ผู้เขียน หัวข้อ: ถามสาวกยามาฮ่าครับ  (อ่าน 3689 ครั้ง)

ออฟไลน์ bank_zaa

ถามสาวกยามาฮ่าครับ
« เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2012, 05:05:25 PM »
เวลาดูหนังส่วนใหญ่ใช้โหมดอะไรกันบ้างครับ

แล้ว โหมด Pure Direct กับ Straight  มันคืออะไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 2neo1

Re: ถามสาวกยามาฮ่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2012, 03:53:42 PM »
ส่วนมากเลือก Sur.Decoded คือ เหมือนที่แผ่นบันทึกมาโดยไม่มีการปรับแต่งจากตัว AVR ครับ แต่จริงๆ แล้ว ถ้าใช้ Yamaha จุดแข็งก็คือ DSP ที่สร้างสภาวะโอบล้อมได้ดีกว่า โดยการเพิ่มรายละเอียดเสียงเข้าไป ทำให้ดูหนังได้สนุกขึ้นครับ แต่ที่ไม่ค่อยได้ใช้เพราะขี้เกียจเลือก มันมีเยอะจนไม่รู้จะเลือก Mode อะไรให้ตรงกับหนังที่เราจะดู  :D
ส่วน Pure Direct ใช้แต่ตอนฟัง 2 Ch. โดยจะเป็นการปิดวงจรส่วนอื่นที่ไม่เกี่ยวข้อง เพื่อลดการรบกวนทางไปไฟ้ฟ้า เสียงที่ได้ก็ต่างกันครับ

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2012, 04:47:50 PM »
Straight  คือแผ่นมาอย่างไร ไปอย่างนั้น ไม่มีการใส่ dsp
 Pure Direct อันนี้เหมือนStraight
แต่ยิ่งกว่าเพราะสัญญาณเสียงไม่ผ่าน tone control
มีการตัดระบบบางอย่างทิ้งไปเพื่อกันการกวนกันเอง
เช่นไฟแสดงผลหน้าเครื่อง เป็นต้น
ดูหนัง ผมใช้ Straight เพราะยังชอบปรับทุ้มแหลม
แต่ดู concert ปรับเป็น  Pure Direct
บางคนแนะนำว่า แผ่น 5.1 ให้ปรับเป็น 7.1
แต่ผมกลับไม่ชอบ ผมว่าเสียงมันขาดความชัดเจน
ไม่แน่นสะใจเหมือนของเก่า
หรือว่า avr ผมมันห่วย ก็ไม่รู้

ปรัศนีย์
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2012, 09:16:43 PM »
แล้ว Sur.Decodedต่างกับ Straight ยังไงครับ ยัง งง อยู่

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2012, 12:48:18 PM »
Surr code คือเลือกให้ 2 แชนเนลหน้า แตกออกไปเป็นหลายแชนเนล
เหมาะกับการดูหนังโบราณที่เป็นสเตอริโอ
หรือฟังเพลง 2 แชนเนล แล้วอยากแปลงเป็นหลายแชนเนล
ที่จริง ดูแผ่นที่เป็นหลายแชนเนลแล้ว ไม่ต้องใช้โหมดนี้
แต่ถ้าใช้ ดูเหมือนมันก็จะแตกเสียงจากคู่หน้า
ไปผสมรวมกับแชนเนลอื่นที่มีมาตามแผ่นด้วย
แล้วแต่ชอบครับ

ปรัศนีย์
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2012, 01:13:35 PM »
Sur.Decode น่าจะคืออันเดียวกับ straight ครับ แค่เรียกไม่เหมือนกัน รุ่นที่ใช้อยู่ไม่มีให้เลือก straight ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2012, 08:20:40 PM »
Sur.Decode น่าจะคืออันเดียวกับ straight ครับ แค่เรียกไม่เหมือนกัน รุ่นที่ใช้อยู่ไม่มีให้เลือก straight ครับ

