ผู้เขียน หัวข้อ: ใครจะซื้อทีวี ยี่ห้อ ฟ ระวังหน่อยน่ะคับ  (อ่าน 11303 ครั้ง)

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
ได้ข้อมูลจากพี่ใหญ่(ไม่ยืนยันน่ะ) ว่า ทีวี ยี่ห้อ  ฟ   จะเลิกทำการตลาดในประเทศไทย  ดังนั้น ใครจะซื้อทีวี  ยี่ห้อ นี้ ระวังหน่อยน่ะคับ   เพราะลำพังเขาทำการตลาดอยู่  บริการหลังการขาย และ  อะไหล่ยังห่วยแตก   ถ้าเลิกทำการตลาดในไทย    ใครใช้อยู่ ถ้าทีวีเขามีปัญหา    น่าจะเจอปัญหาเรื่องอะไหล่แน่นอน  หมออูฐ  ฟันธง

กระทู้ไม่ยืนยันข้อมูลว่าถูกต้องร้อยเปอร์เซนต์น่ะคับ   ไม่มีเจตนา ทำลายสินค้าใครน่ะคับ    โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน เด็กและสตรีมีครรภ์ ไม่ควรอ่านเกินวันล่ะสองรอบน่ะคับ

แค่หวังดีกับเพื่อน ๆ มาบอกเล่าเก้าสิบ คับผม

ออฟไลน์ cars

Re: ใครจะซื้อทีวี ยี่ห้อ ฟ ระวังหน่อยน่ะคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2012, 05:19:24 PM »
ผมเดินตามห้างอาทิตย์ที่แล้วก็ไม่เห็นมีโชว์แล้วเหมือนกัน

ออฟไลน์ nammm

Re: ใครจะซื้อทีวี ยี่ห้อ ฟ ระวังหน่อยน่ะคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2012, 06:21:07 PM »
ยี่ห้อนี้ทำพวกเซมิคอนดักเตอร์ ให้กับหลายเจ้า....ถือเป็นยักษ์ใหญ่ด้านเซมิ....และกลไก....แต่กับสินค้าในแบรนด์ของตัวเองไหงมันไม่ค่อยทำตลาดเลย...แปลกมาก :'(

ออฟไลน์ airbusdriver

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2012, 07:39:42 PM »
ฟ  แฟนต้า ?    :o

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2012, 07:45:23 PM »
 :cold :cold  ดันหลวมตัวไปถอยมาเครื่องนึง............ :giveup

ออฟไลน์ snowman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2012, 10:38:25 PM »
ถ้าเป้นจริงก็น่าเสียดายนะครับ สมัยเมื่อ สิบกว่าปีก่อน จอแก้วยี่ห้อ ฟ ฟัน นับว่าคุณภาพเยี่ยมมาก แถมใช้ได้ทนทานนานหลายปี
เดี๋ยวนี้ การลดการประชาสัมพันธ์ และละเลยในด้านบริการหลังการขาย ทำให้แบรนด์นี้ตกต่ำน่าใจหาย   

ออฟไลน์ jene

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2012, 10:59:30 PM »
นึกไม่ออกทีวียี่ห้อ ฟ ฟัน   :D :D :D :D

ออฟไลน์ แม็คมนัส

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2012, 11:04:14 PM »
นึกไม่ออกทีวียี่ห้อ ฟ ฟัน   :D :D :D :D

ฟู.....อะไร..ซักอย่าง  ใช่มั้ยเนี่ย...ไม่ค่อยได้ยินชื่อเหมือนกันเลยครับ..

