ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม การดูหนัง 3d ถึงไม่เป็นที่นิยมเท่าที่ควร ทั้งๆที่มัน...เยี่ยมมาก  (อ่าน 80153 ครั้ง)

ออฟไลน์ ice_berger77

สวัสดีครับพี่กุ้ง
เมื่อคืนได้จังหวะผบ.กลับบ้านเร็วแถมวันนี้หยุด ประจวบเหมาะกับพี่กุ้งไม่ได้ไปบ้านเพื่อนสมาชิก เลยได้โอกาสพาไปชม ชุดโฮมฯ บ้านพี่กุ้ง
ต้องขอบอกว่าภาพสวยดูสบายตามากเลยครับ มีโอากาสได้ดูหนัง 3D แบบเต็มๆเรื่องเป็นครั้งแรก ตอนแรกกะว่าจะดูหลายๆเรื่อง
แต่พอดูเรื่องแรกก็เพลินจนจบเรื่องเลยทีเดียว ของเค้าสวยจริงไรจริงครับ ดูสบายจนไม่รู้สึกว่าดูหนัง 3D เลยครับ
อย่างที่พี่กุ้งพูดเลยครับ TV สมัยนี้ปรับ 2D ให้ดูเป็น 3D  ปรับ 3D ให้ดูสบายเหมือน 2D  ;D ;D

ส่วนเรื่องเสียงนี่ก็เป็นที่ประจักษ์ในฝีมือพี่กุ้งดีอยู่แล้วครับ เสียงและ บรรยากาศต่างๆดูเสมือนจริงมากครับ
เสียงฟังดูโปร่งฟังสบายชวนให้ดูหนังเพลินเลยทีเดียว

ไว้มีโอกาสต้องขอตามพี่กุ้งไปเยี่ยมชมบ้านเพื่อนสมาชิกด้วยนะครับ

d_d d_d d_d d_d d_d

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
พี่กุ้ง สบายดีนะพี่ท่าน กลับมาช่วยน้องๆ  ในweb  O0 O0 O0   ผมเปลี่ยน  Prepro meridien มาช่วย set ด้วยนะพี่ Y]ระบบภาพ  3D ผมดูแล้วเห็นว่ามันทำให้ดูหนังสนุกมากขึ้นอย่างมาก เห็นด้วยกับพี่กุ้งครับ
บังเอินว่าผมทำธุระกิจด้านภาพ -3D จึงไม่อาจออกความเห็นได้มากนัก ต้องขอบคุณพี่ที่ออกมาแสดง ความคิดเห็นในเรื่องนี้ครับ  บางบริษัทต่อต้านเนื่องจากสินค้าเขาอาจยังไม่รองรับหรือยังไม่มีระบบนี้ครับเลยอาจให้ข้อมูลที่แตกต่างไปจากความจริงไปบ้าง  โชคดีที่มีคนกลางแบบพี่มาให้ข้อมูลที่เป็นกลาง O0
 น้อง ice ยังใช้เบอร์เดิมหรือเปล่าท่าน ว่างมาเยี่ยมกันที่ Amarin สิครับ d_d
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 สิงหาคม, 2012, 11:22:16 AM โดย กัมปนาท KK »

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
    • .
ขอบคุณครับคุณกัมฯ  พอดีผมไม่ได้มีงานอะไรเกี่ยวข้องกับการขาย
เลยสามารถ พูดอะไรได้เต็มที่ จะเชียร์อะไร ก็ไม่ได้มีส่วนในการค้า

อย่างเรื่อง 3d ก็คุยในฐานะ user โดยที่เราดูแล้ว เราก็คิดว่า มันเป็นอีกทางเลือก
คือไม่ได้มาบอกว่า อย่าดู 2d เลย หันมาดู 3d อย่างเดียว  ซึ่งปกติ ก็ดูสลับอยู่แล้ว
เรื่องไหนเป็น 3d แล้วมีคุณภาพ  ก็รู้สึกว่า น่าดูกว่า 2d เน้น...ว่าต้องมีคุณภาพนะครับ
ไม่ใช่ว่า ทุกเรื่อง 3d ดีกว่าทั้งหมด

ส่วนตัว meridien ได้ไปลองปรับฟัง แล้ว  เสียงออกแนว ผู้ดีเลยครับ โปร่งมีเนื้อ
ไม่ถึงกับรุกเร้า แต่ก็ไม่ ทื่อเกินไป กำลัง กลมกล่อมพอดีพอดี  แต่ถ้าเทียบแนว
anthem ที่ดูสดกว่า มีพละกำลัง   น่าจะอยู่ที่ประสบการณ์ในการเล่น  สำหรับคุณกัมฯ
ถ้าเป็นเมื่อ4-5ปีที่แล้วอาจไม่ชอบ  พออายุมากขึ้น สุขุมขึ้น แนวทางในการรับฟัง
ก็อาจเปลี่ยนไป ชอบที่จะ ละเมียด มากกว่า ดุดัน(แถม...พริตตี้ ยังสวยอีกต่างหาก...ฮิฮิเกี่ยวไม๊เนี่ย)
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

• .
    • .
มาต่ออีกหน่อย...วันนั้น ที่คุณกัมเอา3d ไปโชว์ที่ เมืองทอง
ผมยังไม่ได้เล่น 3d เลย  ดูที่คุณกัมฯปรับภาพไว้ ก็ไม่เห็นมีอะไร
ดูได้สบายๆ   ไม่รู้สึกมึนหรืออะไร ภาพลอย movment ก็ปกติ
ก็นึกว่า ใครๆก็คงดูแล้วประมาณนี้

แต่พอมาเปิดประเด็น ก็มาพบว่า มันมีปัญหามากจริงๆ  คนส่วนใหญ่
ไม่ได้ใช้งานเลย ขนาดมีแถมให้ฟรีๆมาใน tv ยังไม่ดูเลย
ก็แปลกใจค่อนข้างมาก  อยู่ที่การปรับนี่เอง  ช่วยๆกันครับ

...ก่อนที่จะไม่มีแว่นให้ใส่ เพราะแบบไม่ต้องใช้แว่นมาแล้ว  แต่...
กว่าจะลงตัวคงอีก 2-3 ปี ข้างหน้า ตอนนี้ ใส่แว่นดูให้สมยุคสมัยก่อน
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ถ้าไม่ชอบระบบ  3D  ก็ยังแนะนำให้ซื้อเครื่องที่มี  3D ใช้ครับเพราะ  เขาผลิตใช้ Chip ที่ Spec เครื่องสูงกว่าเครื่อง  2D  ครับ O0  และต้องให้  contrast  สูงกว่าด้วยท่าน

• .
    • .
มาอีกแล้วกับ TITANIC 3D   คราวนี้น่าจะของจริงแล้ว เห็นมาทั้ง 34gb. และ 27gb.
เป็นแบบ over/under mkv. คงจะลองไฟล์ใหญ่  ถ้าดีเข้าท่า จะเอาไปให้ชมกัน
ที่งานแซยิด  htg2  12ปี   ....หวังว่า ระดับเจ้าพ่อ 3d เจมส์ คาเมรอน  จะสามารถ
ทำหนังเก่า ที่ต้นฉบับไม่ได้เป็น 3d แต่แรก   แล้วนำมา convert เป็น 3d จะให้ความรู้สึก
เทียบเท่ากับ หนังที่เป็น 3d แท้ได้แค่ไหน   

เดี๋ยวพรุ่งนี้คงได้ดู   ...แต่ ไฟล์เสียงมาเฉพาะเสียงไทย อาจไม่ถูกใจหลายๆคน

ส่วนทีเด็ดที่จะนำมาเสนอสำหรับวันนี้   ระดับ ...สิ้นสุดการรอคอย  พบกับ
ราชินี จอแฉะ  Maria Ozawa  ในรูปแบบ 3d  ...ฮิฮิ  ไฟล์ นี้ ไม่แจก...นะคร๊าบบบบ
อยากได้ต้องแลกเท่านั้น

ซึ่ง...เมื่อได้ดูแล้วก็ งั้นๆ  เหมื่อนหนัง 3d ทั่วไป  มีมิติความลึก มีความสมจริง 
การลอยจากฉากหลัง ไม่ได้แตกต่างจากหนัง 3d ทั่วไปซักเท่าไหร่

แต่... อย่าดูกันเลยครับ  หนังมันไม่ค่อยลงทุนเท่าไหร่ เสื้อผ้าใส่แล้วถอดออก
ดาราก็น้อย เล่นกันอยู่ไม่กี่คน   เสียงก็ไม่กระหึ่ม  ฟังภาษาไม่ค่อยออกด้วย คำบรรยายก็ไม่มี

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
เฮ้อ เดี่ยวนี้พวก AV ก็มี 3D ด้วย  :D

ออฟไลน์ pong_3555

นานๆถึงจะเห็นมิยาบิใส่เสื้อผ้าซักที      ส่วนมากที่เห็นจะอยู่ในชุดวันเกิดตลอด.... :yahoo :yahoo :yahoo :yahoo :yahoo

พี่กุ้งยืมมาทดสอบระบบที่บ้านหน่อยสิพี่  เรื่องนี้สกินโทนน่าจะใช้ได้พี่ like

• .
    • .
ก็มีมาเรื่อยๆ สำหรับหนังในแบบ 3d  เริ่มปล่อยออกมาแล้ว ....กับ Men in Black ภาค3 ในรูปแบบ 3 มิติ

เก็บเป็นเรื่องราว ไว้สำหรับท่านที่จะหาข้อมูลหนังในแบบ 3d ว่ามีเรื่องอะไรบ้าง
มีเวลาจะค่อยๆ ทยอย เอา ภาพยนต์ ที่มีในแบบ 3d มาลงไว้ครับ ...

