ผู้เขียน หัวข้อ: 13 pieces Phono now SOIC version + Shunt reg  (อ่าน 10373 ครั้ง)

ออฟไลน์ Withaya

13 pieces Phono now SOIC version + Shunt reg
« เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2012, 03:23:20 PM »
13 ชิ้นก็ทำphono ได้ เอาสิ  ผมเจอวงจรนี้เมื่อหลายปีก่อน แต่ก็ไม่ได้ทำอะไรกับมันซักทีจนตอนนี้มีเวลามาทำเสร็จ ทำให้ต้องด่าตัวเองว่าทำไมไม่ทำมาตั้งนานแล้วฟะ K]

มีหลายๆคนบอกว่ามันคือวงจรของ phonocube http://www.sakurasystems.com/products/47phono.html
ถ้าจะต่างกัน ก็ต่างกันตรงรายละเอียดปลีกย่อย แต่ไอเดียหลักๆเหมือนกัน  มีคนที่ทำวงจรนี้หลายคนเหมือนกัน แต่อีตานี่เขียนเอาไว้อย่างละเอียดเชียว
http://phonoclone.com/diy-pho4.html

มันเป็น phono ที่ออกแบบมาสำหรับ MC โดยเฉพาะเท่านั้น  MM ไม่เกี่ยว  เกนมหาศาล น้อยส์ต่ำมากขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ใช้ และ เสียงดีง่ายๆ

วงจรเริ่มจากความงงครับ  จาก input มันดูเป็น IV opamp นี่หว่า แต่จะถึงบางอ้อ ว่า พอต่อวงจรเข้ากับหัวเข็ม MC
impedance ของหัวเข็มจะทำหน้าที่เป็น Rin ทำให้วงจรเป็น invert opamp  

ค่าของวงจร
Component      Value   Description
R1              47R   ช้อตลงกราว์ดก็ได้ หรือ เอาเท่าค่าของ impedance ของหัวเข็ม
R2               1k5   เป็นตัวเซ็ทเกน  เอา  impedance ของหัวเข็ม x 30-40 = R2
R3               2k2   
R4               2k2   เท่ากับ R3 หรือไม่ก็ช้อตลงกราว์ดก็ได้
R5             110k   RIAA
R6             750k   RIAA
R7              33k           ค่าเท่าไหร่ก็ได้ จริงๆผมใช้ 150K
R8              47R   Defines the output impedance. Isolates the output stage from cable capacitance, improving stability.
C1          1.00nF   RIAA
C2          2.90nF   RIAA (2.2nF||0.68nF)
C3           2.2µF           Output coupling. เลือกตัวเทพๆมาเลย
U1           OP27           Input stage.
U2           OP27           Output stage.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม, 2012, 10:43:35 AM โดย Withaya »

Re: 13 pieces Phono
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2012, 03:41:45 PM »
ผมอ่านเวปของอีตา RJM ไปหลายรอบเพื่อทำความเข้าใจ และก็เลยตัดสินใจว่า ไหนๆจะทำแล้ว เอาภาคจ่ายไฟเขามาด้วยเลย  เอามาลองก่อนว่าเสียงเป็นไง แล้วค่อยเปลี่ยนทีหลัง

วงจรภาคจ่ายไฟเขา ชื่อว่า X-reg
http://phonoclone.com/diy-xreg.html

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2012, 03:53:36 PM »
เอารูปไปดูก่อน

ออฟไลน์ เหลาFC

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2012, 03:57:16 PM »
อยากลองดูบ้างครับน้า  ไม่ทราบมีลายPCB มั้ยครับ  ;D

