ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีคอมฯมีปัญหา ร้านบอก hdd. เสีย ขอปรึกษาท่านผู้รู้เรื่องคอมฯหน่อย  (อ่าน 6619 ครั้ง)

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
    • .
อุตสาห์เก็บหนัง3dไว้ upload ตั้งเยอะ  ร้านบอก hdd. เจ๊ง ...ดีที่การันตี 5 ปี

คอมฯตัวนี้ ประกอบมาประมาณ 3ปี ถ้าเอา hdd.2tb. มาใส่ ร้านบอกมันใหญ่ไป
จะทำให้เครื่องทำงานหนัก  แนะให้ใส่แค่ 1tb.  แต่ราคาถูกกว่า 2tb. ไม่ถึง 500บาท
แต่ใจอยากได้เป็น 2tb.มากกว่า  ขอคำแนะนนำจากผู้รู้หน่อย

ถ้าซื้อhdd.ใหม่ เป็น usb.30 จะมีผลอย่างไรกับคอมฯรุ่นเก่า usb2.0

พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ Nocturne

มีสเปคคอมที่ใช้อยู่หรือเปล่าครับ?

เอา Harddisk USB 3.0 ไปใช้งานร่วมกับช่อง USB 2.0 สามารถทำได้อยู่แล้วครับเพราะมัน Downward Compatible กันอยู่แล้ว แต่ความเร็วในการโอนถ่ายข้อมูลก็จะเท่ากับ USB 2.0 ซึ่งค่อนข้างใช้เวลานานมากเลยนะครับ

ถ้าเป็น PC ลองต่อช่อง SATA to eSATA มาไว้ภายนอก แล้วใช้งานร่วมกับ Harddisk + Harddisk Docking ที่รองรับ eSATA น่าจะดีกว่านะครับ

หรือถ้าเมนบอร์ดเป็นรุ่นเก่ามากๆ จริงๆ จะพิจารณาติดตั้งเป็นการ์ด PCI/PCIe to SATA/eSATA ก็ได้นี่ครับ ยังไงก็น่าจะเร็วกว่า USB 2.0 ล่ะครับ

^_^

ออฟไลน์ o o 7

ใส่ 2 TB ไปเลยครับ ถ้าราคาต่างแค่ 500 บาท ผมว่าคุ้มค่ากว่านะครับ

ส่วนเรื่องที่ว่า มันใหญ่ไปจะหน่วงเครื่อง ผมว่าไม่น่าจะต่างมากมายจนเห็นผลเยอะแยะ จนทำให้เครื่องอืด

แต่อาจมีผลตอนเปิดเครื่องอาจช้ากว่าบ้างเล็กน้อยแต่ไม่นานมาก ต่างกันผมว่า ไม่น่าเกิน 1-2 นาที อย่างมากสุด(ประมาณเอานะครับไม่เคยจับเวลาจริงจัง)

:bye1   K)

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
ฮาร์ดดิสเล็กใหญ่ ไม่น่าจะมีผลต่อระบบครับ เพราะเราเอาไว้เก็บข้อมูลอย่างเดียว (นอกเสียจากว่า เอาไปรัน OS)

ถ้าไม่ถอดเข้า-ออกบ่อยๆ แนะนำให้ต่อกับเครื่องคอมพ์ครับ แล้วหาพาวเวอร์ซัพพลายคุณภาพดีๆ หน่อย โอกาสที่ฮาร์ดดิสจะลาโลกเร็วก็น้อยลงครับ

ส่วน Docking ถ้าเจอ Dock ห่วย ฮาร์ดดิสกลับบ้านเก่าเร็วเหมือนกัน
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
สำหรับผมๆว่า ข้อมูลมีค่ามากว่า HD เพราะกว่าจะเก็บได้ใช้เวลานานมาก