• .
    • .
เมื่อคืนเพิ่งมีเวลา ดู Titanic ซ้ำอีกรอบ ซึ่งเป็นรอบที่เท่าไหร่ก็จำไม่ได้แล้ว  คราวนี้ได้ไฟล์มาเป็นแบบ 3d.
ยอมลงทุนโหลดไฟล์ใหญ่มาเลย ขนาด 92 gb. กว่าๆ  แบ่งออกเป็น 2 ไฟล์ ไฟล์ละประมาณ 40 gb.กว่าๆ
ซึ่งก็แบ่งตัวหนังออกเป็น 2 ตอน  ก็คงเปรียบเป็น bd. 2 แผ่น   bitrate ของภาพ   50 mb. ซึ่งปกติ ไฟล์ bd.
จะอยู่ประมาณ 30 mb. ภาพก็สวยมากๆแล้ว

ก็ต้องถือว่า เป็นไฟล์ ที่ใหญ่ที่สุดตั้งแต่โหลดมา โดยหวังว่า จะได้คุณภาพของภาพดีที่สุด และก็สมใจ
ภาพทั้ง 2d และ 3d สวยใสเหมื่อนหนังใหม่ๆทั่วไปเลย ส่วนเนื้อหา ดูกี่ครั้งก็ประทับใจทุกครั้ง  ซึ่งคิดว่า หนังเรื่องนี้
น่าดีกว่า Avatar แต่ที่รายได้ถูกซิวแชมป์ น่าจะมาจากหนัง avatar ออกมาในปีหลังๆ ค่าตั๋วแพงกว่า  

โดยมาในเวอร์ชั่นใหม่นี้ เป็นแบบ 16:9 (open matte) ซึ่งปกติจะเป็นการตัดด้านข้างซ้ายขวา แต่เฮียเจมส์ คาเมรอน
บอกของแกไม่เหมื่อนชาวบ้านเขา  16:9 ของแกเป็นแบบ เปิดมุมมองมากขึ้น  ทำให้ได้เห็นภาพที่มากกว่าเดิม โดยการเพิ่ม
ภาพบนและล่าง เป็นแบบที่เอา ตย.มาลงให้ดู

ก็ต้องบอกว่า สมการรอคอย จากพ่อมดคนนี้  ที่สามารถแปลงหนัง 2d มาเป็น 3d ที่ดูเหมื่อนภาพ 3d ที่ควรจะเป็น
ความติ้นลึกและความสวยงามของภาพ ทำให้ชวนติดตามได้ตั้งแต่จนจบ   และ 3d ไฟล์ใหญ่แบบนี้ ความชัดใสเทียบเท่า 2d
เมื่อปรับภาพ 3d ให้ดูสวยสบายตาแล้ว   มันเยี่ยมจริงๆ กับ สุดยอดของหนังเรื่องนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ตุลาคม, 2012, 04:43:20 PM โดย กุ้งสยาม »

• .
    • .
กับหนังดัง ที่รอคอยอีกเรื่อง Piranha 3dd ที่มาในแบบ 3d  เป็นหนังภาคต่อ เป็นภาคที่ 2 
หนังเรื่องนี้สงสัยจุดขายจะอยู่ที่ มีฉากโชว์ เซ็กซี่ อยู่ตลอดทั้งเรื่อง และ สีสีนดูฉูดฉาด มากๆ
ใครปรับสี tv ไว้มากหน่อย รับรอง สีล้นออกนอกจอแน่ๆ 

ส่วนเนื้อหา  ต้องถามว่า ภาคนี้กับภาคที่แล้ว อันไหน ห่วยกว่ากัน  เพราะความสมจริง
ไม่ต้องพูดถึง  นึกอะไรได้ ก็ใส่เข้าไป  เอาสาวๆมาแต่ง บิกินนี่บ้าง ไม่ใส่อะไรเลยบ้าง
แล้วคนดูจะให้อภัย    ก็ต้องบอกว่า...ปลาปิรันย่า ในหนังนี่ โค ตะ ระ ดุ...เลย  มีเสียงคำรามขู่ด้วย

แถมฉากจบใส่มุกใหม่เข้ามาอีก  เผื่อเอาไว้ขายต่อในภาคต่อไป นั่นก็คือ ตัวปลาปิรันย่า เริ่มเดินได้...แล้ว

ออฟไลน์ BILLYHUI

สวัสดีครับพี่กุ้ง
รักษาสุขภาพนะครับ :kicking

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Sanguan Electric
กับหนังดัง ที่รอคอยอีกเรื่อง Piranha 3dd ที่มาในแบบ 3d  เป็นหนังภาคต่อ เป็นภาคที่ 2  
หนังเรื่องนี้สงสัยจุดขายจะอยู่ที่ มีฉากโชว์ เซ็กซี่ อยู่ตลอดทั้งเรื่อง และ สีสีนดูฉูดฉาด มากๆ
ใครปรับสี tv ไว้มากหน่อย รับรอง สีล้นออกนอกจอแน่ๆ  

ส่วนเนื้อหา  ต้องถามว่า ภาคนี้กับภาคที่แล้ว อันไหน ห่วยกว่ากัน  เพราะความสมจริง
ไม่ต้องพูดถึง  นึกอะไรได้ ก็ใส่เข้าไป  เอาสาวๆมาแต่ง บิกินนี่บ้าง ไม่ใส่อะไรเลยบ้าง
แล้วคนดูจะให้อภัย    ก็ต้องบอกว่า...ปลาปิรันย่า ในหนังนี่ โค ตะ ระ ดุ...เลย  มีเสียงคำรามขู่ด้วย

แถมฉากจบใส่มุกใหม่เข้ามาอีก  เผื่อเอาไว้ขายต่อในภาคต่อไป นั่นก็คือ ตัวปลาปิรันย่า เริ่มเดินได้...แล้ว

ปิรันย่า แปลงร่างเป็น ปลาตีน อิอิ

พี่กุ้งว่างวันไหน รบกวนมาปรับภาพอีกรอบครับ พอดีได้ทีวีใหม่มาครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ utm

เพิ่งได้ TV ใหม่มาอาทิตย์หนึ่งแล้วครับ 65ST50 ภาพถูกใจมาก โดยเฉพาะ 2D ลองดู 3D ไปหลายเรื่องแล้ว ดูแรกๆมึนได้แค่ 30 นาทีต้องพัก ช่วงหลังๆดูได้จนจบเรื่องแล้ว ก็ดีครับมีอะไรให้ตื่นเต้นดี Pirahaภาคนี้เน้นโชว์นมมากกว่าเดิม เนื้อเรื่องห่วย ภาคก่อนดูดีกว่า 

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
เพิ่งได้ TV ใหม่มาอาทิตย์หนึ่งแล้วครับ 65ST50 ภาพถูกใจมาก โดยเฉพาะ 2D ลองดู 3D ไปหลายเรื่องแล้ว ดูแรกๆมึนได้แค่ 30 นาทีต้องพัก ช่วงหลังๆดูได้จนจบเรื่องแล้ว ก็ดีครับมีอะไรให้ตื่นเต้นดี Pirahaภาคนี้เน้นโชว์นมมากกว่าเดิม เนื้อเรื่องห่วย ภาคก่อนดูดีกว่า 

อย่าลืมใช้สายไฟดี ๆ นะ  ภาพสวยอีกเยอะ

ออฟไลน์ barber000777

อยากดู  Piranha 3dd ชอบตั้งแต่ภาคแรก
ภาคแรกผมว่าบันทึกเสียงมาดีนะครับ :groovy
ห้องพักหรู ราคาถูก สุโขทัย
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.646154802093849.1073741828.633793116663351&type=1

Uploaded with ImageShack.us[/

ออฟไลน์ utm

อย่าลืมใช้สายไฟดี ๆ นะ  ภาพสวยอีกเยอะ

แนะนำสายไฟดีๆ ราคาไม่แรงสักเส้นซิครับ งบ 3-5 พัน มีไหม (ขออภัย K กุ้งที่ถามในนี้)

อย่าลืมใช้สายไฟดี ๆ นะ  ภาพสวยอีกเยอะ

แนะนำสายไฟดีๆ ราคาไม่แรงสักเส้นซิครับ งบ 3-5 พัน มีไหม (ขออภัย K กุ้งที่ถามในนี้)

สายไฟสำหรับทีวี ราคาไม่แรง ช่วงหลังๆ เห็นท่านนึงมาแนะนำ Black Rhodium Jazz ครับ

ส่วนผมใช้แบบแปลกๆ คือ จากเครื่องกรองไฟใช้ Furutech Alpha3 หัว Furutech มาเข้า DreamPower ที่โมหางเป็น Oyaide ครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ตุลาคม, 2012, 08:44:23 AM โดย tsainont (FilmJunkie) »
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

• .
    • .

