ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ XBMC ครับ มีอะไรมาแชร์/คำถาม เชิญทางนี้ : Update 1  (อ่าน 50346 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • Total likes: 0
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
XBMC เป็นโปรแกรมฟรีที่ใช้สำหรับ ดูหนัง + เพลง + อีกหลายอย่าง ใช้บน HTPC ที่ได้รับความนิยมมากในขณะนี้

ส่วนตัวเท่าที่เล่นมา (ผมว่าน่าจะทุกโปรแกรม) ตัวนี้คุณภาพของ ภาพ + เสียง + สะดวก = ดีที่สุดในขณะนี้

อันนี้เป็น Official Forum ของ XBMC
http://forum.xbmc.org/

Version ล่าสุด Download ได้ที่นี่
http://xbmc.org/download/

Skin ที่ผมว่าดีสุดตอนนี้ Aeon MQ 3 (เอาเป็นแบบ Zip file มานะครับ แล้ว install จาก Zip จะง่ายสุด)
http://www.marcosqui.com.br/downloads_english.html

วิธีลง External Player Code เพื่อให้ TMT5 เล่นไฟร์ Bluray
(ดูแล้วยากหน่อย แต่จริงๆยากแค่เขียน Code ที่เหลือง่าย)
http://forum.xbmc.org/showthread.php?tid=116724

Speck HTPC ที่ควรรู้ (ผมเน้นนิดนึงว่า ต้องใช้ Solid State นะครับ เพราะ HTPC ต้องเงียบ+เร็ว เปิดเครื่อง<60 วินาที เป็นอะไรที่รู้สึกดีจริงๆ)
http://forum.xbmc.org/showthread.php?tid=94199

กลุ่มคนไทยที่เล่น Xbmc ของเว็บเพื่อนบ้าน
http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=104385
หมายเหตุ กระทู้แรกๆ เก่านะครับ 2009

คร่าวๆเท่านี้ก่อนครับ

:headphone

Update 1 : 19 ก.ค. 55

- files สำหรับ external player ผมกำหนดให้ drive ใน VirtualCloneDrive เป็นไดร์ X เพื่อไม่ให้ตีกัน HD ที่เพิ่มเข้าไป
http://www.naxsolution.com/xbmc/IsoBluray.rar

- font ไทย ผมคัดแล้ว ใช้ได้แน่นอน ชอบที่สุดก็ tahomaXP เพราะคุ้นตาดี+สระไ่ม่จม
http://www.naxsolution.com/xbmc/font.rar

หมายเหตุ ไฟร์ด้านบน 2 ไฟร์ ผมจะปล่อยให้ download ถึงแค่ 15 สิงหาคม นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กรกฎาคม, 2012, 12:37:24 PM โดย Wolverine »
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

• *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
Re: รวมพลคนใช้ XBMC ครับ มีอะไรมาแชร์/คำถาม เชิญทางนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2012, 12:28:44 PM »
ขอจองพื้นที่เผื่อเขียนอะไรเพิ่มเติม

วิธีลง + set up version 11 Eden รอนิดนึง เดี๋ยวทำให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม, 2012, 09:00:13 AM โดย Wolverine »
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ palo-53

Re: รวมพลคนใช้ XBMC ครับ มีอะไรมาแชร์/คำถาม เชิญทางนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2012, 01:34:42 PM »
 c) รวดเร็วทันใจเดียวลองเล่นดูครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2012, 10:20:03 PM »
Any HD DVD จำเป็นมั้ยครับถ้าใช้ TMT5

ออฟไลน์ mcca

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2012, 06:55:50 AM »
โห้   เร็วมากครับ   ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2012, 07:47:36 AM »
Any HD DVD จำเป็นมั้ยครับถ้าใช้ TMT5

ถ้าไฟล์ที่เอามาเล่นมีการปลดล๊อคแล้วก็ไม่จำเป็นต้องใช้ครับ แต่ถ้าอนาคตจะเล่นจากแผ่นใหม่ๆ ด้วยก็ควรจะมีครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2012, 08:27:06 AM »

