ผู้เขียน หัวข้อ: DUNE ปรับลุคให้ดูดีกับ Smart Player ตัวเดิมที่โดดเด่น [ SPECIAL FIRMWARE V.4 ]  (อ่าน 14094 ครั้ง)

ออฟไลน์ ไนท์

เปิดแล้ว! ศูนย์บริการครบวงจร พรั่งพร้อมไปด้วยบริการทั้งก่อนและหลังการขายอย่างสมบูรณ์แบบ  สำหรับลูกค้าคนสำคัญของเรา เรามีบริการให้ท่านได้ทดสอบประสิทธ์ภาพเครื่องได้อย่างเต็มรูปแบบ ทุกระบบ ระบบภาพ ระบบเสียง ระบบ Network รวมไปถึงระบบดูหนัง Online อีกทั้งบริการหลังการขาย ที่โดดเด่นเหนือใคร  ด้วย Firmware พิเศษที่พัฒนาเพื่อลูกค้าของทางร้านโดยเฉพาะ ( ฟรีตลอดการใช้งาน ) , ศูนย์บริการซ่อม และอะไหล่

SPECIAL FIRMWARE V.4    ( พัฒนาโดย บาย ไนซ์ตี้ช้อป )   ติดต่อสอบถามเพิ่มเติมได้ที่ โทร  029422388 - 029422377 - 0868764448 -0814445598

SPECIAL FIRMWARE V.4
- ความเร็วในการสั่งงาน
- เพิ่มศักยภาพด้านความเร็ว ในระบบ Network
- Menu ไทย ( สามารถเลือกได้ใน คำสั่งหลักของเครื่อง )
- keyboard ไทย ( เพื่อให้สามารถค้นหา keyword ได้มากขึ้น และง่ายขึ้นสำหรับ search youtube )
- โปรแกรมสำหรับรับสัญญาณดาวเทียว ( ต้องใช้คู่กับอุปกรณ์เสริมของทางร้านเท่านั้น )
- ปรับความคมชัดของภาพและเสียงเพิ่มขึ้น

พบ และ ทดสอบ ศักยภาพเครื่อง และ Firmware ใหม่นี้ได้ในงาน BAV SHOW 2012  ชั้น 4  ( ห้อง  1430 ) โรงแรม แกรนด์ เมอร์เคียว ฟอร์จูน วันที่ 28 มิถุนายน - 1 กรกฎาคม นี้

ออฟไลน์ newton

โชว์รูมสวย ดี หวังว่าสิ้นปีนี้DUNE จะมีสินค้าดีๆออกมา ลูกค้ารออยู่

ออฟไลน์ surapong.d

• Total likes: 0
  • มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
ไนท์ หลังงาน bav นี่ ยกเครื่องไปอัพ f/w ได้ที่ร้านเลยหรือเปล่าครับ

แล้วอุปกรณ์รับสัญญานดาวเทียม ตัวเท่าไหร่ ใช้ทำอะไรได้บ้างครับ
Simple is my Way

หลังงาน BAV ประมาณวันพุธครับ

เนื่องจาก keyboard ไทย บางตัวหายไป ตอนนี้ได้ทำการแก้ไขเสร็จแล้วนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
เดี๋ยววันที่ 29 จะไป meeting คณะกรรมการ จะแบกเจ้า Dune ไป up firmware ด้วยนะครับ แล้วจะไปดูเจ้าตัวรับสัญญาญดาวเทียมด้วยว่ามันทำอะไรได้มั่งครับ

ออฟไลน์ suchat

โชว์รูมอยุ่แถวไหนครับ จะได้แวะไปดูครับ

ออฟไลน์ piyapoj

โชว์รูมอยุ่แถวไหนครับ จะได้แวะไปดูครับ
อยู่แถวไหนครับสนใจเหมือนกัน

อยู่ตรงสี่แยกวังหิน ครับ ซอย ลาดพร้าววังหิน 78 

ดูตามแผนที่ด้านล่างได้นะครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
อยู่ตรงสี่แยกวังหิน ครับ ซอย ลาดพร้าววังหิน 78 

ถ้ามีพิกัด GPS ด้วยจะยิ่งดีมากสำหรับคนตจว.ครับ  :D

ขอเปิดโครงการ  iptv รวบรวม link ที่เกี่ยวกับ tv online

จุดประสงค์ เพื่อทำการรวบ link ที่เกี่ยวกับ tv online เพื่อเอามาใช้ดู ใน com และทางผมกำลังเขียนโปรแกรมให้กับ dune เพื่อดู tv online

ข้อดี ของ  tv online คือสามารถดู tv และช่องรายการของประเทศไหนก็ได้ขอให้มี เน็ตก็พอ แต่ก่อนที่จะดู online ได้ เราต้องมี link ของ tv online