อย่าลืมใช้สายไฟดี ๆ นะ  ภาพสวยอีกเยอะ

พี่ Mr. big  น้ำยา merlin ได้รางวัลมา ของยังอยู่ที่เพื่อนเลย...ฝากไว้  
ยังไม่เจอเลยตั้งแต่วันงาน เลยยังไม่ได้ลองใช้ ... ไม่รู้เพื่อนผมทาหมดขวดรึยัง

สายไฟสำหรับทีวี ราคาไม่แรง ช่วงหลังๆ เห็นท่านนึงมาแนะนำ Black Rhodium Jazz ครับ

ส่วนผมใช้แบบแปลกๆ คือ จากเครื่องกรองไฟใช้ Furutech Alpha3 หัว Furutech มาเข้า DreamPower ที่โมหางเป็น Oyaide ครับ อิอิ

คุณป๊อปได้ tv ใหม่แล้ว   lg plasma  60 นิ้ว  ใหญ่ขึ้นกว่าเดิม 10 นิ้วเลย ถ้าวางที่เดิม คงดูเต็มตาขึ้นเยอะ
เดี๋ยวได้เข้าไปลองปรับภาพดู   funtion น่าจะคล้าย tv ผม  ตอนนี้ปรับภาพเน้นมิติลึก   ภาพดูใกล้ๆ 3d กว่าเดิม

....ราคาที่คุณป๊อป ได้มานี่  เฮียอูฐแกให้ราคาสุดยอดมาก... ..    

คุณ utm ใช้ โหมดไหนดูครับ ภาพของ pana สวยอยู่แล้วครับ แต่ปรับเพิ่มได้  ลองดูที่ contrast  ถ้าเร่งขึ้นได้ลอง ทีละ+1
sharpness ก็เหมื่อนกัน  ส่วนใน funtion ลึกๆ เช่นค่า white balance ถ้าเข้าใจ ปรับแล้วจะได้มิติลึกขึ้น  ภาพจะดูดีทีเดียว 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ตุลาคม, 2012, 09:25:16 AM โดย กุ้งสยาม »

ออฟไลน์ jojosang

แนะนำตัวไหนเป็นพิเศษหรือเปล่าครับพี่บิ๊ก

ออฟไลน์ jojosang

พี่ Mr. big  น้ำยา merlin ได้รางวัลมา ของยังอยู่ที่เพื่อนเลย...ฝากไว้  
ยังไม่เจอเลยตั้งแต่วันงาน เลยยังไม่ได้ลองใช้ ... ไม่รู้เพื่อนผมทาหมดขวดรึยัง

คุณป๊อปได้ tv ใหม่แล้ว   lg plasma  60 นิ้ว  ใหญ่ขึ้นกว่าเดิม 10 นิ้วเลย ถ้าวางที่เดิม คงดูเต็มตาขึ้นเยอะ
เดี๋ยวได้เข้าไปลองปรับภาพดู   funtion น่าจะคล้าย tv ผม  ตอนนี้ปรับภาพเน้นมิติลึก   ภาพดูใกล้ๆ 3d กว่าเดิม

....ราคาที่คุณป๊อป ได้มานี่  เฮียอูฐแกให้ราคาสุดยอดมาก... ..    

คุณ utm ใช้ โหมดไหนดูครับ ภาพของ pana สวยอยู่แล้วครับ แต่ปรับเพิ่มได้  ลองดูที่ contrast  ถ้าเร่งขึ้นได้ลอง ทีละ+1
sharpness ก็เหมื่อนกัน  ส่วนใน funtion ลึกๆ เช่นค่า white balance ถ้าเข้าใจ ปรับแล้วจะได้มิติลึกขึ้น  ภาพจะดูดีทีเดียว 

พี่กุ้ง ได้merlinมาเมื่อไหร่รบกวนขอแต้มซักสองสามทีนะครับ (เดี๋ยวหอมคืนซักสองสามฟอด) สบายดีนะครับพี่

• .
    • .
ได้เลยครับคุณ โจโจ้  เดี๋ยวได้น้ำยาmerlin คืนเมื่อไหร่ จะเอาไปให้ทา
ส่วน...เรื่องหอม... คืน  ไม่เป็นไร ไม่ต้องก็ได้ครับ เกรงใจ  ...ฮิฮิ

หนังที่กำลังเป็นขวัญใจนักดูหนัง  Prometheus   เรื่องนี้ โหลดไปทั้งหมด 4-5 ครั้งแล้ว  ตั้งแต่ยังเป็นไฟล์เล็ก 10 กว่า gb.
ทั้ง 2d และ 3d จนล่าสุด ได้ ไฟล์ bd. ขนาด 40 gb. ซึ่งน่าจบตรงนี้ เพราะระบบเสียง และ บทบรรยาย สมบูรณ์แล้ว

ส่วนในเนื้อหาคงไม่ต้องบรรยายอะไรมาก  เพราะมีกระทู้คุยเรื่องนี้แล้ว   ส่วนภาพแบบ 3d ถึงแม้จะชัดเทียบเท่า กับไฟล์ bd 2d.ปกติ
ก็ไม่ได้ตื่นตาตื่นใจอะไร  เพราะตัวหนังไม่ได้เน้น อะไรที่มัน 3d  ความตื้นลึก ก็ดี  แต่ด้วยโทนหนังที่เน้นมืด ไม่สว่าง และเป็นดาวดวงอื่น
ธรรมชาติอะไรต่างๆ ที่ควรจะดูสวยงาม ก็เลยไม่มีมากนัก  ตามดูเนื้อเรื่องอย่างเดียว

*** ผมได้ดู ไฟล์ 3d. แล้ว ทั้ง ไฟล์เล็กและใหญ่  ปรากฎว่า ภาพมันดูแปลกๆ  อะไรที่ควรตื้นกับลึก อะไรที่ควรลึกกลับตื้น
ก็แสดงว่า ไฟล์ 3d ของหนังเรื่องนี้ มัน reverse  กลับด้าน ซ้าย/ขวา มา  ก็คงต้องเข้าไปใน funtion  ในส่วน ของเมนู 3d ของ TV
แล้วไปเลือก กลับ ด้าน จากซ้ายเป็นขวา ขวาเป็นซ้าย  แล้วจะรู้ว่า ด้านที่กลับถูกต้องแล้ว  จะได้ภาพ 3d ที่ดูเป็นปกติ   แผ่น bd. ก็เป็นนะครับ

ใครดู3d อย่าลืมปรับนะครับ ม่ายงั้นดูแล้วมึนแน่นอน    ภาพมันจะดูหลอนๆ ก็เจอหลายเรื่องแล้ว  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ตุลาคม, 2012, 08:02:04 PM โดย กุ้งสยาม »

ออฟไลน์ TuM_LowDef

ผมเป็นคนสายตาสั้นต้องใส่แว่นทำให้ดูลำบากมาก  :cry2

ออฟไลน์ Jimzaa

สวัสดีครับ...ผมชื่อจิมครับ เป็นสมาชิกใหม่ครับ

ผมพึ่งได้ Plasma Samsung E8000 64นิ้ว มาครับ เวลาดูหนัง 3D มีความรู้สึกว่าภาพมันตื่นตาตื่นใจ มากขึ้นครับ ทำให้ดูหนังมีความสุขขึ้นครับ

ลูกๆ ผมก็ชอบดูครับ  c) ก็เลยพยายามหาหนัง 3D มาดูครับ และก็ได้ความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆ ครับ ได้หนัง 3D มาประมาณ 4 เทระไบท์ครับ

เลยอยากจะแบ่งปันให้พี่ๆ เพื่อนๆ ครับ ถ้าท่านใดอยากได้หนัง 3D ติดต่อผมได้นะครับ

ขอบคุณครับ

PS. ดูหนัง 3D ก็มีความสุขดีครับ แต่เสียอย่างเดียว จอมันเล็กไปหน่อยครับ (ปกติผมดูหนังจากจอ Projector ครับ) 5555

• .
    • .
สวัสดีครับคุณจิม  ขอต้อนรับสู่การดูหนังในแบบ 3d

แทบจะเป็นรายแรกเลยมั๊งครับ  ตั้งแต่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ที่มีท่านที่ชอบดูและมีหนัง 3d
ตั้ง 4tb.  ที่ผมมีอยู่ตอนนี้น่าจะ 1tb. กว่าเอง ส่วนใหญ่เก็บไฟล์เล็ก เพราะดูผ่านtv แล้ว
เห็นความต่างไม่มาก ระหว่าง ไฟล์ใหญ่กับไฟล์เล็ก

สำหรับคุณจิม  ดูผ่าน samsung plasma 64 นิ้ว  คุณภาพภาพน่าจะดีมากทีเดียว
ถ้ามีปัญหาจากการปรับภาพ ปรึกษาได้นะครับ  เพราะภาพ3d ถ้าปรับได้ลงตัว ก็จะได้ภาพ
ที่ดูเหมื่อนภาพ 2d ปกติ แต่จะรู้สึกในความตื้นลึกได้ดีกว่า  ความสว่างอาจลดลงเล็กน้อย

เดี๋ยวผมขอ pm.เข้าไปสอบถามเรื่องไฟล์หนังที่มีหน่อยนะครับ  เผื่อมีหนังที่ยังไม่มี จะได้
ขอแบ่งปัน  หรือ อาจจะมีหนังที่คุณจิม ยังไม่มี  ก็จะได้แชร์กันไป  

เข้ามาแจมกันเรื่อยๆนะครับ

ส่วนหนัง 3d ที่ออกมาใหม่ Abraham Lincoln Vampire Hunter  ซึ่งก่อนหน้านี้จะมีหนังเลียนแบบ
ออกมาเป็น Abraham Lincoln vs Zombies  ก็ดูแปลกๆดี  

เรื่องที่ 2 หนัง animation Monster in Paris เรื่องนี้ ดูเป็น 3d ได้อรรถรสกว่า 2d ครับ

เรื่องที่ 3 ล่าสุดที่เพิ่งออกมา กับหนังภาคต่อ ของเจ้ากระรอกน้อยที่วิ่งไล่ตามถั่วฮาเซลนัท จนทะลุโลก
ไปจนถึงยุค ดึกดำบรรพ์ สมัยที่ น้ำแข็งยังปรกคลุมโลกอยู่ กับ  IceAge 4 Continental Drift

