบเต่า หนังการ์ตูนนี่เป็นสามดีมากกว่าหนังคนเล่นเยอะ เจ้าเต่าลอยออกมานอกจอจะชนหน้าเรา สนุกตื่นเต้นดี จองตัวคุณกุ้งไว้แล้วเดี๋ยวให้มาปรับทีวีที่กำลังจะซื้อ ตัดสินใจแล้ว เอาสามดีด้วย เพราะมันดูได้แล้วนี่ คุณกุ้งมีหนังสามดีสะสมไว้ประมาณห้าสิบเรื่องได้ดูกันสนุกแน่

K) อืม..น่าสนใจผมก็ไม่เคยดูทีวี3Dที่ปรับภาพได้ดีซักที เจอแต่ประสบการณ์ไม่ประทับใจแบบพี่แดงเลย ขอไปดูบ้างนะครับ like

พี่กุ้งมาปรับทีวีให้เมื่อคืนวันศุกร์ตั้งแต่เกือบสองทุ่ม ถึง ห้าทุ่มครึ่ง ต้องขอบพระคุณพี่เป็นอย่างสูงที่สละเวลามาปรับให้ครับ (ทีวีพลาสม่ารุ่นเก่า Samsung PS50A650)

ปรับเสร็จ ก็ล้มโครงการซื้อทีวีใหม่ ดูของเก่าไปก่อนอีกปีสองปี ภาพมันดีขึ้นกว่าเดิมจริงๆ (+ ไม่มีตังค์ อิอิ) ยกเว้นแต่ว่า อยากดู 3D จัด อาจจะลองคิดดูอีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กรกฎาคม, 2012, 09:45:07 PM โดย tsainont (FilmJunkie) »
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
ไหนๆ ก็รบกวนพี่กุ้ง ไปปรับภาพแล้ว ... เพิ่มปรับเสียงไปด้วยเลยคร้าบบบบบบ ... คุ้มค่าทุกเม็ด  :drive1
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ปรับภาำพอย่างเดียวก็ใช้เวลานานครับ ปรับจนเจ้าของและคนปรับถูกใจ ถ้าปรับเสียงด้วย รับรองถึงเช้าแน่ๆ อิอิ

• .
    • .
สวัสดีครับคุณ golf 

เวลาเราทำอะไร หรือ นำเสนออะไรแล้วมีคนชอบ...เราก็ดีใจ
ตอนไปบ้านคุณป๊อปก็ค่ำแล้ว ใช้เวลาไปพอสมควร
พยายามแก้สีที่มันดูแล้วเพี๊ยนให้หายข้องใจ  ก็สังเกตุเห็นคุณป๊อป หาวอยู่หลายครัง

เรื่องเสียงบ้านคุณป๊อป  ก็แบนๆไปหน่อย แต่อาศัยเครื่องดี ลำโพงดี ก็ฟังได้ไม่ขัดหู
สังเกตุว่า บรรยากาศของคู่หน้ายังไม่แผ่โอบล้อมได้มากนัก ว่าจะดูในส่วนของ delaytime
แต่มันดึกแล้ว ก็เลยรอไว้โอกาสต่อไป

วันนี้ไปบ้านเพื่อนท่านหนึ่ง ได้มีโอกาสดู 3d  กับเครื่อง projector กับจอ 133 นิ้ว
โอว..ใหญ่เต็มตาดีจริงๆ  เปิดสารคดี imax ใต้ทะเล ตั้งค่าปกติ ภาพก็ดีพอใช้ได้แล้ว
เพิ่งรู้เหมื่อนกันว่า projector ก็มีแว่นแบบ active ด้วย

ก็เห็นมีบ่นว่า คนในบ้านดูแล้ว ปวดหัว มีอาการมึนๆอยู่บ้าง เลยลองให้แกลองปรับค่าบางตัว
จนมาเจอ colour ที่ปกติ สีมากไปหน่อย เพราะดูไปซักพักจะรู้สึกตึงๆที่ตา เล็กน้อย
ถ้าดูนานอาการคงออกเหมื่อนกัน  ก็...ค่อยๆลองลดสีไปจนถึง -12 พร้อมชดเชยค่า sharpness +1
ก็ดูสบายตาขึ้นมาทีเดียว นั่งดูจนจบ ...โอเคเลย  (พอดีแผ่นเพื่อนยืมไป เลยได้ดูแค่ เรื่องเดียว)

พอจอใหญ่ อะไรๆมันก็ดูเต็มตาไปหมด ความเป็น 3มิติ ก็ดี ทั้งลอย ทั้งลึก ชัดอีกต่างหาก
ได้บรรยากาศไม่แพ้ในโรงหนัง  ไว้หาโอกาส ไปรบกวนดูเต็มๆซักเรื่อง  น่าจะดี...ฮิฮิ

ปิดไฟปรับภาพ บรรยากาศน่านอนมากครับพี่ อิอิ

ออฟไลน์ barber000777

ูเคยดู 3D  Led LG 42" แล้วกระพริบตาบ่อย   แต่ดู 3D ในโรงหนัง แล้ว ;Dปกติ
ห้องพักหรู ราคาถูก สุโขทัย
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.646154802093849.1073741828.633793116663351&type=1