ดังน้้นทางผมจึงอยากจะของให้พี่ใน htg2 ที่มี link tv online ไม่ว่าเป็นของชาติไหนก็ได้ มา post ไว้ในกระทู้นี้ เพื่อเป็นการ แบ่งปันกับ

ผมขอเริ่มคนแรกนะ

rtsp://lm02.everyon.tv:1935/ptv//phd64

rtsp://lm02.everyon.tv:1935/ptv//phd63

rtsp://lm02.everyon.tv:1935/ptv//phd62

rtsp://lm02.everyon.tv:1935/ptv//phd61

rtsp://lm02.everyon.tv:1935/ptv//phd60

rtsp://lm02.everyon.tv:1935/ptv//phd59

rtsp://lm02.everyon.tv:1935/ptv//phd58

ขอไม่บอกว่าเป็นช่องเกี่ยวกับอะไรแต่รับลองว่าพี่ๆต้องชอบ :) :) :) :) :) :) :)

วิธีการเปิดต้องใช้โปรแกรม vlc ดูนะครับ เดียวมาจะเอารูป วิธีการเปิดของโปรแกรม vlc มาแปะให้ สำหรับพี่ๆที่ทำไม่เป็น

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

• สมาชิกรุ่น Classic
ร้านสวยมากน้องแต่ต้องหาพนักงานน่ารักมาด้วยจะเข้ากันมากๆๆ 2f 2f 2f

ออฟไลน์ dage

ตกลงตอนนี้ Dune MAX support Gigabit Ethernet หรือยังครับ  :whistling

ตกลงตอนนี้ Dune MAX support Gigabit Ethernet หรือยังครับ  :whistling
สามารถ เปิดใช้งาน Gigabit Ethernet ได้ครับ จะมีเมนูเพื่อใช้งาน Gigabit Etherne เดียวจะเอารูปมาให้ดูครับ

แปลว่าสามารถเล่นหนัง Full Rip 48GB ผ่าน Lan ได้ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ เพราะเคยลองกับอีกตัวนึง LAN 10/100  เล่น Full-rip ไ่ม่ีรอด

แปลว่าสามารถเล่นหนัง Full Rip 48GB ผ่าน Lan ได้ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ เพราะเคยลองกับอีกตัวนึง LAN 10/100  เล่น Full-rip ไ่ม่ีรอด
จริงๆๆไม่เกี่ยวเลยครับ เพราะบ้านพี่ใหญ่ผมไปทำระบบ sever หนัง เป็น full rip ทั้งหมด และเล่นผม lan 10/100 เล่นได้อย่างไม่มีปัญหา สามารถดูหนัง full rip ได้พร้องกันได้ 5-10 ห้อง และไม่จำเป็นต้องดูหนังเรื่องเดียวกันดูคนละเรื่องก็ได้ พี่ๆใน htg2 หลายท่านที่เคยไปบ้านพี่ใหญ่ก็เคยเห็นและ ร้าน linn ก็เคยมาลองดูที่บ้านพี่ใหญ่ ปัญหาของพี่ dage ไม่ได้อยู่ที dune นะครับแต่มันอยู่ที่การออกแบบระบบ lan และอุปกรณ์ในระบบ

ร้านสวยมากน้องแต่ต้องหาพนักงานน่ารักมาด้วยจะเข้ากันมากๆๆ 2f 2f 2f
อยากหาอยู่ครับพี่กัมแต่ติดตรงที่ผมหล่อสู้พี่กัมไม่ได้เลยหายาก  :D :D :D(แต่จริงๆๆแล้วผมกลัวคนที่บ้านครับพี่  :'( :'( :'()

เอ แต่ผมใช้ NAS 2GBx4HDD ทำ Raid 5 Switch ต้นทาง และปลายทาง เป็น Gigabit ทั้งคู่ เดินสาย STP ระยะประมาณ 30m
ลองกับตัวแรก Ship Sigma port 10/100 ไฟล์ใหญ่เกิน 20GB กระตุกตลอด ทั้ง Full-Rip และ MKV เปลี่ยนไปใช้ รุ่นเล็กลง Chip Realtek port LAN 10/100/1000 เล่นฉลุยทุกเรื่อง

ตัวแรกที่เลือกเพราะเห็นว่า Sigma8643 ให้ภาพและเสียงที่ดีมาก แต่เล่นยังไงก็ไม่ผ่าน เลยต้องเปลี่ยนไป Realtek1185

ไม่ทราบว่าจุดไหนที่น่าจะเป็นปัญหาครับ

ใจก็ยังอยากได้ภาพเสียงที่ดีที่สุดเท่าที่จะหาได้ อยู่เลยลองมองๆหา HD player ตัวใหม่ แต่เน้นเล่นไฟล์ผ่าน LAN เท่านั้นน่ะครับ