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ตุลาคม, 2012, 04:32:07 PM โดย กุ้งสยาม »

สวัสดีครับ พี่จิมและพี่กุ้งสยาม
     ผมก็ชอบดูหนังสามดีครับ ตั้งแต่มีจอสามดีมา ยังไม่มีไฟท์หนังสามดีไว้ดูสักไฟท์เลย ถ้าเป็นไปได้ขอรบกวนพี่พี่ ขอหนังไว้ดูด้วยครับ

สวัสดีครับคุณจิม  ขอต้อนรับสู่การดูหนังในแบบ 3d

แทบจะเป็นรายแรกเลยมั๊งครับ  ตั้งแต่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ที่มีท่านที่ชอบดูและมีหนัง 3d
ตั้ง 4tb.  ที่ผมมีอยู่ตอนนี้น่าจะ 1tb. กว่าเอง ส่วนใหญ่เก็บไฟล์เล็ก เพราะดูผ่านtv แล้ว
เห็นความต่างไม่มาก ระหว่าง ไฟล์ใหญ่กับไฟล์เล็ก

สำหรับคุณจิม  ดูผ่าน samsung plasma 64 นิ้ว  คุณภาพภาพน่าจะดีมากทีเดียว
ถ้ามีปัญหาจากการปรับภาพ ปรึกษาได้นะครับ  เพราะภาพ3d ถ้าปรับได้ลงตัว ก็จะได้ภาพ
ที่ดูเหมื่อนภาพ 2d ปกติ แต่จะรู้สึกในความตื้นลึกได้ดีกว่า  ความสว่างอาจลดลงเล็กน้อย

เดี๋ยวผมขอ pm.เข้าไปสอบถามเรื่องไฟล์หนังที่มีหน่อยนะครับ  เผื่อมีหนังที่ยังไม่มี จะได้
ขอแบ่งปัน  หรือ อาจจะมีหนังที่คุณจิม ยังไม่มี  ก็จะได้แชร์กันไป  

เข้ามาแจมกันเรื่อยๆนะครับ

ส่วนหนัง 3d ที่ออกมาใหม่ Abraham Lincoln Vampire Hunter  ซึ่งก่อนหน้านี้จะมีหนังเลียนแบบ
ออกมาเป็น Abraham Lincoln vs Zombies  ก็ดูแปลกๆดี  

เรื่องที่ 2 หนัง animation Monster in Paris เรื่องนี้ ดูเป็น 3d ได้อรรถรสกว่า 2d ครับ

เรื่องที่ 3 ล่าสุดที่เพิ่งออกมา กับหนังภาคต่อ ของเจ้ากระรอกน้อยที่วิ่งไล่ตามถั่วฮาเซลนัท จนทะลุโลก
ไปจนถึงยุค ดึกดำบรรพ์ สมัยที่ น้ำแข็งยังปรกคลุมโลกอยู่ กับ  IceAge 4 Continental Drift
[/

สวัสดีครับ พี่กุ้งสยาม ที่ผมมีมันจะเป็น ISO ทั้งหมดครับ เลยใช้พื้นที่เยอะไปหน่อยครับ

อยากปรึกษาเรื่องการปรับภาพด้วยครับ ผมมีความรู้สึกว่าเวลาดูหนัง 3D สีดำมันจะจมๆ ยังไงไม่รู้ครับ

เบอร์โทรผมให้ไปทาง PM แล้วนะครับ

ตอนนี้ผมจองเครื่องเล่น Blu-ray Media ขอบคุณNut TV อยู่ครับ

จะได้เอา OPPO93 ที่ยืมเพื่อนมา ไปคืนเค้าซะที 555

สวัสดีครับ พี่จิมและพี่กุ้งสยาม
     ผมก็ชอบดูหนังสามดีครับ ตั้งแต่มีจอสามดีมา ยังไม่มีไฟท์หนังสามดีไว้ดูสักไฟท์เลย ถ้าเป็นไปได้ขอรบกวนพี่พี่ ขอหนังไว้ดูด้วยครับ

ยินดีครับ ผมอยู่แถวรามอินทราครับ ถ้าสะดวกเมื่อไหร่ก็แวะมาได้ตลอดครับ :yahoo

ขอบคุณครับพี่จิม ผมทำงานอยู่สุวรรณภูมิ ใกล้ ๆ กัน รบกวนขอเบอร์โทร.เอาไว้ก่อนครับ พี่อยู่รามอินทราช่วงไหนครับ บ้านอยู่แถวเอกชัย ใกล้บ้านพี่กุ้งเหมือนกันครับ ขอขอบคุณในน้ำใจครับ

ออฟไลน์ Eak-tubeamp

• วันนี้ไม่เริ่ม ก็ไม่มีวันสำเร็จ
  • ....ด้วยใจรัก....
 ปกติไปห้าง มักจะเดินไปดูแถวๆเครื่องใช้ไฟฟ้า....ดูทีวี  บางยี่ห้อ จะเปิด หนัง 3 D โชว์ไว้ แรกๆงง ดูรู้เรื่องเหรอ ภาพมันเบลอ ซ้อนกันอยู่ พอดีเหลือบมองเห็นแว่นที่ใช้ดู เลยเอามาสวมดู....โอ้ววววว แม่เจ้า สุดยอดเลย มันตื่นตาตลอดเวลาที่ดู เหมือนเราเข้าไปอยู่ใกล้ๆ ถ้าพูดถึงตอนนี้ สำหรับผมแล้ว ยังไม่คุ้นกับแว่นครับ นอกนั้น แจ่มครับ
tel 083-3887864

ข้อมูลส่วนตัว  http://www.htg2.net/index.php?topic=44962.0

• .
    • .
ปัญหาเรื่องแว่น  ..ถ้าใส่ดูแล้ว เกิดชอบ พอใจในเรื่องของ 3d ก็คงจะปรับตัว
ทำให้คุ้นเคยได้ไม่ยาก  ...ตัวผมก็ โอเคนะครับ ใส่แว่นดูแล้ว รู้สึกสมาธิดีขึ้น

มาถึงหนัง 3d ที่มีออกมา I Robot  เรื่องนี้ คนเอาปล่อยบอก เป็น3d(แปลงแท้ จาก เมืองนอก)
กำลังรอไฟล์ใหญ่  คงได้เอามาดู ก็น่าจะ ทำได้ดี เพราะอย่างหนังหลายๆเรื่องก็ไม่ได้ถ่ายแบบ3d แท้
โดยเฉพาะอย่าง Titanic มันก็ดูเป็น 3มิติ ที่ยอดเยี่ยมทีเดียว

มาแล้วหนังสุด hot ประจำปีนี้ ที่ทุกคนรอคอย The Amazing SpiderMan มาทั้ง 2d และ 3d
เสียงไทยครบถ้วน  อีกซักพักคงได้ไฟล์3d ใหญ่ๆ ออกมา

ขอบคุณครับพี่จิม ผมทำงานอยู่สุวรรณภูมิ ใกล้ ๆ กัน รบกวนขอเบอร์โทร.เอาไว้ก่อนครับ พี่อยู่รามอินทราช่วงไหนครับ บ้านอยู่แถวเอกชัย ใกล้บ้านพี่กุ้งเหมือนกันครับ ขอขอบคุณในน้ำใจครับ
/

ผมอยู่แถวรามอินทรา 109 คับ แต่ตอนนี้อยู่ต่างจังหวัดครับ กลับ กทม ประมาณสิ้นเดือนครับ

• .
    • .

ได้มีโอกาสดูแล้ว เป็นภาพแบบเต็มจอ 16:9  เค้าบอกว่าเป็น Open Matte แบบ เรื่อง ไททานิค คือ เพิ่ม ภาพบน-ล่าง
ไม่ใช่ ตัดซ้าย-ขวา  ความเป็น 3มิติ ก็ดีทีเดียว  แต่ตอนฉากที่ พระเอกถูกหุ่นยนต์ ไล่ล่า ในอุโมงค์ ภาพเร็วมาก แล้วก็ดูหลอนๆ
ถ้าปรับภาพไม่ดี มีสิทธิ์ดูแล้วตาลายแน่นอน 

ส่วนเนื้อหาไม่ต้องพดถึง  ดูอีกทีก็ยังสนุกอยู่   ทำให้รู้สึกกว่า หนังที่ดีๆหลายเรื่องในอดีต คงมีโอกาสจะได้ดูในแบบ 3มิติ อีกพอควร
เพราะเทคโนโลยี่การแปลงภาพจาก 2d เป็น3d  ได้พัฒนามามากแล้ว สามารถทำภาพที่ไม่ได้ถ่ายในแบบ 3มิติ ให้ดูเป็น 3มิติ ที่ดีเลย
เห็นมี ไฟล์หนังเรื่อง nemo 3d ออกมาแล้วด้วย ....

