ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงเวลาต้องปราณีตต้องการติดตั้งระบบดาวเทียมแล้ว  (อ่าน 19772 ครั้ง)

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
สมัยก่อน การติดตั้งดาวเทียม ไม่ได้เน้นอะไรมาก  เพราะดูภาพทั่ว ๆ  ไป ก็แย่พอกันหมด  แต่ตั้งแต่เริ่มมีการปล่อยสัญญาณ hd  มา   ทำให้ต้องตื่นตัวกับการติดตั้งขึ้นมาทันที  เพราะจากประสพกราณ์   พวกช่องธรรมดา  เวลาปรับปรงอะไร มันเห็นผลเพียงนิดเดียว  แต่กับ ช่อง  hd  เวลาปรับแต่ง เปลี่ยน อุปกรณ์ ขยับองศา  มันมีผลต่อภาพทั้งนั้นเลย        กล่าวโดยสรุปคือ พวกช่อง hd นี่ จะฟ้องคุณภาพการติดตั้งและการปรับแต่งอย่างชัดเจนคับ   ผมลองปรับแต่งค่าต่าง ๆ ในช่อง hd  โอ้มันเหมือนกับปรับแต่งภาพ บูรเรย์เลย  คือ เห็นเป็นสามมิติ ลอยออกมา เนื้อสี และ โทนสีเห็นถึงการเปลี่ยนแปลงอย่างชัดเจน  เดี่ยวนี้รายการ hd ในดาวเทียมหลายๆ ดวง  มีรายการน่าดู น่าสนใจอย่างมาก  และยิ่งค่าย ใหญ่ ๆ ลงมาเล่นแข่งขันกั้นอย่างมากมาย  พวกเราก็ได้ประโยชน์  อีกหน่อย   ฟรีทีวี  3  5  7  9  แทบจะไม่มีความหมายเลย  ผมว่าน่าคิดสำหรับวงการ
โมษณา เสียแล้วคับ

สำหรับคนที่ชอบดูรายการจากดาวเทียม  อย่าเพิ่งบ้ากับ สาย hdmi เส้นล่ะ หลายหมื่น    เครื่องกรองไฟ ตัวเป็นแสน และ สายไฟ  สายเสียง เส้นล่ะหลายๆหมื่น    ถ้าการติดตั้งไม่ดี  ลงทุนไปก็ไม่คุ้ม

ความสำคัญของการติดตั้ง สำคัญที่สุด      เรียงตามอันดับ      จานใหญ่ที่สุด มา อันดับหนึ่ง     องศาต้องเป๊ะ   เอาให้ได้ความแรง  100 เปอรเซนต์  คุณภาพ ภาพ ควรเกิน  50     สายสัญญาณ จากดาวเทียมลงมาสำคัญมากๆ    belden rg 11 รุ่น ชิลหนา  ผมซื้อเมตรล่ะแค่ 35 บาท      หรือ  canare av bestbuy     หัว  f plus  สำคัญ อย่างเหลือเชือ  ช่วงนี้  ผมนั่งไล่เปลี่ยน หัว f plus ทุกหัวในบ้าน    ตัว  multiswitch และ ระบบไฟที่เลี้ยง  multi switch ก้สำคัญ    หัว  f plus    แต่ใช้น้อย ก็ไป  oyaide เลย ถ้าใช้เยอะ    canare  av best buy  ถูกและ ดี      ลงทุนพวกนี้เป็นอันดับแรก  และ มันจะอยู่กับบ้านเราไปตลอด ไม่ว่าเราจะเปลี่ยนไปใช้รายการดาวดวงไหน  หรือ กล่องของเครือข่าย ไหน  อุปกรณ์ พวกนี้ ลงทุกนครั้งเดียวจบ  คุ้ม    ช่อง 3 5 7 9 ภาพชัดสุด  ไทยคม ซี แบรนด์ ของกล่อง hd infrosat ตัวใหญ่    

ตัวที่ต้องปรับปรุง และ จำเป็น  เห็นผลมากที่สุด คือ  พวกหม้อแปลง  linear  เห็นผลที่สุด  ถูกและคุ้มที่ต้องลงทุนคับ

ทำทุกอย่างในระบบพวกนี้ก่อน  และจะมาเสียเงิน  เครืืองกรองไฟ สายเสียง สายภาพ  การปรับภาพ    สเกลเกอร์    อย่าลืมว่าต้นน้ำสำคัญที่สุด  และ เป็นการลงทุนที่ถูกด้วย

ปกติไม่ค่อยแนะนำช่างเท่าไหร่  เพราะไม่ค่อยเจอช่างถูกใจ  วันนี้  ขอแนะนำหน่อย ช่าง ชาญวิทย์  งานเนี๊ยบ ปราณ๊ต  มีความรู้พอตัว   ที่สำคัญ เขาเป็นคนนิสัีย ปราณีตโดยส่วนตัว   เคยมาทำที่บ้านหลายบ้าน  เห็นเสาเครื่องไหน โยกเยก  แกก้เปลี่ยนจัดการให้แน่น โดยไม่ต้องสั่ง     เห็นสายวางเกะกะ  แกก็ต้องนั่งจัดสายใหม่    หัวเสียบตัวไหนหลวมเก่า  แกก็เปลี่ยนเป็นหัวใหม่ รุ่นใหม่ ให้โดยไม่ต้องบอก   เวลาจูน ถ้าสัญญาณ ไม่เกิน  95  แกไม่เคยปล่อย       จะใช้ accessary  พิศดาร แค่ไหน  แกไม่เคยบ่น ยินดี ทำให้หมด  เข้าหัวยาก  สายใหญ่แข็งร้อยยาก   แกทำหมด (ตามราคาต่าแรงอ่ะคับ)  ช่างคนนี้ ไม่เหมาะกับ เพื่อน ๆ ที่เป็นนัก ดีไอวาย ที่ทำเองเป็น และหาของเก่ง     แต่เหมาะกับเพื่อน ๆ ที่ งานยุ่ง  และ ต้องการทิ่งงานให้ช่างเหมา และ ไว้ใจได้ บนพื้นฐานที่ยินด่ีที่จะจ่ายเพื่อคุณภาพอ่ะคับ    0813763641  เห็นเพื่อน รุ่นใหญ่ในเวปเราหลายคน ใช้บริการเขาโดยไม่ได้นัดหมายกันอ่ะคับ    อ่อ  เขาเคยเป็นช่างในร้านเครื่องเสียง ไฮเอนด์มาก่อน   เลยรู้ว่า พวกเล่น ไฮเอนด์ ต้องการความเนี๊ยบอย่างไรอ่ะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม, 2012, 03:30:34 PM โดย อูฐ »

ออฟไลน์ london FC 433

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ ให้ความสำคัญเชิงลึกๆกันเยอะๆครับ  หย่าเพียงแค่ซื้อมาแค่เปิดใช้   ก็จะได้คุณภาพเท่ากับราคาเครื่อง   ต้องทำให้มันได้คุณภาพไปหลายเท่าตัวครับ  จะได้ไม่ต้องไปนั่งปวดหัว ลงทุนไปตั้งมากมาย  ได้กลับมานิดเดียว  แถมยังไปบ่นกับคนรอบข้างอีกว่าโน้นนี่นั้น  เล่นเยอะๆ ใช้เยอะๆครับ พี่น้องชาวไทย like O0   

ดูแลโลกใบนี้
   ดูแลคนรอบข้าง
ดูแลโลกใบนี้  ดูแลคนรอบข้าง  พี่น้องชาวไทย
  เล่นอย่างมีสติ   ลุยกันเลย  เดินหน้าอย่างเดียว