ออฟไลน์ Aonamp

• ใช้หลักเศรฐศาสตร์แบบพอเพี่ยงเพื่อชีวิตที่มั่นคง
  • Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2012, 04:14:10 PM »
   :clap :clap :clap แล้ว น้ำเสียงที่ได้ล่ะครับพี่ เป้นไงบ้าง ผมไม่มีหัวเข้ม แบบนี้เลย มีแต่ mmครับ  ปัจจบัน ผมก้ใช้ opamp กับโฟโน ครับ ผมว่ามันสร้างง่าย ถูก และเสียงคุ้มค่ามากๆๆครับ
อยากมี อยากได้ อยากทำ แต่แค่ขำๆแบบพอเพียง 
 ( ข้อความทุกข้อความเป้นความเห้นส่วนตัวและขอรับผิดชอบต่อข้อความที่ได้พิมพ์หรือเขียนไว้ครับ)     ข้อมูลส่วนตัว      http://www.htg2.net/index.php?topic=33682.0

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2012, 04:14:38 PM »
pcb ของวงจร phono

R 22 คือ 22 ohm นะครับ  C electro ใช้ 100uF 16V หรือมากกว่าเท่าที่จะยัดลงแผ่นได้ก็แล้วกันครับ  C0.1uF ผมใช้ ceramic ใครจะใช้ mkp fkp fks ก็ไม่ว่ากัน  อย่าลืม jumper ข้างล่างของ IC ทั้งสองตัว

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2012, 04:25:26 PM »
pcb ของภาคจ่ายไฟ

อย่าลืม jumper อันยาวๆด้านซ้ายนะครับ  ผมหาทางไปไม่ได้ เลยต้องมี เพราะอยากได้pcb หน้าเดียว

หม้อแปลง ผมใช้ 12-0-12 V  R2,R3,R2a,R3a =25K

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2012, 04:32:42 PM »
ขอบคุณมากครับ เด๋วมีเวลาจะลองทำครับผม :)
ไม่ทราบน้า Withaya มี layout ด้าน top มั้ยครับ  ( ขอทุกอย่างเลย )  ;D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2012, 04:43:26 PM »
เสียงที่ได้ทำเอาผมทึ่งเหมือนกันครับ  ครั้งแรกที่ฟัง ยังไม่ได้ใส่กล่องอะไร แต่ต่อ pcb แล้วต่อหม้อแปลงเป็นกระสือ มันก็ทำงานโดยไม่มีเสียงกวน จี่ หรือ ฮัมให้กวนใจ ผมใช้หัวเข็ม MC Denon Dl103 ลำโพงผมไว97db แต่เงียบมากๆ  ก่อนหน้านี้ ผมใช้ปรีหลอด พร้อมหม้อแปลง MC step-up jensen ต้องบอกว่าไม่ขี้เหล่ครับ  มันมีฮัมนิดๆจากปรีโฟโนหลอดที่ผมกำจัดไม่ได้ แต่ก็ขี้เกียจที่จะรื้อทำใหม่  แต่พอทำปรีโฟโนตัวนี้ มันเงียบมากๆครับ  ผมติว่าเสียงมันไม่ค่อยใหญ่ และน้ำหนักไม่ดี แต่รายละเอียดดี อิมเมจดี  ผมเลยเปลี่ยน หม้อแปลงจาก 17VA ไปเป็น 300VA  ต้องบอกว่ากระโดดข้ามขั้นชกเลยครับ  น้ำหนัก จังหวะจะโคนมาดีมากๆ  เสียงเบสลงลึกและแน่นขึ้นเยอะ

ฟังไปได้สองสามอาทิตย์ ก็เอาลงกล่อง และก็จะเริ่มลองเล่นกับอุปกรณ์ต่างๆก่อน  ผมเริ่มจากเปลี่ยน opamp ที่ภาคจ่ายไฟ เดิมทีผมใช้ NE5532 ที่มองจากเสปคก็น่าจะโอเคแล้ว ผมเปลี่ยนเอา LM4562 ลงใส่ ปรากฎว่า มันได้ dynamic มาเพิ่ม ทั้งไมโครและแมคโครมาพร้อมๆกัน ทำเอาผมงงไป เพราะคิดว่ามันน่าจะมีผลแต่เรื่องความเงียบ กับ background noise แต่สิ่งที่ได้กลับเป็นไดนามิค หัวโน้ตที่ดีขึ้นเยอะ  ผมคิดว่ามันเป็นเพราะ lm4562 มันไดรฟ์ทรานซิสเตอร์ได้ดีขึ้นมั้งครับ