ส่วนวันนี้  มีโปรแกรมดู The Amazing Spider Man  แบบ 3d แล้วจะมาเล่าให้ฟังเพิ่มเติมครับ   

I Robot เป็น Open Matte แบบตัดซ้าย-ขวาครับ มีภาพเปรียบเทียบบนเวปนอกครับ
http://noreruns.net/2012/10/23/blu-ray-review-i-robot-3d/

ส่วน Titanic เป็นแบบเติมบน-ล่างถูกต้องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม, 2012, 07:54:19 AM โดย tsainont (FilmJunkie) »

ออฟไลน์ archy

ผมดู Spiderman แล้วมิติน้อยยังไงไม่รู้สิ มีลึกมีลอยหน่อยก็ท้ายๆเรื่อง ความเป็นสามดีค่อนข้างน่าผิดหวังแฮะ
ปล.ท่านกุ้งสยามฮะ ถ้าเคยไปปรับ VT50 วานท่านแชร์ค่าเซทมั่งสิคับ เผื่อเอามาลองมั่งแหะๆ
 c)

เอ แล้วนีโม นี่เป็นสามมิติแบบแปลง หรือเอามาเรนเดอร์เพิ่มหว่า มันเป็นหนังซีจี ไม่น่ายากถ้าจะทำเป็น real 3D

• .
    • .
I Robot เป็น Open Matte แบบตัดซ้าย-ขวาครับ มีภาพเปรียบเทียบบนเวปนอกครับ
http://noreruns.net/2012/10/23/blu-ray-review-i-robot-3d/

ส่วน Titanic เป็นแบบเติมบน-ล่างถูกต้องครับ

ตัดส่วนของภาพแบบนี้  มันก็คล้ายกับที่ผมดูอยู่เลย  กับหนังบางเรื่องบางทีใช้ฟังชั่น zoom ช่วย
แต่ไม่ขยายขนาดเต็มจอเลย   อยู่ประมาณ 8-14 % แล้วแต่หนัง  ก็ได้ภาพใหญ่เต็มตาขึ้น ยอมเสีย
รายละัเอียดด้านข้างไปหน่อยนึง รวมถึงความชัดก็ลดลง จากการขยายภาพขึ้น

• .
    • .
ผมดู Spiderman แล้วมิติน้อยยังไงไม่รู้สิ มีลึกมีลอยหน่อยก็ท้ายๆเรื่อง ความเป็นสามดีค่อนข้างน่าผิดหวังแฮะ
ปล.ท่านกุ้งสยามฮะ ถ้าเคยไปปรับ VT50 วานท่านแชร์ค่าเซทมั่งสิคับ เผื่อเอามาลองมั่งแหะๆ
 c)

เอ แล้วนีโม นี่เป็นสามมิติแบบแปลง หรือเอามาเรนเดอร์เพิ่มหว่า มันเป็นหนังซีจี ไม่น่ายากถ้าจะทำเป็น real 3D

ภาพหนัง 3d ของ Amazing Spider Man ที่ได้ดูจากไฟล์  ทำให้ต้องปรับภาพ tv ใช้เพิ่มอีกโหมดต่างหากเลย

เพราะพื้นภาพของหนัง 3d เรื่องนี้ มาค่อนข้างมืด  ก็จะทำให้มองไม่ค่อยเห็นความลึก หรือลึกไปไม่สุด พอลึกไม่สุด ตื้นก็ดูไม่ค่อยตื้น
ต้องปรับภาพเพิ่มเติมครับ  แล้วโหมดที่ปรับใหม่ ก็สามารถใช้ดูหนังที่มาแนวมืดได้เพิ่มอีกหลายเรื่อง อย่าง Harry Porter
โดยเอาฟังชั่น dynamic มาช่วย ก็ได้ภาพที่สว่างดีมากขึ้นเยอะทีเดียว ดู Spider Man ผ่านฉลุยเลย  เรื่องมิติตื้นลึก
มีมาครบแบบหนังปกติ  ซึ่งตรงนี้ หาอยู่นานว่าจะทำยังไงกับหนังที่มา มืดแบบนี้ ก็แก้ปัญหาได้เรียบร้อย

ส่วนค่าของการปรับ TV Pana vt50  ได้ปรับแล้ว 2 เครื่อง  ก็ต้องบอกว่ามันก็ดีจริง สมกับต้องจ่ายเพิ่มอีก 2-3 หมื่นบาท
จากรุ่น st50  แต่ไม่ได้ถ่ายรูปมา ไว้มีโอกาสเข้าไปเก็บรายละเอียดเพิ่มเติม  จะถ่ายรูปมา เป็นไกด์ให้นะครับ  อย่าง 2เครื่อง
ที่ปรับมา ค่าก็ไม่เท่ากันเป๊ะครับ  อยู่ที่ปัจจัยหลายๆอย่าง เพราะบางที ใช้อุปกรณ์ต่างกัน ระบบไฟต่างกัน สไตล์ภาพก็จะ
ต่างออกไป  แต่พอเอาเป็น ไกด์ได้ แล้วปรับแต่งเพิ่มตามความเข้าใจหรือความชอบ เพิ่มเติม  

ไหนๆก็โพสแล้ว ขอพูดถึงหนังเรื่องนี้หน่อย  ตามที่ดูแล้วเข้าใจ ผมว่ามันลงตัวน้อยกว่า เวอร์ชั่นก่อน
ความแปลกใหม่ก็ไม่มีอะไรโดดเด่น   หนังมันดูขาดๆเกินๆ acting ของ spiderman ก็ไม่เท่ห์กว่าเดิม

ตอนดูฉากที่พระเอกแต่งตัวเป็น spiderman แล้วไปแอบซุ่มอยู่ตามตึกสูง ผมว่ามันดูเหมื่อนพวกโรคจิต
ประเภทคนจิตไม่ปกติ ทำเพี๊ยนๆ อะไรประมาณนี้มากกว่า...ฮิฮิ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม, 2012, 07:23:33 PM โดย กุ้งสยาม »

ออฟไลน์ archy

โอ...ขอบคุณครับ แฮ่ะๆ
ปล.มันไม่สุดจริงๆแหละฮะ ภาคนี้ แล้วก็แลจะรีบรีบูทเหลือเกิน
รู้สึกยังกะดูภาคสามไปไม่กี่ปีนี้เอง
เพิ่งรู้ว่าถ้ามืดๆมันจะลอยน้อยลงด้วย เดี๋ยวต้องไปปรับดูละ ;D

• .
    • .
หนัง 3d คงยังมีออกมาตลอด  ทั้งหนังใหม่ที่ฉายในโรง ก็เห็นมีในแบบ 3มิติ
ออกมาให้ดูอยู่เรื่อยๆ  รวมทั้งหนังไทยก็มีทำออกมาด้วย

หนังในแบบ animation ที่แปลง จาก 2d เป็น 3d อีกเรื่องที่มีออกมา Finding Nemo
ปลาการ์ตูนที่ นิยมเลี้ยงกันมาก ยิ่งตอนหนังเรื่องนี้ฉาย คงขายดีขึ้นอีกมากมาย
ผมดูในแบบ 3d แล้ว ก็รู้สึกว่า มันก็ดี.... ได้ดูภาพใต้ท้องทะเลที่มีมิติลึกมากกว่าเดิม
แต่...ก็ไม่ตื่นตาอะไรเท่าไหร่   ความเป็น 3d ยังไม่เทียบเท่า  sammy เต่าน้อยผจญภัย ไม่ได้

อีกเรื่อง กับหนังภาคต่อ Madagascar 3: Europe's Most Wanted  ข้ามป่าไปซ่ายุโรป ภาพ 3d
ทั้งลอยและลึก  เนื้อหา แซ่บเวอร์ แต่ก็ดูสนุก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤศจิกายน, 2012, 03:59:28 PM โดย กุ้งสยาม »

ออฟไลน์ Prasert

กำลังรอแผ่น Brave 3D อยู่ ท่าทางจะแจ่มน่าดู

ออฟไลน์ Tong5789

หนัง 3D เรื่องอะไรครับที่เหมาะเอามา test กับ tv 3D ครับ

เต่าน้อย Sammy ครับ การ์ตูนเรื่องนี้มิติสุดยอด เหมาะเอาไว้เทสครับ

• .
    • .
หนังสำหรับ test 3d   คือ ถ้าจะดูเรื่องความลอยออกนอกจอ มากที่สุดก็คงไม่พ้น sammy's The Adventure
แต่ส่วนใหญ่มันจะแสดงในเรื่องของความลึกซะมากกว่า  แบบว่า... เ้หมื่อนภาพจริงมากขึ้นกว่า 2d

และหนัง 3d เท่าที่ได้ดูมา  พอจะแบ่งลักษณะของภาพ ได้เป็น 2 ลักษณะ ซึ่งช่วงแรกก็ ประสบปัญหา
ในการดูอยู่เหมื่อนกัน  บางเรื่องมา สว่างพอดี  บางเรื่องพื้นภาพความสว่างค่อยข้างน้อย

...อย่างเรื่องที่สว่างพอดี  ส่วนมากเป็นกับหนัง animation  หนังคนแสดงก็จะมีอย่าง journey 2 , I Robot
Titanic   ที่พื้นภาพความสว่างพอดี  เราสามารถใช้โหมดทั่วไป มาปรับแต่งเพิ่มเติม ก็ดูได้ดีแล้ว

ส่วนบางเรื่องอย่าง ล่าสุด ก็เรื่อง The Amazing Spiderman ที่พื้นภาพมาค่อนมืด ถ้าใช้โหมดปกติดู
จะรู้สึกว่า ภาพมืดไป  ดูแล้วไม่เห็นรายละเอียด ความลึกก็จะรู้สึกได้ไม่มาก  ก็คงต้องหา funtion ของ TV
มาช่วย  ก็มาเจอที่ funtion ปรับความเข้มของ dynamic เป็น high เพื่อให้พื้นภาพสว่างมากขึ้น
คราวนี้ก็จะทำให้ดูได้เป็นปกติ  และก็ช่วยทำให้หนังอีกหลายเรื่องดูได้ด้วย อย่าง Prometheus  ซึ่งตอนดู
ก็รู้สึกมืดไปหน่อย  ตอนนี้ดูได้ดี ....สว่างเป็นปกติแล้ว

ลองดูไปเรื่อยๆครับ  หนัง 3d ของยุคนี้ อย่าไปนึกเรื่องลอยออกมานอกจอ อย่างที่เราเห็น demo ตามห้าง
มันจะมาในลักษณะ  ลึก เหมื่อนของจริงมากกว่า  ซึ่งที่ดูอยู่ทุกวันนี้  ผมดู 3d เยอะ พอๆกับหนัง 2d เลย
แต่ที่ส่วนใหญ่ ไม่นิยมดูกัน  ก็จะเกิดจากปัญหาของการปรับภาพ เป็นหลักเลย 

ค่ามาตรฐาน ที่ให้มาของ tv อย่าง บางเครื่อง มี THX มายังใช้ดูไม่ได้เลย ต้องปรับใหม่  ก็เลยเป็นความยากลำบาก
ในการดูหนัง 3d ของคนส่วนใหญ่     ความนิยมเลยค่อนข้างน้อย  แต่อย่างน้อย... กระทู้นี้ จะเป็นส่วนผลักดันเล็กๆน้อยๆ
สำหรับท่านที่อยากดูหนัง 3d ให้ดูได้เป็นปกติ  ซึ่งถ้าดูได้ดีแล้ว  ก็จะรู้เลยว่า หนัง 3d มันมีดีทีเดียว ....