ออฟไลน์ Schumi

เชียร์ช่างวิทย์ครับ งานเรียบร้อยจริง ๆ จะเอาแบบไหนได้หมด ของผมแจ้งว่าอยากให้ติดจานบนหลังคาเอาจานไปแอบหลังโดม
ไม่บ่นซักคำ เพราะแกนั่งคุยกับผม แต่ลูกน้องแกนี่ เป็น spider man ไปเลย อิอิ

อ้างถึง
ช่อง 3 5 7 9 ภาพชัดสุด  ไทยคม ซี แบรนด์ ของกล่อง hd infrosat ตัวใหญ่     

Infosat รุ่นไหนครับพี่อูฐ ช่วงบอลสับไปดูกล่อง DTV HD1 ภาพฟรีทีวีนี่แย่เลย ว่าจะสับสายมาใช้จานดำเหมือนเดิมครับ
แล้วรุ่นใหม่ ๆ ดูดีกว่า Zimple Box3HD หรือเปล่าครับ (พอดี remote พัง ถ้ารุ่นใหม่ดูดีกว่ามาก จะได้ไม่หา remote แล้วครับ)

ออฟไลน์ อูฐ

อย่าลืมว่า c band ดูถ่ายทอดสดบอลไม่ได้อ่ะคับ    กล่องก็รุ่นเดียวกันล่ะคับ แต่ของผมโม นิดหน่อย     แต่ถึงไม่โม กล่องนี้ ภาพ  ฟรี ทีวี ก็ดีกว่า กล่อง dtv  แน่นอนคับ

แนะนำให้หา หม้อแปลงไฟ  linear มาใส่ กล่อง  dtv  จะทำให้ภาพ ช่อง hd  ภาพสวยขึ้นเยอะมาก   ช่อง maxxi tv  ภาพ สาว ๆ  ลอยออกมาเลยอ่ะ เปลี่ยน f plug ด้วย

ออฟไลน์ mong

มายืนยันฝีมือและความใส่ใจพี่ชาญวิทย์อีกคนครับ แกมาทำให้บ้านผมและบ้านแม่ยาย ตอนนี้ก็น่าจะสองปีแล้ว โทรไปถามอะไรก็รับสายทุกครั้ง  O0
ว่าแล้วก็ต้องขอบคุณพี่อูฐที่แนะนำพี่เขามาครับ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
บ้านพ่อผมก็ช่างชาญวิทย์เหมือนกัน  O0

ส่วนบ้านที่ผมอยู่ 3-4 เดือนที่แล้วช่างก็มาย้ายจาน ปรับหน้าจาน เดินสายใหม่ให้ครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ Schumi

ช่อง maxxi tv  ภาพ สาว ๆ  ลอยออกมาเลยอ่ะ เปลี่ยน f plug ด้วย

ขอบคุณครับพี่อูฐ  ..... maxxi tv ช่องไหนครับพี่

ออฟไลน์ อูฐ

Dtv hd  ช่อง  variety ช่อง 1 มาตอนดึกๆ

ออฟไลน์ movielover

สอบถามหน่อยครับ ช่างวิทย์เค้ารับติดตั้งอย่างเดียวหรือขายจานดาวเทียมพร้อมติดตั้งครับ

ออฟไลน์ หมอทีเจ

ขายด้วยครับ  อยากได้อะไรก็ให้เขาหาให้ได้  หรือจะซื้อมาเองให้เขามาติดอย่างเดียวก็ได้ครับ
สงสัยคราวนี้ชาญวิทย์ตัวเป็นเกลียวแน่  เสี่ยมาการันตีอย่างนี้  งานเข้า

ออฟไลน์ movielover

ขายด้วยครับ  อยากได้อะไรก็ให้เขาหาให้ได้  หรือจะซื้อมาเองให้เขามาติดอย่างเดียวก็ได้ครับ
สงสัยคราวนี้ชาญวิทย์ตัวเป็นเกลียวแน่  เสี่ยมาการันตีอย่างนี้  งานเข้า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ramai

สมัยก่อน การติดตั้งดาวเทียม ไม่ได้เน้นอะไรมาก  เพราะดูภาพทั่ว ๆ  ไป ก็แย่พอกันหมด  แต่ตั้งแต่เริ่มมีการปล่อยสัญญาณ hd  มา   ทำให้ต้องตื่นตัวกับการติดตั้งขึ้นมาทันที  เพราะจากประสพกราณ์   พวกช่องธรรมดา  เวลาปรับปรงอะไร มันเห็นผลเพียงนิดเดียว  แต่กับ ช่อง  hd  เวลาปรับแต่ง เปลี่ยน อุปกรณ์ ขยับองศา  มันมีผลต่อภาพทั้งนั้นเลย        กล่าวโดยสรุปคือ พวกช่อง hd นี่ จะฟ้องคุณภาพการติดตั้งและการปรับแต่งอย่างชัดเจนคับ   ผมลองปรับแต่งค่าต่าง ๆ ในช่อง hd  โอ้มันเหมือนกับปรับแต่งภาพ บูรเรย์เลย  คือ เห็นเป็นสามมิติ ลอยออกมา เนื้อสี และ โทนสีเห็นถึงการเปลี่ยนแปลงอย่างชัดเจน  เดี่ยวนี้รายการ hd ในดาวเทียมหลายๆ ดวง  มีรายการน่าดู น่าสนใจอย่างมาก  และยิ่งค่าย ใหญ่ ๆ ลงมาเล่นแข่งขันกั้นอย่างมากมาย  พวกเราก็ได้ประโยชน์  อีกหน่อย   ฟรีทีวี  3  5  7  9  แทบจะไม่มีความหมายเลย  ผมว่าน่าคิดสำหรับวงการ
โมษณา เสียแล้วคับ

สำหรับคนที่ชอบดูรายการจากดาวเทียม  อย่าเพิ่งบ้ากับ สาย hdmi เส้นล่ะ หลายหมื่น    เครื่องกรองไฟ ตัวเป็นแสน และ สายไฟ  สายเสียง เส้นล่ะหลายๆหมื่น    ถ้าการติดตั้งไม่ดี  ลงทุนไปก็ไม่คุ้ม

ความสำคัญของการติดตั้ง สำคัญที่สุด      เรียงตามอันดับ      จานใหญ่ที่สุด มา อันดับหนึ่ง     องศาต้องเป๊ะ   เอาให้ได้ความแรง  100 เปอรเซนต์  คุณภาพ ภาพ ควรเกิน  50     สายสัญญาณ จากดาวเทียมลงมาสำคัญมากๆ    belden rg 11 รุ่น ชิลหนา  ผมซื้อเมตรล่ะแค่ 35 บาท      หรือ  canare av bestbuy     หัว  f plus  สำคัญ อย่างเหลือเชือ  ช่วงนี้  ผมนั่งไล่เปลี่ยน หัว f plus ทุกหัวในบ้าน    ตัว  multiswitch และ ระบบไฟที่เลี้ยง  multi switch ก้สำคัญ    หัว  f plus    แต่ใช้น้อย ก็ไป  oyaide เลย ถ้าใช้เยอะ    canare  av best buy  ถูกและ ดี      ลงทุนพวกนี้เป็นอันดับแรก  และ มันจะอยู่กับบ้านเราไปตลอด ไม่ว่าเราจะเปลี่ยนไปใช้รายการดาวดวงไหน  หรือ กล่องของเครือข่าย ไหน  อุปกรณ์ พวกนี้ ลงทุกนครั้งเดียวจบ  คุ้ม    ช่อง 3 5 7 9 ภาพชัดสุด  ไทยคม ซี แบรนด์ ของกล่อง hd infrosat ตัวใหญ่    