ถ้าแหลม และ ปลายเสียง พวก air มันดีกว่านี้อีกหน่อย ผมจะดีใจมาก  ทำให้ตอนนี้เพ่งเลงมาที่ c coupling จะหาเปลี่ยนอยู่

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2012, 04:44:44 PM »
ขอบคุณมากครับ เด๋วมีเวลาจะลองทำครับผม :)
ไม่ทราบน้า Withaya มี layout ด้าน top มั้ยครับ  ( ขอทุกอย่างเลย )  ;D

อยู่หน้า 2 ไงครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2012, 04:50:14 PM »

อยู่หน้า 2 ไงครับ
  ;D ตลกตัวเองจังเลย 

ออฟไลน์ TOM

• Superstar...
  • Less is More
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2012, 06:17:11 PM »
น่าสนใจมากเลยครับ  ขนาดพี่ Withaya ออกปากว่าชอบ ........... Y] Y] O0 O0 O0
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

ออฟไลน์ deng

• DHT = Deng hoard Triode :)
  • 08-9448-1899
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2012, 10:52:40 AM »
อยากลองฟังเสียงจังเลย   d_d
**ข้อมูลส่วนตัวครับ**
http://www.htg2.net/index.php?topic=17090.0

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2012, 01:45:50 PM »
อยากลองฟังเสียงจังเลย   d_d
มาเอาที่บ้านดิ  d_d  แต่มันต้องทำให้ match กับหัวเข็มนะ

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • Super Star
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 กรกฎาคม, 2012, 10:09:27 AM »
 O0
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

ออฟไลน์ Karin Preeda

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 กรกฎาคม, 2012, 11:12:12 PM »
น่าสนใจแฮะ เคยลองกับ LME49710 หรือเปล่าครับ?

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 กรกฎาคม, 2012, 01:05:54 PM »
ผมไม่มี lme49710 ในตัวถัง dip นะครับ  มีแต่ soic  คิดว่าจะลองทำเป็น soic เหมือนกันครับ  ว่าจะใช้ lme 49990 เลย เพราะ noise มันจะต่ำมากๆ  แต่ในตำแหน่งแรก ผมห่วงเรื่อง input offset voltage เหมือนกันครับ  หัวเข็มอาจจะไม่พัง แต่กลัวเสียงไม่ดี  อีกตัวที่น่าสนคือ ADA4989 ระดับ noise เท่านี้น่าจะต่ำสุดเท่าที่เทคโนโลยีตอนนี้ทำได้แล้วมั้งครับ  ถ้าใช้ SS ทำ คงต้องไปหาคนออกแบบ pcb เทพๆมาออกแบบให้หละครับ ถึงจะได้ noise ระดับนี้ หรือ ต่ำกว่านี้ ลำพังฝีมือออกแบบ pcb ผมคงไม่รอดแน่แน่

IC                         input noise density                 input offset voltage max
opa27                    4.5   nV/square root Hz              100  uV
LME49710               2.5   nV/square root Hz              700  uV
LME49990               0.9   nV/square root Hz              300  uV
ADA 4989-1             0.9   nV/square root Hz              160  uV

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 09 กรกฎาคม, 2012, 07:23:21 PM »

ผมกำลังหาข้อมูลการสร้างปรีแอมป์ตัวนี้อยู่พอดีเลยครับ ว่าจะสร้างมาเคียงคู่กับเกนโคลน ซึ่งมาจากที่เดียวกัน

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2012, 10:16:13 AM »
ผมก็กลัวเหมือนกันครับ พวก opamp ที่ bandwidth กว้างๆ คือทำ PCB ใส่ไปในเครื่องหลอด มัน oscillate ตอนไหนไม่รู้ รู้อีกทีนึงทำหลอด bias ผิดเป็นโยชน์ ย้าย PCB ไปมาอยู่ตั้งนานกว่าจะหาย  :black_eye แต่ถ้าทำแยกกล่องออกมาน่าจะง่ายขึ้นหน่อย