ผมไม่ได้ลงครับ เพราะ BR ที่ผมมีๆแต่ zone A

แต่ก็อย่างท่าน tsainont บอก ถ้าจะเล่นแผ่น/ไฟร์ หลาย zone ลงไว้ก็ได้ครับ

:wiggle

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กรกฎาคม, 2012, 09:21:48 AM โดย Wolverine »

ออฟไลน์ Lana Lenn

• ผู้สนับสนุน web ......
    • http://lennshop.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2012, 09:42:53 AM »
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กรกฎาคม, 2012, 03:56:53 PM โดย Lana Lenn »

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2012, 01:13:14 PM »
ขอบคุณครับ น่าสนใจมากครับ  กำลังอยากได้พอดี  ถ้าลองดูแล้วมีปัญหา อาจจะต้องรบกวน PM ไปถามหน่อยนะครับ  ผมจำเป็นต้องใช้ PC ดูหนังจาก File เรื่อง  Narutao มันอ่าน SUB ไทยไม่ได้  ต้องใช้เฉพาะ KMPlayer บางที่มันแฮงค์

ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2012, 01:38:39 PM »
ถ้าต้องใช้ remote control ใช้ตัวไหนดีครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2012, 03:17:57 PM »
ถ้าต้องใช้ remote control ใช้ตัวไหนดีครับ

ผมใช้ iPhone ครับ / free
เข้าไปใน app store พิมพ์ Official XBMC remote

Android ก็ใช้ได้ครับ
http://xbmc.org/freezy3k/2010/07/13/official-xbmc-remote-for-android/

อ่อ จะใช้งานได้ต้องไปตั้งค่าใน network ก่อนนะครับ โดย

1 set IP ของเครื่อง Htpc ให้เป็น fix เช่น 192.168.1.100

2 set Xbmc -> setting > network > เลือกให้ program สามารถถูกควบคุมโดย device ต่างฯ ใน network

3 กำหนด connection ในโปรแกรม Official XBMC remote (ทำในโทรศัพย์) ตามที่กำหนดในข้อ 2

เท่านี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กรกฎาคม, 2012, 03:23:12 PM โดย Wolverine »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2012, 04:00:43 PM »
ลองพยายามใช้อยู่ครับ แต่สงสัยเรื่องการ ส่งเสียงเป็น bitstream กับ AVR มันไม่ได้ครับ ต้องเป็น PCM มันถึงจะมีเสียง เลยไม่รู้ว่าต้องเพิ่มเติมอะไรบ้าง  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กรกฎาคม, 2012, 04:09:25 PM โดย Lana Lenn »

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2012, 11:03:42 PM »
ลองพยายามใช้อยู่ครับ แต่สงสัยเรื่องการ ส่งเสียงเป็น bitstream กับ AVR มันไม่ได้ครับ ต้องเป็น PCM มันถึงจะมีเสียง เลยไม่รู้ว่าต้องเพิ่มเติมอะไรบ้าง  :)

ไม่ต้องกังวล Bitstream ได้แน่นอน

ไม่ทราบว่าเล่นจากไฟร์อะไรครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2012, 11:21:36 PM »
MKV นี่แหละครับ ปรกติเล่นผ่าน HD player ครับ เดียวลอง ดูก่อนครับ ไม่ค่อยได้เล่น แต่โดยรวมภาพดีครับ O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม, 2012, 09:23:23 AM โดย Lana Lenn »

ออฟไลน์ laseractive

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2012, 01:36:59 AM »
- ส่ง bitstream ผ่าน HDMI ไม่ได้ (DTSHDMA, TrueHD)

- sub thai แบบ text แสดงเป็นภาษาต่างด้าว

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2012, 11:37:12 AM »
MKV นี่แหละครับ ปรกติเล่นผ่าน HD player ครับ เดียวลอง ดูก่อนครับ ไม่ค่อยได้เล่น แต่โดยรวมภาพดีครับ O0