ตัวที่ต้องปรับปรุง และ จำเป็น  เห็นผลมากที่สุด คือ  พวกหม้อแปลง  linear  เห็นผลที่สุด  ถูกและคุ้มที่ต้องลงทุนคับ

ทำทุกอย่างในระบบพวกนี้ก่อน  และจะมาเสียเงิน  เครืืองกรองไฟ สายเสียง สายภาพ  การปรับภาพ    สเกลเกอร์    อย่าลืมว่าต้นน้ำสำคัญที่สุด  และ เป็นการลงทุนที่ถูกด้วย

ปกติไม่ค่อยแนะนำช่างเท่าไหร่  เพราะไม่ค่อยเจอช่างถูกใจ  วันนี้  ขอแนะนำหน่อย ช่าง ชาญวิทย์  งานเนี๊ยบ ปราณ๊ต  มีความรู้พอตัว   ที่สำคัญ เขาเป็นคนนิสัีย ปราณีตโดยส่วนตัว   เคยมาทำที่บ้านหลายบ้าน  เห็นเสาเครื่องไหน โยกเยก  แกก้เปลี่ยนจัดการให้แน่น โดยไม่ต้องสั่ง     เห็นสายวางเกะกะ  แกก็ต้องนั่งจัดสายใหม่    หัวเสียบตัวไหนหลวมเก่า  แกก็เปลี่ยนเป็นหัวใหม่ รุ่นใหม่ ให้โดยไม่ต้องบอก   เวลาจูน ถ้าสัญญาณ ไม่เกิน  95  แกไม่เคยปล่อย       จะใช้ accessary  พิศดาร แค่ไหน  แกไม่เคยบ่น ยินดี ทำให้หมด  เข้าหัวยาก  สายใหญ่แข็งร้อยยาก   แกทำหมด (ตามราคาต่าแรงอ่ะคับ)  ช่างคนนี้ ไม่เหมาะกับ เพื่อน ๆ ที่เป็นนัก ดีไอวาย ที่ทำเองเป็น และหาของเก่ง     แต่เหมาะกับเพื่อน ๆ ที่ งานยุ่ง  และ ต้องการทิ่งงานให้ช่างเหมา และ ไว้ใจได้ บนพื้นฐานที่ยินด่ีที่จะจ่ายเพื่อคุณภาพอ่ะคับ    0813763641  เห็นเพื่อน รุ่นใหญ่ในเวปเราหลายคน ใช้บริการเขาโดยไม่ได้นัดหมายกันอ่ะคับ    อ่อ  เขาเคยเป็นช่างในร้านเครื่องเสียง ไฮเอนด์มาก่อน   เลยรู้ว่า พวกเล่น ไฮเอนด์ ต้องการความเนี๊ยบอย่างไรอ่ะคับ
หัว F plus ของ OYAIDE มีขายที่ใหน ตัวละเท่าไรครับ...

ออฟไลน์ อูฐ

ไม่แน่ใจว่า  บอมบอม มีเหลือไหม

ออฟไลน์ อูฐ

ไม่แน่ใจว่า  บอมบอม มีเหลือไหม

ออฟไลน์ Monmon

น่าสน หลังจาก กล่องฝันล่ม ยังไม่ได้ดูไรเลยครับ
ต้องติดจานใหม่อย่างเดียว  ขอบคุณป๋าอูฐครับ   c)

ออฟไลน์ jakky_th

ช่วยแนะนำ ยี่ห้อ Multi switch และแหล่งหน่อยครับ กำลังปรับปรุงระบบ กล่องทู ภาพ สู้ วีว่าไม่ได้  :'(

ออฟไลน์ อูฐ

มัลติสวิทย์  เลือก รุ่น ที่ แยก power supply  เออ   น่าลองโมเป็นกล่อง ลิเนียร์ แฮะ  มีใครเคยลองไหมว่าเห็นผลหรือป่าว   กล่องทรู ถ้าเป็นแบบจาน  ห้ามต่อผ่าน มัลติสวิทย์ นี่  ถ้าเป็นกล่องรุ่นใหม่ ต่อผ่าน มัีลติสวิทย์ จะดูไม่ได้อ่ะ  เขาให้ต่อตรงเท่านั้น สงสัยปกป้องการก๊อป           กล่องทรู ถ้าเป็นแบบจาน  อย่าใช้จานเขา ให้่ใช้จานอย่างน้อย 90 ซม หรือ เมตรกว่าไปเลย และ ความแรงสัญญาณว่า เต็มร้อยหรือไม่ เอาให้ได้เต็มร้อย  เปลี่ยนสาย และ แจ๊ค ดี ๆ  และที่สำคัญและเห็๋นผลมาก ๆ  กล่องไฟ ลิเนียร์ ที่เป็นเทอรอย มาใช้ (เห็นผลมาก ๆ มากกว่าใช้สาย hdmi เส้นล่ะหลายหมื่น)  ที่เหลือ ปรับภาพ และ จะลงทุน อย่างอื่น ก็ลุย เลย

ดูผิดใช้ splitter ที่มี power pass ไม่ใช่ multi switch นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม, 2012, 07:29:44 PM โดย jakky_th »

ออฟไลน์ surapong.d

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
กล่องทรูรุ่นใหม่ ไม่มีให้เข้าไปตั้งค่าหน้าจานกับไฟเลี้ยง lnb ครับ เลยทำให้อาจมีปัญหากับ multiswitch เดิมได้ ไม่งั้นต้องมาไล่สายกันใหม่ โชคดีที่บ้านผมมีเดินจานที่พ่วงกับ truemove ไว้อัน เลยเสียบได้เลย และช่างคนติดจานก็ทำไว้ดี กราฟทั้งสองแท่งของกล่อง hd ขึ้น 100 ทั้งคู่. ภาพ hd แจ่มมาก

ถ้าจะให้ภาพสวยลุยตามคำแนะนำน้าอูฐเลยครับ
Simple is my Way

ออฟไลน์ betacam

28ส.ค. - 18ก.ย. นี้จะมีการอัพซอฟต์แวร์เวอร์ชั่นส์ใหม่ล่าสุดนะครับ (401)
สำหรับรุ่น HD Plus จะมีขั้นตอนเล็กน้อยสามารถทำได้ด้วยตัวท่านเองครับ
ที่อยู่ผมครับ
502/106 ซ.อยู่เจริญ ถ.อโศก-ดินแดง เขตดินแดง แขวงดินแดง กทม. 10320
http://www.htg2.net/index.php?topic=47882.0

ออฟไลน์ Mtec

หัวต่อ F-TYPE เป็นแบบในรูปรึเปล่าวครับพี่อูฐ?
กำลังติดจานอยู่พอดี จะได้เป็นความรู้ครับ  :clap

oyaide DV-510F

Ftype antenna connecter

F-Plug ของ Canare

ออฟไลน์ อูฐ

ใช่คับ  ลุยเลยคับ  ผมไม่มีปัญญาใช้ oyaide ใช้แค่  canare  อ่ะคับ  อิ อิ  เพิ่งสั่งของมา ช่างยังไม่ว่างมาทำให้   ใครจะเอาแบบ เจ๋๊ง ๆ   ให้ใช้สาย canare L8 เป็นสายหลักเลย   ผมไม่ค่อยเห็นด้วยว่า จะ ใช้สาย  hiend  แพง ๆ   เพราะ   แดดบ้านเราร้อนสุด ๆ  ผมว่าไอ้พวกชนวนสาย hiend ที่มาใช้ในบ้าน ไม่เหมาะอ่ะ รวมทั้งสาย ของ oyaide  ด้วย     ส่วน  canare L5  L8  ฉนวนมันเหมาะกับ outdoor
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม, 2012, 05:32:55 PM โดย อูฐ »