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2012, 12:50:14 PM »
ผมก็กลัวเหมือนกันครับ พวก opamp ที่ bandwidth กว้างๆ คือทำ PCB ใส่ไปในเครื่องหลอด มัน oscillate ตอนไหนไม่รู้ รู้อีกทีนึงทำหลอด bias ผิดเป็นโยชน์ ย้าย PCB ไปมาอยู่ตั้งนานกว่าจะหาย  :black_eye แต่ถ้าทำแยกกล่องออกมาน่าจะง่ายขึ้นหน่อย

ผมก็กลัวเรื่องนี้ครับ  ผมตัดใจใช้ C ceramic และ film มา bypass ภาคจ่ายไฟตรง IC เลย

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2012, 02:07:38 PM »

เรียนถามหน่อยครับ ว่าเจ้า OPA27 และ OPA627 เบอร์เดียวกันหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2012, 03:26:49 PM »
คนละเบอร์ครับพี่มุม

ออฟไลน์ PINIJ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2012, 05:56:22 PM »
อยากลองดูบ้างครับน้า  ไม่ทราบมีลายPCB มั้ยครับ  ;D
ไม่ทราบว่าทำแผ่น PCB ไปแล้วหรือยังครับ? (คิดว่าคงไปให้ร้านที่บ้านหม้อทำนะ) ผมอยากได้บ้างน่ะครับ ผมใคร่จะรบกวนฝากทำเผื่อด้วยเป็นสะเตอร์ริโอชุดนึง (คุณกันหลังไมค์ก็ได้) เห็นคุยกันแล้วน่าสนใจมากๆ  ว่าจะเอามาปรีแรงๆ แบบนี้มาไว้เมืองเหนือซักตัวนึง คิดว่าหัวเข็มระดับ 0.2-0.4mV คงรับไหวนะครับ?
ข้อมูลส่วนตัว  http://phoopheem.multiply.com/ Thai Arabica Peaberry Coffee  กำลังพยายามปรับปรุงการคั่วกาแฟให้อร่อยที่สุดสำหรับตัวเองอยู่
MyFacebook  https://www.facebook.com/pinij.parnichwatra

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2012, 09:41:08 AM »
คนละเบอร์ครับพี่มุม

ขอบคุณครับ วันไหนไป กทม. จะแวะไปฟังปรีแอมป์เสียงดีตัวนี้ ครับ

ว่าแต่เจ้า OPA27 หาซื้อที่ไหนครับ สนใจมานานแล้ว อยากทำครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2012, 11:27:50 AM »
ไม่ทราบว่าทำแผ่น PCB ไปแล้วหรือยังครับ? (คิดว่าคงไปให้ร้านที่บ้านหม้อทำนะ) ผมอยากได้บ้างน่ะครับ ผมใคร่จะรบกวนฝากทำเผื่อด้วยเป็นสะเตอร์ริโอชุดนึง (คุณกันหลังไมค์ก็ได้) เห็นคุยกันแล้วน่าสนใจมากๆ  ว่าจะเอามาปรีแรงๆ แบบนี้มาไว้เมืองเหนือซักตัวนึง คิดว่าหัวเข็มระดับ 0.2-0.4mV คงรับไหวนะครับ?

เดี๋ยวผมไปทำอันที่เป็น soic แล้วผมจะสั่ง version dip เผื่อให้คุณ pinit แล้วกันครับ  คงอาทิตย์หน้าน่าจะได้ไป  เกนปรับได้ครับ ปรับ R2 = 30ximpedance นะครับ  หัวเข็มผมก็ 0.3mV ครับ ผมใช้ R2 = 1.5K ก็ได้เกนกำลังดีครับ

opa27, opa37 ผมบังเอิญมีอยู่ในเก๊ะนะครับพี่มุม  :secret  แต่ผมลองเสียบพวก single opamp ที่มีอยู่อย่าง OP07, ne5534 ก็ทำงานครับ เสียงโอเคฟังสบายเลยนะครับ  แต่ opa27 กับ opa37ในตำแหน่งแรกฟังดูจริงจังกว่า  แต่ Lt1115 ดันไม่workในตำแหน่ง IC1 K]