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2012, 11:08:55 PM »
อ้าว  แถม   สระ  อิ  ให้อีกอัน  ใบ้หวยให้แล้วน่ะ

ออฟไลน์ koh25008

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2012, 01:14:29 AM »
ฟิ_ _ _ ที่บ้านผมมีอยู่เครื่องนึงกะเค้าสงสัยถ้าเสียขายซาเล้งแน่ๆ
เฮ้อ  N]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2012, 07:31:49 AM »
อ้าว  แถม   สระ  อิ  ให้อีกอัน  ใบ้หวยให้แล้วน่ะ
สงสัยต้องใช้ ภาษาอังกฤษ แทน  2f 2f 2f 2f 2f

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2012, 08:35:21 AM »

ฟิฟ่า
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2012, 08:36:15 AM »

ฟิฟ่า

ฟิกาโร่
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2012, 08:39:34 AM »

ฟิฟ่า

ฟิกาโร่

แต่เครื่องใช่ยี่ห้อนี้เขามีชื่อเสียงนะครับ...เป็นเจ้าที่ตรงเวลามาก ใช้งานครบปีหมดประกันเครื่องเสียทันที

ผมเคยใช้เครื่องเล่น DVD เสียตรงเวลาดีครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2012, 08:54:19 AM »
ยี่ห้อนี้ใช้มากสุด คือ หลอดประหยัดไฟ....

ออฟไลน์ barber000777

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2012, 09:23:45 AM »
ยี่ห้อ ฟ กับ ซ ผมไม่นิยมใช้  เพราะเคยใช้แล้วมัน ไปจากผมเร็วมาก :black_eye
  เคยใช้ ดีวีดี ฟ ซื้อมา 1เดือน เสีย  ไม่อ่านแผ่น  :'(    ต้องเข้าอู่
Lcd ซ ใช้มา 4 ปี เริ่มมีอาการ burn in    และคราบดำทางด้านขวา
ห้องพักหรู ราคาถูก สุโขทัย
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.646154802093849.1073741828.633793116663351&type=1

Uploaded with ImageShack.us[/

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2012, 10:10:40 AM »
สงสัยต้องใช้ ภาษาอังกฤษ แทน  2f 2f 2f 2f 2f

ถ้าใบ้ภาษาอังกฤษ ยิ่งไปใหญ่เลยครับ P____ หลายยี่ห้อเลยที่นี้  2f

ออฟไลน์ ยศ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2012, 11:44:55 AM »
ผมมีLCDอยู่ใช้มาหลายปีแล้วก็ยังokนะครับ แต่เคยใช้เครื่องDVDไม่workเท่าไร :yucky

ออฟไลน์ หมอทีเจ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2012, 11:56:28 AM »
Bluray player รุ่น 9500 ปีเดียวบอร์ดเจ๊ง ซ่อมไม่คุ้ม  ดันเสือกหลวมตัวซื้อมาเองเพราะความสวยของเครื่อง  หุ หุ ตายเพราะความสวย
เตารีดที่บ้าน ผบ.ซื้อมาเพราะความสวยเหมือนกัน  ปีนึงเสียสี่หน  ซ่อมจนเบื่อ  บอกให้เอาไปทุ่มหน้าบริษัทมันเลย
หลอดประหยัดไฟยี่ห้อนี้  ขอบอกว่าเสียเร็วกว่ายี่ห้ออื่น ๆ นะครับ  ที่บ้านใส่อยู่สามสี่ยี่ห้อ  ไอ้ยี่ห้อนี่เสียก่อนเพื่อนเลย  ถอดทิ้งแม่มหมดด้วยความโมโห
ขอสาบานจะไม่ยุ่งเกี่ยวกับยี่ห้อนี้อีกตลอดชีวิตข้าพเจ้า

ออฟไลน์ cars

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2012, 12:06:40 PM »
Bluray player รุ่น 9500 ปีเดียวบอร์ดเจ๊ง ซ่อมไม่คุ้ม  ดันเสือกหลวมตัวซื้อมาเองเพราะความสวยของเครื่อง  หุ หุ ตายเพราะความสวย
เตารีดที่บ้าน ผบ.ซื้อมาเพราะความสวยเหมือนกัน  ปีนึงเสียสี่หน  ซ่อมจนเบื่อ  บอกให้เอาไปทุ่มหน้าบริษัทมันเลย
หลอดประหยัดไฟยี่ห้อนี้  ขอบอกว่าเสียเร็วกว่ายี่ห้ออื่น ๆ นะครับ  ที่บ้านใส่อยู่สามสี่ยี่ห้อ  ไอ้ยี่ห้อนี่เสียก่อนเพื่อนเลย  ถอดทิ้งแม่มหมดด้วยความโมโห
ขอสาบานจะไม่ยุ่งเกี่ยวกับยี่ห้อนี้อีกตลอดชีวิตข้าพเจ้า
สงสัยพี่หมอแค้นจริง ((