เดี๋ยววันอาทิตย์นี้ดูให้ครับ

เอาของ ตปท. ไปลองทำดูก่อนละกัน

http://www.insanehtpc.com/2012/02/19/bitstream-hd-audio-on-xbmc/

http://forum.xbmc.org/showthread.php?tid=128480

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2012, 02:16:02 PM »
วันนี้ลองinstall skin aeon กว่าจะรู้ว่าต้อง install จากXMBC เล่นไปซะ 2 ชม :cry2

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2012, 02:17:31 PM »

ผมใช้ iPhone ครับ / free
เข้าไปใน app store พิมพ์ Official XBMC remote

Android ก็ใช้ได้ครับ
http://xbmc.org/freezy3k/2010/07/13/official-xbmc-remote-for-android/

อ่อ จะใช้งานได้ต้องไปตั้งค่าใน network ก่อนนะครับ โดย

1 set IP ของเครื่อง Htpc ให้เป็น fix เช่น 192.168.1.100

2 set Xbmc -> setting > network > เลือกให้ program สามารถถูกควบคุมโดย device ต่างฯ ใน network

3 กำหนด connection ในโปรแกรม Official XBMC remote (ทำในโทรศัพย์) ตามที่กำหนดในข้อ 2

เท่านี้ครับ

ใจดีจัง ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2012, 02:18:03 PM »
วันนี้ลองinstall skin aeon กว่าจะรู้ว่าต้อง install จากXMBC เล่นไปซะ 2 ชม :cry2

วิธีการลง + Set up กำลังทำครับ รอหน่อยละกัน

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2012, 02:26:26 PM »
xbmc เป็นอะไรที่เเจ่มจริงครับ ชอบครับ  O0  like like like

ออฟไลน์ dage

ถามเรื่องการ์ดจอหน่อยครับ ตอนนี้ใช้ 5770 อยู่ กำลังคิดจะเปลี่ยน เห็นว่า 7750 น่าสนใจ
แต่ข้องใจอยู่ว่า 128bit มันเพียงพอต่อการเล่นหนัง Full HD หรือยัง หากเปลียนไปการ์ดจอที่เป็น 256bit อย่าง 6850 จะได้ภาพ-เสียงที่ดีกว่าหรือไม่ครับ

• *
ถามเรื่องการ์ดจอหน่อยครับ ตอนนี้ใช้ 5770 อยู่ กำลังคิดจะเปลี่ยน เห็นว่า 7750 น่าสนใจ
แต่ข้องใจอยู่ว่า 128bit มันเพียงพอต่อการเล่นหนัง Full HD หรือยัง หากเปลียนไปการ์ดจอที่เป็น 256bit อย่าง 6850 จะได้ภาพ-เสียงที่ดีกว่าหรือไม่ครับ

128bit เพียงพอสำหรับ Full Hd + 3D ครับ

256 bit / 6850 ดีกว่า? รอท่านอื่นมาตอบละกัน

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2012, 08:50:37 AM »

วิธีการลง + Set up กำลังทำครับ รอหน่อยละกัน

ขอบคุณมากครับ สำหรับวิธีการติดตั้งที่ส่งให้ครับ :-* O0 รบกวนสอบถาม 2 ข้อครับ
1 )File หนังที่เป็น full rib ที่ใช้สำหรับ play on HD2 จะเอาปกหนังที่setไว้สำหรับPlay on HD2 ยังไงครับ
2 ) Sub ไม่สามารถเลื่อนลงไปที่แถบดำใต้จอครับ

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2012, 10:50:52 AM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับวิธีการติดตั้งที่ส่งให้ครับ :-* O0 รบกวนสอบถาม 2 ข้อครับ
1 )File หนังที่เป็น full rib ที่ใช้สำหรับ play on HD2 จะเอาปกหนังที่setไว้สำหรับPlay on HD2 ยังไงครับ
2 ) Sub ไม่สามารถเลื่อนลงไปที่แถบดำใต้จอครับ

1) Movie > คลิดขวาที่หนังที่ต้องการเปลี่ยนปก เลือก Information > Get Thum > browse รูปปกได้เลย

หรือ Movie > file > เลือกหนังที่ต้องการเปลี่ยนปก เลือก Information > Get Thum > browse รูปปกได้เลย