เอ แต่ผมใช้ NAS 2GBx4HDD ทำ Raid 5 Switch ต้นทาง และปลายทาง เป็น Gigabit ทั้งคู่ เดินสาย STP ระยะประมาณ 30m
ลองกับตัวแรก Ship Sigma port 10/100 ไฟล์ใหญ่เกิน 20GB กระตุกตลอด ทั้ง Full-Rip และ MKV เปลี่ยนไปใช้ รุ่นเล็กลง Chip Realtek port LAN 10/100/1000 เล่นฉลุยทุกเรื่อง

ตัวแรกที่เลือกเพราะเห็นว่า Sigma8643 ให้ภาพและเสียงที่ดีมาก แต่เล่นยังไงก็ไม่ผ่าน เลยต้องเปลี่ยนไป Realtek1185

ไม่ทราบว่าจุดไหนที่น่าจะเป็นปัญหาครับ

ใจก็ยังอยากได้ภาพเสียงที่ดีที่สุดเท่าที่จะหาได้ อยู่เลยลองมองๆหา HD player ตัวใหม่ แต่เน้นเล่นไฟล์ผ่าน LAN เท่านั้นน่ะครับ
ปัญหามี 2 ส่วนครับ คือการ 1 setup ตัว nas  และ 2  setup ตัว Switch ครับ แต่ผมคงบอกไม่ได้ทั้งหมด เพราะ nas และ Switch ของพี่ dage ไม่เหมือนของผมครับ ถ้าพี่ไปงาน bav ที่ผ่านมาในห้อง show ของผมก็เล่นผ่าน lan หมดครับเปิดหนังพร้องกับ 5 เครื่อง (max=2 ,duo=2 ,d1=1 ,h1=1 รวมเป็น 5 เครื่อง) เป็น full rip ทั้งหมด ทั้งเล่นแบบเครื่องเดียวกัน และแบบคนละเรื่อง ความเร็วในการเล่นผ่าน lan เหมือนเล่นจาก hdd โดยตรงเลยครับ ;D ;D

switch เป็น L2 ธรรมดาครับ 3com unmanaged, NAS transfer rate ก็ปรกตินะครับ เทสจาก windows โหลดไฟล์จาก NAS T_T

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
ขอมาร่วมแจมหน่อยครับ เพราะถูกพาดพิง อิอิ

ครับที่บ้านผมตอนนี้สามารถดูดูหนัง full rib จากบลูเรย์ โดยเล่นผ่าน Dune และฟังเพลงจากไฟล์ดิจิตอล Hi res โดยเล่นผ่าน Linn DS จากแฟ้มข้อมูลที่เก็บไว้ในฮาร์ดดิสก์ซึ่งเก็บไว้ในรูป NAS เล่นผ่านระบบสาย LAN cat 7 เดินทั่วทุกจุดในบ้านจำนวน 6 จุด ส่งสัญญาณผ่านจาก QNAP Turbo storage 8 bays จำนวน 2 ชุด (16 bays) ไปยัง Switcher CISCO ครับ  ดูหนังได้ไม่มีสะดุด และสามารถดูเรื่องเดียวกันได้ทุกห้องพร้อมๆ กันด้วยครับ 

ในเรื่องภาพจากไฟล์บลูเรย์ ผ่าน DUNE นี้ต้องขอบคุณคุณไนท์ จาก Nicetyshop มากๆ ที่มาดูแลและดำเนินการวางระบบพร้อมติดตั้งให้อย่างดี ไม่มีปัญหาใดๆ เลย เพื่อนๆ ในก๊วน กปห มาเยี่มที่บ้านเป็นสิบคน (รวมทั้งลุงซานต้า จาก LINN Store) ก็มาดูที่บ้านแล้วติดใจกันทุกคนครับ

ลองตามดูรูปในกระทู้ของผมที่ห้อง my HT room ชื่อกระทู้ ห้องโอมเธียร์เตอร์ของผมครับ ประมาณหน้าที่ 190 กว่าๆ นะครับ  :headphone

ปล. ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงปัจจุบันยังไม่มีปัญหาติดขัดอะไรเลยครับ  O0 

โอ LAN 10/100 ทั้งหมดเลยหรือครับ

ผมสงสัยว่าทำไม เครื่องที่เป็น port 10/100/1000 ถึงเล่นได้ฉลุยไม่มีปัญหาทุกไฟล์ทั้งที่เป็นรุ่นเล็กกว่า แต่เครื่องยี่ห้อเดียวกันที่เป็นรุ่นใหญ่กว่า แต่ port เป็น 10/100 กลับเล่น
ไฟล็ใหญ่ๆไม่ได้เลย แต่ไฟล์เล็กๆกลับเล่นได้
เพราะหากเป็นที่ NAS ก็ไม่น่าจะเล่นได้ทั้ง 2 ตัวหรือเปล่าครับ

ผมเองเคยเป็น Network Engineer ทำ Cisco Switch มาก่อน การเดินสาย LAN ในบ้านเองไม่น่าจะมีปัญหา ผมเดินแค่สาย CAT 5e แต่ก็คิดว่า performance น่าจะเพียงพอนะครับ