Uploaded with ImageShack.us[/

ออฟไลน์ sranyod

คุณกุ้งครับ.......ที่บ้านผมก็นิยม 3d เช่นกัน แต่แผ่น3D ราคาสำหรับผมยังถือว่าแพง เก็บมาก็หลายอยู่
      แต่จากข้อเขียนของคุฌผมเข้าใจคุณเล่นกับ HD PLAYER ถ้าเข้าใจไม่ผิดกรุณาแนะนำ HD PLAYER ที่มีความสามารถ
      เล่น 3D ได้ดี ( ที่จริงตั้งใจจะคอยสินค้าของคุณพงศ์ ) หรือท่านอื่นมีอะไรแนะนำ ก็ยินด๊
                                                                                                             ขอขอบคุณคุณกุ้งและทุกท่าน...ครับ

ออฟไลน์ iwamac

อ้างถึง
      คุณกุ้งครับ.......ที่บ้านผมก็นิยม 3d เช่นกัน แต่แผ่น3D ราคาสำหรับผมยังถือว่าแพง เก็บมาก็หลายอยู่
      แต่จากข้อเขียนของคุฌผมเข้าใจคุณเล่นกับ HD PLAYER ถ้าเข้าใจไม่ผิดกรุณาแนะนำ HD PLAYER ที่มีความสามารถ
      เล่น 3D ได้ดี ( ที่จริงตั้งใจจะคอยสินค้าของคุณพงศ์ ) หรือท่านอื่นมีอะไรแนะนำ ก็ยินด๊
                                                                                                             ขอขอบคุณคุณกุ้งและทุกท่าน...ครับ

ตามมารอฟังด้วยคนเพราะผมว่าหนัง 3D น่าเก็บเป็นไฟล์ให้เด็กดู คิดว่าอาจต้องซื้อสัก 2 เครื่องครับ  หลังจากอ่านโพสต์นี้ของคุณกุ้งสยามผมเลยสั่ง Emitter & Glass ไปแล้วรอของมาใช้กับ

JVC _ RS40 จอ 123"   เด็กๆตื่นเต้นกันใหญ่เลย     ทำงัยถึงจะได้ตัวคุณกุ้งมาเซ็ทภาพให้ละครับเนียะ   O0 O0 O0

• .
    • .
กระทู้นี้คงมีส่วนผลักดัน ในการดูหนังในแบบ 3d เพิ่มขึ้น
ผม...ก็ไม่ได้มีอะไรแอบแฝง  ไม่ได้ขายหนังหรือเครื่องเล่น
เพียงแค่สงสัย  เลยจั่วหัวกระทู้ว่า  มันดีนะ  

..แต่ทำไมคนถึงเล่นน้อย พูดคุยเรื่องนี้น้อย เพราะดูทีไร...ก็รู้สึกดี

ต่อมาก็พอทราบว่า ปัญหาหลักๆ คือ มีการพยายามดูแต่ก็ไม่สามารถดูได้
เพราะเกิดอาการมึน ปวดตา ปวดหัว  ก็ทราบสาเหตุหลักแล้ว ว่ามาจากการปรับภาพ

การปรับภาพ ถ้าเกินไปไม่มาก อาจจะ...แค่ดูไม่ราบรื่น สายตายังพอรับไหว
อาจต้องถอดแว่นพักบ่อยหน่อย   แต่ถ้าภาพถูกปรับไว้เกินไปมาก ดูแป๊ปเดียว...จอดแน่นอน  
พร้อมความรู้สึก เข็ด...แขยง แล้วสรุปว่า มันไม่ work

ซึ่งเท่าที่ไปชมมา ก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ อย่างที่เขียนไว้ตอนไปดูกับจอ 133นิ้ว
...แค่สีเกินไปไม่มาก  บางท่านหาสาเหตุไม่เจอ ก็จะโทษ ตาตัวเองไม่เหมาะไปนั่น

คราวนี้...ด้วยความอยากให้ เพื่อนๆที่สนใจได้เห็นภาพดีๆจาก 3d  ก็ไปช่วยดูภาพให้  ลองปรับ
แค่ชอบ...ก็ดีใจแล้ว   เพราะช่วงหลังๆ เริ่มสนใจในการปรับภาพ ก็พยายามอยู่พอสมควร  
เท่าที่จะคิดออก ต้องมีทักษะ มีความเข้าใจในภาพที่จะปรับ การชดเชย ...มันก็ได้ในระดับหนึ่ง  

คุณ sranyod ถามเรื่องเครื่อง hd. box ตรงนี้คงบอกไม่ได้  เพราะไม่ค่อยได้ติดตามเรื่องhardware
คงดูยี่ห้อ หรือซื้อจากร้านที่ คนขาย service ได้ดี พร้อมช่วยเหลือในยามมีปัญหา  เวปเราก็มีหลายท่าน
ส่วนของผม ก็รอดู ตัวใหม่อยู่เหมื่อนกัน ส่วนยี่ห้ออะไร ยังไม่ตัดสินใจ เท่าที่เล่น
ไฟล์ mkv. ก็ดีพอควรแล้ว  เลยยังไม่ซีเรียสเรื่องไฟล์ bd. rib ไฟล์ใหญ่ขึ้น ภาพเสียงคงดีขึ้นอีก

คุณ iwamac ถามเรื่องปรับภาพปรับเสียง  ระบบพร้อมเมื่อไหร่ pm.มานัดกัน แค่นั้น ง่ายๆไม่มีอะไร
ชอบอยู่แล้ว ที่จะได้ไปหาประสบการณ์ตามบ้านเพื่อนๆ  ยิ่งทำก็ยิ่งรู้  ยิ่งรู้ก็ยิ่งง่าย  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กรกฎาคม, 2012, 09:31:06 AM โดย กุ้งสยาม »