2) Setting > Video > Subtitle > Subtitle Locaiton > Below Video

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2012, 10:56:34 AM »
- ส่ง bitstream ผ่าน HDMI ไม่ได้ (DTSHDMA, TrueHD)

- sub thai แบบ text แสดงเป็นภาษาต่างด้าว

bitstream เดี๋ยวดูให้อีกที

ให้เอา front ไทย ด้านบนไปวางที่ C:\Program Files\XBMC\media\Fonts

Setting > Video > Subtitle > Font เลือก tahomaxp > เลือกขนาด รูปแบบ ของ font ได้ตามใจชอบ เช่น Subtitle location = below video

:showoff

ลองปรับตามข้ิอ 2 แล้วครับ sub ไม่ขยับเลยครับ ผมใช้ XBMC HD-RC2 ครับ

ออฟไลน์ Devilshura

ซับไตเติ้ลที่ปรับแต่งได้ น่าจะเป็นพวก text-sub อย่าง .srt นะครับ พวกบิตแมปอย่าง vobsub มันปรับอะไรไม่ได้
ปล.ถ้าต้องใช้HD-Sound ลองข้ามไปเล่นตัว PRE 12(Frodo)เลยดีกว่า

ซับไตเติ้ลที่ปรับแต่งได้ น่าจะเป็นพวก text-sub อย่าง .srt นะครับ พวกบิตแมปอย่าง vobsub มันปรับอะไรไม่ได้
ปล.ถ้าต้องใช้HD-Sound ลองข้ามไปเล่นตัว PRE 12(Frodo)เลยดีกว่า

ผมลองโหลด font thai มาลงแล้ว มันเป็นสี่เหลี่ยม แก้ยังไงก็ไม่ได้ เลยไปโหลดของท่านมา ใช้ได้ดีเลยครับ หมดปัญหา แต่ยังไม่สามารถเล่น HD Sound ได้

ท่าน Devilshura ได้โมไทย PRE 12(Frodo) ไว้มั้ยครับ เอามาปล่อยหน่อยสิครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
รบกวนคุณ Wolverine ครับ ก่อนอื่นขอขอบคุณสำหรับกระทู้
นี้ครับ เพราะอยากเล่น XMBC มานาน แต่ติดตรง
ที่externalplayer ครับ คือ ในส่วนของ BDMV กับ ISO
แต่พอได้ โค้ดของคุณไป ตอนนี้ดีขึ้นคือเล่นได้บ้างเล่นไม่ได้
บ้างครับ คือบางทีมันไม่สามารถรันโปรแกรม TMT ได้ บางที
ก็ไม่สามารถ Mount iso ได้ ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรครับ
คือมันไม่ได้เป็นทุกครั้ง ตอนที่เป็นอาการคือ พอเลือกหนัง
แล้วจะจะมืดไปเลย และอีกเรื่อง คือหน้าแสดงรายการปก
หนัง ทำยังไงให้มันแสดงหน้าล่ะหลายๆ ปกครับ คือ มันแสดง
เป็นชื่อหนัง พอชี้ไปที่ชื่อถึงจะขึ้นปก ขอบคุณครับ

HECTUM
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

run TMT5 บน xmbc ไม่ได้เลยครับทุกครั้งที่กด play มันเด้งไปที่ window แล้วเล่น TMT5  :cry2

ผมลองโหลด font thai มาลงแล้ว มันเป็นสี่เหลี่ยม แก้ยังไงก็ไม่ได้ เลยไปโหลดของท่านมา ใช้ได้ดีเลยครับ หมดปัญหา แต่ยังไม่สามารถเล่น HD Sound ได้