ออฟไลน์ PINIJ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2012, 01:50:28 PM »

เดี๋ยวผมไปทำอันที่เป็น soic แล้วผมจะสั่ง version dip เผื่อให้คุณ pinit แล้วกันครับ  คงอาทิตย์หน้าน่าจะได้ไป  เกนปรับได้ครับ ปรับ R2 = 30ximpedance นะครับ  หัวเข็มผมก็ 0.3mV ครับ ผมใช้ R2 = 1.5K ก็ได้เกนกำลังดีครับ

ขอขอบพระคุณมาล่วงหน้าเลยครับ d_d :drunk
ข้อมูลส่วนตัว  http://phoopheem.multiply.com/ Thai Arabica Peaberry Coffee  กำลังพยายามปรับปรุงการคั่วกาแฟให้อร่อยที่สุดสำหรับตัวเองอยู่
MyFacebook  https://www.facebook.com/pinij.parnichwatra

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2012, 11:59:41 AM »
ลุยจนเสร็จ  ขุดของเก่าๆที่มีมาใส่ให้เต็มไว้ก่อน ทำงานแล้ว

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2012, 03:18:24 PM »
IC รุ่นใหม่ๆนี่น่ากลัวจริงๆครับ  เสียงที่มันให้น่าจะทำให้นักออกแบบรุ่นใหม่ๆทำงานยากขึ้น เพราะถ้าฝีมือไม่ถึง ก็ซื้อ IC แล้วกัน ดีกว่าง่ายกว่าออกแบบวงจรเองอีก
ขนาดC coupling ไม่เหมือนกันสองข้าง เสียงยังดีฟังดูไฮไฟมากๆ รายละเอียดเยอะจริงๆ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2012, 03:27:59 PM »
วงจรสำหรับรุ่นนี้  ผมใช้ IC ตัวหน้าเป็น ADA 4898-1 สำหรับขยายหัวเข็ม MC ตั้งไว้ให้เกนอยู่ประมาณ เกือบ 40 เท่า แล้ว ใช้ LME49990 เป็นตัวหลังสำหรับทำ RIAA ด้วยเลย ใครจะใช้ตัวอื่นก็ได้ เสียงที่ได้น่ากลัวมากๆ ผมจะติก็แต่ เนื้อเสียงย่านเบสล่างที่ออกบางไปนิดนึง แต่รายละเอียดเยอะสุดๆ  ต่อไปผมคงหา C มาเปลี่ยนที่เอ้าพุด กับทำภาคจ่ายไฟใหม่เป็น Current source + shunt reg แล้วดูว่าเป็นไง 

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2012, 11:02:15 PM »
รอทำเสร็จแล้วลอกเลยดีกว่า  :kicking ช่วงนี้วิญญาณนักช๊อปเข้าสิง ซื้อแผ่นตุนไว้กลับไปฟังเมืองไทย กะซื้อหัว MC ด้วย  จะหมด tood ก็คราวนี้แหละ  ;D

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2012, 12:59:36 PM »
555 คุณฆฤณถึงขั้นจะลอกผมเลยหรือครับ  ผมเห็น Joachim Gerhard เขาต่อวงจรนี้เล่นๆ ผมเลยทำบ้างครับ  แต่อีตานี่เล่นต่อ hardwire เลย เอากับแกสิ ผมแค่เห็นตัวถัง soic ก็แทบจะหาแว่นขยายแล้ว เลยต้องทำ pcb คนนี้ก็เทพนะครับ  เคยทำลำโพง audio physic จนดัง ตอนนี้ท่าทางจะบ้า phono ทำแต่ phono