ออฟไลน์ www2012

ขอสอบถามคุณกุ้งสยามหน่อยครับว่ามีเทคนิคการปรับภาพอย่างไร ผมเพิ่งเล่น 3D แต่ถ้าอยู่ไม่ไกลกันจะกรุณาแวะมาเยี่ยมที่บ้านก็ได้นะครับ 2f 2f

• .
    • .
บ้านคุณ www2012 อยู่ที่ไหน ผมอยู่บางบอน
ขอรายละเอียด เพิ่มเติมด้วยครับ ใช้เครื่องอะไรอยู่บ้าง
เข้าไปดูให้ได้ไม่มีปัญหา  ขอบคุณที่สนใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กรกฎาคม, 2012, 11:13:14 AM โดย กุ้งสยาม »

ผมก็ได้พี่กุ้งมีน้ำใจมากมาช่วยปรับภาพและเสียงให้ที่บ้าน ตอนนี้รู้แล้วครับว่า 3D มันมีดีจริงๆ ส่วนใหญ่ไม่ชอบเพราะเกิดจากการไม่ได้ปรับภาพให้ดีพอ ต้องขอบคุณพี่กุ้งอีกครั้งครับที่มีน้ำใจมากๆ ยังหาเวลาแอบไปบ้านพี่ไม่ได้เลยครับ  :'( :'(

• .
    • .
สวัสดีครับคุณ nui67   ถ้าจะมาวันไหน เผื่อเวลาไว้อย่างน้อย 3ชม.นะครับ
ทั้งดู และ ฟัง  วันก่อนที่คุณป๊อปมา  ขนาดไม่ค่อยได้คุยอะไรมาก
ยัง 4 ชม. เลย สงสัยเข็ดไปอีกนาน...ฮิฮิ

...ฝากไปถึงคุณนัทหน่อย  มีเวลาขอไปเยี่ยมชม system คุณนัทบ้าง 

ออฟไลน์ tilek

ผมรบกวนขอไปเยี่ยมบ้านพี่กุ้งด้วยได้มั้ยครับ พอดีพึ่งได้ พานา 65vt50 มา ยังไม่ได้ปรับอะไรเลย ใช้โหมด THX อย่างเดียว เผื่่อจะได้กลับไปปรับภาพที่บ้านให้ดีขึ้นกว่าเดิมครับ  :) ขอบคุณมากครับ  :)

• .
    • .
ผมรบกวนขอไปเยี่ยมบ้านพี่กุ้งด้วยได้มั้ยครับ พอดีพึ่งได้ พานา 65vt50 มา ยังไม่ได้ปรับอะไรเลย ใช้โหมด THX อย่างเดียว เผื่่อจะได้กลับไปปรับภาพที่บ้านให้ดีขึ้นกว่าเดิมครับ  :) ขอบคุณมากครับ  :)

...ได้เลยครับ  โทรมานัดกัน 081-6158672 สะดวกหลังพระอาทิตย์ตกดินไปแล้ว

ปล. เคยดูภาพตัว 65st50 แล้ว  ก็อยากดูตัว vt มันจะขึ้นไปอีกแค่ไหน
เดี๋ยวมาดูห้องผมแล้ว  ขอไปดูที่บ้านคุณ tilex บ้าง เผื่อจะช่วยปรับภาพให้

ขอบคุณมากครับพี่  c)

ออฟไลน์ o o 7

...ได้เลยครับ  โทรมานัดกัน 081-6158672 สะดวกหลังพระอาทิตย์ตกดินไปแล้ว

ปล. เคยดูภาพตัว 65st50 แล้ว  ก็อยากดูตัว vt มันจะขึ้นไปอีกแค่ไหน
เดี๋ยวมาดูห้องผมแล้ว  ขอไปดูที่บ้านคุณ tilex บ้าง เผื่อจะช่วยปรับภาพให้

:clap   :clap   :clap   c)   c)   c)

บ้านคุณ www2012 อยู่ที่ไหน ผมอยู่บางบอน
ขอรายละเอียด เพิ่มเติมด้วยครับ ใช้เครื่องอะไรอยู่บ้าง
เข้าไปดูให้ได้ไม่มีปัญหา  ขอบคุณที่สนใจครับ
ผมอยู่รังสิตครับ ทีวี LG55LM8600 ส่วน AVR ใช้ ONKYO 808 ลำโพง Whafadale ครับ แต่เกรงใจครับเพราะอยู่ไกลกัน แต่ถ้าคุณกุ้งสยามมีโอกาสผ่านมาทางนี้จะแวะมาหาอะไรกิน แล้วนั่งคุยกันก็ยินดีนะครับ

ออฟไลน์ mrtherm

ผมใส่แว่นอยู่แล้ว ต้องมาสวมแว่น 3D อีก
 :giveup

ผมใส่แว่นอยู่แล้ว ต้องมาสวมแว่น 3D อีก

ไม่มีปัญหาครับ   ลูกชายผม  2  คน  ก็ใส่แว่นสายตา     ก็สามารถดูหนัง  3 D    จบได้เป็นเรื่องๆเลยครับ....

ไม่มีปัญหาครับ   ลูกชายผม  2  คน  ก็ใส่แว่นสายตา     ก็สามารถดูหนัง  3 D    จบได้เป็นเรื่องๆเลยครับ....

ผมก็ใส่แว่นตาครับ มายืนยันอีกเสียงว่าไม่เกี่ยวครับ ต้องลอง และเกิดจากการปรับภาพล้วนๆ  ;) ;)

• .
    • .

