ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม การดูหนัง 3d ถึงไม่เป็นที่นิยมเท่าที่ควร ทั้งๆที่มัน...เยี่ยมมาก  (อ่าน 80192 ครั้ง)

ออฟไลน์ dage

สนใจตรง AV 3D นี่แหละ ส่วนหนัง  :kickingก็ขอดู 2D ไปจนกว่าหนัง 2D จะสูญพันธ์ละกัน อิอิ

ออฟไลน์ GUNTAM

- ดูแล้วปวดตาครับ
- หนังบางเรื่องเน้นมาโชว์ 3D ทำให้คุณภาพเนื้อเรื่องตกไป หรือเน้นโชว์แต่มุมกล้อง 3D
- หนังที่ผมดูก็ไม่ได้ต้องการภาพอลังการ ไม่เน้นดูหนังที่ผลิตจาก CG นิยมหนังที่ถ่ายด้วยฟิล์มครับ เช่น Batman Darkknight Rise

ออฟไลน์ kengie

สำหรับท่านที่สนใจหนัง 3d ในรูปแบบของไฟล์ ก็ส่ง hdd. มาได้นะครับ แบ่งๆกันไปดู
ไฟล์ที่มี  ก็ปนๆกันทั้ง ไฟล์แบบ SBS  OVER/UNDER หรือแบบ ISO ตัวเต็ม
แต่คงใช้เวลาบ้างตามสมควร เพราะ copy แบบบ้านๆ 

:secret   :secret   :secret

ถ้ามีทีวี3มิติแล้ว อาจจะขอรบกวนคุรกุ้งด้วยคนนะครับ

ส่วนตัวชอบ3มิติครับ จะดูถ้าหนังเรื่องนั้นมีให้่เลือก

แต่ส่วนที่ไม่ชอบสำหรับผม คือดูแล้วค่อยข้างปวดตาครับ ปวดไม่มากแต่ก้รู้สึกอยู่ ทำให้เวลาดูนานๆต้องพักทีนึงครับ  :cry2

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
    • .
สำหรับท่านที่สนใจหนัง 3d ในรูปแบบของไฟล์ ก็ส่ง hdd. มาได้นะครับ แบ่งๆกันไปดู
ไฟล์ที่มี  ก็ปนๆกันทั้ง ไฟล์แบบ SBS  OVER/UNDER หรือแบบ ISO ตัวเต็ม
แต่คงใช้เวลาบ้างตามสมควร เพราะ copy แบบบ้านๆ  

:secret   :secret   :secret

ถ้ามีทีวี3มิติแล้ว อาจจะขอรบกวนคุรกุ้งด้วยคนนะครับ

ส่วนตัวชอบ3มิติครับ จะดูถ้าหนังเรื่องนั้นมีให้่เลือก

แต่ส่วนที่ไม่ชอบสำหรับผม คือดูแล้วค่อยข้างปวดตาครับ ปวดไม่มากแต่ก้รู้สึกอยู่ ทำให้เวลาดูนานๆต้องพักทีนึงครับ  :cry2

เรื่องดูแล้วปวดตา  ได้ข้อสรุปแล้วนะครับว่า  เกิดจากการปรับภาพสถานเดียว  ภาพที่ชัดสว่างกำลังดี
ดูแล้วไม่ปวดตาหรอกครับ  (มาเขียนต่อ ดันกดส่งซะก่อน)  อย่างTV ผม มีTHX แปะมาด้วย  เวลาดูTHX3D
ดูแล้วปวดตาเหมื่อนกัน  เพราะภาพมันดูมัวๆ นัวๆ ไม่ชัดใสสบายตา ดูซักพักเดียว  ต้องเปลี่ยนกลีบมาโหมดที่ปรับเอง

ส่วนเรื่องหนัง 3d มีเยอะพอสมควร โดยเฉพาะหนังใหม่มีเกือบทุกเรื่อง  ยังไงได้TV แล้ว HDD.มาได้เลยครับ

มาดูหนัง 3d ที่ออกมาใหม่กัน Cirque du Soleil : Worlds Away (2012) / เซิร์ค ดู โซเลล์ : เวิล์ดส์ อเวย์

เรื่องนี้คงต้องนับว่าเป็นภาพยนต์เหมื่อนกัน   แนวแสดงกายกรรม  มีการเดินเรื่องไปถึงฉากต่างๆ
โดยมีนางเอกเหมื่อนตกอยู่ในภวังค์  ในความฝัน ประมาณนั้น

ที่ต้องมาพูดถึงคือ  ความอลังการงานสร้าง  ด้วยการแสดงที่ต้องบอกว่า สุดยอดทีเดียว
ตอนที่ผมเริ่มดู เริ่มรู้ plot เรื่องแล้วนึกเลยว่า จะต้องเอามาลงกระทู้เพื่อแนะนำให้หามาดูกัน

ฉากต่างๆสวยงามมาก  รวมถึงการแสดงที่เป็นทั้ง แฟนตาซี ความตื่นเต้น ความสวยงาม
แต่...อะไรที่มันมากเกินไปทำให้ต้องแบ่งดูเป็น 2 ครั้งเพราะ มันเหมื่อนจะเต็มอิ่มมากเกินไป

แปลกนะครับ...กับคำว่าเต็มอิ่มมากเกินไป  จนต้องหยุดแล้วมาดูต่ออีกที....555

ต้องหามาดูให้ได้ครับ  หากไม่เป็น 3d ไม่รู้ว่าจะตกเข้าไปในภวังค์แบบผมรึป่าว  เพราะดูเป็น3d แล้ว
เหมื่อนเราเข้าไปนั่งชมอยู่จริงๆ   ในฉากต่างๆ   เลยทีเดียว

ช่วงนี้หนัง 3d มาหลายเรื่องค่อยๆทยอยดูทยอยแนะนำนะครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิถุนายน, 2013, 05:59:56 PM โดย กุ้งสยาม »
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

• .
    • .
อ้าว.....เป็นอีกผลงานหนึ่งของพ่อมดแห่งโลก3d  อีตา เจมส์ คาเมรอน อีกเรื่อง
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ the smart eng

ส่วนตัวผมกับการดู 3D มันมึนหัวครับ ตอนแรกๆก็ตื่นตาตื่นใจอยู่ แต่พอดูไปได้สัก15 นาที เริ่มไม่ไหวครับ
เน้น 2D ภาพชัดๆ เสียงดี บรรยากาศดีๆ ดีกว่าครับ  c)

• .
    • .
ปรับภาพไม่ได้ ปวดตาทุกรายครับ