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
โอ LAN 10/100 ทั้งหมดเลยหรือครับ

ผมสงสัยว่าทำไม เครื่องที่เป็น port 10/100/1000 ถึงเล่นได้ฉลุยไม่มีปัญหาทุกไฟล์ทั้งที่เป็นรุ่นเล็กกว่า แต่เครื่องยี่ห้อเดียวกันที่เป็นรุ่นใหญ่กว่า แต่ port เป็น 10/100 กลับเล่น
ไฟล็ใหญ่ๆไม่ได้เลย แต่ไฟล์เล็กๆกลับเล่นได้
เพราะหากเป็นที่ NAS ก็ไม่น่าจะเล่นได้ทั้ง 2 ตัวหรือเปล่าครับ

ผมเองเคยเป็น Network Engineer ทำ Cisco Switch มาก่อน การเดินสาย LAN ในบ้านเองไม่น่าจะมีปัญหา ผมเดินแค่สาย CAT 5e แต่ก็คิดว่า performance น่าจะเพียงพอนะครับ
ที่บ้านผมเครื่องdune. เล่นทั้งรุ่นใหญ่และรุ่นเล็กก็ฉลุยครับไม่ติดอะไร แต่ที่สังเกตุได้คือหากใช้สายLAN. ที่เสียบจากเต้ารับที่ผนังมายังเครื่องเล่นเป็นcat 5. เวลาเล่นมักมีสะดุดบ้าง แต่พอเป็นcat 6. ขึ้นไปกลับไม่สะดุดอีกเลย อีกกรณีที่พบเวลาสะดุดคือ หัวconnector. ที่สายจั๊พไม่แน่นสนิทครับ แต่ในกรณีของคุณ dage. ผมเองยิ่งไม่ได้เปผ็น network eng. ซะด้วยคงวิเคราะห์ไม่ออก ผมเองก็อาศัยคุณไนท์มาช่วยวางีะบบให้ครับ. คิดว่าน่่จะลองให้คุณไนท์เข้าไปดูให้ได้นะครับถ้าใช้เครื่อง dune. ของเขาอยู่แล้ว

ของผมไม่ได้เ้ขาเต้าตัวเมียครับ เข้าัหัวตัวผู้ต่อตรงเข้า switch ทั้ง 2 ฝั่งเลยครับ
ยังไม่ได้ใช้ Dune ของคุณไนท์ครับ แต่ก็มองหาเครื่องเล่น Chip Sigma 8604 ที่มี port 10/100/1000 อยู่เพราะอยาก upgrade ภาพและเสียให้ดีขึ้นน่ะครับ

อย่างที่บอกครับจริงๆไม่เกี่ยวกับ 10/100หรือ100/1000 เลยครับเพราะกว่าผมจะมีบทสรุปในการเลือกใช้อุปกรณ์และการ setup อุปกรณ์ก็ใช่เวลาหลายเดือนครับ
กว่าจะได้ส่วนประสมที่ลงตัว และส่วนใหญ่ที่ผมทำให้บ้านพี่หลายๆท่านใน htg2 ผมจะเป็นคนจัดเตรียมอุปกรณ์เองทั้งผม (แต่สาย lan ผมไม่ได้จัดเตรียมให้) ตั้งแต่ nas4bayรุ่นเล็ก+ Switch ราคาประมาณ 40000 นิดๆ จะถึงnas8bayรุ่นใหญ่ ครับ ส่วนผลการใช้งานผมรับรอง 100% ว่าใช้งานได้จริง  อุปกรณ์แต่ละตัวจะมีการ setup ที่แตกต่างกันครับ ไม่ว่าพี่จะใช้สาย lan cat5e หรือ cat6 ก็ตาม

ขอมาร่วมแจมหน่อยครับ เพราะถูกพาดพิง อิอิ

ครับที่บ้านผมตอนนี้สามารถดูดูหนัง full rib จากบลูเรย์ โดยเล่นผ่าน Dune และฟังเพลงจากไฟล์ดิจิตอล Hi res โดยเล่นผ่าน Linn DS จากแฟ้มข้อมูลที่เก็บไว้ในฮาร์ดดิสก์ซึ่งเก็บไว้ในรูป NAS เล่นผ่านระบบสาย LAN cat 7 เดินทั่วทุกจุดในบ้านจำนวน 6 จุด ส่งสัญญาณผ่านจาก QNAP Turbo storage 8 bays จำนวน 2 ชุด (16 bays) ไปยัง Switcher CISCO ครับ  ดูหนังได้ไม่มีสะดุด และสามารถดูเรื่องเดียวกันได้ทุกห้องพร้อมๆ กันด้วยครับ 