1. ดูด้วยแว่นแบบไหน active หรือ passive
2. เวลาดูเปิด subtitle ไปด้วยไหม
3. ระยะนั่งดู ความห่างจากจอ  และขนาดของจอ
4. เมื่อดูแล้วไม่สบายตา เคยลองปรับแต่งภาพบ้างไหม

ที่ comment มาทั้ง 4 ข้อเนีย ผมเห็นด้วยครับ
เขาว่ากันว่า Passive กับ Active ดูแล้วมึนต่างกันเยอะครับ
ปล.ยังไม่เคยเปรียบเทียบจริง ๆ สัีกที

• .
    • .
มีหนัง animation 3d ออกใหม่ มา 2เรื่อง  เรื่องแรก Brave สาวผมฟูนักแม่นธนู  ดูจบแล้วไม่ค่อยปลื้ม
กับตัวหนังและภาพ 3d ซักเท่าไหร่  ฉากสวยๆมีไม่มาก ทั้งเนื้อหา ความน่าติดตาม  

เรื่องที่ 2 Arthur Christmas  เล่าถึงการสืบทอดของ ลุงซานตาครอส จากรุ่นสู่รุ่น ที่เที่ยวแจกของขวัญ
ให้เด็กๆในวันครีสต์มาส  เนื้อหาดูสนุก มีคติดี  ภาพ 3มิติ สีสวยสดใส แม้เป็นฉากกลางคืน ผมได้ไฟล์ใหญ่
ภาพ 3d ดีมากดูสบายตา  ตัวหนังเนื้อหา ให้ 8 คะแนน  ภาพ 3d ให้ 9 คะแนน เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤศจิกายน, 2012, 04:02:26 PM โดย กุ้งสยาม »

ออฟไลน์ Saitosan

Avatar 3D ทำออกมาได้ดีมากครับ  O0 :secret

• .
    • .
หนัง avatar  น่าจะต้องจัดเป็น หนัง 3d ที่ดีที่สุดของโลกเรื่องหนึ่งทีเดียว และเป็นหนังอีก 1 เรื่อง
ที่จะต้องดูในแบบ 3d ให้ได้  ผมว่า หนังที่ทำออกมาได้สมบูรณ์ทั้งในแง่ของเนื้อหา (แม้จะพื้นๆไปหน่อย)
และภาพที่สวยงาม ฉากที่อลังการ์งานสร้าง 

ผมได้ไฟล์ 3d bd. มาในตอนหลัง ดูภาพแล้ว ได้ความรู้สึกใกล้เคียงและอารมณ์ คล้ายตอน ไปดูที่ imax
ก็รอ ภาค2 และ 3 ที่จะได้ดูในเวลาอีกไม่นานนัก  อยากรู้ ป๋าเจมส์ จะมีอะไรมาให้ ดูในภาคต่อไป

ออฟไลน์ 1080p

ขอแนะนำหนังใหม่ 3D เรื่อง The Hobbit  ที่จะกำลังเข้าฉายแล้วในเดือนธันวาคมนี่
ทราบมาว่าผู้กำกับหนัง3D เรื่อง  The Hobbit  เขาถ่ายทำหนังเรื่องนี้ด้วยรูปแบบ HFR 3D ( High Frame Rate )
คอหนัง 3D ห้ามพลาด ถือเป็นอีกหนึ่งการพัฒนาก้าวใหญ่อีกขั้นของระบบหนัง 3D ครับผม O0

• .
    • .

ข่าวดี เวป siambit ตอนนี้ ได้เพิ่ม หน้า  3d ต่างหาก (แต่รวมอยู่ใน content หนัง hi-def)
เอาไว้สำหรับคอ 3d โดยเฉพาะ  ให้เลือกค้นหาได้สะดวกมากกว่าเดิม  คงจะมีหนังทยอยมาลงเรื่อยๆ
และ หนัง 3d ก็มีทยอยออกมาตลอด 

อย่างที่น่าจับตาก็คงเป็นเรื่อง hobbit  เพราะถ่ายทำในระบบใหม่ เฟรมเรท ละเอียด ถี่มากกว่าเดิม
ก็คงรอดูกัน   ถ้าหนังดี ดูสนุกไม่ว่าจะดูในโรง หรือ ที่บ้าน  มันก็ต้องสนุกเหมื่อนกัน  แต่อย่างหลายๆเรื่อง
ที่ออกมาในช่วงหลังผิดหวังกับหนัง ฟอร์มยักษ์หลายเรื่องแล้ว  อย่าง Amazing Spiderman , Total Recall
the expendables 2 , BatMan /Dark Night Rises   (เป็นหนัง 2d)

ช่วงนี้หนัง 3d ก็มาอีกหลายเรื่องแล้ว เดี๋ยวได้ดูแล้วเอามา รีวิว ครับ

ออฟไลน์ dan116

เป็นลูกค้าคุณกุ้ง ให้มาปรับทีวีสำหรับ 3D ให้เรียบร้อยและก็ใช้งานมาระยะนึงแล้ว  ภาพออกมาโอเค ดูภาพสามมิติได้แบบไม่เวียนหัว แต่ก็ยังไม่เวอร์คสำหรับที่บ้านครับ  ลูกกับแฟนไม่สนใจดูเลย ฮือฮากันวันแรกเท่านั้น ส่วนวันที่สองยังไม่มาถึงซะที แม้ว่าเวลาจะผ่านไปสองสามเดือนแล้ว ไม่มีใครสนใจสามดีเลย ชวนแฟนดู เธอบอกดูนานๆแล้วเวียนหัวหน่อยๆ ไม่ดีกว่า ลูกสาวก็ไม่ค่อยสนใจ ลูกชายไม่สนเลยเอาแต่เล่นเกมส์กับเพื่อนทางอินเตอร์เน็ท สรุปแว่นสามดีสี่อันที่อุตส่าห์ซื้อมา วางนิ่งอยู่ในลิ้นชักไม่ได้ใช้งาน เมื่อคืนเพิ่งไปขุดมาดูรายการสารคดีที่คุณกุ้งให้มา ก็สนุกดีกับภาพสามมิติของมัน แต่ก็ต้องดูคนเดียวเพราะสมาชิกคนอื่นๆไม่สน  หนังสามดีหลายเรื่องที่คุณกุ้งก๊อปมาให้ยังดูไปไม่เท่าไร เพิ่งดูไปสองเรื่องเองมั๊ง  สรุปว่าของที่บ้านไม่เป็นดังคาด ไม่ค่อยคุ้ม แต่มีไว้ก็ดีครับ 555555  เผื่อบางครั้งบางคราวนานๆดูที

• .
    • .
เป็นลูกค้าคุณกุ้ง ให้มาปรับทีวีสำหรับ 3D ให้เรียบร้อยและก็ใช้งานมาระยะนึงแล้ว  ภาพออกมาโอเค ดูภาพสามมิติได้แบบไม่เวียนหัว แต่ก็ยังไม่เวอร์คสำหรับที่บ้านครับ  ลูกกับแฟนไม่สนใจดูเลย ฮือฮากันวันแรกเท่านั้น ส่วนวันที่สองยังไม่มาถึงซะที แม้ว่าเวลาจะผ่านไปสองสามเดือนแล้ว ไม่มีใครสนใจสามดีเลย ชวนแฟนดู เธอบอกดูนานๆแล้วเวียนหัวหน่อยๆ ไม่ดีกว่า ลูกสาวก็ไม่ค่อยสนใจ ลูกชายไม่สนเลยเอาแต่เล่นเกมส์กับเพื่อนทางอินเตอร์เน็ท สรุปแว่นสามดีสี่อันที่อุตส่าห์ซื้อมา วางนิ่งอยู่ในลิ้นชักไม่ได้ใช้งาน เมื่อคืนเพิ่งไปขุดมาดูรายการสารคดีที่คุณกุ้งให้มา ก็สนุกดีกับภาพสามมิติของมัน แต่ก็ต้องดูคนเดียวเพราะสมาชิกคนอื่นๆไม่สน  หนังสามดีหลายเรื่องที่คุณกุ้งก๊อปมาให้ยังดูไปไม่เท่าไร เพิ่งดูไปสองเรื่องเองมั๊ง  สรุปว่าของที่บ้านไม่เป็นดังคาด ไม่ค่อยคุ้ม แต่มีไว้ก็ดีครับ 555555  เผื่อบางครั้งบางคราวนานๆดูที