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2012, 12:07:21 PM »
ฟิล์ม รึเปล่า เห็นกำลังอยู่ในกระแส  :D
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

ออฟไลน์ ยศ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2012, 12:46:08 PM »
ลืมนึกถึงเตารีดเหมือนกันครับเม่อสามสี่เดือนก่อนเอง ตัวตั้งพันกว่าใช้ได้ไม่ถึงสองเดือน.....เจ๊ง อุตสาห์ลงทุนซื้อจากตอนแรกว่าจะเอาแค่พอใช้ ให้ช่างเเถวบ้านซ่อมก็ไม่ได้บอกว่าต้องส่งศูนย์ เฮ้อ!

ออฟไลน์ ICE

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2012, 01:00:00 PM »

ของผม DVD Q50  ซื้อเพราะเครื่องสวยเหมือนกัน  ปีเดียวเจ๊ง ทั้งที่ไม่ค่อยได้เปิดใช้เลย
ส่วนเตารีด ก็เสียตั้งกะแกะกล่องมาใช้ครั้งแรกเลย เปลี่ยนตัวใหม่มาใช้อยู่ทุกวันนี้ ผบ.ต้องลุ้นเอาว่าวันไหนจะใช้ได้รึป่าว
เพราะเดี๋ยวร้อน เดี๋ยวก็ไม่ร้อน ไอน้ำออกมั่งไม่ออกมั่ง บางทีน้ำไหลโจ๊กเลย   :nonono

ออฟไลน์ Supot B

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2012, 01:05:04 PM »
DVD Rec. ของผมก็เดือนเดียวเจ๋ง DVD ของเพื่อน ไม่ถึงปีก็เจ่ง ผมก็เลิกคบไปนานมากแล้ว  :cold
- Luxkit A3000 Mono Block
-CD Sony CDP-R3
-Turntable Pioneer PL 50Lii
-ลำโพง Altec A7

ออฟไลน์ piyapoj

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2012, 03:26:37 PM »
 :cold

ออฟไลน์ airbusdriver

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2012, 03:39:11 PM »
ฟิ ฟิ   ฟิโน่   :D   อิอิ

ออฟไลน์ hobbitz

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2012, 03:41:31 PM »
บริษัทของ dutch นี้ขายกิจการทิ้งเกือบทุกอย่าง แม้กระทั่งกิจการบันทึกเสียง สมัยก่อนบันทึกคลาสสิคได้ดีมาก ทั้งแผ่นดำและซีดี เดี๋ยวนี้ไม่รู้ขายไปให้ใครแล้ว

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2012, 04:30:42 PM »
สงสัยผมอยู่ในข่ายโชคดี

Pixel Plus 34"  ยังใช้ดีจนทุกวันนี้

DVP 9600  รุ่น Top สมัยก่อน  เพิ่งเปลี่ยนหัวอ่านมา  ใช้งานได้ดี

มีแต่ DVD ของแถมที่พังเร็วมากเท่านั้น

ออฟไลน์ maggie

ออฟไลน์ seabuff

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2012, 06:50:02 PM »
ของผมมีทั้งดีทั้งร้ายปนๆกันแต่หนักไปทางดีซะมากกว่า

TV จอแก้ว 25 นิ้ว สิบกว่าปียังใช้ดีจนทุกวันนี้ (ยกให้น้องเมียไป)

