ผู้เขียน หัวข้อ: ในนี้มีเพื่อนๆ ท่านใดใช้งาน freeNAS อยู่บ้างมั้ยครับ?  (อ่าน 4982 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nocturne

กำลังคิดว่าจะประกอบคอมชึ้นใช้งานเป็น freeNAS เพียวๆ เลย แต่ไม่แน่ใจเครื่อง ความแรงของ CPU ว่าต้องเท่าไหร่ (เป็นพวกออนบอร์ดอย่าง AMD E450 พอมั้ย หรือต้อง เมนบอร์ด CPU จริงจังไปเลย?)

กับขนาดแรมมีผลต่อการทำงานมากน้อยขนาดไหนน่ะครับ เพราะที่เล็งไว้กะจะใช้บอร์ด ITX มันมีช่องแรมแค่ 2 แถว ยัดเต็มที่ก็ได้แค่ 8-16 GB เท่านั้น ต่อการใช้งานร่วมกับ Harddisk 2TB x 7 ลูกจะรับมือไหวหรือเปล่าครับ?

ใครมีประสบการณ์ด้านนี้บ้างมั้ยครับ?

^_^

ออฟไลน์ headphonepla

Re: ในนี้มีเพื่อนๆ ท่านใดใช้งาน freeNAS อยู่บ้างมั้ยครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 2012, 05:23:15 PM »
เอาไปใช้เก็บไฟล์ หนัง เพลง ไฮเดฟ ใช่ไหมครับ  แล้วก็ใช้อยากให้รองรับการใช้งานร่วมกัน  ใน เวลาเดียวกัน  กี่คนคับบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม, 2012, 05:30:04 PM โดย headphonepla »

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • Total likes: 0
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
Re: ในนี้มีเพื่อนๆ ท่านใดใช้งาน freeNAS อยู่บ้างมั้ยครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2012, 10:11:09 AM »
แหม...ไม่มีใครตอบเลย

freeNAS ไม่เคยใช้ แต่โปรแกรมใกล้เคียงเคยใช้เพียบครับ

ถ้าเป็นผมๆจะดูว่า ใช้งานมากที่สุดใช้อะไรบ้าง / เปิดพร้อมกันกี่โปรแกรม

แต่เท่าที่อ่าน freeNAS's Description น่าจะเอามาทำ File Sharing

ถ้าเอามาแค่ทำ File Sharing + HD 7 ลูก AMD E450 + Ram 8GB เหลือๆครับ

แต่ถ้าเป็นผมๆจะเพิ่มตังอีกนิดเอา Gigabyte A75N-USB3 + AMD A6-3500 = 4,800 บาท

เพื่อตอบสนองเร็วขึ้นนิดหน่อย แต่จะสามารถเล่นหนังได้ทุกรูปแบบ

ลองคิดดูครับ

:whistling
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2012, 11:11:28 AM »
ตอบตามที่ใช้จริงครับ

ถ้าทำ NAS Server แบบที่ผมใช้  ผมใช้ freenas เหมือนกันครับ

แต่ HDD ผม 2TB 6ลูก

ผมใช้แค่ X2 4000+ ด้วยซ้ำไป ram 4GB ถ้าจะแค่ share file ไม่รวม Raid HDD Ram 2GB ก็เหลือๆ cpu  จริงๆ 500mhz ยังเกินพอครับ

แต่ถ้าจะใช้ zfs ซึ่งรวม hdd เป็น raid ให้  แนะนำว่า 4GB ขึ้นไป  cpu X2 ธรรมดาๆ ก็พอ  เพราะไม่ได้โหลด cpu อะไรเลย

ไม่เกี่ยง intel หรือ amd  เมื่อเป็น linux driver ดีพอๆกัน

เน้นเครื่องกินไฟน้อยๆ lan แรงๆดีกว่าครับ  ถ้า onboard มันพอถูไถแค่นั้น แต่หนักๆ หา card lan server เลยช่วยได้มาก  หนักนี่ user connect 20 ขึ้นดึงข้อมูลตลอด

ติดขัดอะไรปรึกษา ได้ครับ
DIY ไม่มีคำว่าเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ Nocturne

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2012, 10:53:32 AM »
Gigabyte A75N-USB3 ก็ใช้อยู่เลยครับ แต่ที่เล็งเป็น E450 ไว้ เพราะของ Asus มันมี SATA มาให้ 5 พอร์ตน่ะครับ เพิ่มการ์ด PCIe to sata อีก 2 พอร์ตก็จะพอดีกับจำนวน Harddisk ที่ยัดลงในเคสที่ผมเล็งไว้เลยน่ะครับ แต่เป็นกังวลแค่ว่ามันรองรับ Ram ได้สูงสุดแค่ 8 GB เท่านั้นน่ะครับ / ในเว็บ freenas เขาแนะนำว่า Ram 1GB ต่อความจุ Harddisk 1TB เลยน่ะครับ เลยกลัวจะไม่พอ / ใช้เองจริงๆ พร้อมกันคงไม่เกิน 2 จุดครับ / บอร์ดที่เล็งๆ ไว้ Asus บ้านเราไม่เอาเข้า กะว่ามีโอกาสไปไต้หวัน หรือฮ่องกงจะหิ้วกลับมาเองน่ะครับ เลยยังเป็นแค่โครงการ ตอนนี้ก็ทำการบ้านไปพลางๆ ก่อนครับ

^_^

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2012, 02:31:59 PM »
Gigabyte A75N-USB3 ก็ใช้อยู่เลยครับ แต่ที่เล็งเป็น E450 ไว้ เพราะของ Asus มันมี SATA มาให้ 5 พอร์ตน่ะครับ เพิ่มการ์ด PCIe to sata อีก 2 พอร์ตก็จะพอดีกับจำนวน Harddisk ที่ยัดลงในเคสที่ผมเล็งไว้เลยน่ะครับ แต่เป็นกังวลแค่ว่ามันรองรับ Ram ได้สูงสุดแค่ 8 GB เท่านั้นน่ะครับ / ในเว็บ freenas เขาแนะนำว่า Ram 1GB ต่อความจุ Harddisk 1TB เลยน่ะครับ เลยกลัวจะไม่พอ / ใช้เองจริงๆ พร้อมกันคงไม่เกิน 2 จุดครับ / บอร์ดที่เล็งๆ ไว้ Asus บ้านเราไม่เอาเข้า กะว่ามีโอกาสไปไต้หวัน หรือฮ่องกงจะหิ้วกลับมาเองน่ะครับ เลยยังเป็นแค่โครงการ ตอนนี้ก็ทำการบ้านไปพลางๆ ก่อนครับ

^_^

เฉพาะ การทำ ZFS เท่านั้นครับที่ต้องใช้ RAM มากขนาดนั้น  เพราะ มันจะอ่านเขียน HDD ทุกลูกทีเดียว ถ้าไม่ได้ทำ แค่ 1GB ก็พอ แต่ผมใส่ไป 4GB อยู่นะในชุดปัจจุบัน
DIY ไม่มีคำว่าเป็นไปไม่ได้