ในเรื่องภาพจากไฟล์บลูเรย์ ผ่าน DUNE นี้ต้องขอบคุณคุณไนท์ จาก Nicetyshop มากๆ ที่มาดูแลและดำเนินการวางระบบพร้อมติดตั้งให้อย่างดี ไม่มีปัญหาใดๆ เลย เพื่อนๆ ในก๊วน กปห มาเยี่มที่บ้านเป็นสิบคน (รวมทั้งลุงซานต้า จาก LINN Store) ก็มาดูที่บ้านแล้วติดใจกันทุกคนครับ

ลองตามดูรูปในกระทู้ของผมที่ห้อง my HT room ชื่อกระทู้ ห้องโอมเธียร์เตอร์ของผมครับ ประมาณหน้าที่ 190 กว่าๆ นะครับ  :headphone

ปล. ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงปัจจุบันยังไม่มีปัญหาติดขัดอะไรเลยครับ  O0 
ขอบคุณพี่ใหญ่มากครับที่ช่วยมาตอบ :clap :clap :clap :clap

ออฟไลน์ woody

อย่างที่บอกครับจริงๆไม่เกี่ยวกับ 10/100หรือ100/1000 เลยครับเพราะกว่าผมจะมีบทสรุปในการเลือกใช้อุปกรณ์และการ setup อุปกรณ์ก็ใช่เวลาหลายเดือนครับ
กว่าจะได้ส่วนประสมที่ลงตัว และส่วนใหญ่ที่ผมทำให้บ้านพี่หลายๆท่านใน htg2 ผมจะเป็นคนจัดเตรียมอุปกรณ์เองทั้งผม (แต่สาย lan ผมไม่ได้จัดเตรียมให้) ตั้งแต่ nas4bayรุ่นเล็ก+ Switch ราคาประมาณ 40000 นิดๆ จะถึงnas8bayรุ่นใหญ่ ครับ ส่วนผลการใช้งานผมรับรอง 100% ว่าใช้งานได้จริง  อุปกรณ์แต่ละตัวจะมีการ setup ที่แตกต่างกันครับ ไม่ว่าพี่จะใช้สาย lan cat5e หรือ cat6 ก็ตาม
อยากให้ช่วยแนะนำ Switch ควรใช่ยี่ห้ออะไรและรุ่นไหนดีครับ

ออฟไลน์ london FC 433

ดูดีจังคุณ ไนท์   ขอให้รวยๆ     like   d_d

ดูแลโลกใบนี้
     ดูแลคนลอบข้าง
ดูแลโลกใบนี้  ดูแลคนรอบข้าง  พี่น้องชาวไทย
  เล่นอย่างมีสติ   ลุยกันเลย  เดินหน้าอย่างเดียว

ต้องการใช้กี่ port ครับ?

recommended Gigabit L2 พอครับ 5 หรือ 8 Ports แล้วแต่การใช้งาน ราคาก็ 3,000 - 10,000 ยี่ห้อก็
- 3Com-HP
  - 3COM® 3CFSU08A (HP V1405-8G) Gigabit Desktop Switch 8 Ports 10/100/1000Mbps 3,000
  - HP V1405-16G (JD998A) Gigabit Racmount Switch 16 Port ความเร็ว 10/100/1000Mbps Unmanaged 7,500
- Linksys-Cisco (Cisco แท้ๆเลยแพงเกินครับ ไม่แนะนำถ้าไม่ใช่งาน SME หรือ Corporate)
  - Cisco SG100-16 Gigabit Switch 16 Port ความเร็ว 10/100/1000Mbps 10,000
  - Cisco SD2008T-EU 8-Port Gigabit 10/100/1000 Mbps Unmanaged Desktop Switch 3,700

ราคาเป็นราคาตลาดนะครับ อาจได้ถูกกว่านี้อีก

ต้องการใช้กี่ port ครับ?

recommended Gigabit L2 พอครับ 5 หรือ 8 Ports แล้วแต่การใช้งาน ราคาก็ 3,000 - 10,000 ยี่ห้อก็
- 3Com-HP
  - 3COM® 3CFSU08A (HP V1405-8G) Gigabit Desktop Switch 8 Ports 10/100/1000Mbps 3,000
  - HP V1405-16G (JD998A) Gigabit Racmount Switch 16 Port ความเร็ว 10/100/1000Mbps Unmanaged 7,500
- Linksys-Cisco (Cisco แท้ๆเลยแพงเกินครับ ไม่แนะนำถ้าไม่ใช่งาน SME หรือ Corporate)
  - Cisco SG100-16 Gigabit Switch 16 Port ความเร็ว 10/100/1000Mbps 10,000
  - Cisco SD2008T-EU 8-Port Gigabit 10/100/1000 Mbps Unmanaged Desktop Switch 3,700

ราคาเป็นราคาตลาดนะครับ อาจได้ถูกกว่านี้อีก
ขอถามต่ออีกนิดครับ พอดีตอนนี้ใช้router modem 4port อันนี้ได้แถมมา
ต้องการเพิ่มport ใช้ตัวswitch นี้ได้ใช่มั้ยครับ แล้วsetยากมั้ยครับ
ตอนนี้ก็ใช้กับnas อยู่ครับ อยากจะแชร์ไปใช้กับหลายห้อง

