ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องแบรน์ทั้งหลายยี่ห้อ มีปัญหาจี่ฮัมหรือไม่ครับ  (อ่าน 3349 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

เช่น NAD marantz onkyo ฯลฯ พวก int amp ครับ จี่ฮัมในที่นี้หมายถึงว่า เอาหูแนบไปกับลำโพงเลย จะมีเสียงจี่หรือฮัมกันบ้างไหมครับ

สำหรับผม marantz pm5004 ไม่มีสักนิดครับ

สาเหตุที่ถามเพราะมีคนกล่าวว่า ของแบรน์ก็มีจี่ฮัมเป็นปกติเหมือนdiy ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ viceversa

บางทีมันก็ขึ้นกับsystemเรานะครับ ต้องต่อให้ดีทุกๆจุดครับผม

บางทีมันก็ขึ้นกับsystemเรานะครับ ต้องต่อให้ดีทุกๆจุดครับผม
ครับผมหมายถึง สมมุติ amp เพรียวๆเลยไม่ต้องต่อกับอะไร เลยจะได้ยินเสียงฮัมจี่จากเครื่องแบรน์หรือไม่ที่ผลิตจากเครื่องจักรที่มีการควบคุมการผลิตอย่างดีมีมาตราฐาน
พอดีผมเองได้ครอบครองแค่ marantz pm5004  HK155 ทั้งสองตัวแม้จะต่อกับ dac หรือ dvd ก็จะไม่มีเสียงใดๆแปลกปลอมเลยสักนิดครับ
ที่ผมมาถามผมสงสัยมากๆที่มีคนกล่าวว่า ของแบรน์ก็มีจี่ฮัมเป็นธรรมดาครับ
เลยต้องการข้อมูลครับ ว่าจริงหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ MorBoi

ถ้าพูดถึง ฮัม ground loop นี่ เกิดขึ้นได้กะทุกยี่ห้อ ถ้าโชคร้าย หรือ ถ้าไฟที่บ้านไม่สะอาดมีโรงงานใกล้ๆบ้านหรืออะไรอย่างนี้
ก็เกิดขึ้นได้ครับ เครื่องเสียงบางยี่ห้อก็ทำกันเรื่องเสียงกวน ได้ดีกว่าบางยี่ห้อ แต่ถ้าระบบไฟมีปัญหาจริงๆ
ก็เสร็จทุกเจ้าเหมือนกันมั้งครับเท่าที่เห็น

ออฟไลน์ nuummie

ลองศึกษาดูนะครับ

http://rane.com/note110.html

http://pin1problem.com/

:D :D :D

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0

ออฟไลน์ อูฐ

เรื่อง เสียงจี๊  ฮัม  ยืนยันว่ามันไม่เกี่ยวกับ ยี่ห้อ สินค้าอ่ะคับ  ต่อให้ไม่มีการต่อสายสัญญาณ  ใด ๆ    ก็อาจเกิดขึ้นได้อ่ะคับ   มันเป็นเรื่องซับซ้อน  และต้องดูทั้งระบบไฟของบ้านนั้น ๆ     อ่ะคับ  ถ้าใครไม่เจอก็โชคดีไปอ่ะคับ  ส่วนใหญ่พวกเครื่อง หลอด  จะ  sensitive กับ เรื่องนี้    แล้วบางครั้ง  ก็เกิดจากสายสัญญาณ อนาล๊อค ทั้งหลาย  โชคดี  สาย  hdmi  จะค่อยมีปัญหาพวกนี้อ่ะคับ  โดย ส่วนตัว  แอมป์ บางตัว ต่อกับ ชุดเดิม ไม่มีเสียง  พอเปลี่ยน องคประกอบใหม่ก็มีเสียง  และ   เคยเจอเหมือนกัน  คือ  ต่อเพียว   เข้าลำโพง มีเสียง    พอเอา  souce ต่อเข้าไป ก็หายอ่ะคับ    มันก็  งง ๆ   แต่ก็มาช่วยยืนยันว่า พวกเครืืองแพง ๆ ดี  ๆ  ปัญหานี้เจอน้อย  แต่ไม่ใช่ว่าจะไม่เจอน่ะ

ออฟไลน์ อูฐ

เพิ่มเติม  บางครั้ง เสียงจี๋  เสียง ฮัม  มันไม่ได้เกิดจากตัวเครื่องอ่ะ    บางทีมันเกิดจาการใช้ line  ไฟร่วมกัน  เช่น  เกิดจาก  คอมเพรสเซอร์ แอร์  ตู้เย็น   บาลาซ ไฟนีออน  พวกเครื่องฟอกอากาศ  หรือ แม้กระทั้งสวิต ปิดเปิด ของปลั๊กราง  อ่ะคับ  และ บางครั้ง ของเกิดจาก  พวกค่า  c  และ  วงจรใน network ของลำโพง อ่ะคับ

ขอบคุณครับแต่ที่ผมถามหมายถึง ทั่วไปไม่น่าจะเกิดนะครับ เกิดนะเกิดได้ครับมีอยู่แล้วแต่เท่าที่ผมใช้มาไม่เคยเจอครับ
และผมไม่ค่อยจะเห็นมีมาโพรสว่าแบรน์มีปัญหาเรื่องจี่ฮัมครับ

ออฟไลน์ อูฐ

ขอบคุณครับแต่ที่ผมถามหมายถึง ทั่วไปไม่น่าจะเกิดนะครับ เกิดนะเกิดได้ครับมีอยู่แล้วแต่เท่าที่ผมใช้มาไม่เคยเจอครับ
และผมไม่ค่อยจะเห็นมีมาโพรสว่าแบรน์มีปัญหาเรื่องจี่ฮัมครับ

ยืนยันว่า  เครื่องแบรนด์  ทุกยี่ห้อ มีโอกาสเกิดเสียงจี่และ ฮัมคับ

ออฟไลน์ อูฐ

เปลี่ยนคำพูดดีกว่า  เอาคำทันสมัยหน่อย    เปลี่ยนจากว่า มีโอกาสจะเกิดเสียงจี่ ฮัม    เป็น  อาจจะ   เกิดเสียงจี๋ฮัม  อ่ะคับ  อิอิ     ยืมคำศาลรัฐธรรมนูญมาใช้หน่อย

ออฟไลน์ piyapoj

ไปลองแนบหูฟังแล้วครับของตัวเองไม่มีครับ