ถ้าเป็นไปได้อยากแนะให้ซื้อ SSD 120 GB เอาไว้ run OS เดี๋ยวนี้ถูก 4 พันก็ได้แล้ว

แล้วใช้ 2 TB เก็บข้อมูล คุ้มสุดครับ

:kicking
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ Mannyy142

สำหรับผมๆว่า ข้อมูลมีค่ามากว่า HD เพราะกว่าจะเก็บได้ใช้เวลานานมาก

ถ้าเป็นไปได้อยากแนะให้ซื้อ SSD 120 GB เอาไว้ run OS เดี๋ยวนี้ถูก 4 พันก็ได้แล้ว

แล้วใช้ 2 TB เก็บข้อมูล คุ้มสุดครับ

ถ้าเก็บหนังเนี่ย เครื่องผมมี 2TB ยังเต็มตลอดเลยครับ  ต้องลบตลอด  ผมว่า usb 3.0 สะดวกกว่า 2.0 มากตอนโอนถ่ายข้อมูลน่ะครับ ถ้าจำไม่ผิดเหมือนเคยได้ยินว่ามันจะมีการ์ดเสียบที่ mainboard เพิ่มเป็น usb 3.0 ได้นะครับ

ออฟไลน์ dage

HDD ใหญ่ก็มีผลให้ช้าจริงเพราะพื้นที่มันเยอะ การอ่านข้อมูลมันก็ต้องใช้เวลาในการค้นหานานขึ้น เพราะการเก็บไฟล์ๆนึง มันไม่ได้เก็บต่อเนื่องกัน มันจะหยอดเข้าไปตามช่องว่างของ HDD  แต่ไม่มากมายขนาดรู้สึกชัดๆหรอกครับ
อย่างที่ทุกท่านเรียน USB 3.0(5Gbps) มาต่อ กับ port USB 2.0(480Mbps) มันก็จะทำงานเป็น USB 2.0 ครับ ก็ช้ากว่ากันหลายเท่าอยู่แต่เราคงไม่ได้ transfer ข้อมูลตลอดเวลาหรอกครับ ไม่ต้องไปซีเรียสมากครับ ผมว่านะ  :wiggle

ออฟไลน์ mcca

HD. SSD 120 เอามาใช้กับบอร์ดรุ่นเก่าได้เปล่าครับ. Socket 775

• .
    • .
ขอขอบคุณทุกท่านครับ

เมื่อวานไปได้ 2tb. sata3  ราคา 3550 บ. 
รวม VAT รูดการ์ดไม่ชาร์จ  ราคาก็เริ่มลงมาบ้างแล้ว
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

• *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ

HD. SSD 120 เอามาใช้กับบอร์ดรุ่นเก่าได้เปล่าครับ. Socket 775

ได้ครับ

:wiggle
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• Superstar...
ผมเคยคุยกะเพื่อนที่ทำด้านคอมฯ  เขาว่าการเก็บข้อมูลสำคัญ ๆ ไว้เป็นฮาร์ดดิสก์นั้นไม่สมควร  เพราะเสียหายง่ายกว่าระบบอื่น  การแบ็กอัพหรือเก็บข้อมูลสำคัญนั้นใช้ Tape backup  หรือไรท์ลงแผ่นจะคงทนถาวรกว่าการไรท์ลง HDD มาก
ข้อมูล data ต่าง ๆ ที่ผมเก็บในฮาร์ดดิสก์พออายุหลาย ๆ ปี file corrupt เฉยเลย

• .
    • .
เห็นมี hdd. แบบสีน้ำเงินและสีดำ ซึ่งราคาสูงกว่า
ถ้าเราเอาตัวสีดำมาใช้ มันจะได้ในด้านไหน

เก็บข้อมูลได้ดีกว่าไหม อยากจะลองอยู่เหมื่อนกัน
เผื่อ...คุณภาพไฟล์ จะดีขึ้นจากสีเขียว

ีสีน้ำเงินกับดำ กินไฟมากกว่า แต่มีประสิทธิภาพมากกว่าสีเขียวทั้งในเรื่องความเร็ว และการเก็บข้อมูล แต่จะคุ้มเงินหรือป่าวต้องว่ากันอีกทีครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ได้ครับ

รบกวนอีกทีท่าน.  ใช้กับ window xp ได้เปล่า

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
แผ่นต้องเป็นแบบคุณภาพสูงมากครับ

แผ่นเกรดดี  5 ปีกว่า  ยังเจอร่อนบางแผ่นครับ

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
ผมเคยคุยกะเพื่อนที่ทำด้านคอมฯ  เขาว่าการเก็บข้อมูลสำคัญ ๆ ไว้เป็นฮาร์ดดิสก์นั้นไม่สมควร  เพราะเสียหายง่ายกว่าระบบอื่น  การแบ็กอัพหรือเก็บข้อมูลสำคัญนั้นใช้ Tape backup  หรือไรท์ลงแผ่นจะคงทนถาวรกว่าการไรท์ลง HDD มาก
ข้อมูล data ต่าง ๆ ที่ผมเก็บในฮาร์ดดิสก์พออายุหลาย ๆ ปี file corrupt เฉยเลย