หนัง 3d ที่มีอยู่ในปัจจุบัน ภาพของหนังจริงมันไม่ได้ลอย และก็ไม่ได้เน้นเรื่องของการลอยออกนอกจอ
เหมื่อนตอนที่เราดู demo ตามห้่าง  โดยเฉพาะของ lg  มันลอยชนหน้าชนตา  น่าตื้นเต้นดีชมัด  แต่พอมาดูหนังจริงๆ
มันดันเน้น ความลึก  ความเป็นธรรมชาติ  มากกว่าที่จะเน้นลอย  การดู 3d ก็เลย ไม่น่าสนใจมากนัก  ยิ่งถ้าปรับภาพ
ไม่เหมาะ ดูแทบไม่ได้เลย ดูไปแล้วมันจะมึน ปวดตา  แล้วก็จะไม่ชอบในที่สุด 

และอีกอย่างภาพของหนังที่เป็น 2d ปกติ มันก็สวยดูมีมิติอยู่พอควร  ยิ่งถ้าเข้าใจวิธีปรับ ภาพ2d  ก็ปรับให้ดูแล้ว
มีความตื้นลึกได้ดี  มันก็น่าดูมาก   ...แต่ก็อย่างว่า  กระทู้นี้เชียร์ 3d เป็นหลัก  ก็จะขอต่อเนื่องเรื่อง 3d ไปเรื่อยๆ
ก็จะพยายามเอาหนังที่ทำออกมาเป็น 3d มาแนะนำ ว่ามันมีอะไรออกมาบ้าง... 

• .
    • .
มาอัพเดทหนังกันต่อครับ  

ช่วงที่ผ่านมาก็มีหนัง 3d มาหลายเรื่องทีเดียว ที่ได้ดูไปก็เยอะและก็ยังไม่ได้ดูก็อีกเยอะ
เอา animation ก่อน  เรื่องแรกหนัง น่ารักใสๆ ภาพสวย น่าจะเหมาะกับเด็กผู้หญิง แต่ผม
ก็ดูจนจบ   ก็สนุกดีตามเนื้อเรื่องไปเรื่อยๆ  Tinker Bell and The Secret of The Wings  

เรื่องที่ 2 Paranorman  เป็นหนังแนว stop motion แบบถ่ายทำทีละเฟรม เข้าไปดูรายละเอียดการสร้าง
ทีมงานสุดๆ เลย  เก็บรายละเอียดได้ดีมากๆ  ฝรั่งนี่ ทุนสร้างเยอะ ก็ทำหนังออกมาได้มีคุณภาพ
แนวหนังเป็นแบบ คนเห็นผี และติดต่อสื่อสารกับวิญญาณ  ก็ดูสนุกดี ไม่แพ้ Monster House

เรื่องที่ 3 The Prodigies Concours  เรื่องนี้ภาพออกมาในแนวการ์ตูน  เป็นกลุ่มเด็กพิเศษ ที่มีพลังจิตพิเศษ
เรื่องราวคล้ายหนังเรื่อง The Convenant  ก็ดูสนุกใช้ได้ การแสดง 3มิติ ไม่โดดเด่นมากนัก ไฟล์มา 3d ก็ดูไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์, 2013, 02:29:43 PM โดย กุ้งสยาม »

ออฟไลน์ akiras

หลังจากทีวีพ้นช่วงเบิร์นอินเรียบร้อย ก็ได้มีโอกาสให้พี่กุ้งมาช่วยปรับภาพทีวีให้โดยในการปรับมีทั้งหมด 3 Source ก็เลยอยากเอาแชร์ให้พี่ๆ เพื่อนๆ ใช้เป็นแนวทางในการปรับภาพครับ

เริ่ม Source แรกที่ Blue-Ray 2D ก่อน

ก่อนปรับ แนวภาพจะออกมาโทนเหลืองๆ นวลๆ ( ค่าเก่าผมก๊อปมาจากกระทู้ในเวปนี้นี่แหละครับมีค่า White balance ด้วย )

ปรับภาพ พี่กุ้งแกปรับค่าหลักๆก่อน โดยเริ่มจากลด Cell Light พี่แกว่าปรับค่านี้เอาสบายตาไว้ก่อน แล้วค่อยไปปรับ Contrast , Brightness , Shapness , Color , Tint
หลังจากปรับค่าหลักๆ ผลที่ได้ปรากฏว่าภาพมีรายละเอียดขึ้นเยอะ มิติของภาพเริ่มมา จึงเริ่มไปปรับค่า White Balance + Color Space ( ใช้เวลาปรับค่อนข้างนาน ) เสร็จแล้ว
ก็ย้อนกลับมาดูค่าหลักๆ อีกรอบนึงมีปรับแต่งนิดหน่อย หลังจากนั้นก็เปลี่ยนแผ่นประมาณ 3 แผ่นได้เพื่อเช็คความถูกต้องของภาพโดยรวม

หลังปรับ ภาพที่ออกมาจะออกโทนสว่างๆมีมิติมากขึ้น ดำได้ลึกสุดใจแต่ไม่จม ที่สำคัญดูแล้วสบายตากว่าก่อนปรับมากครับ วันนี้ขอแค่นี้ก่อนแล้วจะมาเหล้าอีก 2 Source ให้ฟังต่อครับ

• .
    • .
ตอนคุยกัน  คุณ akiras บอกว่า ก็ปรึกษาเพื่อนๆ ว่าถ้าจะให้คนมาปรับภาพควรเลือกแบบไหนดี
คือ ปรับด้วยเครื่องมือ กับปรับด้วยตา (ซึ่งก็คงเป็นผมคนเดียวที่ปรับด้วยวิธีนี้) ไม่ใช้เครื่องมือ

ก็สรุปว่า น่าจะลองแบบหลังมากกว่า เพราะ เวลาเราใช้งาน  ดูหนังดูtv เราก็ดูด้วยตาปกติอยู่แล้ว
การปรับด้วยตา จึงน่าจะได้อะไรที่ตาด้วยกันจะให้ออกมาได้ เลยลองให้ผมไปปรับให้ (มีค่าใช้จ่าย)

TV ที่ใช้ก็เป็น SAMSUNG PLASMA ตัว 64 นิ้ว พร้อม 3d ด้วยแว่นแบบactive ใส่ถ่าน

ตอนก่อนปรับ  ก็นั่งดูอยู่ซักพัก  คุณakiras บอกว่า ค่าที่ปรับก็เอามาจากในเวปที่มีคนเอาลงไว้
ก็ใช้ค่าตามนั้น  ก็ดูไปแต่ยังไม่ถูกใจนัก  เรื่องภาพนี่ท่าจะปรับไม่ง่ายเพราะมีค่าต่างๆค่อนข้างหลายค่ามาก
ต้องเริ่มยังไง ดูอะไร ดูยังไง แล้วปรับในแต่ละส่วนมันจะจบยังไง 

ภาพที่เป็นอยู่  ดูแล้วภาพไม่มีมิติ ชัดตื้นและชัดลึก  ออกแบน อยู่ในโทนเรียบๆ ในโทนอุ่น ส่วนหนึ่งคงใช้
โหมด movie ด้วย  เวลาดูเราจะไม่ค่อยรู้สึกในรายละเอียดซักเท่าไหร่  ซึ่งจริงๆภาพในแต่ละฉาก
ที่ผู้สร้าง บรรจงจัดฉาก  จัดแสงกันสุดๆ  ถ้าปรับได้ลงตัว  ก็คงจะได้เห็นสิ่งที่ควรมีอยู่...แต่ตอนนี้มันหายไป 

ก็พูดคุยกันว่า วิธีการปรับมันก็ไม่มีอะไรมาก  ไม่ต้องวัดอะไรให้ยุ่งยาก หาหนังที่เราดูๆกันนี่แหละ
แล้วก็ค่อยๆ ไล่ไปที่ละค่าให้ดีที่สุด ณ จุดนั้น  จะยากหน่อยก็ตรง ค่าของสีกับค่าของแสงขาว
ที่อาจจะต้องใช้ประสบการณ์และทักษะในการตีความและปรับรายละเอียดต่างๆ  และที่สำคัญ ...
...สีต้องไม่เพี๊ยน จากภาพจริงๆ   ความสว่างต้องอยู่ในเกณฑ์ที่เหมาะสม ไม่ทึบ ไม่โพนเกินจริง
สีเนื้อคน แววตา โลหะวัตถุต่างๆ ที่มันเงา มีประกาย  ควรให้ความรู้สึกได้เหมื่อนจริง

โหมดที่ใช้ปรับก็คือ โหมด standard  ค่อยๆไล่ไปทีจะจุด 

หลังปรับเสร็จ ก็หาหนังหลายๆแนว มาเปิดหาค่าเฉลี่ย ที่พอเหมาะ  ซึ่งตรงนี้เราต้องเข้าใจก่อนว่า
หนังทุกเรื่องที่สร้างมา ส่วนใหญ่ มาตรฐานในการจัดแสงและสี จะไม่ต่างกันมาก  ผู้กำกับอาจใส่โทน
และบรรยากาศของหนังต่างกันออกไป แต่ความถูกต้องของแสงและสี จะเป็นมาตรฐานเหมื่อนกัน
และความใส่ใจในรายละเอียด ไม่ต้องกลัวอยู่แล้ว เพราะทุกภาพที่ออกมา  มันคือผลงานและเครดิต
ของคนทำ ช่างภาพ คนจัดแสง  ถึงต้วหนังห่วยเนื้อเรื่องไม่ดี  แต่การถ่ายภาพดีแน่นอน

ก็เลยไม่ต้องกังวลว่า  การเอาหนังมาปรับภาพ จะไม่ได้ภาพที่ถูกต้อง ซึ่งบางทีเราอาจเข้าใจว่า
มันต้องเอาแถบสี  ค่าต่างๆจากการวัดด้วยเครื่องมือเฉพาะมาใช้เท่านั้น  ตรงนี้ก็เป็นความเข้าใจ
ในแต่ละคนที่แตกต่างกันไป   แต่สุดท้ายก็ยังเชื่อว่า ไม่ว่าจะตาหรือจะเครื่อง  ส่วนสำคัญที่สุด
น่าจะต้องมาจาก ทักษะของคนปรับ...