เห็นคุณ mrtherm ตั้งกระทู้ ถามเรื่อง TV อยู่ ถ้าเกิดได้เครื่องที่มี 3d ก็ลองซะหน่อย
เรื่องแว่นที่จะต้องสวมซ้อนกัน มันไม่ใช่ปัญหาหรอกครับ  เพราะระยะเวลาที่ใช้งาน
ต่อหนัง 1 เรื่อง 1-2 ชม. ถ้าได้เห็นภาพ 3d ที่มีคุณภาพ  ที่ดูแล้วไม่เกิด effect
ต่อระบบการรับรู้   จะรู้เลยว่า เกือบพลาดของดีๆไปซะแล้ว.... K]

• .
    • .
เข้าไปดูให้ได้ไม่มีปัญหา  ขอบคุณที่สนใจครับ
ผมอยู่รังสิตครับ ทีวี LG55LM8600 ส่วน AVR ใช้ ONKYO 808 ลำโพง Whafadale ครับ แต่เกรงใจครับเพราะอยู่ไกลกัน แต่ถ้าคุณกุ้งสยามมีโอกาสผ่านมาทางนี้จะแวะมาหาอะไรกิน แล้วนั่งคุยกันก็ยินดีนะครับ
ต้นสัปดาห์หน้า ผมมีธุระที่ คลอง 3 ไม่ทราบว่าไกลจากบ้านคุณ www2012 แค่ไหน  

ช่วยเล่าประสบการณ์ที่ได้ดู 3d จาก led หน่อยครับ
ชอบหรือพอใจยังไงบ้าง หรือมีปัญหายังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กรกฎาคม, 2012, 01:02:31 AM โดย กุ้งสยาม »

คงได้ทีวีวันนี้หรือพรุ่งนี้ครับคุณกุ้ง พลาสมาพานาโซนิค 65VT50 จากโฮมโปร ได้แถมเครื่องเล่นบลูเร 3D และแว่น 2 อัน  แว่นตาขาดไม่มีของเลยไม่ได้แถมอีก 2 อัน ถามไปถามมาพนักงานบอกว่าผู้จัดการห้ามแถมเด็ดขาด ใครอยากได้เพิ่มต้องซื้อ อันละ 1500 เลยต้องจ่ายเงินซื้ออีกสองอันแต่ต้องรออีก 1-2 สัปดาห์กว่าจะได้แว่น

ทีวีมาแล้วขอเชิญที่บ้านหน่อยครับ

• .
    • .
พอดีสัปดาห์นี้ คงจะไป ตจว. (เลื่อนเพื่อนมาหลายครั้งแล้ว)ครับพี่
ยังไงได้ tv มา ก็ดูไปสบายๆก่อน ซักจันทร์หรืออังคาร ค่อยเข้าไปนะครับ

ช่วงนี้ ตัว 65VT50 คงขายดี ไม่แพ้รุ่น ST   กระแส TV PLASMA คงยังดีอยู่
(ไม่รู้จะเป็นเฉพาะเวปเรารึป่าว) ก็ขอให้มีรุ่นใหม่ออกมาเรื่อยๆ 
กลัวว่า...เดี๋ยวคนส่วนใหญ่  จะคิดว่า LED ดีกว่า  แล้วผู้ผลิตจะยกเลิกไลน์ PLASMA

เวลาเราไปยืนดูตามห้าง ที่เปิดวางโชว์อยู่  ถ้า ตัวPLASMA เปิดวางเทียบ LED
ความสว่าง ความสดสวย โดน LED กินขาดเลย แล้วคนส่วนใหญ่จะรู้ไหม
ถ้าดูกันจริงๆ PLASMA ให้ความเป็นธรรมชาติได้ดีกว่า  หวังว่า...
คงมีใหญ่กว่านี้ออกมาอีก เอาซัก 80-84 นิ้วก็แจ๋วเลย

ออฟไลน์ utm

ช่วงนี้ ตัว 65VT50 คงขายดี ไม่แพ้รุ่น ST   กระแส TV PLASMA คงยังดีอยู่
(ไม่รู้จะเป็นเฉพาะเวปเรารึป่าว) ก็ขอให้มีรุ่นใหม่ออกมาเรื่อยๆ 
กลัวว่า...เดี๋ยวคนส่วนใหญ่  จะคิดว่า LED ดีกว่า  แล้วผู้ผลิตจะยกเลิกไลน์ PLASMA

เวลาเราไปยืนดูตามห้าง ที่เปิดวางโชว์อยู่  ถ้า ตัวPLASMA เปิดวางเทียบ LED
ความสว่าง ความสดสวย โดน LED กินขาดเลย แล้วคนส่วนใหญ่จะรู้ไหม
ถ้าดูกันจริงๆ PLASMA ให้ความเป็นธรรมชาติได้ดีกว่า
  หวังว่า...
คงมีใหญ่กว่านี้ออกมาอีก เอาซัก 80-84 นิ้วก็แจ๋วเลย
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับเมื่อวานเอา notebook ไปซ่อมที่พารากอนมีเวลาเลยลองเดินดู TV ที่เล็งๆไว้ อยากลองเล่น 3D ดูบ้างมีแต่เครื่องเล่นแต่ TV 3Dยังไม่มี อิๆ ผมลองเดินดูหลายรุ่นภาพอย่างที่คุณกุ้งบอก LED สีสว่างสดสวยกว่า แต่ความเป็นธรรมชาติและดูสบายตากว่า Plasma ดีกว่า ผมเลยไม่กล้าไปเล่น LED วันนั้นไปดู Pana 50GT50 ภาพ 3D ถูกใจมาก ราคาก็ ok แต่ผมอยากได้ 55" มากกว่ามีแต่ 55VT50 สู้ราคาไม่ไหว เลยลองไปดู LED 55" ทั้งของ Pana เองและของ Sony ดูอย่างไงผมก็ยังชอบภาพ Plasma มากกว่าทั้งที่ห้องที่บ้านมีแสงสะท้อนพอควร