ท่าน Devilshura ได้โมไทย PRE 12(Frodo) ไว้มั้ยครับ เอามาปล่อยหน่อยสิครับ

ถ้าท่านมีตัว eden 11 แบบติดคั้งอัตโนมัติตัวนั้นอยู่แล้วก็ ลองตามขั้นตอนนี้นะครับ
-โหลดตัว PRE 12 ล่าสุดมา http://mirrors.xbmc.org/nightlies/win32/
-รันไฟล์ Fonts.exe ที่ท่านมีในเวอร์ชั่น11 เพื่อแตกไฟล์ฟ้อนท์ไทยไปยังโฟลเดอร์ของโปรแกรม
-เข้าโปรแกรมXBMC แล้วเข้า system > add-ons > get add-ons > xbmc.org addons > skin > aeon nox เพื่อโหลดสกิน  aeon nox 3.1 ก่อน
-จากนั้นปิดโปรแกรมแล้วออกมาโหลด aeon nox 3.1 mod-thai จากนี้ http://www.4shared.com/file/Enx2prz8/skinaeonnoxth3.html ...ได้มาแล้วสั่งรันได้เลย
-เข้าXBMC แล้วไปที่ system > appearence > skin เพื่อเลือกเปลี่ยนเป็นสกิน aeon nox 3

ปล.ควรทำก่อน aeon nox 3.5 ออกมานะครับ(พวกแอดออนมันอัพเรื่อยๆช่วงนี้ ผมเลยไม่ค่อยได้ว่างทำเท่าไหร่)

Small | Large

• *
run TMT5 บน xmbc ไม่ได้เลยครับทุกครั้งที่กด play มันเด้งไปที่ window แล้วเล่น TMT5  :cry2

เป็นอย่างนั้นถูกต้องแล้วครับ และเวลาปิด TMT ก็จะเด้งกลับหน้า Movie ของ Xbmc

-----------------------

สรุปเรื่อง bitstream

Version 11 Eden เล่น Bitstream ได้ เฉพาะ blu ray ผ่าน Tmt5

ส่วน Mkv Bitstream ไม่ได้นะครับ ทำหลายอย่างแล้วก็ไม่นิ่ง error บ่อย

:kicking
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กรกฎาคม, 2012, 01:52:33 PM โดย Wolverine »

run TMT5 บน xmbc ไม่ได้เลยครับทุกครั้งที่กด play มันเด้งไปที่ window แล้วเล่น TMT5  :cry2

เป็นอย่างนั้นถูกต้องแล้วครับ และเวลาปิด TMT ก็จะเด้งกลับหน้า Movie ของ Xbmc

Version 11 Eden เล่น Bitstream ได้ เฉพาะ blu ray ผ่าน Tmt5

ส่วน Mkv Bitstream ไม่ได้นะครับ ทำหลายอย่างแล้วก็ไม่นิ่ง error บ่อย

คือว่ามันเด้งไปที่ desktop ของwindow อ่ะครับ แล้ว TMT5 มันไปแอบเป็นtab อยู่บน tool bar ครับ รบกวนอีกทีครับ

• *
รบกวนคุณ Wolverine ครับ ก่อนอื่นขอขอบคุณสำหรับกระทู้
นี้ครับ เพราะอยากเล่น XMBC มานาน แต่ติดตรง
ที่externalplayer ครับ คือ ในส่วนของ BDMV กับ ISO
แต่พอได้ โค้ดของคุณไป ตอนนี้ดีขึ้นคือเล่นได้บ้างเล่นไม่ได้
บ้างครับ คือบางทีมันไม่สามารถรันโปรแกรม TMT ได้ บางที
ก็ไม่สามารถ Mount iso ได้ ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรครับ
คือมันไม่ได้เป็นทุกครั้ง ตอนที่เป็นอาการคือ พอเลือกหนัง
แล้วจะจะมืดไปเลย และอีกเรื่อง คือหน้าแสดงรายการปก
หนัง ทำยังไงให้มันแสดงหน้าล่ะหลายๆ ปกครับ คือ มันแสดง
เป็นชื่อหนัง พอชี้ไปที่ชื่อถึงจะขึ้นปก ขอบคุณครับ

HECTUM

1) Code ที่ให้ไป ต้องปรับแต่งให้เข้ากับระบบของแต่ละเครื่อง เช่น Drive ของ VC ต้องตรงกับใน code / พาร์ทของไฟร์ ต้องตรงกับเครื่อง เช่น login = admin ก็ใส่พาร์ดเป็น administrster