จริงการการเชื่อมต่อแบบ Layer2 แทบไม่ต้อง Setup อะไรบน switch เลยครับ สามารถต่อเชื่อมตรงเข้าไปได้เลยครับ

ปรกติ Router Modem ปัจจุบันส่วนใหญ่ Port เป็น 10/100 และการทำงานทั้ง Wireless Access/ออก internet และ streaming หลายๆอย่างพร้อมกันอาจทำให้การทำงานทำได้ไม่ดีทุกๆอย่างพร้อมๆกันครับ

ให้มองว่า Gigabit Switch ตัวที่ซื้อมาเป็น Core Switch เป็น Center ของการกระจายทั้งหมด
ให้ต่อ Router กับ NAS เข้าที่ Core Switch ครับ เพื่อให้เป็น Center การกระจายไปตามจุดต่างๆ
การกระจายไปตามห้องก็ให้ต่อจากตัว Core Switch ไปครับ
หากภายในห้องมีการเชื่อมต่อกับอีกหลายๆอุปกรณ์ก็ให้ซื้อ Gigabit Switch ไปต่อตามห้องนั้นๆอีกทีครับ

หากต้องการทราบรายละเีอียดเพิ่มเติมปรึกษาหลังไมค์ได้ครับ เกรงใจกระทู้คุณไนท์ครับ เหะๆ

จริงการการเชื่อมต่อแบบ Layer2 แทบไม่ต้อง Setup อะไรบน switch เลยครับ สามารถต่อเชื่อมตรงเข้าไปได้เลยครับ

ปรกติ Router Modem ปัจจุบันส่วนใหญ่ Port เป็น 10/100 และการทำงานทั้ง Wireless Access/ออก internet และ streaming หลายๆอย่างพร้อมกันอาจทำให้การทำงานทำได้ไม่ดีทุกๆอย่างพร้อมๆกันครับ

ให้มองว่า Gigabit Switch ตัวที่ซื้อมาเป็น Core Switch เป็น Center ของการกระจายทั้งหมด
ให้ต่อ Router กับ NAS เข้าที่ Core Switch ครับ เพื่อให้เป็น Center การกระจายไปตามจุดต่างๆ
การกระจายไปตามห้องก็ให้ต่อจากตัว Core Switch ไปครับ
หากภายในห้องมีการเชื่อมต่อกับอีกหลายๆอุปกรณ์ก็ให้ซื้อ Gigabit Switch ไปต่อตามห้องนั้นๆอีกทีครับ

หากต้องการทราบรายละเีอียดเพิ่มเติมปรึกษาหลังไมค์ได้ครับ เกรงใจกระทู้คุณไนท์ครับ เหะๆ

ขอบคุณ คุณ dage มากครับ เดี๋ยวไปลองหาswitchมาใช้ ถ้าใช้ไม่เป็น เดี๋ยวต้องขอรบกวนคุณdageอีกรอบ

ขอบคุณ คุณ dage มากครับ เดี๋ยวไปลองหา switch มาใช้ ถ้าใช้ไม่เป็น เดี๋ยวต้องขอรบกวนคุณdageอีกรอบ
ยินดีที่พี่ dage มาช่วยตอบครับ แต่ผมขอเพิ่มเติม เดียวจะหลงทางไปกันใหญ่ อย่างที่ผมบอกตั้งแต่แรกครับ มี2 ส่วน จริงๆแล้วก่อนที่จะซื้ออุปกรณ์จะต้องดูองค์ประกอบ ดังนี้
1 ต้องรู้ว่าจะเอาไปใช้เกี่ยวกับอะไรงานแบบไหน เช่น เอาไปเล่นไฟล์ mkv หรือ full rip เพราะ ไฟล์สองชนิดนี้กิน bandwidth ไม่เท่ากับ full rip จะกินมากกว่า (เพราะการทำ sever หนัง ไม่ยากและไม่ง่ายครับแต่ต้องคำนึงถึง bandwidth ที่ต้องใช้ )
2 จำนวนห้องที่จะดู อย่างเช่น มีลูกค้าผมคนหนึ่งต้องการติดทั้งหมด 10 ห้อง แต่มีโอกาสที่จะดูพร้อมกัน แค่ห้อง 5 (เราก็เลือกซื้ออุปกรณ์ที่รองรับ 5 ห้องก็พอไม่จำเป็นต้องซื้อให้รองรับถึง 10ห้อง)
เมื่อได้บทสรุป ทั้งสองข้อ จึงจะเลือกซื้ออุปกรณ์
1 Switch จะต้องเลือกให้ตรงกับ bandwidth ที่เราต้องการ (คำนวนตามหัวข้อบน) หมายความว่า switch 10/100 บางรุ่นที่ออกแบบมาให้รองรับ bandwidth ได้สูงก็อาจมีสามารถให้การดูกข้อมูลได้ดีกว่า switch 100/1000 ทีไม่ได้ออกแบบมาให้รองรับ bandwidth จำนวนมาก อาการที่พบของ bandwidth ไม่พอ ถ้าเล่นหนัง full rip จากเครื่องเล่น 1 เครื่องอาจจะเล่นได้ลาบลื่น (หรืออาจไม่ได้เลย) แต่พอเปิดเล่น เครื่องที่ สอง พร้อมกับเครื่องที่หนึ่ง ทำให้หนังสดุดทั้งสองเครื่อง เพราะ bandwidth ของ switch ไม่พอ และเป็นสาเหตุส่วนใหญ่ที่ทำให้เกิดปัญหา
2 nas  ก็เลือกซื้อแบบเดี่ยวกันกับ Switch