ออฟไลน์ อูฐ

ถ้าใครอยากได้หัว   f plug  canare  มาขอแบ่งผมได้ ผมอาจเหลือบ้าง  หัวล่ะ  140 บาท   ราคาที่ผมซื้ออ่ะ  ถ้าใครซื้อได้ถุกกว่าแนะนำด้วยคับ

ออฟไลน์ อูฐ

28ส.ค. - 18ก.ย. นี้จะมีการอัพซอฟต์แวร์เวอร์ชั่นส์ใหม่ล่าสุดนะครับ (401)
สำหรับรุ่น HD Plus จะมีขั้นตอนเล็กน้อยสามารถทำได้ด้วยตัวท่านเองครับ

ขอบคุณ คับ   ถ้าว่าง รบกวนแนะนำวิธี  ทำให้ เพื่อน ๆ หน่อยซิคับ

ตามขั้นตอนดังนี้ครับ
1.กดปุ่มMenu ที่remot เลือกการตั้งค่า
2.เลือกตั้งค่าระบบ กดปุ่ม OK
3.เลือกข้อมูลเครื่องรับสัญญาณ เลือก ตั้งค่าระบบ กดปุ่ม OK
   ตรวจสอบซอฟท์แวร์ของท่านว่าเป็นเวอร์ชั่น 401 หรือไม่

ถ้าซอฟท์แวร์ยังไม่ได้อัพเกรด ทำตามนี้เลยครับ
1.ถอดปลั๊ก ในขณะที่ยังมีภาพรายการอยู่บนจอโทรทัศน์
แล้วเสียบปลั๊กใหม่ จากนั้นรอแสงไฟวงกลมบนหน้าปัดกล่องรับสัญญาณขึ้น

2.หน้าจอโทรทัศน์ปรากฎภาพ กดปุ่ม Exit ที่ Remote Control
ตามด้วยกดเลข 2485 ทันที

3.กล่องจะทำการอัพเกรดซอฟท์แวร์เองใช้เวลา 8-10 นาที
หลังจากนั้นเครื่องจะ Restart และกลับมารับชมได้ตามปกติ

ในกรณีที่อาจพบปัญหาในระหว่างการดาวน์โหลดซึ่งหน้าจอจะเป็น

-ไม่ทำการดาวน์โหลด
-ขึ้นข้อความ ER 16 ไม่พบสัญญาณภาพ

สามารถแก้ปัญหาด้วยการรีเซ็ตกล่องใหม่ครับ
502/106 ซ.อยู่เจริญ ถ.อโศก-ดินแดง เขตดินแดง แขวงดินแดง กทม. 10320
http://www.htg2.net/index.php?topic=47882.0

ออฟไลน์ อูฐ

ขอบคุณมากคับ    จะลองดูคับ    :clap :clap

อาจจะดูเข้าใจยากนิดนึงนะครับที่ไม่มีภาพประกอบ
ประมาณวันศุกร์จะมีVTR ขึ้นตามหน้าจอของช่องทรูวิชั่นส์
จะเข้าใจง่ายขึ้นครับ

ไม่เป็นไรครับพี่อูฐ บังเอิญผมเป็นคนทำโฆษณาตัวนี้เองครับ Y] จะพยายามทำให้เข้าใจง่ายที่สุดนะครับ

ถือซ่ะว่าเป็นอีกหนึ่งบริการของทรูวิชั่นส์ครับ

ออฟไลน์ อูฐ

เยี่ยมคับ เวปเรามีแต่คนเก่ง ๆ    มีอะไรแนะนำ เกี่ยวกับ ทรู  รบกวนมาให้ความรู้้เพื่อน ๆ เยอะ ๆ น่ะคับ    ขอบคุณ คับ

เฟิร์มแวร์ตัวใหม่นี่สำหรับเครื่อง Samsung หรือ Humax ครับคุณ betacam

ก่อนหน้านี้ีแต่ Samsung ที่อัพเป็นเวอร์ชั่น 300 ส่วน Humax ไม่มีให้อัพครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

พรุ่งนี้จะลองสอบถามให้นะครับ เพราะข้อมูลที่ผมได้มาระบุมาแค่ว่ากล่อง hd ไม่ได้ระบุมาว่าของยี่ห้อใดโดยเฉพาะ

ส่วนข่าวสารพอรู้บ้างครับ กระซิบนิดนึงจะมีจัดงานแดงเดือดที่แดนเนรมิตเก่า ยินดีต้อนรับทุกท่านครับทั้งที่เป็นสมาชิกและไม่เป็น
ของแจกเพียบ โชคดีได้มอไซค์ขี่กลับบ้านไปเลย มาดูhdจอใหญ่กันครับ

ใช่คับ  ลุยเลยคับ  ผมไม่มีปัญญาใช้ oyaide ใช้แค่  canare  อ่ะคับ  อิ อิ  เพิ่งสั่งของมา ช่างยังไม่ว่างมาทำให้   ใครจะเอาแบบ เจ๋๊ง ๆ   ให้ใช้สาย canare L8 เป็นสายหลักเลย   ผมไม่ค่อยเห็นด้วยว่า จะ ใช้สาย  hiend  แพง ๆ   เพราะ   แดดบ้านเราร้อนสุด ๆ  ผมว่าไอ้พวกชนวนสาย hiend ที่มาใช้ในบ้าน ไม่เหมาะอ่ะ รวมทั้งสาย ของ oyaide  ด้วย     ส่วน  canare L5  L8  ฉนวนมันเหมาะกับ outdoor
ผมสั่ง oyaide ร้าน bom bom ไปแล้วครับ( 2 คู่สุดท้าย อิอิ) สายต้นทาง no name สายปลายทางเป็็น belden RG-6  แล้ว canare L8 เข้าหัวง่ายหรือเปล่าครับ เสี่ยอูฐช่วยแนะนำร้านขาย canare L5,L8 และยี่ห้อ spitter ดีๆ หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ระวังด้วยนะครับ อุปกรณ์ที่เป็นสื่อดีๆ อยู่นอกบ้านระวังเรื่องฟ้าฝนด้วยนะครับ อย่าลืมหาวิธีป้องกันด้วยนะครับ

ออฟไลน์ อูฐ

ระวังด้วยนะครับ อุปกรณ์ที่เป็นสื่อดีๆ อยู่นอกบ้านระวังเรื่องฟ้าฝนด้วยนะครับ อย่าลืมหาวิธีป้องกันด้วยนะครับ

เห็นด้วยคับ ทุกข้อต่อ นอกบ้าน ควรใส่ ท่อหด หรือ เทปกันน้ำ และ ยิ่งซีลิโคนปิด  แต่ก่อน จะซีลกันน้ำ ต้องมั่นใจว่าหัวเสียบทุกจุดแน่นหนาแล้วน่ะคับ