ผมไม่มีปัญญาที่จะ backup ใส่เทปหรือแผ่นครับ (แผ่นละ 4.5G, ถ้าต้องการ 200G ก็ต้องทำถึง 50 แผ่น) ... แต่ผมใช้วิธีคือมี HDD อีกตัวนึงเป็นอย่างน้อยที่เอาไว้เก็บข้อมูลสำคัญประเภทไม่สมควรหาย เช่น เอกสารสำคัญ รูปภาพต่างๆ ... โดยหมั่น backup จาก HDD External ตัวหลักเข้าหาตัว Backup สักเดือนหรือสองเดือนครั้ง ... ตอนนี้ข้อมูลสำคัญๆ ผมมีอยู่ใน HDD External ตัวหลักที่บ้าน (1.5T) ... External Backup ที่บ้าน (300G) ... และ External ที่ทำงาน (500G) รวมเป็น 3 ชุดครับ

ตัว Backup สำหรับผมไม่จำเป็นต้องเป็นตัวใหญ่ครับ ... เพราะพวกเอกสารที่จำเป็นจริงๆ มันไม่ได้มีมากมายอะไรขนาดนั้น ... พวกหนังสำหรับผมไม่ถือว่าสำคัญเพราะถ้ามีตัง หรือ มีเวลา ผมก็น่าจะหายืม copy จากเพื่อนๆ ได้ครับ ... วิธีการ Backup ที่ดีที่สุดก็คือเรามีหนังอะไร แบ่งให้เพื่อนเยอะๆ ... พอของเราพังของเค้าก็ยังอยู่ครับ
 :)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ nui67

ขอขอบคุณทุกท่านครับ

เมื่อวานไปได้ 2tb. sata3  ราคา 3550 บ. 
รวม VAT รูดการ์ดไม่ชาร์จ  ราคาก็เริ่มลงมาบ้างแล้ว

ได้ราคาดีครับ ผมได้ 2TB มาเมื่อวันอาทิตย์ 3650 จ่ายสด  :cry2 :cry2
Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112

• *

ได้ครับ

รบกวนอีกทีท่าน.  ใช้กับ window xp ได้เปล่า

ได้ครับ

:whistling

ได้ครับ

ได้ครับ

เพิ่มเติมอีกหน่อยท่าน ต้องsetค่าอะไรหรือเปล่า ลงปกติเหมือนharddisk ทั่วไปใช่เปล่าครับ
รบกวนหน่อยนะครับ

HDD WD ใช่ไหมครับ

เขียว ประหยัดไฟกว่า รอบขึ้นลงตามการใช้งาน 5400/7200 rpm ช้ากว่า เจ๊งเร็วกว่า ใช้งานทั่วไป

ฟ้่าดีกว่าเขียว ด้อยกว่าดำ

ดำดีสุด ทนสุด เร็วสุด แพงสุด เหมาะกับงาน Server ที่ต้องทำงาน 24hr ครับ

• *
ผมเคยเอาเขียวไปเคลม 2 ที  รอบสุดท้าย ได้ดำมาแทน  โชคดีไป

ออฟไลน์ Eak-tubeamp

• วันนี้ไม่เริ่ม ก็ไม่มีวันสำเร็จ
  • Superstar...
  • ....ด้วยใจรัก....
text
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2012, 08:35:34 PM »
HDD ความจุเยอะมีผลต่อระบบจริง(เลือก HDD ที่เข้าถึงข้อมูลเร็วก็พอช่วยได้บ้าง)แต่ก็ไม่ได้มากมายอะไร อย่าไปซีเรียสมากครับ
tel 083-3887864

ข้อมูลส่วนตัว  http://www.htg2.net/index.php?topic=44962.0

ผมเคยเอาเขียวไปเคลม 2 ที  รอบสุดท้าย ได้ดำมาแทน  โชคดีไป

ที่ได้มาไม่ใช่ Black ครับพี่ แต่เป็นตัวเคลม green นั่นแหละครับ ที่เค้าติดฉลากสีดำ จะได้รู้ว่าเคลมมาครับ

• *

• *
ผมลองดูแล้ว คนละรุ่นครับ

WD20EARS  64 MB Cache ซึ่งมากกว่าปกติที่ 32 MB

ผมลองดูแล้ว คนละรุ่นครับ

WD20EARS  64 MB Cache ซึ่งมากกว่าปกติที่ 32 MB

รหัสนี้เป็น Green ครับ

ลงท้ายด้วย EARS เป็น SATAII
ลงท้ายด้วย EARX เป็น SATAIII

้ถ้าเป็น Black จะเป็น FA__ ถ้าจำไม่ผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กรกฎาคม, 2012, 08:05:15 AM โดย tsainont (FilmJunkie) »

• .
    • .