ยังไงคุณ akiras สรุปให้ด้วย ...เผื่อมีคนสนใจ ให้ไปปรับจะได้มีค่าขนม ค่าอาบน้ำนิดหน่อย...ฮิฮิ

ห้องนี้คุ้นๆ นะเนี่ย อิอิ

ออฟไลน์ akiras

หลังจากนั่งดูหนังมาอาทิตย์กว่าๆ ทั้ง 2D และ 3D ดูไปดูมามันเริ่มชินตาครับเมื่อคืนเลยลองปรับโหมดสลับไปมาระหว่างโหมดเดิม ( Movie ) กับโหมดที่คุณกุ้งปรับให้ ( Standard ) ที่ภาพ 2D เห็นความเป็นมิติได้ชัดเจนครับ
และภาพจะดูสว่างๆสบายตาอย่างคุณกุ้งว่าครับในขณะที่โหมดเดิมจะดู Soft กว่าแต่จะออกโทนเหลืองๆมัวๆ จากการใช้งานผมคิดว่าหลังปรับดีกว่าแน่นอนครับ ( แต่ผมขอออกตัวก่อนนะครับว่ายังไม่เคยเห็นภาพที่ใช้อุปกรณ์ช่วยในการปรับ )
ส่วนภาพ 3D ผมต้องยกนิ้วให้เลยครับก่อนปรับกับหลังปรับนี่แตกต่างอย่างชัดเจนครับ ภาพที่เคยหลอกตาหลังปรับนี่แทบจะไม่มีเลยครับ (บางช่วงบางตอนอาจมีขึ้นมาบ้างแล้วแต่หนัง) โดยรวมแล้วสำหรับผมถือว่าคุ้มครับกับการปรับภาพครั้งนี้ ( ใช้เวลาปรับประมาณ 6 ชั่วโมง ปรับไปคุยกันไปได้ความรู้เยอะดีครับ ) ขอบคุณคุณกุ้งมากครับ ไว้โอกาสหน้าผมขออนุญาตไปดูดหนัง 3D หน่อยนะครับ  c) c)

• .
    • .
ขอบคุณครับ คุณ akiras เวลาดูหนังที่ภาพมันดีๆ น่าดู เราก็จะเก็บรายละเอียดได้มากขึ้น
เห็นความตั้งใจของคนสร้าง ทีมงานที่ตั้งใจ ทำภาพสวยๆออกมาให้ดู  ทั้งสีและแสง

บางทีหนังก็งั้นๆ แต่พอภาพสวยก็ทำให้หนังดูสนุกขึ้นได้  ซึ่งหนังส่วนใหญ่ ภาพก็อยู่ในเกณฑ์ดี
เราก็คงมีหน้าที่ ที่จะทำให้ภาพสวยๆเหล่านั้นมาปรากฎอยู่ที่ TV หรือ projector ของเรา
ก็ต้องพยายามปรับให้มันดีที่สุด  ก็ตาใครตามัน  เพราะ มันก็มีเรื่องของความชอบเข้ามาเกี่ยวอีกอยู่ดี

มาแนะนำหนัง 3d ต่อ ส่วนใหญ่จะดูก่อนที่จะมาโพสท์  เรื่องแรก DREDD เรื่องนี้จะว่า remake
ก็ไม่น่าใช่  เพราะเอาแค่แนวหนังมาทำใหม่ เนื้อหาต่างออกไป  ในแง่ดูเอาสนุก ผมยังชอบมากกว่า
Total Recall ซะอีก  ยิงกันมันส์ไปเลย  หนังแนวนี้ น่าจะสร้างได้เรื่อยๆ แบบเป็นตอนๆไป  

เรื่องที่ 2 Resident Evils "Retribution" น่าจะเป็นภาคที่ 5 แล้ว เริ่มต้นด้วยการย้อนไปตอนจบของภาคก่อน
แล้วย้อนไปถึงต้นเรื่อง  เปิดฉากใจกลางกรุงโตเกียว แถมมีตัวละครจากในเกมส์โผล่มาหลายคน และภาคนี้
คุณภาพของ 3d ดูดีทีเดียว gainของภาพสว่างขึ้น ดูแล้วชัดใสดีกว่าภาคที่แล้ว เนื้อหาก็ ไม่อืดเกินไป
แถมตอนจบ ปูพื้นต่อภาค 6 ทันที   "อลิซ" นางเอกของเราดูนานๆความสวย ความ sexy เริ่มน้อยลงไปเยอะแล้ว..ฮิฮิ

เรื่้องที่ 3  Bait "โคตรฉลามคลั่ง" ไม่รู้คนตั้งชื่อหนัง ได้ดูตัวหนังก่อนรึป่าว  ตอนเห็นชื่อหนังเดาเลยว่า ภาคนี้กัด ฟัด กระฉูดแน่
ตั้งความหวังไว้มากเลย ก่อนดู ว่า น่าจะดีกว่า หนังฉลามหลายๆเรื่องที่ผ่านมา  ตัวหนังเริ่มต้นแบบมีเหตุผลดี  แผ่นดินไหว เกิดสึนามิ  
หอบฉลามเข้ามาในเมือง  ในซุปเปอร์มาร์เกต และ ลานจอดรถใต้ดิน

ภาพ 3d ชัดใส ชวนดูแต่ต้นเรื่อง   พอเข้าเนื้อหนังแล้ว ก็ยังงงว่า มันคลั่งตรงไหน  ขนาดฉลามก็ไม่ได้ใหญ่โตจนเป็นโคตรฉลาม
คนตั้งชื่อก็เน๊อะ  ตั้งซะ ...น่าดู   ก็พอไหวครับ เรื่องราวเป็นไปอยู่ใน ซุปเปอร์มาร์เกต  มีลุ้นบ้าง แต่ไม่สุด....อ่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์, 2013, 07:13:40 PM โดย กุ้งสยาม »

• .
    • .

มาแล้ว หนังดังในอดีตแห่งยุค  JURASSIC PARK 1  ที่กลับมาในรูปแบบ 3มิติ
ที่ทำจาก 2d ธรรมดา ดูแล้วได้ความเป็น 3มิติที่ดีมากทีเดียว ในแบบเต็มจอ 16:9

..แต่อย่างว่าหนังเก่าแล้ว effect ต่างๆที่เคยดูแล้วตื่นตา ตื่นใจ มันรู้สึกไม่เหมื่อนครั้งแรก
ที่ได้ดู ตอนนั้นไดโนเสาร์แต่ละตัวดูเหมื่อนจริง แต่วันนี้มัน หลอกๆแข็งๆ ยังไงไม่รู้
ก็ไว้รำลึกความหลังละกัน 

เรื่องต่อมา Silent Hill  Revelation  หนังภาคต่อ เรื่องนี้ดูแล้วสนุกกว่าภาคแรกนะ
อาจจะเป็นเพราะดูแบบ 3d ด้วยรึป่าว  มันแหวะๆดี...ฮิฮิ

เรื่องที่ 3 เป็นหนังได้รางวัลในสาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม  หลายๆคนจะชมว่าภาพสวยมาก
เค้าบอกว่าเป็นหนังที่แฝงปรัชญา  แต่ดูแล้วผมก็ไม่รู้สึกอะไรเท่าไหร่ (คืิอเป็นคนดูหนังที่ไม่ได้เน้น
เรื่องความลึกซึ้ง ของหนังซักเท่าไหร่  ชอบหนังที่ดูง่ายๆ เดินเรื่องกระชับมากกว่า ก็อยากพักผ่อนแล้ว
จะหาหนังดูแล้วต้่องคิดมากๆมาดูทำไม) อย่างตอนที่เล่าไปอยู่กับเสือโคร่งบนเรือ  มีความสัมพันธ์กันในระดับ
ร่วมหัวจมท้าอยู่นานพอสมควร  แต่ในตอนสุดท้าย สัตว์ก็คือสัตว์  โดยเฉพาะเสือตัวใหญ่ที่เดินจากไปอย่างไร้เยื่อใย

มาดูในส่วนความเป็น 3d เรื่องเรื่องนี้ ภาพสวย ชัดเจนใสสว่างดีทีเดียว มิติของภาพในเรื่องของความลอย
ก็ไม่ได้เน้นอีกเหมื่อนเดิม  แต่ก็ชอบกว่าแบบ 2d   

• .
    • .
สำหรับท่านที่สนใจหนัง 3d ในรูปแบบของไฟล์ ก็ส่ง hdd. มาได้นะครับ แบ่งๆกันไปดู
ไฟล์ที่มี  ก็ปนๆกันทั้ง ไฟล์แบบ SBS  OVER/UNDER หรือแบบ ISO ตัวเต็ม
แต่คงใช้เวลาบ้างตามสมควร เพราะ copy แบบบ้านๆ 

:secret   :secret   :secret
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน, 2013, 10:52:33 PM โดย กุ้งสยาม »