ของผม มีสองอันเลย

เลยไม่รู้ว่า ถ้าจะฟังจากแผ่น แท้ๆ ต้องอันไหนอ่าครับ

ออฟไลน์ notty2009

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2012, 11:10:13 PM »
ไม่ใช่แฟนพันธ์แท้ แต่จากที่เคยใช้มา สอง สามปี แล้ว  sur. decode  เป็นโหมดการปรับแต่ง surround อย่างที่ท่านข้างบนบอกไว้ดูหนังพวก VCD  จะมีแค่ 2  ch ถ้ากดตัวนี้ด้วยก้อจะเป็นการแต่งให้มีเสียง surr ในลำโพงทั้ง 5 ตัว น่าจะเป็น dolby prologic  I II  ก้อว่ากันไป
ส่วนของพี่ 2Neo1  มีปุ่ม surr decode ปุ่มเีดียว น่าจะเป็นการเปิด ปิด หรือเลือกโหมด surr มากกว่า  เช่น ถ้ากด surr decode ระบบก้อจะตัดเข้ามาในโหมดที่หนังบันทึกไว้  เช่น dollby digital  / DTS    หรือถ้าเป็นหนัง VCD  ก้จะเป็น 2 CH stereo    แต่ถ้ากดไปอีก น่าจะเป็นการเลือกโหมด surr เช่น จาก 2 ch stereo  ก้อจะเป็น  dolby prologic I II  III  ไม่รู้ว่าพี่ใช้รุ่นไหนครับ
pure direct เป็นโหมดใช้สำหรับฟังเพลง 2 ch ผมไม่ชอบฟังเพลงเลยไม่ได้ใช้
ส่วน straight คือเสียงที่บันทึกมาเป็นยังไง ก้อเป็นอย่างนั้น   อย่างที่ท่านข้างบนว่า ไม่มี  dsp  เข้ามาเกีี่ยวข้อง ถ้าเล่น 5.1 กด straight ผมว่าเสียงดีนะมีน้ำหนักดี DSP  ผมว่าเสียงมันลอยเฟี้ยวฟ้าว ไปหน่อย
ปุ่ม straight ถ้าเล่น 7.1 นี่สำคัญมากเลย ต้องมี  surr decode เข้ามาเกี่ยวข้อง เพราะถ้าเล่นหนัง 5.1 เสีียงจะออกแค่ 5.1 เท่่านั้น sur back จะไม่มีเสียง  ดังนั้นเราต้องเลือก surr decode  ให้เสียงออกที่ sur back  ด้วย โดยการเข้าไปตั้งค่า  sur decode  เป็น Dolby Digital EX  หรือ DTS ES  ระบบก้อจะทำการ visual sur  จากลำโพง sur ด้านข้างไปที่ sur back  ด้วย เป็นการหลอกหูเราว่าเป็น 7.1
สรุปแล้ว ชอบแบบใหนก้อแบบนั้นเลย แต่ถ้าชอบ DSP  ก้อต้องเลือกให้เหมาะกับหนังด้วยจะได้ดูหนังสนุก   บางคนชอบ straight บางคนชอบ dsp  เพราะเห็นหลายคนบ่นเหมือนกันว่า yamaha  รุ่นเล็ก - กลาง  ใช้ dsp  กับ เสียง DTS HDMA กับ True HD  ไม่ได้ แสดงว่าหลายท่านคงชอบ DSP

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2012, 09:19:36 AM »
ขอบคุณคุณ notty2009 ที่อธิบายมานั้นได้ชัดเจนและถูกต้องแล้วครับ  O0

ขอโทษท่านเจ้าของกระทู้ที่ทำให้สับสนด้วยครับ ผมเข้าใจผิดเองหละ หลงใช้มาตั้งนาน บนเครื่องผมก็มี straight mode ให้เลือกเหมือนกันครับ เพิ่งสังเกตุเห็นจาก remote contorl ฮ่า ปกติไม่ได้ใช้ Remote พอไปหาบนตัวเครื่องก็เจอจริงๆ (แต่ยังไม่ได้ลองฟังเสียงเลย)

กลายเป็นว่าได้ความรู้ใหม่ครับ ปล่อยไก่ไปเล้าใหญ่เลย :D 

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2012, 09:54:08 AM »
 ของผมปุ่ม SUR.DECODE กับปุ่มทำเป็น 7.1 ( EXTD SUR. ) แยกกันครับ

ปรัศนีย์

ออฟไลน์ notty2009

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2012, 11:47:38 AM »
อ้าว มีปุ่ม sur decode กับ extd sur แยกกันเหรอครับใช้รุ่นไหนครับคงเป็นรุ่นใหม่ ผมเคยใช้ 3800 ไม่มีปุ่มแยก เพราะจะเล่น 7.1 ผมต้องเข้าเมนูไปตั้งค่า sur ตามที่บอกไว้ก่อนนี้ ตอนนี้ไม่ได้เล่นเป็นปีแล้วผิดถูกขออภัย