อ่านของพี่หมอแล้ว รู้สึกเลยว่า หาก ข้อมูลหนังที่เราอยากจะเก็บไว้ใช้ได้นานๆ
คงจะต้องหาทาง backup เก็บไว้บ้าง เสียวๆอยู่เหมื่อนกัน หากวันใดมาเปิดแล้ว
มันเปิดไม่ได้ คงเซ็งน่าดู   เดี๋ยวไว้ลองซื้อตัว WD. สีดำ มาลองเก็บหนังแล้วtest คุณภาพดูดีกว่า
เผื่อจะเจอ hdd. แนว audio grade

• *
HD มีหลายประเภทครับ เอาแบ่งง่ายๆก็

Server Grade แพงสุด ถูกออกแบบมาให้ทำงานได้ 24/7 ทนสุดครับ จากที่ใช้มาทำงาน 24/7 ทนสุดได้ 7 ปีกว่า แต่ของบริษัทผม เปลี่ยนทุก 5 ปี

Hi-performance เอาที่คุ้นสุดก็ WD black ตัวนี้จะเร็ว+ทน เคยอ่านในเว็บ wdc.com เห็นบอกมอร์เตอร์มี 2 แกน ในขณะที่ blue/green มีแกนเดียว
ผมมองว่าตัวนี้ร้อนง่าย/เร็ว ไม่ควรเอาไปใส่ใน HD player

Normal Use คุ้นสุดก็ Green เหมาะกับการเก็บหนังเป็นที่สุดเพราะ ร้อนน้อย/ทำงานเงียบ/ราคา แต่ก็จะมีข้อเสียคือ อ่าน/เขียน ช้าสุด

จากประสปการณ์ หากเรา Format ถูกวิธี + ไม่กระแทกบ่อย + แหล่งจ่ายไฟดี  อย่างน้อย HD จะอยู่กับเรา 5 ปี ตอนนี้ผมยังได้ใช้ HD ที่อายุ 11 ปีอยู่เลยครับ เอาไว้สอนลูกน้องลง Server

หากเราต้อง เคลื่อนย้ายบ่อย + ถือ HD เพียวๆ Black ก็ดีครับ

(ใครใช้ Docking เน้นมียี่ห้อหน่อยนะครับ + ควรต่อเครื่องกรองไฟซะหน่อย เพราะไฟไม่นิ่งเป็นสาเหตุให้ HD เสียชีวิตได้)

แต่หากมีข้อมูลเยอะ แนะให้ซื้อ WD green + HD Box (เช่น Probox 4 or 8 bay) น่าจะยืดอายุ HD ได้อีกโขเลยครับ เน้นของมียี่ห้อหน่อยนะครับ ถูกๆอย่าไปใช้ HD เสียมาไม่คุ้ม

ปัจจุบันผมใช้ Probox 8 bay ก็สะดวกดี แต่มีข้อเสียอยู่บ้างเช่น ไฟ LED สว่างมากไป ในห้อง HT ต้องบังแสงด้วยกระดาษ / HD player บางยี่ห้อ เห็น HD แค่ 4 ลูก

• .
    • .
ถามคุณ wolverine เพิ่มหน่อยครับ

อย่างที่เก็บแบบ 4 หรือ 8 bay เวลาเราเล่น ลูกที่ 1 แล้วลูกที่เหลือมันยังหมุนอยู่ไหม
ยังมีไฟเข้าไปเลี้ยงไหม  เพราะคิดว่า มันจะเปลืองไฟโดยใช่เหตุ  เลยใช้แต่แบบ
1doc เป็นหลัก จะดูลูกไหน ค่อยเอามาเสียบ แต่มันก็ไม่สะดวกเท่าไหร่