อุปกรณ์ ทั้งสองอย่างมีให้เลือกซื้อตามใจชอบครับแต่คุณภาพต่างกัน โดยเฉพาะเรื่องของ bandwidth (nas 4bay ระดับล่างก็จะมี bandwidth ตำกว่า nas 4bay ระดับกลางที่มี bandwidth สูง ไม่ว่าจะทำ raid ไหนก็ตาม แต่ราคาก็แพงกว่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม, 2012, 10:20:49 AM โดย ไนท์ »

ตามหัวข้อครับตอนนี้ผมได้ทำโปรแกรม iptv ที่ใช้สำหรับ dune เสร็จเกือบ 100% แล้วครับ ประมาณต้นเดือนนะจะเริ่มให้ใช้กัน รายละเอียจมีดังนี้

ตอนนี้ tv ของไทยสามารถดูประมาณ 80 ช่อง (มีช่องในฝันด้วย)และผมกำลังหามาเพิ่มขึ้นอีก

ช่อง hd ตอนนี้สามารถดูได้ประมาณ 40 ช่อง (ยังไม่มีช่องในฝัน)และผมกำลังหามาเพิ่มขึ้นอีก

ช่องสำหรับผู้ใหญ่ประมาณ 20 ช่อง และผมกำลังหามาเพิ่มขึ้นอีก

ยังมีช่อง บอล จากทั่วโลก ทำให้ดูบอลได้ทุกนัด  ยังมี่ช่อง เพลง และอื่นๆ อีกมาก และที่สำคัญดูฟรีครับ และผมจะหาช่องดีๆๆมาเพิ่มให้เรื่อยๆครับ(ตอนนี้มีให้ดูมากกว่า200 ช่อง)

เวลาฝนตกหนังจานดาวเทียมดูไม่ได้แต่ iptv ของผมดูได้ไม่มีปัญหา

ลองดูภาพกันครับ ชัดใช้ได้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม, 2012, 10:17:41 PM โดย ไนท์ »

ออฟไลน์ ukung

เจ๋งมากเลยครับ คุณไนท์ ถ้าอยากทำบ้างต้องทำยังไงบ้างครับ?

ผมเพิ่งได้ Dune Max มาจากคุณไนท์นี่แหล่ะครับ ตอนนี้ Happy มากๆครับ ถ้าทำให้ดู iptv ได้อีกจะสุดยอดมากๆเลยครับ
Panasonic P55VT50
HDI DUNE MAX
Playstation 3
Yamaha RX-V1067
B&W M1 Satellite
B&W PV1 Subwoofer

เจ๋งมากเลยครับ คุณไนท์ ถ้าอยากทำบ้างต้องทำยังไงบ้างครับ?

ผมเพิ่งได้ Dune Max มาจากคุณไนท์นี่แหล่ะครับ ตอนนี้ Happy มากๆครับ ถ้าทำให้ดู iptv ได้อีกจะสุดยอดมากๆเลยครับ
เอาเครื่องมาทำที่บริษัทได้เลยครับ

ออฟไลน์ mrtherm

มี website ของร้านมั้ยครับ

แล้วขายเครื่องพร้อม firmware ไปด้วยมั้ยครับ
ถ้ามีรบกวน pm มาบอกหน่อยได้มั้ยครับ

มี website ของร้านมั้ยครับ

แล้วขายเครื่องพร้อม firmware ไปด้วยมั้ยครับ
ถ้ามีรบกวน pm มาบอกหน่อยได้มั้ยครับ
www.nicetyshop.com
ส่วน F/W ออกไปพร้อมเครื่องครับ เรา update F/W ล่าสุดตอนออกจากร้านเสมอครับ  ส่วนต่อไปและต่อๆไป F/W ฟรีตลอดชีพครับ มีตัวใหม่ก็เข้ามา up ใหม่ได้เลยไม่มีค่าใช้จ่ายการ up ครับ

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
หนังผู้ใหญ่ มีระบบป้องกันเด็กไหมครับ

