ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม MKV บางเรื่อง ไม่มี Chapter หรือไม่สามารถ Forward x2 หรือย้อนกลับได้  (อ่าน 5475 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
  • Total likes: 0
ทำไม MKV บางเรื่อง ไม่มี Chapter หรือไม่สามารถ Forward x2 หรือย้อนกลับได้ครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
ทำไม MKV บางเรื่อง ไม่มี Chapter หรือไม่สามารถ Forward x2 หรือย้อนกลับได้ครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ทนหน่อยครับพี่

เฟิร์มแวร์ของดูนมันเอื้อบางส่วนข้าน้อยเล่นแบบนี้  กด 1=10% ........... 9=90%  หรือกด> < เลื่อนแถบเอา
หนังฟูลริบที่น้องๆรีมักให้ใหม่ก็เหมือนกันฮับป๋ม
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
    • Sanguan Electric
การเพิ่ม chapter เข้าไปใน mkv เพิ่งมีมาไม่นานนี้เองครับ (เท่าที่ทราบไม่น่าเกิน 1 ปี) ยิ่งไฟล์เมื่อก่อนจะไม่มี chapter ไม่ใช่เพราะไม่อยากใส่ แต่เพราะใส่ไปก็ใช้งานไม่ได้ครับ มันยังไม่ซัพพอร์ต

หลังๆ กลุ่มที่ทำ reencode ก็เริ่มมีการใส่บ้าง แต่ไม่ทุกเรื่องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม, 2012, 01:33:43 PM โดย tsainont (FilmJunkie) »
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

• *
ไม่มี Chapter ยังพอทน  

แต่เลื่อนเวลาไม่ได้เลย  กด ? ก็ไม่ได้  กดเดินหน้า x2  กดทีละ 10 วิ  ทีละ 1 นาที  ไม่ได้เลย  ปิดแล้วเปิดใหม่ ก็เริ่มต้นใหม่หมด  เซ็งมาก

ซับก็ไม่ทำงาน

แต่หนังเก่า ๆ ยังเล่นได้ตามปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม, 2012, 04:20:30 PM โดย Mr.Big »

แต่เลื่อนเวลาไม่ได้เลย  กด ? ก็ไม่ได้  กดเดินหน้า x2  กดทีละ 10 วิ  ทีละ 1 นาที  ไม่ได้เลย  ปิดแล้วเปิดใหม่ ก็เริ่มต้นใหม่หมด  เซ็งมาก

แต่หนังเก่า ๆ ยังเล่นได้ตามปกติ

แบบนี้ผมว่าเป็นที่ไฟล์แล้วมั้งครับ เป็นทุึกเรื่องหรือป่าว?
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ

แต่เลื่อนเวลาไม่ได้เลย  กด ? ก็ไม่ได้  กดเดินหน้า x2  กดทีละ 10 วิ  ทีละ 1 นาที  ไม่ได้เลย  ปิดแล้วเปิดใหม่ ก็เริ่มต้นใหม่หมด  เซ็งมาก

Rip มาไม่ดีครับ ผมเคยเจอ เซ็งต้องดูรอบเดียวให้จบไปเลย

K]
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

• *

แต่เลื่อนเวลาไม่ได้เลย  กด ? ก็ไม่ได้  กดเดินหน้า x2  กดทีละ 10 วิ  ทีละ 1 นาที  ไม่ได้เลย  ปิดแล้วเปิดใหม่ ก็เริ่มต้นใหม่หมด  เซ็งมาก

แบบนี้ผมว่าเป็นที่ไฟล์แล้วมั้งครับ เป็นทุึกเรื่องหรือป่าว?

เป็นบางเรื่องครับ  ล่าสุด Iron Sky 10GB  ก็เจอปัญหานี้   แต่เปิดใน Comp กลับเลือกเวลาได้  มี Sub

ออฟไลน์ utm

ผมเคยเจอหลายเรื่องแล้วครับเป็นที่ไฟล์หนัง ไม่สามารถกดเดินหน้าเร็วได้เลย ถ้าดูไม่จบพอเปิดใหม่ต้องเริ่มต้นใหม่หมดเลยเลื่อนเดินหน้า ถอยหลังไม่ได้ งงเหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร

ออฟไลน์ laseractive

ใช้ PC ปัญหาเหล่านี้จะหมดไปครับ  ;)

ออฟไลน์ LobsterHifi

ผมเคยเจอหลายเรื่องแล้วครับเป็นที่ไฟล์หนัง ไม่สามารถกดเดินหน้าเร็วได้เลย ถ้าดูไม่จบพอเปิดใหม่ต้องเริ่มต้นใหม่หมดเลยเลื่อนเดินหน้า ถอยหลังไม่ได้ งงเหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร

ส่วนใหญ่จะเป็นที่ไฟล์หนังนะครับ เท่าที่ผมเจอ ทั้ง MKV AVI สามารถเจอได้หมด ที่เจอหลักๆ ก็จะกรอได้แค่ 2X

• *
ใช้ PC ปัญหาเหล่านี้จะหมดไปครับ  ;)

Windows 8 ออก  PC จะเริ่มน่าสนใจที่จะมาเล่นแทน Media Player 

Windows 8 ออก  PC จะเริ่มน่าสนใจที่จะมาเล่นแทน Media Player 

ผมโหลด 8 มาแล้ว แต่ยังไม่ได้ลองเลย ไม่รู้ว่าดีสำหรับเล่นหนังหรือป่าว

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
    • .
ตั่งแต่ดูไฟล์มา เจอ 1 เรื่อง เดินหน้าไม่ไป ถอยหลังไม่ได้

เรามันชอบดูแบบ บุปเฟต์อยู่แล้ว คือ ดูเรื่องนั้นนิด ดูเรื่องนี้หน่อย
ค่อยๆดู  เพราะบางทีหนังไม่สนุก ทำให้ดูจบรวดเดียวไม่ได้
ก็จะทยอยดูวันละหน่อย   แต่ก็จะพยายดูจบทุกเรื่อง(หลายวันหน่อย)
มาเจอไฟล์แบบนี้ ลบออกอย่างเดียว  เดี๋ยวค่อยหาไฟล์ใหม่มาดู

บางเรื่อง subtitel  ปรับได้แต่งขนาด และสีได้  แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเจอ
แต่ไม่ซีเรียส  เพราะ ระยะหลังมา จะดูพูดไทยมากขึ้น  ขี้เกียจอ่านหรือ บางที
หนังเรื่องไหนภาพสวยๆ  อยากจะดูภาพมากกว่า มานั่งเพ่งอ่าน ตัวบรรยาย
ยิ่งหนัง 3d  ตัวบรรยายมันจะหลอกกับภาพ 

อรรถรสอาจลดลงไปบ้างแต่ก็ได้มาซึ่งความสะดวก ...ก็แล้วแต่ใครจะต้องการแบบไหน
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ robyrd

• OmG! อัพมากไปแล้ว _"!
    • What's Up Bangkok
ถ้า Oppo 95 upfirmware ใหม่ อาการแบบนี้จะหายไหมครับ

ออฟไลน์ cinemania

• Superstar...
  • Back to Cinema
ถ้า Oppo 95 upfirmware ใหม่ อาการแบบนี้จะหายไหมครับ

ไม่หายครับ  N]

ออฟไลน์ robyrd

• OmG! อัพมากไปแล้ว _"!
    • What's Up Bangkok

ไม่หายครับ  N]

ตอนแรกนึกว่าเป็นเฉพาะหนัง Remux ในบ้านเราเท่านั้น แต่ตอนนี้ series us ก็เป็นอาการนี้เหมือนกัน

งง มากครับ ว่าเกิดอะไรขึ้น แล้วจะต้องแก้ยังไงกันได้บ้าง

ออฟไลน์ Nhu The Kop

ตอนแรกนึกว่าเป็นเพราะ HDD ผมมันใกล้จะเต็มแล้วทำให้ไม่สามารถ jump ไปเวลาต่าง ๆ ได้... สรุปโดนกันถ้วนหน้า
ถ้ามันมีวิธีแก้รบกวนช่วย update ด้วยนะครับ ตอนนี้หนังที่โหลดมาใหม่ ๆ ต้องดูตั้งแต่ต้น และต้องดูให้จบในวัน. . ..

ออฟไลน์ nui67

ผมก็เป็นครับ เป็นหลายเรื่องเลย ช่วงศุกร์-เสาร์-อาทิตย์ได้ดูหนังไปหลายเรื่อง เจอไป 2-3เรื่อง ที่กดเร็วกว่า x2 ไม่ได้ แต่พอดูไปถึงช่วงนึงดันหยุดเองแล้วเริ่มต้นใหม่ ก็ต้องกด FFW แค่ x2 แล้วก็ รอ รอ รอ .... แล้วก็เป็นปัญหาเดิมอีก เพราะมี bad sector ตรงตำแหน่งนั้นของหนัง แต่ลองเรื่องอื่นไม่มีปัญหา เท่าที่ลอง ผมสรุปว่าเป็นที่ HDD ที่ไม่ได้มีการ scan disk มาสักระยะนึง พอหนังเรื่องที่เราดูที bad sector เลยเป็นแบบนี้ พอทำการ scan disk เสร็จ file ก็หายไปเลยหรือไม่สามารถเล่นได้ ก็โหลดมาใหม่ก็ไม่เป็นแล้วครับ
Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112

• *
ผมว่าเป็นที่การแปลง File ครับ

ผม Load หนังเรื่องเดิม ที่แปลง File ใกล้เคียงกัน  กลับทำงานได้ครับ