อย่างที่บอกตอนต้น ยากสุดก็ code นี่ละ

2) setting > skin > view > เลือก on รูปแบบการแสดงที่เราชอบ เอามาสัก 5 แบบ

Movie > กด ซ้าย จะมีพาแนลแสดงขึ้นมา > เลือกรูปแแบการแสดงที่ชอบ

:wiggle

• *

คือว่ามันเด้งไปที่ desktop ของwindow อ่ะครับ แล้ว TMT5 มันไปแอบเป็นtab อยู่บน tool bar ครับ รบกวนอีกทีครับ

เดี๋ยวผม remote เข้าไปดูเครื่องให้ดีกว่า ใช้ teamviewer เป็น? // pm ตอบมาละกัน

เดี๋ยวผม remote เข้าไปดูเครื่องให้ดีกว่า ใช้ teamviewer เป็น? // pm ตอบมาละกัน

เรียบร้อยแล้วเดียว pm ให้ครับ ขอบคุณครับ

ถ้าท่านมีตัว eden 11 แบบติดคั้งอัตโนมัติตัวนั้นอยู่แล้วก็ ลองตามขั้นตอนนี้นะครับ
-โหลดตัว PRE 12 ล่าสุดมา http://mirrors.xbmc.org/nightlies/win32/
-รันไฟล์ Fonts.exe ที่ท่านมีในเวอร์ชั่น11 เพื่อแตกไฟล์ฟ้อนท์ไทยไปยังโฟลเดอร์ของโปรแกรม
-เข้าโปรแกรมXBMC แล้วเข้า system > add-ons > get add-ons > xbmc.org addons > skin > aeon nox เพื่อโหลดสกิน  aeon nox 3.1 ก่อน
-จากนั้นปิดโปรแกรมแล้วออกมาโหลด aeon nox 3.1 mod-thai จากนี้ http://www.4shared.com/file/Enx2prz8/skinaeonnoxth3.html ...ได้มาแล้วสั่งรันได้เลย
-เข้าXBMC แล้วไปที่ system > appearence > skin เพื่อเลือกเปลี่ยนเป็นสกิน aeon nox 3

ปล.ควรทำก่อน aeon nox 3.5 ออกมานะครับ(พวกแอดออนมันอัพเรื่อยๆช่วงนี้ ผมเลยไม่ค่อยได้ว่างทำเท่าไหร่)

http://youtu.be/DMaFJWGQHRM

ลองแล้วนะครับ เล่นได้แล้วครับ  c) c) c)

ต้อง set ตามนี้ เลือก directsound มีปัญหา ต้องใช้ wasapi

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กรกฎาคม, 2012, 09:52:09 PM โดย laseractive »

ลองลง eden 11 แล้วครับ ยังเล่น tmt5 ไม่ได้อ่ะครับ  K] :cry2

• *

ลองลง eden 11 แล้วครับ ยังเล่น tmt5 ไม่ได้อ่ะครับ  K] :cry2

จากที่ดูเมื่อวานให้แก้ดังนี้

1. ระหว่าง uninstall xbmc ให้เลือก delete profiles ของโปรแกรมให้หมด

2. Copy playercorefactory code ไปวางให้ถูกที่ เครื่องผมอยู่ที่ C:\Program Files\XBMC\system

3. ดูพา์ทของ Code player ให้ละเอียด ของคุณเป็น 64 bit ซึ่งผมเห็นแล้วว่าคุณแก้ code ที่ให้ไปแล้ว แต่ยังไงดูให้ละเอียดอีกที

ถ้าทำ 3 ข้อนี้แล้วยังไม่ได้ คงต้อง ลง program TMT5 ใหม่แล้วละครับ

ถ้ายังไม่ได้อีก ก็ ลง WIndows7 32 bit

สุดท้ายไม่ได้ก็ต้องยกไปให้คนที่ทำเป็นลงให้แล้วละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กรกฎาคม, 2012, 11:01:50 AM โดย Wolverine »