สายที่น่าสนใจมาเดินทำสายดาวเทียม  และ เข้าหัวง่าย    canare l 5 chd คับ   อาจจะเอา canare l 8 chd เป็นสายเมน และ canare l 5 chd เป็นสายปลายน้ำ   เพียงแต่ว่า ไอ้  l8 chd นี่ มันใหญ่ กว่า rg 11  เล็กน้อยจะเข้าหัวยาก     และที่สำคัญ ไอ้สองเส้นนี้ มันหาซื้อในเมืองไทย ไม่มี   หรือ ใครู้ ช่วยบอกหน่อย

ผมมีโครงการจะสั่ง canare l5 chd จากเมืองนอกมาหนึ่งมัวน  100 เมตร   ใครจะแชร์บ้าง  ใช้สายเส้นนี้ แล้ว เข้าหัว fplug oyaide or canare เยี่ยมแน่นอน  หาอ่าน สเปคในเวปเขาได้คับ

เห็นด้วยคับ ทุกข้อต่อ นอกบ้าน ควรใส่ ท่อหด หรือ เทปกันน้ำ และ ยิ่งซีลิโคนปิด  แต่ก่อน จะซีลกันน้ำ ต้องมั่นใจว่าหัวเสียบทุกจุดแน่นหนาแล้วน่ะคับ

สายที่น่าสนใจมาเดินทำสายดาวเทียม  และ เข้าหัวง่าย    canare l 5 chd คับ   อาจจะเอา canare l 8 chd เป็นสายเมน และ canare l 5 chd เป็นสายปลายน้ำ   เพียงแต่ว่า ไอ้  l8 chd นี่ มันใหญ่ กว่า rg 11  เล็กน้อยจะเข้าหัวยาก     และที่สำคัญ ไอ้สองเส้นนี้ มันหาซื้อในเมืองไทย ไม่มี   หรือ ใครู้ ช่วยบอกหน่อย

ผมมีโครงการจะสั่ง canare l5 chd จากเมืองนอกมาหนึ่งมัวน  100 เมตร   ใครจะแชร์บ้าง  ใช้สายเส้นนี้ แล้ว เข้าหัว fplug oyaide or canare เยี่ยมแน่นอน  หาอ่าน สเปคในเวปเขาได้คับ
สนใจครับ ราคาเฉลี่ยตกเมตรละเท่าไรครับ..และราคาหัวด้วยนะครับ..

มาอัพเดดข่าวครับ การอัพเฟิร์มแวร์อาจจะเลื่อนไปก่อนครับ เพราะพบปัญหาบางประการ

มาชี้เป้าให้ครับพี่อูฐ ข้างๆร้านนัฐพงษ์มีร้านขายสายสัญญาณพวกนี้อยู่หาไม่ยาก
มีสายญี่ปุ่นแท้ทั้งตัวนำสัญญาณและชิลด์เป็นทองแดงเนื้อสวยมากเป็นrg6
สายสีขาวราคาประมาณเมตรล่ะ50บาท ในร้านมีขายพวกข้อต่อเกรดดีด้วยนะครับ
ใครเอาไปใช้วานบอกผลด้วยนะครับ เพราะผมว่ามันน่าจะดีว่าเบลเด้นและคานาเร่
โดยเฉพาะเรื่องราคา

ออฟไลน์ อูฐ

ขอบคุณคับ  ชื่อ ร้านอะไร  วานบอก   ใช่ร้าน ห้องแถวห้องเดียวห้องกระจก ดำๆ  หรือป่าวคับ  มีอะไรมาช่วยแนะนำเยอะๆ  น่ะคับ

ร้านสองห้องครับพี่อูฐ กระจกดำๆประตูทางเข้ามีเขียนสายเบลเด้นอยู่
เข้าไปบอกเค้าว่าต้องการสายสัญญาณrg6ของญี่ปุ่นเดี๋ยวเค้าหยิบให้เอง
เส้นสีขาว สายอ่อนมาก รับรองว่าเห็นตัวนำสัญญาณกับชิลด์ทองแดง
แล้วน่าจะลืม2ยี่ห้อดังไปเลย ลองสอบถามดูนะครับเพราะเป็นของค้างสต็อก
ท่านใดซื้อไปใช้ควรเอาไปแต่พอดีนะครับ ส่วนข้อต่อต่างๆทางร้านน่าจะมี
เกรดดีจากไต้หวัน ท่านใดเอาไปใช้วานบอกผลด้วยนะครับ

ผมมองว่าเป็นทางเลือกที่คุ้มค่ามากลงทุนน่าจะไม่เกิน1000บาทครับ

ออฟไลน์ อูฐ

ได้  canare l8 chd  มาแล้ว   ไว้จะมาเล่าให้ฟังว่า เห็นผลไหมคับ ถ้าเทียบกับ belden rg11 ชิล60    เห็นราคา  belden rg 11 ชิล 90  โอ้  ทำไมแพงจัง

มาอัพเดดข่าวครับ การอัพเฟิร์มแวร์อาจจะเลื่อนไปก่อนครับ เพราะพบปัญหาบางประการ

มาชี้เป้าให้ครับพี่อูฐ ข้างๆร้านนัฐพงษ์มีร้านขายสายสัญญาณพวกนี้อยู่หาไม่ยาก
มีสายญี่ปุ่นแท้ทั้งตัวนำสัญญาณและชิลด์เป็นทองแดงเนื้อสวยมากเป็นrg6
สายสีขาวราคาประมาณเมตรล่ะ50บาท ในร้านมีขายพวกข้อต่อเกรดดีด้วยนะครับ
ใครเอาไปใช้วานบอกผลด้วยนะครับ เพราะผมว่ามันน่าจะดีว่าเบลเด้นและคานาเร่
-ข้างร้านนัฐพงษ์ สาขาใหนครับ ถ้าได้ชื่อร้านจะขอบคุณมากครับ หรือทาง PM ก็ได้ครับ

สาขาบ้านหม้อครับ หาไม่ยากครับ ถ้าหน้าเข้านัฐพงษ์จะอยู่ทางขวา ถ้าเดินถึงร้านโชคชัยแสดงว่าเลยแล้ว
ประตูทางเข้ามีคำว่าเบลเด้น ส่วนชื่อร้านจำไม่ได้ครับต้องขอโทษด้วยครับ

ออฟไลน์ Norradach

ของผม up firmware 401 ได้แล้วครับ c)

ดีใจด้วยครับ เดี๋ยวตัวโฆษณาออกครับทำตามกันง่ายกว่านี้ครับ

มาแจ้งข่าวสำหรับท่านที่อยากชมฟุตบอลคู่แดงเดือดในระบบ 4K ครั้งแรกของเมืองไทย
ชัดเจนว่าระบบHDหลายเท่าครับ ในบรรยากาศโรงหนังที่เมเจอร์รัชโยธิน
เตรียมตัวรอได้เลยครับ เดี๋ยวจะมีตัวโฆษณาออกมาว่ามีวิธีการอย่างไรในการเข้าร่วมชม
อยากให้พี่ๆในนี้ได้เข้าไปนั่งดูกันครับ

สำหรับคนชอบบรรยากาศoutdoorแบบมันๆไปที่แดนเนรมิตครับ ไม่ได้ฉายเป็นโปรเจคเตอร์HD
แต่จะเป็นLEDจอยักษ์แบบHD ใครชอบแบบไหนไปที่นั่นครับ