TV Plasma 42 นิ้ว เจอปัญหาปุ่มพาวเวอร์จม เลยใช้รีโมทเปิดปิดเอา

TV LED 52 นิ้ว ซีรี่9 ใช้มาสามปีแล้วยังไม่มีอาการงอแงแม้แต่น้อย

TV LED cinema 21:9 ใช้ที่ร้านมาครึ่งปี ยังไม่ออกอาการครับ

BD Player Serie 7 ได้เดือนเดียวบอร์ด HDMI ตายสนิท

BD Player Serie 9 แถมมากับ LED Cinema 21:9 ยังไม่มีปัญหา

เพิ่งสังเกตุเห็นว่าตกลงทีวีทั้งที่บ้านและที่ร้านเป็นยี่ห้อ "ฟ" หมดเลย

โดยส่วนตัวผมชอบภาพที่ดูสบายตาและเป็นธรรมชาติ และยังมี แอบ บี้ ไล้ มาให้ด้วยทำให้การดูหนังมีอรรถรสเพิ่มขึ้น

รู้สึกเสียดายครับที่เค้าไม่บริหารจัดการองค์กรให้ดี ถ้าเค้าเลิกทำตลาดขึ้นมาจริงๆมีหวังเดือดร้อนแน่ๆ ยี่ห้ออื่นๆยังไม่มีอันไหนเข้าตาเลยครับ  :cry2 :cry2 :cry2

ออฟไลน์ สรร

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2012, 09:17:48 PM »
สงสัยเจอพิษโดมิโนฟองสบู่ยุโรปแตก ล้มไปตามๆกัน

ออฟไลน์ ชัย สาธุ

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2012, 05:38:24 PM »
เคยโดนพิษของ เจ้า ฟ เหมือนกัน

เครื่องDVD เล่นแผ่นได้ไม่ถึง 30 แผ่น ก็พัีงแล้ว

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2012, 06:39:13 PM »
กระทู้นี้ผมแค่มาบอกเตือน เพื่อน ๆ ในการซื้อทีวีน่ะคับ เพราะเกรงว่าถ้าเจ้าของสินค้าเลิกไป พวกเราที่ซื้อก็แย่อ่ะคับ   ไม่ได้มีเจตนา โจมตีสินค้าน่ะ    เครื่องใช้ไฟฟ้า มันเป็นสินค้าที่พูดยาก  มีโอกาสเสียก่อนกำหนด ทุกยี่ห้อเหมือนกันอ่ะคับ  เพียงแต่ว่า เจ้าของสินค้าจะรับผิดชอบหรือบริการหลังการขายได้ดีแค่ไหน        ยี่ห้อนี้  หลังการขายก็  ............  แอบเหน็บอีก  ตู

เออ  เอาประสพกราณ์มาเล่าให้  เครื่องใช้ไฟฟ้า  ขนาด อยู่ใน  ทีวี  เครื่องเสียง  ยังมีเสียก่อนกำหนด  เสียตามอายุ    ถ้ามาอยู่ใน ยานพาหนะ  จะเป็นไงอ่ะ  สรุป  รถยนต์อะไรที่ใช้ไฟฟ้า เยอะ ๆ หลีกเลี่ยงซื้ออ่ะคับ   พอถึงอายุมันแล้วปวดหัวคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม, 2012, 06:43:49 PM โดย อูฐ »

ออฟไลน์ temujin

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2012, 09:18:11 PM »
อ้าว...ของผมก็ถอย 40 นิ้ว มาได้ไม่นานเลย ต้องถนอมหน่อยแล้ว ต่อไปจะเป็นของหายาก 555

ออฟไลน์ ยศ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2012, 12:42:47 PM »
ผมมีLCDอยู่ใช้มาหลายปีแล้วก็ยังokนะครับ แต่เคยใช้เครื่องDVDไม่workเท่าไร :yucky
งานเข้าจนได้ เฮ่อ! เมื่อคืนเปิดทีวีดูไม่นานมันก็เกิดง้อแง้ขึ้นมาสะงั้น เปลี่ยนช่องเองให้สะงั้น
จริงๆมันเคยเป็นแต่ไม่นานเเบบเมื่อคืนที่เป็นไม่หาย ครั้งก่อนตอนเป็นขนลุกเลยครับ นึกว่าเกิดอาถรรพ์อะไรขึ้นอยู่ๆทีวีมันเปลี่ยนช่องให้เอง
อีกคืนดึกๆอยู่ๆมันเปิดเครื่องขึ้นเอง ดีว่าเพราะเสียบปล๊กทิ้งไว้อยู่ ถ้าไม่ได้เสียบแล้วเปิดขึ้นเอง.........คงวิ่งป่าราบ