ขอบคุณครับ tmt5 ลงใหม่แล้วครับ ถ้ายังแก้ไม่ได้จะลองลง window อีกทีครับ

ถ้าใช้ windows 7 64 bit ลองดูโค้ดนี้ดูครับ ตัวนี้ใช้ daemon tools lite แทน
เซ็ตexternalplayerTMT5+daemontool lite(Win7 64bit)

ถ้าใช้ windows 7 64 bit ลองดูโค้ดนี้ดูครับ ตัวนี้ใช้ daemon tools lite แทน
ขอบคูณครับ เดียวจะลองดูครับ ผลเป็นไงจะเเจ้งอีกทีครับ

@Devilshura @Wolverine
เปิด TMT5 ได้แล้วครับ เเต่พอกด stop บน TMT มันไม่เด้งกลับไปที่ XBMC แต่มันกลับเปิดไฟล์หนังขึ้นมาเล่นใหม่ครับ  K]

ปกติเวลาเรียก external player เสร็จแล้ว เราต้องสั่ง"ปิด"(close)เองนะครับ แล้วมันจะเด้งมาที่ xbmc โดยอัตโนมัติ

Small | Large

• *
ใช่ครับ ต้องปิด Tmt ก่อนถึงจะเด้งกลับ xbmc

ใน tmt ผมใช้ iphone เป็น remote ชื่อโปรแกรม TMRemote จะมีปุ่มปิดโปรแกรม ใช้สะดวกดี
http://itunes.apple.com/us/app/arcsoft-tmremote/id416837544?mt=8

:whistling
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กรกฎาคม, 2012, 03:33:25 PM โดย Wolverine »

ออฟไลน์ tlpaltis

อยากลองบ้างครับ แต่ setup ไม่เป็น รอ จขกท. อธิบายวิธี setup ครับ

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ RCDragon

• Colorful Life in Beautiful Country.....
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ;) like

@Wolverine @Devilshura
  ตอนนี้เล่นที่ tmt5 ได้เเล้วครับ แต่ทุกครั้งที่หลังจากปิด tmt5แล้ว  XBMC มันจะเปิดหนังขึ้นมาเล่นอีกรอบโดยใช้ PLAYER ในตัวมันเองเล่นครับ K]

ตอนนี้เล่นที่ tmt5 ได้เเล้วครับ แต่ทุกครั้งที่หลังจากปิด tmt5แล้ว  XBMC มันจะเปิดหนังขึ้นมาเล่นอีกรอบโดยใช้ PLAYER ในตัวมันเองเล่นครับ K]
ได้เข้าไปอ่าน forum ทั้งใน Overclock ,thaidvd ,xbmc ก้อไม่เจอวิธีแก้อ่ะครับ รบกวนด้วยครับ

• *
ได้เข้าไปอ่าน forum ทั้งใน Overclock ,thaidvd ,xbmc ก้อไม่เจอวิธีแก้อ่ะครับ รบกวนด้วยครับ

Code external Player น่าจะผิด ดู Code ดีๆ อีกทีครับ

ถ้าไม่รอด ก็ post ลงในนี้เลย เด๊๋ยวช่วยกันดู

Code external Player น่าจะผิด ดู Code ดีๆ อีกทีครับ

ถ้าไม่รอด ก็ post ลงในนี้เลย เด๊๋ยวช่วยกันดู

c) ใช้ได้แล้วครับ ลง tmt5 ใหม่ ลง XBMC PRE12 แล้วใช้ code จาก XBMC forum ครับ
เลื่อนsubtitleแบบบิตเเมฟได้แล้วด้วยครับ ใช้ mouse เเตะบน subtitle ตอนที่sub กำลังเล่นในtmt5 แล้วเอาmouseลาก subtitle วางตรงไหนก้อได้ครับ
 O0 ขอบคุณครับ

รบกวนถามเพิ่มครับ add movies 22 เรื่อง แต่มันขึ้น recently added แค่ 8 เรื่องครับ cover flow ก้อไม่โชว์ด้วยครับ ทั้งที่ set ให้โชว์แบบ cover flow เเล้วครับ

• *
รบกวนถามเพิ่มครับ add movies 22 เรื่อง แต่มันขึ้น recently added แค่ 8 เรื่องครับ cover flow ก้อไม่โชว์ด้วยครับ ทั้งที่ set ให้โชว์แบบ cover flow เเล้วครับ

You can manually add krab by

Movie > file > choose movie > right click > information

After getting all movie info, the movie will automatically appear in movie library.

