ผู้เขียน หัวข้อ: หาวิธีแก้เสียงhumออกลำโพงเมื่อต่อสายอากาศครับ  (อ่าน 3421 ครั้ง)

ออฟไลน์ viceversa

หาวิธีแก้เสียงhumออกลำโพงเมื่อต่อสายอากาศครับ  :help :help :help

อาการคือต่อระบบทั้งหมดมีเสียงhumออกลำโพงตลอดเวลลา   ลองหาต้นต่อด้วยการลองถอดสายต่างๆออก
จนพบว่าเสียงมาจากการต่อสายอากาศ เข้ากล่องTV แบบHD ครับ 
-โดยผมต่อสายอากาศเข้ากล่องHD
-แล้วต่อHDMIเข้าMarantz7005
-แล้วต่อHDMIจากmarantzเข้าทีวีครับ

ลองแก้โดยเอากล่องอื่นมาลองต่อก็ยังเหมือนเดิม
ปล.Marantz7005 ท้ายเป็นIECแต่มีแค่2ขั้วไม่มีขั้วground ถ้าผมเปลี่ยนท้ายเป็นแบบมีสายgroundอาการจะหายไหมครับ
และกล่องตัวนี้เป็นสายไฟธรรมดาครับ
กล่องไฟเป็นclef powerbridge8 เปลี่ยนปลั้กเป็นpsaudioครับ

รบกวนท่านที่เจอปัญหาแบบผมแก้ยังไงกันครับ เสียงรำคาญสุดๆครับ :cry2

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
Re: หาวิธีแก้เสียงhumออกลำโพงเมื่อต่อสายอากาศครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2012, 12:11:20 AM »
ตัวทีวี ต่อสายกราวนด์ หรือ ป่าว  ถ้า มี  ลองถอดออก  แต่ถ้าไม่มี  ลองเอาต่อสายกรานด์ ที่ marantz  ทั้งระบบ มีสายสัญญาณ อนาล๊อต เส้นอื่นหรือไม่

ออฟไลน์ nuummie

Re: หาวิธีแก้เสียงhumออกลำโพงเมื่อต่อสายอากาศครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2012, 12:30:04 AM »
บ้านผมมีอาการนี้เหมือนกันครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=59264.msg727897#msg727897

แก้โดยใส่ line isolation สำหรับ cable หาซื้อได้ที่บ้านหม้อ ร้านขายอุปกรณ์จานดาวเทียมชื่อ ชัยแซทครับ แต่เวปเขาหายไปแล้ว ซื้อมาประมาณ 3 ปีแล้วครับ

อุปกรณ์ยี่ห้อ IB 5-1000 MHz in line isolator

ไปเจอ catalog ของยี่ห้อ TAFN หน้า 3

http://www.tafn.com/catalogue2005.pdf

หวังว่าอาการจะหายนะครับ

:D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม, 2012, 08:18:46 AM โดย nuummie »

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2012, 12:34:02 AM »
 O0 O0 O0

ออฟไลน์ viceversa

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2012, 08:22:04 PM »
ขอบคุณท่าน อูฐกับnuummie นะครับ
วันนี้ไปเดินหาคลองถม หาไม่ได้เลยครับ ต้องลองไปร้านทีวีดูครับ

ออฟไลน์ cleaning

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2012, 09:54:11 PM »
marantz ไม่มีขากราวด์นะถูกแล้วครับ ไม่ต้องไปต่อเพิ่มครับเขาออกแบบมาแบบนั้น แค่ผมลองเอาสายไฟไปต่อหนอยเดียวฮัมมากันเต็มไปหมดเลยครับ
จากเดิมๆไม่เคยฮัมครับ

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2012, 01:02:46 AM »
ก๊อปปี้ รูป หรือ แคตาล๊อค   ยี่ห้อ  TAFN  แล้วเอาไปให้พนักงานขาย  ไปร้าน  ณัฐพงษ์  หรือ  อมร     บ้านหม้อ  มีของ แน่นอนคับ  ลองดุน่ะ   ส่วนเรื่อง  ปัญหา   groung loop  มันซับซ้อน  ไม่แน่เสมอไปว่า เครื่องมาจากโรงงานกำหนด ว่าต้องมีกราวน์ด หรือไม่  มัน ต้องดูทังระบบ  และดูระบบไฟทั้งบ้านด้วยอ่ะคับ   ไม่มีสูตรสำเร็จว่า เครื่องยี่ห้อ ห้ามต่อกราวนด์ หรือ ต้อง มีกราวนด์  อ่ะคับ