เข้าไปดูให้ได้ไม่มีปัญหา  ขอบคุณที่สนใจครับ
ต้นสัปดาห์หน้า ผมมีธุระที่ คลอง 3 ไม่ทราบว่าไกลจากบ้านคุณ www2012 แค่ไหน  

ช่วยเล่าประสบการณ์ที่ได้ดู 3d จาก led หน่อยครับ
ชอบหรือพอใจยังไงบ้าง หรือมีปัญหายังไง

ผมอยู่รังสิตคลองสามพอดีเลยครับ วันนี้ตอนเย็นผมจะรบกวนโทรไปหานะครับ ส่วนประสบการณ์จากการดู 3d ต้องตอบว่า ชอบ ทำให้ดูหนังสนุกมากขึ้น ไม่รู้สึกมึนหรือปวดตา แต่ถ้าได้รับการปรับภาพได้ถูกต้องน่าจะดีขึ้นอีก ที่สำคัญเลยจะได้มีโอกาสพบกับเพื่อนสมาชิกตัวเป็นๆเพื่อขอความรู้ทั้งด้านภาพและเสียงครับ

65VT50 มาแล้วครับเมื่อตอนสิบเอ็ดโมง ใหญ่เต็มตา เทียบกับ 50 นิ้วตัวเก่านี่ใหญ่ขึ้นเยอะ ภาพก็มีแนวโน้มว่าจะดีกว่าเจ้าตัวเก่าอายุหกเจ็ดปีมากมาย นี่พูดถึงดูทรู HD นะครับ ถ้าเป็นฟรีทีวีนี่ไม่ค่อยชัดเท่าไร
ภาพดีใหญ่เต็มตาก็น่าดูดี ต้องเปิดเบิร์นเยอะๆหน่อย แล้วค่อยให้คุณกุ้งมาปรับภาพให้

คนส่งกลับไปแล้ว ทดลองกดโหมดแปลง 2D ---> 3D แล้วเอาแว่นมาใส่ดู ได้เรื่องเลย แค่ไม่เกินครึ่งนาทีตาตึงๆเวียนหัวนิดๆ รีบถอดแทบไม่ทัน นี่ผ่านไปสองสามชั่วโมงยังไม่หายเวียนหัวเลย  K] K] :nono :nono :nonono N] :cry2  ไม่แตะแว่นอีกแล้วจนกว่าจะปรับภาพให้เข้าที่ก่อน

By dan116 at 2012-07-27

เมื่อวานไปดูภาพบ้านพี่กุ้งมาครับ ภาพ 3D ดูลอยมากครับ รายละเอียดภาพดีมากคล้ายภาพ 2D เลยอเมซิ่งมากครับ  ส่วนภาพ 2D ก็คมชัดมาก เหมือน led เลย (จอเก่าผมเป็น led ssC8000 46 นิ้่วครับ) แต่มิติจะดีกว่า led มีความลึกของภาพมากกว่า led ครับ หลังจากนั้นก็นั่งคุยกันพี่กุ้งยังแนะนำการตั้งภาพให้ด้วยครับ เด๋วไว้ระบบสมบูรณ์พี่กุ้งจะมาช่วยดูภาพให้ด้วยครับ ขอบคุณพี่กุ้งอีกครั้งที่กรุณาให้ไปชมภาพที่บ้านครับ   :clap ขอบคุณมากครับ  :)

ปล. ผมชอบภาพ 3D มากครับ ดูแล้วไม่เคยปวดตาเลย ชอบมาก ๆ ครับ  c)

ไหนๆ ก็รบกวนพี่กุ้ง ไปปรับภาพแล้ว ... เพิ่มปรับเสียงไปด้วยเลยคร้าบบบบบบ ... คุ้มค่าทุกเม็ด  :drive1

เมื่อวานก็ได้คุณกุ้งสยาม    มาช่วยปรับภาพและเสียงให้ครับ    เครื่องอีกห้องนึงทีวีตัวเล็ก 50 นิ้วครับ    

ลองเปิดแผ่นคอนเสริตCrossroadดู    ตอนแรกเราก็ดูภาพทำไมมันสีตุ่นๆ   ไม่ใสเคลียร์เหมือนตัว 65 นิ้วห้องบน
เสียงจากคอนเสริตก็เจี๊ยวจ้าว    ดูมั่วๆไปหมด( ดูห้องบนจนชิน)     เลยต้องรบกวนคุณกุ้งทั้งภาพและเสียงเลย

ขึ้นไปอาบน้ำซัก  10  นาที    คุณกุ้งจัดการซะอยู่หมัดล่ะ     ภาพใสเคลียร์รายละเอียดผิวคนสีสวย
ความคมใสของภาพมาพอใจเลยครับ

เรื่องเสียงนี่ไม่อยากเชื่อเลยว่าแค่  10  นาที       ลงมาเสียงน่าฟังมากครับ    น้องชายผมเดินเข้ามายังบอกฟังเพราะจังเลย
เสียงมันไม่มั่วไม่เจี๊ยวจ๊าวเหมือนตอนแรกล่ะ....      ฟังเพลินไปได้เรื่อยๆเลยครับ
ก็เลยต้องพาไปเลี้ยงโต๊ะใหญ่ตอบแทนคุยกันสนุกสนาน      ได้ความรู้จากคุณกุ้งมาเยอะ( ไม่ยอมอุบไต๋เลย )       บอกวิธีตั้งวิธีเซ็ตมาด้วย
แต่เราทำไม่เป็น    ชวนมาทำให้ดีกว่า.....