ออฟไลน์ อูฐ

-ข้างร้านนัฐพงษ์ สาขาใหนครับ ถ้าได้ชื่อร้านจะขอบคุณมากครับ หรือทาง PM ก็ได้ครับ

ท่าน  jakky   ท่าน ลงทุน ซื้อ แจ๊ค  oyaide  แสดงว่าท่านมีฐานะ และต้องการคุณภาพสุด ๆ ผมแนะนำว่า  ให้ใช้สาย  canare l6 chd   สายเส้นนี้ สเปคเหมาะกับระบบ hd  สเปคเรื่องภาพโดยเฉพาะเลย ราคาไม่แพง ใส่หัว  oyaide ได้โดยไม่ขมขื่นมาก     รีบไปซื้อที่ร้าน  นัฐพงษื  ก่อนที่ผมจะไปเหมาหมด  เมตรล่ะ  130 บาท ลด อีก  10 เปอร์เซนต์    จานใหญ่ที่สุด  ยึคจานให้มั่นคงที่สุด  องศาเป๊ะให้ได้ ร้อยเปอร์เซนต์ ใช้ สาย และ แจ๊คท่ี่ว่า  ทาน้ำยาของ mr big ที่ขั้วสายทั้งหมด ท่อหดหุ้มทุกจุด และ   มาใช้หม้อแปลงไฟ ลิเนีย แบบ เทอรอย  ของช่างต้อง ถูกและดี        แค่นี้ออกมารับรองภาพสุด ๆ        หรือถ้าจะเอาแบบทนถาวรยาวนาน  สเปคกับคุณภาพไม่แน่ใจว่าสุด ๆ เท่าตระกุล chd หรือไม่  ก็  belden rg 11 ชิว 90  เมตรล่ะ  160 บาท ลด ยี่สิบเปอร์เซนต์ สายใหญ่หนักและแข็ง  และไปร้านข้าง ๆ หาซื้อหัวที่ใหญ่ใส่กับมันได้แบบดี ๆ อ่ะคับ        ผมรุ้ว่า ท่าน jakky  มีความรุ้เรื่องพวกนี้เยอะ   ผมแค่มาแนะนำสายและร้านที่ขายได้ราคาดี ๆ อ่ะคับ    เพื่อเพื่อนท่านอื่นอ่านอยุ่ สายอีกเส้นที่ราคาไม่แพงเลย   belden rg 11  ตอนนี้ที่ร้าน นัฐพงษื ลดให้ ยี่สิบเปอร์เซนต์ เหลือ แค่เมตรล่ะ  29 บาท   ถูกและคุ้มและเห็นผลมาก ๆ คับ   ขอบคุณ น้อง ธเนศ สำหรับ การ อัพเดท ราคาสายให้ผมทราบคับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 สิงหาคม, 2012, 02:12:56 AM โดย อูฐ »

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
ใช้ สาย และ แจ๊คท่ี่ว่า  ทาน้ำยาของ mr big ที่ขั้วสายทั้งหมด ท่อหดหุ้มทุกจุด

ขอบคุณพี่อูฐมาก ๆ ครับที่ช่วยเชียร์น้ำยา Merlin

มีคนลองกับสายอากาศ TV ธรรมดาก็เห็นผลดีเหมือนกันครับ  
ถ้าเป็นสายเกรดสูง ๆ ยิ่งได้ผลดีขึ้นไปอีก ( ตัวน้ำยา ช่วยป้องกันความชื้น คลื่นรบกวน และนำสัญญาณได้ดี ... ภาพแจ่มแน่นอนครับ )

มีคนข้างนอก .... ชมพี่อูฐให้ฟังด้วยว่า Web เรานี้ดีจริง  Share ข้อมูลกัน ไม่กั๊ก
เขาก็ใช้สายจากดาวเทียมตามพี่อูฐแนะนำ และทาน้ำยา Merlin เช่นกัน แต่ทามากหน่อย และจุดเชื่อมต่อซีลแน่นหนาหน่อย
ภาพดีกว่าเดิมมากครับ ... สรุปว่า สูตรพี่อูฐ Work มาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 สิงหาคม, 2012, 08:26:59 AM โดย Mr.Big »

ขอบคุณ เสี่ยอูฐมากครับ ติดตามในบอร์ดมาหลายปี ผมความรู้เรื่องนี้น้อยครับ หลังๆไป web เพื่อนบ้านบ้างครับ เน้น hometheater
  หลังเปลี่ยนกล่อง รับภาพไม่ได้ครับเห็นเสี่ยอูฐมาโพส เลยเกิดคันครับ อยู่ต่างจังหวัดหาของไม่ได้ครับ
 ปล.อย่าเพิ่งไปเหมาสายหมดนะครับ   :cry2

belden rg 11  เมตรล่ะ  29 บาท ราคาดีมากเลยครับ
ผมซื้อมาตั้ง 53 บาท  :'(

ตอนนี้ กำลังติดตั้งอยู่ ใช้จาน move 6ฟุต DynaSat
เดินสาย  belden rg 11 จากจานมาที่ Multi-Switch หัว RG 11 ดีที่สุดที่หาได้ 30บาท/หัว  K]
จาก Multi-Switch ไปที่กล่อง Infosat HD 3กล่อง + กล่องPVR DynaSat (ใช้เป็นตัวสั่ง move จาน) 1 จุด
2 กล่อง ซื้อ สาย Canare FP-1 ใช้หัวต่อ F-Plug ของ Canare (ประกอบเสร็จจาก AV Bestbuy)
อีก1จุด จะลองใช้ สาย  belden rg 11 ไปทีกล่อง (ไม่รู้ว่าจะเดินสายไปที่กล่องได้รึเปล่าวแพราะมันสายใหญ่มาก)
อีกจุด จะลองสาย rg 6 ชิว 150 ดูเทียบกันครับ

ตัวโฆษณาวิธีการน่าจะออกอย่างเร็วตอนค่ำๆไม่ก็พรุ่งนี้ครับ เห็นภาพน่าจะทำตามกันง่ายขึ้นครับ

ตัวโฆษณาวิธีการน่าจะออกอย่างเร็วตอนค่ำๆไม่ก็พรุ่งนี้ครับ เห็นภาพน่าจะทำตามกันง่ายขึ้นครับ

ทำเองก็ไม่ยากครับ ทำตามที่คุณ betacam บอกไว้นั่นแหละครับ

1. ถอดปลั๊กไว้ซัก 1 นาที
2. เสียบปลั๊ก รอแ๊ป๊บเดียวจะมีโลโก้ "TrueVisions โปรดรอสักครู่..." (ประมาณนั้น)
3. รีบกดปุ่ม Exit บนรีโมท ตามด้วยเลข "2485"
4. นั่งรอจนมันอัพเดทเสร็จ

แค่นี้ครับ

ออฟไลน์ utm

รบกวนถามในนี้หน่อยครับ ผมมีปัญหาคือตอนนี้ใช้จานเหลือง DTV 75 cm และกล่องของ DTV เองที่มากับจาน (ผมติดตั้งเอง)สัญาณความแรงก็ ok หมด 95-98%
ทำไมภาพที่ได้มันดูแย่มากเลย (ดูกับ Plasma PANA รุ่นเก่า 42PV70 HD ready ) ผมใช้ดู Free TV 3 5 7 9 เป็นหลักไว้ดูข่าวแค่นั้นเอง ภาพที่ได้พอๆกับ VCD หรือแย่กว่า VCD อีก เบลอๆเป็นปื้นๆ ไม่มีความคมเลย ยกตัวอย่างเวลาดูถ่ายทอดบอล ดูไม่รู้เลยว่าหน้าใครเป็นใครในสนาม ยกเว้นตอนกล้องโคลสอัพ