ไม่ทราบว่า อย่าง 2tb. ตัว black ราคาเพิ่มขึ้นแค่ไหน เท่าที่จำได้
ตอน สีเขียว 3 พัน  ตัวดำอยู่ที่ 5พันกว่า ไว้เอาตัวดำมาเก็บหนัง 3d ดีกว่า

ออฟไลน์ headphonepla

ถ้างบถึง ผมว่าใช้ตัวดำดีกว่าครับ ทนกว่าเร็วกว่า สังเกตุดูนะคับว่า ใน server บางตัว  จะสตาร์ทที่ ตัวน้ำเงินครับ    รึว่าถ้าข้ามค่ายไปเล่นของ seagate  ก็ลองมอง  เป็นตระกูล  es  ดูครับ  HDD สำหรับ Server หรือ กล้องวงจรปิด พวกนี้จะทนกว่าจะได้ไม่ต้องห่วงว่าจะพังอีกครับ   

• *
ถามคุณ wolverine เพิ่มหน่อยครับ

อย่างที่เก็บแบบ 4 หรือ 8 bay เวลาเราเล่น ลูกที่ 1 แล้วลูกที่เหลือมันยังหมุนอยู่ไหม
ยังมีไฟเข้าไปเลี้ยงไหม  เพราะคิดว่า มันจะเปลืองไฟโดยใช่เหตุ  เลยใช้แต่แบบ
1doc เป็นหลัก จะดูลูกไหน ค่อยเอามาเสียบ แต่มันก็ไม่สะดวกเท่าไหร่

ไม่ทราบว่า อย่าง 2tb. ตัว black ราคาเพิ่มขึ้นแค่ไหน เท่าที่จำได้
ตอน สีเขียว 3 พัน  ตัวดำอยู่ที่ 5พันกว่า ไว้เอาตัวดำมาเก็บหนัง 3d ดีกว่า

ต่อเครื่องตอนแรก HDหมุนหมดทุกลูก หลังจากนั่นไม่แน่ใจครับ ผมเคยหาข้อมูลเหมือนกัน แต่ก็ไม่ได้คำตอบ

แต่จากที่สังเกตู เวลาเล่นเสร็จปิดเครื่อง ลูกที่เล่นหนัง จะร้อนสุด ลูกทีเ่หลือจะอุ่นๆ ผมเลยเดาว่า ไม่น่าหมุนหมด

เรื่องเปลืองไฟผมว่า HD กินไฟน้อยนะ เช่น

2TB WD black
        Read/Write   10.70 Watts
        Idle           8.2 Watts
        Standby   1.30 Watts
        Sleep   1.30 Watts

2TB WD green
        Read/Write      6.00 Watts
        Idle           3.70 Watts
        Standby   0.80 Watts
        Sleep   0.80 Watts

ตามนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม, 2012, 11:56:41 AM โดย Wolverine »

ถ้าไม่ได้ทำ RAID HDD ลูกที่ไม่ไ้ด้ใช้งานไม่น่าจะหมุนครับ แต่ยังมีไฟเลี้ยงแน่นนอน เพียงแต่น่าจะกินไฟน้อยกว่าตัวที่ทำงานครับ

เรื่อง HDD เสียนี่ ปรกติผมจะทำ RAID-5 ใว้ครับ อาจจะเปลือง HDD หน่อย 2TBx4ลูก จะได้พื้นที่ใช้งานจริง 5.5 TB
แต่เมื่อ HDD ตัวใดตัวหนึงเสีย เราสามารถนำ HDD ลูกใหม่ที่มีขนาดเท่ากันใส่เข้าไปแล้วมันจะ Recovery data กลับมาให้ใหม่เองครับ
แต่ถ้า HDD เสียพร้อมกัน 2 ลูกจะเอากลับมาไม่ได้ ซึ่งน่าจะเกิดได้ค่อนข้างยาก
แต่แบบนี้ HDD ทำงานพร้อมกันหมดทั้ง 4 ลูก กินไฟมากกว่าเพราะมันมองว่าเป็น HDD ลูกเดียว หนัง 1 เรื่องจะถูกกระจายเก็บไปอยู่บน HDD ทั้ง 4 ลูก

แต่ตอนนี้เริ่มเก็บไม่พอแล้วเหมือนกัน ว่าจะถอย NAS 5 bay อีกซักลูก แต่ราคา HDD ยังโหดอยู่