ตอนนี้ก็ดูหนังฟังเพลงมีความสุขขึ้นมากครับ      แล้วก็พึ่งรู้
ว่าดูหนัง3Dมันทำให้หนังน่าดูขึ้นมาก     เอาหนังเก่าๆที่เคยดูแล้วมาดูอีก    ได้เห็นรายละเอียดในหนังมาก  
ดูภาพดูฉากสวยๆ    เห็นความตั้งใจในการทำหนังของคนสร้าง    ตอนนี้ก็หาหนังเพิ่มเรื่อยๆละครับ

ปล.  มีคอนเสริต  3D  แท้ๆแล้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม, 2012, 08:46:02 AM โดย pong_3555 »

• .
    • .
65VT50 มาแล้วครับเมื่อตอนสิบเอ็ดโมง ใหญ่เต็มตา เทียบกับ 50 นิ้วตัวเก่านี่ใหญ่ขึ้นเยอะ ภาพก็มีแนวโน้มว่าจะดีกว่าเจ้าตัวเก่าอายุหกเจ็ดปีมากมาย นี่พูดถึงดูทรู HD นะครับ ถ้าเป็นฟรีทีวีนี่ไม่ค่อยชัดเท่าไร
ภาพดีใหญ่เต็มตาก็น่าดูดี ต้องเปิดเบิร์นเยอะๆหน่อย แล้วค่อยให้คุณกุ้งมาปรับภาพให้

คนส่งกลับไปแล้ว ทดลองกดโหมดแปลง 2D ---> 3D แล้วเอาแว่นมาใส่ดู ได้เรื่องเลย แค่ไม่เกินครึ่งนาทีตาตึงๆเวียนหัวนิดๆ รีบถอดแทบไม่ทัน นี่ผ่านไปสองสามชั่วโมงยังไม่หายเวียนหัวเลย  K] K] :nono :nono :nonono N] :cry2  ไม่แตะแว่นอีกแล้วจนกว่าจะปรับภาพให้เข้าที่ก่อน

พี่ dan116 ครับ ส่วนของระบบเสียงวางแผนไว้ยังไงบ้าง เตรียมล้างตารอชม 3d ได้เลย เพราะ..

เมื่อคืน ได้ไปดู TV  65ST50 บ้านคุณ pong3555  ก็ไปดูภาพ ทำความเข้าใจเรื่องการเข้าใช้ฟังชั้นต่างๆในเครื่อง
ลองปรับภาพดู ซึ่งแกก็ปรับไว้ พอใช้แล้ว แต่ในรายละเอียดยังมี ยุกยิกๆนิดหน่อย  เกลี่ยไปเกลี่ยมา บุคคลิกภาพ
ก็ดูดีทีเดียว  ความอิ่มของตัวภาพดีมาก มิติตัวตนของคนและฉากหลุดกันแบบ 3มิติ ใน 3มิติเลย
...ยังนึกถึง TV รุ่นของพี่ มันคงจะดีขึ้นได้อีก  

ได้ลองไฟล์แบบ fullrip เทียบกับ mkv ก็เห็นความต่างอยู่บ้าง แต่ไม่มากขนาดคนละโลก
อาจจะเป็นเพราะ ขนาดของจอยังไม่ใหญ่มากนัก  ถ้าเป็น projector อาจจะรู้สึกมากกว่านี้
ฉะนั้น..ถ้าไม่เน้นคุณภาพแบบสุดๆ ไฟล์ mkv ก็พอถููไถไหว  เมื่อเทียบความใหญ่ของขนาดไฟล์
ประมาณ 10gb. กับ 30gb. แต่ถ้าเรื่องเสียง ระบบใหม่ dts hd.  true hd. ก็ให้รายละเอียดดีกว่าพอสมควร

tv ของพี่ได้ ซัก 100ชม.ก็น่าจะเข้าไปปรับได้แล้ว ขอจองทั้งภาพ 3d และ 2d เลยนะครับ  

ช่วงนี้ตะเวนบ้านเพื่อนบ่อย ได้เห็นภาพฟังเสียงก็สนุกดี ได้มีโอกาส ปรับภาพบ่อยขึ้น
ก็ทำความเข้าใจไปเรื่อยๆ  มันก็ไม่มีอะไรมากนะ  อยู่ที่ความเข้าใจในการมองภาพมากกว่า
มันก็คล้าบกับการปรับเสียง การชดเชย  ทำไปทำมาปรับ TV PLASMA จนดูเหมื่อน LED ไปแล้ว  

ออฟไลน์ surapong.d

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
ตอนใส่แว่นแรกๆ ก็รู้สึกไม่ดีเหมื่อนกัน คิดว่า..ต่อไปนี้ดูหนังต้องใส่แว่นแล้ววุ๊ย

...พอชักเริ่มชิน   เริ่มเห็นคุณงามความดีของความเป็น 3d ความรู้สึกก็เริ่มเปลี่ยน
กลับกลายเป็นว่า การใส่แว่นก็ช่วยทำให้สมาธิดีขึ้น  ถึงแว่นแบบมีแบตก็ไม่เป็นปัญหาแต่อย่างใด

ท่านใดที่ยังฝังใจกับ แว่นหลุดการ...ซิงค์  เวลาดูต้องดูหน้าตรง เอียงไม่ได้
ภาพมืด มิติแบน  ชัดเบลอๆ  ในเจเนเรชั่นใหม่ๆ ไม่เป็นแล้ว

