ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง TV Plasma ครับ  (อ่าน 1121 ครั้ง)

ออฟไลน์ oilsphinx

สอบถามเรื่อง TV Plasma ครับ
« เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2012, 04:23:11 PM »

รบกวนสอบถาม TV Plasma ครับ

ผมใช้ TV Plasma 40 นิ้ว ของ LG อยู่ครับ มีปัญหาเวลาดู TV จาก DVD, Blu ray หรือจากดาวเทียมครับ

อาการคือเวลาดู TV ในฉากที่เป็นสีขาวหรือสีเนื้อ TV จะมีเม็ดสี สีม่วงๆ เป็นจุดเล็กๆ อ่ะครับ 

อาการอย่างนี้เรียกว่าอะไรครับ และมีวิธีแก้อย่างไรบ้างครับ   ( มองแล้วมันขัดใจ (( )

รบกวนท่านสมาชิกด้วยครับ

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
    • .
Re: สอบถามเรื่อง TV Plasma ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2012, 09:13:27 PM »
คงจะเป็น noise ที่เกิดขึ้นจาก

1. คุณภาพจากแหล่งต้นสัญญาณ
2. ระบบไฟ
3. เรื่องของคุณภาพเส้นสายต่างๆ
4. ดูใกล้ไป
5. การปรับภาพ ถ้า  sharpness หรือ contrast มากเกินไป
6. ซีเรียสมากเกินไป  บางทีดูไฟล์ hd มันก็มีเป็นบ้าง
   แต่ไม่ชัดจนรู้สึกว่ารำคาญ  ลองเพิ่มรายละเอียดหน่อยครับ
   หรือถ่ายรูปมาลงให้ดูหน่อย
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672