นี่เป็น ลาย pcb ฟังมาได้ซักพักแล้ว เสียงดีครับ  ลำโพงไม่พัง ไม่มีอะไรแปลกประหลาดคิดว่าคงไม่ oscillate แต่ถ้าคุณฆฤณทำ ลองเอา scope จับทีก็ดีนะครับ มันเลยความสามารถของ sound card ใน macbook ผมไปไกล ลายเป็น สองหน้า อย่าลืมบักกรีด้านบนส่วนที่เป็นลาย pcb ด้วยนะครับ

ถ้าดูจากวงจร ค่า R ของIC 2 ลดลงมา10เท่า กับเพิ่มค่า C ขึ้นไป ซึ่งส่งผลให้ IC1 จะทำงานหนักขึ้น แต่ADA4849 มันสามารถขับได้ถึง 40mA ผมเลยไม่กลัว แต่ถ้าใครจะใช้ IC เบอร์อื่นๆ ดูความสามารถในการขับโหลดให้ดีๆก่อนนะครับ  

ผมทำ pcb ของภาคจ่ายไฟที่เป็น current source + shunt reg เสร็จแล้วเหมือนกัน ขี้เกียจออกแบบเอง เลยลอกของ Salas Simple Shunt reg มา เดี๋ยวค่อยโพส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กรกฎาคม, 2012, 01:05:02 PM โดย Withaya »

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2012, 11:35:32 PM »
ที่จะลอกเพราะผมสนใจ power supply ด้วยละครับ คือหลังจากลองมาสองสามแบบ เอาที่ซื้อตามบ้านหม้อที่เป็น p/s transistor ล้วนๆ ปรากฏว่ามันสู้ 78XX/79XX ไม่ได้แฮะ งงเหมือนกัน เลยอยากลองพวก shunt reg บ้าง อาจจะดี

เดี๋ยวกลับไปปีหน้าถึงได้ลองนะครับ ช่วงนี้มีผู้จะบริจาค turntable กับแอมป์แบบครบชุดให้ฟัง ขออยู่ใน listening mode ก่อนจะกลับไป DIY mode ปีหน้า  :whistling

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 2012, 10:42:53 AM »
Salas Shunt reg ดูวงจรและรายละเอียดที่นี่นะครับ

http://www.diyaudio.com/forums/power-supplies/192625-sslv1-1-builds-fairytales.html

มือใหม่อย่าทำครับ

อันนี้เป็นลาย pcb สำหรับ + และ - แยกกันคนละแผ่น

ผมทำอันนี้เสร็จ ทดสอบเสร็จเรียบร้อย ทำงาน แต่ลืมวัดกล่องว่าใส่กล่อง phono ไม่ลง  K] K] K]

Re: 13 pieces Phono now SOIC version + Shunt reg
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 2012, 10:53:51 AM »
อันนี้เป็นversion bipolar ที่ผมแยกส่วนที่เป็น diode ไปอีกตัวถังนึง ในกล่องโฟโนผมจะมีแค่วงจรขยาย และ ตัว shunt reg ส่วนกล่องหม้อแปลง จะมี diode + C

ออฟไลน์ Mr. Tube

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 2012, 01:18:30 PM »
ที่จะลอกเพราะผมสนใจ power supply ด้วยละครับ คือหลังจากลองมาสองสามแบบ เอาที่ซื้อตามบ้านหม้อที่เป็น p/s transistor ล้วนๆ ปรากฏว่ามันสู้ 78XX/79XX ไม่ได้แฮะ งงเหมือนกัน เลยอยากลองพวก shunt reg บ้าง อาจจะดี

;D ;D เจอเหมือนผมเลยพี่ วงจร Reg ที่ดีกว่า 78XX นี่นานๆ จะเจอซักทีครับ หลังๆ เลยใช้ 78XX แล้วเอาพวก Feed-forward มากรองต่ออีกทีดีกว่า

เห็นด้วยกับพี่วิทเรื่อง IC Audio รุ่นหลังๆ ครับ นักออกแบบวงจร Discrete จะไม่งานทำเอา