จะถามว่ามันเป็นเพราะคุณภาพจาน KU BAND มันได้แค่นี้ หรือเป็นที่กล่องมันห่วย ถ้าเป็นเป้นจานดำ (C BAND) ภาพจะดีกว่านี้ไหมครับ
ปล.แม่บ้านดูละครน้ำเน่ายังบ่นเลย ภาพจากแผงอากาศ TV ยังดีกว่านี้อีก

รบกวนถามในนี้หน่อยครับ ผมมีปัญหาคือตอนนี้ใช้จานเหลือง DTV 75 cm และกล่องของ DTV เองที่มากับจาน (ผมติดตั้งเอง)สัญาณความแรงก็ ok หมด 95-98%
ทำไมภาพที่ได้มันดูแย่มากเลย (ดูกับ Plasma PANA รุ่นเก่า 42PV70 HD ready ) ผมใช้ดู Free TV 3 5 7 9 เป็นหลักไว้ดูข่าวแค่นั้นเอง ภาพที่ได้พอๆกับ VCD หรือแย่กว่า VCD อีก เบลอๆเป็นปื้นๆ ไม่มีความคมเลย ยกตัวอย่างเวลาดูถ่ายทอดบอล ดูไม่รู้เลยว่าหน้าใครเป็นใครในสนาม ยกเว้นตอนกล้องโคลสอัพ

จะถามว่ามันเป็นเพราะคุณภาพจาน KU BAND มันได้แค่นี้ หรือเป็นที่กล่องมันห่วย ถ้าเป็นเป้นจานดำ (C BAND) ภาพจะดีกว่านี้ไหมครับ
ปล.แม่บ้านดูละครน้ำเน่ายังบ่นเลย ภาพจากแผงอากาศ TV ยังดีกว่านี้อีก

เท่าที่อ่านๆ มาจากเวปดาวเทียม จานดำให้ภาพช่องฟรีทีวีสวยกว่าจาน KU มากมายครับ ถ้าดูแค่ฟรีทีวี เปลี่ยนเป็นจานดำได้เลยครับพี่

ออฟไลน์ อูฐ

ยืนยันว่า  กล่องและ จาน dtv  ดู ฟรีทีวี ไม่ได้เรื่อง  และไม่ต้องไปโมด้วย ทำอย่างไรก็ไม่ขึ้น และ ที่บอกว่าได้  95 หรือ 98 เปอร์เซน  ต่อให้ได้ 100 เปอรเซน ก็ไม่ดีอ่ะคับ    cband จานใหญ่ องศาเป๊ะ   กล่อง infrosat ตัวใหญ่ แบบ hdmi   ฟรีทีวี ถึงจะ โอเค   ผมบอกว่าโอเค  ไม่ได้บอกว่าชัดสุด ๆ น่ะ  เพราะบ้านเราไอ้ต้นทางมันส่งมาไม่ค่อยดีอ่ะคับ

และบทความที่ผมเขียนมานี่  เพื่อ เค้น คุณภาพสูงสุดจากช่อง hd เท่านั้นน่ะคับ  ช่อง ฟรีทีวี ทั่วไป อาจเห็นผลไม่ค่อยเด่นชัด  แต่ช่อง hd  เห็นผลแน่นอน    และที่หลายคนลืมไปคือ มันทำให้ระบบเสียงดีขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อด้วยคับ

ขอบคุณ  คุณ betacam และ น้อง ป๋อป  สำหรับ การอัพเฟริมแวร์ ทรู คับ  ว่างจะลองทำดู

ออฟไลน์ อูฐ

ข่าวดี    avbestbuy    โดยท่านพจน์   รับปาก จะสั่งสาย   canare l 7 chd  พร้อม ทั้งประกอบหัว fplug แท้  canare ด้วยเครื่องมือ และ บน สเปค มาตฐาน ของ canare  มาจำหน่าย    รอกันหน่อย  น่ะ  เขากำลังเจรจาเรื่องราคากับ ระบบการเข้าหัวที่ถูกต้องตามหลักการ      เพื่อสำหรับ คอภาพ  hd  จาก ดาวเทียม โดยเฉพาะ  คับ

โอ้ย  ทำไมมาบอกช้าจัง   ตูเสียเงินไปตั้งเยอะแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 สิงหาคม, 2012, 06:52:47 PM โดย อูฐ »

ออฟไลน์ อูฐ

belden rg 11  เมตรล่ะ  29 บาท ราคาดีมากเลยครับ
ผมซื้อมาตั้ง 53 บาท  :'(

ตอนนี้ กำลังติดตั้งอยู่ ใช้จาน move 6ฟุต DynaSat
เดินสาย  belden rg 11 จากจานมาที่ Multi-Switch หัว RG 11 ดีที่สุดที่หาได้ 30บาท/หัว  K]
จาก Multi-Switch ไปที่กล่อง Infosat HD 3กล่อง + กล่องPVR DynaSat (ใช้เป็นตัวสั่ง move จาน) 1 จุด
2 กล่อง ซื้อ สาย Canare FP-1 ใช้หัวต่อ F-Plug ของ Canare (ประกอบเสร็จจาก AV Bestbuy)
อีก1จุด จะลองใช้ สาย  belden rg 11 ไปทีกล่อง (ไม่รู้ว่าจะเดินสายไปที่กล่องได้รึเปล่าวแพราะมันสายใหญ่มาก)
อีกจุด จะลองสาย rg 6 ชิว 150 ดูเทียบกันครับ

ท่าน mtec  ชุดนี้ของท่าน  ออกมาดูฟรี ทีวี  ภาพ รับรอง เยี่ยมมาก ๆ   จาน 6 ฟุต สัญญาณมาแรงเพียบ   ได้ผลอย่างไรมาเล่าให้ฟังหน่อย       system แบบ คุณ  mtec นี้ ก็เป็น system ที่ผมเตรียมจัดไว้ที่บ้านใหม่อ่ะคับ แต่ผมเพิ่ม กล่อง true และ dtv hd     โดยผมจะดู 3.5.7.9 และพวกข่าว spring news     nation   money  จาก กล่อง infosat นี้   ส่วน  dtvhd ผมเน้นดูช่อง variety 1 ดูนางแบบ maxim ตอนดึก  ช่องนี้ ถ้าโมกล่องดี ๆ และ   ระบบติดตั้งที่ดี  ผมว่าภาพดี่ที่สุด  ในจำนวนช่อง hd ดาวเทียมในไทย (รายการ maxxi tv น่ะ)    และ ก็จะดูพวกกีฬา และ หนังทั้งหมด  จาก true     ผมบ้าหรือป่าว ดู  สามกล่องในห้องเดียว      กล่องทรู ต้องโม กล่องจ่ายไฟน่ะ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กันยายน, 2012, 01:25:42 AM โดย อูฐ »

ออฟไลน์ utm

เท่าที่อ่านๆ มาจากเวปดาวเทียม จานดำให้ภาพช่องฟรีทีวีสวยกว่าจาน KU มากมายครับ ถ้าดูแค่ฟรีทีวี เปลี่ยนเป็นจานดำได้เลยครับพี่

ยืนยันว่า  กล่องและ จาน dtv  ดู ฟรีทีวี ไม่ได้เรื่อง  และไม่ต้องไปโมด้วย ทำอย่างไรก็ไม่ขึ้น และ ที่บอกว่าได้  95 หรือ 98 เปอร์เซน  ต่อให้ได้ 100 เปอรเซน ก็ไม่ดีอ่ะคับ    cband จานใหญ่ องศาเป๊ะ   กล่อง infrosat ตัวใหญ่ แบบ hdmi   ฟรีทีวี ถึงจะ โอเค   ผมบอกว่าโอเค  ไม่ได้บอกว่าชัดสุด ๆ น่ะ  เพราะบ้านเราไอ้ต้นทางมันส่งมาไม่ค่อยดีอ่ะคับ