ออฟไลน์ wettee

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2012, 11:54:28 AM »
ส่วนที่ทนก็มีครับของผมเตารีดผมใช้มา 7-8 ปีละยังไม่เสีย  :) ส่วนหลอดขั้วเขียว ก็โอเค หลอดอ T5 นี่เปิดวันละ 10ชั่วโมง 3ปีละยังไม่เสียเลยครับ พี่หมอ(ป่าวเย้ยนะครับ)
แต่ข้างบ้านใช้ไม่ถึงปีขาดละ ส่วนทีวีนี่ 6เดือนเสียครับ :cry2 เครืองเล่น CD ซื้อตอนปี 30 เมดอินเบลนี่ถึงจะให้คนอื่นไปแล้ว ก็ยังเปิดติด อิอิจำมไม่ได้ละ กับเจ้านี้มีทั้ง
ประสบการณ์ที่ดี และไม่ดี

ออฟไลน์ snowman

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2012, 04:16:32 PM »

ของผมเป็น พิกเซล พลัส 29 นิ้ว ป่วยมาพักใหญ่ ขณะนี้อยู่ที่ร้านซ่อม รอให้ช่างเขาลูบๆคลำๆหาจุดให้เจอ
เพราะวันดี คืนร้าย ก็มีเสียงดัง ฟุ่บ พร้อมกับแสงแว๊บ แล้วก็วูบหายไป     

ออฟไลน์ mew2005

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2012, 09:09:27 PM »
น่าเสียดายมากหากข่าว นี้เป็นจริง  เพราะ  ปมชอบของ เขาน่ะ  ยังไม่เคยเจอปัญหา ใหญ่ๆ    วันนี้ได้รับเมลมาว่า

ลดตั้ง 70 เปอร์เซ็น  จัดงานที่ตึก  อะไรจำไม่ได้   ยังไม่ได้อ่านเมลชัดเจน   :shutup

ออฟไลน์ viceversa

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2012, 12:04:15 AM »
LCD เจ้านี้ที่บ้านยังดีอยู่ ภาวนาให้ใช้ได้อีกนานๆครับ

ออฟไลน์ big

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2012, 08:32:18 AM »
ใช้ LCD ตัว TOP มาแปดปีไม่เคยมีปัญหาเลยครับ  O0

ออฟไลน์ NEWHANDS

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2012, 11:22:10 AM »
 :) :) :)

ของผม plasma 42 นิ้ว พอใกล้หมดประกันมีอาการเปิดไม่ติดครับ

ตามติดศูนย์(จิก) เลยได้รับการติดต่อเข้ามาซ่อมที่บ้านภายใน 1 อาทิตย์(ถอนเปลี่ยนบอร์ดใหม่)  ตอนนี้ 10 ปีกว่าแล้วยังใช้ได้ปกติดี ซื้อมาตอนนั้นลดราคาแล้วเหลือ 99,000 บาท

ผมชอบสีเป็นธรรมชาติดีมากเลย

คิดว่าถ้าเสียเมื่อไหร่ จะได้โอกาสเปลี่ยนใหม่ซะที  แต่ก็เสียดายโทนสีและการไล่โทนสีของยี่ฮ้อนี้เพราะชอบความเป็นธรรมชาติของเค้ามาก

ไม่รู้จะมียี่ฮ้อไหนจะได้สีถูกใจแบบนี้บ้าง

ออฟไลน์ zeed2000

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2012, 09:19:30 AM »
ขอบคุณที่เตือนครับ กะลังคิดว่าจะไปจัด LED อยู่พอดีเลย
ถึงว่าราคาดี เพราะกะลังจะโละนี่เอง