หนังผู้ใหญ่ มีระบบป้องกันเด็กไหมครับ
  สำหรับหนังผู้ใหญ่ เราบังคับให้ต้องตั้งรหัสผ่าน 4 ตัวครับ และทุกครั้งที่เข้าโซนนี้ ต้องใส่รหัสผ่านครับ

ออฟไลน์ pathomn

Dune ทุกรุ่นดู iptv ได้หมดไม๊ครับ  อีกอย่างการดู iptv ต้องต่อเน็ตไม๊ครับ

Dune ทุกรุ่นดู iptv ได้หมดไม๊ครับ  อีกอย่างการดู iptv ต้องต่อเน็ตไม๊ครับ
ใช่ครับต้องต่อเน็ตครับ

ท่านใดที่ได้ iptv ของผมไปแล้ว ลองดูช่องดังนี้นะครับ เด็ดมา

Spice TV hd
asis hd
Live Ting TV
Korean West TV
Girls TV
Asia TV
Adult Asia

ดูแล้วอาจจะลืมหายใจ (ไม่สามารถลงภาพได้เดียวเลือดกำเดาไหล)

IPTV ช่อง BBC HD ถ่ายทอด Olimpic games 2012 ตลอด 24 ชั่วโมงคร๊าฟฟฟฟ  พี่น้อง

ไม่ทราบว่ามีใครชอบดู ช่อง cctv ของจีนบ้างไม่ครับ พอดีผมได้ช่อง cctv มา 20 กว่าช่องและช้ดมาก ถ้ามีคนชอบผมจะได้ใส่เข้าไปในโปรแกรมของผม หรือถ้ามีช่องไหนที่พี่ๆต้องการดูลองบอกผมมาได้นะครับ(post ไว้ในนี้ก็ได้)ผมจะหามาให้

ออฟไลน์ azazz

ไม่ทราบว่ามีใครชอบดู ช่อง cctv ของจีนบ้างไม่ครับ พอดีผมได้ช่อง cctv มา 20 กว่าช่องและช้ดมาก ถ้ามีคนชอบผมจะได้ใส่เข้าไปในโปรแกรมของผม หรือถ้ามีช่องไหนที่พี่ๆต้องการดูลองบอกผมมาได้นะครับ(post ไว้ในนี้ก็ได้)ผมจะหามาให้

CCTV5 กับช่อง cctv sport HD ฯลฯ

ออฟไลน์ NooM333

Iptv บางช่องดูไม่ได้เลยนะครับคุณไนน์ ลองตรวจเช็คดูนะครับ รู้สึกว่าถ้าจำไม่ผิดประมาณ 7-8 ช่องนะครับที่ดูไม่ได้ครับ
***"Pay iT ForwarD"***

Iptv บางช่องดูไม่ได้เลยนะครับคุณไนน์ ลองตรวจเช็คดูนะครับ รู้สึกว่าถ้าจำไม่ผิดประมาณ 7-8 ช่องนะครับที่ดูไม่ได้ครับ
รับทราบครับ   ขอบคุณครับ

ต้องขอโทษนะครับช่วงนี้ไม่ได้เข้ามาตอบ

เนื่องจาก 2-3 วันที่ผ่านมา ผมลองเอา dune tv101 ไปติดในรถ และใช้ iphone 4  ทำ hotspot  แล้วให้ dune tv101 รับ wifi จาก iphone4 ผลสรุป ทำให้ผมดู iptv (tv 3  5  7 9 และช่องอื่นๆ)ใน รถได้สบายเลย โดยไม่ต้องติดจานดาวเทียมของรถเลย และผมลองทำการติดให้กับพี่นักข่าวช่อง.......ใช้งานได้ดี  และยังดู youtube ฟังวิทยุ online และอื่นๆได้อีก ตอนนี้ในรถเลยทำได้ทุกอย่าง  :D :D :D :D

ออฟไลน์ NooM333

ต้องขอโทษนะครับช่วงนี้ไม่ได้เข้ามาตอบ

เนื่องจาก 2-3 วันที่ผ่านมา ผมลองเอา dune tv101 ไปติดในรถ และใช้ iphone 4  ทำ hotspot  แล้วให้ dune tv101 รับ wifi จาก iphone4 ผลสรุป ทำให้ผมดู iptv (tv 3  5  7 9 และช่องอื่นๆ)ใน รถได้สบายเลย โดยไม่ต้องติดจานดาวเทียมของรถเลย และผมลองทำการติดให้กับพี่นักข่าวช่อง.......ใช้งานได้ดี  และยังดู youtube ฟังวิทยุ online และอื่นๆได้อีก ตอนนี้ในรถเลยทำได้ทุกอย่าง  :D :D :D :D

ผมลองในรถ เช่นกัน ได้ผลเป็นที่น่าพอใจครับ ดูช่องต่างๆได้ดีครับ
***"Pay iT ForwarD"***