และบทความที่ผมเขียนมานี่  เพื่อ เค้น คุณภาพสูงสุดจากช่อง hd เท่านั้นน่ะคับ  ช่อง ฟรีทีวี ทั่วไป อาจเห็นผลไม่ค่อยเด่นชัด  แต่ช่อง hd  เห็นผลแน่นอน    และที่หลายคนลืมไปคือ มันทำให้ระบบเสียงดีขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อด้วยคับ

ขอบคุณ  คุณ betacam และ น้อง ป๋อป  สำหรับ การอัพเฟริมแวร์ ทรู คับ  ว่างจะลองทำดู

ขอบคุณ คุณป๊อบและคุณอูฐมากครับ อย่างนี้คงต้องเปลี่ยนเป็นจานดำแล้วครับ รบกวนถามต่อว่าใช้ของอะไรดีครับ PSI ok ไหม แล้วช่างที่บอกในนี้ติดต่อให้เขามาติดตั้งได้ไหม (จานดำติดเองคนเดียวไม่ไหว)

belden rg 11  เมตรล่ะ  29 บาท ราคาดีมากเลยครับ
ผมซื้อมาตั้ง 53 บาท  :'(

เดินสาย  belden rg 11 จากจานมาที่ Multi-Switch หัว RG 11 ดีที่สุดที่หาได้ 30บาท/หัว  K]
อีก1จุด จะลองใช้ สาย  belden rg 11 ไปทีกล่อง (ไม่รู้ว่าจะเดินสายไปที่กล่องได้รึเปล่าวแพราะมันสายใหญ่มาก)

ท่าน mtec  ชุดนี้ของท่าน  ออกมาดูฟรี ทีวี  ภาพ รับรอง เยี่ยมมาก ๆ   จาน 6 ฟุต สัญญาณมาแรงเพียบ   ได้ผลอย่างไรมาเล่าให้ฟังหน่อย       system แบบ คุณ  mtec นี้ ก็เป็น system ที่ผมเตรียมจัดไว้ที่บ้านใหม่อ่ะคับ แต่ผมเพิ่ม กล่อง true และ dtv hd     โดยผมจะดู 3.5.7.9 และพวกข่าว spring news     nation   money  จาก กล่อง infosat นี้   ส่วน  dtvhd ผมเน้นดูช่อง variety 1 ดูนางแบบ maxim ตอนดึก  ช่องนี้ ถ้าโมกล่องดี ๆ และ   ระบบติดตั้งที่ดี  ผมว่าภาพดี่ที่สุด  ในจำนวนช่อง hd ดาวเทียมในไทย (รายการ maxxi tv น่ะ)    และ ก็จะดูพวกกีฬา และ หนังทั้งหมด  จาก true     ผมบ้าหรือป่าว ดู  สามกล่องในห้องเดียว      กล่องทรู ต้องโม กล่องจ่ายไฟน่ะ  

ขอบคุณ คุณอูฐที่แนะนำครับ จะลองทำตามได้ผลอยางไรจะมาเล่าให้ฟังครับ  O0 O0

อย่าลืมว่า c band ดูถ่ายทอดสดบอลไม่ได้อ่ะคับ    กล่องก็รุ่นเดียวกันล่ะคับ แต่ของผมโม นิดหน่อย     แต่ถึงไม่โม กล่องนี้ ภาพ  ฟรี ทีวี ก็ดีกว่า กล่อง dtv  แน่นอนคับ

แนะนำให้หา หม้อแปลงไฟ  linear มาใส่ กล่อง  dtv  จะทำให้ภาพ ช่อง hd  ภาพสวยขึ้นเยอะมาก   ช่อง maxxi tv  ภาพ สาว ๆ  ลอยออกมาเลยอ่ะ เปลี่ยน f plug ด้วย
กล่อง DTV HD ทำไมภาพที่บ้านผม มันไม่ดีเอาซะเลยครับ ถ้าเทียบกับทรูนะ ตอนนี้ใช้ linear ของ เคลฟอยู่ครับ รึต้องโมกล่องครับ...
ส่วนกล่องทรู ของผมเป็นแบบเคเบิ้ล ใช้ linear ของคุณต้อง ที่คุณหมอ TJ แนะนำ ตอนนี้ภาพก็ดีมากแล้ว ถ้าเปลี่ยนสาย RG6 ที่แนะนำกันนี่ ภาพจะดีขึ้นอีกรึเปล่าครับ..

ออฟไลน์ หมอทีเจ

ใส่ linear power supply แล้วควรจะดีขึ้นมากแล้วครับ  โมกล่องเพิ่มอาจได้ไม่คุ้มตังค์
กล่องดาวเทียม True ยี่ห้อ Humax ที่ใช้อยู่สงสัยมัน up firmware ได้เองหรือเปล่า  สองสามวันนี่สังเกตว่าตัว text มันใหญ่กว่าเดิม  ภาพก็สวยกว่าเดิมโดยไม่ต้องทำอะไร  สีสวย เนียน คม สมูธขึ้นมาก
สายไฟจาก linear power supply ไปที่กล่องก็มีผลนะครับ  ผมเอาสายลำโพงเงินของ homegrown ที่มีเหลืออยู่ส่งไปให้คุณต้องทำหัวให้  ได้มาอีกหน่อย
iec บนตัว linear เลือกดีหน่อยก็ได้อีกหน่อย  ผมใช้ copper colour ก็ดีมากแล้ว

ออฟไลน์ อูฐ

กล่อง DTV HD ทำไมภาพที่บ้านผม มันไม่ดีเอาซะเลยครับ ถ้าเทียบกับทรูนะ ตอนนี้ใช้ linear ของ เคลฟอยู่ครับ รึต้องโมกล่องครับ...
ส่วนกล่องทรู ของผมเป็นแบบเคเบิ้ล ใช้ linear ของคุณต้อง ที่คุณหมอ TJ แนะนำ ตอนนี้ภาพก็ดีมากแล้ว ถ้าเปลี่ยนสาย RG6 ที่แนะนำกันนี่ ภาพจะดีขึ้นอีกรึเปล่าครับ..

ทั้งสองกล่อง ดูผ่านจานเดียวกันหรือไม่คับ     แล้วที่ว่าภาพไม่ดี เทียบระหว่าง ช่อง hd กับ hd หรือป่าว คับ   ถ้าช่อง  sd  ของ dtv  มันไม่ได้เรื่องอยู่แล้วอ่ะคับ   แต่ผมกำลังสงสัยว่าจานเดียวกันหรือป่าวอ่ะคับ

ทั้งสองกล่อง ดูผ่านจานเดียวกันหรือไม่คับ     แล้วที่ว่าภาพไม่ดี เทียบระหว่าง ช่อง hd กับ hd หรือป่าว คับ   ถ้าช่อง  sd  ของ dtv  มันไม่ได้เรื่องอยู่แล้วอ่ะคับ   แต่ผมกำลังสงสัยว่าจานเดียวกันหรือป่าวอ่ะคับ
DTV HD เป็นช่อง HD ดูผ่านจานแดงเดิมของทรูครับพี่
ส่วนทรูปัจจุบันเป็นระบบเคเบิ่้ล เป็นกล่่องยี่ห้อ SUMSUNG ครับ
ที่เปรียบเทียบกันเป็นซ่อง HD ครับพี่