แล้วที่ดูมาระหว่าง plasma กับ led (แว่นโพลาไรซ์-ไม่ใส่ถ่าน)
ภาพจาก plasma เหนือกว่าเยอะ  ความชัดแจ่มแจ้ง ไม่ด้อยกว่า 2d 
พอดูๆไป มิติการ ลอยออกมานอกจอ กลายเป็นเรื่องเล็กไปแล้ว เพราะ
ความชัดใสที่ได้มามัน คือ สิ่งที่ต้องการ

ใครอ่านกระทู้นี้แล้ว  ยังลังเลที่จะซื้อแบบไหนดี   ต้องบอกเลยว่า

...วันนี้ 3d แว่นต้องใส่ถ่านเท่านั้น  อย่าง led แว่นแบบใส่ถ่านก็มี เช่นของ sony samsung
แต่อย่างไรก็ตาม plasma ยังถือว่าน่าใช้ที่สุด  ให้ภาพได้ความเป็นธรรมชาติ...
กว่า

ส่วนหลายๆท่าน ..คอมเม้นท์ ในเรื่องความเบาของแว่นโพลาไรซ์  ซึ่งราคาถูกกว่า
แบตก็ไม่ต้องมี  ดูแล้วภาพลอยออกมาเยอะกว่า  สิ่งเหล่านี้ ...พอคุณตั้งใจดูจริงๆ
ภาพที่อยู่ตรงหน้าคุณ  ถ้ามันให้รายละเอียดได้ไม่ดีพอ  ความน่าดูจะลดไปเยอะ  อย่างเช่น
ลองดูหนังคนเล่น  จะรู้สึกเลยว่า ภาพ 3d จากแว่นโพลาไรซ์  รายละเอียดมันน้อยไป มองเห็นตาราง
อาจจะพอไปได้กับหนังแนว animation

เพื่อนๆที่ได้อ่านกระทู้นี้แล้วสนใจ  อยากเห็นภาพ 3d ที่ปรับได้ค่อนข้างจะลงตัวแล้ว
มาลอง test ดูอีกทีว่า จะปวดหัว ปวดตา กับ ภาพตรงหน้าไหม  ก้ pm.เข้ามานัดกันได้

แถมมีภาพ 2d  ที่ปรับไว้ดีอีกเช่นกัน  โดยเน้น เรื่องความสะอาด มีไดนามิค รายละเอียและมิติ
ระดับเอาไปเป็นภาพ เดโม ได้เลย  โดยเฉพาะหนังที่ออกมาใหม่ ภาพดูดี  มิติชัดแจ่ม   

ส่วนเสียงก็มีเพลง ที่ set up ไว้ในระบบ hometheater แบบ sterio 2.2 ch. ในห้องขนาด 4x4ม. ให้ลองฟัง

ใครคิดว่าการเอา subwoofer 2 ตัว ต่างขนาด มา set ร่วมกัน ในการฟังเพลง audiophile หรือ เพลง rock
แม้แต่เพลง classical โดยใช้ค่าการ set เดียวกันในเพลงต่างสไตล์จะเป็นไปได้ยาก หรือ เป็นไปไม่ได้
ก็ต้องลองฟังกันดู

และทั้งหมดทั้งปวง การ set up ทุกอย่าง ไม่มีเครื่องมือใดๆเข้ามาเกี่ยวข้อง ไม่มีแผ่น dve มาปรับภาพ
ไม่มีไมค์ มาปรับเสียง ไม่มีตลับเมตร เพื่อการวัดใดๆ   มีแต่ ความเข้าใจ ล้วนๆ ในการปรับแต่งทั้งภาพและเสียง

...ขอบคุณครับ 

เห็นด้วยกับกับน้ากุ้งสยาม สำหรับ Pana. LED 3D Passive ครับ  นอกจากข้อเด่นที่น้ากุ้งบอกแล้ว ที่เด่นอีกอันคือ สำหรับคนใส่แว่นสายตา โดยเฉพาะสายตาสั้นมาก ๆ อย่างผม  แว่น passive ของ pana. ตัวนี้ทำออกมาดีมากเลยครับ  ผมสวมทับแว่นสายตาได้สบายมากเลยไม่รู้สึกขัด ๆ ขวาง ๆ อย่างแต่ก่อนแล้วครับ

น้ากุ้งสยาม ผมขออนุญาต pm ไปหานะครับ
Simple is my Way

• .
    • .
ได้อ่าน pm. ของ surapong.d แล้ว เรื่องหนังไม่มีปัญหาครับ
แต่จะสะดวกยังไงก็แจ้งมาได้  เวลาถ่ายข้อมูล ใช้เวลาค่อนข้างมาก
อาจต้องเอา hdd. มาฝากไว้

ส่วนตัว pana led แว่น passive ก็ลองปรับภาพไปเรื่อยๆ
พยายามทำให้ความสว่างใกล้จริงให้ได้  แล้วก็ระวังเรื่องสี
อย่าให้เกิน เพราะดูแล้วมึนแน่นอน

• .
    • .
ปล. ผมชอบภาพ 3D มากครับ ดูแล้วไม่เคยปวดตาเลย ชอบมาก ๆ ครับ  c)

sub คุณ tilex ตัวนี้ ถ้าจับวางแนวนอน ตอนดูหนังคงบรรยากาศดีน่าดู
ดีใจที่ได้รู้จักคนหนุ่มไฟแรงครับ เห็นบอกเล่นเครื่องมาประมาณปีกว่า
ก็ลงลึกได้มากพอควร  ชุดที่บ้านพร้อมเมื่อไหร่ ขอชมหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ london FC 433

