ผู้เขียน หัวข้อ: *** Review : สายไฟ 22 เส้น โดยสื่อตปท.  (อ่าน 3703 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
  • Total likes: 0
*** Review : สายไฟ 22 เส้น โดยสื่อตปท.
« เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2012, 10:14:21 PM »
*** Review : สายไฟ 22 เส้น  โดยสื่อตปท.

http://www.audiodrom.cz/en-version/262.html?start=3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม, 2012, 10:25:33 PM โดย Mr.Big »

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
Re: *** Review : สายไฟ 22 เส้น โดยสื่อตปท.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2012, 10:31:29 PM »
สรุปจาก Graph - ดูเอาสนุก ๆ นะครับ

สายที่เหมาะสำหรับ Amplifier ในแต่ละกลุ่มราคา

Group A - VDH The Mainserver

Group B - Cardas Golden Reference

Group C - Furutech Powerflux / Nordost Valhalla

-------------

สายที่เหมาะสำหรับ CD Player ในแต่ละกลุ่มราคา

Group A - Vincent Power

Group B - Cardas Golden Reference

Group C - Furutech Powerflux

------------

สงสัยหลายคนคงอมยิ้มกับ Cardas Golden Reference

ออฟไลน์ nutsaint

Re: *** Review : สายไฟ 22 เส้น โดยสื่อตปท.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2012, 07:45:45 AM »
ถ้าให้ผมแปลจากกราฟนะครับ

1. สายไฟดี ๆ มันส่งผลต่อคุณภาพเสียงจริง ๆ
2. สายแพง ๆ มักให้เสียงดีกว่าสายถูก ๆ จริง แต่ก็มีข้อยกเว้น ลองดู Vincent Power ตอนเสียบกับ CD Player สิครับ
3. การใช้สายไฟดี ๆ ส่งผลกับ CD Player น้อยกว่าการใช้กับ Amplifier มากครับ

ส่วนเรื่องสายไหนดีกว่าสายไหน ผมว่ายังมีเรื่องของความ Matching เข้ามาเกี่ยวข้อง เลยคิดว่าตรงนี้ ไม่แปลผลจะดีกว่า

ปล. Krautwire Orbit PA II นี่มันสายอะไรครับ ทำไมคะแนนมันต่ำเตี้ยเลี่ยดินขนาดนั้น แย่กว่าสายแถมอีกมั้งหน่ะ เมตรละเกือบ $600 นะนั่น

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2012, 06:50:43 PM »
ตามมาเก็บความรู้   ขอบคุณ มาก ๆ คับ

แต่ผมกับมีทัศนคติ กับ สายแพง ที่แตกต่าง อีกเรื่องหนึ่ง คือ  สายบางอย่าง มันแพงจนเกินความเป็นจิง ไป  บางครั้ง มันเป็นค่าวิจัยกับค่าการตลาดมากเกินไป และ ที่ไม่ค่อยอยากจะเขียนเลยคือสายพวก hiend นี่ มันบวกกำไร โค ตะ ระ  แพง เลย       คล้ายๆ พวกกระเป๋า brand name  อ่ะคับ  เขียนมากไปก็ไม่ดี เอาเป็นว่า  ก็เป็นสินค้า สำหรับ กลุ่มคนที่ต้องการความสุดยอดอ่ะคับ บนพื้่นฐานที่มีกำลังพอจ่ายและมีความสุขในการจ่าย เพื่อความสุขอ่ะคับ

และที่สำคัญ การแยกเมนสายไฟ สำหรับเลี้ยงชุดเครื่องเสียง  ก็สำคัญกว่าการใช้สายไฟ แพง ๆ อ่ะคับ

ปล  ความเห็นส่วนตัวน่ะคับ(อาจเป็นเพราะไม่มีปัญญาซื้อสายแพงเลยเอาเหตุผลมาหลอกตัวเอง อิ อิ)

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2012, 02:19:12 PM »
 :yahoo Furutech  มีติดอันดับกับเขาด้วยก็ d_d
GROUP A: 200 EUR/m and less
1-Supra LoRad
2-Neotech NP-3PS52
3-Vincent Power
4-IsoTek Elite
5-VDH The Mainsserver
6-GigaWatt LC-1
7-LessLoss DFPC Mini
8-Krautwire Orbit C
9-Oyaide Tunami GPX

GROUP B: 200 to 400 EUR/m
1-Furutech Absolute
 2-LessLoss DFPC Original
3-Shunyata Diamondback
4-GigaWatt LC-2
5-Audioquest NRG-5
6-Cardas Golden Reference
7-Wireworld Silver Electra

GROUP C: over 400 EUR/m
1-LessLoss DFPC Signature
2-Telos Golden Reference
3-Nordost Brahma
4-Krautwire Orbit PA II
5-Furutech Powerflux

6-Nordost Valhalla
สายที่ผมอยากได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน, 2012, 02:50:59 PM โดย กัมปนาท KK »

ออฟไลน์ zeed2000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 สิงหาคม, 2012, 05:09:37 AM »
น่าจะมีคนเอาตัว top ของแต่ละยี่ห้อดังๆมาประชันกันหน่อยนะครับ

อยากดู Nordost Odin vs MIT Oracle