:headphone

@ Wolverine
    ขอบคุณครับ ยังไม่ได้ครับ  :cry2 ใน Libery มีครบทุกเรื่องที่ add ครับ เเต่ lits ทีเเสดงใน recently added ที่ show ที่หน้า home ยังมีแค่ 8 เรื่องครับ

recently added ในคลังข้อมูลจะตั้งค่าไว้ 25 รายการล่าสุดนะครับ เอามาแสดงใน widget น่าจะได้แค่ 8 ตามนั้น ผมก็ว่าเหมาะสมดีแล้ว เพราะมันมีไว้โชว์ว่าเราเพิ่มหนังอะไรเบ้าไปล่าสุดแค่นั้น เวลาจะดูก็เข้าไปที่เมนู"ภาพยนต์"หรือ "Movies"มันก็โชว์หนังทั้งหมดที่เราแอดเข้าไป ซึ่งมันปรับมุมมองได้หลากหลายกว่าด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม, 2012, 02:13:46 PM โดย Devilshura »

skin ของ k.Devilshura งามเเท้ๆ คือผมเล่น file ในlibrary ไม่ได้กดเล่นเเล้วมันจะใช้ xbmc เล่นแทนที่จะเป็น TMT5 ครับ
ถ้าเล่นจากหน้า home เล่น TMT5 เลยครับ  :help

ถ้ามีปัญหากับโค้ดที่ใช้อยู่ ลองโหลดตัวนี้ไปลองดูครับ โหลดไปแล้วรันได้เลยเพราะผมเซ็ตพาธใน winrar-SFX ไว้แล้ว
XBMC code TMT5 by daemon tool lite(โค้ดนี้เป็นของุ64บิต)
ใน c:\mountTMT5.bat ผมเซ็ตไดว์เป็น F: ถ้าไม่เปลี่ยนไดว์ของ daemon tool lite เป็น F: ก็Edit ค่าของไดว์ในbat-fileให้ตรงกับไดว์จำลองของ daemon tool lite
โค้ดนี้ไม่ได้เซ็ตอัตโนมัติไว้นะครับ เวลาจะใช้TMT5หรือตัวอื่นเล่นค่อยคลิกขวาเลือก"เล่นโดยใช้"เอาเอง

แถมอันนี้นะครับ
-ตัวเซ็ตอัพอัตโนมัติของ XBMC11+Dsplayer พร้อมสกินภาษาไทย3-4ตัว
https://docs.google.com/open?id=0B1EzEDXWpNR4clI0ckhhZW4yZXM
-สกิน Aeon nox 3.5 ตัวล่าสุด โมฟ้อนท์ให้รองรับภาษาไทยแล้ว
https://docs.google.com/open?id=0B1EzEDXWpNR4ckc5VFVCYkliclk
ตัวอย่างครับ
http://www.youtube.com/embed/F639dLeW0lk

ขอบคุณ k.Devilshura มากครับทดลองแล้วได้ผลยังไงจะแจ้งอีกทีครับ  :)

อ้างถึง
-สกิน Aeon nox 3.5 ตัวล่าสุด โมฟ้อนท์ให้รองรับภาษาไทยแล้ว
https://docs.google.com/open?id=0B1EzEDXWpNR4ckc5VFVCYkliclk

ใช้กับ 12-20120808 แล้วใช้ mouse เลือก seek bar ไม่ได้ครับ

ปกติ Aeon มันไม่ได้ทำมาเพื่อเมาท์อยู่แล้วครับ ปกติผมใช้รีโมทกับคีย์บอร์ดseekเอา ---->=ไปหน้า30วิ , กดบน=ไปหน้า10นาที