และแล้ว คุณ tilek ก็ยอมเปิดห้องซะที  จากที่ทำห้องและจัดระบบอยู่นาน   **  ขอบอกว่าห้องนี้ฟังเพลงบรรยากาศดีมาก ๆๆ   like  **   และต้องขอขอบคุณเรื่องสายแกนเดี่ยวที่ให้มาใช้งานโดยที่ไม่่คิดเป็นมูลค่า  และพี่อีกท่านหนื่งที่ไม่ยอมให้เอ่ยนาม  ขอเรียกว่าอาจารย์ใหญ่และกัน ขอบคุณครับ   วิธีการทำระบบไฟแบบนี้เห็นผลมากมาย  ได้ความรู้ใหม่ๆ  ในการฟังเพลง  สู้ๆ ครับ

ลุยกันเลย  เดินหน้าอย่างเดียว

ดูแลโลกใบนี้
 ดูแลคนรอบข้าง
ดูแลโลกใบนี้  ดูแลคนรอบข้าง  พี่น้องชาวไทย
  เล่นอย่างมีสติ   ลุยกันเลย  เดินหน้าอย่างเดียว

พี่ dan116 ครับ ส่วนของระบบเสียงวางแผนไว้ยังไงบ้าง เตรียมล้างตารอชม 3d ได้เลย เพราะ..

ได้ลองไฟล์แบบ fullrip เทียบกับ mkv ก็เห็นความต่างอยู่บ้าง แต่ไม่มากขนาดคนละโลก
อาจจะเป็นเพราะ ขนาดของจอยังไม่ใหญ่มากนัก  ถ้าเป็น projector อาจจะรู้สึกมากกว่านี้
ฉะนั้น..ถ้าไม่เน้นคุณภาพแบบสุดๆ ไฟล์ mkv ก็พอถููไถไหว  เมื่อเทียบความใหญ่ของขนาดไฟล์
ประมาณ 10gb. กับ 30gb. แต่ถ้าเรื่องเสียง ระบบใหม่ dts hd.  true hd. ก็ให้รายละเอียดดีกว่าพอสมควร

tv ของพี่ได้ ซัก 100ชม.ก็น่าจะเข้าไปปรับได้แล้ว ขอจองทั้งภาพ 3d และ 2d เลยนะครับ  

ช่วงนี้ตะเวนบ้านเพื่อนบ่อย ได้เห็นภาพฟังเสียงก็สนุกดี ได้มีโอกาส ปรับภาพบ่อยขึ้น
ก็ทำความเข้าใจไปเรื่อยๆ  มันก็ไม่มีอะไรมากนะ  อยู่ที่ความเข้าใจในการมองภาพมากกว่า
มันก็คล้าบกับการปรับเสียง การชดเชย  ทำไปทำมาปรับ TV PLASMA จนดูเหมื่อน LED ไปแล้ว  

กำลังเตรียมระบบเสียงอยู่ครับ
มีของครบแล้ว ลำโพงพอล์คออดิโอตัวเล็กห้าแชนแนล รีซีพเวอร์เดนนอน 2809 เครื่องเล่นบลูเร 3D แถมมากะทีวี เครื่องเล่นไฟล์ Dvico 6500 เพิ่งงัดออกมาจากกล่องเมื่อคืนนี้ หลังจากลงลังไปสองปีเอามาลองเมื่อคืนก็ยังใช้ได้ปรกติดี
กำลังสั่งทำตู้วางทีวีใหม่ให้แข็งแรงและพอดีกับที่ว่างในห้อง จะยึดชั้นไม้วางลำโพงเหนือทีวีให้แน่นหนา และทำชั้นวางลำโพงเซอราวด์  ซับวูฟเฟอร์บอสตันสิบนิ้วก็มีแล้ว คงต้องหาสายลำโพงเท่านั้นแหละครับ

Uploaded with ImageShack.us
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กรกฎาคม, 2012, 03:40:30 PM โดย dan116 »

ออฟไลน์ Mannyy142

ผมดู 3D ทีไรเวียนหัวทุกที เลยยังไม่อยากซื้อตอนนั้ครับ

คนส่งกลับไปแล้ว ทดลองกดโหมดแปลง 2D ---> 3D แล้วเอาแว่นมาใส่ดู ได้เรื่องเลย แค่ไม่เกินครึ่งนาทีตาตึงๆเวียนหัวนิดๆ รีบถอดแทบไม่ทัน นี่ผ่านไปสองสามชั่วโมงยังไม่หายเวียนหัวเลย  K] K] :nono :nono :nonono N] :cry2  ไม่แตะแว่นอีกแล้วจนกว่าจะปรับภาพให้เข้าที่ก่อน

เรื่องการปรับภาพ  2D  เป็น  3D  แล้วเวียนหัว
พี่แดงลองไปเซ็ตการตั้งค่า   2D  เป็น 3Dก่อนครับ      ค่าเดิมของเครื่องโรงงานตั้งค่าดีฟอลต์มาเป็นมากสุด      หนังที่แปลงเป็น  3D ดูไม่ได้เลยมันจะมึน
ลองตั้งเป็นค่าน้อยสุด     ตอนนี้ดูได้แล้วนะครับสำหรับโหมดการแปลงหนัง    
ปล. ถ้าหนังสงครางภาพตัวละครไม่เยอะ    ปรับเป็นค่ามากสุดได้ครับ ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม, 2012, 07:21:31 PM โดย pong_3555 »