ผู้เขียน หัวข้อ: อย  (อ่าน 4823 ครั้ง)

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
Re: อ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2012, 08:10:31 PM »
Meter ที่ดังได้  10-20 ohm มันก็ดัง แล้วครับ

โอกาส น้อยมาก ครับ ที่ จะ short กัน  เรียกว่า 1% เลยครับ อีก 99% คือ ขาด
่อย่าไป คิดมากครับ เสียงสายลำโพง แล้ว ดังก็เอา แล้วครับ
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ taoybb

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2012, 08:07:25 PM »
ดังปี้ปมีโอกาสช็อตนะครับ ลองวัดโอห์มดูครับชัวร์ที่สุด
ที่อยู่ครับ : http://www.htg2.net/index.php?topic=52074.0

Let's Play DA! : http://taoybb.deviantart.com/

ออฟไลน์ anup

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2012, 03:09:57 PM »
ใช้มิเตอร์วัดชัวร์ที่สุดครับ

ออฟไลน์ tommy

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2012, 02:40:46 PM »
ใช้มิเตอร์วัดเอาครับถ้าอิมพีเด้น8โอมห์จะวัดได้ดีซีประมาน6โอมห์ครับแต่ถ้า0โอมห์กลับบ้านเก่าแล้วครับ
ประวิทย์ 99/222 หมู่ 16 ต. บางพลีใหญ่ อ. บางพลี สมุทปราการ 10540

ออฟไลน์ JUUD

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2012, 11:06:07 PM »
อยาก ทราบวิธีตรวจสอบ ดอกลำโพง ว่าเสียทำยังไงโดยดอก 12  มี บวกลบ มันดันถึงกัน   แสดงว่ามันชอ็ตไหม  พอดีก็เอาmeter มาวัดดู   มัน ดันถึงกัน  มีเตอร์ ร้อง บีบๆ      ทั้งสีดอก  เลย คือ เป้นลำโพงกีตาร์แอมนะครับ   ตอนแรก้ปรกตินะ  แต่พอแอมพัง   เพราะ   out put    8  ohm มันชอ็ต     ไม่รุ้ว่าสายมันจะมีไฟวิ่งไปที่ลำโพง  ทำใช้ชอ็ตไปด้วยรึป่าว   รึว่า ไม่เกี่ยวครับ   มันก็ถึงกัน ปรติป่าว  เห้นมันมีขั่ว สอง อัน  ดำ   เป้น -     ขาวเป้น +  แต่มันถึงกัน หมดเลย  ทั้งสีดอกแสดงว่ามันเสีย   รึป่าว ไม่กล้าต่อแอมครับ  กัวมัน   จะทำให้แอมกีตาร์พัง  เพราะมันจะ ลูป สัญญาณ ชอ็ต เข้าเอาพุตของแอมที่ แปดโอม กัว  ใครจะมีอะไรวิธีแนนำว่ามันเสีย  ไม่เสียยังไงบ้างครับ  แบบว่าไม่ต้อง ต่อนะ   เอาmeter   วัด ยังไงว่ามันเสียไม่เสียครับ  ลำโพงใหม่ครับ

เม

mixer072@hotmail.com

เอาถ่านไฟ 1.5 โวล จ่ายไฟให้ลำโพง ฟังเสียงและสังเกตุกรวยขยับ

ออฟไลน์ pj_bank

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2012, 08:20:38 PM »
ก็เอาไปลองต่อแอมป์ เครื่องเสียงธรรมดาก่อน ลองดูว่าดังเปล่า
ปกติเอามิเตอร์วัดที่ขั้วลำโพง ความต้านทานมันต่ำอยู่แล้ว ตามความต้านทานลำโพงเลยประมาณ 8 โอม

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2012, 05:05:17 PM »
 อยาก ทราบวิธีตรวจสอบ ดอกลำโพง ว่าเสียทำยังไงโดยดอก 12  มี บวกลบ มันดันถึงกัน   แสดงว่ามันชอ็ตไหม  พอดีก็เอาmeter มาวัดดู   มัน ดันถึงกัน  มีเตอร์ ร้อง บีบๆ      ทั้งสีดอก  เลย คือ เป้นลำโพงกีตาร์แอมนะครับ   ตอนแรก้ปรกตินะ  แต่พอแอมพัง   เพราะ   out put    8  ohm มันชอ็ต     ไม่รุ้ว่าสายมันจะมีไฟวิ่งไปที่ลำโพง  ทำใช้ชอ็ตไปด้วยรึป่าว   รึว่า ไม่เกี่ยวครับ   มันก็ถึงกัน ปรติป่าว  เห้นมันมีขั่ว สอง อัน  ดำ   เป้น -     ขาวเป้น +  แต่มันถึงกัน หมดเลย  ทั้งสีดอกแสดงว่ามันเสีย   รึป่าว ไม่กล้าต่อแอมครับ  กัวมัน   จะทำให้แอมกีตาร์พัง  เพราะมันจะ ลูป สัญญาณ ชอ็ต เข้าเอาพุตของแอมที่ แปดโอม กัว  ใครจะมีอะไรวิธีแนนำว่ามันเสีย  ไม่เสียยังไงบ้างครับ  แบบว่าไม่ต้อง ต่อนะ   เอาmeter   วัด ยังไงว่ามันเสียไม่เสียครับ  ลำโพงใหม่ครับ

เม

mixer072@hotmail.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...